จริต ๖ เพื่อฝึกกรรมฐานที่เหมาะสม

ในห้อง 'บริการรับดูดวง' ตั้งกระทู้โดย แสนสวาท, 18 ตุลาคม 2011.

1. แสนสวาท

แสนสวาท ชมรมสุวรรณภูมิธรรม

คนที่ 137

pa-lung-jit
    เกิด 19 พฤษภา
    จริตเปนศรัทธาจริต เจโตวิมุตติ
    สัปปายะ ต้นไม้ใบหนา หรือดินชุ่มน้ำ

ฝึกกสิณลม ก่อนนะคะ เปนของเดิม

จะถามอะไรไหมคะถามได้นะ

2. แสนสวาท

สนใจ จะถามจริต ก็ทำอย่างนี้ค่ะ

โทรไปบริจาคกับวัดพระบาทน้ำพุ สัก ๑ ครั้ง เปนค่าครู
    โดยการหมุน 1900 2222 00กด 1
    ครั้ง ละ 15 บาท

แล้วบอกรายละเอียดมาพร้อมทาง pm

3. pa-lung-jit

pa-lung-jit สมาชิกใหม่

ตอนนี้ฝึกอานาปาณสติอยู่คะ ต้องเปลี่ยนมาเพ่งใบไม้แทนเหรอคะ วิธีไหนจะก้าวหน้ากว่ากันคะ แล้วที่บอกว่าของเดิมนี่คือยังไงเหรอคะ ขอบคุณคะ

4. แสนสวาท

อานาปานสติ เปนหนึ่งในกสิณลมค่ะ
    ฝึกอานาปานสติ ได้ค่ะ เปนทางเดียวกัน
    เพ่งใบไม้ไหวนะคะ ไม่ใช่ใบไม้เฉย ๆ
    วิธีที่เหมาะกับเรา จึงจะก้าวหน้า เหมือนที่บอกจริตท่านไง
    หากท่านรู้จักตัวเองได้ถูกต้อง รู้จริตของตน ก็หาทางแก้ไขสิ่งบกพร่องในตนได้
    รู้กรรมฐานอันเปนทางเดินของตน ท่านก็จะได้เดินได้ตรงทาง ไม่ต้องไปลองผิดถูกอีก

พอเข้าใจไหมคะ

5. pa-lung-jit

ตอนนี้ก็ฝึก พุทธโธ จดจ่อที่ปลายจมูกอยู่คะ ก็จะฟุ้งซ่านบ่อยจริงๆ ถ้าเราจะฝึกสลับกับเพ่งใบไม้ไหวนี่จะได้ไม๊คะ เช่นพุทธโธบ้าง กับดูใบไม้ไหวบ้างสลับกัน แล้วแต่อารมณ์ หรือว่าควรทำให้ดีอย่างใดอย่างหนึ่งไปเลยคะ
    ขอบคุณคะ

6. แสนสวาท

หวังว่าคงได้เข้าไปดูที่หน้า ๒ ข้อความที่ ๒๒ แล้วนะคะ
    ว่า ศรัทธาจริต เหมาะกับกรรมฐานกองไหนบ้าง
    บริกรรมพุทโธ ให้ระลึกถึงพุทธะ ด้วยว่าคุณนามความดีพระองค์ประมาณไหน

หากจิต จดจ่ออยู่ลมหายใจเข้าออก แล้วยังฟุ้ง
    ก็ตามไปดูความฟุ้ง คิดเรือ่งอะไรอยู่ ตามไปดูเลย ว่ามันเปนเรืองอะไร
    ดูมันเฉย ๆ เหมือนเรากำลังมองไปที่ต้นไม้ ไม่ได้คิดว่าจะทำอะไรต้นไม้นั้น
    อย่านี้เรียกว่า วิปัสสนากรรมฐาน

หากจะใช้อีกวิธี ก่อนที่จะเจริญกรรมฐาน
    ให้สูดลมหายใจเข้า ยาว กลั้นไว้ให้นานสุด และ ปล่อยออกยาว 3-4 ครั้ง
    ทำให้รวมจิตได้เปนอย่างดีอีกวิธีหนึ่ง เมื่อไรฟุ้งก็ทำแบบนี้

สลับกันได้ไหม ในคราวเดียวอย่าทำสลับกัน
    ทำอย่างใดอย่างหนึ่ง เช่นจะเจริญอานาปานสติ ก็เจริญอย่างเดียว
    หากอีกวัน จะเจริญกสิณลม ก็ทำอย่างเดียว

