เรื่องเด่น ☆☣~ พลังจิตสัมผัส ~☣☆

ในห้อง 'วิทยาศาสตร์ทางจิต - ลึกลับ' ตั้งกระทู้โดย interpoo, 25 กรกฎาคม 2011.

1. Zintellar

Zintellar เป็นที่รู้จักกันดี

เหอๆ ติดตามทุกวัน

2. Zintellar

Zintellar เป็นที่รู้จักกันดี

กดไลค์เลย มีคนเกลียด ก็ต้องมีคนชอบ สงสัยจะแปลสาร ไม่รู้เรื่อง

3. ped2011

ped2011 เป็นที่รู้จักกันดี

เห็งด้วยง่ะ...เอาไป :cool::cool::cool:

4. Pawanrat-jin

Pawanrat-jin เป็นที่รู้จักกันดี

13 กันยายน 2008
    ชอบเหมือนกันค่ะ... เข้ามาเรื่อยๆ

5. Pawanrat-jin

Pawanrat-jin เป็นที่รู้จักกันดี

เรื่องยุโรปก็แปลกนะ
    มีจลาจล ทั้งที่ไม่มีเหตุอันควรเลย

เศรฐกิจก็พากันจะล้มครืนเป็นแถวๆ
    ประเทศยักษ์ใหญ่ทั้งนั้น (รวมทั้งอเมริกาด้วย)
    ใครจะนึกเนาะ ว่าจะมีวันนี้

6. interpoo

interpoo เป็นที่รู้จักกันดี

25 กรกฎาคม 2011
    :cool: ใช่ค่ะ แปลกจริงๆ เป็นเมืองที่สงบสุขแท้ๆ ... ตอนปูฝันเห็นยังนึกว่า เกิดแผ่นดินไหวด้วยซ้ำไม่นึกว่า จะเป็นการจลาจล ก็เห็นกระจกแตก รถพัง ไม่นึกเหมือนกันว่า ด้วยน้ำมือมนุษย์เราทำ น่าสงสารเจ้าของร้านทั้งหมดเลยอ่ะ ... ไม่รู้ว่า รัฐบาลเขาจะช่วยเหลือเจ้าของร้านได้บ้างไหม?

ขออย่าให้เกิดกะประเทศอื่นๆ อีกเลยนะ

7. ped2011

ped2011 เป็นที่รู้จักกันดี

คุณปูช่วยเล่าภาพที่เห็นเกี่ยวกับภัยพิบัติโดยรวมหน่อยครับ ขอบคุณล่วงหน้านะ:cool:

8. interpoo

สวัสดีวันแม่นะคะ... ขอให้คุณแม่ทุกท่าน สุขภาพแข็งแรง อายุยืนยาว เป็นร่มโพธิ์ร่มไทร ให้ลูกหลานนานๆ รักแม่มากค่ะ

วันนี้ จะเฉลยว่า ใครเป็นผู้โชคดีจากการจับฉลากนะคะ
    ลอตตอรี่ 1 ใบ ได้แก่ คุณ นิกร
    ชุดเช็ทอาหารเด็กโดราเอมอน ได้แก่ คุณ พิพัฒน์
    ขนมของฝากจากพิษณุโลก ได้แก่ คุณ ออย

จะจัดส่งไปให้ในวันจันทร์ค่ะ ... ลอตตอรี่ ส่งแบบ ems ให้เลยค่ะ กลัวลุ้นไม่ทัน เพราะส่งวันที่ 15 ก็ขอให้โชคดีละกันนะคะ แต่ หวยงวดนี้ ไม่มีเวลาจะเพ็งจิตเลย แม่ค้ามองตาเขม่น... กลัวเราทำหวยเค้ายับ งิงิ

ส่วนวันนี้ ขอมาเล่าเรื่องแปลกอีกเรื่อง
    คือ ช่วงนี้ แปลกมาก ดิฉันจับอะไร ก็เป็นอันพัง อันเจ๊ง กันไป เมื่อไม่กี่วันนี้ กินน้ำเย็นในแก้วแล้วก็วางไว้ แล้วเอาแก้ววางไว้บนโต๊ะ แล้วดิฉันก็จะเก็บแก้ว ปรากฏว่า แก้วมันโดนตัด... ไม่ใช่ร้าวนะคะ แต่เป็นเหมือนรอยตัดด้วยเครื่องมือที่คม เฉียงด้วย รอยเสมอกัน ไม่มีรอยแตกเลย แก้วนี้พึ่งจะซื้อมา เป็นแก้วอย่างหนา ใช้แค่ครั้งเดียวเอง ... เอาให้ อาที่บ้านดูเขาก็ งง เพราะมันเป็นรอยเสมอกันเลยเหมือนตัดจริงๆ

