การพึ่งตนเองด้วยปัญญากับการตัดกรรมของพระฉันนะ

ในห้อง 'หลวงพ่อฤๅษีลิงดำ' ตั้งกระทู้โดย เทพออระฤทธิ์, 11 มกราคม 2009.

1. เทพออระฤทธิ์

เทพออระฤทธิ์ เป็นที่รู้จักกันดี

4 กุมภาพันธ์ 2008
    กระทู้เรื่องเด่น:
    4

การพึ่งตนเองด้วยปัญญากับการตัดกรรมของพระฉันนะ

ในวันเดียวกันนั้นเพื่อนของผมท่านมีปัญหาคาใจ แต่ไม่กล้าทูลถามพระพุทธองค์ สมเด็จองค์ปฐม ก็ทรงเมตตามาตรัสสอนว่า<O:p</O:p

1.แค่เจ้าคิดจะคตาคตก็รู้แล้ว จักต้องพูดเพื่อประโยชน์อันใดไม่มีการตรัสพยากรณ์ล่วงหน้าเกี่ยวกับท่านฤาษีต่อไปอีก ให้เจ้ารู้อยู่แต่ในธรรมปัจจุบัน เจ้าพึงรักษาและเรียนรู้เข้าไว้ เพื่อจักทำให้อารมณ์จิตเป็นสุข

<O:p

2.ธรรมนี้เพื่อช่วยอารมณ์จิตของเจ้าเอง เหมือนอย่างกับที่องค์สมเด็จปัจจุบัน ทรงตัดกรรมให้กับฉันนะให้ละจากธรรมในอดีตที่เป็นสหชาติกับพระองค์เสีย ให้ละจากธรรมอนาคตทั้งหมดที่มุ่งหวังจากพระองค์ในเกื้อกูลเนื่องด้วยความเป็นสหชาตินั้น พระฉันนะยึดอดีตไม่ได้ เพราะขันธ์ 5 ของพระองค์สมเด็จพระจอมไตรทรงปรินิพพานไปแล้ว จักยึดพึงใครก็ไม่ได้ เพราะถูกสั่งลงพรหมทัณฑ์ คือ อยู่แต่เพียงผู้เดียว จึงอยู่กับธรรมปัจจุบันอันเดียวดายนั้น เป็นการบีบบังคับให้พระฉันนะต้องเพิ่งตนเอง

3.การคิดและพิจารณาธรรมอยู่ในปัจจุบัน คือ การพึ่งตนเองด้วยปัญญา โดยยึดอริยสัจ คือ ทุกข์สัจเป็นที่ตั้ง ในที่สุดพระฉันนะก็จบกิจได้ด้วยธรรมปัจจุบันนั้น เห็นสภาพความเป็นจริงของขันธ์ 5 ที่เป็นทุกข์ ไม่เที่ยงยึดถืออะไรไม่ได้ เห้นสภาพความเป็นจริงของกิเลสที่เป็นเจ้านาย ครอบงำอารมณ์ของจิตที่ทำให้ตกเป็นทาสของมันทำให้จิตเคลื่อนไปอย่างไม่มีที่สิ้นสุด เมื่อพิจารณาถึงที่สุดพระฉันนะก็หมดทุกข์ เห็นองค์สมเด็จพระจอมไตรอยู่ที่พระนิพพานอย่างชัดเจน ดังนั้นเมื่อบรรลุถึงธรรมวิมุติแล้วพระฉันนะก็คิดถึงคุณโทษของการอยู่ว่า จะมีประโยชน์หรือไม่ว่า เมื่อเห็นว่าเป็นโทษก็ยอมละทิ้งขันธ์ 5 เพื่อนิพพานไปดังกล่าว ตถาคตจักถามเจ้าดูว่า พระฉันนะฆ่าตัวตาย เพราะอาลัยหรือไม่อาลัยในขันธ์ 5 (ก็ตอบว่าไม่อาลัย)

<O:p</O:p

4.ใช่ เพราะท่านหมดอารมณ์ที่จักอาลัยแล้ว ต่างกับคนที่ฆ่าตัวตายเพราะมีอารมณ์ไม่รักก็ชัง จึงไม่พ้นทุกข์ ตถาคตยกเรื่องนี้ให้เจ้าพิจารณา พระที่ท่านได้พระอรหัตผล เพราะท่านความอาลัยในขันธ์ 5 หมดจากความอารมณ์เบียดเบียนกายและจิตแล้วจึงพ้นทุกข์ ขอให้เจ้าศึกษาธรรมในปัจจุบันให้ดี ๆ ละจากธรรมที่เป็นอดีตและอนาคตเสีย

*มีชีวิตอยู่อย่าหนีปัญหา เพราะหนีไม่พ้น หากกายยังอยู่ปัญหาของโลกก็เป็นธรรมดาของโลก จะพ้นได้ เมื่อตัดอารมณ์ 2 พอใจกับไม่พอใจได้เด็ดขาดแล้ว

*หากยังตัดอารมณ์ 2ไม่ได้ จงอย่าเอาอดีตที่ผ่านมาแล้วและอนาคตที่ยังมาไม่ถึงมาครุ่นคิด เพราะล้วนเป็นทุกข์ของจิต ต้องอยู่ในปัจจุบันธรรม<O:p

ธรรมะที่นำไปสู่ความหลุดพ้นเล่มที่ 6<O:p</O:p
    พระราชพรหมยานมหาเถระ หลวงพ่อฤาษีลิงดำวัดท่าซุง<O:p</O:p
    รวบรวมโดย พล.ต.ท.นพ. สมศักดิ์ สืบสงวน จากหนังสือ ธรรมที่นำสู่ความทุกข์ </O:p<!-- / message --><!-- sig -->

แก้ไขครั้งล่าสุด: 13 มกราคม 2009