เรื่องเด่น เปิดกรุพระดี.....สำหรับมีไว้บูชาอย่างแท้จริง

ในห้อง 'พระเครื่อง วัตถุมงคล' ตั้งกระทู้โดย หนุ่มเมืองแกลง, 16 มีนาคม 2012.

1. หนุ่มเมืองแกลง

หนุ่มเมืองแกลง เป็นที่รู้จักกันดี

กระทู้เรื่องเด่น:
    1
    ได้รับเงินไว้แล้วครับ ผมจะจัดส่งในเช้าวันจันทร์นะครับ ขอบคุณมากครับ

2. หนุ่มเมืองแกลง

หนุ่มเมืองแกลง เป็นที่รู้จักกันดี

1
    หมายเลขพัสดุ ระบบems ที่ได้จัดส่งไปแล้วเมื่อเช้านี้

ER 7651 95852 TH….. moo_sobprab

3. หนุ่มเมืองแกลง

1
    พระสมเด็จฟ้าผ่า หลวงพ่อพรหม วัดช่องแค เนื้อน้ำตาลเข้ม
    พระผงที่น่าใช้บูชาอีกแบบหนึ่ง ขอลงโชว์เป็นแนวทางศึกษา

ประวัติพระผงฟ้าผ่า ลพ.พรหม วัดช่องแค จ.นครสวรรค์
    พระรุ่นนี้หลวงพ่อตั้งใจทำมาก ทั้งหามวลสารเอง ควบคุมการบด(ใช้ครกบดยาจีน) และแกะพิมพ์เอง การผสมและกดพิมพ์ คนช่องแคก็มาร่วมใจกันทำ บนศาลาหลังเก่า (ปัจจุบันกลายเป็นลานจอดรถ)พวกเขาทำให้กับหลวงพ่อที่เขาศรัทธา เพื่อแจกให้เช่าบูชา ไม่มีพุทธพาณิชย์และไม่ได้ทำเพื่อใช้แจกงานส่วนตัว เพื่อเป็นที่ระลึกงานยกช่อฟ้ามณฑป ในปลายปี 12 (อธิษฐานจิต วันเสาร์ 5) ด้วยเหตุที่ท่านแกะพิมพ์เอง แล้วท่านอายุมากแล้ว จึงแกะตื้นๆ รวมทั้งเป็นรุ่นที่หลวงพ่อดำริจะจัดสร้างมาหลายปีแล้ว ตอนแรกจะทำตอนงานฝั่งลูกนิมิต แต่เนื่องจากความไม่พร้อมหลายอย่างจึงไม่ได้ทำช่วงนั้น

เนื้อมวลสารที่ผสม เป็นก้นบุหรี่ ชานหมาก ผงวิเศษแก้ว 3 ดวง ว่าน108 อย่าง เนื้อหมากสดตากแห้ง กล้วยน้ำหว้า ปูนขาว น้ำมันตั้งอิ้ว ดอกไม้แห้งบูชาพระในกุฏิหลวงพ่อ ผงอิทธิเจ ทรายเสก น้ำมนต์ รุ่นนี้จริงแล้ว สีพระดังเดิมพื้นฐาน ถ้ามวลสารครบจะเป็นสีน้ำตาลเข้ม รุ่นนี้มี 3เนื้อ ตามที่วงการแบ่งกันคือ แต่ถ้าผมแบ่งเองผมจะแบ่ง 4 เนื้อ

1) เนื้อเขียว ใส่สีที่ใส่ปูนขัดเขียวลงไป มีประมาณ 200 องค์ หรือ 1 แผ่นกระจก เวลาเอาไปตากแดด (จำนวนจริงๆไม่มีใครนับหรอกครับ) ไว้แจกกรรมการ
    2) เนื้อน้ำตาลเข้ม อันเป็นสีพื้นฐานดังเดิมของรุ่นนี้
    3) เนื้อน้ำตาลอ่อน ถึงเนื้อขาว เมื่อมวลสารใกล้หมด แต่จำนวนยังไม่ถึงที่ต้องการ จึงเติมปูนขาวลงไป สีจึงออกสีน้ำตาลอ่อน ยิ่งใส่มากยิ่งออกสีขาวเลย และเป็นเนื้อที่ปลอมง่ายสุด
    4) ส่วนแบบที่ 4 (ผมแยกออกมาเองจากการค้นคว้าของผม) อันนี้วงการไม่ยอมรับ เพราะคนรู้น้อย คือเนื้อเหลือง องค์พระจะเหลืองทั้งเนื้อในด้วย ไม่ใช่เหลืองแค่ผิว หรือด้านใดด้านหนึ่ง ถ้าส่องดูจะเห็นผงขมิ้น ผมว่ารุ่นนี้น่าจะน้อยสุด เพราะทำแจกแม่ครัว แค่ถาดใบเดียวเวลาตากแดด ตั้งแต่ผมเกิดมา ผมเห็นเนื้อขมิ้นแค่ 3 องค์เอง เนื้อเขียวยังเห็นมากกว่าอีก อันนี้อย่าสับสนกับเนื้ออื่น เช่นเนื้อขาวไปชุบขมิ้นนะครับ คนละแบบกัน ตรงนี้หลายคนเท่าที่ดูยังสับสน

