มนุษย์ต่างโลก...โดยหลวงพ่อฤาษีลิงดำ

ในห้อง 'หลวงพ่อฤๅษีลิงดำ' ตั้งกระทู้โดย เทพออระฤทธิ์, 15 สิงหาคม 2008.

1. เทพออระฤทธิ์

เทพออระฤทธิ์ เป็นที่รู้จักกันดี

4 กุมภาพันธ์ 2008
    กระทู้เรื่องเด่น:
    4

hello8มนุษย์ต่างโลก

เมื่อคนตายแล้วก็ไปเกิดทั้งนรกสวรรค์ แต่มีบ้างไหมครับที่ตายไปแล้วไม่เกิดทั้งในนรกและสวรรค์...?
    <O:p</O:p
    มีเยอะ ตายแล้วสวรรค์ก็ไม่ไป พรหมก็ไม่ไป ไปนิพพานเลย
    และอีกอย่างครับ คนตายแล้วต้องมาเกิดอีก และมีไหมครับที่ตายแล้วไม่ต้องเกิด...?
    ก็พระอรหันต์ไงล่ะ ตายแล้วไปนิพพาน ไม่ต้องมาเกิดอีก<O:p</O:p
    ผู้ที่นับถือศาสนาอื่น ถ้าตายไปแล้วจะไปนรกหรือสวรรค์หรือเปล่าครับ<O:p</O:p
    ไปทุกศาสนาน่ะคุณ คือว่าสวรรค์หรือนรกนี่ก็มีเหมือนกันเรือนจำนี่เขาขังเฉพาะผู้ที่นับถือพุทธศาสนาหรือศาสนาอื่นด้วยล่ะเขาขังทุกศาสนาใช่ไหม นั่นฉันใด นรกหรือสวรรค์ก็เหมือนกันถ้าทำความชั่วก็ไปนรกเหมือนกัน
    ถ้าผมทำความดี ผมจะได้เกิดในพุทธศาสนาพุทธอีกไหมครับ..?
    ถ้าคุณทำความดีอีกกี่ชาติ คุณก็พบศาสนาตลอด
    อย่างนี้ก็หมายความว่าศาสนาอื่นไม่ดีเท่าศาสนาพุทธซิครับ....?
    เราจะว่าเขาไม่ดีก็ไม่ได้ ศาสนาทุกศาสนาเขาดีเหมือนกันแหละ แต่ว่าคุณปฏิบัติตามแนวทางของศาสนาพุทธก็เกิดในเขตของศาสนาพุทธ ถ้าคุณปฏิบัติในเขตของศาสนาอื่น เพราะจิตมันจับอยู่ในศาสดาองค์นั้นก็ต้องไปเกิดในศาสนานั้น นี่เราจะถือจะถือว่าศาสนาอื่นไม่ดี ไม่ได้ศาสดาทุกองค์เขาต้องการให้คนเป็นคนดีทั้งหมด เขาจึงได้บัญญัติขึ้นมา
    แต่ว่าถ้าจะถือคุณธรรมของศาสนากันจริงๆ แล้วละก็ของเรามีต่างกับเขาอยู่นิดหนึ่ง ที่เรามี อริยสัจ ศาสนาอื่นเขาไม่สอนอริยสัจ ของเรามากกว่าเขาหน่อย จะดีกว่าหรือไม่ดีกว่าก็เป็นการพิจารณาของคนนะ อาตมาเป็นพระในศาสนาพุทธ จะมายกย่องศาสนาพุทธมากเกินไปมันก็ไม่ได้ ดีหรือไม่ดีพระพุทธเจ้าบอกว่า เชิญมาพิสูจน์เอง

แล้วศาสนาคิด มีการตกนรกหรือเปล่าครับ...?

