มอบพระ"สมบัติพ่อให้",สมบัติของแผ่นดิน"และพระอื่นๆให้บูชาเมื่อร่วมทำบุญกับวัดมะขามโพลง

ในห้อง 'พระเครื่อง วัตถุมงคล' ตั้งกระทู้โดย vichian, 11 เมษายน 2007.

สถานะของกระทู้:
กระทู้ถูกปิด ไม่สามารถโพสต์ตอบกลับได้
  1. kussalajitto

kussalajitto เป็นที่รู้จักกันดี

เรียนคุณ วิเชียร

กระผมขอร่วมทำบุญ โดยขอรับพระที่ระลึกดังนี้ครับ
    1. พระสมเด็จกลักไม้ขีดบาง(หลังเรียบ)ชุดพิเศษ แบบพิมพ์ใหญ่ เกศทะลุซุ้ม
    1 องค์ ครับ

จะโอนปัจจัย ให้นะครับ

2. vichian

vichian เป็นที่รู้จักกันดี

รับทราบที่จะร่วมบุญเพิ่มและจองพระไว้บูชาอีกครับ

ไฟล์ที่แนบมา:

แก้ไขครั้งล่าสุด: 25 พฤษภาคม 2007
  3. พิช

พิช เป็นที่รู้จักกันดี

ขอร่วมทำบุญอีกครั้งครับ ขอจองพระบูชาดังนี้
    1.พระสมเด็จ จิตรลดา สีใบลานหลังพิมพ์ครุฑ 1 องค์
    2.หลวงพ่อเงินพิมพ์จอบเล็ก(จากใต้ฐานพระประธานฯ)1องค์
    3.หลวงปู่ใหญ่เทพโลกอุดร (หมายเลข2) 1องค์
    4.พระสมเด็จพระธาตุเกร็ดขาวแบบที่ 1 หลังพิมพ์พระธาตุพนม 1องค์
    5.พระสมเด็จ จิตรลดา สายรุ้ง(เล็ก)1องค์
    โอนเงินให้แล้วจะPostแจ้งให้ทราบครับ

4. vichian

รับทราบที่จะร่วมบุญเพิ่มและจองพระไว้บูชาอีกครับ โมทนาบุญล่วงหน้าครับ

5. vichian

พระและวัตถุมงคลที่ยังมีให้ร่วมบุญและมอบให้บูชาจากชุดที่ 1-6 ดังนี้

ชุดที่ 1

รายการที่ 1
    พระสมเด็จโต สายรุ้ง
    ปลุกเสกโดย สมเด็จโต พรหมรังษี
    พุทธคุณครอบคลุมทุกด้าน แต่เด่นทางด้านเมตตาและคงกระพันชาตรี
    เหลือ 16 องค์
    มอบให้ 1 องค์เมื่อร่วมบุญ399บาท

รายการที่ 4
    พระสมเด็จพระอรหัง(ซุ้มโย้)
    กระแสพุทธคุณครอบคลุมทุกอย่าง แต่เด่นทางด้านเมตตา
    เหลือ 3 องค์
    มอบให้ 1 องค์เมื่อร่วมบุญ399บาท

รายการที่ 9
    (ให้จองได้ท่านละ 1 องค์)
    หลวงพ่อเงินพิมพ์จอบเล็ก
    (จากใต้ฐานพระประธานฯ)
    พุทธคุณสูงมาก เด่นทางด้านมหาอุตม์
    เหลือ 5 องค์
    มอบให้ 1 องค์เมื่อร่วมบุญ 399 บาท

ชุดที่ 2
    รายการที่ 4
    พระสมเด็จเนื้อสีแดงปิดทอง(ไตรรัตนชาด)
    เหลือ 1 องค์
    มอบให้ 1 องค์เมื่อร่วมบุญ 499 บาท

ชุดที่ 3

รายการที่ 5
    พระสมเด็จ วัดอรุณราชวราราม(รุ่นพิธีหลวง)
    [​IMG] [​IMG]
    เหลือ 2 องค์
    มอบให้ 1 องค์เมื่อร่วมบุญ 500 บาท

ชุดที่ 4

รายการที่ 4
    (ให้จองได้ท่านละ 1 คู่)
    รูปเหมือนบรมครูเทพโลกอุดร(หลวงปู่ใหญ่)
    พิมพ์เดินธุดงค์ รักแดง,รักดำ ปิดทอง
    พุทธคุณสูงมาก ครอบคลุมทุกด้าน แต่เด่นทางด้านมหาอุดและคงกระพันชาตรี
    เหลือ 1 คู่
    มอบให้ 1 คู่เมื่อร่วมบุญ 799 บาท

ชุดที่ 5
    พระสมเด็จพระธาตุเกร็ดขาว
    กรุพระธาตุพนม
    สมเด็จโต พรหมรังสี อธิษฐานจิต
    พุทธคุณครอบคลุมด้านเมตตา,แคล้วคลาด,มหาลาภ
    เสริมเข้าพิธีพุทธาภิเสกและพิธียันต์เกราะเพชร เสาร์ 5
    วัดท่าขนุน 21/4/2550
    มอบให้ 1 องค์เมื่อร่วมบุญ 599 บาท(ด้านหลังมี 4 พิมพ์)

ด้านหน้า

แบบที่ 1 หลังพิมพ์พระธาตุพนม

แบบที่ 3 หลังพิมพ์ลายไทย
    แบบที่ 4 หลังพิมพ์พุทธไสยาสน์

มีให้บูชาแบบละ 5 องค์

ชุดที่ 6
    เสริมเข้าพิธีพุทธาภิเสกและพิธียันต์เกราะเพชร เสาร์ 5
    รายการที่ 2
    พระสมเด็จ สายรุ้ง(ผิวมันปู)
    สมเด็จโต พรหมรังสี
    พุทธคุณครอบคลุมทุกด้าน
    เหลือ 6 องค์
    มอบให้ 1 องค์เมื่อร่วมบุญ299บาท