ส่วนล่าสุด วันนี้เอง... ดิฉันไปส่งไปรษณีย ต่อแถวคนที่ 3 พอมาถึงดิฉัน คอมเจ๊งซะอย่างนั้น.. ต้องนั่งรอ ครึ่งชม. ให้เค้าซ่อม ... พอมาเที่ยวห้าง กำลังจะคิดตังค์ที่ บิ๊กซี เครื่องคอมคิดเงินก็ค้าง ...และเดือนนี้ก็ไม่ใช่ครั้งแรกด้วย... เิพราะที่ไปห้าง ด้วยเหตุ กุญแจบ้านเสีย ... จู่ๆ มันก็หลุดออกมาเฉยๆ คามือดิฉันเลย เออ แปลก ช่วงนี้ จับอะไรเป็นเจ๊งไปหมด

วันนี้จะมาเล่าเรื่องความบังเอิญที่น่าแปลก คือ ช่วงที่ดิฉันอยู่เชียงใหม่... ตอนนั้น ผ่อนรถกระบะเอง โดยเปิดร้านหนังสือเช่าที่เชียงใหม่ ย่านเจริญเมือง ช่วงนั้น ปรากฏว่า ไม่มีตังค์ผ่อนเดือนนั้น ดิฉันก็กะว่า จะขายสร้อยคอทองคำ ในวันรุ่งขึ้น เพื่อเป็นค่าผ่อนรถ แล้วตอนดิฉันถอดสร้อยคอ แล้วมองที่ทองเส้นนั้น ก็อธิษฐานว่า อย่าให้ดิฉันต้องเสียทองเส้นนี้เลย

แล้ววันนั้น ดิฉันเห็นป้ายรถโฆษณาห้างเซ็นทรัล กาดสวนแก้ว ว่าเขามีจัดรายการ มิดไนท์เซล และมีซื้อครบ 400 บาท แจกคูปองชิงโชค 1 ใบ พอดีช่วงนั้น ใกล้วันเกิดแฟนเก่า พอดี เลยบอกเค้าว่า มีตังค์อยู่พันกว่าบาท ไปช๊อปกัน... แล้วเลยไปเสื้อเชิ๊ตทำงานตัวใหม่ให้แฟน 2 ตัว เป็นเงินประมาณ 900 กว่าบาท ได้คูปองมา 2 ใบ
    ดิฉันจึงได้เขียนชื่อตัวเอง 1 ใบ ชื่อแฟนเก่า 1 ใบ ใส่ในวงล้อ โปร่งใส แล้วก็รอเวลา จน เที่ยงคืน ก็แอบมีความหวังเล็กๆ เพราะเขาแจกทองคำอยู่ 5 เส้น เส้นละ 1 บาท ....แล้ว ชื่อแฟนเก่าก็ได้ทองเป็นเส้นที่ 2 ... ดิฉันดีใจมากเลย เพราะว่า มีค่าผ่อนทองแล้ว (ทองช่วงนั้นประมาณ 7-8 พัน) แล้วดิฉันก็หอบของ (ซื้อของใช้ส่วนตัวด้วย ก็เยอะพอควร) จะไปดูแฟนเก่า ว่า เขามีค่าภาษีทอง พอหรือเปล่า?

พอดี เวทีเค้าสูง ดิฉันเห็นเส้นทาง ผ่านหน้าเวทีมันใกล้ เลยก้มหัว... ก้มตัว เพื่อเดินผ่านหน้าเวที (555 ทำไปได้) ช่วงนั้น ประกาศมาถึงทองเส้นสุดท้าย จู่ๆ พิธีกร ก็ประกาศชื่อ ดิฉัน ... ดิฉันก็มอง งงๆ ว่า อ้าวได้ด้วยหรอเนี้ยะ... ก็ยกมือขึ้นว่า ดิฉันอยู่ที่นั่น (ถ้าใครไม่อยู่ในงานตอนจับรางวัลอดค่ะ)
    แล้ว ดิฉันกะแฟนเก่า ก็ร้องกันเย้ๆๆ เลย... เพราะดิฉันส่งแค่ 2 ใบ กลับได้ทั้ง 2 ใบ แต่เป็นเส้นที่ 2 กะ เส้นที่ 5 ซึ่งเขาก็หมุนวงล้อทุกรอบที่จับ ค่ะ...เป็นเรื่องไม่น่าเชื่อจริงๆ บางคนส่ง 20 ใบ ยังไม่ได้สักเส้น แต่ส่ง 2 ใบ ได้ทั้ง 2 ใบ เรียกว่า "เหลือเชื่อ" ไม่ใช่ว่า ไม่มีคนส่งนะคะ เต็มวงล้อเลย หลายหมื่นหลายพัน ใบ คนมาลุ้นเป็นหลายร้อย ก็เป็นอีกเรื่องแปลกของดิฉัน (แน่นอนทองทั้ง 2 เส้นก็เป็นของดิฉัน อิอิ)