ศาสนาคิด...ถ้าคิดๆก็ยังไม่ตกนะ คิดหรือคริสต์ ถ้ามันยังคิดอยู่ ยังไม่ตาย ตกได้ยังไง (หัวเราะ) เอาแล้วไง นี่เป็นคนไทยยังพูดไทยไม่ชัดเลย มันตกเหมือนกันไม่ว่าศาสนาไหนก็ตกเหมือนกัน เพราะว่านรกไม่ใช่ของศาสนาใดศาสนาหนึ่ง คำว่านรกมันเป็นแดนลงโทษสัตว์ เพราะว่าทำความชั่วก็ต้องไปเหมือนกันหมด
    กระผมขอเรียนถามหลวงพ่ออีกสักอย่างน่ะครับ ทำไมมนุษย์ถึงมากขึ้นครับ.<O:p</O:p
    ..?
    ก็ตายแล้วเกิดใหม่ ถ้าไม่เกิดมันก็ไม่มาก ใช่ไหม ไอ้ที่เกิดใหม่หรือมนุษย์มากขึ้น คุณอย่าลืมว่าไอ้พวกสัตว์นรกนั้นก็คือมนุษย์นะ สัตว์ทั้งหมดนี่คือมนุษย์ที่ทำความชั่วแล้วไปเกิดเป็นเปรต เป็นอสุรกาย สัตว์นรก ทั้งหมดคือมนุษย์ เทวดาหรือ พรหมก็มนุษย์
    เทวดาหรือพรหมรักษาความดีทรงอำนาจความดี ถ้าความดีหมดก็ต้องกลับมาเกิดเป็นมนุษย์ พวกสัตว์นรก เปรตอสุรกาย สัตว์เดียรัจฉาน ถ้าหมดอำนาจความชั่ว ก็มาเกิดเป็นมนุษย์ ทีนี้ไอ้สัตว์ต่างๆ ที่คุณกินเข้าทุกวันๆ น่ะ คุณมั่นใจหรือว่าจะไม่มาเกิดเป็นมนุษย์ เข้าใจหรือยัง อย่าลืมว่าสัตว์ทุกประเภทคือมนุษย์ที่สร้างความชั่วนั่นเองครับ

เข้าใจแล้วครับ ผมเรียนถามอีกอย่างนะครับคือว่าเมืองนรกอยู่ที่ไหนครับ...?

เมืองนรกเขาก็อยู่ที่เมืองนรก (หัวเราะ) เมืองนรกจะไปอยู่ที่เมืองมนุษย์ไม่ได้ คุณอยากไปดูไหมล่ะ
    อยากครับ
    เอาอย่างนี้ซิน่ะ ถ้าคุณเป็นคนไม่มีมานะทิฏฐิ คุณถือว่าคำสอนคือคำสนา คุณจะยอมรับปฏิบัติตามคำแนะนำของครูถ้าคุณอยากรู้จักนรก สวรรค์ พรหมโลก
    หรือ นิพพาน ไปพิสูจน์ได้ที่วัดท่าซุง ถ้าคุณมีความมั่นใจจริงๆ ไม่เกิน 3 วันไปเที่ยวได้ แต่ว่าคุณจะต้องเชื่อครูนะ ไม่ใช่จิตใจของคุรมีมานะทิฏฐิอย่างนี้ใช่ไม่ใช่ อย่างนั้นไม่ใช่
    เหมือนกับคุณมาเรียนเป็นนายร้อย ถ้าคุณมาเรียนมาจากสถาบันอื่นแล้ว แต่ทว่าคุณมาเรียนโรงเรียนนี้เขาสอนวิชาทหาร คุณถือไม่ใช่ ฉันเรียนมาอย่างนี้นี่ อย่างนี้คุณไม่มีโอกาสจบหลักสูตรนี้ได้ ถ้าคุณต้องการฝึกอภิญญาสมาบัติ คุณไปที่วัดท่าซุง

ผมเชื่อว่า นรก สวรรค์ มีจริง ทีนี้อย่างทราบว่าโลกอื่น เขามีนรก สวรรค์อย่างโลกเราไหมครับ...?
    แล้วเราไปติดต่อได้ไหมครับ..?

ไปติดต่อไม่ได้ แต่ไปเที่ยวได้<O:p</O:p
    มนุษย์ต่างโลก

อย่างกับมนุษย์ต่างดาวหรือครับ...?

