จิตพร้อม? รับภัยพิบัติ

ในห้อง 'ภัยพิบัติและการเตรียมการ' ตั้งกระทู้โดย ภูภู, 6 เมษายน 2012.

1. Natcha@uk

Natcha@uk เป็นที่รู้จักกันดี

ขอฝากตัวเป็นสมาชิกใหม่ ด้วยคนค่ะ...พี่แนท ค่ะ

กราบสวัสดึ คุณพี่ภู(ท่านเจ้าของบ้าน),คุณพี่เพ็ญ,คุณครูลูกพลัง,คุณครูเกษและคุณครูจิตบุญ ทุกท่านค่ะ

วันที่ได้แวะเข้ามาเยี่ยมชม บ้านหลังนี้ ก็เมื่อได้รับ ข้อความเรื่อง"อนุโมทนาบุญกับดิฉันด้วยนะคะ " ครูเกษค่ะ...มาเชี้อเชิญ พี่แนทก็ไม่รอช้าหลังจาก ชะโงกหน้าแอบดูภายในบ้านของเขานิดหน่อยแล้ว เอ..มันใช่เลย นี่แหละบ้านหลังเดียวกับที่เราต้องการไป...และเราเองก็กำลังเดินอยู่ แต่เป็นการเดินแบบเรื่อยเฉี่อย จนได้รับข้อความว่า ครูเกษ ไปถึงแล้ว...เราก็ตัดสินใจเลย ส่งข้อความ หาทันที บอก " พาพี่กลับบ้านด้วยคนค่ะ "
    นั่นคือจุดเริ่มต้น 02/09/2555 เราก็ออกสตาร์ท ทันที บอกตัวเองว่าถอดทุกอย่างวางไว้ให้หมด แล้วเริ่ึ่มรับสิ่งใหม่ๆจากครู ..บอกตัวเอง ต้องทำตัวเองเป็นน้ำที่ไม่เต็มแก้ว..ทำให้เหมือนกับ ม้าแข่งที่ลงแข่งขันแล้วเอาอะไรบังตาด้านข้าง ไว้ไม่ให้มองข้างทาง มองตรงเป้าหมายข้างหน้าอย่างเดียว...รู้อย่างเดียวว่า ตั้งใจปฏิบัติ เพราะคิดเสมอว่า เวลาเหลือน้อยแล้ว เราต้องปฏิบัติไปให้ถึงเป้าหมายก่อนที่จะหมดเวลา.ไม่งั้นเราไม่ได้กลับบ้าน
    เราได้ครูที่น่ารัก ถึง 3 คน ที่สละเวลาอันมีค่า ของท่านมาคอยแนะนำ ดูแล จี้จุดที่เราติดขัด บอกเทคนิคต่างๆ ทุกอย่าง ..จนเรามีวันนี้ วันที่25/09/2555 ยกจิตขี้นเป็น จิตบุญที่ 85 ในวันนั้น เรามีกำลังใจที่เข็มแข็งมาก ...พระท่านอยู่กับเราตลอด ใจเบา ตัวเบา เดินลอยๆ ทั้งวัน มีธุระยุ่งๆตอนบ่าย และอาการทางกายก็ไม่ดีเลย หลังจากตอบการบ้านส่งครูแล้ว รีบจัดการภารกิจเรื่องอาหารเย็นของครอบครัวเสร็จ ก็รีบขี้นมานอนพักจิต ฟังเทศน์ไปด้วย แต่อาการก็แย่มาก มันหายใจไม่ออกแน่นหน้าอก เราตัดสินใจตัดขันธ์ 5 ทันที พร้อมไป ไม่ห่วงอะไรแล้ว ถ้าครูไม่เห็น เราติดต่อทางอีเมล์ ครูก็คงรู้เอง... นาทีนั้นเราเห็นพระตลอดที่หลับตา ..สักพักคิดว่าหลับไป ก็เห็นตรงกลางอกเรา สว่างวาบขี้นมา ภาพพระที่อกเราที่เราอาราธนาไว้ตั้งแต่เช้า ท่านสว่างขี้นมา..สติรู้แต่ก็ยังเหมือนจะหลับ.. จนได้ยินเสียงเหมือน มีอีเมล์เข้าในมือถึอ ...ก็ตี่น..แล้วก็เช็คเมล์ ก็รู้ว่าเป็นครูเกษ บอกว่าจะเอาคำตอบมาลงในกระทู้เป็นธรรมทาน นะ เราก็ยิ้ม ยินดีค่ะ...หลังจากนั้นอาการก็ดีขี้นเข้าสู่ปกติ
    จิตสบาย มันเฉย ...จนรุ่งขี้นอีกวัน วันที่26 ได้รับเมล์จากครูพี่เพ็ญ ประมาณ 5.30 ตอนเย็นที่อังกฤษ บอกว่าจิตยกแล้ว เมือวันที่ 25 ค่ะ...สาธุ
    ขอบคุณท่านเจ้าของกระทู้ ที่เปิดโอกาสให้เจอทางแห่งความพ้นทุกข์ ขอบคุณ คุณครูทุกท่าน ที่มีเมตตาสั่งสอนศิษย์คนนี้ ทั้งครุเกษ ที่น่ารัก รู้อกรู้ใจ ไปหมดทุกเรื่องจนกระทั่งโดนหมัดน็อค หมัดสุดท้าย ถึงหลุดได้ ..ครูลูกพลัง ที่จี้จุด กระชาก หัวโขนโง่ๆ ที่แบกไว้ (ตัวมานะ)ให้เราเห็น..คอยกระตุ้นเราให้ออกไปสนามรบ (จิตออกไปชนกิเลส)..ขอบคุณครูเพ็ญ ที่กล่าวถึงตัวเรา ถูกต้องทุกอย่าง เสมือนว่าท่านมาอยู่กับเราด้วยตลอดเวลาที่เราปฏิบัติ 23 วัน..ไม่เคยคิดว่า ทางที่จะเดินไปสู่เป้าหมาย จะลัดและรวดเร็วปานนี้

