พระไตรปิฎก เล่มที่ 20 การตอบแทนคุณมารดาบิดา

ในห้อง 'พระไตรปิฎก เสียงอ่าน' ตั้งกระทู้โดย siamesecat2005, 3 สิงหาคม 2008.

1. siamesecat2005

siamesecat2005 เป็นที่รู้จักกันดี

พระไตรปิฎก เล่มที่ 20
    พระสุตตันตปิฎก เล่ม ๑๒
    อังคุตตรนิกาย เอก-ทุก-ติกนิบาต

[๒๗๗] ดูกรภิกษุทั้งหลาย เราจักแสดงภูมิอสัตบุรุษและสัตบุรุษแก่เธอทั้งหลาย เธอ
    ทั้งหลายจงฟัง จงใส่ใจให้ดี เราจักกล่าว ภิกษุทั้งหลายนั้นทูลรับพระดำรัสพระผู้มีพระภาค
    แล้ว พระผู้มีพระภาคได้ตรัสว่า ดูกรภิกษุทั้งหลายก็ภูมิอสัตบุรุษเป็นไฉน อสัตบุรุษย่อม
    เป็นคนอกตัญญูอกตเวที ก็ความเป็นคนอกตัญญูอกตเวทีนี้ อสัตบุรุษทั้งหลายสรรเสริญ ดูกร
    ภิกษุทั้งหลาย ความเป็นคนอกตัญญูอกตเวทีนี้ เป็นภูมิอสัตบุรุษทั้งสิ้น ดูกรภิกษุทั้งหลาย
    ส่วนสัตบุรุษย่อมเป็นคนกตัญญูกตเวที ก็ความเป็นคนกตัญญูกตเวทีนี้ สัตบุรุษทั้งหลายสรรเสริญ
    ดูกรภิกษุทั้งหลาย ความเป็นคนกตัญญูกตเวทีทั้งหมดนี้เป็นภูมิสัตบุรุษ ฯ

[๒๗๘] ดูกรภิกษุทั้งหลาย เรากล่าวการกระทำตอบแทนไม่ได้ง่ายแก่ท่านทั้ง ๒
    ท่านทั้ง ๒ คือใคร คือ มารดา ๑ บิดา ๑ ดูกรภิกษุทั้งหลาย บุตรพึงประคับประคองมารดา
    ด้วยบ่าข้างหนึ่ง พึงประคับประคองบิดาด้วยบ่าข้างหนึ่งเขามีอายุ มีชีวิตอยู่ตลอดร้อยปี และเขา
    พึงปฏิบัติท่านทั้ง ๒ นั้นด้วยการอบกลิ่น การนวด การให้อาบน้ำ และการดัด และท่าน
    ทั้ง ๒ นั้น พึงถ่ายอุจจาระปัสสาวะบนบ่าทั้งสองของเขานั่นแหละ ดูกรภิกษุทั้งหลาย การกระทำ
    อย่างนั้นยังไม่ชื่อว่าอันบุตรทำแล้วหรือทำตอบแทนแล้วแก่มารดาบิดาเลย ดูกรภิกษุทั้งหลาย
    อนึ่ง บุตรพึงสถาปนามารดาบิดาในราชสมบัติ อันเป็นอิสราธิปัตย์ ในแผ่นดินใหญ่อันมีรตนะ
    ๗ ประการมากหลายนี้ การกระทำกิจอย่างนั้น ยังไม่ชื่อว่าอันบุตรทำแล้วหรือทำตอบแทนแล้ว
    แก่มารดาบิดาเลย ข้อนั้นเพราะเหตุไร เพราะมารดาบิดามีอุปการะมาก บำรุงเลี้ยง แสดง
    โลกนี้แก่บุตรทั้งหลาย ส่วนบุตรคนใดยังมารดาบิดาผู้ไม่มีศรัทธา ให้สมาทานตั้งมั่นในศรัทธา
    สัมปทา ยังมารดาบิดาผู้ทุศีล ให้สมาทานตั้งมั่นในศีลสัมปทา ยังมารดาบิดาผู้มีความตระหนี่

ให้สมาทานตั้งมั่นในจาคสัมปทา ยังมารดาบิดาทรามปัญญา ให้สมาทานตั้งมั่นในปัญญาสัมปทา
    ดูกรภิกษุทั้งหลาย ด้วยเหตุมีประมาณเท่านี้แล การกระทำอย่างนั้นย่อมชื่อว่าอันบุตรนั้นทำแล้ว
    และทำตอบแทนแล้ว แก่มารดาบิดา ฯ
    ที่มา http://www.palungjit.org/thai/index.php?page=6&cat=20&u_sort=uptime&u_order=desc

[MUSIC]http://palungjit.org/attachments/a.373509/[/MUSIC]

ไฟล์ที่แนบมา:

