เพื่อการกุศล *★.• เปิดตำนาน มนต์เสน่ห์เขมรสูงโบราณ สายวิชา "กรูเปรี๊ยะออง" *♡ มนต์พญาลิ้นทอง ♡* อ.โอม •.★*

ในห้อง 'พระเครื่อง วัตถุมงคล' ตั้งกระทู้โดย Amata_club, 4 สิงหาคม 2010.

1. วิปัสสนู

วิปัสสนู เป็นที่รู้จักกันดี สมาชิก Premium

25 กุมภาพันธ์ 2010
    ลำดับที่42. เหรียญรุ่น2 อ.แทน ปี51 เนื้อกะไหล่ทองอย่างดี

[​IMG] [​IMG]

เหรียญรุ่นนี้เป็นเหรียญรุ่น 2 ของท่านอ.แทนครับ สร้างเมื่อปี 2551 ออกเป็นที่ระลึกในงานเททองหล่อพระประธาน ของวัดโพธิ์ศรีธาตุครับ
    เหรียญเป็นเนื้อทองแดง กะไหล่ทอง เกรดA
    ด้านหน้าเป็นรูปพระประธานประจำวัด (สมเด็จองค์ปฐมพระพุทธโพธิ์ศรีสิขีทศพลบรมพุทธมหาจักรพรรดิ
    ส่วนด้านหลังเป็นรูปท่านอ.แทน
    -บนบ่าขวาของท่านอ.แทน ลงยันต์หัวใจสาลิกาตัวเมีย ดีทางเสน่ห์เมตตา
    -บนบ่าซ้าย ลงยันต์มหาอุดปืนแตก
    -ข้างเข่าขวา ลงยันต์หัวใจสตรี ดีทางเมตตามหานิยมต่ออิสตรี
    -ข้างเข่าซ้าย ลงยันต์หัวใจบุรุษ ดีทางเมตตามหานิยมต่อบุรุษ

รอบเหรียญล้อมรอบไปด้วยยันต์คาถากำบังตัว ดีทางคุ้มครอง แคล้วคลาด กันได้ทุกอย่างครับ

2. วิปัสสนู

วิปัสสนู เป็นที่รู้จักกันดี สมาชิก Premium

ลำดับที่43. เหรียญรุ่น2 อ.แทน ปี51 เนื้อกะไหล่เงินอย่างดี

เหรียญรุ่นนี้เป็นเหรียญรุ่น 2 ของท่านอ.แทนครับ สร้างเมื่อปี 2551 ออกเป็นที่ระลึกในงานเททองหล่อพระประธาน ของวัดโพธิ์ศรีธาตุครับ
    เหรียญเป็นเนื้อทองแดง กะไหล่เงิน เกรดA
    ด้านหน้าเป็นรูปพระประธานประจำวัด (สมเด็จองค์ปฐมพระพุทธโพธิ์ศรีสิขีทศพลบรมพุทธมหาจักรพรรดิ
    ส่วนด้านหลังเป็นรูปท่านอ.แทน
    -บนบ่าขวาของท่านอ.แทน ลงยันต์หัวใจสาลิกาตัวเมีย ดีทางเสน่ห์เมตตา
    -บนบ่าซ้าย ลงยันต์มหาอุดปืนแตก
    -ข้างเข่าขวา ลงยันต์หัวใจสตรี ดีทางเมตตามหานิยมต่ออิสตรี
    -ข้างเข่าซ้าย ลงยันต์หัวใจบุรุษ ดีทางเมตตามหานิยมต่อบุรุษ

รอบเหรียญล้อมรอบไปด้วยยันต์คาถากำบังตัว ดีทางคุ้มครอง แคล้วคลาด กันได้ทุกอย่างครับ

เรื่องเหรียญรุ่น2 ของท่าน อ.แทน นี่มีประสบการณืเยอะไม่แพ้รุ่นแรกครับ..

อย่างล่าสุดเมื่อปลายปีที่แล้วมีลูกศิษย์คนหนึ่งของท่าน เพิ่งย้ายครอบครัวจากชลบุรีไปอยู่แถวๆ อ.ปะคำ บุรีรัมย์ เค้ามีลูกน้อยด้วย อายุเพิ่งไม่กีเดือนเอง พอไปอยู่ที่ใหม่ เด็กก็มีอาการแปลกๆครับ พอตกค่ำก็ร้องไห้ไม่หยุดเลย เค้าเล่าว่าร้องจนหน้าดำหน้าแดง ร้องจนไม่ได้หลับได้นอนเลยทีเดียว เป็นอย๋างนี้อยู่ทุกวันตั้งแต่ย้ายไปอยู่ที่ใหม่

เค้าก็เลยโทรมาปรึกษาผม ผมก็เลยส่งเหรียญท่าน อ.แทนรุ่นสองนี้ไปให้เค้าครับ ให้เค้าเอาแขวนคอลูกเอาไว้ ปรากฎว่า หลังจากที่เอาเหรียญแขวนคอลูกแล้ว ลูกก็ไม่ร้องไห้งอแงอีกเลยครับ ทีนี้ก็เลยหลับสบายกันทั้งพ่อแม่ลูกครับ...<!-- google_ad_section_end --> ​

3. วิปัสสนู

ลำดับที่44. พระปิดตา เนื้อตะกั่วฉนวน รุ่นแรก อ.แทน ปี38

เมื่อประมาณช่วงปี 38 ผมได้หล่อพระปิดตาเนื้อตะกั่วไปถวายอ.แทน ซึ่งในสมัยนั้นท่านยังบวชเป็นพระอยู่ เมื่อหล่อพระเสร็จแล้วก็ยังเหลือเศษตะกั่วอยู่ประมาณแผ่นเท่าฝ่ามือ ผมก็เลยเอาซุกไว้ใต้หิ้งพระที่บ้าน(สุรินทร์) จนมีโอกาสจึงได้นิมนต์ท่านอ.แทนมาโปรดที่บ้าน ผมก็เลยนิมนต์ท่านให้ช่วยปลุกเสกพระที่บ้านผม หลังจากนั้นก็ไม่มีอะไร ต่อมาไม่นานจากนั้น..ผมก็จะหล่อพระไปถวายท่านอีก ผมก็เลยเอาเศษตะกั่วจากใต้หิ้งมาหลอมรวมกับตะกั่วที่ได้มาใหม่...........ปรากฏว่า.........