ณ วันนี้ เราเปลี่ยนไปเป็น คนใหม่ ที่เรียบง่าย .อยู่แบบพอเพียง มีความสุขเพราะเราหาสุขนั้นเจอแล้ว..หาเจอด้วยตัวเอง...ความสุขจากความสงบที่มีในจิต..เรามีเพื่อนร่วมทางที่จะไปกับเราทุกที่ ที่จะคอยเตือนเราเสมอ นั่นคือ สติ.. เราหาตัวเราเองเจอแล้ว เรามีความสุขแล้ว แม้เราจะต้องอยู่ร่วมกับขันธ์5 และ กับภาระทางโลก แต่เราก็ไม่ทุกข์อีกแล้ว เพราะเรารู้แล้วว่าจะอยู่อย่างไร ..อยู่ให้เป็น...

ขออาราธนาบารมี สมเด็จพ่อองค์ปฐม พระพุทธเจ้าทุกๆพระองค์ พระธรรม และพระอริยสงฆ์ทั้งหลาย ครูบาอาจารย์ทั้งหลาย มีหลวงพ่อพระราชพรหมยาน วัดท่าซุง เป็นที่สุด ขอบารมีท่านทั้งหลาย ได้ปกปักษ์รักษา ครูบาอาจารย์ทุกท่าน ทีได้กล่าวนามมาข้างต้น และทุกท่านที่มิได้เอ่ยนาม รวมทั้งท่านสมาชิกทุกท่านในกระทู้ นี้ ให้มีแต่ความสุข ความเจริญ ทั้งทางโลกและทางธรรม ตราบเท้าเข้าสู่พระนิพพานด้วยกันทุกท่าน ทุกคน เทอญ.. สาธุ

พี่แนท
    จบ85

2. UncleGee

UncleGee เป็นที่รู้จักกันดี

_/\_ สาธุ
    ขออนุโมทนากับจิตบุญดวงที่ ๘๕ และคุณครูจิตบุญทุกท่านด้วยครับ

3. loveloveyou

loveloveyou เป็นที่รู้จักกันดี

23 กรกฎาคม 2012
    ขอโมทนากับจิตบุญดวงที่ ๘๕ ด้วยค่ะ สาธุ สาธุ สาธุ

4. ภูภู

ภูภู เป็นที่รู้จักกันดี

1 กุมภาพันธ์ 2012
    "กว่าจะมาเป็นจิตบุญ"​

ความทุกข์ทั้งหลาย ทั้งปวงของเหล่า"จิตบุญ"นั้น เปรียบดั่งเม็ดทราบก้อนเดียว ฟังให้ดีๆนะ "เม็ดทรายก้อนเดียว" เท่านั้นเอง

แต่ก่อนแต่ไร ไม่เคยอุ่นใจ โดดเดี่ยวเดียวดาย ข้างกายไม่มีใครสักคน ฝ่าทางชีวิต ทุกข์ภัยผจญ ฝ่าลมและฝน ก็โดยลำพัง แต่มาวันนี้(ร้องเพลงซะงั้น คุณพี่พอใจไปไหนแล้ว กลับมาๆร้องเพลงต่อ พายุสงบแล้ว)...กว่าจะมาเป็นจิตบุญ ก็เปรียบความทุกข์ได้ดั่งเม็ดทรายทั้งมหาสมุทรยังเล็กไปมั้ง...อิอิ คือทุกข์ขนาดหนัก ทุกข์เข้าไปถึงรูขุมขน หรือทุกข์แทบจะขาดดิ้นสิ้นลมหายใจ แหม๊มันทุกข์ได้ทุกข์ดีจริง แต่ถ้าชั่งก็คงจะหลายกิโลอยู่ ทุกข์นั้นมาเยี่ยมฉันได้เยี่ยมดี ทำไมทุกข์มันไม่ไปเยี่ยมเยือนคนอื่นบ้างฟ่ะ!555+ สำหรับคนโง่เขลาเบาปัญญาก็จะหาทางออกจากทุกข์ไม่เจอ เพราะผู้ที่ออกจากทุกข์ได้หรือดับทุกข์ได้นั้น ก็คือ ผู้ที่ฝึกดูจิตมาดี หรือนำจิตเจริญสติภาวนา หรือเจริญกรรมฐานเท่านั้น แต่ถ้าจะให้พ้นทุกข์กันไวๆ หรือจิตพร้อมรับภัยพิบัติ ก็ต้องมาที่กระทู้นี้ พี่ภูป่าวโฆษณานะ เอ้าพูดจริงๆ

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 28 กันยายน 2012
  5. ลูกพลัง

