ขอเชิญร่วมทำบุญสร้างพระธาตุเกตุแก้วจุฬามณีศรีมงคล ต.หล่มเก่า จ.เพชรบูรณ์ ครับ

ในห้อง 'พระพุทธรูป - วิหารทาน - สิ่งก่อสร้าง' ตั้งกระทู้โดย ลูกพ่อพระอินทร์, 30 กันยายน 2007.

1. ลูกพ่อพระอินทร์

ลูกพ่อพระอินทร์ เป็นที่รู้จักกันดี

24 กันยายน 2007
    ขอเชิญร่วมทำบุญบูชา "พระกริ่งวิเชียรวรธรรม" สร้างเมื่อปี พ.ศ.2548 ในงานฉลองสมณะศักดิ์-พัดยศ ที่ทางวัดเก็บเหลือไว้นะครับ สรางจากชนวนศักดิ์สิทธิ์มากมาย เช่น
    • ชนวนสร้างหลวงพ่อทบวัดชนแดน 108 อาจารย์ปลุกเสกที่เขาค้อเมื่อปี พ.ศ.2537
    • ชนวนพระพุทธหลวงพ่อใหญ่ที่หลวงพ่อทบ และเกจิอาจารย์เสกเพียบเมื่อปี พ.ศ.2516
    • และสังฆวานร และมวลสารอีกหลายอย่างจำไม่ได้ครับ
    พระสวยงามมากปิดทองคำแท้ และตอกโค๊ต "เฮง" แปลว่า "รวย" ครับ เพื่อนำรายได้มาสมทบบูรณะสร้างพระธาตุองค์ใหญ่ใช้งบประมาณ 8,000,000 บาท (แปดล้านบาท) เพื่อเป็นองค์ครอบพระธาตุเก่าแก่คู่บ้านคู่เมือง ของวัดศรีมงคล บ้านหินกลิ้ง ต.หล่มเก่า อ.หล่มเก่า จ.เพชรบูรณ์ เป็นมหากุศลอย่างยิ่งครับ

เลขบัญชีธนาคารของทางวัดศรีมงคลเพื่อการทำบุญบูรณะพระธาตุครับ

ธนาคารธนชาต จำกัด

สาขาย่อยหล่มเก่า

เลขบัญชี 453 203 1474

ชื่อบัญชี วัดศรีมงคล บ้านหินกลิ้ง (สร้างพระธาตุ)

หากท่านใดโอนเงินทำบุญแล้วช่วยแจ้งให้คุณ Sunny ทราบด้วยนะครับ จะได้จัดส่งวัตถุมงคลให้กับทุกท่านไว้บูชาครับ แจกทุกท่าน

การทำบุญในกระทู้นี้ "ไม่มีหักค่าใช้จ่ายใด ๆ ทั้งสิ้น" ได้บุญเต็มเปี่ยมครับ

รายการที่ 1
    ร่วมเป็นเจ้าภาพ อิฐ หิน ปูน ทราย จำนวน 999 บาท รับพระกริ่ง 1 องค์ครับ

[​IMG][​IMG][​IMG]

"พระกริ่งวิเชียรวรธรรม" สร้างเมื่อปี พ.ศ.2548 ในงานฉลองสมณะศักดิ์-พัดยศ ที่ทางวัดเก็บเหลือไว้นะครับ สรางจากชนวนศักดิ์สิทธิ์มากมาย เช่น

• ชนวนสร้างหลวงพ่อทบวัดชนแดน 108 อาจารย์ปลุกเสกที่เขาค้อเมื่อปี พ.ศ.2537
    • ชนวนพระพุทธหลวงพ่อใหญ่ที่หลวงพ่อทบ และเกจิอาจารย์เสกเพียบเมื่อปี พ.ศ.2516
    • และสังฆวานร และมวลสารอีกหลายอย่างจำไม่ได้ครับ
    พระสวยงามมากปิดทองคำแท้ และตอกโค๊ต "เฮง" แปลว่า "รวย" ครับ

พระกริ่งชุดนี้หลวงพ่อสิริ สิริวัฒโน ได้เมตาอธิษฐานจิต 7 วันครับ และได้เข้าพิธีไหว้ครูประจำปีถึง 3 ครั้ง (ปีละครั้งครับ)