ที่นี้ตอนผสมเนื้อ ตอนที่หลวงพ่ออยู่ก็ทำกันดีขยันกันทำ แต่พอหลวงพ่อไปสักพักก็ผสมกันมั่ว จนทำให้รุ่นนี้เนื้อหา หลากหลายมากครับ ท่านที่เคยทำพระผงจะเข้าใจว่าทำไมเนื้อหาหลากหลายได้ ผมเองยังเคยเห็นเนื้อขมิ้นเลย (สีเหลืองทั้งเนื้อใน) อันนี้ทำไม่กี่องค์ไว้แจกแม่ครัว แต่ยืนยันว่าเนื้อน้ำตาลเข้ม เป็นพื้นฐานของรุ่นนี้ เนื้อเขียวเกิดจากการเอาสีใส่ปูนขัดสีเขียวมาผสม จำนวนจริงไม่มีใครทราบหรอกครับ แต่ตอนตากแดด ประมาณหนึ่งแผ่นกระจก พอมวสสารเริ่มหมด หลวงพ่อก็ให้เพิ่มสัดส่วนปูนขาวไป ทำให้สีเนื้อพระเป็นสีน้ำตาลอ่อน ถ้ายิ่งใส่มากก็เป็นเนื้อขาวเลย

สำหรับเนื้อน้ำตาลเข้ม กับน้ำตาลอ่อน(เนื้อขาว)นั้น ไม่ทราบจำนวนครับ แต่เข้าใจกันว่าหลักหมื่น ส่วนเรื่องยันต์ข้างหลัง เขามาปั๊มตอนให้บูชากัน บางคนก็เอามาปั๊มหลังจากนั้นหลายปี บางคนก็เอาหมึกจีนมาปั๊มเอง เพราะอยากให้พระตัวเองแปลกว่าชาวบ้าน โดยยืมตรายันต์วัดปั๊มนะครับ ตอนนั้นตราวัด ตรายันต์ที่วัดไม่ค่อยซีเรียดครับ รุ่นที่ปั๊มให้ตอนบูชาจะเป็นยันต์เส้นบาง ถ้าหมึกจีนจะเป็นยันต์เส้นหนา อีกอย่างปั๊มสมัยนั้นจะใช้หมึกดำ ทั้งตราวัดและตรายันต์ แต่ถ้ามาปั๊มภายหลัง อาจเป็นปี 16-18 ก็ได้ จะหมึกน้ำเงิน

สำหรับเรื่องการเลี่ยม ที่เห็นหลายคนเข้าใจผิด คือรุ่นนี้ไม่ได้เลี่ยมออกจากวัดนะครับ เพียงแต่ว่า มีคนมาเช่าจำนวนมาก จึงมีช่างจากหน้าตลาดช่องแค (โทษทีครับผมจำชื่อไม่ได้ แต่เป็นคนเดียวกับที่เลี่ยมรูปถ่ายหลังตะกรุดสามดอกปี 15-16) มาตั้งโต๊ะรับเลี่ยมที่ศาลาเลย