ลูกพลัง เป็นที่รู้จักกันดี

ผลแห่งการละกิเลส

ผลแห่งการละกิเลส

[๒๘๘] ดูกรภิกษุทั้งหลาย ในธรรมที่เรากล่าวไว้ดีแล้วอย่างนี้ เป็นของตื้น เปิดเผย ปรากฏ แยกขยายแล้ว ภิกษุเหล่าใด เป็นพระอรหันต์ มีอาสวะสิ้นแล้ว อยู่จบพรหมจรรย์แล้ว มีกิจที่จำต้องทำ ทำเสร็จแล้ว มีภาระ ปลงลงแล้ว ลุถึงประโยชน์ของตนแล้ว มีสัญโญชน์ใน ภพหมดสิ้นแล้ว หลุดพ้นแล้วเพราะรู้โดยชอบ ภิกษุเหล่านั้นย่อมไม่มีวัฏฏะ เพื่อจะบัญญัติต่อไป.
                ดูกรภิกษุทั้งหลาย ในธรรมที่เรากล่าวไว้ดีแล้วอย่างนี้ เป็นของตื้น เปิดเผย ปรากฏ แยกขยาย แล้ว ภิกษุเหล่าใดละโอรัมภาคิยสัญโญชน์ทั้ง ๕ ประการ ได้แล้ว ภิกษุเหล่านั้น(หมายถึง พระอนาคามี)ทั้งหมดเป็น โอปปาติกะ  ปรินิพพานในโลกนั้น มีการไม่กลับจากโลกนั้นเป็นธรรมดา
                ดูกรภิกษุทั้งหลาย ในธรรมที่เรากล่าวไว้ดีแล้วอย่างนี้ เป็นของตื้น เปิดเผย ปรากฏ แยกขยายแล้ว ภิกษุเหล่าใด ละสัญโญชน์ ๓ ประการได้แล้ว กับมีราคะโทสะและโมหะบางเบา ภิกษุเหล่านั้นทั้งหมด เป็น พระสกทาคามี มาสู่โลกนี้คราวเดียวเท่านั้น จักกระทำที่สุดแห่งทุกข์ได้.
                ดูกรภิกษุทั้งหลาย ใน ธรรมที่เรากล่าวไว้ดีแล้วอย่างนี้ เป็นของตื้น เปิดเผย ปรากฏ แยกขยายแล้ว ภิกษุเหล่าใด ละสัญโญชน์ ๓ ประการได้แล้ว ภิกษุเหล่านั้นทั้งหมด เป็นพระโสดาบัน ผู้มีอันไม่ตกต่ำเป็น ธรรมดา เป็นผู้เที่ยง มีปัญญาเครื่องตรัสรู้เป็นเบื้องหน้า.
                ดูกรภิกษุทั้งหลาย ในธรรมที่เรา กล่าวไว้ดีแล้วอย่างนี้ เป็นของตื้นเปิดเผย ปรากฏ แยกขยายแล้ว ภิกษุเหล่าใด ผู้เป็นธัมมานุสารี เป็นสัทธานุสารี ภิกษุเหล่านั้นทั้งหมด มีปัญญาเป็นเครื่องตรัสรู้ดีเป็นที่ไปในเบื้องหน้า.
                ดูกร ภิกษุทั้งหลาย ในธรรมที่เรากล่าวไว้ดีแล้วอย่างนี้ เบื้องของตื้น เปิดเผย ปรากฏ แยกขยายแล้ว บุคคลเหล่าใด มีเพียงความเชื่อ เพียงความรักในเรา บุคคลเหล่านั้นทั้งหมด เป็นผู้มีสวรรค์ เป็นที่ไปในเบื้องหน้า.
                พระผู้มีพระภาคได้ตรัสพระพุทธพจน์นี้แล้ว ภิกษุทั้งหลายเหล่านั้น มีใจชื่นชม เพลิดเพลินภาษิตของพระผู้มีพระภาค ดังนี้แล.
    จบ อลคัททูปมสูตรที่ ๒
    (พระไตรปิฎก ฉบับสยามรัฐ เล่มที่ ๑๒)​

ขอให้ทุกๆท่านเจริณในธรรมยิ่งๆขึ้นไปด้วยเทอญ..สาธุสวัสดี

6. ลูกพลัง

ลูกพลัง เป็นที่รู้จักกันดี

ธรรมาทาน จบ.82 (การบ้านฉบับสุดท้ายของคุณTPC)

เรียน ท่านอาจารย์ทุกท่านครับ

ขอบคุณครับเพื่อเป็นการสอบดูจิตของผม ผมขอตอบดังนี้ครับ

- สักกายทิฏฐิ
    ไม่มีเพราะผมไม่ประมาทในความตาย ไม่ประมาทในกาย ร่างกายต้องเสื่อมสลาย และความแก่ ความเจ็บป่วยความตายต้องเกิดขึ่นกับผม
    ไม่ยึดติดในร่างกายว่าเป็นของสวยงามหรือไม่สวยงามแต่มันเป็นธรรมดาของมัน และสุดท้ายก็ต้องเหี่ยวย่น และตาย เน่าสลายไปกับธรรมชาติ               
                  - วิจิกิจฉา
    ไม่มีข้อสงสัยในพระรัตนตรัย แต่อาศัยว่ามีฟังธรรมแล้ว ควรมีความเพียรในการปฏิบัติเพื่อรู้แจ้งในธรรมเหล่านั้น
                  - สีลัพพตปรามาส เราจะรักษาศีลให้ครบถ้วนไม่ลูบคลำศีล
    ผมถึงพร้อมด้วยการถือศีล5ที่เคร่งครัดไม่ทำผิดศีลด้วยมีสติควบคุมอย่างชำนาญ หมั่นตรวจดูเสมอครับ
                 - กามฉันทะ
    ไม่ยึดติดในกามต่างๆ เป็นสภาวะของกาย ที่รู้ทันและต้องทำลาย เพราะกามเกี่ยวเนื่องจากกาย พร้อมกับการพิจารณากายให้มาก ตอนนี้ก็เริ่มพิจารณาแยกกาย ซึ่งจะมีสติตามดูกาย
    และเห็นว่าไม่เที่ยงเป็นทุกข์และไม่มีความยึดติดในกาย
                    - เราจะตัดปฏิฆะ
    การฝึกจิตเกาะพระ ในขั้นตอนการนำสติมาตามดูตามรู้เพื่อแยกกายนั้น ก็ด้วยอาศัยรู้ทันการกระทบกาย เมื่อกระทบแล้วก็ปล่อยวาง ไม่ได้มีผลต่อจิตเพราะสติตามรู้ทัน จิตจะไม่รับอารมร์
    ที่มากระทบเหล่านั้น อนึ่งเพราะอาศัยควบคุมให้จิตนึกถึงนิพพานเป็นอารมร์ก็ทำอยู่ด้วยจิตเกาะพระนี่แหละครับ อยู่กับท่านองค์สมเด็จครับไม่มารับปฏิฆะใดๆ
                   - เราจะไม่หลงใหลใฝ่ฝันติดอยู่เฉพาะในรูปฌาน และ เราจะต้องไม่ติดอยู่เฉพาะในอรูปฌาน
    รูปฌานและอรูปฌาณ เป็นเครื่องทางโลก เสื่อมได้เสมอ รูปฌานไม่ได้ก่อให้เกิดปัญญา ไม่ใช่สิ่งที่ควรยึดมั่นไม่ใช่สิ่งที่ควรเจริญให้มาก แต่ควรเจริญวิปัสสนาต่อเนื่องให้มาก ทั้งกาย ก็ดี
    เวทนาทั้งหลาย รูป รส กลิ่น เสียงสัมผัสทั้งหลายก็ดี  สัญญาทั้งหลายก็ดี สังขาระทั้งหลายก็ดี วิญญาณแห่งจิตก็ดี ล้วนเป็นเครื่องปรุงแต่งจิต จิตไม่รับและถูกปรุงแต่งด้วยจิตผมอาศัยอยู่
    เบื้องหน้าองค์สมเด็จ จิตผมขอแยกจากกาย เวทนา สัญญา สังขารธรรมทั้งหลาย อันเป็นเครื่องปรุงแต่งจิตไม่ให้มาปรุงแต่งจิตอีกต่อไปครับ
                            - มานะ เราจะตัดมานะความถือตัวถือตน

