มีเรื่องแปลกเกิดกับผมข้อมูลดันไปตรงกับคำนายน้ำท่วมก่อนที่ผมจะมาเข้าเวปนี้

ในห้อง 'ภัยพิบัติและการเตรียมการ' ตั้งกระทู้โดย hotleague, 24 มกราคม 2013.

สถานะของกระทู้:
กระทู้ถูกปิด ไม่สามารถโพสต์ตอบกลับได้
  1. hotleague

hotleague เป็นที่รู้จักกันดี

22 สิงหาคม 2006
    เขาส่งให้คุณมาช่วยผม ผมรู้นะ ผมกำลังติดต่ออยู่นะ ผมกับคุณเคยรู้จัก
    กันมาก่อนเมื่อสมัย อยู่สวรรค์ ชั้น ดาวดึง คุณเคยสัญญาว่าถ้าได้เกิดมาเป็นมนุษย์
    ขอให้เราได้รู้จักกันอีกครั้ง ถึงเวลาแล้วครับที่เราต้องมาเจอกันอีกครั้ง เพราะคุณคือ
    พระยาธรรมมาธิกราชนั่นเอง ใช่ไหม

2. rayo

rayo เป็นที่รู้จักกันดี

27 ธันวาคม 2012
    อาจใช่ หรือ อาจไม่ใช่ก็ได้ นะท่านนะ
    แต่ตอนนี้ อย่าเพิ่งอวยให้เราเป็นอย่างนั้นนะท่านศรีอารีย์ เราขอเป็นตัวของตัวเองก่อน
    แล้วที่เหลือให้ขึ้นอยู่กับสถานการณ์ โชคชะตา ที่จะเปิดเผยและนำพาไป
    :cool:

3. hotleague

rayo คุณก็มาไกลเหมือนกันนะที่รับฟังผมแล้วคุยกับผมรู้เรื่องนี่ คนอื่นเขาหนีผมไปกันหมดแล้ว แฟนคลับ เมื่อก่อนหายตัวไปหมดแล้ว ผมคงจะบ้าเกินไปจริงๆ

4. hotleague

วันนี้ผมให้หวยที่บัตรคนไข้สวนปรุงผม
    541455แต่หวยออก

565566ผมหรอกพวกคุณอีกแล้ว 55 แต่ใกล้เคียงแล้วนะ ให้ 455 ออก 566
    ผมบอกแล้วไม่อยากให้พวกคุณถูกหวยกันหรอกมันเป็นทางเสื่อม

5. longhorn48

longhorn48 เป็นที่รู้จักกันดี

ให้ทายชื่อยังไม่มีปัญญา จะไปทายหวยซะแล้ว โอย ฮา ขี้โม้จริงๆ :cool:

6. hotleague

ปรากฏการณ์การยิง ดาวสาว หรือดาวนิบิรุ (Nibiru) ของผมเพื่อเคลื่อนย้ายดาวด้วย
    การใช้สายตายิงในเต๊นแห่งหนึ่ง นี่เป็นข้อมูลที่ออกมาจากพลังจิตของผมบวกกับการ
    อ่านตำราทาง ดาราศาสตร์เพื่อผสมพสาน ไสยศาสเข้ากับดาราศาส อ่านแล้วผมก็งง
    เหมือนกันนะ ไปคิดได้ไงนี่ ดาวนิบิรุ (Nibiru) เคยพุ่งชนโลก ในยุคไดโนเสาร์ จนทำให้ ต้องศูนย์
    พันธ์ไป เวลาผมนอนหลับในเต๊น ผมก็จะดูดาวครับ เมื่อเห็นดาวดวงไหนเข้ามาใกล้โลก
    ผมก็จะ จำไว้ครับ แต่มีอยู่คืนหนึ่ง ผมได้ ใช้สายตา ย้ายดวงดาว ดวงหนึ่ง แล้วในจิตใต้สำนึก
    ผมก็ไปเรียกว่าดาวสาว หรือ ดาวนิบิรุ (Nibiru) ย้ายไปเพื่อ ขอเวลา ให้โลกนี้ ผมก็ย้ายด้วย ตาทิพย์ ของผมนั่นแหละครับ
    เขาเรียกว่าทิพย์จักษุญาณครับ เวลาคุณอ่าน คุณจะคิดว่าเวอร์ไปใช่ไหมครับ แต่ผมอยู่ในเหตุการณ์ครับ
    ผมเชื่อในสิ่งที่ผมเห็นครับ ผมมีพรสวรรค์ด้านนี้จริงๆ ครับ ตั้งแต่ตอนที่ผมเป็นเด็กแล้วครับเคยเห็นดวงจิต
    2ดวงสว่างใสเหมือนดาว มาให้ผมเห็น ในที่นอนผมครับผมก็แอบมองมาตั้งแต่เด็ก ทุกวันนี้ยังสงสัยเลยว่าคือ
    ดวงจิตหรือดวง วิญญาณใคร ผมพูดความจริงในฐานะที่เป็นคนนี่แหละครับดาวมันเลื่อนไปตามตาผมจริงๆครับ

7. hotleague

การติดต่อผ่านเจดีย์เปรียบเสมือนสัญญาณดาวเทียม เรื่องนี้ผมรู้มา
    นานแล้วครับ ระหว่างที่ผมทำงานผมก็มองไปที่เจดีย์เหมือนกับว่า
    มีบางอย่างคุยกับผมได้ด้วย เจดีย์เปรียบเสมือน ศูนย์กระจายคลื่น
    พลังจิตครับ เจดีย์ ที่สำคัญก็คือ เจดีย์จุฬามณีบนสรวงสวรรค์ชั้นดาวดึงส์

8. hotleague

วันนี้ผมจะกินธรรมชาติครับ มีใบไม้ 3ชนิดคือใบ
    -ใบตะขบ
    -ใบมะละกอ
    -ใบฝรั่ง
    ผมไม่รู้หรอกครับว่าใบทั้ง 3 กินแล้วจะตายไหมแต่ผมจะทดลองกินครับ
    ไม่ได้เอามาจากตำราไหนเลยครับแค่คิดว่าผลของใบไม้ทั้ง3ชนิดกินได้ก็เลย
    ลองมาเคี้ยวดู มีรสชาติ ขมครับขมของใบฝรั่ง ดูกันนะครับว่าวันพรุ้งนี้ผมจะยัง
    มีชีวิตรอดไหม เพราะผมเคยไปเด็ดใบไม้ชนิดหนึ่งกินแล้ว มันรู้สึกคันที่ปากมาก
    แล้วสักพักแผลที่ปากก็หาย ทันทีเลยครับ ผมจะทดลอง ยารักษาโรคครับ
    ไม่ใช่อะไรหรอกครับ ผมสังเกตุเวลา สุนัข ไม่สบาย มักจะกิน หญ้าแล้วมันก็
    หายนี่แหละครับ อย่าถือสาผมเลยนะครับ คิดว่าผมเป็นคนบ้าคนหนึ่ง

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      74.6 KB
      เปิดดู:
      71
      ขนาดไฟล์:
      82 KB
      เปิดดู:
      62
  9. rayo

ท่านศรีอารีย์ ไม่ได้บ้าเกินไปหรอก

เท่าที่ดู ท่านก็รู้ตัวเองอยู่ตลอด แต่อาจบางทีมีรั่วบ่อย ๆ เท่านั้นเอง
    หากเจริญสติ ระลึกรู้อยู่กับปัจจุบันขณะให้มาก โดยดูที่ปฏิกิริยาร่างกาย-ความคิดอารมณ์
    คือการเคลื่อนไหวร่างกายและจิตใจ ถ้าดูรู้เป็นปัจจุบันก็จะทันมัน และปล่อยมันไป เรื่อย ๆ
    ... แล้วอาการรั่วนี้ก็จะหายได้เอง นะท่านนะ

เราขอยกตัวอย่างอันนึงนะ เช่น คนหลง เอาที่เรื่อง หลงรัก ก็ได้เข้าใจกันดี...
    เวลาคนหลง เขาจะไม่รู้ตัวเองว่ากำลังหลง ใครบอกใครสะกิดก็ไม่ฟังไม่เชื่อ
    แต่เมื่อใดเขารู้ตัวเองว่ากำลังหลง ณ ขณะนั้นเขาก็จะไม่หลงในเรื่องนั้นแล้ว

แก้ไขครั้งล่าสุด: 2 กุมภาพันธ์ 2013
  10. hotleague

หลวงพ่อฤาษีลิงดำเคยทำนาย เมื่อถึงปลายรัชกาลผ่านเข้ามา
    ประเทศชาติจะรุ่งเรืองและเฟื่องฟุ้ง น้ำมันผุดขึ้นมาจนเห็นค่า
    จะมีหนึ่งนารีขี่ม้าขาว ควงคทามุ่งสู่ดาวสร้างความหวัง
    ผู้ปกครองจะเป็นหญิงพึงระวัง สายน้ำหลั่งกรากเชี่ยวหวาดเสียวใจ
    ศิวิไลซ์จะบังเกิดในสยาม หลังฝนคร้ามลั่นครืนจะยืนได้
    จะเข้าสู่ยุคมหาชนพาไป เปลี่ยนเมืองใหม่ศักราชแห่งประชา
    คนชั่วจะถูกปราบราบคาบสิ้น แผ่นดินเดือดสูญหายไร้ปัญหา
    ประเทศชาติผ่านวิกฤติด้วยศรัทธา ยามเมื่อฟ้าสีทองผ่องอำไพ.