รายการที่ 6
    พระสมเด็จเนื้อสีก้านมะลิ
    แพมพ์ใหญ่ เหลือ 3 องค์(ซ้าย)
    มอบให้ 1 องค์เมื่อร่วมบุญ 399 บาท
    แบบพิมพ์เล็ก เหลือ 6 องค์(ขวา)
    มอบให้ 1 องค์เมื่อร่วมบุญ 299 บาท

รายการที่7
    พระสมเด็จพระผงยาฯ
    เหลือ 9 องค์
    มอบให้ 1 องค์เมื่อร่วมบุญ 199 บาท

หากท่านใดสนใจและอยากมีไว้บูชา ก็สามารถร่วมบุญได้จากกระทู้นี้
    โดยโอนเงินเข้าบัญชี

นายวิเชียร นัตถิปัญญา
    ธ.กรุงเทพ ออมทรัพย์ สาขาย่อยฟอร์จูนทาวน์
    บัญชีเลขที่ 047-0-14395-9
    (บวกค่าส่ง50บาทต่อครั้ง)

และเมื่อโอนแล้วช่วยแจ้งหลักฐานการโอนด้วยครับ
    [/quote]

6. vichian

พระและวัตถุมงคลที่ยังมีให้ร่วมบุญและมอบให้บูชาจากชุดที่ 1-6 ดังนี้

ชุดที่ 1

รายการที่ 1
    พุทธคุณครอบคลุมทุกด้าน แต่เด่นทางด้านเมตตาและคงกระพันชาตรี

รายการที่ 4
    พระสมเด็จพระอรหัง(ซุ้มโย้)
    กระแสพุทธคุณครอบคลุมทุกอย่าง แต่เด่นทางด้านเมตตา

รายการที่ 9
    หลวงพ่อเงินพิมพ์จอบเล็ก
    (จากใต้ฐานพระประธานฯ)
    พุทธคุณสูงมาก เด่นทางด้านมหาอุตม์

ชุดที่ 2
    รายการที่ 4
    พระสมเด็จเนื้อสีแดงปิดทอง(ไตรรัตนชาด)
    เหลือ 1 องค์
    มอบให้ 1 องค์เมื่อร่วมบุญ 499 บาท

ชุดที่ 3

รายการที่ 5
    พระสมเด็จ วัดอรุณราชวราราม(รุ่นพิธีหลวง)
    มอบให้ 1 องค์เมื่อร่วมบุญ 500 บาท

ชุดที่ 4

รายการที่ 4
    (ให้จองได้ท่านละ 1 คู่)
    รูปเหมือนบรมครูเทพโลกอุดร(หลวงปู่ใหญ่)
    พิมพ์เดินธุดงค์ รักแดง,รักดำ ปิดทอง
    พุทธคุณสูงมาก ครอบคลุมทุกด้าน แต่เด่นทางด้านมหาอุดและคงกระพันชาตรี
    เหลือ 1 คู่
    มอบให้ 1 คู่เมื่อร่วมบุญ 799 บาท

ชุดที่ 5
    พระสมเด็จพระธาตุเกร็ดขาว
    กรุพระธาตุพนม
    สมเด็จโต พรหมรังสี อธิษฐานจิต
    พุทธคุณครอบคลุมด้านเมตตา,แคล้วคลาด,มหาลาภ
    มอบให้ 1 องค์เมื่อร่วมบุญ 599 บาท(ด้านหลังมี 4 พิมพ์)

ด้านหน้า

แบบที่ 1 หลังพิมพ์พระธาตุพนม

แบบที่ 3 หลังพิมพ์ลายไทย
    แบบที่ 4 หลังพิมพ์พุทธไสยาสน์

มีให้บูชาแบบละ 5 องค์

ชุดที่ 6
    รายการที่ 2
    มอบให้ 1 องค์เมื่อร่วมบุญ299บาท

รายการที่ 6
    พระสมเด็จเนื้อสีก้านมะลิ
    แพมพ์ใหญ่ เหลือ 3 องค์(ซ้าย)
    แบบพิมพ์เล็ก เหลือ 6 องค์(ขวา)
    มอบให้ 1 องค์เมื่อร่วมบุญ 299 บาท

รายการที่7
    พระสมเด็จพระผงยาฯ
    เหลือ 9 องค์
    มอบให้ 1 องค์เมื่อร่วมบุญ 199 บาท

หากท่านใดสนใจและอยากมีไว้บูชา ก็สามารถร่วมบุญได้จากกระทู้นี้

ธ.กรุงเทพ ออมทรัพย์ สาขาย่อยฟอร์จูนทาวน์

และเมื่อโอนแล้วช่วยแจ้งหลักฐานการโอนด้วยครับ

7. vichian

ขอเรียนเชิญท่านผู้มีจิตศรัทธาร่วมกับวัดมะขามโพลง และรับมอบพระไว้บูชา

ชุดที่ 7

รายการที่ 1
    พระสมเด็จ จิตรลดา สายรุ้ง(เล็ก)
    กระแสพุทธคุณครอบคลุมทุกด้าน แต่เด่นทางด้านคงกระพัน

รายการที่ 2
    พระสมเด็จ จิตรลดา
    สีใบลานหลังพิมพ์ครุฑ
    กระแสพุทธคุณแรงมาก ครอบคลุมทุกด้าน แต่เด่นทางด้านเมตตา,มหาอุตม์และคงกระพัน
    เหลือ 4 องค์