มานะนี้อันตรายอย่างยิ่ง ผมตัดมันออกไปตั้งแต่ตอนที่เข้ามาที่นี่ ปัจจุบันไม่มีความเป็นตัวเรา ไม่มีความเป็นผู้รู้มากรู้น้อย ไม่มีความเป็นผู้มีอภิญญามากหรือน้อยไม่มีใครสูงใครต่ำ ไม่มีในชายหรือหญิง
    ไม่มีอะไร ในตัวเรา ว่าเรามีเรา หรือเขามีเขา หรือเขามีเรา หรือเรามีเขา มีเพียงจิต ที่เกาะอยู่กับท่านพ่อท่านองค์สมเด็จเท่านั้น
                  - อุทธัจจะ
    ข้อนี้กำลังเจริญสติให้มากเพื่อแยกกายออกจากจิต เพื่อแยกธรรมารมณ์ทั้งหลาย ทำมาได้บ้างแล้วแต่ก็ต้องสอบอามรณ์อีกมากจนกว่าจะชำนาญและจึงจะรู้ว่าตัดขาดได้โดยแท้จริงครับ        
               - อวิชชา ใช้ปัญญาจำแนกแจกลงไปว่า อวิชชาตัวเกาะ
    ข้อนี้กำลังเจริญสติให้มากเช่นกัน เพื่อเจริญสติและสมาธิ เพื่อนำสติตรวจดูตามรู้ตามแยกกายให้แยกออกจากจิต เพื่อเห็นความธรรมดา เห็นว่าทุกสิ่งล้วนเป็นไปตามกฎไตรลักษณ์ ปัญญาจึงเกิด
    ทำมาได้บ้างแล้วแต่ก็ต้องฝึกใช้ปัญญาจำแนกอีกมาก จนกว่าจะชำนาญและจึงจะรู้ว่ามีสติปัญญาที่ถึงพร้อมตัดขาดในอวิชชาได้โดยแท้จริงครับ   

สภาวะของจิตผมก็เป็นแบบนี้ครับ เรื่องกฎไตรลักษณ์ยอมรับกฎนี้ด้วยใจครับ แต่บางครั้งหากจิตเราขอดสติ ก็ขาดปัญญาเมื่อขาดปัญญาจึงมองไม่เห็นกฎไตรลักษณ์ในเรื่องนั้นๆ
    ทำให้หลงผิดไหลไปตามอวิชชาได้ครับ

จบแล้วครับท่านอาจารย์รบกวนท่านอาจารย์ช่วยชี้แนะสั่งสอนด้วยครับ
    ด้วยความเคารพรักครับ
    นายทิตย์พิชัย จิตรามาศ     

7. natthapatpun

natthapatpun เป็นที่รู้จักกันดี

ปล. สำหรับจิตพิเศษนั้น ขอให้ครูเพ็ญไปสอนในเมล์หางว่าวก่อนนะครับ นำมาเปิดเผยที่นี่ยังไม่ได้ยังไม่ถึงเวลา รอเวลาอันเหมาะสมก่อน แค่พวกเราทำจิตเกาะพระกัน มีจิตบุญเกิดขึ้นเรื่อยๆจะเกือบ100ดวงจิต กระทู้แทบจะพังอยู่แล้ว แต่ถ้าครูเพ็ญนำพรรคพวกโอปอลมาลงที่กระทู้นะ มีหวัง....เห่อๆ จิตพิเศษรอก่อนนะ พี่ภู มิได้หวงห้าม ขัดขวาง หรือกีดกันแต่อย่างใด พวกเรามีความยินดีที่จะสอนให้ทุกท่าน ไม่ว่าท่านจะเป็นใคร มาจากไหน มนุษย์หรืออมนุษย์ เราให้ความสำคัญเท่าเทียมกันหมดทุกดวงจิต ในไม่ช้านี้จะมีครูจิตพิเศษจะเข้ามาสอนพวกท่านในภายหลัง พี่ภูพูดแบบนี้ท่านอื่นๆไม่เข้าใจก็ไม่เป็นไรนะ แต่ห้ามมาถามกันที่นี่ ที่กระทู้นี้ ใครอยากรู้ก็ให้ไปถามในเมล์หางว่าวโน้น แต่ขอให้พวกเราสนใจแต่จิตของตนเองจะดีกว่า อย่าหลงไปสนใจอย่างอื่น เพราะเป็นของมายา จิต(ตนเอง)เท่านั้น คือของจริง(ของตนเอง)

