พระวินัยปิฎก เล่ม ๒ มหาวิภังค์ ทุติยภาค ทดลองอ่าน

ในห้อง 'พระไตรปิฎก เสียงอ่าน' ตั้งกระทู้โดย Aung CapA, 21 สิงหาคม 2007.

1. Aung CapA

Aung CapA เป็นที่รู้จักกันดี

พระวินัยปิฎก
    เล่ม ๒
    มหาวิภังค์ ทุติยภาค
    ขอนอบน้อมแด่พระผู้มีพระภาคอรหันตสัมมาสัมพุทธเจ้าพระองค์นั้น
    นิสสัคคิยกัณฑ์
    ท่านทั้งหลาย อนึ่ง ธรรมคือนิสสัคคิยปาจิตตีย์ ๓๐ สิกขาบทเหล่านี้แล มาสู่อุเทศ.
    นิสสัคคิยปาจิตตีย์ วรรคที่ ๑
    ๑. จีวรวรรค สิกขาบทที่ ๑
    เรื่องพระฉัพพัคคีย์
    [๑] โดยสมัยนั้น พระผู้มีพระภาคพุทธเจ้าประทับอยู่ ณ โคตมกเจดีย์ ๑- เขตพระนคร
    เวสาลี. ครั้งนั้น พระองค์ทรงอนุญาตไตรจีวรแก่ภิกษุทั้งหลายแล้ว พระฉัพพัคคีย์ทราบว่า พระผู้
    มีพระภาคทรงอนุญาตไตรจีวรแล้ว จึงครองไตรจีวร เข้าบ้านสำรับหนึ่ง อยู่ในอารามอีกสำรับหนึ่ง
    สรงน้ำอีกสำรับหนึ่ง.
    บรรดาภิกษุผู้มักน้อย สันโดษ มีความละอาย มีความรังเกียจ ผู้ใคร่ต่อสิกขา ต่างก็
    เพ่งโทษ ติเตียน โพนทะนาว่า ไฉนพระฉัพพัคคีย์จึงได้ทรงจีวร เกินหนึ่งสำรับเล่า แล้ว
    กราบทูลเรื่องนั้นแด่พระผู้มีพระภาค.
    #๑. วิหารที่เขาสร้างไว้ ณ เจติยสถานของโคตมยักษ์

ประชุมสงฆ์ทรงสอบถาม
    ลำดับนั้น พระผู้มีพระภาครับสั่งให้ประชุมภิกษุสงฆ์ ในเพราะเหตุเป็นเค้ามูลนั้น ใน
    เพราะเหตุแรกเกิดนั้น แล้วทรงสอบถามพระฉัพพัคคีย์ว่า ดูกรภิกษุทั้งหลาย ข่าวว่าพวกเธอทรง
    จีวรเกินหนึ่งสำรับ จริงหรือ?
    พระฉัพพัคคีย์ทูลรับว่า จริง พระพุทธเจ้าข้า.
    ทรงติเตียน
    พระผู้มีพระภาคพุทธเจ้าทรงติเตียนว่า ดูกรโมฆบุรุษทั้งหลาย การกระทำของพวกเธอนั่น
    ไม่เหมาะ ไม่สม ไม่ควร ไม่ใช่กิจของสมณะ ใช้ไม่ได้ ไม่ควรทำ ไฉนพวกเธอจึงได้ทรงจีวร
    เกินหนึ่งสำรับเล่า การกระทำของพวกเธอนั่น ไม่เป็นไปเพื่อความเลื่อมใสของชุมชนที่ยังไม่
    เลื่อมใส หรือเพื่อความเลื่อมใสยิ่งของชุมชนที่เลื่อมใสแล้ว โดยที่แท้ การกระทำของพวกเธอ
    นั่น เป็นไปเพื่อความไม่เลื่อมใสของชุมชนที่ยังไม่เลื่อมใส และเพื่อความเป็นอย่างอื่นของชน
    บางพวกที่เลื่อมใสแล้ว.
    ทรงบัญญัติสิกขาบท
    พระผู้มีพระภาคทรงติเตียนพระฉัพพัคคีย์โดยอเนกปริยายดังนี้แล้ว ตรัสโทษแห่งความ
    เป็นคนเลี้ยงยาก ความเป็นคนบำรุงยาก ความเป็นคนมักมาก ความเป็นคนไม่สันโดษ ความ-
    คลุกคลี ความเกียจคร้าน ตรัสคุณแห่งความเป็นคนเลี้ยงง่าย ความเป็นคนบำรุงง่าย
    ความมักน้อย ความสันโดษ ความขัดเกลา ความจำกัด อาการที่น่าเลื่อมใส การไม่สะสม การ
    ปรารภความเพียร โดยอเนกปริยาย ทรงกระทำธรรมีกถาที่สมควรแก่เรื่องนั้น ที่เหมาะสมแก่
    เรื่องนั้น แก่ภิกษุทั้งหลาย แล้วรับสั่งกะภิกษุทั้งหลายว่า
    ดูกรภิกษุทั้งหลาย เพราะเหตุนั้นแล เราจักบัญญัติสิกขาบทแก่ภิกษุทั้งหลาย อาศัย
    อำนาจประโยชน์ ๑๐ ประการ คือ เพื่อความรับว่าดีแห่งสงฆ์ ๑ เพื่อความสำราญแห่งสงฆ์ ๑ เพื่อข่ม
    บุคคลผู้เก้อยาก ๑ เพื่ออยู่สำราญแห่งภิกษุผู้มีศีลเป็นที่รัก ๑ เพื่อป้องกันอาสวะอันจะบังเกิดใน
    ปัจจุบัน ๑ เพื่อกำจัดอาสวะอันจักบังเกิดในอนาคต ๑ เพื่อความเลื่อมใสของชุมชนที่ยังไม่
    เลื่อมใส ๑ เพื่อความเลื่อมใสยิ่งของชุมชนที่เลื่อมใสแล้ว ๑ เพื่อความตั้งมั่นแห่งพระสัทธรรม ๑
    เพื่อถือตามพระวินัย ๑.
    ดูกรภิกษุทั้งหลาย ก็แลพวกเธอพึงยกสิกขาบทนี้ขึ้นแสดงอย่างนี้ ว่าดังนี้:-