ผมได้เล่นเกมส์ปริศนาผ่านไปแล้วนะครับตีปริศนาแตกไปหลายบทแล้ว
    -น้ำมันผุดขึ้นมาจนเห็นค่า น้ำมันคืออะไรรู้ไหมครับ น้ำมันอยู่ที่น้ำใจคนครับช่วงที่ผมทำงาน ผมได้เงินครับมีคนโอนเงินให้ผม
    แค่นี้ก็เกิดน้ำใจขึ้นแล้วแหละครับ อีกอย่างผมได้น้ำมันแบบน้ำมันจริงๆเลยครับ มีคนให้น้ำมันผมแบบฟรีๆเลย ทุกวันนี้ก็ยัง งงอยู่เลย
    -จะมีหนึ่งนารีขี่ม้าขาว ผมบอกไปแล้วนะครับว่าผมชื่อหนึ่งแต่เป็นผู้ชายครับไม่ใช่ผู้หญิงก่อนเกิดเขาจะถามครับว่าจะเป็นหญิงหรือชาย
    ปริศนาคำนี้ผมได้มาจากหลานผู้หญิงที่เพิ่งเกิด เป็นพยานาคส่งมาเกิดในครอบครัวผมนี่แหละ เพราะพยานาคมีหน้าที่คอย ทำนุบำรุงศาสนา
    หลานผมชอบพูดว่า หญิง ชาย หญิง ชายตอนยืนฉี่ เป็นผู้หญิงทำไมชอบยืนฉี่ผมก็ยังสงสัย เขาคงจะจำอะไรบางอย่างได้ช่วงจะมาเกิด
    ถ้าตอบว่าเป็นผู้หญิงจะเกิดเป็นผู้ชาย แต่สมัยนี้ต้องขี่มอไซด์ผมขี่คันสีแดง คันละ 1500 cc บาท ครับ คงไม่มาขี่ม้าขาวกันแล้ว
    -ควงคทามุ่งสู่ดาวสร้างความหวัง ควงอะไรรู้ไหมครับ มีมือถือครับสมัยนี้ต้องใช้มือถือ ก็ควงมือถือนั่นแหละ
    -ผู้ปกครองจะเป็นหญิงพึงระวัง ตอนนี้ใช่ไหมครับเป็นผู้หญิงด้วยแต่คำนี้เขาว่าไม่ใช่ หลวงพ่อฤาษีลิงดำ ทำนายนะ
    -ศิวิไลซ์จะบังเกิดในสยาม ตรงกำคำทำนาย สมเด็จพระพุฒาจารย์ (โต พฺรหฺมรํสี) เลยครับ ตอนนี้ศิวิลัยก็ได้ผ่านไปแล้วนะครับ
    ถ้าใครยังตามไม่ทันก็รีบ ตื่นหน่อยนะ อย่ามัวแต่ หลับ ไหล รุ่มหลงกันเลย 2556 กับ พ.ศ ดู 6552 เลย 5000 ปีมาแล้วครับเพราะ
    พวกคุณยังหลับกันอยู่เลย ห่วงแต่ ส่ง สาว รับแฟน ส่งลูกไปโรงเรียน เพราะธรรมจักร หายไปครึ่งหนึ่งครับ ผมก็ยังสงสัยว่าหายไปไหน
    ปี พ.ศที่แท้จริงนั้นคืออะไร เพราะเขาเคยบอกว่า 1วันบน สวรรค์เท่ากับ 50 ปีบนโลกมนุษย์
    -เปลี่ยนเมืองใหม่ศักราชแห่งประชา ก็เปลี่ยนเป็น ศิวิไลซ์ ในความคิดนั่นแหละครับ หมายความว่า ความคิดของผู้คนในสังคมช่างแตกต่างกัน
    ซะเหลือเกิน ผมเปลี่ยนให้เลยครับ 6552 จะได้ตื่นกันได้แล้ว แค่ความคิดนะครับ ไม่ได้เปลี่ยน จริงๆ แถม พระศรีอริยเมตไตรย ก็จะลงมาเพื่อ
    ตรัสรู้เป็น พระพุทธเจ้าองค์ต่อไปเลย แหละครับ เพราะผ่าน 5000 ปี ตามพุทธทำนาย แล้วท่านก็จะถูกข้อมูลในอินเตอร์หรอกว่ายุคท่าน
    ผู้คนจะมี อายุ 80000 ปี ใช่ไหมครับ คุณลองไปเปิดหนัง จีนดูนะครับ แล้วก็พูดว่า ขอให้อายุยืน 8 คูณ 10000 ก็เป็น 80000 แล้วครับ
    คนเราก็อายุได้ 80 กว่าปีนี่เองครับ
    -สายน้ำหลั่งกรากเชี่ยวหวาดเสียวใจ หมายถึงสังคมสมัยนี้ครับ คุณไม่สามารถไปต้าน กระแส สังคมได้เลย ยิ่ง ศิวิลัย ในเธคบาร์ที่ผมไปสำรวจ จนผมเอง ยังทน ต่อความแรงของกระแสน้ำไม่ได้เลย จนติดเที่ยวทุกคืนเลย เพราะเสียงเพลงที่มันนั่นเอง แม้กระทั่งสายน้ำไหลย้อนกลับก็อยู่ในบทนี่เองกลับแบบไหนครับ ฝรั่ง ญี่ปุ่น เมา อวก จนน้ำที่คอคือน้ำเมาไม่ไหล กลับครับ ก็ผมไปเจอมากับตัวเองครับถึงรู้
    ยิ่งคนจะเปลี่ยนจากเดินเป็น คลานก็เพราะ น้ำเมานี่แหละครับ
    -พอก่อนครับผมบ้าไป แล้วใช่ไหม นี่แหละอาการของคนบ้า

แก้ไขครั้งล่าสุด: 2 กุมภาพันธ์ 2013
  11. rayo

วันนี้มีมาเป็นโศลกโครงกลอนประตู เชียวนะท่าน
    กลอนทำนายนี้เราเคยเห็น แต่ไม่รู้รายละเอียดจริงๆว่ามาจากที่ไหน เมื่อใด?
    ได้ยินมาอีกทีเหมือนท่าน ว่ามาจากหลวงพ่อฤาษีลิงดำ วัดท่าซุง จ.อุทัยธานี

เรามีความคิดเห็นอย่างนี้ นะท่านนะ
    ประเทศชาติจะรุ่งเรืองและเฟื่องฟุ้ง น้ำมันผุดขึ้นมาจนเห็นค่า
    น้ำมันในเมืองไทยที่ผุดขึ้นบนพื้นดิน ล่าสุดที่เขตทวีวัฒนา ก็เคยมีข่าวประมาณปีสองปีที่แล้ว
    อันที่จริงมีฐานน้ำมันดิบบนดินหลายบ่อในเมืองไทย
    น้ำมันเกิดขึ้นจากการถมทับของฟอสซิลซากพืชและสัตว์มาเป็นเวลานาน
    ราคาค่างวดต่อลิตรก็จะสูงขึ้น เรื่อยๆ ตราบที่ยังไม่มีพลังงานอื่นมาทดแทนแบบจริงจัง .

จะมีหนึ่งนารีขี่ม้าขาว ควงคทามุ่งสู่ดาวสร้างความหวัง
    ผู้ปกครองจะเป็นหญิงพึงระวัง สายน้ำหลั่งกรากเชี่ยวหวาดเสียวใจ

อันนี้น่าจะเป็นนายกฯ หญิงคนล่าสุด นะท่านนะ
    ม้าขาว เป็นยวดยานพาหนะ รถสีขาว ก็ได้
    "ควงคทา" นี้นั้น ภาพประวัติสมัยท่านนายกฯ เรียนมัธยมที่โรงเรียนมงฟอร์ต เชียงใหม่ ก็เคยควงคทาเป็นดรัมเมเยอร์ไม้หนึ่งของที่นั่นด้วย .