อย่าห่วงไปเลยพี่ภู เพ็ญแค่จะนำเขามาอ่านธรรมะบนกระทู้เท่านั้นเอง อย่าไปคิดว่าพวกเขาโง่นะ ขอบอกพวกเขาเข้ามาอ่านธรรมะในเวปพลังจิตเยอะ และก็กำลังคลำหาทางกันอยู่ ถ้าหนูนำจิตของพวกเขามาอ่านธรรมะบนกระทู้นี้ จะช่วยขัดเกลาจิตของพวกเขาได้ระดับหนึ่ง พี่ภูต้องให้โอกาสพวกเขาหน่อยนะ การสื่อสารไม่ใช่จะมีแต่เรื่องจิตอย่างเดียวเท่านั้น รูปก็สื่อได้ ภาษาก็สื่อได้ พวกเขาเข้าใจ และรอพวกเราเปิดโอกาสให้พวกเขาได้เข้ามาเป็นส่วนหนึ่งของพระนิพพาน โปรดให้โอกาสพวกเขาด้วยเถิด

8. ธรรมมณี

ธรรมมณี เป็นที่รู้จักกันดี

สาธุ สาธุ สาธุ อนุโมทนาบุญกับจิตบุญที่ 85 และครูผู้สอนด้วยจ้าาา :cool:

9. kantinanna

kantinanna เป็นที่รู้จักกันดี

28 กุมภาพันธ์ 2012
    โมทนาสาธุกับคุณพี่แนทจิตบุญที่ ๘๕ ด้วยค่ะ สาธุ สาธุ สาธุค่ะ

10. kantinanna

สวัสดีค่ะอาจารย์ อาจารย์สบายดีนะคะ เจอค่ะอาจารย์ ตามมาเป็นขบวนcatt26 แต่เอาตัวรอดได้ทุกครั้งค่ะ ฮ่าๆ ต้องยกความดีความชอบให้คุณจิตเค้านะคะ

ช่วงหลังๆนี่แปลก คล้ายๆย้อนอดีตได้ซะงั้นค่ะอาจารย์ แอบบงงๆอยู่คะ ไม่แค่นั้นเหตุการณ์ล่วงหน้าด้วยบางครั้งค่ะ อยากจะเขียนปรึกษาอาจารย์นะคะ

ช่วงนี้ยุ่งๆนิดนึงคะ ช่วยงานครอบครัว เอ แต่แปลก หลังจิตยกแล้ว ชีวิตดี มีแต่ขึ้นๆค่ะ คิดเอง เออดี หรือเปล่า?

แต่รู้สึกดีจริงๆค่ะ มีใครเหมือนเราบ้างหรือเปล่าก็ไม่รู้ ถ้ามีใครเหมือนแชร์ด้วยนะคะ
    :z8:z8

11. kantinanna

สวยเหลือเกินค่ะ ลูกขอกราบ กราบ กราบค่ะ ขอบคุณนะคะ คุณklangprai

12. แสงจันทร

แสงจันทร เป็นที่รู้จักกันดี

ขอแสดงความยินดีและขอโมทนากับจิตบุญดวงที่ 85 และครูเกษ ครูลูกพลัง ครูเพ็ญ ครูภูด้วยค่ะ

13. แสงจันทร

แสงจันทร เป็นที่รู้จักกันดี

สาธุค่ะ ครูภู ช่วงหลังนี้เจอบ่อยมากเลยค่ะ แต่ทำได้แค่เห็นสักแต่ว่าเห็น ได้ยินสักแต่ว่าได้ยิน รู้สักแต่ว่ารู้ เท่านั้นเอง ไม่มีอะไร แล้วก็ทำการแผ่เมตตาให้สรรพสัตว์และสรรพดวงจิตที่มาหา

14. TPC

TPC เป็นที่รู้จักกันดี

13 มิถุนายน 2012

======

ยินดีครับ พี่วัฒ มีอะไรก็ส่งมาทางhotmailได้ครับ ส่วนmailของพี่วัฒ
    ผมมีแล้วเวลาจะติดต่อ กันก็จะccกันให้ร่วมรับทราบกับท่านอาจารย์ด้วยครับ ผมได้ขอท่านอาจารย์คุณครูลุกพลังไปแล้วครับเรื่องการเป็นครูช่วยสอนลูกศิษย์ และในระยะแรกจิตบุญใหม่ๆ ควรจะทำหน้าที่เป็นครูฝึกหัดไปก่อน จนกระทั่งมีชำนาญแล้วมีประสพการณ์มากพอแล้วจึงค่อยเดินตามครูและเป็นครูเต็มตัวได้ครับ เพื่อความเป็นระบบแบบแผนที่ดี การที่เราเหล่าชาวจิตบุญทั้งหลาย ต่างร่วมใจทรงอิทธิบาท4และพรหมวิหารธรรมจึงเป็นสิ่งที่ดีงามที่เราควรร่วมกันทำอย่างเป็นระบอบวัฒนธรรมที่ดีงามสืบไปครับ

อนึ่งผมเองก็มีสหายและลูกศิษย์หลายท่าน ที่สระบุรี และลพบุรีก็จะได้แนะนำจิตเกาะพระแก่เขาต่อไปด้วยเช่นกันครับ ตอนนี้ขอฝึกตนเองและเตรียมตัวเองให้พร้อมก่อนครับ สาธุ สาธุ สาธุ

15. ภูภู

[ame=http://www.youtube.com/watch?v=If4CWWZjf0s]THAI's First A380 Delivery Ceremony (uncut version) - YouTube[/ame]​

