ร้อนจังเลยทำงัยดีคะ

ในห้อง 'วิทยาศาสตร์ทางจิต - ลึกลับ' ตั้งกระทู้โดย ปูรณ์, 30 สิงหาคม 2010.

1. ปูรณ์

ปูรณ์ เป็นที่รู้จักกันดี

18 มิถุนายน 2010
    รบกวนท่านผู้รู้ไขข้อข้องใจทีค่ะ

ปกติก็ไม่ค่อยได้ปฎิบัติซักเท่าไหร่ค่ะ จะนั่งสมาธิได้บ้างไม่ได้บ้าง
    แบบไม่มีพื้นฐานอะไร สักแต่ว่าพุท-โธ ว่าไปตามหนังสือที่อ่านเจอหรือตามหน้าเวปที่เคยผ่านตาค่ะ นั่งไปก็ไม่ได้
    ซีเรียสอะไรปล่อยไปตามสบาย แต่ก็ดีนะคะคือจะสบายและสงบได้เลยทุกครั้งที่นั่ง ช่วงนั้นจะนั่งได้ประมาณ 2 ชั่วโมงค่ะ
    นั่งได้ประมาณ ชม.ที่2 ก็รู้สึกร้อนพล่านทั่วทั้งตัวเลยค่ะ ตรงบริเวณกลางลำตัว
    จะร้อนเป็นจังหวะแผ่ออกมา วูบวาบ วูบวาบ ชัดเจนมาก พลังจะสูงมาก
    หลังจากนั้นก็จะร้อนมาตลอดเลยค่ะ แม้จะไม่ได้อยู่ในอาการนั่งสมาธิก็จะร้อน
    ไปทั่วทั้งตัวอยู่ตลอดเวลา แต่ถ้าช่วงไหนที่ห่างการปฏิบัติหน่อยความร้อนก็เหมือนจะเบาบางลงมาบ้าง แต่พอเราตั้งใจปฏิบัติถึงจะน้อยบ้าง มากบ้าง 10-15 นาที หรือครึ่งชั่วโมง พลังร้อนก็จะเพิ่มขึ้นเรื่อยๆ ระยะหลังๆมานี่ก็ตั้งใจจะนั่งให้ได้นานๆ แต่นั่งๆไปก็นึกขี้เกียจขึ้นมาเฉยๆ
    รบกวนอธิบายให้หายข้องใจทีค่ะ ว่าพลังความร้อนนี้มาจากไหน เกิดขึ้นได้อย่างไร และจะทำอย่างไรดีจึงจะผ่อนคลายความร้อนหรือหายจากอาการร้อนได้<!-- google_ad_section_end -->

ขอขอบคุณทุกๆคำตอบค่ะ

2. ๛อาภากร๛

๛อาภากร๛ เป็นที่รู้จักกันดี

26 สิงหาคม 2010
    ธาตุในร่างกายปรับตัว ร้อน หนาว ต่างกันไป
    มันมองได้หลายแง่นะ
    ถ้าพูดถึงด้านไสยเวทก็อาจจะเกิดจากการเรียนวิชาสายดํามาก บางทีอาจจะเป็นสายขาวแต่มีพุทธคุณทางด้านแคล้วคลาด คงกระพัน พวกนี้รังสีจะร้อนๆ

แต่อ่านดูคร่าวๆน่าจะเกิดจากธาตุในร่างกายปรับตัวเพระเห็นว่ามาจากภายในแผ่ออกไปภายนอก

ถ้าสัมผัสลักษณะความร้อนจากนอกแทรกซึมเข้าร่างกายเป็นการรับสื่อจากรังสีที่มองไม่เห็นครับ

อาการดังกล่าวส่วนมากก็เกิดกับเกือบทุกคนในช่วงต้นๆ
    ช่วยได้แค่นี้หล่ะ กําหนดรู้เฉยๆก็พอไม่ต้องสนใจครับ รอรับข้อมูลจากท่านอื่นๆครับ

3. มาพบพระ

มาพบพระ เป็นที่รู้จักกันดี

ฟังคล้ายหนังจีนกำลังภายใน หากยังหาครูอาจารย์ที่โดนใจไม่ได้ เสาร์ - อาทิตย์ต้นเดือนลองไปที่บ้านซอยสายลม (ซอยสายลม 8)ดูนะ (ถ้าที่พักอยู่ใกล้ๆแถวนั้น) เผื่อจะได้ข้อแนะนำที่ดีๆ กลับมา คณะศิษย์ของหลวงพ่อฤาษีฯ เปิดสอนกรรมฐานทุกเสาร์-อาทิตย์ต้นเดือนครับ