รายการที่ 2

ร่วมทำบุญ 599 บาท รับเหรียญหลวงปู่หมุน วัดบ้านจาน จ.ศรีสะเกษ 1 เหรียญ ครับ

รายการที่ 3

ทางวัดได้เก็บพระหลวงพ่อเงินวัดบางคลานไว้ตั้งแต่ปี 2535

พิธีมหาพุทธาภิครั้งที่ 1 เสกใหญ่ที่วัดพระแก้ว กรุงเทพมหานคร วันที่ 18 ธันวาคม 2534 สมเด็จพระสังฆราชทรงเป็นประธานจุดเทียนชัย

ครั้งที่ 2 ที่วัดบางคลาน อ.โพธิ์ทะเล จ.พิจิตร ในวันที่ 12 กุมภาพันธ์ 2535 เกจิอาจารย์มากมายครับ หลายรูปท่านก็มรณะภาพไปแล้วก็มีครับ มวลสารสุดยอดครับ

ทำบุญ 300 บ. รับบุญหลวงพ่อเงิน 1 องค์ครับ

[​IMG][​IMG][​IMG]

<fieldset style="width: 443px; height: 896px;" class="fieldset"><legend>รูปขนาดเล็ก</legend>[​IMG] [​IMG][​IMG]

[​IMG] [​IMG]

</fieldset>
    รายการที่ 4

พระพิมพ์หลวงปู่ทวด รุ่นบารมีธรรม สิริ ทองดี ด้านหลังบรรจุพระธาตุพระสิวลี จำนวน 200 องค์ (หมดแล้วครับ 1/12/52) มวลสารชั้นยอด
    อธิษฐานจิตปลุกเสกโดยหลวงพ่อสิริ สิริวัฒโน และ หลวงปู่ทองดี อนีโฆ
    ให้ทำบุญองค์ละ227 บาท พุทธคุณครอบคลุมทุกด้าน

<!-- / message -->อนุโมทนาบุญกับทุกท่านนะครับ<!-- sig --><!-- / message --><!-- sig --><!-- / message --><!-- sig -->​

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      32.2 KB
      เปิดดู:
      1,680
      ขนาดไฟล์:
      24.7 KB
      เปิดดู:
      1,615
      ขนาดไฟล์:
      36.8 KB
      เปิดดู:
      1,696
      ขนาดไฟล์:
      86.7 KB
      เปิดดู:
      424
    แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 18 มีนาคม 2012
  2. ลูกพ่อพระอินทร์

ลูกพ่อพระอินทร์ เป็นที่รู้จักกันดี

(หลวงพ่อสิริ สิริวัฒโน)

ร่วมเป็นเจ้าภาพ อิฐ หิน ปูน ทราย จำนวน 999 บาท รับพระกริ่ง 1 องค์ครับ

พระกริ่งชุดนี้หลวงพ่อสิริ สิริวัฒโน ได้เมตาอธิษฐานจิต 7 วันครับ และได้เข้าพิธีไหว้ครูประจำปีถึง 3 ครั้ง (ปีละครั้งครับ)

เชิญร่วมทำบุญกับทางวัดโดยตรง 056-709-379

หรือติดต่อกับผู้นำบุญก็ตามสะดวกนะครับ

คุณอาทิตย์ แก้วทิพย์ โทร.089-129-7355

คุณบุญมา สุขสราญ โทร.089-498-6121

ขอให้มีความสุขทุกท่านนะครับ ข้อมูลงานบุญเพิ่มเติมดูที่รูปนะครับ

(ทางวัดจะออกอนุโมทนาบัตรให้ทุกท่านครับ)

ส่วนเลขบัญชีธนาคารทางวัดกำลังดำเนินการติดต่อธนาคารทราบ
    เลขบัญชีได้เมื่อไรจะแจ้งให้ทราบต่อไปครับ

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 3 ตุลาคม 2007
  3. ลูกพ่อพระอินทร์

รูปแบบพระธาตุครับ

ขนาดไฟล์:
      96.5 KB
      เปิดดู:
      5,400
      ขนาดไฟล์:
      108.8 KB
      เปิดดู:
      899
    แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 11 พฤษภาคม 2010
  4. ลูกพ่อพระอินทร์

