ปิดรับบริจาค สำเร็จแล้ว... เชิญชมภาพรูปหล่อ ลป.ญาท่านสวน (ขนาดเท่าองค์จริง) วัดนาอุดม อุบลฯ

ในห้อง 'พระพุทธรูป - วิหารทาน - สิ่งก่อสร้าง' ตั้งกระทู้โดย Noo Norway, 29 มิถุนายน 2009.

1. visutto

visutto เป็นที่รู้จักกันดี

ร่วมอนุโมทนากับงานบุญ
    สร้างรูปหล่อหลวงปู่ญาท่านสวนขนาดเท่าองค์จริงเป็นองค์แรก วัดนาอุดม อุบลฯ

ด้วยอำนาจแห่งพระรัตนตรัยฯ ขอจิตผู้สร้างบุญในการทะนุบำรุงพระศาสนาทุกท่านฯ ที่ร่วมในการสร้างรูปหล่อหลวงปู่ญาท่านสวน จงสำเร็จสุขประโยชน์ในมรรค ผล นิพพาน เทอญฯ

2. Komodo

Komodo หัวหน้าศูนย์ประชาสัมพันธ์ ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

กระทู้เรื่องเด่น:
    145
    ครอบครัวผมเคารพหลวงพ่อมากครับ ผมกลับอุบลฯเมื่อใด มักจะไปกราบท่านอยู่เสมอครับ

ปล.สมเด็จพระเทพฯใครไปกราบท่านเมื่อหลายปีมาแล้วครับ (ถ้าจำไม่ผิดนะครับ เพราะจำได้ว่าตอนนั้นช่างมาทำถนนใหม่ซะดีเลย)

แก้ไขครั้งล่าสุด: 17 กรกฎาคม 2009
  3. Casal

Casal Active Member

27 มิถุนายน 2008
    ผมได้รับพระเรียบร้อยแล้วครับ....ขอบคุณมากๆครับ

ขออนุโมทนากับทุกๆท่านด้วยครับ สาธุ!!!

4. ดอกแก้ว

ดอกแก้ว เป็นที่รู้จักกันดี

21 มิถุนายน 2006
    (f)

5. พุทธนิรันดร์

พุทธนิรันดร์ เป็นที่รู้จักกันดี

25 มิถุนายน 2007
    กราบหลวงปู่ญาท่านสวน กราบหลวงปู่ลือ วัดคำหยาดครูบาอาจารย์ที่เคารพบูชายิ่ง
    ขออนุโมทนาบุญกุศลท่านหมดทั้งมวลกับน้องหนูด้วยครับ สาธุ และขออนุโมทนาบุญกับทุกๆท่านด้วยครับ.....ปล่อยก็ว่าง....วางก็เบา...เอาก็หนัก

6. ครูพระ

ครูพระ เป็นที่รู้จักกันดี

15 พฤษภาคม 2009
    ขอโมทนาบุญให้กับคุณโยมNoo Norway สาธุ สาธุ
    สัพพะทุกขะวินาสสะตุ,สัพพะภะยะวินาสสะตุ,สัพพะโรคะวินาสสะตุ สิ่งใดที่ท่านตั้งใจหวังจงพลันสำเร็จโดยเร็วเทอญ เจริญพร
    ครูพระ<!-- google_ad_section_end -->

;34​

7. Komodo

Komodo หัวหน้าศูนย์ประชาสัมพันธ์ ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

กระทู้เรื่องเด่น:
    145
    ย้ายไปต่อที่นีครับ

กู้กระทู้กลับมาแล้ว

http://palungjit.org/threads/ขอเชิญ...อ-วัดคำหยาด-จ-อ่างทอง-ปิดกระทู้.185048/page-9

ผมสรุปแล้วครับ โดยใช้วิจารณญาณและทางออกที่เหมาะสมสำหรับทุกฝ่ายครับ

ที่สำคัญ คือ ผมย้ำว่า ผมไม่ได้เชื่อฝ่ายใดฝ่ายหนึ่งครับ แต่ต้องดำเนินการยุติปัญหา เพื่อความสบายใจของทุกฝ่าย

ที่สำคัญ คือ หลวงปู่คงไม่สบายใจแน่ๆ ถ้าลูกหลานต้องมาทะเลาะกันครับ

ผมจะ PM หาทั้งสองฝ่าย และให้ทั้งสองฝ่ายมาต่อกันคืนนี้อีกนิดครับ แล้วผมจะปิดกระทู้ และย้ายกระทู้ไปเก็บอีกรอบครับ
    (ผมสนับสนุนในสิ่งที่พี่ DITCE ดำเนินการในครั้งแรกนะครับ นั่นคือ การยุติด้วยธรรม)