พยายามหลอมด้วยไฟแรงแค่ไหน ตะกั่วทั้งสองก้อนก็ไม่ละลายเข้ากัน!!!!!

ถ้าก้อนใหญ่ละลายก่อน ก้อนเล็กที่เป็นตะกั่วชนวนก็ไม่ละลาย

พอเปลี่ยนใหม่ นำก้อนเล็กที่เป็นตะกั่วชนวนลงหลอมก่อน พอละลายแล้ว ก็เอาตะกั่วก้อนใหญ่ใส่ลงไป พอตะกั่วก้อนใหญ่ละลายหมด กะว่าเข้ากันแน่ๆ..แต่พอคนดู..ปรากฏว่าตะกั่วชนวนที่ละลายไปก่อนหน้านั้นแล้วกลับแข็งตัวเหมือนเดิม ไม่ยอมละลายเข้ากับตะกั่วใหม่

หลังจากนั้น ผมก็พยายามทำทุกกรรมวิธีในการหลอมตะกั่วให้เข้ากันกี่รอบๆก็มิสำเร็จ ถึงขนาดว่าจุดธูปอธิษฐานบอกกล่าวท่านอ.แทนแล้ว ก็ไม่ละลายแต่อย่างใด

จนสุดท้าย ต้องขนและแบกตะกั่วก้อนนั้นเดินทางกว่า 70 กม.เพื่อไปหาท่านถึงที่วัด แล้วก็เล่าให้ท่านทราบถึงเหตุมหัศจรรย์ที่เกิดขึ้น

ท่านฟังแล้ว..ท่านก็ยิ้มๆ...แล้วก็ขอตะกั่วชนวนก้อนนั้นไป

พอผมส่งให้..ท่านก็นำไปวางไว้บนฝ่ามือ แล้วก็แค่ ตบๆ พร้อมกับบอกว่า..ละลายๆ.. แล้วท่านก็ส่งกลับมาให้คืน

หลังจากนั้นพอนำกลับมาหลอม ไม่น่าเชื่อครับ แป๊บเดียวก็ละลายเข้ากันหมดเลยอ่ะ ด้วยกิเลสส่วนลึกของผม ผมเลยเก็บตะกั่วชุดนั้นที่เหลือไว้ทั้งหมด ไม่ใช้หล่อพระอีกเลย(เพราะเสียดาย)

พระปิดตาเนื้อตะกั่ว สร้างทั้งหมด 108 องค์

ประสบการณ์ เรื่องกันเขี้ยว กันงูนี่ ชาวบ้านแถวนั้นที่ลงไปทำงานอยู่ภาคใต้ การันตีเป็นเสียงเดียวกันเลยครับ แล้วประเภทรถล้ม รถคว่ำจนรถพัง แต่คนแค่ถลอกเล็กน้อยนี่ก็หลายรายเลยทีเดียวเชียว..
    <!-- google_ad_section_end -->

4. วิปัสสนู

ลำดับที่30 - 31 พระผงหลวงปู่ทวด รุ่น บารมีพ่อ เบตง ชุด 2 องค์

[​IMG]<!-- google_ad_section_end --><!-- google_ad_section_end -->

5. วิปัสสนู

ลำดับที่45. สีผึ้งประสพเนตร อ.โอม ปี46

มาต่อรายการนี้ครับ...

สี้ผึ้งตลับนี้เป็นของ อ.โอม ครับ หุงจากสีผึ้งที่ใช้ปิดพระเนตร (ตา)พระพุทธรูปตอนจะทำพิธีเบิกเนตร..

เมื่อปี46 คณะศิษย์จากกรุงเทพมีจิตศรัทธาได้นำพระประธานไปถวายที่วัดโพธิ์ศรีธาตุ ซึ่งงานนี้ผมก็แอบร่วมแจมไปด้วยเหมือนกันครับ

วันที่ถวายก็ตรงกับงานกฐินของทางวัดพอดี ซึ่งมีเจ้าภาพมาจากชลบุรีได้นำกฐินมาทอด พวกผมก็เลยได้ร่วมถวายพระประธานเป็นบุญกฐินไปด้วยเลย

หลังจากที่ถวายองค์พระแล้ว ท่าน อ.แทนท่านได้ทำพิธีเบิกพระเนตรองค์พระด้วย ซึ่งการเบิกพระเนตรนั้น ตอนแรกก็จะเอาขี้ผึ้งแท้มาแผ่เป็นแผ่นแล้วปิดไว้ที่พระเนตร (ตา)ทั้งสองข้างขององค์พระ (ข้างละแผ่น) และเมื่อถึงเวลาเบิกพระเนตร ก็จะใช้เข็มเย็บผ้า3เล่มมาทำพิธีแกะ (สะกิดๆ)แผ่นขี้ผึ้งให้หลุดออก...

และแผ่นขี้ผึ้งนี้แหละครับ ที่อ.โอม นำมาใช้หุงเป็นสีผึ้งประสพเนตรตามวิชาของท่าน...<!-- google_ad_section_end -->

สีผึ้งรุ่นนี้ทำออกมาน้อย เพราะใช้แค่สีผึ้งที่ได้จากพิธีเบิกเนตรมาทำเท่านั้นครับ

เรื่องเมตตานี่เห็นชัดครับ เอาว่าแค่พกติดตัวไปมีสาวเดินผ่านมาก็ยิ้มให้เฉยเลย ทั้งที่ไม่รู้จักกันเลยด้วยซ้ำ เรื่องพูดคุยก็เยี่ยมครับ...อันนี้ต้องลองต้องเจอกับตัวเองครับ..:cool:

ส่วนตลับนี้ พอผมบอกว่าจะจัดรายการแจกโชคผู้ที่มาร่วมบุญสร้างโบสถ์พระธาตุกับ อ.โอมปั๊บ ท่านเลยทำให้มาเป็นพิเศษครับ

แถมนอกจากสีผึ้งประสพเนตรแล้ว อ.โอม ยังใส่สาวหลงตัวผู้ (เส้นสีแดง) ตัวเมีย (เส้นสีดำ) และชิ้นว่านดอกทอง ตะกรุดสาริกาลอยน้ำ
    แถมที่ก้นตลับยังลงแผ่นยันต์สาริกามหาเสน่ห์ให้ด้วย แล้วก็เจิมด้วยน้ำมันว่านดอกทองพร้อมกับเสกกำกับมาให้อีกรอบก่อนมอบให้ผมมาครับ...