9. interpoo

:cool: ในฝัน จะบอกไม่ได้น่ะคะ ว่า ...เหตุเกิดเพราะอะไร บางที ก็เห็นเหตุการณ์ที่มันจบไปแล้ว แต่ในฝันคือ เห็นกระจกแตก รถพัง กระจกแตกหมด คนวิ่งไปในทิศทางเดียวกัน แต่ที่รู้ว่า ยุโรปแน่ๆ เพราะเคยไปเที่ยว อังกฤษ อิตาลี เยอรมัน มาแล้ว ตึกที่เห็นเป็นอิฐแดง มันก็แนวๆ เดียวกันค่ะ...

อย่างในฝัน รถตู้สีขาวที่ชน ในฝันเห็นว่า มีคนเจ็บ คนนอนนิ่ง และสภาพยับเยินของรถตู้ ซึ่งอยู่กลางทางด่วนเลย...มีคนในรถตู้ เกิน10 คน ทุกคนเจ็บหมด บางคนก็นอนนิ่งไปแล้ว เลือดไหลเต็มไปหมดทั้ง หัวแตก ทั้งร้องโอดโอย เราก็ไม่รู้ว่า เราอยู่ในรถตู้นั้นหรือเปล่า...แต่ในนั้นเราไม่รู้จักใครเลยสักคน.... เรื่องนี้ ฝันมา 2 ปีค่ะ ทำให้ไม่กล้าขึ้นรถตู้สีขาว ขนาดคนรู้จักชวนไปงานแต่งงานที่กรุงเทพ บอกจะไปรถตู้... ยังบอกไม่ไปเลย ใส่ซองทำบุญแทน เพราะไม่แน่ใจว่า ที่เราเห็นนั่น จะมีตัวเองรวมด้วยเปล่าค่ะ บางเหตุการณ์ที่ฝัน แล้วเกิดขึ้นจริง ก็จะอยู่ในเหตุการณ์นั้นด้วย แต่บางที ก็เป็นเหตุการณ์ที่เราแค่มองดูจากทั้ง เหตุการณ์จริงและในทีวี

10. interpoo

อิ่มกาย อิ่มใจเลยวันนี้ ... ได้ทานข้าวกะญาติๆ ... ใครได้ไปกราบคุณแม่มั้ง ยกมือขึ้น :cool:

11. jzaajack

jzaajack สมาชิกใหม่

11 สิงหาคม 2011
    ติดตามอ่าน คุณปูจ๋า ตลอด แม่น จริงๆ

คุณปูจ๋า ขอถาม หน่อยว่า ค่าแรงขั้นต่ำ 300 จะปรับขึ้น ที่จังหวัดสมุทรปราการ
    ไหมครับ (อยากให้ปรับไวๆๆจริงๆ)

12. Dungdin

Dungdin สมาชิก

9 มิถุนายน 2006
    :VO เพิ่งไปทานเข้ากะคุณแม่มาครับ อบอุ่นเป็นพิเศษ กลับมาเปิดคอมลุ้นชื่อผู้โชคดี

รางวัลที่ 1 ชื่อคุ้นเคยดีครับ แต่นามสกุลไม่รู้จัก อิอิ...

