บูชารูปหล่อหลวงปู่เทพโลกอุดรปางปาฏิหาริย์เปิด 3 ภพ(หน้า17)สร้างศาลาฯ

ในห้อง 'พระพุทธรูป - วิหารทาน - สิ่งก่อสร้าง' ตั้งกระทู้โดย jarawoot, 17 ตุลาคม 2011.

1. ransang

ransang เป็นที่รู้จักกันดี

8 มิถุนายน 2007
    พี่ผู้ฝากร่วมทำบุญ สร้างศาลากับหลวงปู่ 1000 บาท ครับ ผมจะไปรับวัตถุมงคลมาจัดส่งพร้อมของผมเลยนะครับ

2. jarawoot

jarawoot เป็นที่รู้จักกันดี

ขออนุโมทนาสาธุการครับ...ขอใหจิตสงบมั่นคงร่มเย็น..ในเส้นทาง ศีลอริยะมรรค ครับ สาธุ

3. jarawoot

เป็นคำถามที่ดีครับ....เพราะตอนแรกคิดว่าจะทำพิมพ์พระอรหันต์ ทำไปทำมาไปเห็นพิมพ์ลูกจันทร์(ตั้งชื่อเรียกเอง) เสมือนดลจิตดลใจให้เอาพิม์นี้มาเป็นต้นแบบ...ผลปรากฏว่าแกะพิมพ์ไปจนเสร็จ...กำลังชื่นชมอยู่นั้น ได้ยินว่า"พระสุริยันจันทรา" เลยมานั่งพิจารณาพิมพ์อีกครั้ง เห็นมีรัศมีเป็นแฉก 8 แฉก ระหว่างแฉกรัศมีเป็นวงกลม 8 วง รัศมี คือ พระอาทิตย์ วงกลม คือ พระจันทร์ ระหว่างขอบด้านนอกกดเป็นร่องช่องว่างของวงกลม(พระจันทร์) ได้ 16 ร่อง 16 คือ โสรฬ ความสำเร็จทุกประการ

8 คือ มรรคแปด เมื่อนำ 8+8 =16 และนำมาบวกกับ 16 = 32 คือ อาการทั้ง 32 ประการ

ผลคือ มีผลเมตตาใหญ่ ทางโลกดีแล มีกำลัง มรรคผล ให้รอดพ้นจากวิบัติไม่หลงในอบายภูมิ กิเลสตัณหา ทำอะไรก็จะสำเร็จทุกประการ(ในสิ่งที่ดี) และมีธาตุสี่ขันธ์ห้าครบ 32 ประการ ไม่หูหนวกบ้าใบ้ เป็นต้นแล

พระชุดนี้ ผสมผงตำเนื้อและกดเป็นองค์พระเองทุกขั้นตอน มีบรรจุ "เส้นเกศาหลวงปู่เทพโลกอุดร" มีมวสารศักดิ์สิทธิ์ 3,000 กว่าชนิด ทำได้ 169 องค์ (ลป.ท่านให้ทำเพียงเท่า)นี้ครับ

ต้องรอจนกว่า ลป.ท่านอนุญาตที่จะมอบให้ผู้ที่เป็นลูกหลานมีวาสนาต่อกันกับ ลป.ท่านครับ (อยู่ในโครงการสร้างศาลาและพระเจดีย์ ที่จะสร้าง ที่สถานที่ปฏิบัติธรรมเวียงนาคราชโลกอุดร ที่จ.พังงา)

ไฟล์ที่แนบมา:

แก้ไขครั้งล่าสุด: 24 พฤศจิกายน 2011
  4. >น้องนาง<

>น้องนาง< เป็นที่รู้จักกันดี

10 พฤศจิกายน 2010
    ขออนุญาตร่วมบุญตามกำลังค่ะ ^^

วันที่ 25/11/54 เวลา 15.24 ได้โอนปัจจัยร่วมทำบุญ 150 บาท ^^

5. Lee_bangkok

Lee_bangkok เป็นที่รู้จักกันดี

10 ธันวาคม 2010
    เกสาของลปนั้น เสด็จมาเองหรือเปล่าครับผม หรือว่ามีอยู่เดิมแล้วเสด็จมาเพิ่มครับผม
    ขอบคุณครับผม มวลสารเดียวกันกับเบี้ยแก้ถูกต้องไหมครับ