ทีนี้ที่เหลือก็รอผู้โชคดีมารับไปครับ...สุดยอด...ขอบอก... :cool::cool::cool:<!-- google_ad_section_end --><!-- google_ad_section_end -->

6. วิปัสสนู

ลำดับที่46. พระผงนางพญา อ.โอม ปี51

พระพิมพ์นางพญาองค์นี้มีคนนำมาให้ อ.โอม ประมาณ30กว่าองค์ได้ครับ ท่านก็เสกอยู่นานเลยครับเกือบๆสองปีได้ แล้วก็มอบให้ผมมาไว้แจกให้กับผู้ที่มาร่วมบุญครับ

ตอนนั้นผมรับมาก็เอามาเก็บไว้อีกร่วมปีครับ จนเมื่อกฐินปี53 ผมก็เลยนำมาแจกให้กับประธานกฐินปีนั้นครับ และก็เหลือเก็บไว้บูชาเอง 1องค์ ก็องค์นีแหละครับ...

พระรุ่นนี้ก้มีเรื่องให้ตื่นเต้นเกิดขึ้นเหมือนกันครับ..

เมื่อช่วงต้นปี53 ตอนนั้นผมก็ยังเก็บพระรุ่นนี้ทั้งหมดไว้ในพาน แล้ววางบูชาไว้ที่หน้าหิ้งพระในห้อง ปกติจารย์เบียร์ก็จะมาเล่นมาสวดมนต์ที่ห้องผมเป็นประจำครับ

แล้วก็มีอยู่วันหนึ่งครับ จารย์เบียร์ก็มาสวดมนต์ นั่งสมาธิที่ห้องผมตามปกติ ซึ่งวันนั้นผมรู้สึกเพลียก็เลยขอนอนพักก่อน ก็เลยปล่อยให้จารย์เบียร์เค้าสวดคนเดียว หลังจากสวดเสร็จก็นั่งสมาธิตามปกติ เทียนที่จุดไว้ก็ไม่ได้ดับตามปกติ แต่วันนั้นกลับเกิดเหตุการณ์ผิดปกติขึ้น คือระหว่างที่จารย์เบียร์นั่งสมาธิอยู่นั้น เทียนที่จุดเอาไว้กลับล้บลงมาที่พาน (พลาสติก)พระที่ใส่พระพิมพ์นางพญารุ่นนี้อยู่ โดยที่ จารย์เบียร์ก็ไม่รู้ตัวว่าเทียนล้มลงมาตั้งแต่เมื่อไหร่ รู้แต่ว่าลืมตาขึ้นมาเพราะรู้ว่ามีแสงของไฟมันวูบวาบๆผ่านเปลือกตาเข้ามา ก็เลยลืมตาขึ้นมาดู ก็เลยเห็นว่าไฟกำลังลุกไหม้พานพลาสติกอยู่ ควันกำลังโขมงเลยครับ ด้วยความตกใจ จารย์เบียร์ก็เลยเรียกผม พร้อมกับพยายามที่จะดับไฟที่กำลังลุกอยู่

พอผมได้ยินเสียงเรียกของจารย์เบียร์ ผมก็สะลึมสะลือตื่นขึ้นมาครับ แล้วก็ต้องตาสว่างครับ เพราะควันคลุ้งทั่วห้องเลย และภาพที่เห็นก็คือ จารย์เบียร์กำลังพยายามดับไฟอยู่ที่หน้าหิ้ง ผมก็ยิ่งตาสว่างเข้าไปใหญ่ครับ ตอนนั้นห่วงพระอย๋างเดียวเลย

และแล้วจารย์เบียร์ก็สามารถคุมเพลิงไว้ได้ครับ หลังจากเพลิงสงบ ผมก็เลยเอาพานพระมาดูครับ ว่ามีพระเสียหายหรือปล่าว เพราะพานนั้น เป็นพานที่ใส่พระที่ อ.โอมให้มาไว้เพื่อแจก ก็มีพระผงพิมพ์นางพญา กับ พระพิมพ์พระพุทธชินราชเนื้อดิน ครับ

แล้วผมกับจารย์เบียร์ก็ต้องตะลึงครับ เพราะไฟนั้นไหม้จนพานละลายทะลุเป็นรูเลยครับ แต่ก็แปลกครับ เพราะไฟไหม้จนพานทะลุขนาดนั้น แต่พระทุกองค์กลับไม่เป็นอะไรเลยครับ...

และหลังที่แจกพระรุ่นนี้ไป ก็มีคนโชคดีกันหลายคนครับ บางคนก็ได้แฟนอีกต่างหาก เรียกว่ามีประสบการณ์หลากหลายครับรุ่นนี้

7. วิปัสสนู

ลำดับที่47. ตะกรุด3ชั้น ธาตุคุ้มดวง อ.โอม ปี50

ตะกรุด 3ชั้น ธาตุคุ้มดวง อ.โอม ทำตอนปี 50 ครับ ปีนั้นท่านบวชถวายในหลวงในช่วงสงกรานต์เดือนเมษายน ตามโครงการของทางวัดที่ท่านไปบวชซึ่งเป็นวัดของครูบาอาจารย์ที่ท่านนับถือ กำหนดบวชปฏิบัติธรรม 10 วัน โดยเป็นการปฏิบัติแบบเข้ม ทั้ง 10 วันเลยครับ..

ช่วงกลางวัน ก็ปฏิบัติแบ่งเป็นเวลา เช้า บ่าย เย็น ทั้งนั่งสมาธิ เดินจงกรมกลางแดดเปรี้ยงๆโยไม่ใส่รองเท้า เดินบนพื้นปูนร้อนๆนี่แหละครับ เล่นเอาพระบวชใหม่หลายท่านเท้าพองกันไปตามๆกัน

ตกเย็นก็ให้พระบวชใหม่เข้าอยู่ในป่า ห่างจากวัดไปประมาณ 1 กิโล เป็นป่าโบราณ งูเพียบ ตอนเช้าก็ให้เดินกลับวัดไปทำวัตรเช้าครับ

พอครบ 10 วัน พระที่บวชในโครงการก็ทยอยสึกไปจนเกือบหมด เหลือแต่คณะของ อ.โอมที่ยังอยู่ 6 รูป กับพระที่ยังไม่อยากสึกอีก2ไม่กี่รูป ทีนี้แหละครับ หลวงปู่ท่านก็เลยไล่ให้ไปอยู่ในป่าเลย 5 วัน ห้ามอาบน้ำ ห้ามแปรงฟัน ห้ามออกจากป่า ข้าวปลาอาหารมีคนนำไปถวายในป่า ครบกำหนดเวลาที่หลวงปู่กำหนดไว้ถึงจะออกจากป่าได้ แต่ที่พิเศษกว่าพระรูปอื่น คือ ท่านอธิษฐานถือธุดงควัตร ข้อเนสัชชิก คือการถืออิริยาบถ3 นั่ง ยืนเดิน แต่ไม่เอนตัวนอนให้หลังติดพื้น ตลอดระยะเวลาที่ท่านปฏิบัติอยู่ในป่า...