ไม่ได้ติดต่อ ไปเที่ยว ติดต่อกันแล้วพูดกันไม่รู้เรื่องฉันไม่รู้ภาษาเขานี่ ฉันเคยไป อย่างกับดาวพะศุกร์ นี่มีสิ่งมีชีวิตแล้วก็ดาวกุรุ ไอ้ดาวกุรุนี่คุณมองไม่เห็น โลกกุรุมีความศิวิไลซ์กว่ามาก มีความสวยสดกว่า มีความสุขยิ่งกว่า ส่วนสูตู กับจามร นี่เขาก็มีความเจริญทางวิทยาสตร์ดีกว่าโลกเราเยอะอยู่ทางทิศตะวันตกโลกหนึ่ง ตะวันออกโลกหนึ่ง<O:p</O:p
    จานบินของเขามีเกลื่อนเลยคุณ
    จะมาโลกเราได้ใช้เวลา 10 ชั่วโมง โลกตะวันออกจะมาได้ประมาณ 17 ชั่วโมง ถ้าเราเที่ยวสวรรค์ได้นรกได้ โลกนี้ก็ไปเที่ยวได้ อยุ่ใกล้นิดเดียวนี่คุณดาวดึงส์นี่มันไกลกว่ากันหลายแสนเท่า แค่ชั่วขณะจิตเดียวเท่านั้นเอง อยากไปไหม

อยากครับ หน้าตาพวกเขาเป็นยังไงครับ...?

หน้าก็เหมือนหน้า ตาก็เหมือนตา ตาเหมือนยายไม่ได้นะใช่ไหม ตากับยายรูปร่างเหมือนกันเมื่อไหร่ล่ะคุณ ถูกไหม
    ฉันคิดว่าเขาสวยนะคุณ อย่างพวกดาวกุรุนี่เขาสวยกว่าพวกเรานะคือว่าความเป็นคนเหมือนเราทุกอย่าง ที่เขาวาดตามภาพการ์ตูนน่ะ ไม่จริงหรอก เขาดี เขาสวย แต่ว่าทางด้านทิศตะวันออกหน้าตาเหมือนแขก เฮี้ยนๆ ชอบกล ดุๆ แต่ว่าทางด้านทิศตะวันตกหน้าตาเข้าดีมากโดยเฉพาะอย่างยิ่งชาวกุรุนี่เป็นคนน่ารักมาก เขามีจิตใจดี มีความสุขกว่าเรามากนะ
    ที่เขาว่า สวรรค์ในอก นรกในใจ เล่าครับ...?

อันนี้เป็นคำพังเพยคุณ นรกมีจริงๆ มี สวรรค์ในอก นรกในใจใช้ได้ แต่ว่ามันยังไกลเกินไปนะ พูดแบบนั้นก็พูดแบบคนไม่เคยเห็นสวรรค์ไม่เคยเห็นนรกก็ว่ากันไป แต่ว่าหลักสูตรในพระพุทธศาสนาเขามีนี่คุณ พระพุทธเจ้าทรงวางหลักสูตรไว้ให้หมดนะ
    เราจะไปสวรรค์ไปนรกได้เราจะต้องปฏิบัติแบบไหน เราจะไปนิพพานเราจะปฏิบัติตัวแบบไหน อันนี้ในพุทธศาสนามีหลักสูตรสอนไว้เฉพาะเลยคุณ ฉะนั้น จึงถือว่าเป็นหลักสูตรพิเศษ<O:p</O:pหลักสูตรที่หลวงพ่อว่ามีอะไรบ้างครับ...?
    หลักสูตรในพุทธศาสนามี4 อย่าง คือ<O:p</O:p
    1. สุกขวิปัสสโก <O:p</O:p
    2. เตวิชโช<O:p</O:p
    3. ฉฬภิญโญ<O:p</O:p
    4. ปฏิสัมภิทัปปัตโต
    ที่นี้โดยมากที่พวกคุณฟังกันมานี่ พวกเขาไม่ได้ปฏิบัติแม้ถึงขั้นสุกขวิปัสสโก คนที่เขียนตำราก็เขียนส่งเดช สวรรค์อยู่ในอกนรกอยู่ในใจ อันนี้ตีความหมายว่าถ้าใจเป็นสุขก็เป็นสวรรค์ถ้าใจเป็นทุกข์ก็เป็นนรก อันนี้มันก็ได้หรอก แต่มันไม่ถูกกับความจริงนะ