4. Vatairat

Vatairat เป็นที่รู้จักกันดี

ได้ยินเค้าเรียกว่าพลังงูนะค่ะ คล้ายพลังลมปราณ ประมาณนี้ค่ะ ไม่แน่ใจเหมือนกันค่ะ รอท่านผู้รู้มาตอบอีกทีค่ะ

5. วรรณนรี05

วรรณนรี05 เป็นที่รู้จักกันดี

พลังงูมี ชื่อ เป็นทางการเรียกว่า กุณทลินีโยคะ พลังงู นี้ ถ้าจะเกิดจะเกิดขึ้นจากก้นกบ ฐาน
    ของมันอยู่ที่ก้นกบ และจะขึ้นมาเรื่อยๆขึ้นมาตามกระดูกสันหลัง และขึ้นมาอยู่ที่ศรีษะ ถ้าใครรู้สึกอย่างนี้จะรู้สึกสบายทำก็ปลอดโปร่ง ทำอะไรก็รวดเร็ว พลังนี้มีส่วนช่วยในการทำงาน และ
    การฝึกพลังนี้ของคนบางกลุ่มคือการขี่ม้าข้ามเครื่องกรีดขวาง หรือการปีนภูเขาเสี่ยงชีวิต

พลังูมีลักษณะ แบบนี้ แต่ที่เล่ามาไม่น่าใช่ เพราะจุดที่เกิดพลังอยู่ที่กลางลำตัว

6. Dio2499

Dio2499 เป็นที่รู้จักกันดี

เล่าไม่ละเอียดเลย บอกอาการจิตด้วยสิคับอาการของลมหายใจ อาการของอารมณ์ตั้งแต่เริ่มต้น จนถึงตอนที่เราเกิดอาการที่เป็นอยู่ ว่าอารมณ์จิตเราเป็นอย่างไน ไม่งั้นท่านผู็รู้วิเคราะห์ให้ไม่ถูกนะคับ ขืนสรุปบอกวิธีแก้สุ่มสี่สุ่มห้าแล้วล่ะก็ อันตรายนะคับ เพราะภาวะจิตสัมพันกับธาตุร่างกายนะคับ

7. ปูรณ์

ขอบพระคุณทุกๆคำตอบ ทุกท่านที่ให้ความสนใจและห่วงใย ขออนุโมทนาค่ะ

ถ้าจะให้เล่าโดยละเอียด จะพยายามเรียบเรียงคำพูดและเรื่องราวนะคะ
    ทุกท่านที่ได้อ่าน รบกวนช่วยพยายามจับใจความและทำความเข้าใจด้วยนิดนึงนะคะ
    เขียนบรรยายไม่ค่อยเป็นค่ะ

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 19 ธันวาคม 2012
  8. ปูรณ์

เริ่มแรกก็หายใจเข้าลึก ออกยาว เบาๆ สบายๆค่ะ ไม่ต้องเกร็ง เข้า-พุธ ออก-โธ จิตกำหนดที่ลมหายใจบริเวณปลายจมูก จิตอยู่กับตัวให้รู้ว่าเรากำลังทำอะไรอยู่ จิตก็สงบไม่มีอะไรฟุ้งซ่าน ภาวนาพุทโธไปเรื่อยๆ ไม่นานคำภาวนาก็ขาดหายไป ก็ได้พบกับความสงบ สบาย ตัวเบาบางมากจนรู้สึกว่าไม่มีตัวตน แต่รู้ลมหายใจ ก็นั่งต่อไปเรื่อยๆ จนกระทั่งไม่รู้สึกว่าตัวเองหายใจ แต่เหมือนมีลมหายใจเข้า-ออกตามรูขุมขนอยู่ทั่วตัว ทุกสิ่งที่เกิดขึ้นก็ได้ยึดคำสอนของครูบาอาจารย์หลายต่อหลายท่าน ที่ได้อ่านผ่านสายตาเอามาใช้ค่ะ เวลานั่งสมาธิ จะมีอาการเกิดขึ้นต่างๆนาๆ ก็ไม่ต้องไปสนใจ ให้รู้อยู่อย่างเดียวคือ จิตอยู่กับตัว ทุกอย่างวางเฉย ก็เลยไม่ได้สนใจในสิ่งที่เกิดขึ้น นั่งต่อไปอีกเรื่อยๆ ก็มีอาการเหมือนตัวเริ่มร้อน ไม่สนใจ ร้อนมากขึ้นและความร้อนเริ่มกระจายไปทั่วทั้งตัว ปล่อยวาง จนกระทั่งความร้อนมารวมกันอยู่ที่กลางลำตัวแล้วก็แผ่ออกมาข้างนอก เป็นจังหวะวูบวาบๆ มากระทบกับแขนบริเวณข้อศอกงออย่างชัดเจน เป็นเวลานานพอสมควร ปล่อยไปเรื่อยๆจนกระทั่งมารู้สึกตัวอีกที ที่บริเวณศรีษะของเราค่ะ รู้สึกเหมือน..... เอ่อ...อันนี้ไม่รู้จะบอกยังงัยดี...บอกไม่ถูก
    มันวิ้วๆแปล๊บๆ เหมือนจะมีอะไรซักอย่างหลุดออกมา ตัวเราก็นั่งตรง