และในการบวชครั้งนี้นี่แหละครับที่ อ.โอม ได้ทำตะกรุดชุดนี้ขึ้นมา เพื่อนำมานั่งภาวนาในระหว่างปฏิบัติธรรม ทำไว้ประมาณ 10 กว่าดอกมั้งครับ

ลักษณะตะกรุด เป็นตะกรุด 3ชั้น ชั้นในสุดเป็น ทองเหลือง ตรงกลางเป็นทองแดง ส่วนแผ่นนอกสุดเป็นแผ่นตะกั่ว ครับ..

แผ่นโลหะแต่ละแผ่น ท่านจะลงยันต์ธาตุที่ใช้ทางหนุนดวง เสริมดวง และค้ำดวงเอาไว้ครับ

การปลุกเสกของ อ.โอม ท่านก็จะนำตะกรุดมานั่งภาวนาในคณะที่ท่านนั่งปฏิบัติอยู่ตลอดครับ เคยมีคนอยู่คนหนึ่งนับถือท่าน แถมเค้ายังเคยฝึกมาทางมโนมยิทธิ ก็เลยพอที่จะจับพลังได้ ก็เลยขอจับพลังตะกรุดชุดนี้ดูครับ ปรากฎว่าพอจับเสร็จเค้าก็บอกว่า "ถ้าเสร็จแล้วขอผมดอกหนึ่งนะครับ...แรง..."

อ.โอมเล่าว่า คืนหนึ่ง ตอนที่ท่านนั่งกำตะกรุดภาวนาอยู่ ท่านก็เห็นนิมิตร ว่ามีพระภิกษุโบราณ หลายรูป พร้อมทั้งชายหญิงชุดขาวจำนวนมาก เดินออกมาจากป่าด้านหน้าที่ท่านนั่งอยู่ เดินตรงเข้ามาหาท่าน พอมาใกล้จะถึงตรงที่ท่านนั่งอยู่ พระภิกษุทั้งหลายก็หยุดยืนมองดูท่าน ส่วนเหล่าหญิงชายชุดขาว ก็รายล้อมท่านห่างออกไป ตอนนั้น ท่านก็เลยกำหนดจิตกราบนมัสการพระภิกษุที่ยืนอยู่ทุกรูปตอนนั้น พอท่านกราบนมัสการเสร็จพระทุกรูปนั้นก็หายไป พร้อมกับกลุ่มหญิงชายชุดขาวทั้งหมด ตอนนั้นท่านก็เลยอธิษฐานแผ่เมตตา แล้วก็เจริญภาวนาต่อครับ...

ถามท่าน ท่านก็ว่า น่าจะเป็นครูบาอาจารย์ ท่านคงเมตตาก็เลยมาโปรด...<!-- google_ad_section_end -->

ตะกรุดธาตุหนุนดวงชุดนี้ พอ อ.โอมสึกมาปั๊บ คนที่รู้ก็มาขอตะกรุดกันไปจนหมดเลยครับ ส่วนผมเองตอนนั้นก็แอบขอท่านได้มาสองสามดอก พอได้มาก็แจกต่อเหมือนกันครับ..ตอนนี้ที่เหลือ ก็ดอกนี้แหละครับ...<!-- google_ad_section_end -->

8. วิปัสสนู

ลำดับที่48. ตะกรุดสาริกาแฝด อ.โอม ปี53

ตะกรุดสาริกาแฝดนี้ อ.โอมทำออกมาเพื่อหาปัจจัยในการสร้างโบสถ์พระธาตุนี่แหละครับ

เป็นอีกหนึ่งในวิชาสาริกาที่ขึ้นชื่อของท่านครับ

ลักษณะ เป็นตะกรุด เงิน และตะกรุดทองเหลือง นำมาลงยันต์สาริกาตัวผู้ตัวเมีย แล้วนำแผ่นยันต์ทั้งสองมาซ้อนกันแล้วม้วนย้อนกลับเข้าหากัน เป็นเคล็ดว่าถึงยังไงก็ต้องย้อนกลับมาหาครับ

ม้วนเสร็จแล้วท่านก็เสกจนตะกรุดลอยน้ำ คู่ไหนไม่ลอย ท่านก็ไม่เอา พอได้ตะกรุดที่ใช้ได้แล้ว ท่านก็นำมาพันด้วยด้ายแดง ซึ่งเป็นด้านที่ อ.โอม ใช้ผูกเพิ่มฤทธิ์ให้กับกุมาร หรือปิดตานางพรายตัวใหญ๋รุ่นแรกของท่านครับ ท่านเรียกด้ายแดงแรงฤทธิ์ ผ่านมาหลายพิธี กุมาร กับปิตานางพรายที่ผูกด้วยด้ายแดงนี้เก่ง (เฮี้ยน) ไม่หยอกเลยล่ะครับ...

ท่านว่าตะกรุดนี้ดีทางเมตตา เจรจาดีครับ...มีคนนำไปใช้แล้ว กลับมาเล่าเรื่องให้ฟังเยอะเลยครับ...<!-- google_ad_section_end -->

9. วิปัสสนู

ลำดับที่49 - 50 น้ำมันพญาว่านดอกทอง อ.โอม ปี49

น้ำมันพญาว่านดอกทอง อ.โอม หุงขึ้นเมื่อตอนปี 49 ครับ ท่านนำว่านพญาดอกทองทั้ง 5 (เบญจะ) คือ ต้น ใบ ดอก หัว ราก นำมาหุงเคี่ยวกับน้ำมันแก้ว น้ำมันจันทร์ ปลุกเสกตามฤกษ์ยาม ตามวิชาที่ท่านเรียนมาครบถ้วนครับ...

