สมเด็จบางขุนพรหมพิมพ์เส้นด้าย

ในห้อง 'วิธีดูพระเครื่อง-เครื่องรางของขลัง' ตั้งกระทู้โดย เป็นต่อgun, 12 กุมภาพันธ์ 2013.

1. เป็นต่อgun

เป็นต่อgun สมาชิก

12 กุมภาพันธ์ 2013
    สมเด็จบางขุนพรหมพิมพ์เส้นด้ายองค์นี้เป็นไงบ้างครับ

ไฟล์ที่แนบมา:

2. hiddenbhume

hiddenbhume เป็นที่รู้จักกันดี

12 ธันวาคม 2012
    พระสนามครับ
    สังเกตุฐานชั้นสุดท้าย ลองเอาหนังสือของ อาจารย์ราม วัชรประดิษฐ์มาดูนะครับ
    จะเห็นว่าต่างกันมาก

3. paraw

paraw เป็นที่รู้จักกันดี

20 พฤศจิกายน 2010
    ยังไม่ชอบครับ ส่วนตัวนะครับ

4. เป็นต่อgun

ผมไม่ทราบหลอกนะครับว่าพระสนามหรือปล่าว
    เอามาให้ชมกันเท่านั้นครับพระองค์นี้ผ่านการประกวด
    มาบ้างแล้ว ที่ถามเป็นไงบ้างคือสวยหรือปล่าว

5. hiddenbhume

hiddenbhume เป็นที่รู้จักกันดี

เข้าใจแล้วครับ
    เห็นถามว่าเป็นไงมั่ง ก็บอกไปดีๆก็เท่านั้น ไม่คิดว่าจะไม่พอใจ
    เอาตรงๆ
    ไม่ค่อยอยากดูนะครับและก็ไม่ได้สวยอะไร
    คราวหน้าบอกด้วยนะครับว่าให้ดูอย่างเดียว
    ห้องนี้ถามตอบพระเครื่องไม่ไช่ห้องโชว์พระ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 25 กุมภาพันธ์ 2013
  6. pmorn3339

pmorn3339 เป็นที่รู้จักกันดี

23 กันยายน 2007
    พระแท้จะไม่สำคััญกว่าพระสวย หรือครับ

7. pmorn3339

pmorn3339 เป็นที่รู้จักกันดี

23 กันยายน 2007
    ผมดูไม่เป็นหรอก แต่ไม่ชอบเลย
    เพราะเส้นซุ้มห่างจากขอบมากเกินไป

8. DingPST

DingPST Active Member

อย่างนี้เรียกว่ารายละเอียดไม่ใช่ หรือเรียกว่า ผิดพิมพ์อะพี่ pmorn (ไม่เป็นจริงๆครับ ขอบคุณครับ)

9. เป็นต่อgun

ผมไม่เคยรู้จักกับคุณจึงไม่มีเหตุจำเป็นอะไรที่จะไม่พอใจอะไรคุณ
    ผมเองเพิ่งเข้ามาเวปนี้ใหม่ๆ ไม่ได้มีเจตนาใดๆแอบแฝง
    ที่ผมตอบไปก็แค่บอกข้อมูลไม่ได้ไม่พอใจอะไร
    แต่คุณกลับตอบมาแบบนี้รู้สึกว่าจะใจแคบไปหน่อยนะครับ

"คุณตอบมาว่าพระสนาม สังเกตุฐานชั้นสุดท้าย ลองเอาหนังสือมาดู
    จะเห็นว่าต่างกันมาก"

ผมก็บอกแค่ว่าพระองค์นี้ผ่านการประกวดมาก็เท่านั้น
    คุณกลับมาตอบแบบมีอารมณ์ว่า

"เอาตรงๆ
    ไม่ค่อยอยากดูนะครับและก็ไม่ได้สวยอะไร
    คราวหน้าบอกด้วยนะครับว่าให้ดูอย่างเดียว
    ห้องนี้ถามตอบพระเครื่องไม่ไช่ห้องโชว์พระ"