ส่วนบรรทัดล่าง "ผู้ปกครองจะเป็นหญิงพึงระวัง สายน้ำหลั่งกรากเชี่ยวหวาดเสียว"
    *ถ้าสลับ คำว่า "พึงระวัง" เพื่อถอดความหมาย จากในบทกลอนที่ต้องการสัมผัสกลอนใน-นอก เพื่อนำปริศนาของเนื้อหาออกมา จะเป็นแบบนี้ก็ได้ คือ "ผู้ปกครองจะเป็นหญิง พึงระวังสายน้ำหลั่งกรากเชี่ยวหวาดเสียว"

สรุปว่า สามสี่บรรทัดที่ยกมา หากเป็นคำทำนายที่เขียนขึ้นมาก่อน มันก็แม่นมาก นะท่านนะ ... เพราะปี 2554 นั้นคงจำกันได้ นายกฯผู้ปกครองฝ่ายบริหารบ้านเมืองเป็นผู้หญิง และบอกว่าให้พึงระวังน้ำท่วมหนักมากๆ และก็จริงตามนั้น

ส่วนที่ยังไม่เกิดขึ้น แต่ระยะเวลาอาจเป็นอนาคตอันใกล้ๆนี้
    อยู่ส่วนล่างถัดไป คือ
    ศิวิไลซ์จะบังเกิดในสยาม หลังฝนคร้ามลั่นครืนจะยืนได้
    จะเข้าสู่ยุคมหาชนพาไป เปลี่ยนเมืองใหม่ศักราชแห่งประชา
    คนชั่วจะถูกปราบราบคาบสิ้น แผ่นดินเดือดสูญหายไร้ปัญหา
    ประเทศชาติผ่านวิกฤติด้วยศรัทธา ยามเมื่อฟ้าสีทองผ่องอำไพ.

อาจจะเป็นยุคศิวิไลซ์ ที่ท่านศรีอารีย์พูดถึง เป็นสิ่งที่หลายคนเชื่อ ก็อาจเป็นได้
    วันนี้ยังพูดอะไรมากไม่ได้ เพราะอนาคตยังไม่เกิด

แต่สิ่งที่จะเกิดแน่ๆ คือ ประชาคมอาเซียน 2558 ซึ่งเป็นอย่างไรนั้น
    คิดว่าคงคล้ายๆ ยูโรโซน แต่ค่อยเป็นค่อยไป นะท่านนะ

ส่วน 3 บรรทัดล่าง ขี้เกียจพูดเยอะ นะท่านนะ
    มองอีกมุมนึงทางวิชาการ อาจหมายถึง การย้ายเมืองหลวงเพื่อจุดยุทธศาสตร์และป้องกันภัยจากน้ำ คล้ายพม่าที่ย้ายจากเมืองย่างกุ้ง ขึ้นไปที่เมืองเนปิดอร์ทางเหนือตอนกลางประเทศ และมีเข้าสู่ประชาธิปไตยแบบเต็มใบ ศรัทธาในระบอบที่มีในปัจจุบัน

12. hotleague

"ควงคทา" นี้นั้น ภาพประวัติสมัยท่านนายกฯ เรียนมัธยมที่โรงเรียนมงฟอร์ต เชียงใหม่ ก็เคยควงคทาเป็นดรัมเมเยอร์ไม้หนึ่งของที่นั่นด้วย .
    ท่านนายกแกเรียน ยุพราชไม่ใช่หรอ สมัยผมทำงานเฝ้าร้านเนตแถวยุพราชมีคนเล่าให้ฟัง

13. hotleague

<iframe width="560" height="315" src="http://www.youtube.com/embed/KepXdleYGrY" frameborder="0" allowfullscreen></iframe>

ในที่สุดก็เจอกับแดน นิพพาน นิพพานังปรมังสุขัง= พระนิพพานเป็นสุขอย่างยิ่ง
    ในระหว่างที่ผมทำงานจนไปพบเจอกับแดน นิพพาน บนโลก มนุษย์อยู่ที่สวนสุขภาพนั่นเอง
    นั่นคือนิพพานในความคิดผม ที่นี่ผมสามารถ จะทำอะไรก็ได้ เปิดเพลง แบบดังๆ ก็ไม่มีใครว่า
    ผมเข้ามาเปิดเพลงเมตตา ครับ ประมาณ 1ทุ่ม แล้วก็มีคนมาเดิน ออกกำลังกาย มีพระธาตุดอยสุเทพ
    ที่อยู่บนขุนเขาแห่งหนึ่ง ท่ามกลางแสงไฟ ในเมืองเชียงใหม่ ที่นั่นแหละครับคือแดน นิพพาน ที่ผมหามาตั้งนาน
    มีที่ไหนบ้างครับ ในวัดไปเปิดเพลงได้ไหมครับ เพลงเมตตาแบบดังๆ ยังเปิดไม่ได้เลยครับถูกไล่ หน้าบ้านคน
    เปิดได้ไหมครับ ถูกไล่อีก ผมได้ไปนอนในที่ออกกำลังมีกระเป๋าใบหนึ่ง กระเป๋าผม ตกไปกลาง เป้า ผมเลยเรียกว่า
    จุดศูนย์กลาง ระหว่างขา มีความสุขมากครับ ได้นอน ท่ามกลาง ต้นไม้ พอดีมีผู้ชายคนหนึ่งมา แล้วเบี้องบนก็ท้าผมว่า
    กล้าไปบอกผู้ชายคนนั้นไหม ว่าที่นี่คือ แดนนิพพาน สักพักผมก็เดินไปพูดกับเขาว่า พี่ ที่นี่ คือดินแดน นิพพาน นะ ผมรู้ครับ
    ผมเคยเล่นแบบนี้มาหลายรอบแล้ว ผมบอกแล้วก็เดินกลับมานอนที่เดิม ผมรู้แล้วครับว่า แดนนิพพานคือโลกมนุษย์จุดศุนย์กลาง
    31 ภพภูมิ ความสุขอยู่ที่การได้เกิดเป็นมนุษย์นี่เอง

14. rayo

ใช่ท่านขอโทษที ข้อมูลผิดพลาดจุดนี้
    จริงๆ ท่านนายกฯ เคยเรียนที่ ยุพราชวิทยาลัย จ.เชียงใหม่
    ่ที่ท่านศรีอารีย์กล่าวมา ถูกต้องแล้ว :cool:

รายละเอียด ประวัติ เส้นทางชีวิต ยิ่งลักษณ์ ชินวัตร

15. hotleague

ผมรู้สึกผมเคยเห็นรูปแบบนี้มาแล้วนะ เหมือนเป็นหตุการณ์ที่เคยเกิดขึ้นอีกแล้ว
    ไม่ใช่ผมคนเดียวนะที่รู้สึกแบบนี้ มีผู้หญิงคนหนึ่ง เขาเคยไปวัดแห่งหนึ่งครั้งแรก
    แล้วเขาก็บอกกับแฟนเขาว่าเหมือน เขาเคยมาวัดนี้แล้ว พวกคุณเคยรู้สึกแบบนี้ไหม

16. hotleague

ผมคิดว่าพวกเรากำลังเล่นละครเรื่อง
    ตามรอยพระศรีอริยเมตไตรย กันอยุ่นะถ้าตามรอยบทเดิมชาติเดิมพ่อแม่คนเดิมทุกอย่างจะเป็นแบบเดิม เวลาเดิม สถานที่เดิม คุณเคยได้ยิน 10 ชาติของ พระพุทธเจ้าองค์ก่อนไหมที่เขียนไว้ตามฝาผนังวัด แต่พระศรีอริยเมตไตรยเป็นพระพุทธเจ้ายุค ไฮเทค เพราะนี่ไม่ใช่ สมัยพุทธกาลที่ต้องมีแต่ป่าเขา แต่นี่สมัยยุคไฮเทค มีเครื่องบินแล้วนะ
    พวกคุณต้อง ตามรอยถ้าไม่ตามไม่ได้เดี๋ยว วงล้อ วัฐจักรสงสาร หายไปสิ่งมีชีวิตทั้งหลายหายหมด คุณต้องรอผู้ที่จะมาพาคุณพ้นจาก วัฐจักรสงสาร ก็คือ ท่าน พระศรีอริยเมตไตรย

17. hotleague

การเดินทางไป ดุสิตา Tusita Heaven
    การเดินทางไปดุสิตพิภพ ไม่สามารถเดินทางไปถึงด้วยเครื่องบิน จรวด หรือยานอวกาศใดๆในโลกมนุษย์ หรือแม้แต่ยาน UFO ของมนุษย์ในอมรโคยานทวีป(ยานของมนุษย์ในอมรโคยานทวีปบินรวดเร็วมาก หากนำจานบินของมนุษย์ในอมรโคยานทวีปมาบินแข่งกับจรวดที่เร็วที่สุดของโลกมนุษย์เรา(ชมพูทวีป)จรวดที่เร็วที่สุดของโลกมนุษย์เราก็จะไม่แตกต่างอะไรกับเต่าแก่ๆตัวหนึ่ง ฉะนั้นไม่ต้องสงสัยเลยว่า ทำไมมนุษย์ในอมรโคยานทวีป หรือทวีปอื่นๆ โลกอื่น ดาวอื่นที่ก้าวล้ำกว่าเรา จะมาสู่โลกเราด้วยจานบินโดยใช้เวลาเพียงไม่กี่ชั่วโมงเท่านั้น ทีนี้มาพูดถึงการเดินทางไปดุสิตพิภพ(แม้นาซ่าจะลงทุนโดยใช้เงินทั้งหมดที่มีอยู่บนโลกมนุษย์ก็ไม่สามารถจะผลิตยานอวกาศใดๆเพื่อเดินทางไปสู่ดาวดุสิตได้)เพราะดุสิตไม่สามารถจะเดินทางไปด้วยกายหยาบแห่งมนุษย์(นอกจากพระสัมมาสัมพุทธเจ้าและสาวกผู้มีฤทธิ์เทียบเท่าเช่นพระโมคคัลลาเป็นต้น)และผู้มีอิทธิฤทธิ์ทางจิต มีฌาณ อภิญญาลาภีบุคคล จะสามารถเดินทางไปดุสิตภิภพได้ โดยใช้เวลาในการเดินทาง อุปมาดั่งเช่นบุรุษผู้มีเรี่ยวแรงดี คู้แขนเข้าแล้วเหยียดแขนออกเท่านั้น (แป๊บเดียวก็ถึง)