รายละเอียดงานบุญ

5. guawn

guawn เป็นที่รู้จักกันดี

27 ธันวาคม 2005
    อนุโมทนาบุญด้วยครับ

เดี๋ยวผมมาร่วมช่วยอีกแรงครับ

6. chatchai654

chatchai654 Active Member

คล้ายๆพระธาตุพนมนะครับ

7. leoman

leoman เป็นที่รู้จักกันดี

20 ธันวาคม 2006
    ภาพพระธาตุองค์ที่จะทำการบูรณะให้เป็นดังภาพด้านบนครับ

(เข้าใจว่าเคยมีการบูรณะทาสีมาก่อนครับ)

ขนาดไฟล์:
      62.6 KB
      เปิดดู:
      14,087
  8. Sunny

Sunny เป็นที่รู้จักกันดี

วัดศรีมงคล (บ้านหินกลิ้ง) สร้างมาตั้งแต่สมัยสุโขทัย โดยพระแม่ประทุมวดี ซึ่งเป็นพระมเหสีของพ่อขุนผาเมือง และเป็นน้องสาวของพ่อขุนศรีอินทราทิตย์ ได้เป็นผู้สร้างวัดนี้ไว้ โดยพระแม่ประทุมวดีตั้งจิตอธิษฐานกลิ้งหินลงมาจากเขาภูนมนาง (มีรูปร่างลักษณะคล้ายเต้านมของหญิงสาวอยู่ที่ อ.หล่มเก่า จ.เพชรบูรณ์) หากหินหยุดกลิ้งลง ณ ที่ใด จะขอสร้างวัดเพื่อเป็นพุทธบูชา ธรรมบูชา สังฆบูชา และเป็นการอุทิศบุญกุศลในการสิ้นสุดสงครามในสมัยสุโขทัย โดยหินดังกล่าวได้กลิ้งลงมาหยุดบริเวณที่เป็นวัดในปัจจุบันนี้ จึงได้สร้างวัดขึ้นพร้อมกับพระธาตุวัดหินกลิ้ง หรือที่ชาวบ้านในอำเภอหล่มเก่าเรียกขานกันว่า "หลวงปู่ธาตุ"

ต่อมาในสมัยกรุงศรีอยุธยาหลังจากสมเด็จพระศรีสุริโยทัยได้สิ้นประชนม์แล้ว สมเด็จพระมหาจักรพรรดิซึ่งทรงเบื่อหน่ายต่อการศึกสงคราม จึงได้ทรงออกผนวชและแสดงตนเป็นพระภิกษุสงฆ์ธรรมดาชื่อ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 1 ตุลาคม 2007
  9. Sunny

ถูกต้องแล้วครับ ภาพด้านบน คือ รูปหลวงปู่ธาตุ ในปัจจุบันนี้ครับ

10. Sunny

[​IMG]ขอ

เชิญร่วมทำบุญด้วยกันนะครับ ยังมีวัตถุมงคลอีกหลายรายการเป็นของขวัญกับผู้ร่วมทำบุญนะครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 3 ตุลาคม 2007
  11. เสนากลอฟ์

เสนากลอฟ์ เป็นที่รู้จักกันดี

26 กันยายน 2007
    คุณsunnYครับผมโมทนากับคุณจริงๆๆครับเข้าที่ไหนกี่เวปกี่เวปก็เห็นเห็นคุณเป็นตัวตั้งตัวตีในการทำบุญไม่ว่าจะสร้างพระธาตุ พระพุทธรูป จนถึงห้องสุขาดีจังเลยโมทนากับคุณจริงๆๆนะขอให้เจริญๆๆเถอะพ่อคุณ ช่างใจบุญจริงๆๆเลยนะอย่าลืมแบ่งบุญให้ผมด้วยนะครับ[b-wai]

12. Sunny

อนุโมทนาบุญครับ เสนากลอฟ์ ผมเองไม่ค่อยได้เป็นตัวตั้งตัวตีอะไรหรอกครับ ส่วนใหญ่เป็นหน่วยประสานงานและร่วมบุญมากกว่าครับ

อย่างกระทู้นี้ลูกปู่ธาตุท่านก็เป็นคนเริ่มนะครับไม่ใช่ผม แต่ผมจะช่วยด้วยอีกแรงนึงครับ

"บุญต้องช่วยกันสร้างครับ"