ความพิเศษของน้ำมันพญาว่านดอกทองของ อ.โอม นั้นก็อยู่ที่ว่านดอกทองล้วนๆนี่แหละครับ ท่านใช้ว่านพญาดอกทองเพียงชนิดเดียวเลยครับ และใช้ทุกส่วนของต้นว่าน โดยเฉพาะส่วนสำคัญที่หายากมากๆ ก็คือ ดอกของว่านพญาดอกทองครับ เพราะว่านชนิดนี้ ถ้าเลี้ยงถูกต้องตามตำราแล้ว ว่านจะออกดอก 3 ปีครั้ง หนึ่งต้นจะมีดอกแค่หนึ่งช่อเท่านั้นครับ...

น้ำมันนี้ท่านให้ใช้พกติดตัว ถ้าถึงคราวจำเป็น (จริง)ให้ใช้เจิมที่หัวคิ้วทั้งสองข้าง รับรองแจ่มครับ...เรื่องนี้เห็นมาเยอะ เจอมาเยอะ...สุดๆครับ...:cool::cool::cool:
    <!-- google_ad_section_end -->

10. วิปัสสนู

ลำดับที่51. พะรนางตรา 100ปี ท่าศาลา ปี41 คุณ misu นำมาร่วมบุญ

พระชุดนี้กากันตีได้ครับ เมือท่านได้ยินชื่อ พลต.ต.ขุนพันธ์ ผู้สร้างไม่ต้องสงสัยใช้ได้เลยครับ ก่อนนั้นผมทำงานอ่าวไทย พระที่ต้องติดตัวคือหลวงปู่ทวด และสายใต้ที่ดังๆคือจตุคาม และ กรุนางตรา รวมทั้ง นางตรา100 ปีท่าศาลานี้หละครับ ..
    พระนางตรารุ่น 100 ปี ท่าศาลาเนี้อผงผสมว่าน โดยท่าน พล.ต.ต.ขุนพันธรักษ์ ราชเดช เป็นเจ้าพิธี สร้าง ปี พ.ศ.2541 ในพิธีมีพระเกจิอาจารย์ที่ร่วมประกอบพิธีพุทธาภิเษก ประกอบด้วย พระเกจิอาจารย์สายเขาอ้อ พัทลุง อาจารย์สังข์ วัดดอนตรอ อาจารย์นวล วัดไสหร้า และ เกจิอาจารย์ที่เป็นที่เคารพนับถือศรัทธาอีกจำนวน 31 รูป อาทิเช่น พระครูกาชาด วัดดอนศาลา จังหวัดพัทลุง เป็นพระคุมพิธีพุทธาภิเษก และ พล.ต.ต.ขุนพันธรักษ์ราชเดช เป็นบัณฑิต และเจ้าพิธีฝ่ายคฤหัสถ์

มวลสารที่เป็นส่วนผสมในการจัดทำพระนางตรา รุ่น 100 ปีท่าศาลา ได้แก่
    - พระเกศา สมเด็จพระสังฆราช
    - ว่าน 108 หิน ดิน แร่ สมุนไพร ซึ่งมีสรรพคุณทั้งทางกันและทางแก้
    - น้ำศักดิ์สิทธ์ที่ใช้ประกอบพิธีกรรมสำคัญจากสาระต่างๆ ทั่วประเทศ

- มวลสารจากสถานที่อันเป็นมงคลนามและสถานที่ศักดิ์สิทธิ์ เช่น ดินกากยายักษ์ ยะลา, หินพระธาตุ ประจวบคีรีขันธ์, ข้าวสารหิน ลพบุรี, ข้าวตอกพระร่วง สุโขทัย, ตะไคร่น้ำ พระบรมธาตุ
    - เศษผงพระนางตราเดิม
    - ตะไครพระธาตุ 7พระธาตุ
    - ดิน7ป่า ดิน 7ทุ่ง ดินท่าน้ำ7ท่า
    - ดินหน้าอุโบสถ
    - ดินเจดีย์พุทธคยา ผงแก่นจันทร์ ดินท้องถ้ำที่มีชื่อป็นมงคล ดินใจกลางเมืองต่างๆ
    - ผงนางพญา วัดนางพระญา พิษณุโลก
    - ผงพระอาจารย์ 111พระอาจารย์
    - ผงพระเจ้าคุณนอ ผงพระเลี่ยง ผงพระปากน้ำ ผงสมเด็จวัดบางงั่ว
    - ผงแร่เกาะล้าน ผงยาพระฤาษี
    - ข้าวสารหิน ข้าวเม่าหิน
    - ผงเหล็กน้ำพี้ และแร่เหล็กน้ำพี้จากบ่อพระแสง บ่อพระขรรค์
    - ผงพระสมเด็จไพรีพินาศ
    - ผงพระสมเด็จบางขุนพรหม
    - แร่เขาเขียว ถ้ำปู่เจ้าเขาเขียว
    - ไม้กลายเป็นหิน และมวลสารอื่นๆ ฯลฯ

ขอขอบคุณข้อมูลจาก :พระดีมีสะสม: พระนางตรา 100 ปี ท่าศาลา<!-- google_ad_section_end --><!-- google_ad_section_end --><!-- google_ad_section_end -->

11. วิปัสสนู

ลำดับที่52. หลวงปู่ทวด ลอยองค์ เนื้อผงพุทธคุณ + ลูกแก้วสาระพัดนึก หลวงปู่ทอง วัดเกาะ คุณ Hellboy นำมาร่วมบุญ

12. วิปัสสนู

ลำดับที่53. พระผงพิมพ์พระทรงเครื่องจักรพรรดิ์ หลังยันต์พญาเต่าเรือน คุณ Hellboy นำมาร่วมบุญ

13. วิปัสสนู

ลำดับที่54. พระผงพิมพ์พระพุทธ...คุณ Hellboy นำมาร่วมบุญ

[​IMG] [​IMG]<!-- google_ad_section_end --><!-- google_ad_section_end --><!-- google_ad_section_end -->

14. วิปัสสนู

ลำดับที่55. เหรียญญาท่านสวน ฉันทโร รุ่นร่ำรวย สร้างปี 2548 คุณ w.สุรพล นำมาร่วมบุญครับ

[​IMG]<!-- google_ad_section_end --><!-- google_ad_section_end --><!-- google_ad_section_end -->

15. วิปัสสนู

ลำดับที่56 - 57 พระปิดตาเนื้อผง ปั้นมือ คุณ Hellboy นำมาร่วมบุญ

พระปิดตาราชมนู
    มวลสารต่างๆที่ใช้สร้างพระปิดตาราชมนู
    เกศาครูบาอาจารย์
    1. หลวงพ่ออุตตมะ พระมหาโพธิสัตว์แห่งยุค