แจ้งข่าวการบิน

มาแล้วนกยักษ์ A380 ลำแรกของค่ายการบินไทย

ประกาศ...ผู้ใดที่อยู่ต่างประเทศ มีความประสงค์ที่จะกลับประเทศไทย โปรดเตรียมเก็บสัมภาระของท่านให้เรียบร้อยก่อนจะออกเดินทาง ได้แก่ สามี/ภรรยา/ลูก กิ๊กไม่ต้อง..คริคริ และมุ่งหน้าตรงเข้าสู่ดินแดนสุวรรณภูมิ ได้แก่ กทม.แดนศิวิไล หรือจะขึ้นเหนือสุดในสยาม ชายแดนสามแผ่นดิน ถิ่นวัฒนธรรมล้านนา ล้ำค่าพระธาตุดอยตุงเจียงฮาย คือเชียงราย หรือจะแอ่วดอยสุเทพเป็นศรี ประเพณีเป็นสง่า บุปผชาติล้วนงามตา นามล้ำค่านครพิงค์เจียงใหม่ หรือไปอิสานแอ่วพระธาตุขามแก่น เสียงแคนดอกคูน ศูนย์รวมผ้าไหม ร่วมใจผูกเสี่ยว เที่ยวขอนแก่นนครใหญ่ ไดโนเสาร์สิรินธรเน่ สุดเท่เหรียญทองแรกมวยโอลิมปิกคือขอนแก่น หรือเมืองหญิงกล้า ผ้าไหมดี หมี่โคราช ปราสาทหิน ดินด่านเกวียนโคราช หรือเมืองผลไม้รสล้ำ อุตสาหกรรมก้าวหน้า น้ำปลารสเด็ด เกาะเสม็ดสวยหรู สุนทรภู่กวีเอกคือระยองฮิ! หรือจะล่องใต้เมืองร้อยเกาะ เงาะอร่อย หอยใหญ่ ไข่แดง แหล่งธรรมะคือสุราษฎร์ธานี หรือเมืองแหล่งถ่านหิน ถิ่นหอยเก่า เขาตระหง่าน ธารสวย รวยเกาะ เพาะปลูกปาล์ม งามหาดทราย ใต้ทะเลสวยสด มรกตอันดามัน สวรรค์เกาะพีพีคือกระบี่ หรือไข่มุกอันดามัน สวรรค์เมืองใต้ หาดทรายสีทอง สองวีรสตรี บารมีหลวงพ่อแช่มคือภูเก็ต เลือกไปนะ...พี่น้องชาวไทย

เครื่องบินแอร์บัส เอ 380-800 ลำแรกของการบินไทย นามพระราชทาน “ศรีรัตนะ” ทะเบียน HS-TUA จะทำการบินกลับสู่ประเทศไทยเป็นเที่ยวบินพิเศษที่ ทีจี 8936 ออกเดินทางจากศูนย์รับมอบเครื่องบินแอร์บัส เมืองตูลูส สาธารณรัฐฝรั่งเศส ในวันที่ 28 กันยายน 2555 เวลา 16.00 น. และจะเดินทางถึงท่าอากาศยานสุวรรณภูมิ ประเทศไทย ในวันที่ 29 กันยายน 2555 เวลา 08.10 น.
    ข่าวการเงิน ตลาด รถยนต์ พร็อพเพอร์ตี้ ไอซีที ท่องเที่ยว ไอซีที ต่างประเทศ : ประชาชาติธุรกิจออนไลน์

ว่าแต่ว่า นามนี้ท่านคุณปุ๋ม(srirattana) ได้แต่ใดมา...

แจ้งข่าวเตือนภัยพิบัติ

เตือนไต้หวัน ระวังซุปเปอร์ใต้ฝุ่น "เจอลาวัต" แต่ประเทศไทย ระวังพายุอารมณ์ "คนไทยทะเลาะกันเอง"
    รักกันไว้เถิด รักกันไว้เถิด เราเกิดร่วมแดนไทย จะเกิดภาคไหนก็ไทยด้วยกัน เชื้อสาย ประเพณีไม่มีกัดกั้น เกิดใต้ธงไทยนั้นปวงชนทุกคนคือไทย

เดี๋ยวจะหาว่ามีแต่ธรรมะอย่างเดียว กระทู้นี้อยู่ได้เพราะ ชื่อกระทู้ "จิตพร้อม? รับภัยพิบัติ" แท้ๆ ถ้าไม่อย่างนั้น มีหวังถูกย้ายกระทู้ไปที่ห้องอภิญญาหรือสมาธิไปตั้งนานแล้ว เพราะในห้องนี้เขามีแต่เตือนแต่เปลือกทั้งนั้น ก็คือ เตือนภัยพิบัติกัน ว่าจะหนีไปทางไหนกัน แต่กระทู้นี้เตือนแต่สติของผู้ปฎิบัติ สำหรับคนหลงนี่พูดยังไงก็ไม่รู้เรื่อง เหมือนพูดกันคนละภาษา หรืออยู่ต่างมิติกัน หรือคนที่มีดวงตาเห็นธรรมกับไม่เห็นธรรม จึงมองเห็นต่างกันไป ตามจิตนิ่งหรือจิตไม่นิ่ง และจิตนิ่งก็ละเอียดไม่เท่ากันกันอีก นั้นก็ไม่ต้องไปสงสัยว่ามีจิตปุถุชนกับจิตอรหันต์ แต่ผู้ที่ปฎิบัติธรรมถึงแล้ว จิตเป็นพุทธะแล้ว(จิตมองเห็นเกิด-ดับ จิตมองเห็นสิ่งที่มากระทบจิตเป็นธรรมะ เป็นธรรมดาไปเสียหมดแล้ว) จากจิตเมื่อก่อนที่วิ่งตามทุกสิ่ง เพราะจิตเราไม่นิ่ง จึงไม่มีปัญญาพิจารณาธรรมที่ถูกต้อง หรือมีดวงตายังไม่เห็นธรรม(ความจริง) ตอนนี้จิตได้เปลี๋ยนไป๊ คือจิตเป็นผู้ดูบ้างหล่ะ จิตเป็นผู้รู้บ้างหล่ะ จิตเป็นผู้ตื่นบ้างหล่ะ จิตเป็นผู้เบิกบานบ้างหล่ะ แหม๊เมื่อก่อนโง่ตั้งนาน เที่ยวไปหลงโกรธคนอื่น ไปหลงด่าคนอื่น ไปหลงเพ่งจับผิดคนอื่นอยู่ได้ โง่จริงๆ ขอให้ดูตัวอย่างพระอรหันต์นั้น พวกท่านเคยเห็นพระอรหันต์ท่านทะเลาะกันไหม๊ นินทากันไหม๊ เคยเห็นแต่สมมุติสงฆ์ทะเลาะกันอยู่บ่อย ปล่อยเขานะ เห็นสักว่าเห็น ได้ยินสักว่าได้ยิน อย่านำไปคิดต่อ ปรุงแต่งต่อนะ อย่างคุณแสงจันทร ว่านั่นแหล่ะถูกต้องแล้ว เราไปห้ามจิตใจใครไม่ได้หรอก แต่เราห้ามหรือหยุดกรรม โดยเฉพาะกรรมที่ไม่ดีของตัวเราเอง ก็คือ ใจของตนเอง