สวรรค์ชั้นดุสิต Tusita Heaven มีวิมาน 3 ชนิดด้วยกัน คือ
    1.รัตนวิมาน วิมานที่สร้างด้วยแก้วล้วน ๆ
    2.กนกวิมาน วิมานสร้างด้วยทองล้วน ๆ
    3.รชตวิมาน วิมานสร้างด้วยเงินล้วน ๆ
    ในแต่ละวิมานเป็นปราสาทสวยงามวิจิตรตระการตามากรูปทรงของเทพเจ้าผู้อยู่ชั้นดุสิตนี้สวยงาม มีแสง มีรัศมีมาก สวยยิ่งกว่าปราสาทของเทวดาชั้นยามาและชั้นอื่น ๆ ปราสาทวิมานเหล่านี้ ตั้งอยู่เรียงรายมากมาย แต่ละ วิมานเป็นปราสาทสวยสดงดงาม มีความวิจิตรตระการตา เหลือที่จะพรรณา และมีรัตนปราการกำแพงแก้วล้อมรอบ ทุกวิมาน มีรัศมีรุ่งเรืองเลื่อมพรรณราย สวยงามยิ่งกว่า ปราสาทพิมานของเทพยดาในสรวงสวรรค์ชั้นยามาภูมิ (อันแสงสีเปล่งประกายเพชรพรรณรายใดๆในเมืองมนุษย์ที่เราท่านทั้งหลายเคยเห็นก็ไม่สามารถจะเทียบได้)
    นอกจากนั้น สถานที่ต่างๆ ในเทวสถานชั้นนี้ ยังมี สระโบกขรณีและอุทยานอันเป็นทิพย์สำหรับเป็นที่ เที่ยวเล่นให้ได้ความชื่นบานเริงสำราญ
    แห่งเทพเจ้าชาวสวรรค์ชั้นนี้มากมายนัก สำหรับปวงเทพเจ้าผู้สถิตย์อยู่ในดุสิตสวรรค์นี้ แต่ละองค์ย่อมปรากฏมีรูปทรงสวยงดงาม มีรัศมี มีความสง่ากว่าเหล่าเทพยดาชั้นต่ำลงไป ทั้งมีน้ำใจรู้บุญรู้ธรรมเป็นอย่างดี มีจิตยินดีต่อการสดับตรับฟังพระธรรมเทศนาเป็นยิ่งนัก ทุกวันธรรมสวนะ(วันพระ) ทวยเทพทั้งหมดจะมาประชุมกัน ฟังธรรม เทพเจ้าเหล่านี้ย่อมจะมีเทวสันนิบาต ประ ชุมธรรม ฟังธรรมกันเสมอมิได้ขาดเลย ทั้งนี้ ก็เพราะเหตุที่ องค์สมเด็จท่านท้าวสันดุสิตเทวาธิราช จอมเทพ ผู้มีอิสริยยศยิ่งใหญ่ในสวรรค์ชั้นดุสิตนี้ ทรงเป็นเทพเจ้า เป็นพหูสูต เป็นผู้รู้ธรรมะแห่งองค์สมเด็จพระสัมมาสัมพุทธ เจ้าเป็นอันมาก อีกประการหนึ่ง ตามปกติดุสิตสวรรค์นี้ เป็นที่สถิตย์อยู่แห่งเทพบุตรผู้เป็นโพธิสัตว์ ซึ่งมีโอกาสจัก ได้ตรัสรู้แก่พระปรมาภิเษกสัมโพธิญาณ สำเร็จเป็น องค์สมเด็จพระบรมศาสดาจารย์สัมมาสัมพุทธเจ้า ในอนาคต เพราะฉะนั้นท่านท้าวสันดุสิตเทวาธิบดี จึงมักมีเทวโองการตรัสอัญเชิญให้เทพบุตร พระโพธิสัตว์ ผู้ทรงปัญญาทั้งหลาย เป็นองค์แสดงธรรมและในปัจจุบันนี้ องค์สมเด็จ พระศรีอริยเมตไตรย พระโพธิสัตว์ ผู้มีชื่อเสียงเลื่องลือเป็นที่รู้จักกันในหมู่พุทธบริษัทว่า จักได้ ตรัสเป็นพระพุทธเจ้า ในอนาคตอันตรกัปที่ 13 แห่ง ภัทรกัปนี้ พระองค์ก็สถิตอยู่ ณ สรวงสวรรค์ชั้นนี้ และมักได้รับอาราธนาให้เป็นองค์แสดงธรรม โปรดเหล่าเทพบริษัทในดุสิตสวรรค์นี้อยู่เสมอๆ นอกจากจะเป็น สวรรค์ชั้นสำคัญดังกล่าวมาแล้ว
    ในขณะนี้ แดนสวรรค์ ชั้นดุสิต ยังเป็นที่สถิตย์อยู่ของเทพเจ้าองค์สำคัญ ซึ่งเราท่านทั้งหลายรู้จักกันดี เทพเจ้าองค์นี้ก็คือ พระสิริมหามายา
    เทพบุตรผู้มีบุญวาสนาเป็นพระพุทธมารดาแต่ปางบรรพ์ ซึ่งหลังจากที่ประสูติพระสิทธิตถราชกุมารที่ลุมพินีวันได้ 7 วัน ก็เสด็จสวรรคต เสด็จขึ้นมาบังเกิดเป็นเทพเจ้าเสวยทิพย์สมบัติอยู่ ณ สวรรค์ชั้นดุสิตแห่งนี้ จนทุกวันนี้ พระองค์เป็นเทพที่มีพระสิริโฉมงดงามหาที่เปรียบมิได้ และทรงใฝ่การฟังธรรมอย่างยิ่ง และพระองค์จะเสด็จอุบัติเป็นพระพุทธมารดาของพระพุทธเจ้าอีกพระองค์หนึ่ง นั่นก็คือ พระศรีอริยเมตไตรย สัมมาสัมพุทธเจ้า หลังจากนั้นจึงจะเสด็จเข้าสู่พระนิพพาน (เพราะพระองค์ได้ทรงอธิษฐานตั้งความปรารถนาเป็นพุทธมารดาของพระพุทธเจ้า 5 พระองค์ แห่งภัทรกัปนี้) ขณะที่ พระพุทธองค์ ทรงกระทำยมกปาฏิหาริย์ทรมานเดียรถีย์นิครนถ์ผู้โอหัง ณ ภายใต้ไม้คัณฑามพพฤกษ์เสร็จแล้ว ทรงระลึกถึงพระคุณของมารดา จึงเสด็จไปยังสวรรค์ ชั้นดาวดึงส์ เพื่อเทศนาพระอภิธรรม 7 คัมภีร์ โปรดสนองพระคุณ และทรงประทับอยู่เหนือบัณฑุกัมพลศิลาอาสน์ ภายใต้ต้นปาริชาต พระอินทร์ เมื่อทรงทราบดังนั้น ได้เสด็จออกร้องประกาศแก่หมู่เทพยดาทั้งหลาย ให้มาประชุมกัน เพื่อฟังธรรม และได้มีการอัญเชิญ พระสิริมหามายามหาเทพ มาสดับพระธรรมเทศนาของ
    พระพุทธองค์ ครั้งแรกที่พระสิริมหามายามหาเทพ ทอดพระเนตรเห็นพระพุทธองค์ ผู้มีพระสรีระโฉมงดงามสมบูรณ์ด้วยมหาปุริสลักษณะทุกประการ ทำให้พระองค์ทรงลืมตัวตะลึง ชมพระรูปโฉมของพระพุทธองค์เสียเป็นนาน ด้วยคิดว่าไม่เคยเห็นผู้ใดในโลกจะมีพระสิริโฉมงดงามเช่นนี้ "ดูก่อนพระมารดา" พระพุทธองค์ตรัสเรียกพระสิริมหามายามหาเทพให้เสด็จเข้าไปใกล้ อย่าได้มัวชมรูปโฉมอันไม่จีรังยั่งยืนอยู่เลย เข้ามาใกล้เราดีกว่า เรามานี่ เพื่อแสดงธรรมอันเป็นสิ่งจีรังยั่งยืน เต็มได้ด้วยแก่นสารให้ท่านฟัง"
    นั่นเอง พระสิริมหามายามหาเทพจึงรู้สึกองค์ แล้วคลานเข้าไปใกล้ที่ประทับนั่งข้างหน้า เป็นประธานแห่งหมู่เทพยดาทั้งหลาย และพระพุทธองค์โปรดประทาน พระอภิธรรมเจ็ดคัมภีย์ ตั้งแต่ต้นจนจบ ครั้นแสดงจบ พระสิริมหามายามหาเทพ พระพุทธมารดา สำเร็จ โสดาปัตติผล
    เป็นพระอริยบุคคลในพระพุทธศาสนา จนขณะนี้ พระสิริมหามายามหาเทพ ยังเสวยทิพยสมบัติอยู่บนสวรรค์ชั้นดุสิตอย่างสุขสำราญ ด้วยบุญญาธิการที่ทรงสร้างสมไว้แต่ชาติปางก่อนนั่นเอง (จะลงมาจุติในโลกมนุษย์ครั้งสุดท้ายเพื่อเป็นพุทธมารดาแห่ง พระศรีอริยเมตไตรยสัมมาสัมพุทธเจ้า )