สำหรับประเภทสุกขวิปัสสโกกับเตวิชโช แตกต่างกันอย่างไรครับ...?
    ประเภทสุขวิปัสสโกนี่ไม่รู้อะไรคุณ ได้แต่สมาธิเฉยๆ มีจิตเป็นสุข จิตมีกำลังตัดกิเลสได้ สำหรับวิชาสามหรือเตวิชโชสามารถรู้ได้ เพราะว่าการปฏิบัติขึ้นวิชชาสามหรือเตวิชโชสามารถรู้ได้ เพราะว่าการปฏิบัติขึ้นวิชชาสามหรือเตวิชโช สามารถรู้ได้ เพราะว่าการปฏิบัติขึ้นวิชชาสามมีญาณ8 อย่าง คือ
    1. ทิพจักขุญาณ สามารถเห็นผีเห็นนรกเห็นสวรรค์ได้<O:p</O:p
    2. จุตูปปาตญาณ เราจะรู้ว่าคนที่เกิดมานี่ ก่อนจะเกิดนั้นมาจากไหน และเวลาตายแล้วไปไหน<O:p</O:p
    3. เจโตปริยญาณ สามารถจะเห็นจิตของคนได้ คนไหนจิตดีคนไหนจิตเลว<O:p</O:p
    4. ปุพเพนิวาสานุสสติญาณ เราสามารถระลึกชาติได้โดยไม่จำกัด<O:p</O:p
    5. อตีตังสญาณ เราจะรู้ราวในอดีตได้<O:p</O:p
    6. อนาคตังสญาณ รู้เรื่องราวในอนาคตได้<O:p</O:p
    7. ปัจจุปบันนังสญารณ ปัจจุบันนี้ใครทำอะไรที่ไหนเรารู้ได้<O:p</O:p
    8. ยถากัมมามุตาญาณ คนที่เขามีความสุขความทุกข์เขาอาศัยกรรมอะไรเป็นปัจจัย
    นี่ในด้านวิชาสามรู้ได้ 8 อย่าง
    ถ้าหากเจริญวิปัสสนาญาณ จะสามารถทราบอนาคตได้ไหมครับ...?<O:p</O:p
    คำว่าวิปัสสนาญาณ นี่มันยังเป็นวงแคบไปนะคุณ ต้องเรียกว่าเจริญพระกรรมฐาน เพราะว่าวิปัสสนาเป็นจุดหนึ่งของการเจริญสมาธิจิต มันแยกเป้น 2 อย่าง คือ สมถกรรมฐาน และ วิปัสสนากรรมฐาน เราต้องใช้คำกลางๆ รวมเรียนกว่า พระกรรมฐานบอกคุณแล้วว่ามี 4 อย่าง ถ้าคุณไปปฏิบัติในสายของสุขวิปัสสโกก็ไม่สามารถรู้อะไรได้เลย นอกจากละกิเลส
    ถ้าปฏิบัติในสายวิชาสาม หรือ ฉฬภิญโญ ปฏิสัมภิทัปปัตโต คุณรู้ได้ เรื่องอนาคตนี่มันเป็นของง่ายมากนี่คุณ เราเรียกว่าอนาคตังสญาณไงล่ะ

โดยหลวงพ่อฤาลิงดำ หนังสือธรรมปฏิบัติเล่มที่7 หน้าที่51-58<O:p</O:p

แก้ไขครั้งล่าสุด: 30 เมษายน 2009
  2. มิตร

มิตร เป็นที่รู้จักกันดี

เมื่อวานนี้ (วันพฤหัสบดี) ผมได้บริจาคเพื่อปิดทององค์พระธาตุโดยโอนเข้าบัญชี "วัดพระธาตุหริภุญชัย ลำพูน(เงินปิดทององค์พระธาตุ)" 511-0-48761-8 ธนาคาร กรุงไทย สาขา ลำพูน จำนวน 300 บาท