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 29 กันยายน 2012
  16. ภูภู

ขอโมทนาสาธุๆด้วยนะครับ พวกเราดีใจแทนคุณจริงๆ
    เป็นอย่างไรบ้างครับ หลังพายุเข้า เอ๊ย จิตยกแล้ว คุณตอบตนเองได้แล้วใช่ไหม?
    แหม๊มีหลายคนในกระทู้นี้ ตามลุ้นจิตคุณน่าดูเลย เพราะได้คุณเป็นจิตบุญคนเดียว เหมือนได้ครูมาเพิ่มหลายท่านเลย ผมมองเห็นเป็นเช่นนั้น เพราะจิตคุณยกไว ผมไม่สงสัยเลย เพราะก่อนปฎิบัติคุณมีทั้งสติดีเยี่ยม สมาธิดี ฌานดี จิตเข้ม หรืออินทรียแก่กล้า แต่จิตคุณขาดอย่างเดียวก็คือ ยังไม่ได้เจริญวิปัสสนา และตอนนี้ผมทราบดีว่าคุณไม่หยุดเพียงเท่านี้หรอก ขอให้คุณนำเรื่องไม่ลับนี้ได้ไปโปรดแก่นักภาวนาหรือผู้ปฎิบัติธรรมท่านอื่นๆด้วยเถิด ไปเปิดจิตพวกเขาแทนผมที คราวนี้แหล่ะ คุณก็จะมีคนตามมาอีกเพี๊ยบ คอยดู เพราะผลของการปฎิบัติจิตเกาะพระนี้ ก็คือ คำตอบสำหรับผู้ปฎิบัติ
    ขอให้โชคดีนะครับ...

17. kantinanna

ขอโมทนาสาธุ สักล้ัานนนนนนนนครั้งค่ะพีึ่แนท สาธุ สาธุ สาธุค่ะ

18. natthapatpun

natthapatpun เป็นที่รู้จักกันดี

พี่เพ็ญมาแจ้งข่าว

ขออภัยทุกท่านที่กำลังเรียนจิตบำเพ็ญและจิตเกาะพระ
    เนื่องจากว่าขันธ์ห้าพี่เพ็ญป่วยเป็นไข้หวัด
    แต่ไม่ได้เป็นไรมาก ไม่ต้องเป็นห่วงค่ะ
    พี่เพ็ญจึงขอลาป่วยงดตอบการบ้านสัก 2-3 วันค่ะ
    แต่ถ้าพอตอบไหวก็จะไปตอบให้ค่ะ
    ฝากครูพี่เลี้ยงช่วยดูแลจิตลูกศิษย์ด้วยค่ะ
    ใครที่กำลังเรียนอยู่กับพี่เพ็ญ
    หากเห็นข้อความนี้ขอให้ท่านฝึกจิตเกาะพระต่อไป
    รักษากำลังใจไว้อย่าให้ตก
    ส่งการบ้านตามปกติทุกวัน
    เมื่ออาการทุเลาแล้วพี่เพ็ญจะมาตามดูการบ้านของท่านเหมือนเดิมค่ะ
    สำหรับจิตบำเพ็ญที่ใกล้ยกขอให้มีสติอยู่กับจิตให้มากค่ะ
    และแผ่เมตตาขอขมากรรมกับเจ้ากรรมนายเวรบ่อย ๆ
    ถ้าไม่รู้กรรมที่ยังเกาะติดอยู่ในจิต
    ให้ขออาราธนาบารมีพระช่วยเปิดจิตให้เห็นกรรมด้วย
    แล้วให้ขออโหสิกรรมกันซะทั้งสองฝ่าย
    และอย่าทำสติเผลอ ตกหล่น เดี๋ยวจะช้า
    และขอให้มีสติตามดูตามรู้ไปตามสภาวธรรมที่เกิดขึ้น
    โดยไม่เอาสติไปก้าวก่ายหน้าที่ของจิต
    สติแค่ตามดูตามรู้อย่างเดียว
    เมื่อรู้แล้วให้ใช้ปัญญาพิจารณาลงกฎไตรลักษณ์
    เกิด ดับ รู้ วาง
    ทำไปด้วยใจเป็นกลาง
    อย่าไปเพ่งอยากเห็นชัด ๆ อย่างนี้ไม่ถูกตรงวิธีปฏิบัติจิตเกาะพระ
    และการนึกถึงภาพพระก็ต้องนึกให้บ่อย อย่างน้อยทุก 15 นาที
    คนที่เริ่มฝึกใหม่เน้นนึกถี่นึกบ่อยค่ะ อย่าไปเพ่งอยากเห็นชัดกันนะ
    เดี๋ยวจะหมดกำลังใจเพราะทำไม่ได้เห็นไม่ชัด
    ทำแค่รู้เห็นก็พอค่ะ ชัด/ไม่ชัดไม่เป็นไร
    ค่อยทำไปอย่างสม่ำเสมอ
    อย่าทิ้งช่วงนึกถึงพระห่างเกินไป สติจะไม่ต่อเนื่อง จิตจะไม่เป็นสมาธิ
    ขอฝากไว้แค่นี้ก่อนค่ะ