รายการที่ 3
    เนื้อสีใบลานสายรุ้งหลังพิมพ์ครุฑ(แบบที่ 1)
    กระแสพุทธคุณเด่นทางด้านเมตตา,คงกระพันและเสน่ห์

รายการที่ 4
    เนื้อสีใบลานสายรุ้งหลังพิมพ์ครุฑ(แบบที่ 2)
    กระแสพุทธคุณเด่นทางด้านเมตตาและคงกระพัน

รายการที่ 5
    เนื้อสายรุ้งลงรักประดับมุข จ.ป.ร.
    กระแสพุทธคุณครอบคลุมทุกด้าน แต่เด่นทางด้านคงกระพัน
    มอบให้ 1 องค์เมื่อร่วมบุญ 599 บาท

พิเศษสำหรับท่านที่ร่วมบุญ 2,000 บาท
    มอบให้บูชา 1 ชุด(อย่างละ 1 องค์)

ท่านใดสนใจและอยากมีไว้บูชา ก็สามารถร่วมบุญได้

8. vichian

ขอเรียนเชิญท่านผู้มีจิตศรัทธาร่วมบุญกับวัดมะขามโพลงอ.ท่าเรือจ.อยุธยา และรับมอบพระไว้บูชา

ชุดที่ 8
    ชุดหลวงปู่ใหญ่เทพโลกอุดร
    เสริมเข้าพิธีพุทธาภิเสกเสาร์ห้า
    วัดท่าขนุน (21/4/2550)
    มีทั้งหมด 16 แบบ มีแบบละ 2 องค์เท่านั้น

มอบให้ 1 องค์เมื่อร่วมบุญ 250 บาทเท่านั้น
    หมายเลขที่จองหมดแล้ว1,2,3,4,5,6,7,10,12,13,15,16
    หมายเลขที่เหลืออย่างละ 1 องค์คือหมายเลข 9,11,14
    นอกนั้นเหลืออย่างละ 2 องค์ครับ(8)<!-- / message --><!-- sig -->
    สามารถร่วมบุญได้

และเมื่อโอนแล้วช่วยแจ้งหลักฐานการโอนด้วยวิธีใดวิธีหนึ่งดังนี้
    1.สแกนสลิป/ถ่ายรูปหลักฐานการโอนลงแจ้งไว้ในกระทู้
    2.ส่งหลักฐานการโอนโดยทางFax.ที่เบอร์ 02-254-3279 และระบุถึง(Attention)คุณวิเชียร นัตถิปัญญา
    3.หรือแจ้งหมายเลขอ้างอิงการโอนที่ตรวจเช็คได้ลงในกระทู้
    และแจ้งรายละเอียดในการโอนและที่อยู่ที่จะให้จัดส่งพระด้วยนะครับ
    หมายเหตุ
    เมื่อต้นเดือนเมษายนที่ผ่านมา ผมได้นำรูปเหมือนหลวงปู่ใหญ่เทพโลกอุดรไปถวายหลวงพี่โสภณ เจ้าอาวาส วัดถ้ำเขาเขียวจำนวนหนึ่ง ท่านฯเล่าว่าหลวงปู่ท่านได้เสด็จผ่านมาและรับสั่งว่า "วัตถุมงคลของท่านฯ ให้เขาทำบุญอย่าให้แพงประมาณ 300-400 บาทก็พอ อย่าให้คนทำบุญเดือดร้อน" ผมจึงได้นำมาให้ร่วมบุญแบบสบายๆ เพื่อจะได้ท่านไปบูชาตามเจตนารมณ์ของหลวงปู่ท่านฯ

ขออนุโมทนาบุญล่วงหน้า

9. vichian

มาประกาศงานบุญให้คุณเตอร์สักหน่อย

ขอเชิญร่วมทำบุญสร้างผอบเพื่อบรรจุพระบรมสารีริกธาตุสมเด็จองค์ปฐมที่เกตุของพระพุทธรูปสมเด็จองค์ปฐมปางมารวิชัย มีซุ้มเรือนแก้ว ขนาดหน้าตัก ๘ ศอก ณ สำนักสงฆ์สายไหมวนารามจังหวัดสระแก้ว

ดูรายละเอียดได้ที่ http://www.palungjit.org/board/showthread.php?t=74207

10. vichian

ขอเรียนเชิญท่านผู้มีจิตศรัทธาร่วมบุญกับวัดมะขามโพลงอ.ท่าเรือจ.อยุธยา และรับมอบพระไว้บูชา

ชุดที่11
    พระสมเด็จกลักไม้ขีดบาง(หลังเรียบ)ชุดพิเศษ
    อธิษฐานโดยสมเด็จโต พรหมรังษี
    พุทธคุณเด่นทางด้านเมตตา,มหาลาภ
    มีให้เลือก 4 แบบ แบบละ 4 องค์เท่านั้น

แบบพิมพ์ใหญ่ เกศทะลุซุ้ม

แบบพิมพ์ใหญ่ธรรมดา

แบบพิมพ์ใหญ่หู(กรรณ)ยานฐานแซม

แบบพิมพ์เล็กฐานแซม

มอบให้ 1 องค์เมื่อร่วมบุญ 699 บาท
    พิเศษ มอบให้ 1 ชุด เมื่อร่วมบุญ 2,499 บาท

เมื่อโอนแล้วช่วยแจ้งหลักฐานการโอนด้วย
    และแจ้งรายละเอียดในการโอนและที่อยู่ที่จะให้จัดส่งพระด้วยนะครับ
    ขออนุโมทนาบุญล่วงหน้า