ส่วนเรื่องที่คนโดนฟ้าผ่าแล้วไม่ตายที่ทำให้หลวงพ่อดัง จนลูกศิษย์กรุงเทพฯเข้าหามากครับ คือน้องชายกรรมการวัด (ผมจำชื่อไม่ได้) คนหนึ่งได้หยิบพระเนื้อน้ำตาลเข้มจากกะลามัง และได้ขอหลวงพ่อ หลวงพ่อพยักหน้าและได้เดินลงศาลา ออกไปจะรีบกลับบ้าน ตอนนั้นครึมฟ้าครึมฝน จึงโดนฟ้าผ่าหมดสติ หลวงพ่อให้นำตัวขึ้นมาบนศาลา แล้วเป่าน้ำมนต์ บอกว่าไม่เป็นอะไรแล้ว แล้วแกก็ฟื้น นอกจากเสื้อผ้าตรงจุดที่โดนฟ้าผ่าเป็นรอยไหม้ และตามเนื้อตัวเป็นรอยฟกช้ำ นอกนั้นแกไม่เป็นอะไรเลย

พระองค์ที่นำมาลงโชว์.. เป็นพระโทนเนื้อออกน้ำตาลเข้ม มวลสารเพียบ สภาพสวยมาก
    คัดลอกข้อมูล....ของคุณเด็กตลาดช่องแค นักสะสมสายตรง มาลงไว้เพื่อเป็นความรู้ครับ

พระผงฟ้าผ่า ลพ.พรหม-3.jpg

พระผงฟ้าผ่า ลพ.พรหม-1.jpg พระผงฟ้าผ่า ลพ.พรหม-2.jpg

4. somlatri

somlatri Active Member

ขออนุญาตพี่หนุ่มนะครับ... ดูแล้วหนาวสำหรับมือใหม่เช่นผม

5. weerawat26

weerawat26 เป็นที่รู้จักกันดี

15 มิถุนายน 2010
    ตอนนี้ เหรียญหล่อหลวงปู่พลอย กำลังได้รับความนิยมอย่างสูง โดยใช้ส่วนผสมแร่ในดงมาเป็นจุดขายครับ

6. deaw007

deaw007 Active Member

ขออนุญาติพี่หนุ่ม

ท่านใดมีหลวงพ่อชาญณรงค์ อภิชิโต ผมขอแบ่งหน่อยครับ รบกวนinboxด้วยครับ

7. หนุ่มเมืองแกลง

1
    หากเทียบเคียงความจริงของท่านอาจารย์ชาญณรงค์ (ลพ.อภิชิโต) ในเวลานี้คงเหมือนช่วงกลางน้ำ ที่ยังมีทั้งใสและขุ่น พอมองเห็นด้วยตาเปล่าหากมองอย่างพิจารณา ยังไม่แยกเป็นหลายแขนงมากจนเกินไปนัก หากเป็นเมื่อ3-4ปีก่อนก็คงเรียกได้ว่าเป็นต้นน้ำ ที่ยังใสและมีให้ดื่มกินได้สนิทใจและชื่นใจ หากรออีกไม่นานก็จะเป็นช่วงปลายน้ำ จะมีการแยกแขนงออกไปตามแต่การชอนไชของกระแส ถึงเวลานั้นจะทั้งขุ่นทั้งสกปรกกว่านี้อีกมาก คนที่ปลายน้ำอาจเห็นว่าเป็นน้ำพอได้ดับกระหายคลายอยาก แต่ในกระแสน้ำนั้นจะมีทั้งสิ่งสกปรกและตะกอนขุ่นมัวแฝงอยู่มากมาย หากไม่กรองให้ดี หรือไม่มีเครื่องช่วยบ้างแล้ว หากจะดื่มกินด้วยคิดว่าเจอแหล่งน้ำสะอาดแล้ว ก็ต้องระวังเชื้อโรคเข้าสู่ร่างกายจนแก้ได้ยาก

ลองดิ้นรนหาของแท้ๆที่ทันท่านปลุกเสกจะดีที่สุด หากใครคิดจะมีบูชาติดตัว เช่นปี29 หรือปี 2485 ก็ได้ทั้งนั้น แต่หากคิดสะสมไม่ว่าจะเพื่ออะไรก็ตามโดยไม่แคร์ความจริง ก็ยังมีอีกมากและอีกนานให้เสียตังค์ ต้องถามตัวเองก่อนว่า จะเช่าบูชามาเพื่ออะไรกัน เพื่อลดความอยากได้ใคร่ดีหรือเพื่อหวังผลเลิศ

