ท่านชอบสมเด็จองค์นี้มั้ยท่าน......

ในห้อง 'วิธีดูพระเครื่อง-เครื่องรางของขลัง' ตั้งกระทู้โดย crodile, 2 ธันวาคม 2012.

1. pmorn3339

pmorn3339 เป็นที่รู้จักกันดี

23 กันยายน 2007
    เฉลยหน่อยท่าน องค์ไหนแท้ จะได้ก๊อปไว้ดู

ดูพระจากรูปที่ลงในหนังสือขายพระ ก็ไม่รู้ว่าองค์ไหนแท้ องค์ไหนปลอม เพราะหนังสือขายพระก็จะเชียร์แต่พระที่ตัวเองถืออยู่ว่าแท้

สู้มาหาดูตามบรรดาเซียนในนี้ชี้ แท้-ปลอม น่าเชื่อถือกว่าเยอะเลยคราบบบบบบ

สุดท้ายเฉลยด้วยนะครับ

2. crodile

crodile เป็นที่รู้จักกันดี

26 มิถุนายน 2006
    5555555..โดยมารยาท..ยัง..ติดไว้ .1 .....อ้าวท่านทังหลาย..จับอาจารย์..ปลอมตัวมาเล่น..ได้อีกคนแล้วครับท่านทั้งหลาย5555555

3. crodile

ผมว่า..ธง..มันยังไม่ขาวจริงนะท่าน..มันยังติดมีดำๆปนอยู่..แสดงว่า..ท่านก็เป็นอีกคนที่..รู้แต่..ขี้เกียจ..ตอบ..แหงๆ..5555555

4. ole77

ole77 เป็นที่รู้จักกันดี

20 กันยายน 2012
    จากความรู้ที่ิอาจารย์ชัยมันส์ยาสอน_ชอบองค์ขวาบนครับ_ย่นดี_มีบ่อน้ำตา_
    หวังว่าคำตอบผมคงไม่ทำให้อาจารย์เสียชื่อนะครับ อิอิ

5. crodile

สังเกตุดูหลักใหญ่ว่าเป็นพิมพ์เดียวกันมั้ยก่อนนะท่าน..ที่ผมเอามาลงให้ดู..ก็จะเห็น..ความต่าง..กันชัดเจนอยู่แล้ว..เพียงแต่..บางท่านอาจไปติดที่ใบประกาศที่1...พอดีพระองค์ที่ติดรางวัล..มีพรรคพวกมาเสนอขาย..ผมอะนะ..แต่ผมดูแล้วยังไม่ชอบอีกมากมาย..หลายๆอย่าง..สมเด็จ..ผิวตึงๆแบบนี้..ไม่มีร่องลอยการ..หดตัวตามซุ้มหรือตามองค์พระ..สีสรค์วรรณะก็ไม่ได้เก่าจิง..อีกทั้งสำคัญก็คือพิมพเพี้ยนไปเยออะนะ..แค่..ช่วงหัวไหล่..ทั้งสองข้างก็ไม่ใช่แล้วท่าน...แต่ทั้งสามองค์..นั่นเป็นพระในตำรากับของเซียนใหญ่ท่านนึง..ซึ่งเค้ายอมรับกันอะนะ..ท่าน....ผมก็รู้..สเน็กๆฟิชๆ..หละคร๊าบท่าน5555555

6. ตั้งใจธรรม

ตั้งใจธรรม เป็นที่รู้จักกันดี

วันนี้พี่ชัยลงสอบถามพระสงสัยจะทดสอบสายตากันแน่ๆ เลยใช่ไหมครับ
    ผมชอบองค์แรกครับ ดูมีธรรมชาติพอสังเกตให้เห็นมวลสารอยู่ครับ มีรอยปริแยกกำลังสวย ส่วนองค์อื่นไม่ขอcommentครับ
    ขอบคุณครับพี่ชัยที่นำพระมาให้ชม
    (ความเห็นส่วนบุคคลพิจารณาจากภาพไม่ถือเป็นข้อยุติ)

7. นํ้าข้าว

นํ้าข้าว เป็นที่รู้จักกันดี

:cool:
    :cool::cool::cool:แหมพี่ชัยเล่นเอาพระสมเด็จติดรางวัลมาถาม.ใครๆก็กลัวงานเข้าชิพี่..