ขอแค่นี้ก่อนนะคะ เดี๋ยวสายๆมาเล่าต่อค่ะ ติดธุระ

9. ปูรณ์

มาเล่าต่อค่ะ

ตัวนั่งตรง สงบ แต่รู้สึกเหมือนมี 2 ร่าง ร่างนึงนั่งตรง(รู้ว่าเป็นตัวเรา) และรับรู้ว่าอีกร่างนึงนั้นจะเหมือนกับเป็นเงาซ้อนกายเรา เหมือนเวลาเราถ่ายรูปแล้วภาพมันซ้อน(เงาอันนี้แหละมันทำให้รู้สึกสยิวไปทั้งตัวเลย และจะมีความสัมพันธ์กับที่บริเวณศรีษะด้วยเหมือนจะหลุดออกไปจากร่างที่นั่งตรงอยู่ค่ะ หรือจะเกิดอะไรขึ้นอีกต่อไปก็ไม่รู้ (ต่อไปนี้คงจะเริ่มงงๆแล้วไม่รู้จะอธิบายยังงัยดี รบกวนทุกท่านที่เข้ามาอ่านเจอพยายามทำความเข้าใจเอาเองก็แล้วกันนะคะ) เหมือนมี 2 ร่างจะแยกออกจากกันน่ะค่ะ พอมาถึงตรงนี้ก็เริ่มตกใจและสะดุ้ง กลัว นิดหน่อย ยังคงหลับตาอยู่ค่ะไม่ได้ลืมตา พยายามรวบรวมสติให้กลับมาอยู่ที่ตัว ทิ้งความกลัว นั่งต่อไปเหมือนไม่มีรัยเกิดขึ้น แล้วทุกอย่างก็สงบ กลับมาอยู่ในอารมณ์เดิม นั่งต่อไปได้ซักพักก็มีความรู้สึกที่ศรีษะอีกครั้ง วิ้วๆ เหมือนจะมีอะไรหลุดออกมาจากหัวและตัว สุ้ต่อไปค่ะ ไม่นานก็เหมือนมีพลังบางอย่างมากระทบร่าง วูบบบ จังหวะนี้ลำตัวก็สะดุ้งนิดหน่อยจากแรงกระทบ แล้วก็เหมือนฝันไปทั้งๆที่ไม่ได้หลับอ่ะค่ะ วูบเข้า วูบออก หลายๆครั้ง เห็นเป็นภาพนั้น ภาพนี้ และก็มีการสนทนาต่างๆ จำได้บ้างไม่ได้บ้าง เริ่มรู้สึกต้วว่า ตัวเองเริ่มฟุ้งซ่านแล้วอ่ะ นั่งต่ออีกหน่อยอยากรู้ว่าอาการฟุ้งซ่านจะสงบลงได้มั้ย ยิ่งหนักเข้าไปใหญ่ แต่ที่พอจะจำได้ตอนนี้ก็คือ ในภาพนั้นเห็นเป็นผู้หญิงใส่ชุดสีขาวผมยาวบอกว่า "ปฏิบัติดี ปฏิบัติชอบ เพื่อเร่งสร้างบารมี สืบเนื่องต่อไป" ไปกันใหญ่แล้วเรา มากไปแล้วมั้ง พยายามจะเรียกสติกลับมาก็ยิ่งเพ้อเจ้อไปกันใหญ่ ทั้งๆทีอยู่ในอาการสำรวมไม่คิดรัย สงบดี แต่ทำมัยถึงได้ฟุ้งซ่านไปได้ ก็เลยออกจากสมาธิค่ะ

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 19 ธันวาคม 2012
  10. ขันธ์