11. mrnarin

mrnarin เป็นที่รู้จักกันดี

17 สิงหาคม 2006
    เรียนท่าน vichian ครับ เพื่อนผม(คุณชัยโย) ได้รับพระรุ่นนี้แล้ว
    เขาบอกว่าได้นำไปให้เซียนพระดู เซียนพระบอกว่าเป็นพระไม่แจ่มของไม่แท้ครับ ผมเลยไม่รู้ว่าเป็นพระแท้หรือไม่ เป็นของวัดใด ท่านvichian พอจะบอกได้ไหมครับ ผมจะได้บอกเพื่อนได้ หรือท่านใดมีความรุ้พอจะบอกได้บ้าง จะได้เป็นความรู้ครับ หวังว่าท่านvichianจะไม่ว่านะครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 5 พฤษภาคม 2007
  12. vichian

เอาอย่างนี้นะครับ ผมจะอธิบายให้ฟัง

1.พระที่ผมได้รับมอบมา ผมก็ไม่ทราบที่มาแน่ชัดนัก ทราบเพียงคร่าวๆว่าได้มาอีกทอดหนึ่ง โดยมารยาทผมก็ไม่กล้าซักถามว่าแท้หรือไม่แท้ เพราะท่านมอบมาด้วยใจบริสุทธิ์ ให้มาบูชาเพื่อเป็นสิริมงคลและเป็นพุทธานุสสติและมีพุทธคุณคอยส่งเสริมผู้ที่นับถือบูชา

2.วงการเซียนพระที่รู้จริงมีน้อยมากครับ ส่วนใหญ่ก็ฟังจากผู้อื่นมาอีกที พอมีความรู้มากขึ้นบ้างก็ตั้งตนเป็นเซียนพระ แล้วจะเอามาตราฐานอะไรเป็นเครื่องวัดความเป็นเซียนพระ

3.พระบางรุ่นวงการเซียนพระเขาไม่นิยมเล่นจึงไม่สนใจ เลยตีเป็นพระปลอม เพราะยึดถือที่ตัววัตถุอย่างเดียว(มองเป็นcollection) ไม่ได้สนใจถึงคุณค่าทางนามธรรมขององค์พระ(พุทธคุณ)

4.พระของผมที่เอามาลงผมได้ผ่านการตรวจสอบจากท่านที่มีคุณพิเศษสามารถตรวจพลังพระได้อย่างน้อย 2 ท่าน(บางท่านก็มาร่วมบุญในกระทู้นี้ด้วยครับ)และรับรองเป็นเสียงเดียวกันว่ามีพุทธคุณดังที่กล่าวไว้แล้ว นอกจากนั้นเพื่อให้เกิดความมั่นใจในพุทธคุณที่มีต่อองค์พระ ผมยังนำพระทั้งหมดที่ให้ร่วมบุญเข้าพิธีพุทธาภิเสกและพิธียันต์เกราะเพชรที่วัดท่าขนุน เมื่อวันที่21/4/2550ที่ผ่านมา....แล้วเซียนพระท่านนั้นที่กล่าวว่าปลอม ไม่ทราบว่าปลอมยังไงครับ? และที่ว่าไม่แจ่ม..ไม่แจ่มยังไงครับ

5.มีตัวอย่างจะเล่าให้ฟัง(อ่าน) คือมีพระรูปหนึ่งที่ผมนับถือ และเท่าที่ทราบก็ไม่ใช่พระธรรมดาแล้ว ท่านนำพระสมเด็จโตพรหมรังสีเก่ามากมาให้ผมดูพร้อมกับเทียบเคียงกับรูปพระที่ลงในนิตยสารฉบับหนึ่งซึ่งเหมือนกันทุกอย่าง ท่านโทรไปถามนิตยสารฉบับนั้นว่าพระรุ่นนี้ให้เช่าเท่าไหร่ ทางนิตยสารบอกว่า 3.5 ล้านบาท ทั้งที่พระของท่านได้รับตกทอดกันมาท่านให้ทำบุญกับวัดท่านที่สามพันบาท ซึ่งผมเห็นแล้วว่าท่านมีหลายองค์ ท่านบอกว่าหากท่านบอกทางนิตยสารฉบับนั้นว่าท่านมีหลายองค์และท่านมอบให้ 1 องค์เมื่อทำบุญกับทางวัดสามพันบาท ทางนั้นก็ต้องบอกว่าพระของท่านเป็นพระปลอม และเกรงว่าจะมีอันตราย

จึงขอสรุปว่า
    คุณชัยโยเพื่อนคุณmrnarin หากต้องการคำว่าแท้ทางด้านนามธรรม(พุทธคุณ)ย่อมมีแน่ตามที่ผมอธิบายไว้แล้ว หากพิจารณาความแท้ทางด้านรูปธรรม(สีและเนื้อองค์พระ) ผมไม่กล้ายืนยันครับเพราะผมไม่ทราบที่มาในการสร้าง ทราบมาแต่เพียงว่าพระส่วนใหญ่ที่ผมมอบให้มาจากกรุวัดพระแก้ว และบางส่วนจากพระธาตุพนมครับ

และขอนำรายละเอียดเกี่ยวกับเรื่องงานบุญพระที่ผมนำมาให้บุชาเมื่อร่วมทำบุญกับวัดมะขามโพลงมาให้อ่านกันอีกที และรบกวนคุณmrnarin นำเรื่องนี้ไปเรียนคุณชัยโยให้ทราบจะเป็นพระคุณยิ่ง

เรียนท่านผู้มีจิตศรัทธาที่ได้ร่วมบุญงานบุญนี้ทุกท่านทราบ

เงินที่ท่านได้สละมาร่วมบุญทุกอย่างกับวัดมะขามโพลง อ.ท่าเรือ จ.อยุธยา นั้น ผมมีความตั้งใจจะนำรวมเข้างานบุญทอดกฐินของวัดมะขามโพลงปีนี้ด้วย ซึ่งผมได้จองไว้แล้วตั้งแต่งานทอดผ้าป่าเมื่อ 6 เมษายน 2550 ที่ผ่านมา ทั้งนี้ก็เพื่อให้ทุกท่านได้อานิสงส์ผลบุญมากขึ้น