8. keepbarking

keepbarking เป็นที่รู้จักกันดี

ถ้าเป็นสมเด็จองค์นี้...คำว่า"สมเด็จเสร็จทุกราย"คงยังใช้ใด้อีกนานแสนแสนนาน

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      287.7 KB
      เปิดดู:
      60
  9. crodile

อ้าวท่านทั้งหลาย...ติดตาม..ฉลาม..ตัวนี้ดีๆ..นะท่าน...คนนี้..คมในฝัก...ชักออกมาที่ไร....เป็นขาดสองท่อนทุกที......ครับท่าน.......อีกคนที่ไม่ชอบเผยตัว..เกี่ยวกับสมเด็จ..จำหน้าตา.ฉลามตัวนี้ดีๆครับท่านคร๊าบบบบบบบบ555555555

10. crodile

ไม่ต้องกลัวท่าน..ผมกล้าเอามาลง...ผมก็ใส่เสื้อกันกระสุน..เรียบร้อยแล้วหละท่าน..ยาวไปปปปปป.....5555555555

11. ทิพย์มงคล

ทิพย์มงคล เป็นที่รู้จักกันดี

เวลาดูรูปผมตอบถูกบ้าง ผิดบ้าง แต่เวลาดูองค์จริง จับมาทีไรเป็นโดนซะทุกทีสิครับพี่ชัย 555

12. crodile

แบบนี้เวลาปรารถนาสิ่งใด..ท่าน..ให้ใช้..จินตนาการ..อย่างเดียว...ห้ามใช้..กายสัมผัส...ไม่งั้น..ท่านจะ...เสร็จ...ทุกครั้งไป..555555555...ผมเข้าใจถูกรึเปล่าท่านทิพย์......:cool:

13. ธณต

ธณต เป็นที่รู้จักกันดี

17 กันยายน 2006
    เรียนคุณชัยครับ

ผมขออนุญาติไม่กล้าวิจารณ์ครับ เพราะพระสององค์ผมมีความรู้สึกว่าคุ้นตา แต่ขออนุญาติกล่าวอะไรนิดหน่อยครับ. คือเท่าที่ผมรู้นะครับสมเด็จส่วนที่สำคัญและหนีไม่ได้ก็เอกลักษณ์แม่พิมพ์ แต่ก็เป็นแค่การคัดพระเบื้องต้นเท่านั้นส่วนประกอบยังมีการดูอีกมากมายนักมิได้เป็นเพียงว่าพิมพ์ถูกจะใช่เสมอไป แต่พระที่กดเเม่พิมพ์โดยใช้เเรงคนอาจมีบางส่วนที่เพี้ยนไปได้บ้างแต่ในส่วนหลักสำคัญต้องดีต้องถูกก็หลายอย่าง

ในส่วนของเนื้อมวลสารใช่ว่าจะฝังลงไปแต่ต้องเกิดจากภายในองค์พระสิ่งก็เป็นส่วนหนึ่งในการอ่านเนื้อว่าผ่านกาลเวลาหรืออะไรมาบ้าง

นางพญาเป็นพระทางเหนือที่ได้ชื่อว่าเนื้อละเอียดแต่ส่วนผสมต่างๆก็จะมีในเนื้อพอสมควรแต่เเร่ที่ลอยก็ไม่ได้หลายความว่าพระจะทันยุคนะครับ

งานประกวด. ก็ใช่ว่าจะเป็นข้อยุติเสมอไปครับบ่อยครั้งที่พระได้รางวัลจะขัดสายตา หรือบางทีก็มีการเรียกเจ้าของพระไปคุยขอให้ถอนพระเพื่อเปิดทางพระค้าขายก็มีบ่อยไปครับ

สุดท้ายต้องขออภัยคุณชัยที่มาโม้ในกระทู้คุณชัยครับ

และสุดท้ายกว่าก็คือถ้าตาระดับคุณชัยอ่านสมเด็จไม่ออกว่าองค์ไหนเป็นอย่างไร แล้วผมจะไปพึ่งใครได้ละครับ

ขอบคุณครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 2 ธันวาคม 2012
  14. crodile