พระศรีอริยเมตไตรย หรือ พระศรีอาริย์ เป็นเทพบุตรที่อยู่บนสวรรค์ชั้นดุสิตจนขณะปัจจุบัน และมีความสำคัญมากสำหรับมนุษย์ทุกคน กล่าวคือ พระศรีอาริย์ เป็นพระโพธิสัตว์ซึ่งจะมาตรัสรู้เป็นพระพุทธเจ้าองค์สุดท้ายใน ภัทรกัป นี้ ตอนนี้พระองค์ทรงเป็นพระโพธิสัตว์เทพบุตรผู้ยิ่งใหญ่แห่งดุสิตภิภพทรงพระนามว่า พระนาถะเทวเทพบุตรโพธิสัตว์ และพระองค์ทรงรอเวลาเพื่อเสด็จอุบัติมายังโลกมนุษย์เพื่อตรัสรู้เป็นพระสัมมาสัมพุทธเจ้าองค์ที่ 5 แห่งภัทรกัปนี้

อายุของเทวดาบนสวรรค์ชั้นดุสิต
    เทวดาที่เสวยทิพยสมบัติอยู่บนชั้นดุสิตนี้ มีอายุยืนยาวได้ 4 พันปีทิพย์ หรือห้าสิบเจ็ดโกฏหกล้านปี ในโลกมนุษย์ ผู้ที่จะได้บังเกิดในสวรรค์ชั้นดุสิต เมื่อครั้งเป็นมนุษย์ ต้องตั้งอยู่ในกุศลกรรมบท 10 ประการ ต้องเป็นผู้มีจิตใจบริสุทธิ์ยุติธรรม ชอบสดับตรับฟังพระธรรมเทศนา มีปัญญาดี หรือเป็นพระโพธิสัตว์ ผู้บำเพ็ญบารมีมาเป็นอย่างสูงแล้ว หรือผู้ที่ปรารถนาเป็นพุทธสาวก จึงจะได้มาบังเกิดบน สวรรค์ชั้นดุสิตนี้ได้

ทำไมพระบรมโพธิสัตว์ที่จะตรัสรู้เป็นพระสัมมาสัมพุทธเจ้าและนักสร้างบารมีทั้งหลายถึงเลือกที่จะอยู่ชั้นนี้
    สวรรค์ชั้นดุสิตนี้ มีความกว้างใหญ่ไพศาลมาก มีท้าวสันดุสิต ซึ่งบรรลุเป็นพระโสดาบันแล้ว เป็นผู้ปกครองภพ ที่ตั้งของสวรรค์ชั้นดุสิตอยู่สูงขึ้นไปจากยอดเขาสิเนรุ อยู่ในอากาศเหนือสวรรค์ชั้นยามา 42,000 โยชน์ บนดุสิตสวรรค์จะไม่มีดวงอาทิตย์ ดวงจันทร์ ทำให้ไม่มีเงา ไม่มีมุมมืดบนสวรรค์ อยู่ได้ด้วยความสว่างจากวัตถุสิ่งของและแสงทิพย์ต่างๆ เช่น กายของเหล่าเทวดา วิมาน สวน สระ สิ่งแวดล้อมต่างๆ มีแต่ความสว่าง จึงไม่ต้องอาศัยดวงอาทิตย์ ลักษณะของสวรรค์ชั้นดุสิต จะไม่ได้กลมอย่างโลกมนุษย์ แต่จะกลมแบบราบ ถ้ามองจากสวรรค์ชั้น ยามาขึ้นไป จะมองเห็นเป็นแสงสว่าง นุ่มเนียนตา และถ้ามองจากสวรรค์ ชั้นดุสิตขึ้นไป ก็จะเห็นแสงสว่างนุ่ม เนียนตาของสวรรค์ชั้นนิมมานรดี หรือถ้ามองลงไปที่ดาวดึงส์ก็จะเห็น ว่ามีขนาดเล็กนิดเดียว เพราะสวรรค์ชั้นดุสิตใหญ่กว่ามาก

โครงสร้างของสวรรค์ชั้นดุสิต มีวิมานของท้าวสันดุสิตเป็นศูนย์กลาง ของสวรรค์ชั้นนี้ แล้วแบ่งออกเป็น 4 เขต วนโดยรอบวิมานของท้าวสันดุสิต ดังนี้

เขตที่ -1. เป็นที่อยู่ของพระอริยเจ้า คือ พระโสดาบัน พระสกิทาคามี ซึ่งอยู่ชั้นในสุด
    เขตที่ -2. เป็นที่อยู่ของพระนิยตโพธิสัตว์ คือ พระโพธิสัตว์ที่ได้รับการพยากรณ์จากพระสัมมาสัมพุทธเจ้าแล้ว ว่าจะได้เป็นพระพุทธเจ้าอย่างแน่นอน ซึ่งเขตบารมีพิเศษของผู้ที่มีมโนปณิธานจะรื้อสัตว์ขนสัตว์ไปสู่ฝั่งพระนิพพาน ให้หมดจนกระทั่งถึงที่สุดแห่งธรรม ก็จะอยู่ในเขตนี้ด้วย
    เขตที่ -3. เป็นที่อยู่ของอนิยตโพธิสัตว์ คือ พระโพธิสัตว์ที่ยังไม่ได้รับ พยากรณ์เป็นพระสัมมาสัมพุทธเจ้า ยังต้องสร้างบารมีอีกมาก
    เขตที่ -4. เป็นที่อยู่ของผู้ที่ทำกุศลมาก และมีกำลังบุญมากพอที่จะได้อยู่สวรรค์ชั้นดุสิตนี้ เป็นเขตของเทวดาทั่วไป นอกเหนือจาก 3 เขตแรก

สวรรค์ชั้นดุสิตนี้ มีความพิเศษกว่าสวรรค์ชั้นอื่นอยู่หลายประการ และหนึ่งในความพิเศษนั้นก็คือ เป็นที่อยู่ของเหล่าพระบรมนิยตะโพธิสัตว์ที่จะตรัสรู้เป็นพระสัมมาสัมพุทธเจ้าในอนาคตจำนวนมาก และเหล่าเทพบุตรที่สร้างบารมีเป็นพระสาวก อัครมหาสาวก อสีติมหาสาวก เพื่อตามพระบรมโพธิสัตว์ลงมาตรัสรู้ในอนาคต แล้วทำไมพระบรมโพธิสัตว์ หรือบัณฑิตทั้งหลายจึงปรารถนาที่จะได้มาบังเกิดบนสวรรค์ชั้นดุสิตนี้ ทั้งที่กำลังบุญของแต่ละท่านนั้นมากมาย ปรารถนาที่จะไปบังเกิดในสวรรค์ชั้นไหนๆ หรือชั้นสูงสุดก็ได้ เหตุที่ท่านเลือกสวรรค์ชั้นนี้ มีข้อสังเกตอย่างน้อย 3 ประการ คือ

1. พระโพธิสัตว์สามารถจุติ ลงมาได้ตามใจปรารถนา หมายความ ว่า โดยปกติเทวดามีเหตุแห่งการจุติ หลายประการ เช่น หมดบุญก็มี หมดอายุขัยก็มี จุติเพราะความโกรธก็มี แต่เหล่าพระบรมโพธิสัตว์ทั้งหลาย ในสวรรค์ชั้นดุสิตนี้ เมื่อจะจุติลงมา สร้างบารมี หรือมาบังเกิดเป็นพระสัมมาสัมพุทธเจ้า ก็จะนั่งทำสมาธิ อธิษฐานจิต สามารถดับวูบลงมาจุติเกิดได้ ซึ่งเป็นสิ่งที่อยู่เหนือกฎเกณฑ์ของ ชาวสวรรค์ชั้นอื่นๆ