และเหตุที่ผมต้องมาบอกบุญท่านแต่เนิ่นๆก็เพราะว่าทางวัดมะขามโพลงยังขาดปัจจัยในการซ่อมสร้างกุฏิ 2 หลังอีกประมาณสามแสนบาท ซึ่งเป็นจำนวนเงินมิใช่น้อยสำหรับวัดเล็กๆแห่งหนึ่งซึ่งไม่ได้มีชื่อเสียงโด่งดังดังเช่นวัดอื่นๆในจ.อยุธยาที่จะหาปัจจัยด้วยการแจกซองบอกบุญเพียงอย่างเดียว ผมจึงจำเป็นต้องมาบอกบุญกับท่านโดยอาศัยเวปนี้ เพราะเวปอื่นผมก็ไม่คุ้นเคย

ส่วนเรื่องพระและวัตถุมงคลที่ผมนำมาแจกให้ท่านได้บูชาตั้งแต่กระทู้ที่ผ่านมานั้นบางส่วนผมได้มาจากการทำบุญในกระทู้ต่างๆในเวปนี้และที่บ้านซอยสายลม ซึ่งผมได้ร่วมบุญไปรวมแล้วประมาณร่วมแสนโดยเฉพาะปี2549ถึงต้นปี2550ที่ผ่านมาโดยที่ผมสละทั้งทรัพย์และวัตถุมงคลที่หวงแหนให้กับผู้ที่ร่วมบุญได้ไปบูชา แม้แต่ค่าจัดส่งผมก็ไม่ได้หักคืนแต่อย่างใด ทั้งนี้ก็เพื่อให้ทางวัดได้ปัจจัยมากที่สุดเท่าที่จะมากได้

การที่ผมนำรายละเอียดมาแจ้งให้ทราบ มิใช่ผมจะมาโฆษณาความดีอะไรของผม ผมรู้สึกตัวอยู่เสมอว่าผมยังไม่มีอะไรดี กิเลสทั้ง3ยังท่วมตัวท่วมใจ จึงพยายามทุ่มเทกำลังกายกำลังใจ และสละทรัพย์สละวัตถุมงคลเท่าที่มีเท่าที่จะหาได้มามอบให้ผู้ร่วมบุญได้ไปบูชา เผื่อว่าพอจะมีความดีสักนิดหน่อยให้ชื่นใจเหมือนกับเขาบ้าง.....

แม้กระนั้นก็ไม่วายมีบางคนเข้าใจผมผิด คิดว่าผมเอาพระมาให้เช่า ซึ่งผมก็เสียความรู้สึกอยู่หน่อยหนึ่ง แต่ไม่ได้ถือสาหรือเอาเป็นสาระ เพราะเป็นเรื่องธรรมดา แต่ที่ไม่ธรรมดาก็คือ มีบางคนเข้ามาร่วมบุญโดยมีเจตนาอื่น โดยนำพระที่ผมมอบให้แทนที่จะนำไปบูชาเพื่อเป็นสิริมงคลต่อตนเองกลับมากล่าวหาผมว่าพระของผมเป็นเถร เป็นชี(ปลอม) เป็นเรื่องที่ไม่เหมาะสมอย่างยิ่ง เพราะผมเองนั้นไม่เคยประพฤติเยี่ยงนี้ แต่ผมก็ไม่ได้ถือหาความใดๆ เพราะไม่ใช่เรื่องของผม ผมให้พระไปแล้วก็ถือเป็นสิทธิ์ของผู้นั้นที่จะนำไปทำอะไรก็แล้วแต่

เพียงแต่กังวลว่าพระที่ผมมอบให้ไปบูชานั้นจะมีพุทธคุณมากน้อยเพียงใด ผมจึงได้นำวัตถุมงคลบางส่วนที่ไม่แน่ใจในพุทธคุณเข้าร่วมพิธีพุทธาภิเสกเพื่อให้มีพุทธคุณครบถ้วนดังเช่นที่ผมนำเข้าพิธีพุทธาภิเสกที่วัดท่าขนุนเมื่อ21/4/2550ที่ผ่านมา แต่ก็มีเสียงลอยมาตามสายลมและแสงแดดว่า ผมนำพิธีดังกล่าวมาอ้างเพื่อขายพระทำให้พระบางท่านเดือดร้อน ซึ่งฟังแล้วก็น่าหนักใจแทนผู้ที่กล่าวหาผมเช่นนั้น ส่วนตัวผมนั้นไม่ได้หนักใจอะไร ถือเป็นเรื่องธรรมดาของผู้ที่ยังไม่ทราบความจริงตามเจตนารมย์ของผม

ท้ายสุดนี้หากการบอกบุญของผมครั้งนี้และที่ผ่านมามีผลทำให้ผู้อื่นเดือดร้อน,ลำคาญใจ โดยที่ไม่ได้เจตนา ผมก็ขออภัยมา ณ.ที่นี้ครับ

<!-- / message --><!-- sig -->
    จึงขอย้ำอีกครั้งว่า ผมมาบอกบุญและมอบพระให้ไว้บูชา ไม่ได้ขายพระหรือให้เช่าพระครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 6 พฤษภาคม 2007
  13. mail2wissnu

mail2wissnu เป็นที่รู้จักกันดี

ใครจะว่าปลอมก็ช่างเถอะครับพี่ ทำดีอย่าท้อถอยอย่าเสียกำลังใจครับ
    พระที่ได้บูชาจากพี่ ผมจะรักษาไว้เป็นอย่างดีครับ เก็บไว้บูชาเองหรือส่งต่อให้ลูกหลานต่อไป
    ถ้าไม่มีใครรับ ก็คงจะไปบรรจุในเจดีย์ต่อไปนะครับ