2. หลวงปู่กอง วัดสระมณฑล อยุธยา นี่ก็อีกหนึ่ง สุดยอดอริยะ ในพิธีเสกพิธีหนึ่ง มีพระคณาจารย์แก่กล้ามากๆ หลายองค์มาร่วมเสก พอได้เวลา พระอาจารย์เหล่านัน เข้าสมาบัติเต็มกำลัง แต่หลวงปู่กอง นั่งลูบศรีษะ มองซ้ายที ขวาที มีคนตาดีสงสัย จึงแอบดู ที่ไหนได้ กำลังจิตนั้นยิงครอบเข้าในมณฑลพิธีทั้งหมด สว่าง เย็น เจิดจ้า มาก ดูภายนอก ไม่เหมือนมานั่งเสกเลย

3. หลวงปู่บุญเรือน วัดยาง อีกหนึ่งแห่งอริยคณาจารย์ ที่มีพลังกล้าแข็ง จะหาใครที่มาหักล้างพลังท่านยากนัก จิตเป็นแกนแก้วใส(บรรลุนานแล้ว เช่นเดียวกับ หลวงพ่อหรุ่ม วัดบางจักรเลย) มีประกายทอง (ให้ลาภกับผู้ทำบุญมาก) จิตทิ้งดิ่ง สงบ เยือกเย็น และมีอำนาจแห่งครูบาอาจารย์ท่านด้วย

4. หลวงปู่เปรี่ยม ศิษย์หลวงปู่หิน วัดระฆัง ซึ่งถ้าท่านอยากรู้เรื่องการเรียนวิชากับ หลวงปู่หิน ถามท่านเองดีกว่าครับ แล้วจะทราบถึงความเข้มข้นในการเรียนวิชา พระปิดตาของท่าน องค์เท่าปลายนิ้วก้อย เด็กใส่ หมากัดไม่เข้า

5. หลวงปู่ดี วัดเทพากร(สมัยนั้น) กำลังจิตแก่กล้ามาก ถึงขนาดจารเสร็จ มีผู้นำไปตรวจ ปรากฎว่า ผู้ตรวจกล่าวว่า "นี่ใครทำ ยิงไม่ออกนะนี่!"

6. สมเด็จพระพุทธโฆษาจารย์ (พุฒ) วัดสุวรรณ ผู้ตรวจเคยกล่าวไว้อย่างน่าทึ่งมากๆว่า "เห็นท่านสงบ ใจดีอย่างนี้ กำลังจิตท่าน เด็ดขาดและรุนแรง เทียบเท่า หลวงพ่อ วัดมะขามเฒ่าเลยนะ"

7. หลวงตาลำใย องค์นี้ เก็บตัวมาก ขอถ่ายรูปยังไม่ได้เลยครับ แต่เชื่อเถอะ ไม่ธรรมดา เดิมที ก็เชื่อว่าท่านเก่ง แต่มาตอนนี้ รู้สึกว่าท่านเก่งมากๆ เรื่องของเรื่องคือ ได้นำพระไปให้ท่านเสก โดยมีหลวงตาท่านหนึ่ง(ขอสงวนนาม) ไปร่วมในพิธีและร่วมคาราวะด้วย ปรากฎว่า เมื่อเสกเสร็จ(ใช้เวลาราวๆ 15 นาที) ตอนเดินออกจากกุฎิ หลวงตาบอกว่า ""รู้มั้ยเมื่อกี้ ที่ท่านเสก พลังท่านแผ่ครอบไป"ถึงรั้ววัดเลยทีเดียวนะ รุนแรงสว่างไสวดีมาก""

8. หลวงปู่ครูบาบุญปั๋น เชียงใหม่ สำนักม่อนปู่อิ่น สุดยอดอัครอรหันต์ แห่งภาคเหนือ โดยมีครูบาอาจารย์ เคยกล่าวไว้อย่างน่าทึ่งว่า " ท่านคือหัวหน้าพระอรหันต์ ของภาคเหนือนะ " เกินคำบรรยา และโดยปกติแล้ว วัตถุมงคลที่ท่านเสก แค่พ่วงเดียวก็เยี่ยมแล้ว บางครั้ง 2-3 นาที ก็ เสร็จแล้ว แต่สำหรับพระปิดตา " ราชมนู " นี้ ใช้เวลาเสกช่วงแรก 15 นาที และยังทิ้งไว้ให้ท่านเสก จนวันรุ่งขึ้น บอกได้คำเดียวว่า "เต็มๆ"

9. หลวงปู่ชื้น วัดญาณเสน อยุธยา ยอดอรหันต์อันยิ่งยง แห่งเมือง "ศรีอโยธยา" หรือ ภาษาชาวบ้าน เรียก "ยุดยา" คงไม่ต้องเกริ่มอะไรมาก ก็ขนาดว่า ท่านนั่งในกุฏิท่าน ท่านยังเห็น พระปัจเจกพุทธเจ้า เหาะมาลงที่วัด อย่างนี้ ไม่ยอดวรยุทธ์ ก็ไม่รู้ว่าจะยังไงแล้ว

10. หลวงปู่สวัสดิ์ อยุธยา ครูบาอาจารย์หลายท่าน การันตีว่า "ที่สุดแล้ว แห่งอยุธยา!" งานนี้ได้ทั้งเกศาท่านและท่านบรรจงเสกให้ อย่างดีเยี่ยมที่สุด โดยปกติ เสก 5-10 นาที ก็ ได้เรื่อง แต่นี่ ท่านเข้าสมาบัติ เสกให้นานถึง 30 นาที เป็น 30 นาที ที่ลืมโลก เพราะท่าน ลงทางมหาอำนาจและมหานิยม อย่างยากที่จะพบเจอได้ในวัตถุมงคลอื่น เอาไว้ดูภาพครับ

11. หลวงปู่หลุย วัดราชโยธา ทรงวิชาและทรงสมาบัติสูงมากองค์หนึ่ง ถึงขนาดที่พระสายป่า เสนอตำแหน่งและพัดยศ ให้เลยทีเดียว ไม่เชื่อไปสอบถามท่านดู

12. หลวงปู่บุญฤทธิ์ คงไม่ต้องบรรยาย ยอดพระอรหันต์ที่บริสุทธิ์มากๆองค์หนึ่งแห่งยุค ทั้งยังทรงอภิญญา ที่เคยไปฝึกกับหลวงปู่ชอบ อย่างยิ่งยวดอีกด้วย แม่พระอาจารย์เปลี่ยน (ผู้ทรงฤทธิ์) หรือ หลวงปู่ท่อน ยังนับถือ มากๆ