2. เนื่องจากสวรรค์ชั้นนี้ มีแต่บัณฑิต มีแต่พระบรมโพธิสัตว์ ล้วนแต่มีอัธยาศัยคล้ายคลึงกัน ที่จะฝึกฝนตนเองและช่วยสรรพสัตว์ไปสู่ฝั่งพระนิพพานไม่ประมาทในการดำรงชีวิตเหมือนชาวสวรรค์ชั้นอื่นๆ มักจะคบหาบัณฑิต พูดคุยสนทนาธรรมกันเพื่อความ เบิกบานใจ และหมั่นไปฟังธรรมในวันธัมมัสวนะ ซึ่งท่านท้าวสันดุสิตจะเป็นผู้อัญเชิญพระบรมโพธิสัตว์ที่มีบุญบารมีมากมาแสดงธรรมให้ฟังทุกๆวันพระ

3. ขนาดอายุทิพย์ของสวรรค์ชั้นดุสิตนี้ คือ 4,000 ปีทิพย์ ซึ่งไม่มากเกินไปและไม่น้อยเกินไป พอเหมาะพอดีที่จะเสวยสุข เพราะท่านจะต้องลงมาสร้างบารมีต่อ ถ้าหากมีอายุขัยนานเกินไปจะทำให้เสียเวลา

กิจฺโฉ มนุสฺสปฏิลาโภ
    การที่จะได้กลับมาเกิดในอัตภาพของมนุษย์อีกเป็นสิ่งที่ยากมาก แต่การที่จะได้พบเจอพระสัมมาสัมพุทธเจ้าเป็นสิ่งที่ยากยิ่งกว่าหาประมาณมิได้
    โย ธมฺมํ ปสฺสติ โส มํ ปสฺสติ ผู้ใดเห็นธรรม ผู้นั้นเห็นเราตถาคต
    หากท่านต้องการเห็นพระพุทธเจ้าท่านจำเป็นต้องปฏิบัติให้เห็นธรรม
    การรู้ธรรม ไม่ใช่การเห็นธรรม การรู้ธรรมก็เพียงแค่รู้ว่ามีพระพุทธเจ้า การเห็นธรรมต่างหากที่จะสามารถเห็นพระพุทธเจ้าและเข้าถึงพระพุทธเจ้าได้