จริงๆ อยากบูชาอีกหลายองค์นะครับ แต่ก็นั่นละครับ โดนบังคับให้ต้องตั้งงบไว้
    เดี๋ยวเค้าจะเศร้าหมอง เพราะขัดขวางการทำบุญเดี๋ยวจะเป็นบาปต่อเค้าอีก

ผมเชื่อว่าถ้าเป็นหน้าที่ของผมที่ต้องรักษาต่อ อย่างไรก็คงได้บูชานะครับ

14. vichian

เฉลยคำตอบทายปัญหา
    1.พระสมเด็จองค์นี้เป็นพระวัดไหน?
    พระสมเด็จวัดระฆังฯ
    2.พระองค์นี้ท่านใดเป็นผู้สร้างและใครเป็นผู้ปลุกเสก?
    สมเด็จพุทธจารย์โต พรหมรังสี
    3.พระองค์นี้สร้างในปีพ.ศ. 23xx?
    สร้างในปีพ.ศ.2356
    4.ปัจจุบันพระองค์นี้ในตลาดเซียนพระ ได้ประเมินค่าไว้ xx,x00,000 บาท?
    ประเมินไว้ 15,000,000บาท

ท่านที่ตอบถูกจะได้รับรางวัลดังนี้
    ตอบถูกข้อที่1. จะได้รับพระสมเด็จจิตรลดาสายรุ้ง 1 องค์มี 5 รางวัล

ตอบถูกข้อที่2. จะได้รับพระสมเด็จจิตรลดา เนื้อสีใบลานสายรุ้งหลังพิมพ์ครุฑ 1 องค์ มี 5 รางวัล

ตอบถูกข้อที่3. จะได้รับพระสมเด็จจิตรลดาเนื้อสีใบลาน พิมพ์หลังครุฑ 1 องค์ มี 5 รางวัล

ตอบถูกข้อที่4. จะได้รับพระสมเด็จจิตรลดาเนื้อสายรุ้งลงรักประดับมุข จ.ป.ร. 1 องค์ มี 5 รางวัล

รางวัลพิเศษ
    ผู้ที่ตอบถูก 2 ข้อ แถมหลวงปู่ใหญ่ฯพิมพ์จงกรม 1 คู่ มี 4 รางวัล
    ผู้ที่ตอบถูก 3 ข้อ แถม พระคำข้าว 1 องค์ มี 3 รางวัล
    ผู้ที่ตอบถูกทุกข้อ(ทั้ง 4 ข้อ) แถมพระคำข้าวและพระหมาก 1 คู่ มี 2รางวัล

รายชื่อผู้ร่วมทายปัญหาและได้รับรางวัล
    1.คุณsamatorn<O:p</O:p
    <O:p</O:p
    คุณวิเชียรครับ<O:p</O:p
    ผมพยายามค้นหาข้อมูลตามเวลาที่มีก็พบว่าได้ข้อมูลที่ขาดๆหายๆ จึงใช้วิชาเดาจากความสัมพันธ์ทางพุทธมิตร และพระรุ่นต่างๆที่นำมาให้บูชา และวันนี้ก็เป็นวันสุดท้ายที่จะร่วมสนุกได้ ซึ่งผมก็พอทราบว่าคุณวิเชียรพูดคำไหนคำนั้น ทำให้ไม่ต่อเวลาแน่ๆ ผมเลยขอเดา(ไม่ถนัดทางวงการพระเลย) ดังต่อไปนี้<O:p></O:p>
    1. พระสมเด็จองค์นี้ไม่น่าจะเป็นวัดระฆังหรือวัดอินทร์ แต่ขอตอบว่าเป็นพระสมเด็จวัดบวรสถานสุทธาวาสหรือวัดพระแก้ววังหน้าครับ
    (ตอบผิดครับ)
    2. พระองค์เจ้ายอดยิ่งยศฯ(กรมพระราชวังบวรวิชัยชาญ) พระโอรสของสมเด็จพระปกเกล้าฯน่าจะเป็นผู้สร้างโดยบรมครูพระเทพโลกอุดร (พระอุตร เถระ) เป็นผู้ปลุกเสก
    <O:p(ตอบผิดครับ)</O:p
    3.พระองค์นี้น่าจะปลุกเสกช่วงปี 2395 - 2399 แต่เมื่อต้องระบุก็ขอเดาว่าเป็น ปี2397
    (ตอบผิดครับ)<O:p</O:p
    4. เรื่องประเมินค่านั้น เดาแบบซื้อหวยแล้วกันครับ คิดว่ามีค่า 15,500,000 บาท
    (ตอบใกล้เคียงถือว่าตอบถูกครับ)
    เอาเป็นว่าสนุกๆกันครับ หากผิดพลาดประการใดผมขออโหสิกรรมทุกๆเรื่องนะครับ
    รางวัลที่ได้รับคือ
    <O:pตอบถูกข้อที่4. ได้รับพระสมเด็จจิตรลดาเนื้อสายรุ้งลงรักประดับมุข จ.ป.ร. 1 องค์