ผมเอาพระองค์นี้มาให้ดูเพื่อจะได้ร่วมกันศึกษา
    และดูสภาพและเนื้อหาขององค์พระ ผมถึงถามว่าเป็นไงมั่ง
    ผมขอถามคุณนิดนึงนะครับผมไปว่าอะไรคุณ
    มีแต่คุณที่มีอารมณ์ และอีกอย่างก็เห็นทีแรกบอกว่าพระสนาม
    ทีนี้บอกไม่ค่อยอยากดูและไม่ได้สวยอะไร
    ตกลงมันยังไงกันแน่ครับ เห็นทีแรกกล้าฟันธงว่าพระสนามนี่ครับ
    อย่าทำตัวเป็นเด็กและตอบอะไรเพียงแค่สนุกปากแบบเด็กๆ
    ว่าเก๊ครับ พระสนามครับโดยไม่เปดรับข้อโต้แย้งอะไรประมาณนี้เลย
    หากไม่รู้แน่ และเห็นชัด
    อย่าตัดสินอะไรเพียงแค่เห็นเพียงแค่รูป เพียงรูปหรือสองรูป
    และแถมอีกนิดนะห้องนี้เป็นห้องไว้แลกเปลี่ยนข้อมูล
    วิธีดูพระเครื่อง-เครื่องรางของขลังครับ
    ไม่ใช่ห้องถามตอบพระเครื่องครับโปรดเข้าใจซ๊ะใหม่

ซึ่งไม่จำเป็นต้องถึงขนาดฟันธงทำตัวเป็นเซียนก็ได้ครับหากไม่แน่ชัด
    แค่แลกเปลี่ยนข้อมูลที่รู้กัน
    และถ้าคิดจะฟันธงก็ต้องยอมรับกับข้อโต้แย้ง
    ไม่ใช่จะมามีอารมณ์เพราะว่าเสียหน้า
    ถ้าคุณตอบแล้วมีประโยชน์ต่อสมาชิกคนอื่นผมจะขอบคุณ
    แต่ถ้าจะมั่นใจในตัวเองโดยไม่เปิดใจรับข้อโต้แย้งก็อย่าตอบเลยครับ
    จะขอบคุณเป็นอย่างแรงเพราะมันไม่ได้สร้างประโยชน์ให้ผู้อื่นเลย
    ขอขอบคุณที่ได้ชี้แจงและขออภัยไว้ ณ.ที่นี้ด้วยหากล่วงเกินไปบ้าง

ปล.ผมไม่ได้มีเจตนาต้องการอะไรแอบแฝงไม่ได้จะหักหน้าหรือลองภูมิใคร
    เพียงต้องการแลกเปลี่ยนข้อมูลและร่วมกันศึกษาเท่านั้น
    และกระทู้นี้เป็นการชี้แจงไม่ได้ต้องการสร้างความแตกแยกใดๆ
    หากไม่เหมาะสมหรือเห็นว่าไม่สมควรแจ้งผมได้เลยครับ
    ผมยินดีรับคำตัดสิน

10. เป็นต่อgun

ถูกต้องครับ

11. aeriex

aeriex เป็นที่รู้จักกันดี

ประกวดที่ไหนเหรอครับ อยากเห็นใบประกาศครับ ด้วยความเคารพ
    :cool::cool::cool:

12. maiizza

maiizza Active Member

21 พฤศจิกายน 2011
    องค์นี้มีใบรับรองไหมครับ

13. เป็นต่อgun

เรื่องถามว่าประกวดที่ไหน และใบประกวด
    ผมขออนุญาติไม่ขอแสดงและเปิดเผยนะครับ
    ผมไม่ได้จะยึดติดกับใบประกวดครับ