18. hotleague

ดวงญาณปลาวาฬที่เกาะพงันมาให้หลักฐานชีวิตวัฏสงสาร

อาจารย์ ความแตกต่างของกายสังขารภายหลัง เนื่องจากผลกรรมที่เราได้สร้างไว้ไม่เหมือนกัน แต่ว่าความจริงนั้น จิตวิญญาณดั้งเดิมล้วนแล้วมาจากแหล่งเดียวกัน มาจากพระแม่องค์ธรรม ที่เราพูดถึง พระแม่องค์ธรรมเมตตาจัดให้มีการโปรดสามโลกครั้งยิ่งใหญ่ จึงมีโอกาสให้ดวงญาณของปลาวาฬ ให้ใครต่อใคร ให้ทุกจิตวิญญาณได้ขึ้นสู่ลานธรรมของพระศรีอาริย์ ไปฟังธรรมที่นั่น แล้วก็ได้ผ่านเข้าสู่ภาวะของการเป็นจิตญาณมนุษย์ เสร็จแล้วหลังจากนั้นก็ไปเกิดกายเป็นมนุษย์ แล้วก็ได้ฟังธรรมของพระศรีอาริย์ สำเร็จธรรมกลับคืนแดนพระนิพพาน ซึ่งเป็นหนทางลัด ซึ่งไม่เคยมีมาก่อน พระแม่องค์ธรรมต้องการให้ลูกกลับบ้าน พูดง่ายๆ เข้าใจใช่ไหม พูดสั้นๆ แบบนี้ ?
    วิญญาณ เข้าใจ !
    อาจารย์ โชคดีนะ นี่คือความโชคดี ถ้าไม่มีการโปรดสามโลก ไม่มีการ …
    วิญญาณ พูดแล้วมันสะท้อนจิต
    อาจารย์ พูดมาเลย สะท้อนจิตเป็นอย่างไร ?
    วิญญาณ สะท้อนจิต คือว่าเสียดายที่เราไม่ได้เกิดกายมาเป็นมนุษย์ ไม่ได้บำเพ็ญอย่างพวกท่าน เราเป็นสัตว์เดรัจฉาน อาศัยอยู่แต่ในน้ำ ฟังธรรม เราก็ไม่เคยได้ฟัง อยู่แต่ใต้พื้นน้ำ มีแต่สิ่งที่สกปรกโสโครก ที่มนุษย์ทิ้งลงไปในพื้นทะเล ทำให้ตรงนี้แหละ ทำให้เราเสียดายโอกาส ที่ไม่มีโอกาสได้เกิดกายมาเป็นมนุษย์ ไม่ได้บำเพ็ญเหมือนพวกท่าน จิตตรงนี้บอกตรงๆ ว่า มันสะเทือน และก็เศร้าในจิตตัวเอง ที่ไม่สามารถได้บำเพ็ญ ไม่ได้สร้างบุญกุศลอะไรเลย
    อาจารย์ ตอนเป็นปลามีความรู้สึกเป็นอย่างนี้บ้างไหม หรือว่า มีความรู้สึกเมื่อตอนเป็น วิญญาณ ?
    วิญญาณ รู้สึกตอนที่เป็นวิญญาณ
    ประยูร พอเป็นวิญญาณแล้วก็เห็นทุกอย่าง ที่หาดริ้น เมื่อก่อนไม่ใช่อยู่อย่างนี้ใช่ไหม ไม่ได้อยู่สภาพนี้ เมื่อก่อนมันสะอาด ?
    วิญญาณ นี่ล่ะ !
    อาจารย์ มันมีริ้นมากหรืออย่างไร เขาจึงเรียกว่า หาดริ้น ?
    วิญญาณ สมัยก่อนเราก็ไม่เข้าใจเท่าใดนัก เพราะเราก็เพิ่งจะมา
    อาจารย์ ครับ !
    วิญญาณ แต่ตอนที่มานั้น มนุษย์ก็มีแล้ว
    วิญญาณ มนุษย์เขาอยู่บนเกาะนี้มาก่อน
    อาจารย์ ตอนเป็นวิญญาณนี้ จะได้เห็นวิญญาณอื่นมากมายได้พูดคุยสนทนากันบ้างไหม ?
    วิญญาณ ก็คุย บางครั้งก็คุยกัน ถ้าวิญญาณเหล่านั้นไป หรือว่าอยู่ใกล้ๆ เรา
    วิญญาณ ก็คุยว่าทำไมเราจึงเกิดเป็นสัตว์เดรัจฉาน ที่อยู่แต่ใต้น้ำ มีแต่ความทุกข์
    วิญญาณ แล้วคนอื่นทำไมเขาได้เกิดกายมาเป็นมนุษย์ สามารถได้สร้างบุญกุศล ตรงนี้เราจะนั่งปรับทุกข์กันว่า เพราะวิบากกรรมของเราเอง
    อาจารย์ ได้คำตอบจากการปรับทุกข์นะ ?
    วิญญาณ ใช่ !
    วิญญาณ เป็นวิบากกรรมของพวกเรานะ ที่ไม่สามารถเกิดกายเป็นมนุษย์ได้
    วิญญาณ ต้องมาใช้วิบากกรรมเป็นสัตว์เดรัจฉาน
    อาจารย์ ครับ ! แล้วตอนนี้เห็นพระศรีอาริย์ไหมล่ะ ท่านอยู่ตรงไหน ?
    วิญญาณ เห็นแล้ว ท่านอยู่ที่กลางทะเล
    อาจารย์ อ๋อ ! ท่านลอยอยู่นะ ท่านลอยอยู่ ต้องขออนุญาตพระศรีอาริย์ เพราะเราต้องการข้อมูลไปลงพิมพ์ในหนังสือคัมภีร์จิตฯ
    วิญญาณ ท่านเมตตา ในเมื่อคณะต้องการ คณะทำงานต้องการประจักษ์หลักฐาน ท่านก็เมตตา อนุญาต ทุกจิตญาณที่ท่านเรียก ที่มาอยู่ตรงนี้
    ประยูร ที่รอบเกาะพะงันมีอยู่หลายดวงญาณไหมครับ ?
    วิญญาณ มีหลายดวงญาณ แต่เขาคอยได้
    ประยูร เขาคอยได้ ที่ใต้น้ำมีอยู่หลายดวงญาณใช่ไหม ?
    วิญญาณ คอยๆ อยู่
    ประยูร ที่ร่างนี้ไปพบทั้งหมดเขาก็คอยอยู่บริเวณริมเกาะใช่ไหม ?
    วิญญาณ ญาณเหล่านั้นบอกว่า ในเมื่อคณะไม่พร้อม เขาก็คอยได้
    อาจารย์ ครับๆ
    วิญญาณ อีกนานเท่าไร เป็นปี เขาก็คอยได้
    อาจารย์ ถ้าเหตุปัจจัยลงตัวก็มาได้เร็ว
    วิญญาณ ใช่ ! เราก็แสดงความดีใจกับคณะของท่าน ที่ท่านมาช่วย และก็ทำงานที่จุดนี้ ซึ่งทุกจิตวิญญาณเช่นเราก็เหมือนกัน ไม่คิดว่าจะมีวันนี้ ไม่คิดว่าจะได้ขึ้นมาจากใต้พื้นน้ำ ที่มีแต่ความเค็ม และก็ทรมาน เราเป็นสัตว์เดรัจฉานก็จริง แต่จิตของเราตรงนี้ก็ต้องการที่จะหลุดพ้นมาอยู่ข้างบนเช่นกัน
    อาจารย์ เป็นงานของเบื้องบน สิ่งศักดิ์สิทธิ์ก็ได้จัดให้มีการปลดปล่อยวิญญาณเกิดขึ้น . ในยุคสุดท้ายปลายกัป ยุคโปรด (ฉุดช่วยจิตญาณ) สามโลก ให้กลับคืนแดนดั้งเดิมด้วยวิธีลัด
    วิญญาณ นี่แหละ ! เราจึงว่าขอบคุณคณะของท่าน ทุกๆ ท่าน ไม่ว่าจะเป็นพระองค์ใดที่เป็นสิ่งศักดิ์สิทธิ์ ที่มาเมตตาโปรดเราในวันนี้ เราขอขอบพระคุณ กราบพระบาททุกพระองค์ที่ทรงช่วยเรา ไม่อย่างนั้นเราก็คงไม่ได้มาอยู่เช่นนี้หรอก
    อาจารย์ เมื่อตอนเป็นปลาวาฬก็ไม่ได้คิดอะไร ในเมื่อเป็นจิตญาณปลาแล้ว จึงได้เห็นหลายสิ่งหลายอย่าง ?
    วิญญาณ ใช่ ! ถูกต้อง
    อาจารย์ แต่ว่าคนทุกวันนี้ ไม่เชื่อเรื่องเหล่านี้ จึงได้สร้างบาปสร้างกรรมมากขึ้น นั่นเพราะอะไร
    วิญญาณ นี่แหละที่เวลานี้ เขาไม่เชื่อ ให้ตายเหมือนจิตญาณของเราแล้วเขาจะรู้สึก
    วิญญาณ ให้เขาไปเป็นจิตญาณเหมือนกับเราตอนนี้สิ จะร้องไห้หาใคร คร่ำครวญให้ใครช่วย ถ้าพวกท่านไม่มาช่วย เราก็อยากให้มนุษย์ทุกคนตั้งใจบำเพ็ญ สร้างความดีกันเถอะนะ เมื่อทิ้งกายไปแล้วอย่าให้เหมือนจิตญาณของเรา ที่มีแต่ความทุกข์ ความทรมาน ถ้าคณะของท่านไม่มาโปรดช่วยในวันนี้ จิตญาณของเรายังอยู่ในใต้ท้องทะเลอีกนานเท่าใดก็ไม่อาจรู้ได้ ไม่สามารถที่จะไปขึ้นข้างบน ที่จะไปอยู่กับพระของท่าน ที่ท่านเรียกว่า พระศรีอาริยเมตไตรยหรอกนะ
    วิญญาณ ตรงนี้นับว่า บุญวาระของเราก็ยังมีอยู่ ที่ทำให้ท่านมาโปรดถึงที่นี่
    วิญญาณ โปรดถึงเกาะพะงัน ที่ใครก็ไม่เคยคิดถึง
    อาจารย์ ครับ ! มนุษย์กายเนื้อเขาจะดื้อมากในเวลานี้ เขาเห็นและเชื่อแต่วัตถุ เขาเชื่อวัตถุที่มองเห็นจากตาเนื้อเท่านั้น เขาไม่เชื่อเรื่องจิตญาณที่มองไม่เห็นด้วยตาเนื้อ
    วิญญาณ นี่แหละ ! เราจึงว่าน่าสงสาร ให้มาเป็นพวกเราสักที จะได้รู้สึกว่าเป็นอย่างไร มันทรมานขนาดไหน
    วิญญาณ ให้เกิดกายเป็นสัตว์เดรัจฉานเหมือนกับเราแล้วจะรู้
    อาจารย์ ไม่จำเป็นต้องเกิดกายเป็นสัตว์เดรัจฉาน พอเขาทิ้งสังขารแล้ว เขาก็จะรู้เรื่องนี้ แต่ว่าเมื่อถึงเวลานั้นมันก็สาย ไม่สามารถเรียกกลับคืนได้ เพราะว่ากายมันแตกเสียแล้ว นี่แหละ ! เป็นสิ่งที่คนทั่วไปประมาท เขาเรียกว่า ประมาท ก็น่าสงสารนั่นแหละ
    ประยูร ที่คนต่างชาติเข้ามา ก็นำแต่ความเสื่อมเสียมาให้ใช่ไหม ?
    วิญญาณ ใช่ ! เราก็กลัวนะ กลัวว่าต่อไปเกาะนี้จะอยู่ต่อไปให้ลูกหลานได้เห็นหรือไม่
    อาจารย์ ปลาวาฬเห็นวิบากกรรมไหมล่ะ เห็นวิบากกรรมที่คนเขาสร้างกัน ทั้งฝรั่ง ทั้งคนไทย มันเป็นพลังแบบไหนล่ะ ช่วยอธิบายให้ฟังหน่อย ?
    วิญญาณ มันเป็นพลังสีดำนะ
    อาจารย์ สีดำใช่ไหม ?
    วิญญาณ ที่รวมตัวกัน ตอนนี้ทั้งเกาะมันคลุมแล้วนะ คลุมมานิดๆ แล้ว
    อาจารย์ คลุมข้างบนเลยใช่ไหม ?
    วิญญาณ ใช่ ! คลุมแต่มันไม่หนานะ แต่เริ่มคลุมแล้วล่ะ
    อาจารย์ พอคลุมแล้วมันจะแปรพลังนั้นให้เป็นพลังลม ?
    วิญญาณ จิตมนุษย์ที่เร่าร้อนจะทำลายกันเอง
    อาจารย์ นั่นคือว่า เบื้องต้นที่จะเกิดขึ้นก่อนใช่ไหม ทำให้จิตมันแปรปรวนกันใช่ไหม ?
    อาจารย์ แล้วก็เห็นแก่ตัวมากขึ้น ?
    อาจารย์ พลังพวกนี้มักจะเกิดขึ้นในความรู้สึกใช่ไหม ?
    วิญญาณ ใช่ ! ถูกต้อง จะอัดเข้าไปในจิตเลย
    วิญญาณ มันสามารถบังคับร่างกายมนุษย์ได้ พลังตรงนี้
    ประยูร วันนี้ พอพลังสิ่งศักดิ์สิทธิ์มาเหยียบ มันก็เบาลงใช่ไหม พลังตรงนี้ ?
    วิญญาณ มันก็ละลายไป
    ประยูร มันก็ละลายไปหรือ ?
    วิญญาณ แต่ถ้าหากว่ามนุษย์ยังอยู่สภาพแบบนี้อีก เรากลัวเหลือเกิน ถึงแม้ว่าจะเป็นแค่จิตวิญญาณ แต่เราคิดว่าน่าจะเกิดอันตราย
    อาจารย์ สิ่งที่จะเกิดก็คือ พลังบาปเหล่านี้ ก็จะแปรเป็นพลังของพลังงานที่เป็นลมพายุ เป็นน้ำ อะไรทำนองนั้นใช่ไหม ?
    วิญญาณ ใช่ ! ทำนองนั้น
    อาจารย์ นี่คือสิ่งที่คนไม่เชื่อ ?
    วิญญาณ แต่ต่อไปจะเกิดเสียหายมากด้วย ถ้ายังอยู่สภาพนี้กันอีก
    อาจารย์ คลื่นลมที่มันมีผลแรงขึ้น มันก็เกิดจากแรงผลักดันของพลังงานนี้ ใช่ไหม ?
    วิญญาณ ใช่ ! มันจะกระโดดมาอยู่รวมแห่งเดียวกัน
    อาจารย์ อ๋อ ! มันจะเกิดช่องว่าง แล้วเกิดการลื่นไหลของอากาศนั่นนะ ?
    อาจารย์ มันเป็นสิ่งที่ตาเนื้อมองไม่เห็น ?
    วิญญาณ เขาไม่เข้าใจหรอก มีแต่คณะของท่านเท่านั้นที่จะเข้าใจตรงจุดๆ นี้
    อาจารย์ ครับๆ นี่แหละที่ผมทำงานอยู่ ทุกคนเขาหาว่าบ้า คนทั่วไปเขาไม่เชื่อ
    วิญญาณ ท่านทำไปเถอะนะ อย่าให้วิญญาณต่างๆ ร้องโหยหวนอีกเลย สงสารเขา
    อาจารย์ ครับ ! ก็ตั้งใจแล้วว่าชีวิตนี้อุทิศ เพื่อความสุขของผู้อื่น ของเวไนยสัตว์ทั้งหลาย
    วิญญาณ ขอบคุณท่านผู้มีจิตอันประเสริฐ ขอบคุณจริงๆ
    อาจารย์ ความลี้ลับของจักรวาลคนทั่วไปไม่เข้าใจ โดยเฉพาะคนที่ติดอยู่ในเรื่องวัตถุ เขาจะมองไม่เห็นเรื่องนี้
    วิญญาณ นี่แหละจริงๆ ไม่เห็นของจริง มันมืดไปหมด มันจะเห็นแสงสว่างตรงนี้ได้อย่างไร ในเมื่อมนุษย์จิตยังต่ำ
    ประยูร สมมติว่า เรือลำนี้มีติดตามมาด้วยหรือเปล่า?
    วิญญาณ มี ! เขาคอยตามของๆ เขา
    อาจารย์ เจ้ากรรมนายเวร พวกฝรั่งก็มีเจ้ากรรมนายเวรมากเหมือนกัน ใช่ไหม ?
    วิญญาณ ถูกต้อง ! เขาไม่คิดสร้างบุญกุศล คนประเภทนี้
    วิญญาณ คิดแต่สนุกเพื่ออยู่ในวันๆ หนึ่ง มีเงินมีทอง ก็ไม่คิดสร้างบุญกุศล คิดแต่ให้ความสุขกับชีวิต เหมือนคณะของท่านที่มาในวันนี้นั่นแหละเมื่อตายไปแล้วจะรู้สึก เมื่อทิ้งกายจากมนุษย์ก็จะรู้สึก เราที่เป็นจิตญาณนี่แหละมันทุกข์ มันทุกข์จริงๆ ตรงนี้
    อาจารย์ ครับๆ ไม่เป็นไร วันนี้เป็นงานโปรดใหญ่ของพระแม่องค์ธรรม ทุกดวงญาณพระแม่องค์ธรรมรักเหมือนกันหมด ไม่ว่าอยู่ในรูปของเดรัจฉาน หรือมาอยู่ในรูปของมนุษย์ พระแม่องค์ธรรมต้องการให้กลับคืนแดนเดิมให้หมด เพราะว่าเป็นลูก กลับไปสู่ที่เดิม ให้ไปอยู่ให้มีความสุข เหมือนที่เคยเป็นอยู่ในอดีตใช่ไหม พอเรามาเวียนว่ายตายเกิด เราจึงรู้ว่าชีวิตมันทุกข์ใช่ไหม ?
    วิญญาณ ขอบคุณพวกท่านมาก ขอบคุณอีกครั้งหนึ่งนะ
    วิญญาณ เราลาก่อน ทุกท่าน
    อาจารย์ โชคดีๆ เหมือนกันหมด ไม่จะเป็นอะไรในสภาพใด เราก็คือพี่น้องกัน
    วิญญาณ ขอบคุณท่าน
    อาจารย์ โชคดีๆ .