6. jarawoot

ขออนุโมทนาสาธุการครับ....ขอที่อยู่ทางPM ก็ได้นะครับ จะมอบของที่ระลึกของ ลป.ใหญ่ ให้นะครับ

คุณค่าทางจิตใจมีค่ามากมายตีเป็นค่าเงินทอง มิได้หรอกครับ....สาธุ

7. jarawoot

เส้นเกศาชุดนี้ เพิ่งได้มาครับ ลป.ใหญ่ท่านมอบมาให้ครับ...และระหว่างทำพระผงชุดนี้ มีเส้นเกศาเสด็จตกลงมาที่เนื้อมวลสารครับ...พิจารณาแล้วมีความยาวมากกว่าที่นำมาบรรจุในองค์พระครับ

เส้นเกศาที่เสด็จมาเองเส้นนี้เป็นของหลวงปู่ขาว(พระโสณะเถระ)ครับ เพราะปกติจะได้เส้นเกศาของหลวงปู่ดำ(พระอุตตระเถะเจ้า องค์ที่มาในรูปฤาษีตามในภาพ)ครับ

มวลสารส่วนใหญ่จะเหมือนกับเบี้ยแก้...แต่จะมีบางอย่างที่พิเศษออกไปครับ มีสีผึ้งลป.ใหญ่ ที่ได้มาเกือบ 10 ปีแล้ว ผงอัฐิหลวงปู่ทวด/หลวงปู่ดูครับ นอกนั้นจำไม่ได้แล้วครับ

8. suppysuppy

suppysuppy เป็นที่รู้จักกันดี

ขอร่วมบุญด้วย 100 บาทค่ะ

ผลการทำรายการ สำเร็จ
    เลขที่อ้างอิงการทำรายการ 257339511620111125
    วัน/เวลาการทำรายการ 25-11-2011 01:12:21
    บัญชีผู้รับโอน KTB*385-0-09440-5
    จำนวนเงิน 100.00 บาท

ขออนุโมทนาบุญกับทุกๆท่านด้วยนะคะ

9. sky6

sky6 เป็นที่รู้จักกันดี

ขอร่วมกองบุญ 1 กอง
    โอนเงินแล้วจะแจ้งชื่อ/ที่อยู่ครับ
    .............................................
    โอนเงินให้แล้ว 430.01 บาท เมื่อ 26/11/54 เวลา 09.06 น. ตู้ ATM กรุงไทย อุดร

แก้ไขครั้งล่าสุด: 26 พฤศจิกายน 2011
  10. พลศิล

พลศิล เป็นที่รู้จักกันดี

ร่วมทำบุญ 1 กอง
    จะโอนเงินให้ 439 บาทครับ วันจันทร์ ที่ 28 พย.54

สุชาติ หิรัญสุข
    โรงพยาบาลนาบอน
    อ.นาบอน
    จ.นครศรีธรรมราช
    80220

11. >น้องนาง<

>น้องนาง< เป็นที่รู้จักกันดี

10 พฤศจิกายน 2010
    ขอบคุณมากเลยนะค่ะ ^^ โดยส่วนตัวนับถือองค์ท่านมาตลอด และห้อยรูปหล่อของท่านอยู่ค่ะ

ขออนุญาตแจ้งที่อยู่ทาง pm นะค่ะ ^^

12. jarawoot

ขออนุโมทนาสาธุการครับ คุณsuppysuppy ,คุณsky6 และคุณพลศิล

.....ท่านใดที่ไม่ได้แจ้งชื่อที่อยู่หลังการโอนทำบุญ...กรุณาแจ้งให้ทราบด้วยนะครับ (กลัวตกหล่น) จะเริ่มจัดส่งภายในอาทิตย์นี้แล้วครับ

13. jarawoot

ผมขอเล่าเกร็ดเล็กเกล็ดน้อยเรื่องหลวงปู่ใหญ่....ให้อ่านเล่นกันนะครับ

สมัยเมื่อ 17 ปีก่อน พอกับอายุลูกสาวคนโตเลยครับ หลังจากที่ผมสอบเข้ารับราชการที่กรุงเทพฯ และเริ่มศึกษาคนคว้าเรื่องหลวงปู่เทพโลกอุดร...จากอ.ศักดา สกุลพนารักษ์ ซึ่งผมยังหนุ่มละอ่อนมีความสังสัยแต่ในใจลึกๆเชื่อว่าองค์หลวงปู่ท่านมีอยู่จริง....พยายามติดตามแต่ก็ไปไหนไกลไม่ได้....แต่จะได้ข่าวเรื่องหลวงปู่ตามสถานที่ต่างๆจากญาติธรรม