8. หนุ่มเมืองแกลง

1
    นี่คือวิธีที่ดีที่สุด ที่พอจะทำได้ง่ายที่สุด และจะได้ของดี ของแท้ ที่ไม่ติดหนี้สงฆ์
    ในกระทู้นี้ มีหลายท่านเคยแบ่งบูชาไว้มากกว่า3องค์ บางท่านมีเก็บไว้เกิน10องค์
    เชื่อว่า หากเพียงอยากได้มีบูชาสักองค์ จะหาได้แน่จากเพื่อนสมาชิกบางท่านในนี้

9. berbapor

berbapor เป็นที่รู้จักกันดี

สวัสดียามดึกครับพี่หนุ่มเมืองแกลง เพื่อนๆสมาชิกทุกท่าน และผู้ที่เคารพและศรัทธาหลวงพ่อชาญณรงค์ อภิชิโต ทุกๆท่าน มาติดตามข้อมูลพี่หนุ่มเหมือนเดิมครับ

10. Pirates Of Arabia

Pirates Of Arabia เป็นที่รู้จักกันดี

สวัสดีตอนเช้าครับครับพี่หนุ่มเมืองแกลง เพื่อนๆสมาชิกทุกท่าน และผู้ที่เคารพและศรัทธาหลวงพ่อชาญณรงค์ อภิชิโต ทุกๆท่าน มาติดตามข้อมูลพี่หนุ่มเหมือนเดิมครับ

11. berbapor

สวัสดียามดึกครับพี่หนุ่มเมืองแกลง เพื่อนๆสมาชิกทุกท่าน และผู้ที่เคารพและศรัทธาหลวงพ่อชาญณรงค์ อภิชิโต ทุกๆท่าน มาติดตามข้อมูลพี่หนุ่มเหมือนเดิมครับ

12. inkpan

inkpan เป็นที่รู้จักกันดี

คุณหนุ่มยังพอมี เหรียญหล่อหลวงปู่พลอย รุ่น 2 แบ่งให้บูชามั้ยครับ

13. Pirates Of Arabia

Pirates Of Arabia เป็นที่รู้จักกันดี

สวัสดีเช้าวันพระครับพี่หนุ่มเมืองแกลง เพื่อนๆสมาชิกทุกท่าน และผู้ที่เคารพและศรัทธาหลวงพ่อชาญณรงค์ อภิชิโต ทุกๆท่าน มาติดตามข้อมูลพี่หนุ่มเหมือนเดิมครับ

14. berbapor

15. Pirates Of Arabia

สวัสดีตอนเช้าครับพี่หนุ่มเมืองแกลง เพื่อนๆสมาชิกทุกท่าน และผู้ที่เคารพและศรัทธาหลวงพ่อชาญณรงค์ อภิชิโต ทุกๆท่าน มาติดตามข้อมูลพี่หนุ่มเหมือนเดิมครับ

16. FreedomTrader

FreedomTrader เป็นที่รู้จักกันดี

เรียนพี่หนุ่ม

โอนเงินแล้วครับ รายละเอียดตาม PM ขอบคุณครับผม

17. หนุ่มเมืองแกลง

1
    หมายเลขพัสดุ ระบบems ที่ได้จัดส่งไปแล้วในวันนี้

EP 6126 31677 TH….. aimaum
    EP 6126 31685 TH….. j999
    EP 6126 50588 TH….. Siriphon
    EP 6126 50591 TH….. optimus prime
    EP 6126 50605 TH….. pisit.7611

18. หนุ่มเมืองแกลง

1
    ผมไม่เหลือแล้วครับ เมื่อก่อนมีแยะ ที่วัดองค์ละ100.บาท

19. หนุ่มเมืองแกลง

1
    พรุ่งนี้เช้าจะจัดส่งให้นะครับ ขอบคุณมากครับ

20. หนุ่มเมืองแกลง

1
    พระชุดนี้เป็นของลูกหลานคนเก่าแก่ย่านริมคลองบางพรหม โดยญาติผู้ใหญ่ของเขาเป็นศิษย์ของท่านอาจารย์ชาญณรงค์มานานแล้วและรู้ลึกรู้จริงเสียด้วย เขามีทั้งพระพิมพ์ที่ไม่มีในร้านพระและมีแบบที่ลงในหนังสือไว้ ขอนำมาลงเป็นแนวทางและเป็นข้อมูลเล็กๆ ไม่มีให้เช่าบูชาครับ
    พระผง ลพ.อภิชิโต.jpg