แต่เอารูปมาให้ดูเพิ่มดีกว่าครับ

ขอแก้ไขลบรูปครับเอาเป็นว่าไม่ต้องถกกันครับ
    กระทู้แรกๆก็โดนเจ้าถิ่นรับน้องซ๊ะแล้ว
    จะแท้จะเก๊จะสวยไม่สวยชั่งมันเถอะครับ
    เจ้าถิ่นใจแคบครับ เหนื่อยใจจริงๆคุยกะคนใหญ่คนโต
    เล่นไม่เลิก ไม่เล่นซี่งหน้าไปกัดลับหลังซ๊ะงั้น
    เรามันตัวคนเดียว ก็งี้แหล่ะครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 27 กุมภาพันธ์ 2013
  14. เป็นต่อgun

มาดูเจ้าถิ่นเอาไปเล่นกันครับ

แอบมาบ่นหาพวกเหรอครับ ผมอาจจะตอบอะไรไม่ตรงไปบ้าง
    แต่อย่างน้อยพวกคุณก็น่าจะดูกันบ้างครับ ว่าเจตนาผมเป็นยังไง
    และพวกของคุณตอบผมยังไง และที่เอามาบ่นกันสนุกปากอยู่นี่
    มันเหมาะสมแค่ไหนครับ ถ้าคิดว่าโตๆกันแล้วผมไม่ได้เริ่มก่อนนะครับ
    คุณติมา ผมก็ตอบตามข้อมูลที่ของผม แต่ผมทิ้งท้ายนิดจะได้ไม่ต้องซีเรียส
    คุณกลับตอบแบบกวนๆ แบบไม่พอใจ ขอโทษนะครับเหมาะสมมั้ยครับ
    ถ้าผมทำให้คุณไม่พอใจ หรือเป็นการหักหน้าผมก็ขออภัย
    ไม่เป็นไรหลอกครับ เดี๋ยวผมออกไปจากเวปนี้เอง
    ถ้าใจแคบ เอาแต่ใจเป็นเด็กๆแบบนี้ ผมก็ยอมครับ
    พระองค์นี้ผ่านการประกวดได้รางวัลมาจริง
    อาจจะไม่ได้เป็นสนามที่คนยอมรับซักเท่าไหร่
    แต่มันก็ได้ผ่านการประกวดมาอย่างที่ได้แจ้งไป
    ซึ่งผมเองก็ไม่ได้ยึดติดอะไรและก็ม่ได้บอกว่าของผมแท้
    เพราะแม้แต่สนามใหญ่ ที่คนส่วนใหญ่ยอมรับ
    ยังเอาพระปลอมมาประกวดติดรางวัลเลย
    นับประสาอะไร คนที่ตั้งตัวทำเป็นผู้รู้ก็เกิดไม่ทัน
    คนที่ทันจะมีเหลืออยู่มั้ย ลงหลุมไปหมดแล้ว
    แม้แต่ไอ้ที่เล่นกันตอนนี้หลายคนก็ใกล้ลงหลุมแล้ว
    ว่ากันตามหลักตอนนี้พระที่เล่นกันอยู่นี่
    มันก็มีทั้งที่กลุ่มนึงยอมรับ อีกกลุ่มไม่ยอมรับ ก็เยอะ
    ทำตัวให้เป็นผู้ใหญ่ ทำใจให้กว้างกันหน่อยครับ
    ไม่ใช่มารวมหัว เม้ากันสนุกปาก โตๆกันแล้ว

แหล่งที่มา

http://palungjit.org/threads/เรื่อง...ย-คุยได้ทุกเรื่องไม่เสียตังค์.418880/page-107

แก้ไขครั้งล่าสุด: 27 กุมภาพันธ์ 2013
  15. hemicuda

hemicuda เป็นที่รู้จักกันดี

เลิกเล่นไปเลยดีกว่าครับ ถ้าโดนสวดเก๊แล้วรับไม่ได้ ยังไงองค์นี้มันเก๊ชัดๆอยู่แล้ว ใจกว้างหน่อยครับ ส่วนเรื่องที่ติดรางวัล ถ้าติดจริงๆ ทำไมไม่บอกไปเลยล่ะครับ ว่างานใหนเมื่อไร ทำแบบนี้ผมรู็สึกว่าไม่จริงนะครับ

16. เป็นต่อgun

ยังคงมีคนไม่เข้าใจอะไรเลยนะครับ
    จะใจแคบกันไปถึงไหน ถ้าว่าเก๊แล้วรับไม่ได้
    คุณดูให้ดีครับว่าผมว่าอะไรมั่งคนอื่นเค้าก็ว่า
    ยังไม่ชอบเส้นซุ้มห่างเกินไปผมก็ไม่ได้ว่าอะไร
    ดูให้ชัดๆเปิดตาเปิดใจให้กว้างๆ
    แต่คนที่มีปัญหา ว่าพระสนาม
    ผมก็แค่ตอบว่าผ่านการประกวดมา
    เค้าตอบผมมาแบบไหน แล้วเค้าไปโพสท์บ่นไปทั่ว
    แบบคนไม่พอใจ ถ้าใจแคบแบบนี้ก็อย่าไปตอบอะไรใครเค้าเลย
    และพระองค์นี้ก็บอกไปแล้วว่าผ่านการประกวดมา
    แต่เป็นสถาบันที่หลายคนอาจจะบอกไม่น่าเชื่อถือ
    และผมเองก็ไม่เคยบอกเลยว่าพระผมแท้
    แต่ถ้าพวกคุณอยากดูอยากรู้
    ผมก็จะให้ดู แต่ถ้ามีจริงคุณจะกล้าเปิดเผยตัว
    และเปิดใจและกล้าพอไปถกกับสถาบันที่รับประกวดมั้ยละครับ
    ในเมื่อพวกคุณบอกว่าเก๊ชัดๆ
    อย่าเอาแต่ความคิดตัวเองแล้วเที่ยวไล่ให้คนอื่นเลิกเล่น
    ผมว่าคุณเลิกซ๊ะเองเถอะครับ เดี๋ยวจะอายชาวบ้านเค้า

17. hiddenbhume

จริงๆ ไม่ไช่หน้าที่ของพี่หลายๆคนที่เข้ามาตอบรวมถึงผมด้วย
    แต่เราอยู่กันด้วยใจ บอก/ปด้วยเจตนาดีๆที่มีให้กันในพี่น้องในเว็บ ไม่ได้อะไรกันเลย ได้รับแต่คำขอบคุณ
    ผมพึ่งเข้ามาช่วงธันวาปีที่แล้ว ไม่ได้เป็นเจ้าถิ่นอะไร
    ถ้าที่คุณต้องการคือให้คนชมพระคุณว่าสวย ว่าแท้ สำหรับที่อื่นอาจโอเค เพราะ
    เขาไม่รู้ เขาไม่ใส่ใจอะไร ไม่ได้เสียอะไรกับคุณ เขาก็ว่าไปอย่างนั้น
    ที่นี่ไม่เหมือนกัน เรายอมรับแต่พระแท้ๆตามสากลนิยม ไม่ถูกพิมพ์ถูกเนื้อ ก็ว่าไปตามนั้น
    ไม่ต้องการให้พี่น้องเชื่อนิทานนิยายใดๆ
    จริงๆถ้าท่านอ่านดีๆ ท่านจะเห็นว่าท่านทำตัวน้ำเต็มแก้ว แล้วใครล่ะครับอยากจะชี้แนะ
    อีกอย่างพี่ๆที่ท่านเอามาอ้างอิง ต่างเป็นพี่ๆที่ในเว็บให้ความนับถือทั้งสิ้น ถ้าท่านต้องการเข้าบ้านท่านผู้ใหญ่ท่านหนึ่ง เพื่อขอความรู้หรือขอคำชี้แนะ แต่ท่านทำตัวเยี่ยงนี้ ถ้าท่านเป็นผู้ใหญ่ท่านนั้น ท่านจะรู้สึกอย่างไร

ใครล่ะครับที่รับความจริงไม่ได้ ผมว่าท่านลองพิจารณาใหม่นะครับ
    ลองคิดดีๆ และใครๆไม่ได้เบ่งอะไรท่านเลย ท่านคิดไปเองครับ

หวังว่าข้อแถลงผมคงเป็นที่สิ้นสุด ผมจะไม่เข้ามาตอบท่านอีก

18. hemicuda

hemicuda เป็นที่รู้จักกันดี

ผมจะอายคนอื่นก็ต่อเมื่อสวดเก๊เป็นแท้ครับ

19. เป็นต่อgun

คำว่าแท้หรือเก๊ผมก็ไม่ได้ว่าอะไร แต่ที่ไม่สมควรคือการที่ผมบอกไป
    ว่าพระผ่านการประกวดมา คุณตอบสวนผมมาแบบมีอารมณ์
    ตรงนี้แหล่ะครับคือประเด็น แล้วคุณเอาไปบ่นที่อื่นทั่ว
    เอาไปว่าอย่างโน้นอย่างนี้กัน สนุกมั้ยครับ
    ถ้าพระองค์นี้ไม่ได้ผ่านการประกวดมาผมก็คงจะไม่บอกไปแบบนั้น
    และผมก็ยังบอกว่าไม่รู้หลอกพระสนามหรือปล่าว
    ไม่ได้บอกว่าแท้เลย

ผมก็ไม่ได้บอกว่าพระผมโดนสวดเก๊แล้วจะรับไม่ได้
    ใจกว้างหน่อยครับก่อนที่จะบอกคนอื่น
    คุณมาตอบแบบเอามัน เที่ยวไล่ให้คนอื่นเลิกเล่น
    ผมว่าคุณเองอย่าเล่นเลยครับ
    และอีกอย่างนึงที่ผมเริ่มเซง
    ก็เห็นว่าคุณอยากรู้ว่าพระประกวดมาจริงมั้ยประกวดที่ไหน
    เก๊แท้มันไม่ใช่ประเด็นสำหรับคุณ
    มันอยู่ที่ว่าคุณอยากรู้อยากเห็นกันแค่ไหน
    ถ้าอยากรู้ว่าพระประกวดมาจริงมั้ย
    เอาเป็นว่าถ้าอยากรู้แสดงตัวตนมาได้ครับ
    และถ้ามั่นใจว่าพระองค์นี้เก๊หรือแท้
    ผมเองก็ไม่รู้ เพราะไม่รู้จะเชื่อใคร
    แต่ถ้าคุณมั่นใจ อยากจะเอาแบบมันๆหน่อย
    คุณไปยันกับสถาบันที่พระองค์นี้ประกวดกันมั้ย
    ถ้าคุณกล้าฟันธงขนาดนี้ ผมเองก็ไม่เคยคิดจะฟันธง
    และพระสมเด็จที่ผมลงให้ดูในหลายกระทู้
    มีประกวดมาอยู่ คุณลองดูให้ครบแล้วบอกเลยว่าองค์ไหน
    แท้หรือเก๊ แล้วเดี๋ยวผมจะบอกว่าองค์ไหนประกวดมา
    แต่ผมไม่ได้บอกนะว่าพระที่ผมเอามาลงจะแท้หรือเก๊
    เอาแค่เรื่องประกวดพอ และเดี่ยวไปถกกันที่สถาบันที่พระแต่ละองค์
    เข้าประกวดเลย ไม่ต้องมาเก่งแต่ปากกัน
    ถ้าคิดว่าแน่ลองดูครับ ชักมีอารมณ์กะคนฟังอะไรไม่รู้เรื่อง

20. hiddenbhume

ถ้าท่านไม่พอใจ
    ผมต้องขอโทษด้วย