13. หลวงปู่ผ่าน (สะท้านแผ่นดิน) องค์นี้ หลายๆท่าน คงไม่รู้จัก องค์นี้แหล่ะครับ ศิษย์ หลวงปู่สรวง (ที่เค้าเรียก กันว่า เทวดาเล่นดิน แต่โดยส่วนตัวผมไม่ชอบศัพท์คำนี้เลย ) ตัวจริง เสียงจริงๆ ท่านได้ร่วมเสกพระปิดตาราชมนูด้วย

14. หลวงปู่ครูบาตั๋น (หนึ่งในสี่ยอดขุนพลแดนเหนือ)
    15. หลวงปู่บุญมา (หนึ่งในสี่ยอดขุนพลแดนเหนือ)
    16. หลวงปู่ครูบาปั๋น (หนึ่งในสี่ยอดขุนพลแดนเหนือ)

17. หลวงปู่ดิ่ง (สะท้านไตรภพ) องค์นี้แหล่ะครับ เก่งไม่เก่ง ไม่รู้ แต่หยิบพระ ออกมาจากหนังสือพระ มอบให้ลูกศิษย์ ได้ก็แล้วกัน ถ้าไม่เชื่อก็ไม่เป็นไร (โปรดใช้วิจารณญาณ)

18. หลวงปู่สุภา ภูเก็ต คงไม่ต้องบรรยาย

19. หลวงปู่เยี่ยม อยุธยา อีกหนึ่งแห่งมหาโพธิสัตว์

20. หลวงปู่ทอง วัดเกาะ เหนือคำบรรยาย

21. หลวงปู่เรือง (สะท้านไตรภพ) แต่องค์นี้ไม่ใช่หลวงปู่เรือง แห่งเขาสามยอด แล้วท่าอยู่วัดไหน รอการเปิดตัวครับ เอาเป็นว่า ศิษยานุศิษย์ แห่ง วัดชุมพล อยุธยา แห่งมาเหมาวัตถุมงคลท่าน ที่วัดมาแล้ว หลังจากตรวจพลังพระท่าน

22. สมเด็จพระมหาวีรวงศ์ ศิษย์ พระอาจารย์สิงห์ ขันตยาโม องค์นี้อยากเรียกนามท่านว่า สมเด็จอรหันต์จังครับ ผมรับเกศามาจากท่านโดยตรง และได้ร่วมบุญกับท่านด้วย และท่านไม่ถือตัวเลย

23. หลวงปู่ปลอด ศิษย์ของท่านเจ้าคุณทักษิณ คณิศร ตอนไปรับเกศา ตอนนั้นท่านป่วยนิดหน่อย แต่เดินเหินและพูดได้คล่องแคล่ว ใจดีมากครับ พระอาจารย์ที่ไปด้วยกล่าวว่า "ดูสิขนาดท่านป่วยนะ พลังท่านยังขนาดนี้!"

อังคารธาตุครูบาอาจารย์
    1. หลวงปู่กอง วัดสระมณฑล
    2. หลวงปู่ครูบาอิน อินโท เป็นส่วนสำคัญ และชิ้นค่อนข้างโต
    3. อังคารธาตุ ที่สำคัญมากๆ ของ หลวงพ่อจง วัดหน้าต่างนอก ครับ

ผงธูปอธิษฐาน
    1. วัดเบญมบพิตร หน้าหลวงพ่อพระพุทธชินราชจำลอง เพื่อขออนุญาติสร้าง

2. อนุสรณ์ดอนเจดีย์ อ.พนมทวน จ.กาญจนบุรี
    3. วัดบวรนิเวศวิหาร ในพระอุโบสถ
    4. วัดบวรนิเวศวิหาร หน้าหลวงพ่อพระไพรีพินาศ

5. วัดพระแก้วมรกต

ชิ้นส่วนของโบราณ
    1. ชิ้นส่วนพระพุทธรูปโบราณ อายุ 600 ปี จากวัดแห่งหนึ่งในอยุธยา ซึ่งตามตำนานกล่าวว่า สมเด็จพระนเรศวรมหาราชบูรณวัดถวายให้พระมหาเถรคันฉ่อง เพื่อจำพรรษา จากการตรวจสอบโดยหลวงตา(ขอสงวนนาม)กล่าวว่า
    “พลังเป็นสีชมพู ถือว่าสุดยอด พระอรหันต์อธิษฐานไว้มาก”
    2. ชิ้นส่วนฐานพระประธาน วัดแห่งหนึ่งในอยุธยา ซึ่งสร้างโดยพระยาสีหราชเดโช แม่ทัพของสมเด็จพระนเรศวรมหาราช จากการตรวจสอบโดยหลวงตากล่าวว่า
    “พลังสุดยอด พระอรหันต์อธิษฐานไว้ และมีพลังของนักรบ เพราะสร้างโดยนักรบ”
    3. ทองคำเปลวที่ลอกจากเสาหลักเมือง และเทพารักษ์ทั้งห้า ศาลหลักเมืองกรุงเทพ ในครั้งบูรณะเสาหลักเมือง (หลวงตาตรวจสอบได้ผลว่า มีเทวคุณด้านทำอะไรเป็นหลัก เป็นฐาน)<!-- google_ad_section_end -->