อิทัง เม มาตาปิตูนัง โหตุ สุขิตา โหนตุ มาตาปิตะโร
    ขอส่วนบุญนี้จงสำเร็จ แก่มารดาบิดาของข้าพเจ้า ขอให้มารดาบิดาของข้าพเจ้า จงมีความสุข
    อิทัง เม ญาตินัง โหตุ สุขิตา โหนตุ ญาตะโย
    ขอส่วนบุญนี้จงสำเร็จ แก่ญาติทั้งหลายของข้าพเจ้า ขอให้ญาติทั้งหลายของข้าพเจ้า จงมีความสุข
    อิทัง เม คุรูปัชฌายาจริยานัง โหตุ สุขิตา โหนตุ คุรูปัชฌายาจริยา
    ขอส่วนบุญนี้จงสำเร็จ แด่ครูอุปัชฌาย์อาจารย์ของข้าพเจ้า ขอให้ครูอุปัชฌาย์อาจารย์ จงมีความสุข
    อิทัง สัพพะ เทวานัง โหตุ สุขิตา โหนตุ สัพเพ เทวา
    ขอส่วนบุญนี้จงสำเร็จแก่เทวดาทั้งหลาย ขอให้เทวดาทั้งหลายจงมีความสุข
    อิทัง สัพพะเปตานัง โหตุ สุขิตา โหนตุ สัพเพ เปตา
    ขอส่วนบุญนี้จงสำเร็จ แก่เปรตทั้งหลาย ขอให้เปรตทั้งหลาย จงมีความสุข
    อิทัง สัพพะ เวรีนัง โหตุ สุขิตา โหนตุ สัพเพเวรี
    ขอส่วนบุญนี้จงสำเร็จแก่เจ้ากรรมนายเวรทั้งหลาย ขอให้เจ้ากรรมนายเวรทั้งหลาย จงมีความสุข
    อิทัง สัพพะสัตตานัง โหตุ สุขิตา โหนตุ สัพเพสัตตา
    ขอส่วนบุญนี้จงสำเร็จ แก่สัตว์ทั้งหลายทั้งปวง ขอให้สัตว์ทั้งหลายทั้งปวง จงมีความสุข

อิทัง ปุญญะผะลัง ผลบุญใด ที่ข้าพเจ้าได้บำเพ็ญมาแล้ว ณ โอกาสนี้ ข้าพเจ้าขออุทิศส่วนกุศลนี้ ให้แก่เจ้ากรรมนายเวรทั้งหลาย ที่เคยล่วงเกินมาแล้ว แต่ชาติก่อนก็ดี ชาตินี้ก็ดี ขอเจ้ากรรมนายเวรทั้งหลาย จงโมทนา ส่วนกุศลนี้ และจงอโหสิกรรมให้แก่ข้าพเจ้า ตั้งแต่วันนี้ตราบเท่าเข้าสู่พระนิพพาน และขออุทิศส่วนกุศลนี้ ให้แก่เทพยดาทั้งหลายที่ปกปักษ์รักษาข้าพเจ้า เทพยดาทั้งหลายทั่วสากลพิภพ และพระยายมราช ขอเทพยดาทั้งหลาย และพระยายมราช จงโมทนาส่วนกุศลนี้ และจงเป็นสักขีพยานในการบำเพ็ญกุศลของข้าพเจ้าในครั้งนี้ด้วยเถิด และขอแผ่ส่วนบุญส่วนกุศลที่ได้บำเพ็ญมาแล้วตั้งแต่อดีตชาติจนถึงปัจจุบันชาตินี้ให้แก่ท่านทั้งหลายที่มีชีวิตอยู่ก็ดี ที่ล่วงลับไปแล้วก็ดี ที่เสวยความสุขอยู่ก็ดี ที่เสวยความทุกข์อยู่ก็ดี เป็นญาติก็ดี มิใช่ญาติก็ดี อาทิ บิดามารดา เป็นต้น ขอท่านทั้งหลายจงโมทนาส่วนกุศลนี้ พึงได้รับประโยชน์ และความสุขเช่นเดียวกับที่ข้าพเจ้าจะพึงได้รับ ณ กาลบัดเดี๋ยวนี้เถิด และขอถวายเป็นพระราชกุศลแด่พระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัว สมเด็จพระนางเจ้าพระบรมราชินีนาถ พระบรมวงศานุวงศ์ทุก ๆ พระองค์ ขอพระองค์ทรงพระเจริญยิ่งยืนนาน มีพระราชประสงค์สิ่งใดขอให้สำเร็จตามพระราชประสงค์ทุกประการเทอญ ผลบุญใดที่ข้าพเจ้าทั้งหลายได้บำเพ็ญมาแล้ว ณ โอกาสนี้ ขอผลบุญนี้ จงเป็นปัจจัยให้ข้าพเจ้าเข้าถึงซึ่งพระนิพพานในชาติปัจจุบันนี้เถิด หากไม่สามารถเข้าถึงซึ่งพระนิพพานในชาติปัจจุบันนี้ได้ ขอให้คำว่าไม่มี จงอย่าได้มีแก่ข้าพเจ้า ตั้งแต่วันนี้ตราบเท่าเข้าสู่พระนิพพานเทอญ