</O:p
    2.คุณMy child<O:p</O:p
    สวัสดีครับพี่วิเชียรผมขอร่วมสนุกในการตอบปัญหาด้วยนะครับ หวังว่าจะมีถูกบ้าง และทันกับคนอื่นๆ ผมไม่ค่อยแน่ใจในคำตอบหรอกผมไม่ใฃ่เซียนพระเครื่อง และเหมือนกับพี่มีใบ้เล็กน้อย (หรือเปล่า) ในข้อ3 และ 4 ยิ่งทำให้ผมไม่แน่ใจในคำตอบของผมใหญ่เลย เพราะเท่าที่ผมทราบมา พระสมเด็จวัดระฆัง มีราคาเป็น 10ล้านได้ ดังนั้นผมขอตอบดังนี้นะครับ <O:p</O:p
    1.พระสมเด็จองค์นี้เป็นพระวัดไหน? เป็นพระวัดระฆัง
    (ตอบถูกครับ)<O:p</O:p
    2.พระองค์นี้ท่านใดเป็นผู้สร้างและใครเป็นผู้ปลุกเสก? สมเด็จพระพุฒาจารย์โตเป็นผู้สร้าง และ เป็นผู้ปลุกเสก
    (ตอบถูกครับ)<O:p</O:p
    3.พระองค์นี้สร้างในปีพ.ศ. 23xx? ข้อนี้ผมไม่แน่ใจครับเพราะผมอ่านในหนังสือ มรดกแผ่นดิน เค้ากล่าวว่า พระสมเด็จวัดระฆังสร้างเมื่อปี 2410-2414 แต่ในคำใบ้พี่ เป็น 23XX แต่ไม่เป็นไรครับผมขอตอบว่า 2410 หล่ะกัน
    (ตอบผิดครับ)<O:p</O:p
    4.ปัจจุบันพระองค์นี้ในตลาดเซียนพระ ได้ประเมินค่าไว้ xx,x00,000 บาท? ข้อนี้ยิ่งไม่รู้ใหญ่เลย แต่ขอตอบว่า 14,900,000 บาทครับ
    (ตอบใกล้เคียงมากถือว่าถูกครับ)
    จริงๆแล้วผมอยากได้1.พระสมเด็จจิตรลดาเนื้อสีใบลาน พิมพ์หลังครุฑ 2.พระสมเด็จจิตรลดาเนื้อสายรุ้งลงรักประดับมุข จ.ป.ร.ถ้าสมมติว่าไม่มีใครตอบได้และพี่พอมีเหลือให้บูชา ผมก็ขอร่วมทำบุญกับพี่เพิ่มนะครับขอบคุณมากครับ สำหรับเกมส์สนุกๆ ครับ อัครภพ (ชาย)
    <O:pตอบถูกข้อที่1. ได้รับพระสมเด็จจิตรลดาสายรุ้ง 1 องค์</O:p>
    <O:pตอบถูกข้อที่2. ได้รับพระสมเด็จจิตรลดา เนื้อสีใบลานสายรุ้งหลังพิมพ์ครุฑ 1 องค์ </O:p
    <O:pตอบถูกข้อที่4. ได้รับพระสมเด็จจิตรลดาเนื้อสายรุ้งลงรักประดับมุข จ.ป.ร. 1 องค์ </O:p
    <O:pรางวัลพิเศษ</O:p
    <O:pตอบถูก 3 ข้อ แถมพระคำข้าว 1 องค์</O:p
    <O:p

3.ตุณpasit_ok<O:p</O:p
    ตอบ พระสมเด็จ อรหัง
    1.สร้างที่ มีการสร้างตั้งแต่พ.ศ. 2360 ที่วัดพลับ ปลุกเสกที่ วัดมหาธาตุ กทม. ท่าพระจันทร์ เมื่อปี พ.ศ.2363 - 2365 นอกจากนี้ยังมีการค้นพบที่วัดสร้อยทองอีกด้วย
    2.ผู้สร้าง ไม่ทราบนาม-ศิลปะ ช่างหลวง ยุครัตนโกสินทร์ตอนต้น ผู้ปลุกเสก
    สมเด็จพระสังฆราช (สุก ไก่เถื่อน) พระสังฆราชองค์ที่ 4 แห่งกรุงรัตนโกสินทร์
    3.สร้างเมื่อปี พ.ศ. 2360
    4.ประเมินค่า 10,000,000 (ไม่แน่ใจครับ)

<O:pตอบผิดทุกข้อมอบสมเด็จพระผงยาฯให้ 1 องค์(เป็นกำลังใจ)

<O:p</O:p4.คุณchirakit<O:p</O:p
    ขอร่วมสนุกตอบคำถามด้วยครับ
    1.พระสมเด็จองค์นี้เป็นของ วัดระฆัง ครับ
    (ตอบถูกครับ)
    2.สร้างและปลุกเสก โดย สมเด็จพระพุฒจารย์โต
    พรหมรังสี ครับ
    3.สร้างในปี พ.ศ. 2369
    4.ราคาประเมินในตลาดเซียนพระ 19,900,000 บาท ครับ
    จิรกิตติ์ สถาปนิกกุล
    ตอบถูกข้อที่1. ได้รับพระสมเด็จจิตรลดาสายรุ้ง 1 องค์
    ตอบถูกข้อที่2. ได้รับพระสมเด็จจิตรลดา เนื้อสีใบลานสายรุ้งหลังพิมพ์ครุฑ 1 องค์
    รางวัลพิเศษ
    <O:pตอบถูก 2 ข้อ แถมหลวงปู่ใหญ่ฯพิมพ์จงกรม 1 คู่

<O:p</O:p5.คุณก้อง ฉัตรชัย<O:p</O:p
    ร่วมตอบคำถามครับพี่วิเชียร<O:p</O:p
    ผมขอเดาแล้วกันครับ เพราะไม่ทราบเลยซักข้อ
    <O:p1. เป็นพระสมเด็จวัดระฆัง</O:p
    <O:p(ตอบถูกครับ)
    2. เจ้าประคุณสมเด็จพระพุฒาจารย์ (โต พรหมรังสี)
    3. ปี พ.ศ. 2395
    4. 29,900,000 บ.