19. hotleague

ผมทนไม่ไหวแล้วครับ ต้องเปิดตัวหอยทากแล้วครับผมไม่เคยเล่าเรื่องนี้
    ให้ใครฟังเลยครับ หอยทากก็คือผม ผมนอนหลับแล้วได้ยินเสียงนี้เข้ามา
    ในหัวผมตั้งแต่เด็ก มีเสียงเข้ามาพูดกับผมว่า หอยทากคือผู้ที่พระพุทธเจ้าได้สงสาร
    แต่ถึงเวลาของเจ้าแล้วหอยทากเอ๋ย หอยทากคือผมที่เคยเกิดเป็นหอยทาก
    ที่ได้บำเพ็ญบารมีมาอย่างยาวนาน ถึง 80 อสงไข กับอีกแสนมหากัป ผมไม่ได้โม้
    แล้วอวด อิททิริดแต่อย่างใดแต่ความคิดมันหรอกหลอนจนผมเก็บไว้คนเดียวไม่ได้แล้ว
    ถึงเวลาที่ผมต้องมาเขียนแล้วครับ ความดีของผมได้มาจากใบโพธ์ที่ผมปั่นจักรยานเอาไปขายเพื่อหาเลี้ยงชีพ
    แต่เพื่อนผมเขามีความเชื่อกันมากเกินไปครับ มาห้ามบอกเอาใบโพธ์ ไปขายไม่ดีนะหนึ่ง
    แต่คนอย่างผมอย่ามาห้ามเลยครับ นรกก็ไม่กลัว ผมไม่ไหวแล้วครับผมจะเล่นแบบเต็มๆแล้ว
    ผมอึดอัดมากที่ต้องอยู่ในบ้าน อยากออกไปทำงานต่อแล้ว งานของผมไม่ได้หาเงินหรอก
    ผมแค่ไปทำบุญ 1บาทที่ วัดท่าซุง จ.อุทัยธานี สมัยเป็นเด็ก ซึ่งห่างจากบ้านผมไม่ถึง 40 โลเองแถมเวลา
    ทำบุญผมต้องทำแค่ 1บาทเท่านั้นมาโดยตลอด เพราะผมจะเป็นหนึ่งคนเดิมครับ ไม่ว่าจะรวย
    หรือ จน เพราะคนเราเมื่อรวยชอบลืมตัวกันครับ ผมมีเงินล้านผมก็จะทำแค่ 1 บาทครับ
    ผมเริ่มเชื่อเรื่องการทำบุญไว้เห็นผลในชาตินี้เลยครับ 1 บาท ของผมเพื่อแลกกับการให้
    พระอรหันพ่อผมมีเงิน 1ล้าน แต่ผมไม่มีไม่เป็นไรครับ อยากให้ท่านได้สบาย ท่านก็ให้ผมบ้างครับ
    เวลาไม่มี เขาว่าทำบุญ 1บาทให้อนิสง 10 เท่า 100 เท่าแต่ผมได้กลับ ล้านเท่าก็ดีแล้วครับ
    -หอยทาก ผู้ที่อดทนต่อการรอคอยเวลามากที่สุด
    -เต่า ผู้ที่ฉลาดที่ สุด ถึงช้าแต่ ละเอียด
    -นกแก้ว คือผู้ที่เข้าใจภาษาคนมากที่สุด
    -จิ้งจก ผู้ที่แอบดูคนว่าคนไหนดีคนไหนชั่วได้ดีที่สุด
    -สุนัข ผู้ที่น่าสงสาร ได้นอนแต่ข้างถนน
    -บุ้ง ผู้ที่ปล่อยความคันได้ดีที่สุด
    -แมว ผู้ที่มีศีล 8 เปรียบเสมือนเณรห้ามฆ่า
    -งู ผู้ที่จับทางยากที่สุดแม้กระทั่งผมกลัวงูมาก
    -ต่อ แตน ผึ่ง ผู้ที่ต่อยเจ็บกว่าคน
    -ไก่ ผู้ที่น่าสงสารต้องถูกฆ่าตายเพื่อความร่ำรวยของคน
    -หมู ผู้ที่ต้องร้องอย่างทรมานเมื่อถูกเชือด
    -ปลา ผู้ที่ต้องตกเป็นเหยื่อเปรียบเสมือน ผู้หญิง ที่ต้องตกเป็นเหยื่อของผู้ชายในสังคมปัจจุบัน
    -ช้าง ผู้ที่ถูกนำมาตั้งชื่อเป็นสาเหตุที่ทำให้คนขาดสติแล้วตาย ในปัจจุบัน

20. hotleague

พวกคุณจะหยุดกันได้หรือยังครับ
    -หยุดเที่ยวเธค ถ้าคุณไม่หยุดผมหยุดเอง แต่ผมจะไปสำรวจต่อ
    -หยุดดื่ม ถ้าคุณไม่หยุดผมหันมาดื่มน้ำเปล่าในเธค
    -หยุดฆ่า ฆ่าสิ่งมีชีวิตทุกชนิดเลยครับ ปล่อยให้เขาตายด้วยอายุขัยเขาดีกว่า
    -หยุดรถ สิ่งนี้ผมจะหยุดเองแล้วก็วนกลับมาหาพวกคุณใน วัฐจักร สงสาร
    -หยุดเวลา เวลาอยู่ที่เพลงเมตตาครับ อเวลา โหตุ คุณหยุดได้ครับ ถ้าปิดเพลงเมตตา
    -หยุดเอาชนะ คุณต้องรู้จักเป็นผู้พ่ายแพ้ครับ เพราะคือการสอนให้คุณเป็นคนยอมคน
    -หยุดนโยบายบ้าๆของพวกคุณ ยิ่งคุณบ้าผมก็ไม่อยากเข้าสวนปรุง
    -หยุดอวดอุตริ แบบผมนั้นไม่ดีอย่าทำแต่ผมต้องทำเพราะคุณไม่เชื่อ ผมมีความจำเป็นต้องใส่นิสัยนี้ลงไป
    -สรุปผมหยุดสายน้ำที่ไหลเชี่ยวแบบ นี้ไม่ได้ผมก็ต้อง ตามน้ำ คุณอยากทำอะไรก็ทำกันไปเถอะ

สถานะของกระทู้:
กระทู้ถูกปิด ไม่สามารถโพสต์ตอบกลับได้