ขอท่านทั้งหลายจงอนุโมทนา เถิด

3. atomdekst

atomdekst Active Member

13 พฤษภาคม 2007
    หลวงพ่อท่านอธิบายธรรม สนุกดีนะครับ
    อ่านเข้าใจง่ายดีครับ

อนุโมทนาสาธุครับ

4. atomdekst

atomdekst Active Member

หลวงพ่อท่านอธิบายธรรม สนุกดีนะครับ
    อ่านเข้าใจง่ายดีครับ

อนุโมทนาสาธุครับ

5. AddWassana

AddWassana เป็นที่รู้จักกันดี

อนุโมทนาสาธุกับบทธรรมะของหลวงพ่อที่อ่านแล้วเข้าใจได้ง่ายค่ะ

6. กตัญญุตา

กตัญญุตา เป็นที่รู้จักกันดี

24 พฤษภาคม 2008
    เรียบง่าย แต่ชัดเจนอย่างที่สุด โชคดีเหลือเกินที่มาพบพระพุทธศาสนา อนุโมทนา สาธุครับ

7. จื๊ออิง

จื๊ออิง เป็นที่รู้จักกันดี

16 สิงหาคม 2008
    ร่วมอนุโมทนาสาะด้วยครับ ... หลวงพ่อ อ่านแล้วดูหลวงพ่อท่านเป็นคนอารมณ์ดีมาก ๆ เลยน่ะครับ
    ----------------------------------------------------------------------------------
    รับพิมพ์เอกสารทุกชนิด วิทยานิพนธ์ หนังสือ หรือ พิมพ์พร้อม ปิ๊น หาเงินส่งตัวเองเรียนคับ
    ราคาไม่แพง ติดต่อ หรือ สอบถามรายละเอียดได้ที่
    Email Butterfly_lovers@windowslive.com