13. อหิงสะกะ

อหิงสะกะ Active Member

พอดีเปิดร้านเช่าหนังสือเหมือนกันครับ พอจะมีหนังสือการ์ตูนเก่าขายไหมครับ
    (นอกเรื่องซะแล้วสิเรา)

แก้ไขครั้งล่าสุด: 13 สิงหาคม 2011
  14. interpoo

นายกหญิง เราก็บอกอยู่แล้วละคะ ว่าต้องปรับเพิ่ม 300 บาทแน่ๆ แต่ต้องใช้เวลาหน่อย อดทนรอก่อนนะคะ... :cool:

15. interpoo

:cool: เซ๊ง ไปหมดละคะ แต่จริงๆ หนังสือการ์ตูนเก่าๆ ลองไปหาที่ร้านของเก่าดูน่ะคะ (ร้านที่รับซื้อกระดาษ ขวด) ชอบมีคนมาขายเยอะมาก เคยไปหาของชิงโชค เจอการ์ตูนเป็นบึกๆ เลย เขาเอามาขายชั่งกิโลละ 4 บ. เอง เสียดายเนอะ .... ตั้งแต่เริ่มดูการ์ตูนทางเน็ตได้ คนเช่าน้อยลงไหมค่ะ? ไม่รู้ว่า เด็กสมัยนี้ยังดูการ์ตูนเป็นเล่มๆ กันแค่ไหน

16. interpoo

วันที่ 13 สิงหาคม 54

วันนี้ ขอเล่าเรื่องฝันของน้องชายละกันค่ะ....
    คือ น้องชายปู เค้าฝันแปลกๆ อยู่วันนึง เค้ามาเล่าให้ฟัง ว่า มีผู้หญิงผอมๆ คนนึง อายุ 42 ปี เขาเล่าให้ฟังว่า เค้าตายด้วยโรคมะเร็ง ... แต่เขามีห่วงอยู่ คือ มีลูกอายุ 6 ขวบ กะ สามีที่เป็นทหาร .... ก่อนที่เขาจะตาย เขาไม่ได้บอกสามีเรื่องที่ ซื้อที่ดินไว้ 1 แปลงแล้วเอาโฉนดไปฝากญาติไว้...

เขาจะขอให้น้องชายปู ไปที่ ค่าย ปชร.3 (ค่ายใกล้บ้าน) ไปหา จ่าสิบเอก.......... (บอกชื่อนามสกุลหมด) ให้ไปเอาโฉนดที่ญาติแล้วเอาไปขาย เป็นทุนการศึกษาและเลี้ยงดู ให้กับลูกชายของเค้า

น้องชายเล่าเสร็จ เราก็อึ้ง... เพราะเค้าพูดจริงจังมาก และมีทั้งชื่อนามสกุล มาหมด ถ้าดิฉันจะไปแทนน้องชาย เพื่อหาผู้ชายคนนี้ เค้าจะเชื่อดิฉันไหมว่า แฟนที่ตายไปแล้วของเค้า ให้ดิฉันมาบอกเค้าแบบนี้ ...

17. อหิงสะกะ

อหิงสะกะ Active Member

ขอบคุณครับเดี๋ยวจะลองไปหาดู

พอเด็กอ่านการ์ตูนผ่านเน็ตได้ก็มีปัญหาเหมือนกันครับ

แต่สำหรับตัวผมคิดว่า อ่านในหนังสือสนุกกว่า

แล้วก็ติดตามอ่านเรื่องราวของคุณปูนะครับ โดยส่วนตัวก็มีประสบการณ์เห็นล่วงหน้าเหมือนกัน แต่มันเกิดขึ้นจากการฝึกเตโชกสิณหนะครับ

18. Testme

Testme สมาชิกใหม่

โอว คุณปูแม่นจริงๆ แล้วนี้ผมเห็นตัวเลขงวดนี้ 927 กะ 13 อยากให้แม่นเหมือนคุณปูจริงๆ ครับ
    อนุโมทนา...ครับ สำหรับเรื่องเล่า...

19. meephoo

meephoo เป็นที่รู้จักกันดี

18 กรกฎาคม 2008
    ติดตามมาตลอดชอบภาษาที่เขียนดูมุ่งมั่น ใสซื่อดี เป็นกำลังใจให้ครับ (วิทยาศาสตร์ ลึกลับ เหมาะสมดีแล้วครับ)

20. Pawanrat-jin

คุณปูไปหาเค้าหรือยังคะ
    พี่ว่า บอกเค้าหน่อยดีกว่า เป็นการช่วยคน ได้บุญด้วย
    พาน้องชายไปด้วย (ผู้ชายพูดอะไรจะดูน่าเชื่อถือ)

ถ้าเขาไม่เชื่อก็แล้วไป ถือว่าเราได้บอกแล้ว