อนุโมทนาบุญ

13. Sunny

แบบแสดงพระธาตุองค์ใหม่ครอบ พระธาตุองค์เดิม(สีแดง) พระธาตุองค์ใหม่จะมีขนาดน้อง ๆ พระธาตุพนมเชียวครับ

ขอเชิญร่วมสร้างบุญอันยิ่งใหญ่ไว้ให้ลูกหลานได้กราบไหว้สักการะบูชานะครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 3 ตุลาคม 2007
  14. เสนากลอฟ์

ถึงคุณลูกปู่ธาตุครับช่วยบอกทางบุญด้วยครับ

คุณลูกปู่ธาตุครับขอแผนที่ทางไปวัดศรีมงคลหน่อยครับและที่วัดนี้มีมีเกจิอาจารย์ไหมครับ มีการอาบน้ำมนต์ ขับคุณไสย์ รักษาคนป่วยหรือดูดวงไหมครับเผื่อผมหรือเพื่อนๆๆชาวเวปผ่านไปจะได้แวะสักการะพระธาตุนี้ครับ(b-glass)

15. เสนากลอฟ์

คุณ sunny ครับ ตอบผมหน่อยนะครับ

มีเพื่อนทางเวปหลายคนสงสัยว่าทำไมต้องสร้างตามแบบพระธาตุพนมด้วยครับแล้วขออนุญาติทางองค์พระธาตุพนมหรือยังครับ และพิธีบวงสรวงจะมีอะไรบ้างครับ ขอกำหนดการในวันงานบวงสรวงด้วยครับ ทำไมผมจึงรู้สึกสนใจที่จะร่วมสร้างพระธาตุของวัดนี้จังก็ไม่รู้ครับคุณsunnyผมคงจะมีโอกาสได้เดินทางไปที่วัดนี้เพื่อดูให้เห็นกับตาตัวเองสักครั้งก่อนนะครับ ก่อนที่จะร่วมบุญกับคุณ ยังไงผมก็ขออนุโมทนากับคุณsunnyด้วยนะครับ

16. ลูกพ่อพระอินทร์

เนื่องจากว่าภูมิเก่าแก่ของที่นี่เป็นภูมิอันศักดิ์สิทธิ์ของพระธาตุพนมเมื่อสมัย ปู่สังกระสา ย่าสังกระสีโน่นแหละครับ ประวัติลึกลับมากเหลือเกินเป็นการสื่อสมาธิจิตถึงภูมิเทวดา และภูมิอันเก่าแก่ของวัดด้วย อยากทราบบุญอันศักดิ์สิทธิ์ขอเชิญมาเที่ยวที่วัดนะครับ ให้มาวันเสาร์วันอาทิตย์นะครับ ที่นี่มีครูบาอาจารย์ที่จะมาช่วยสร้างพระธาตุจะให้ความกระจ่างครับ และถ้าท่านไม่สบายป่วยเป็นโรคภัยไข้เจ็บอันได้ก็ไปหาหมอรักษาดูก่อนนะครับ ถ้าไม่หาย ไม่ดี ลองมาพบครูบาอาจารย์ที่นี่ดูนะครับไม่เสียสตางค์ครับ ลองมาสัมผัสวัดบ้านนอกอันศักดิ์สิทธิ์ดูนะครับแล้วท่านจะประทับใจด้วยการทำบุญที่บริสุทธิ์

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 2 ตุลาคม 2007
  17. เสนากลอฟ์

ขอขอบคุณลูกปู่ธาตุด้วยนะครับ

เสาร์ อาทิตย์นี้ ถ้ามีโอกาสผมไปแน่ครับแล้วจะกลับมาเล่าให้เพื่อนๆๆในเวปได้ฟังกัน(555)

18. Sunny

รูปหลวงพ่อใหญ่ ในอุโบสถวัดศรีมงคล(บ้านหินกลิ้ง) ซึ่งมีความศักดิ์สิทธิ์มากครับ

19. Sunny

รูปพระอุโบสถวัดศรีมงคล(บ้านหินกลิ้ง) รูปปั้นปู่โตด้านขวามือของภาพ ถวายโดยน้อง Missykelly ครับ

20. Sunny

รายการที่ 2 ทำบุญ 599 บาท รับเหรียญหลวงปู่หมุน วัดบ้านจาน จ.ศรีสะเกษ 1 เหรียญ ครับ

สภาพเหรียญเก่าเก็บเดิม ๆ ครับ