ขันธ์ เป็นที่รู้จักกันดี

เนื่องจากว่า สิ่งเหล่านี้ มันเป็นอาการของจิต ที่แสดงออกแตกต่างกันไป
    จึงมได้ีหลายสมมติฐาน

1 ธาตุในกาย มี ธาตุร้อนมาก หรือ เป็นคนโทสะ ราคะ เมื่อจิตเริ่มทำความเพียร จึงแสดงอาการออกมา
    2 มีมารมาทำให้ไขว้เขว
    3 เป็นอาการ ของปีติ
    4 เป็นกรรมเก่า

ทีนี้ วิธีการแก้ไข คือ แผ่เมตตา ให้มากๆ ให้บ่อยๆ พยายามทำจิตให้เย็น ให้คลาย
    ด้วยการ เอาจิตไประลึกรู้ตาม ร่างกาย เพื่อผ่อนอาการของกายให้เบาลง ลดภาระงานให้เบาลง ละความสงสัย ค่อยๆ ทำตามที่บอก ขัดเกลา จิตให้เบาลง
    เบื้องต้นก็ให้ทำแบบนี้ แล้วจะดีขึ้นเอง

11. ปูรณ์

สายขาวสายดำอะไรก็ไม่เคยรู้จักหรอกนะคะ แต่ข้อเนี้ย
    "ถ้าสัมผัสลักษณะความร้อนจากนอกแทรกซึมเข้าร่างกายเป็นการรับสื่อจากรังสีที่มองไม่เห็นครับ"
    สัมผัสได้ค่ะ พลังอะไรก็ไม่รู้วิ่งเข้าสู่ตัวเราด้วย
    เวลาไปตามสถานที่ศักดิ์ พระเครื่องหรือวัตถุมงคล หรือเวลาเราพูดธรรมมะให้คนอื่นฟัง(ตัวเองก็ไม่ค่อยรู้เรื่องอะไรเลย แต่อยากช่วยเหลือผู้ที่อยู่ในความทุกข์) พูดง่ายๆก็คือเวลาเราทำความดีน่ะค่ะ เหมือนมีพลังบางอย่างวิ่งเข้าตัวเราด้วย ด้วยความไม่รู้เรื่องอะไรเลยตกใจกลัวอยู่หลายครั้ง สงสัยว่าตัวเองจะโดนคุณไสย แต่หลังจากนั้นก็ไม่มีอาการอะไรที่น่าเป็นห่วงค่ะ ทุกวันนี้ก็ชินแล้วแต่ยังไม่หายสงสัยกับภาวะการณ์ต่างๆที่เกิดขึ้น

"ถ้าสัมผัสลักษณะความร้อนจากนอกแทรกซึมเข้าร่างกายเป็นการรับสื่อจากรังสีที่มองไม่เห็นครับ" หมายถึงอะไรคะ รบกวนช่วยอธิบายทีค่ะ

12. ปูรณ์

อาจเป็นไปได้ค่ะความโกรธ ยังมีความโกรธอยู่แต่ไม่มาก แล้วจะน้อมนำเอาคำแนะนำไปใช้นะคะ
    ขอขอบคุณทุกๆท่านที่ได้มาร่วมช่วยหาทางออกหรือวิธีแก้ไขให้

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 31 สิงหาคม 2010
  13. Ong

Ong เป็นที่รู้จักกันดี

14. ๛อาภากร๛

๛อาภากร๛ เป็นที่รู้จักกันดี

26 สิงหาคม 2010
    อาการสมาธิถึงระดับหนึ่งและยังมีปัจจัยอื่นๆที่อนุเคราห์เช่น มีบุญบารมีเก่า มีสัญญาเก่า มีองค์ เป็นต้น จึงทําให้ง่ายต่อการสําผัสสิ่งมีชีวิตละดับทิพย์อีกมิติหนึ่ง สิ่งที่สัมผัสอาจจะเป็น ครูบาอาจารย์ องค์ หรือ เทวดารักษา ร่างของตัวคุณเอง หรืออาจจะเป็นวิญญาณเจ้ากรรมนายเวร ที่เฝ้าคียงข้างคุณตลอดเวลา
    อันนี้สรุปตามแบบลี้ลับนะครับ
    แต่จากที่เคยศึกษามาถ้าเป็น เทวดา ถามธรรม เช่น ครูบาอาจารย์ เทวดารักษาร่าง จะแผ่รังสีของความเย็นมามากกว่า