55555หวัดดีครับท่านธนต....ท่านก็ว่าไป...ในเวปนี้..ผมสืบมาหมดแล้วหละครับว่า..ใคร..รู้จริงไม่รู้จริง..ท่านก็เป็นอีกคน..ที่..ชอบเก็บตัวอยู่ในคฤหาสน์..มีคลังวิชามากมาย..ผมแอบย่องเงียบ..ไปเล็กเชอร์..บ่อยไปท่าน...ไม่ได้สังเกตุมั้ง....ตามที่ท่านว่ามา..ถูกทุกข้อแหละครับ...แต่ผิดอยู่ข้อเดียว....นานๆท่านจะ..โผล่ออกจาก..คฤหาสน์ท่าน..เท่านั้นเอง555555555555ขอบคุณอีกครั้งที่มาคุ้ยแคะแกะเกา....หนุกหนาน..ใ้ห้ความรู้..กับพี่ๆน้องๆ...ด้วยนะครับท่าน:cool::cool:

15. ธณต

ครับต้องขออภัยจริงบางครั้งไม่ได้มีเวลามากนักครับเลยไม่ได้ทันสังเกตุครับ งั้นเรียนเชิญคุณชัยร่วมสนทนาที่คฤหาสน์ได้ตลอดครับ ผมจะยินดีมากที่ได้ต้อนรับคนที่พร้อมจะให้กับคนอื่นแบบคุณชัยครับ

เรื่องที่ไม่ได้ออกไปตอบหรือคุยกระทู้อื่นมากนัก เรียนตามตรงว่ารู้สึกเบื่อและกลัวครับ ก่อนจะเข้าไปขีดๆเขียนๆกระทู้ไหนต้องมั้นใจในตัวเจ้าของกระทู้ก่อนว่าใจกว้างพอนะครับ ไม่งั้นก็จะโดนส่วนกลับมาครับ บรรพบุรุษที่นอนสงบนิ่งอยู่หลายท่านของผมจะนอนไม่หลับและจะเฉ่งผมเมื่อไปเจอกับเเกนะครับ

16. crodile

ยินดีครับท่าน...ผมก็ว่าแล้วว่าท่านไม่อยากเข้าไปตอบโจทย์ให้ใคร..เพราะกลัวมีปัญหา...แต่ผิดกับผม..การตอบโจทย์..ที่ทีประสบการณ์ตรงมา..แล้วนำมาบอกมาให้..ไม่ได้หวัง..อาไรเลย..ผมไม่สนใจหรอกครับว่าใครจะคิดยังงัย..เพราะเราเจตนาดี...พี่ๆน้องในนี้..หลายท่าน..ที่มีเหตุและผล..ไตร่ตรองกันได้..มีเยอะมากกว่าคนที่ไม่มีเหตุผลครับ...แล้วอีกอย่าง..ผมว่า..การให้.ในสิ่งที่ดีและถูกต้อง...ถ้าคนรับ..มันโง่..คิดไม่เป็น...ก็ปล่อยมัน..ตาย..ไปโดยธรรมชาติ...หละครับ...ทำยังงัยได้หละครับ..เพราะเรา.ชอบที่เป็นผู้ให้มากกว่าู้ผู้รับ...ไม่ใช่รึท่าน...ยังงัยถ้าท่าน..ชอบเป็นผู้ให้เหมือนผม..บางโอกาส..ก็..ให้..ผมยืมตังค์..มั่งก็ได้นะครับท่าน55555555555

17. ธณต

ครับพยายามทำใจอยู่ครับเรื่องตังค์ไม่มีปัญหาครับเพียงแต่คนทึ่ควบคุมการเงินผมบอกว่าให้ใครยืมตังค์ต้องคิดดอกเบี้ยเขา แต่อย่าไปเอาเขาเยอะนะ เอาแค่ร้อยละร้อยแต่ต้องหักดอกเบี้ยก่อนนะครับ

18. SURHASIT

SURHASIT เป็นที่รู้จักกันดี

2 มิถุนายน 2012
    ผมชอบองค์ที่2และ4ครับพี่ชัย อิๆ:cool:

19. crodile

5555555....สรุปแล้ว..ผมไปตาย..เอาดาบหน้า..หน้า..กับไอบังขายถั่ว..ร้อยละ20ดีกว่าครับท่าน..ดีไม่ดี...มันแถมถั่วให้กินแกล้มเหล้า..ซะด้วยซิท่าน555555555

20. ธัชพลครับ

ธัชพลครับ เป็นที่รู้จักกันดี

ชอบมากครับ..น่ารักจริงๆ อ.ทอดาวเข้าใจหยอก อ.ใหญ่เล่น อ่านแล้วอดที่จะอมยิ้มไม่ได้ครับ5555