7. แสนสวาท

คนที่ 136

นริสา
    เกิด 27 กย
    โมหะจริต เจโตวิมุตติ

กรรมฐาน เข้าไปดูที่ โมหะจริต
    กสิณเริ่มที่กสิณลมได้ค่ะ

จะสอบถามอะไรเพิ่มเติม

8. pa-lung-jit

จะลองทำดูนะคะ ขอบคุณมากคะ

9. แสนสวาท

อนุโมทนาสาธุการค่ะ

ทำวันละ ๑๐ นาที นะคะ

10. แสนสวาท

นั่นเปนวิธีที่ถูกต้องแล้ว เมื่อพูดไปแล้ว ต้องพิสูจน์ว่าเปนความจริงหรือไม่

11. แสนสวาท

รบกวนเรียนถามอาจารย์เรื่องกสิณลมค่ะ

หากเราไม่สามารถจัดหาใบไม้ไว้นั่งมองได้สะดวก เรามองใบไม้ไหวจากในคอมพิวเตอร์ หรือในคลิปวีดีโอแทน จะมีโทษอะไรหรือไม่ค่ะ

ไม่ได้ค่ะ ภาพที่เกิดในคอมพ์ เปนพระราหู อย่าฝึกกสิณจากคอมพ์เปนเด็ดขาด
    ไม่ว่ากสิณอะไรก็อย่าฝึกจากเครื่องคอมพิเตอร์
    ให้พยายามมองใบไม้ไหวตามข้างทางก็ได้ มองแล้วเก็บไว้ในจิต จากนั้น
    เมื่อได้เจริญกรรมฐาน ให้บริกรรม วาโยกสิณ หรือจะลืมตาเพ่งไปกำแพงก็ได้

หากใบไม้หาไม่ได้ เอาริบบิ้นผูกกับชือก พัดลมเป่าก็ได้
    เปนวิธีที่จะแนะนำค่ะ

มีอะไรสนใจอีก ก็สอบถามเข้ามาได้

สาธุ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 19 มกราคม 2012
  12. boradcard186

boradcard186 เป็นที่รู้จักกันดี

10 กรกฎาคม 2009
    ผมได้โทรไปบริจาคแล้วนะครับ รบกวนดูจริต ไห้ผมด้วยนะครับ

ผมเกิดวันศุกร์ที่ 29 สิงหาคม 2518 ปีเถาะ เวลา 15.00 น สุราษฎร์

13. แสนสวาท

คนที่ 137

<TABLE style="WIDTH: 184pt; BORDER-COLLAPSE: collapse" border=0 cellSpacing=0 cellPadding=0 width=245><COLGROUP><COL style="WIDTH: 184pt; mso-width-source: userset; mso-width-alt: 7840" width=245><TBODY><TR style="HEIGHT: 14.25pt" height=19><TD style="BORDER-BOTTOM: #ece9d8; BORDER-LEFT: #ece9d8; BACKGROUND-COLOR: transparent; WIDTH: 184pt; HEIGHT: 14.25pt; BORDER-TOP: #ece9d8; BORDER-RIGHT: #ece9d8" class=xl65 height=19 width=245 align=left>Riccia

</TD></TR><TR style="HEIGHT: 15pt" height=20><TD style="BORDER-BOTTOM: #ece9d8; BORDER-LEFT: #ece9d8; BACKGROUND-COLOR: transparent; HEIGHT: 15pt; BORDER-TOP: #ece9d8; BORDER-RIGHT: #ece9d8" class=xl64 height=20 align=left>เกิดวันอาทิตย์ที่4 ตุลาคม
    </TD></TR><TR style="HEIGHT: 15pt" height=20><TD style="BORDER-BOTTOM: #ece9d8; BORDER-LEFT: #ece9d8; BACKGROUND-COLOR: transparent; HEIGHT: 15pt; BORDER-TOP: #ece9d8; BORDER-RIGHT: #ece9d8" class=xl64 height=20 align=left>
    </TD></TR><TR style="HEIGHT: 15pt" height=20><TD style="BORDER-BOTTOM: #ece9d8; BORDER-LEFT: #ece9d8; BACKGROUND-COLOR: transparent; HEIGHT: 15pt; BORDER-TOP: #ece9d8; BORDER-RIGHT: #ece9d8" id=td_post_ class=xl64 height=20 align=left>มารยาจริต เจโตวิมุตติ</TD></TR><TR style="HEIGHT: 15pt" height=20><TD style="BORDER-BOTTOM: #ece9d8; BORDER-LEFT: #ece9d8; BACKGROUND-COLOR: transparent; HEIGHT: 15pt; BORDER-TOP: #ece9d8; BORDER-RIGHT: #ece9d8" class=xl64 height=20 align=left>สัปปายะ ที่โล่ง ลมพัด สะอาด
    ดูกรรมฐาน ที่เปนโทสะจริตนะคะ