2. horwang072

horwang072 เป็นที่รู้จักกันดี

21 พฤษภาคม 2006
    อ่านได้ชัดเจน น่าฟังมากครับ
    ขออนุโมทนาด้วยครับ สาธุ

3. เฮียปอ ตำมะลัง

เฮียปอ ตำมะลัง ทุกสิ่งจบสิ้นลงด้วยความตาย วุ่นวายทำไม ผู้สนับสนุนพิเศษ

กระทู้เรื่องเด่น:
    2
    อนุโมทนา สาธุ

ไม่ได้ฟังเสียงร้อง ได้ฟังเสียงอ่านก็..โอเคครับ คุณแคท

4. ผ่อนคลาย

ผ่อนคลาย Super Moderator ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

21 พฤศจิกายน 2004
    อนุโทนาครับ พระไตรปิฎกนี่ ฟังแล้วได้สาระมากๆครับ[​IMG]

แก้ไขครั้งล่าสุด: 29 สิงหาคม 2008
  5. siamesecat2005

siamesecat2005 เป็นที่รู้จักกันดี

ขออนุโมทนา สาธุ สาธุ กับทุกท่านค่ะ ^_^

ตอนแคท อ่านเรื่องนี้ แคท ก็ชอบเรื่องนี้มาก ๆ เลยค่ะ
    แล้วแคทก็นึกถึงบุคคลท่านหนึ่ง ที่แคท เคารพรักมาก ๆๆๆ ค่ะ
    เพราะพี่เค้าจะไปดูแลคุณพ่อคุณแม่อย่างสม่ำเสมอ
    พาคุณพ่อคุณแม่ ไปวัด ไปทำบุญ อยู่เรื่อย ๆ ค่ะ ไม่เคยเว้นเลยค่ะ
    แคท คิดว่าพี่เค้าเป็นคนที่น่าบูชาจริง ๆ ค่ะ ^^ ขออนุโมทนาด้วยค่ะ
    ส่วนแคท คุณแม่ เป็นคนพาไปวัดค่ะ ^^

6. momogo

momogo เป็นที่รู้จักกันดี

16 พฤศจิกายน 2007
    ;14
    ส่วนแคท คุณแม่ เป็นคนพาไปวัดค่ะ ^^

อนุโมทนาทั้งหมดทั้งมวลค่ะ

ยินดีกับคุณแคทด้วยค่ะ เพราะลูกบางคนแม่พาไปก็ไม่ไปค่ะ

สาธุ ๆ ๆ เจริญในธรรมนะคะ ;aa16

7. หนึ่ง898989

หนึ่ง898989 เป็นที่รู้จักกันดี

วันแม่แห่งชาติ
    มีการสาธยายพระไตรปิฎก
    กรมการศาสนา
    ถวายเป็นพุทธบูชา

และเพื่อเฉลิมพระเกียรติ พระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัว สมเด็จพระนางเจ้าบรมราชินีนาถ

ตลอด ๒๔ ชัวโมง
    ณ วัดใหม่ยายแป้น สี่แยกบางขุนนนท์ ถนนจรัญสนิทวงศ์ เขต บางกอกน้อย กรุงเทพมหานคร

วันศุกร์ที่ ๘ สิงหาคม ถึง วันอังคาร ๑๒ สิงหาคม ๒๕๕๑

เริ่มงานวันศุกร์ที่ ๘ สิงหาคม ๒๕๕๑

เวลา 0๘.00 น พร้อมกันที่พระอุโบสถ

เวลา 0๘.๓0 น อันเชิญพระไตรปิฎกทักษิณาวัตรรอบพระอุโบสถ

เวลา 0๙.0๙ น เริ่มพิธีที่พระวิหารพระไตรปิฎก

ประธาน จุดเทียนธูปบูชาพระรัตนตรัย

เจ้าหน้าที่อาราธนาสีล ประธานสงฆ์ให้สีล ประกาศศักราช

ประธานจุดเทียนบูชาพระไตรปิฎก

เจ้าหน้าที่อาราธนาธรรม

พระสงฆ์สวดพระธรรมจักร

สาธยายพระไตรปิฎกเริ่มเล่มที่ ๓๕ เป็นต้นไปพร้อมกันตลอด ๕ วัน ๔ คืนไม่มีการหยุดสาธยาย

ชมพระไตรปิฎกโบราณที่หาชมได้ยาก

(งานนี้ไมมีการรับเงินบริจาคครับ)

รับเป็นน้ำปานะภัตรตาหารเช้าภัตรตาหารเพล ครับ ท่านใดมีความประสงค์เป็นเจ้าภัตรหาร

ให้ติดต่อพระมหาณรงค์ศักดิ์ ฐิติญาโณ

02-435-7555

มือถือ 089-963-4505

โทรสาร 02-434-1238

มีรถเมล์ผ่าน
    79 57 56 68 157 175 40 542 80 509 28 171
    ที่มาจากปินเกล้าลงที่สี่แยกบางขุนนนท์เชิงสะพานลอย
    ที่มาจากสามแยกไฟฉายลงที่เลยห้างแมคโคเดินขึ้นมา
    หรือติดต่อที่ผมก้ได้ครับ 0851245895 ครับ สุริยะ

สีล คำนี้มาจากพระไตรปิฎกครับ

ห้ามใส่เสิ้อผ้า สี่ดำมางานครับ
    ท่านใดมางานควรนำดอกบัวสีขาวมาบูชาพระพุทธองค์ด้วยครับ
    <!-- / message --><!-- attachments -->
    <!-- / message --><!-- attachments -->