<O:pรางวัลที่ได้รับคือ</O:p

<O:pตอบถูกข้อที่1. จะได้รับพระสมเด็จจิตรลดาสายรุ้ง 1 องค์</O:p>

<O:pตอบถูกข้อที่2. ได้รับพระสมเด็จจิตรลดา เนื้อสีใบลานสายรุ้งหลังพิมพ์ครุฑ 1 องค์ </O:p

<O:pรางวัลพิเศษ
    ตอบถูก 2 ข้อ แถมหลวงปู่ใหญ่ฯพิมพ์จงกรม 1 คู่

5.คุณNrad6949<O:p</O:p

ร่วมสนุกตอบคำถามครับ<O:p</O:p
    1.พระสมเด็จองค์นี้เป็นพระวัดไหน?

วัดระฆังโฆสิตาราม กรุงเทพ
    2.พระองค์นี้ท่านใดเป็นผู้สร้างและเป็นผู้ปลุกเสก?
    สมเด็จพระพุฒาจารย์ (โต พรหมรังสี)
    3.พระองค์นี้สร้างในปีพ.ศ. 23xx?
    น่าจะ 2360
    4.ปัจจุบันพระองค์นี้ในตลาดเซียนพระ ได้ประเมินค่าไว้ xx,x00,000 บาท?
    25,600,000บาทครับ

ตอบถูกข้อที่1. ได้รับพระสมเด็จจิตรลดาสายรุ้ง 1 องค์มี
    ตอบถูกข้อที่2. ได้รับพระสมเด็จจิตรลดา เนื้อสีใบลานสายรุ้งหลังพิมพ์ครุฑ 1 องค์
    รางวัลพิเศษ
    ตอบถูก 2 ข้อ แถมหลวงปู่ใหญ่ฯพิมพ์จงกรม 1 คู่

6.คุณchangclub
    ตอบคำถาม
    1.วัดระฆังโฆสิตาราม
    2.สมเด็จโตปลุกเสก และ
    3.2395
    4. 42*
    5.0050000

ตอบถูกข้อที่1. ได้รับพระสมเด็จจิตรลดาสายรุ้ง 1 องค์มี 5 รางวัล
    รางวัลพิเศษ

ยินดีกับทุกท่านด้วยครับ
    แล้วติดตามการร่วมบุญร่วมลุ้นรับพระไว้บูชาอีกนะครับ

<!-- / message --><!-- sig -->

15. vichian

เรียนท่านผู้มีจิตศรัทธาที่ได้ร่มทำบุญมาแล้ว
    ตอนแรกตั้งใจว่าจะส่งพระพรุ่งนี้(5/52550) แต่เป็นวันหยุดเลยต้องส่งวันอังคาร(8/5/2550)ดังนี้

1.คุณ chirakit
    2.คุณ nrad6949
    3.คุณ narong
    4.คุณ อเนก
    5.คุณ korakots14
    6.คุณ atitap
    7.คุณ mail2wissnu
    8.คุณ Fourthman

และหากมีท่านใดโอนเงินมาร่วมบญเพิ่มระหว่างวันหยุดก็จะจัดส่งเพิ่มครับ

16. vichian

เรียนท่านผู้มีจิตศรัทธาที่ได้ร่วมบุญงานบุญนี้ทุกท่านทราบ

เงินที่ท่านได้สละมาร่วมบุญทุกอย่างกับวัดมะขามโพลง อ.ท่าเรือ จ.อยุธยานั้น ซึ่งเป็นเงินของแท้ที่ท่านหามาด้วยความยากลำบาก ผมจึงมีความตั้งใจที่จะนำรวมเข้างานบุญทอดกฐินของวัดมะขามโพลงปีนี้(2550)ด้วย ซึ่งผมได้จองไว้แล้วตั้งแต่งานทอดผ้าป่าเมื่อ 6 เมษายน 2550ที่ผ่านมา ทั้งนี้ก็เพื่อให้ทุกท่านได้อานิสงส์ผลบุญมากขึ้นอีกระดับหนึ่ง(ทั้งสังฆทาน,วิหารทาน,กฐินทานและอื่นๆ)

17. vichian

โมทนาอย่างสูงครับ งานบุญนี้ยังมีเวลาอีกมาก ค่อยๆเก็บสะสมอานิสงส์ผลบุญไปเรื่อยๆนะครับ และขอขอบคุณที่ให้กำลังใจ ไม่ท้อถอยอยู่แล้วครับ

18. vichian

เหรียญนี้เจ้าหน้าที่ที่บ้านซอยสายลมหมดแจ้งผมเมื่อวานนี้(5/5/2550)ว่าแล้วนะครับ ขอเช็คสต็อกอีกที ถ้ามีก็คงมีไม่มาก ใครมีเก็บไว้ให้ดีนะครับ เท่าที่ทราบมาของเลียนแบบในตลาดมีเยอะมากครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 6 พฤษภาคม 2007
  19. vichian

รายการพระที่ยังมีเหลือให้ร่วมทำบุญบูชา
    (คัดไว้ให้เลือกโดยเฉพาะ)
    แต่เด่นทางด้านเมตตาและคงกระพันชาตรี
    .......องค์ที่ 1-4 ..............องค์ที่ 5-8

.....องค์ที่ 9-12........องค์ที่ 13-16
    วัดท่าขนุน 21/4/2550แล้ว

20. vichian

รายการพระที่ยังมีเหลือให้ร่วมทำบุญบูชา
    (คัดไว้ให้เลือกโดยเฉพาะ)
    วัดท่าขนุน 21/4/2550แล้วครับ

สถานะของกระทู้:
กระทู้ถูกปิด ไม่สามารถโพสต์ตอบกลับได้