[music]http://palungjit.org/attachments/a.199212/[/music]

ไฟล์ที่แนบมา:

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 22 สิงหาคม 2007
  2. Aung CapA

ไม่สามารถแนบข้อความไปด้วยได้

แก้ไขครั้งล่าสุด: 21 สิงหาคม 2007
  3. Aung CapA

ต้องขอรบกวนคุณกบ แนบบทอ่านให้กับกระทู้ข้อนี้ด้วยค่ะ พยายามหลายครั้งแล้วแต่ไม่สำเร็จ ไม่ทราบว่าเป็นเพราะอะไร

ขอบคุณค่ะ

4. HONGTAY

HONGTAY ผู้ดูแลเว็บบอร์ด ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

27 กุมภาพันธ์ 2007
    กระทู้เรื่องเด่น:
    151
    พระวินัยปิฎก เล่ม ๒ มหาวิภังค์ ทุติยภาค ทดลองอ่าน

5. HONGTAY

HONGTAY ผู้ดูแลเว็บบอร์ด ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

27 กุมภาพันธ์ 2007
    กระทู้เรื่องเด่น:
    151
    คุณ Aung CapA ครับผมลองกอปไฟล์มาแล้วนะครับ แต่ก้อมาไ่ม่ได้เหมือนกันคงรอพี่กบมาแก้ไขนะครับ
    อนุโมทนาบุญกับบุญในครั้งนี้นะครับ แต่เสียงเบไปนิดนะครับ ลองปรับวอลลุ่มขึ้นนิดหนึ่งจะน่าฟังมากเลยครับ

6. Kob

Kob เป็นที่รู้จักกันดี

ได้คะ เดี๋ยวกลับบ้านจะลองทำนะคะ ขอบคุณน้องเต้ที่ส่งพีเอ็มบอกพี่กบคะ

7. Kob

Kob เป็นที่รู้จักกันดี

คุณ Aung CapA ลองแบ่งข้อความมาโพสนะคะ เพราะถ้าข้อความยาวมากไป อาจจะรับไม่ได้เพราะมีข้อจำกัดจำนวน character คะในแต่ละโพสคะ

8. Aung CapA

รับทราบและขอบคุณ ๆ กบ และคุณ Vanco ที่ได้แนะนำและพยายามช่วยเหลือ น่ารักกันจังเลยค่ะ

9. ลูกพระสมุทร

ลูกพระสมุทร เป็นที่รู้จักกันดี

19 สิงหาคม 2007
    ต้องฝึกอ่านศัพท์ภาษาบาลีอีกนิดครับส่วนรวมดีแล้ว สาธุๆๆๆ