ผลแห่งความเลื่อมใสในปาฏิหาริย์

ในห้อง 'พระไตรปิฎก เสียงอ่าน' ตั้งกระทู้โดย siamesecat2005, 10 พฤษภาคม 2008.

1. siamesecat2005

siamesecat2005 เป็นที่รู้จักกันดี

สวัสดีค่ะ ทดลองอ่านค่ะ
    อ่านผิดพลาดอย่างไรขออภัยอย่างยิ่งนะคะ
    ขอความกรุณาช่วยชี้แนะด้วยนะคะ ขอบพระคุณอย่างสูงค่ะ

พระไตรปิฏก เล่มที่ ๓๓ พระสุตตันตปิฎก เล่ม ๒๕ (ต่อ)

[music]http://palungjit.org/attachments/a.321498/[/music]​

ปาฏิหิรสัญญกเถราปทานที่ ๓
    ว่าด้วยผลแห่งความเลื่อมใสในปาฏิหาริย์
    [๒๓] ครั้งนั้น พระพิชิตมารผู้สมควรรับเครื่องบูชาพระนามว่าปทุมุตระ
    ได้เสด็จเข้าไปยังพระนคร พร้อมทั้งภิกษุสงฆ์ผู้มีอินทรีย์อันสำรวม
    แล้ว แสนรูป ขณะนั้น ได้มีเสียงสนั่นก้องไพเราะรับเสด็จพระ
    พุทธเจ้าผู้สงบระงับ คงที่ ซึ่งกำลังเสด็จเข้าพระนครโดยทางรถ
    ด้วยพุทธานุภาพ พิณที่ไม่ถูกทำเพลง ไม่ถูกเคาะ ก็บรรเลงขึ้นได้เอง
    ในเมื่อพระพุทธเจ้าเสด็จเข้าบุรี เรานมัสการพระพุทธเจ้าผู้ประเสริฐ
    สุด พระนามว่าปทุมุตระ ผู้เป็นพระมหามุนี และเห็นปาฏิหาริย์แล้ว
    ได้ยังจิตให้เลื่อมใสในปาฏิหาริย์นั้น โอ พระพุทธเจ้า โอ พระ
    พระธรรม โอ สมบัติแห่งพระศาสดาของเรา ดนตรีถึงไร้เจตนาก็
    ยังบรรเลงได้เองเทียว ในกัปที่แสนแต่กัปนี้ เราได้สัญญาใดใน
    กาลนั้น ด้วยการได้สัญญานั้น เราไม่รู้จักทุคติเลย นี้เป็นผลแห่ง
    สัญญาในพระพุทธเจ้า เราเผากิเลสทั้งหลายแล้ว ... พระพุทธศาสนา
    เราได้ทำเสร็จแล้วดังนี้.
    ทราบว่า ท่านพระปาฏิหิรสัญญกเถระได้ภาษิตคาถาเหล่านี้ ด้วยประการฉะนี้แล.
    จบ ปาฏิหิรสัญญกเถราปทาน

ไฟล์ที่แนบมา:

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 11 พฤษภาคม 2008
  2. karnjanikarn

karnjanikarn เป็นที่รู้จักกันดี

โมทนาด้วยค่ะพี่แคท

กัลชณิกานติ์ ธีรสุชานันท์
    รัก.

3. เฮียปอ ตำมะลัง

เฮียปอ ตำมะลัง ทุกสิ่งจบสิ้นลงด้วยความตาย วุ่นวายทำไม ผู้สนับสนุนพิเศษ

กระทู้เรื่องเด่น:
    2
    อ นุ โ ม ท น า ส า ธุ...เสียงดังฟังชัดเจนดี กล่าวได้ดีแล้วครับ เปิดดูไฟล์ 334657

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 6 มิถุนายน 2008