พี่เพ็ญ จบ.3

แก้ไขครั้งล่าสุด: 28 กันยายน 2012
  19. Patcharawan

Patcharawan เป็นที่รู้จักกันดี

30 สิงหาคม 2012
    I used to think that I could not go on
    And life was nothing but an awful song
    But now I know the meaning of true love
    I'm leaning on the everlasting arms

If I can see it, then I can do it
    If I just believe it, there's nothing to it

ฉันเคยคิดว่า ฉันไม่สามารถก้าวต่อไปได้
    และชีวิตก็ไม่มีความหมายอะไร ถ้าจะมีก็เป็นแค่เพลงที่ไม่น่าอภิรมย์
    แต่บัดนี้ ฉันได้ประจักษ์ถึงความหมายแห่งรักแท้

ฉันกำลังพึ่งพาอาวุธที่ไม่มีวันสิ้นสุด(-พระหัตถ์ของพระเจ้า)

หากฉันสามารถเห็นมันได้ฉันใด ฉันก็สามารถทำมันได้ฉันนั้น
    ถ้าเพียงแค่เชื่อเท่านั้น ไม่มีอะไรยากเลย

*
    I believe I can fly
    I believe I can touch the sky
    I think about it every night and day
    Spread my wings and fly away
    I believe I can soar
    I see me running through that open door

ฉันเชื่อว่าฉันสามารถโบยบิน
    ฉันเชื่อว่าฉันสามารถสัมผัสกับท้องนภา

ฉันครุ่นคิดถึงมันทุกคืนวัน
    กระพือปีกออกแล้วโบยบินไป
    ฉันเชื่อว่าฉันสามารถบินสูงขึ้นไป
    ฉันเห็นตัวเองโฉบผ่านประตูที่เปิดนั้นไป

See I was on the verge of breaking down
    Sometimes silence can seem so loud
    There are miracles in life I must achieve
    But first I know it starts inside of me, oh

If I can see it, then I can do it
    If I just believe it, there's nothing to it

ก็รู้ ว่าฉันเคยอยู่ริมขอบเหวแห่งความล้มเหลว
    บางเวลา ราวกับว่าความเงียบส่งเสียงดังกึกก้อง
    มีเรื่องมหัศจรรย์ต่างๆในชีวิต ที่ฉันน่าจะทำสำเร็จ
    แต่อันดับแรกนั้น ฉันรู้ว่ามันเริ่มต้นมาจากส่วนลึกข้างใน,โอ้

หากฉันสามารถเห็นมันได้ฉันใด ฉันก็สามารถทำมันได้ฉันนั้น
    ถ้าเพียงแค่เชื่อเท่านั้น ไม่มีอะไรยากเลย

*
    Hey, cause I believe in me, oh
    เฮ้,เพราะฉันเชื่อในตัวฉัน

*
    Hey, if I just spread my wings
    I can fly
    I can fly
    I can fly, hey
    If I just spread my wings
    I can fly
    Fly-eye-eye

เฮ้,ถ้าเพียงแค่ฉันกระพือปีกของฉัน
    ฉันก็สามารถโบกโบยบินได้
    ฉันสามารถโบยบินไป
    ฉันสามารถโบยบินไป,เฮ้
    ถ้าเพียงแค่ฉันกระพือปีกของฉัน
    ฉันก็สามารถโบกโบยบินได้
    บอ-อิ-นอ -บิน

[ame="http://www.youtube.com/watch?v=16FdJrrAWSo"]R Kelly - I Believe I Can Fly - YouTube[/ame]

20. tuk187

tuk187 เป็นที่รู้จักกันดี

คำขอขมาพระรัตนตรัย

นะ โม ตัสสะ ภะคะวะโต อะระหะโต สัมมาสัมพุทธัสสะ
    นะโม ตัสสะ ภะคะวะโต อะระหะโต สัมมาสัมพุทธัสสะ
    นะโม ตัสสะ ภะคะวะโต อะระหะโต สัมมาสัมพุทธัสสะ

สัพพัง อะปะราธัง ขะมะถะ เม ภันเต อุกาสะ ทวารัตตะเยนะ กะตัง
    สัพพัง อะปะราธัง ขะมะถะ เม ภันเต อุกาสะ ขะมามิ ภันเต ฯ

หาก ข้าพระพุทธเจ้า ได้เคยประมาทพลาดพลั้งล่วงเกินต่อพระรัตนตรัย อันมีพระพุทธเจ้าทุกๆ พระองค์ พระปัจเจกพุทธเจ้าทุกๆ พระองค์ พระธรรม และพระอริยสงฆ์ทั้งหลาย ในชาติก่อนก็ดี ชาตินี้ก็ดี ด้วยทางกายหรือวาจาก็ดี และด้วยเจตนาหรือไม่มีเจตนาก็ดี รู้เท่าไม่ถึงการณ์ก็ดี ขอองค์สมเด็จพระสัมมาสัมพุทธเจ้าทุกๆ พระองค์ พระปัจเจกพุทธเจ้าทุกๆ พระองค์ พระธรรม พระอริยสงฆ์ทั้งหลาย และผู้มีพระคุณทุกท่าน ได้โปรดอดโทษให้แก่ข้าพระพุทธเจ้าตั้งแต่บัดนี้เป็นต้นไป ตราบเท่าเข้าสู่พระนิพพานด้วยเทอญ ฯ

จากหนังสือสวดมนต์แปล
    วัดจันทาราม (วัดท่าซุง) อ.เมือง จ.อุทัยธานี<!-- google_ad_section_end -->

ไฟล์ที่แนบมา:

แก้ไขครั้งล่าสุด: 28 กันยายน 2012