ผงพุทธคุณ
    - ผงหลวงปู่เทพโลกอุดร
    - ผงพุทธคุณอื่น ๆ
    - ผงพระธาตุพระกัสสป จากถ้ำแห่งหนึ่งใน จ.ชัยภูมิ
    - ดินจากสังเวชนียสถาน 4 แห่ง จากอินเดีย
    ผงพุทธคุณที่ได้มาเพิ่มเติมภายหลัง
    - ผงพระธาตุพระสีวลี มีผู้ใจดีมอบให้มา เช่นคุณสุรเชษฐ์ คุณเจริญไท คุณอันส์จากเวบพลังจิต
    - ผงพระธาตุจากถ้ำแห่งหนึ่งใน จ.สระบุรี หลวงตาไปอธิษฐานขอจากสิ่งศักดิ์สิทธิ์ที่รักษาถ้ำ (เกิดนิมิตพญานาคราชเจ้าของถ้ำ มาปรากฎร่างแล้วอนุญาต และได้สอบถามผู้ดูแล ทราบว่า ข้างล่างเป็นเมืองบาดาล)
    - ผงพุทธคุณ และอื่นๆ มากมาย ที่ผมสะสมไว้
    - ผงดิน อิฐที่ใช้สร้างพระธาตุพนม คราวบูรณะพระธาตุพนมครั้งใหญ่
    (หลวงตาตรวจสอบแล้ว ศักดิ์สิทธิ์มาก “พระอรหันต์จำนวน 500 องค์อธิษฐานไว้คราวสร้างพระธาตุพนม มีพญานาครักษา ตามตำนานเล่าว่า คราวพระธาตุพนม ล้มลงมาก่อนบูรณะครั้งใหญ่ แม้แต่งู ยังไม่กล้าเลื้อยผ่าน” ผงนี้หลวงปู่ดี ,หลวงปู่ผ่าน อธิษฐานจิตให้แล้ว
    - แร่ทรายเงิน ทรายทอง ทรายนิล จากพระธาตุพนม หลวงปู่ดี ,หลวงปู่ผ่าน อธิษฐานจิตให้แล้ว (เป็นเคล็ดให้มีเงิน มีทอง)
    - แร่ทรายทับทิม (หลวงปู่ตั๋น อธิษฐานจิตให้แล้ว)<!-- google_ad_section_end -->

ตะกรุดที่ฝังในองค์พระ
    ตะกรุดเผชิญสุข หลวงตาได้จารไว้สมัยบวชใหม่ ๆ และอธิษฐานจิตตลอด ทั้งยังได้นำไปเข้าพิธีพุทธาภิเษกมากมาย ที่ หลวงตาไปนั่งปรกร่วมพิธีด้วย และได้นำถวายครูบาอาจารย์มากมาย เกิน 100 รูป
    ความพิเศษ ของตะกรุดนี้ อยู่ที่หลวงตาได้นำไปด้วย คราวไปปฏิบัติธรรมที่ประเทศอินเดีย และได้ค้นพบธรรมจักษุ และได้นำตะกรุดนี้ อธิฐาน ในทันทีทันใด ให้ผู้ได้รับตะกรุดนี้ไป ค้นพบธรรมจักษุ ความปิติที่หลวงตาได้รับ<!-- google_ad_section_end -->

ทองคำเปลว โดยทองคำเปลวนี้ ได้ผ่านการอธิษฐานจิตโดยหลวงปู่ดิ่ง หลวงปู่ดี และครูบาอาจารย์พระอริยสงฆ์อีกหลวงรูป<!-- google_ad_section_end -->

และอื่นๆ อีกมากครับ

16. วิปัสสนู

ลำดับที่58. พระพุทธเจ้าเปิดโลก รุ่นวัดศรีนวล200ปี จ.ขอนแก่น คุณ Hellboy นำมาร่วมบุญ

<!-- google_ad_section_end --><!-- google_ad_section_end -->

17. วิปัสสนู

ลำดับที่59. สมเด็จโต ลอยองค์ เนื้อทองเหลือง + ลูกแก้วสาระพัดนึก หลวงปู่ทอง วัดเกาะ คุณ Hellboy นำมาร่วมบุญ

[​IMG]<!-- google_ad_section_end --><!-- google_ad_section_end -->

18. วิปัสสนู

ลำดับที่60. รูปหล่อหลวงปู่ทวด เนื้อทองเหลือง + ลูกแก้วสารพัดนึก หลวงปู่ทอง วัดเกาะ คุณHellboy นำมาร่วมบุญ

19. วิปัสสนู

ลำดับที่61 - 62 รูปหลวงปู่ดี วัดเทพากร + ลูกแก้วสารพัดนึก หลวงปู่ทองวัดเกาะ คุณHellboy นำมาร่วมบุญ

20. วิปัสสนู

ลำดับที่63. เหรียญพุทธคุณล้านช่อง พิธีเสาร์5 ปี47 เนื้อตะกั่ว

[​IMG] [​IMG] [​IMG]

เหรียญพุทธคุณล้านช่อง...สร้างตามตำราวิชาสายวัดอู่ทองปากคลองมะขามเฒ่า ของหลวงปู่ศุข ครับ...​

ด้านหน้าลงยันต์ตารางเพชร.. ด้านหลังลงยันต์เกราะเพชรพระพุทธเจ้า..​

ซึ่งตามตำราของหลวงปู่ศุข ท่านบันทึกไว้ว่า พระยันต์ทั้งสองนี้ถือเป็นยันต์ใหญ่ ยันต์สำคัญ เพราะมีพุทธคุณสูง สามารถอธิษฐานใช้ได้ถึงพันช่อง ถ้าแปลง่ายๆก็คือ พระยันต์นี้สามารถอธิษฐานใช้ได้พันอย่าง...​

และสาเหตุที่ชื่อว่าเหรียญพุทธคุณ 1,000,000 ช่อง ก็เพราะว่าในเหรียญนี้บรรจุพระยันต์ทั้งสองไว้ ซึ่งแต่ละยันต์ก็มีพุทธคุณสามารถอธิษฐานใช้ได้ 1,000 ช่อง เมื่อรวมสองยันต์ พุทธคุณก็เป็นเท่าทวีคูณ เป็น 1,00,000 ช่อง ครับ...​

เหรียญรุ่นนี้สร้างออกมาเนื้อเดียว คือ เนื้อตะกั่วฉนวน ซึ่งเป็นตะกั่วที่เหลือจากการลงตะกรุดของหลวงปู่อิง ตะกั่วชุดนี้เจ้าของเดิมซึ่งเป็นผู้ปวารณาตัวสร้างวัตถุมงคลรุ่นแรกๆถวายหลวงปู่หมุน วัดป่าหนองหล่ม หลวงปู่อิง วัดโคมคำโคกทม ซึ่งมีพระอภิญญาจารย์มาร่วมอธิษฐานจิตปลุกเสกมากมาย เช่น หลวงปู่หมุน หลวงปู่อิง หลวงปู่ละมัย (เพชรบูรณ์) หลวงปู่ครูบาเที่ยงธรรม (ศรีสะเกษ) หลวงปู่สรวง (เทวดาเล่นดิน) หลวงปู่ผล วัดเนินทอง เท่าที่จำได้จากคำบอกเล่าของท่านเจ้าของเดิมก็ประมาณนี้ครับ... ​

แก้ไขครั้งล่าสุด: 1 เมษายน 2012