อาการร้อนๆที่ว่ามาจากภายในอ่ะ เหมือนคนร้อนวิชา
    ตัวคุณเองมีเทวดารักษาคุณก็รู้ แต่เหมือนคุณกําลังจะสงสัยอยู่ว่าจะจริงไม่จริง
    ท่านก็เลยมาให้คุณหายสงสัยแล้วงัยครับ
    แต่ทั้งนี้ทั้งนั้นก็ยังคงมีบทสรุปเกี่ยวกับอาการทางจิตตามหลักปฏิบัติในศาสนาอยู่เช่นกัน

15. ศิลามณี

ศิลามณี เป็นที่รู้จักกันดี

16. anubist

anubist Active Member

25 กันยายน 2007
    อาการเหมือนหลับฝันทั้งๆที่ยังนั่งตัวตรงๆอยู่ เป็นเหมือนกันเลย นึกว่าเราจะเป็นคนเดียวซ๊ะอีก เคยพยายามกำหนดจิตก่อนจะนั่งสมาธิว่าถ้าหลับฝันขณะทำสมาธิก็ขอให้รู้สึกตัวให้ได้ เราอาจจะรู้ก็ได้ว่าเรื่องราวที่เราเห็นคืออะไรกันแน่ เพราะจะว่าฝันก็นึกไม่ออกว่ามันเกี่ยวโยงกับเรื่องในชีวิตจริงตรงไหน คนเราถ้าฝันส่วนมากจะมีสาเหตุจากชีวิตจริงทั้งนั้น แต่ผมยังไม่เคยทำได้เลยน๊ะ ถ้าพบวิธีมาเล่าให้ฟังด้วยน๊ะ
    ส่วนความร้อนในกายหน่ะเดาว่าน่าจะเป็นพลังลมปราณน๊ะ เกิดที่ท้องน้อยก่อนใช่ไม๊ครับ ถ้าใช่ีก็ไม่ผิด ลองอ่านหนังสือ "ทางสงบ ถอดจิต"ดูครับ มีอธิบายไว้ ตอนแรกผมก็ว่า คนแต่งน่าจะโม้ เพราะวิชากำลังภายในมาเกี่ยวกับ การฝึกสมาธิได้ยังไง ปรากฏว่าลองฝึกดูเล่นๆ ทำเอาตกใจเหมือนกัน ว่าพลังความร้อนตรงท้องน้อยมันมาจากไหน ทำให้ต้องไปค้นคว้าเพิ่มเติมเป็นการใหญ่ จนถึงตอนนี้มาไกลพอสมควรเลยเรา แล้วพอนั่งๆไปเรื่อยๆ ก็จะมีอาการหลอนๆเห็นภาพเหมือนฝัน อย่างที่คุณเป็นหน่ะแหล่ะ

17. nanthiya1

nanthiya1 เป็นที่รู้จักกันดี

พูดถึงพลังความร้อนดิฉันก็รับสัมผัสทุกวันในปัจุบันนี้ ก่อนๆ นี้ก็ไม่มีพอรับสัมผัสจากเทพประจำตัวได้ก็จะมีอาการแบบนี้เกิดขึ้น จะสัมผัสจากภายนอกจะว่าร้อนก็ไม่ใช่ จะสัมผัสแบบอุ่นๆ จะไม่ตลอดเวลา เวลาที่ดิฉันทำงานอยู่ เงียบๆ จิตเป็นสมาธิท่านก็จะมาให้สัมผัส บางครั้งก็จะมาเหมื่อนท่านมายืนอยู่ข้างซ้าย บาง ยืนอยู่ข้างขวาบาง บางครั้งเหมือนท่าน มายืนอยู่ข้างหลังเหมือนมาลูบผม ขนหัวจะลุกโดยไม่มีเหตุผล

18. ศิลามณี

ศิลามณี เป็นที่รู้จักกันดี

แวะเข้ามาถาม ตอนนี้เป็นยังไงบ้างคะ อาการดีขึ้นหรือยัง ส่งข่าวให้ทราบหน่อยนะคะ

19. จิ-โป

จิ-โป เป็นที่รู้จักกันดี

13 มิถุนายน 2008
    กระดูกสันหลังผิดปกติ 1 ข้อ มันแหลมๆนูนขึ้นมาผิดเพื่อน..นี่สาเหตุ
    ส่วนวิธีแก้ ให้พยายามนั่งตรงๆ อย่านั่งค้อมตัว ก็จะหายร้อนเอง

20. ปูรณ์

ขอบคุณมากนะคะ
    ที่แวะเวียนเข้ามาทักทายให้กำลังใจ และให้คำแนะนำต่างๆจะรับมาพิจารณานะคะ