8. อิทธิปาฏิหาริย์

อิทธิปาฏิหาริย์ เป็นที่รู้จักกันดี

24 กรกฎาคม 2007
  9. ไห่เฉากุหลาบไฟ

ไห่เฉากุหลาบไฟ เป็นที่รู้จักกันดี

นอกเรื่อง คืออยากปฏิบัติสาย ปฏิสัมภิทาญาณ ปฏิบัติตัวอย่างไร

10. นะเมติ๕

นะเมติ๕ เป็นที่รู้จักกันดี

อนุโมทนาครับ
    สาธุ
    สาธุ
    สาธุ

11. junior phumivat

junior phumivat เป็นที่รู้จักกันดี

7 กุมภาพันธ์ 2008
    ผู้ถาม : เมื่อทำบุญแล้ว ถ้าจะอุทิศส่วนกุศลภายหลังจะได้ไหมคะ...........?
    หลวงพ่อ : การทำบุญไปแล้วครั้งหนึ่งสักกี่ปี ๆ บุญก็ยังมีอยู่ถ้าทำไปแล้วสัก ๓๐ ปี ก็ยังอุทิศส่วนกุศลได้ บุญมันไม่หาย ไม่ใช่เราทำบุญแล้ว เดี๋ยวเดียวมันหายไปไม่ใช่อย่างนั้นนะ
    ผู้ถาม :แล้วถ้าเผื่อทำบุญแล้ว ไม่ได้อุทิศส่วนกุศลจะได้บุญเต็มที่ไหมคะ...?
    หลวงพ่อ : ก็ได้เต็มที่อยู่แล้ว เราเป็นผู้ได้สมบูรณ์แบบ แต่อยู่ที่ว่าเราจะให้เขาหรือไม่ให้ การอุทิศส่วนกุศล นี่นะ ถ้าเราไม่ให้ เราก็กินคนเดียวใช่ไหม..... ทีนี้ถ้าเราให้เขาของเราก็ไม่หมดอีก ส่วนที่เราให้ไปไม่ได้ยุบไปจากของเดิม อย่างเรื่องของ พระอนุรุทธ สมัยที่ท่านเกิดเป็นคนเกี่ยวหญ้าช้างของมหาเศรษฐี เวลาที่ท่านทำบุญแล้ว เจ้านายขอแบ่งบุญ ท่านก็สงสัยว่าการแบ่งบุญน่ะจะแบ่งได้ไหม จึงไปถามพระปัจเจกพุทธเจ้า ที่ท่านรับบาตรนะ ท่านก็เปรียบเทียบให้ฟังว่า

"สมมุติว่าโยมมีคบ แล้วก็มีไฟด้วย คนอื่นเขามีแต่คบ ไม่มีไฟ ทุกคนต้องการแสงสว่าง ก็มาขอต่อไฟที่คบของโยมแล้วคบทุกคนสว่างไสวหมด อยากทราบว่าไฟของคุณโยมจะยุบไปไหม....?
    ท่านอนุรุทธก็บอกว่า ไม่ยุบ
    แล้วท่านก็บอกว่า "การอุทิศส่วนกุศลก็เหมือนกัน ให้เขา เขาโมทนา แต่บุญของเราเต็ม 100 เปอร์เซ็นต์"

ขออนุโมทนาบุญกับทุกๆท่านครับ

ธรรมใดที่องค์สมเด็จพระสัมมาสัมพุทธเจ้าได้ทรงพบแล้ว ขอธรรมนั้น จงสำเร็จแก่ท่านทั้งหลายโดยเร็วด้วยเถิด สาธุ สาธุ สาธุ
    อิทัง ปุญญะผะลัง ผลบุญใด ที่ข้าพเจ้า ได้บำเพ็ญแล้ว ตั้งแต่ต้นชาติ จนถึงปัจจุบันชาติ ข้าพเจ้าขออุทิศส่วนกุศลนี้ ให้แก่เจ้ากรรมนายเวรทั้งหลาย ที่เคยล่วงเกินมาแล้ว แต่ชาติก่อนก็ดี ชาตินี้ก็ดี ขอเจ้ากรรมนายเวรทั้งหลาย จงโมทนา ส่วนกุศลนี้ ขอจงอโหสิกรรมให้แก่ข้าพเจ้า ตั้งแต่บัดนี้ ตราบเท่าเข้าสู่พระนิพพาน และขออุทิศส่วนกุศลนี้ ให้แก่เทพเจ้าทั้งหลาย ที่ปกปักรักษาข้าพเจ้า และเทพเจ้าทั้งหลาย ทั่วสากลพิภพ และพระยายมราช ขอเทพเจ้าทั้งหลาย และพระยายมราช จงโมทนาส่วนกุศลนี้ ขอจงเป็นสักขีพยาน ในการบำเพ็ญกุศล ของข้าพเจ้าในครั้งนี้ด้วยเถิด และขออุทิศส่วนกุศลนี้ ให้แก่ท่านทั้งหลาย ที่ล่วงลับไปแล้ว ที่เสวยความสุขอยู่ก็ดี เสวยความทุกข์อยู่ก็ดี เป็นญาติก็ดี มิใช่ญาติก็ดี ขอท่านทั้งหลาย จงโมทนาส่วนกุศลนี้ พึงได้รับประโยชน์ ความสุข เช่นเดียวกับข้าพเจ้า จะพึงได้รับ ณ กาลบัดเดี๋ยวนี้เถิด หากท่านทั้งหลายยังไม่มีโอกาสได้อนุโมทนาเพียงใด ขอเทพเจ้าทั้งหลายและพระยายมราชจงเป็นสักขีพยานให้แก่ข้าพเจ้าด้วย เจอเธอเมื่อใด ขอให้เธอได้อนุโมทนาส่วนกุศลนี้ด้วยเถิด ผลบุญใด ที่ข้าพเจ้า ได้บำเพ็ญแล้ว ตั้งแต่ต้นชาติ จนถึงปัจจุบันชาตินี้ ขอผลบุญนี้ จงเป็นปัจจัย ให้ข้าพเจ้า ได้เข้าถึง ซึ่งพระนิพพานในชาติปัจจุบันนี้ด้วยเถิด หากแม้นยังไม่ถึงพระนิพพานเพียงใด ขอคำว่าไม่รู้ ไม่มี ในสิ่งที่ดี จงอย่าได้บังเกิดแก่ข้าพเจ้าเลย ขอผลบุญทั้งหลาย ที่ข้าพเจ้า ได้กระทำแล้ว ตั้งแต่ต้นชาติ จนถึงปัจจุบันชาติ จงบังเกิดผล ณ กาลบัดเดี๋ยวนี้เถิด