ในความรู้สึกผม..มีความรักเคารพและเกรงกลัวหลวงปู่อย่างไม่มีเหตุผล แต่พยายามปฏิบัติเท่าที่ทำได้ว่ามีโอกาสเจอหลวงปู่.....แต่แล้วจนแล้วจนรอดไม่ได้เจอ...นึกน้อยใจในวาสนา จนฝันไปว่าโดนหลวงปู่ดุเอาเลยในคืนนั้น...ตื่นมาพิจารณาว่า "เอ๋...คิดมากหรือเปล่า แต่คงไม่ใช่" เลยไปตามพี่ชายที่นับถือ พี่ชายว่า"โดนจริงๆ ท่านมาเพื่อให้เพียรปฏิบัติให้ได้ระดับหนึ่งก่อน เมื่อถึงเวลาท่านจะมาเอง" เลยมีทั้งความดีใจ เสียใจ น้อยใจ ผสมกันไปหมด

หลังจากคลำทางปฏิบัติผิดๆถูกๆ...จากนั้นไม่นานนัก พึงมารู้เอาว่า "ไอ้ความรู้สึกที่เสมือนมีใครไม่รู้ตามดูแลอยู่นั้น ก้อคือ หลวงปู่ใหญ่นั้นเอง" พอรู้คร่าวนี้โดนสอนหลายกระบุ้งโกย ........ต่อคร่าวต่อไป

แก้ไขครั้งล่าสุด: 27 พฤศจิกายน 2011
  14. Lee_bangkok

Lee_bangkok เป็นที่รู้จักกันดี

10 ธันวาคม 2010
    ขอบคุณครับผม ที่แชร์ประสบการณ์นะครับ

15. sky6

sky6 เป็นที่รู้จักกันดี

ประพัฒน์ ไชยโยธา
    237 ม.8 ต.หมูม่น
    อ.เมือง จ.อุดรธานี
    41000

16. jarawoot

รับทราบขออนุโมทนาสาธุการครับ...ผมจะเริ่มทยอยจัดส่งวันไหนจะแจ้งให้ทราบนะครับ

17. peerakul

peerakul เป็นที่รู้จักกันดี

อนุโมทนาค่ะ
    ดิฉันก็ติดตามเรื่องหลวงปู่เทพโลกอุดรเช่นกัน ตามหนังสือต่างๆ เคยอธิษฐานขอให้เห็นท่านบ้าง แต่ก็ไม่เคยได้เห็น(อธิษฐานว่าขอให้ทราบว่าคือท่าน เพราะบางครั้งท่านจะปรากฎตัวในลักษณะหนุ่มบ้าง อายุมากบ้าง) เคยอ่านหนังสือพบว่าท่านจะมาโปรดเฉพาะบุคคลที่เคยเกี่ยวเนื่องกันเท่านั้น เราเองคงไม่เคยเกี่ยวเนื่องกับท่าน^^ แต่เมื่อเห็นการร่วมบุญที่เกี่ยวกับหลวงปู่เทพโลกอุดรครั้งใด ก็ดีใจและอยากร่วมบุญด้วยค่ะ

18. ransang

ได้นำเงินร่วมบุญของ คุณ กล้วยใกล้ 1000 บาท และของคุณ นายน้ำ5 อีก 450 บาท ที่ฝากทำบุญมอบให้อาจารย์แล้วครับ

19. ransang

จะมีพี่อีกท่านหนึ่งฝากเงินร่วมทำบุญ สร้างศาลากับหลวงปู่ 1 กองครับ..

อนุโมทนาสาธุ

20. jarawoot

ภาพที่ไม่ค่อยได้เห็นกันคือ ภาพหลวงปู่เทพโลกอุดร มาในร่างเณร จำไม่ผิดมาที่บ้านปู่โทน ลำแพร ตาคลีศิษย์ฆารวาสคนหนึ่งของหลวงปู่ครับ

ที่ผมยังมีภาพขยายใหญ่(เพื่อนไม่มาเอาคืน)

ไฟล์ที่แนบมา: