หมดแล้ว ภาพพิธีหล่อพระองค์ที่11 -พระปัจเจกองค์ปฐมต้น 14/2/57

ในห้อง 'พระเครื่อง วัตถุมงคล' ตั้งกระทู้โดย ransang, 30 มกราคม 2014.

1. volcano

volcano เป็นที่รู้จักกันดี สมาชิก Premium

29 ธันวาคม 2005
    ขอร่วมบุญ หล่อ-สร้าง พระองค์ที่ 11 หน้าตัก 16 นิ้ว 10 องค์-พระปัจเจกองค์ปฐมต้น หน้าตัก 21 นิ้ว 2 องค์ จำนวน 100 บาทครับโอนแล้วครับ เวลา 21:25น. อนุโมทนาสาธุ

2. THATCHAKON

THATCHAKON เป็นที่รู้จักกันดี

20 มิถุนายน 2009
    ...ขอร่วมบุญ หล่อ-สร้าง พระองค์ที่ 11 หน้าตัก 16 นิ้ว 10 องค์...พระปัจเจกองค์ปฐมต้น หน้าตัก 21 นิ้ว 2 องค์ จำนวน 200 บาทครับ
    -โอนแล้วครับ วันที่ 03/02/14 เวลา 17:33 น.
    ...ขออนุโมทนาสาธุ...

3. jarawoot

jarawoot เป็นที่รู้จักกันดี

“ พระปัจเจกพุทธเจ้า ”

***พระปัจเจกพุทธเจ้า เป็นพระพุทธเจ้าประเภทหนึ่ง ซึ่งบำเพ็ญบารมี ๒ อสงไขยกำไรแสนกัป ตรัสรู้อริยสัจ ๔ เช่นเดียวกับพระอรหันต์สัมมาสัมพุทธเจ้า เสด็จมาตรัสรู้ในคราวที่โลกว่างเว้นพระพุทธศาสนา โดยมาตรัสรู้ได้หลายพระองค์ในสมัยเดียวกัน แต่พระปัจเจกพุทธเจ้านั้น มิได้ทรงประกาศพระศาสนาเหมือนอย่างสมเด็จสัมมาสัมพุทธเจ้า แต่ก็ยังทรงมีพระคุณต่อโลกอันประมาณมิได้ พระปัจเจกพุทธเจ้า คือ พุทธะประเภทหนึ่งที่ตรัสรู้อริยสัจ ๔ เฉพาะตนเอง ปรมัตถโชติกา อรรถกถาของสุตตนิบาตอธิบายว่า การบรรลุธรรมของพระปัจเจกพุทธเจ้า เปรียบเสมือนรสกับข้าวที่พรานป่าได้ลิ้มในเมือง ฉะนั้น จึงไม่อาจสอนให้บุคคลอื่นรู้ตามตนได้ (คือสอนได้แต่ไม่อาจให้รู้ตามได้) ไม่ก่อตั้งหรือสถาปนาในรูปสถาบันศาสนา

***แต่เน้นอนุโมทนาแก่ผู้ถวายทานในท่าน อุบัติขึ้นในช่วงพุทธันดร คือ ช่วงเวลาที่โลกว่างจากพระสัมมาสัมพุทธเจ้า ดังนั้น ในปัจจุบันนี้ จึงไม่มีพระปัจเจกพุทธเจ้าอุบัติขึ้น พระปัจเจกพุทธเจ้าต้องบำเพ็ญพุทธการกธรรมนับแต่ตั้งความปรารถนาแล้วนานถึง ๒ อสงไขยกับแสนกัป พุทธการกธรรมนั้นได้แก่ บารมี ๑๐ สติปัฏฐาน ๔ สัมมัปปธาน ๔ อิทธิบาท ๔ อินทรีย์ ๕ พละ ๕ โพชฌงค์ ๗ และมรรคมีองค์ ๘ ในกาลที่ว่างเว้นจากพระศาสนา พระปัจเจกพุทธเจ้านั้น จึงเป็นเนื้อนาบุญที่ไม่มีใครเสมอเหมือน สมดังคำพระบรมศาสดาได้ประทานไว้ ในปัจเจกพุทธาปทาน ความว่า

"...ในโลกทั้งปวงเว้นเราเสียแล้ว ไม่มีใครเสมอพระปัจเจกพุทธเจ้าได้เลย..."

จึงได้มีพระคาถาพระปัจเจกพุทธเจ้าปรากฏขึ้นในโลก บูชาภาวนาสืบกันมาถึงสมัยหลวงปู่ปาน วัดบางนมโค และหลวงพ่อฤาษีลิงดำ วัดท่าซุง เป็นที่สุด ปรากฏผลเลอเลิศ ทั้งในด้านพระกรรมฐาน และลาภผลมั่นคงไม่มีประมาณ ต่อเนื่องมาไม่ขาดสาย…

“สมเด็จพระปัจเจกองค์ปฐมต้น”

“สมเด็จพระปัจเจกองค์ปฐมต้น” ทรงได้ตั้งจิตอธิฐานปรารถนาที่แสวงหาความพ้นทุกข์ด้วยพระองค์เอง ในช่วงสมัยที่ พระพุทธเจ้าองค์ปฐมต้น ได้ลงมาสร้างสมพระบารมีเป็นพระโพธิสัตว์ใหญ่ในช่วงระหว่างการบำเพ็ญเพียรมาแล้ว 20 อสงไขยกว่า เพราะในสมัยนั้นยังไม่มีต้นแบบอย่างในการบำเพ็ญเพียรจึงต้องลองผิดลองถูก ซึ่งมีหลายท่านที่มีความปรารถนาเช่นนี้เหมือนกัน เพียงแต่พระองค์ทรงกระทำได้ถูกแนวทางก่อนใคร (สมเด็จพระองค์ปฐมต้นทรงบำเพ็ญพระบารมีถึง 40 อสงไขยกัป เพื่อแสวงหาพระโพธิญาณด้วยพระองค์เอง จึงได้สำเร็จตรัสรู้เป็นองค์สมเด็จพระสัมมาสัมพุทธเจ้าเป็นพระองค์แรกของโลกธาตุ)

****ช่วงสมัยที่พระพุทธจ้าองค์ปฐมต้นตรัสรู้เป็นองค์สมเด็จพระสัมมาสัมพุทธเจ้า พระองค์แรกของโลก สมเด็จพระปัจเจกองค์ปฐมต้นได้ทรงเสด็จลงมาจุติเกิดเป็นกษัตริย์ครองเมืองพระองค์หนึ่ง ทรงมีพระราชศรัทธาต่อสมเด็จองค์ปฐมต้นเป็นอย่างมาก ได้ถวายตัวเป็น “พุทธมะกะ” พร้อมกับทะนุบำรุงพระพุทธศาสนาสืบต่อมา และทรงได้รับการยืนยันจากองค์สมเด็จองค์ปฐมต้นว่า “การบำเพ็ญสร้างสมพระบารมีถูกทางแล้ว จักสำเร็จดังคำอธิษฐานทุกประการ” หลังจากนั้นพระองค์ก็ทรงบำเพ็ญเพียรพระบารมีเวียนว่ายตายเกิดถึง 25 อสงไขยกัป จึงได้ลงมาตรัสรูเป็น “พระปัจเจกพุทธเจ้า” พระองค์แรกของโลก ต่อจากช่วงว่างเว้นพระศาสนาหลังจากที่องค์พระสัมมาสัมพุทธเข้าองค์ที่ 2 ได้ลงมาตรัสรู้ต่อจากสมเด็จองค์ปฐมต้น

***ในช่วงสมัยเวลาที่พระองค์ท่านลงมาตรัสรู้เป็น “พระปัจเจกพุทธเจ้า” นั้นมีเพียงพระองค์เดียวเท่านั้น ต่อมาหลังจากนั้น ในช่วงว่างเว้นพระศาสนาองค์สมเด็จพระสัมมาสัมพุทธเจ้าลงมาตรัสรู้รื้อขนสัตว์ ก็จะปรากฎมีพระปัจเจกพุทธเจ้าลงมาตรัสรู้อุบัติขึ้นมามากน้อยเท่าไรขึ้นอยู่ในกัปนั้น ๆ

***สมเด็จพระปัจเจกองค์ปฐมต้นทรงมีพระนามว่า “สมเด็จพระทศพลสิกขี” พระองค์ท่านกล่าวว่า “พระนามสิกขีต่อท้ายนั้น เพราะพระองค์ระลึกบูชาถึงสมเด็จองค์ปฐมต้นบรมครูของท่าน” พระองค์จึงทรงเป็นองค์ต้นเป็น “พระปัจเจกพุทธเจ้าพระองค์แรก” แห่งโลกธาตุที่ลงมาตรัสรู้และทรงใช้เวลาในการบำเพ็ญเพียรมากที่สุดเพียงรองลงมาจาก“สมเด็จองค์ปฐมต้นบรมครู”….

4. kiati_sak

kiati_sak เป็นที่รู้จักกันดี สมาชิก Premium

23 ธันวาคม 2009
    ขอร่วมทำบุญด้วยครับ โอนแล้ว วันนี้ 200 บาทครับ

5. ransang

ransang เป็นที่รู้จักกันดี

8 มิถุนายน 2007
    ขออนุโมทนาบุญกับทุก ๆ ท่านครับ ทำบุญตามความสะดวก อนุโมทนาบุญตามความสบายใจครับ

6. Chanchalerm

Chanchalerm เป็นที่รู้จักกันดี

บริจาคร่วมทำบุญ 1500 บาทครับ

ไฟล์ที่แนบมา:

7. ransang

รับทราบครับ

8. ta2498

ta2498 เป็นที่รู้จักกันดี

21 มิถุนายน 2007
    ผมและคณะขอร่วมบุญด้วยจำนวน ๑๐๐ บาท โอนแล้ววันนี้ เวลา ๑๒.๑๑ น. ขอโมทนาอย่างสูง

9. เจษฎา เยี่ยมคำน

เจษฎา เยี่ยมคำน เป็นที่รู้จักกันดี สมาชิก Premium

วันนี้ โอนปัจจัยร่วมบุญด้วยครับ 565.00 บาท
    ขออนุโมทนาบุญกับทุกๆท่านด้วยครับ

10. ปัญจ

ปัญจ เป็นที่รู้จักกันดี

เช้านี้โอนร่วมบุญ 99 บาท มี sms จาก Kbank ยืนยันครับ

11. ransang

ขออนุโมทนาบุญทุก ๆ ท่านครับ งานนี้งานใหญ่คนในคณะที่ทำงานนี้ต้องทำกรรมฐานกันอย่างหนัก บารมีองค์ปฐมต้นทั้ง 2 พระองค์ยิ่งใหญ่มาก ๆ ถ้าทุก ๆ ท่านช่วยทำกรรมฐานถวายพระองค์ท่าน ในการทำงานบุญครั้งนี้เพื่อหล่อรูปลักษณ์พระองค์ท่านขึ้นมา จะยิ่งช่วย ๆ กันได้มากครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 6 กุมภาพันธ์ 2014
  12. kit_por

kit_por เป็นที่รู้จักกันดี

8 กุมภาพันธ์ 2010
    วันที่ 6 ก.พ. 57 เวลา 17.05 น. ฝากเงินเข้าธ.กสิกรไทย บัญชี 269-2-780-313 ร่วมบุญหล่อพระองค์ที่ 11 หน้าตัก 16" 10 องค์-พระปัจเจกองค์ปฐมต้น หน้าตัก 21 นิ้ว 2 องค์ จำนวน 100 บาท และขออนุโมทนาบุญกับทุกท่านค่ะ

13. Sunny Moon

Sunny Moon เป็นที่รู้จักกันดี

ขอร่วมบุญ หล่อ-สร้าง พระองค์ที่ 11 หน้าตัก 16 นิ้ว 10 องค์-พระปัจเจกองค์ปฐมต้น หน้าตัก 21 นิ้ว 2 องค์ จำนวน 500 บาทค่ะ และขออนุโมทนาในบุญนี้ด้วยค่ะ

ขนาดไฟล์:
      125.1 KB
      เปิดดู:
      36
    แก้ไขครั้งล่าสุด: 6 กุมภาพันธ์ 2014
  14. สักการะ

สักการะ ชิวิตดั่งอาทิตย์อัศดง สมาชิก Premium

6 กุมภาพันธ์ 2008
    ขอร่วมบุญด้วยครับ โอนให้ไม่เกินวันอังคารครับ
    ไม่ทราบว่ายังทันหรือไม่ครับ
    ขอบอกบุญพ่อกับแม่ก่อนครับ

15. มีนัม

มีนัม เป็นที่รู้จักกันดี

ร่วมบุญหล่อพระองค์ที่ 11 หน้าตัก 16" 10 องค์-พระปัจเจกองค์ปฐมต้น หน้าตัก 21 นิ้ว 2 องค์
    โอนเงินแล้ว จำนวน 156.56 บาท

โมทนาบุญกับทุกท่านครับ

16. Smilerider

Smilerider เป็นที่รู้จักกันดี

ขอร่วมบุญด้วยครับ
    โอนวันที่ 7 กพ 57 เวลา ประมาณ 18.26 น
    จำนวน 555 บาทครับ
    ขอผลบุญนี้จงถึงแด่เจ้ากรรมนายเวร และเทพพรหมที่รักษา ของ มารดา ข้าพเจ้า ทุกท่านเทอญ

17. ransang

ทันครับผม ยินดีและขออนุโมทนาบุญด้วยครับ

18. tharathan

tharathan เป็นที่รู้จักกันดี

27 ธันวาคม 2013
    tharathan ร่วมบุญ
    หล่อพระองค์ที่ ๑๑ ( สมเด็จองค์ปฐมต้นกายมนุษย์ ) หน้าตัก ๑๖ นิ้ว ๑๐ องค์
    และพระปัจเจกองค์ปฐมต้น หน้าตัก ๒๑ นิ้ว ๒ องค์
    ในวันที่ ๑๔ กุมภาพันธ์ ๒๕๕๗ จำนวน ๙๙ บาท ค่ะ

ขออนุโมทนาบุญกับทุกท่านด้วยค่ะ สาธุ.........

........................................................................................
    วันที่ 07 ก.พ. 2557
    เวลา 22:48:14 Bangkok, Thailand (GMT +7:00)
    โอนเงินจาก: บัญชีผู้โอน BBL 338-0-606370
    โอนเงินไป: บัญชีผู้รับโอน KBANK 2692780313
    ชื่อบัญชี MR. NIRAN ROEMKLANG
    จำนวนเงิน 99.00

19. saipote

saipote เป็นที่รู้จักกันดี

27 กันยายน 2009
    ขอร่วมบุญวัตถุมงคลด้วยได้ไหมคะ โมทนาสาธุค่า:cool:

20. Pong55

Pong55 เป็นที่รู้จักกันดี

27 สิงหาคม 2011
    ข้าพเจ้าขอนอบน้อมกราบนมัสการบูชาพระคุณของ พระพุทธเจ้า พระธรรม พระสงฆ์สาวกครับ

ผมขออนุโมทนาบุญ กับ ทุก ๆ ท่าน ๆ ที่มีส่วน
    ในการหล่อพระองค์ที่ 11 หน้าตัก 16" 10 องค์ และ
    พระปัจเจกองค์ปฐมต้น หน้าตัก 21 นิ้ว 2 องค์ วันที่ 14/2/57
    ทั้งที่ ร่วมบุึญ ด้วยกำลังกาย กำลังปัจจัย อนุโมทนาบุญ
    และ เผ่ยแพร่ งานบุญนี้ ฯ ล ฯ ด้วยครับผม สาธุ สาธุ

ผมดีใจมาก ๆ เลย ครับผม ที่ได้เปิดมาเจอ
    หน้าร่วมบุญ หน้านี้ ผมขอร่วมบุญสร้างมหากุศล
    ในครั้งนี้ กับ พี่ ๆ ทุก ๆ ท่าน ด้วยนะครับผม
    เดี๋ยวผมจะไปโอนปัจจัยร่วมบุญด้วยนะครับผม