ฝึกกสิณลมได้เลย ของเดิม จะได้เร็วหน่อยนะคะ

หากสนใจอะไรเพิ่มถามได้ค่ะ

ต่อไปนี้แถมนะ
    สวดมนต์พระประจำอาทิตย์ ๖ จบ
    สวดไปเรื่อย ๆ จนงานดีขึ้น หรือสวดเปนประจำเลยก็ได้ ก็ดี
    </TD></TR></TBODY></TABLE>

14. แสนสวาท

คนที่ 138

นรินสาคร

วันศุกร์ที่ 29 สิงหาคม

<TABLE style="WIDTH: 184pt; BORDER-COLLAPSE: collapse" border=0 cellSpacing=0 cellPadding=0 width=245><COLGROUP><COL style="WIDTH: 184pt; mso-width-source: userset; mso-width-alt: 7840" width=245><TBODY><TR style="HEIGHT: 15pt" height=20><TD style="BORDER-BOTTOM: #ece9d8; BORDER-LEFT: #ece9d8; BACKGROUND-COLOR: transparent; WIDTH: 184pt; HEIGHT: 15pt; BORDER-TOP: #ece9d8; BORDER-RIGHT: #ece9d8" class=xl65 height=20 width=245 align=left>ราคะจริต เจโตวิมุตติ
    สัปปายะ ลมพัดสบาย สะอาด
    กรรมฐาน ดิฉันเขียนไว้หน้า ๆ กระทู้ ไปหาอ่านดูนะคะ

</TD></TR><TR style="HEIGHT: 15pt" height=20><TD style="BORDER-BOTTOM: #ece9d8; BORDER-LEFT: #ece9d8; BACKGROUND-COLOR: transparent; HEIGHT: 15pt; BORDER-TOP: #ece9d8; BORDER-RIGHT: #ece9d8" class=xl65 height=20 align=left></TD></TR><TR style="HEIGHT: 15pt" height=20><TD style="BORDER-BOTTOM: #ece9d8; BORDER-LEFT: #ece9d8; BACKGROUND-COLOR: transparent; HEIGHT: 15pt; BORDER-TOP: #ece9d8; BORDER-RIGHT: #ece9d8" class=xl65 height=20 align=left>ฝึกกสิณดินก่อนนะ ได้ง่ายกว่ากองอื่น
    แล้วได้กองนี้ แล้วค่อยฝึกกสิณไฟค่ะ

อยากรู้เรืองอะไร ถามไปได้นะคะ
    </TD></TR></TBODY></TABLE>

15. แสนสวาท

ธรรมะประจำแต่ละจริต เผื่อการฝึกตน
    ในทางที่ถูกจริต ตนเอง เขียนไว้ได้สมบูรณ์แล้ว
    ควรที่จะเปิดอ่านกันนะคะ

http://palungjit.org/posts/5266194

16. แสนสวาท

เดือน มกราคม และกุมภาพันธ์
    ในท่านที่เริ่มฝึกด้วยกสิณลม จะมีอาการฟุ้งของจิตหน่อยนะคะ
    ให้ท่านใช้คำภาวนา ร่วมด้วย ที่เคยแนะนำไว้คือ
    วาโยกสิณ ๆ ๆ ไปร่วมพร้อมกับการเจริญกรรมฐาน

ส่วนที่แนะนำใหม่คือ การบริกรรมด้วยค่ะว่า

พุทธัง สรณัง คฉามิ

ให้บริกรรมบ่อย ๆ ไปเรือย ๆ ตลอด

แก้ไขครั้งล่าสุด: 20 มกราคม 2012
  17. ^ _ ^

^ _ ^ Active Member

อนุโมทนาบุญครับ
    สอบถามการเพ่งใบไม้เพิ่มเติมครับ
    ตอนนี้ใช้วิธีกำหนดดูลมหายใจแต่ความคิดยังซัดซ่ายอยู่เยอะเลยครับ

18. แสนสวาท

เหมือนข้อความข้างต้นค่ะ
    มันเปนเรืองของธาตุที่ส่งผล

ท่องคำที่ดิฉันให้ไว้นะคะ คำของพระพุทธเจ้า

พุทธัง สรณัง คัจฉามิ

19. ^ _ ^

^ _ ^ Active Member

อนุโมทนาบุญครับ
    ใบไม้ไหวใช้มองต้นไม้ประเภทต้นมะพร้าวได้ใช่ไหมครับ
    แล้วหลับตานึกภาพลมพัดผ่านใบไม้แล้วบริกรรมไปด้วย
    ผิดถูกประการใดรบกวนขอช่วยแนะนำแก้ไขให้ด้วยครับ

20. แสนสวาท

มันจะัไม่ทำร้ายคอของคุณมากไปหรือคะ
    หากนอน มองยอดมะพร้าว ทำกรรมฐาน ก็ยังไกลไปหน่อย
    เอาแบบใกล้กว่านี้ สักสุดแขน น่าจะดีกว่า