12. yoottapong

yoottapong เป็นที่รู้จักกันดี

ไม่จริงครับมนุษย์กุรุ อมรโคยาน บุฟเทหะทวีปผมเห็นในนิมิตแล้วไม่ได้สวยกว่าเราหรือขี้เหร่กว่าเรา เพียงแต่มีหัวคล้ายก้นบาตรเหมือนในพระไตรปิฎกที่ระบุไว้ลักษณะมนุษย์ประเภทนี้เป็นคนมีสัจจะนับถือพระพุทธศานาอยู่นิ่งไม่ค่อยเป็นสมาธิสั้นไม่อาจจะบรรลุอรหันต์ได้และมนุษย์อีกประเภทมีส่วนหัวคล้ายไดโนเสาร์กินพืชพันธ์ที่ใหญ่ที่สุดในโลกท้องกลม

13. หนูแว่น

หนูแว่น เป็นที่รู้จักกันดี

อยากปฏิบัติบ้าง เพื่อยืนยันสิ่งที่เชื่ออยู่แล้วให้มั่นคงขึ้น
    โมทนา สาธุ กับความรู้ค่ะ

14. สวนะ

สวนะ เป็นที่รู้จักกันดี

14 พฤษภาคม 2008
    อนุโมทนากับท่าน จขกท. ด้วยค่ะ ท่านมีถาม-ตอบ ธรรมะของหลวงพ่อทุกเล่มเลยนะคะ
    และอนุโมทนากับ คุณ"มิตร" ที่ร่วมทำบุญปิดทององค์พระธาตุหริภุญชัยด้วยค่ะ
    สวนะ ไปทำบุญที่วัดพระธาตุหริภุญชัยเมื่อวันอาทิตย์ที่ 10 สิงหาคมที่ผ่านมา
    เลยรู้ว่า ถ้าท่านไปทำบุญที่วัดพระธาตุฯ (ลำพูน) จะได้รับพระรอดทุกท่านเลยค่ะ
    แต่ทำบุญขั้นต่ำที่ 100 บาทค่ะ..
    หากมีโอกาสแวะไปกราบสักการะองค์พระธาตุฯ ที่จังหวัดลำพูนกันนะคะ
    แล้วอย่าลืมทำบุญปิดทอง และสนับสนุนกลุ่มเยาวชนที่เล่นดนตรีพื้นบ้านข้างวิหาร ด้วยนะคะ
    อนุโมทนากับผู้แวะมาอ่านเว็บนี้ทุกท่านค่ะ

15. Sawiiika

Sawiiika เป็นที่รู้จักกันดี

อยากไปต่างดาวจังเรยยย !!
    ว่าง ๆ ลองถอดอทิสมารกาย ไปกันม่ะ ? อิอิ

16. ร.รพินทร์

ร.รพินทร์ ด้วยความเคารพ ... ร รพินทร์

19 สิงหาคม 2008
    กราบนมัสการพระคุณเจ้า....เสียดายไปนิด ที่ไม่มีโอกาศได้เจอ

17. Ugood

Ugood ธรรมชาติ

อนุโมทนาครับ
    สาธุ สาธุ สาธุ

<!-- / message -->