ย้ำนะครับว่า ทุกคนต้องถอยกันคนละก้าวครับ ไม่งั้นไม่จบครับ

โมทนาครับ

8. zunwu

zunwu เป็นที่รู้จักกันดี

มีเรื่องอารายกันเหรอครับ มะได้มาหายหน้าไปพักใหญ่ๆเลย เหอๆ

เข้ามากราบหลวงปู่ญาท่านสวนด้วยความเคารพรักยิ่ง

9. ครูพระ

ครูพระ เป็นที่รู้จักกันดี

15 พฤษภาคม 2009
    อธิบายคำว่าบุญ
    บุญนั้น คือความดี เป็นเครื่องกำจัดความชั่ว ในชั้นต้นก็คือความประพฤติชอบ อันตรงกันข้ามกับบาป.
    เพราะฉะนั้น ในโบราณกาลและในพระพุทธศาสนาท่านจึงบัญญัติศีล ๕ ประการขึ้น เป็นมารยาท เป็นบุญสำหรับมนุษย์, ถ้าบุคคลได้งดเว้นจากความชั่วทั้ง ๔-๕ ประการนั้นแล้ว ก็ได้ชื่อว่าเป็นมนุษย์พร้อมทั้งร่างกายและจิตใจ. คติภพข้างหน้าต่อไปก็ควรพยากรณ์ว่า คงไม่ต่ำกว่ามนุษย์. นี้เป็นการละความชั่ว และบำเพ็ญความดีในชั้นต้น. ต่อไปถ้าสามารถก็ควรบำเพ็ญบุญนั้นให้ยิ่งขึ้นอีก คือ
    ๑. มีกรุณาช่วยชีวิตกันและกันตลอดถึงสัตว์ และช่วยรักษาพยาบาทกันในเวลาเจ็บไข้ เพื่อให้พ้นจากทุกข์ลำบาก,
    ๒. มีเมตตา บริจาคทานเป็นการเฉลี่ยเผื่อแผ่ความสุขให้แก่ผู้อื่นที่ ความเผื่อแผ่ และบูชาท่านผู้มีคุณควรบูชา เช่น มารดาบิดา,พระภิกษุสงฆ์ เป็นต้น,
    ๓. สำรวมระวังในทางกาม คือยินดีอยู่ในคู่ครองของตน. ถ้ายังไม่มีและจักมี ก็ดำเนินตามประเพณีมิให้เป็นการเสียหาย,
    ๔. พูด ถ้อยคำที่เป็นสัตย์เป็นธรรม ชักนำคนที่แตกร้าวให้สมัครสมานพร้อมเพรียงกัน อุดหนุนคนที่พร้อมเพรียงกันให้พร้อมเพรียงกันยิ่งขึ้น พูดถ้อยคำที่เป็นสุภาพไม่หยาบคายเป็นที่รำคาญหู และพูดถ้อยคำเป็นหลักฐาน ไม่เหลวไหลเพ้อเจ้อปราศจากประโยชน์ ซื่อตรงต่อหน้าที่ต่อบุคคลและต่อธรรม,
    ๕. มีสติไม่เลินเล่อคอยตรวจความประพฤติของตนไม่ให้พลั้งพลาดด้วยอำนาจความพอใจบ้าง ความโกรธเคืองบ้าง ความกลัวบ้าง ความเขลาบ้าง ไม่มัวเมาในวัย ในความไม่มีโรคในชีวิต รู้ตัวอยู่เสมอว่า ต้องแก่เจ็บตายไม่ล่วงพ้นไปได้เลย, ดังนี้ ชื่อว่าได้บำเพ็ญความดี คือบุญกุศลให้ยิ่งขึ้นอีก.ในชาตินี้ก็ย่อมเป็นที่น่านิยมนับถือของผู้อื่น, ถ้าละโลกนี้ไปแล้ว ก็ย่อมบัน-เทิงอยู่ในสุคติ. ในเวลาที่สวิญญาณก-ทรัพย์ และอวิญญากทรัพย์หรือแม้ตัวเอง ถึงความวิบัติแปรปรวนไป, ผู้ได้ปัญญาเช่นนั้น ย่อมไม่เศร้าโศกเสียใจจนหมดสติ ดีกว่าผู้ไม่รู้เท่าธรรมดาที่ยังเศร้าโศกอยู่. เอวัง มีด้วยประการ ฉะนี้แล.
    (good)​

10. arjarhnnop

arjarhnnop เป็นที่รู้จักกันดี

จบเถอะ .....เสียทุกอย่าง.....ไม่มีใครได้

จบเถอะ.....จะได้ลงมือทำงานใหม่......ให้เต็มที่เสียที

จบเถอะ.....บุญจะได้.....บาปไม่มี

ARJARHNNOP

วันนี้ได้รับพระชุดใหม่ที่ยังไม่ได้ส่งเงิน แต่ยังไม่ได้ของเก่าที่ค้างและรูปด้วยจ้า

อิอิอิ...เวียน..เล็ก.๐.๐ๆๆ จ้า

11. pei

pei เป็นที่รู้จักกันดี

2 พฤศจิกายน 2008
    ขอร่วมทำบุญ 2 รายการ ครับ
    4. ร่วมทำบุญ 600 บาท ขอมอบรูปถ่ายเต็มองค์ฉากทองหลังยันต์ 1 ใบและพระผงรุ่นบารมีธรรม 1 องค์ เฉพาะ 7 ท่านแรก
    6. ร่วมทำบุญ 300 บาท ขอมอบพระผงรุ่นบารมีธรรม 1 องค์ (เหลือ 22 องค์)

รวม 600+300 +50 = 950 บาท ครับ
    โอนเงินแล้วจะแจ้งทาง PM ครับ

12. Noo Norway

Noo Norway เป็นที่รู้จักกันดี

19 มิถุนายน 2008
    รับทราบค่ะ จะเก็บไว้ให้นะคะ
    ขอขอบคุณและอนุโมทนาบุญกับ คุณ pei ด้วยค่ะ

13. Noo Norway

อ้างอิง:
    <TABLE cellSpacing=0 cellPadding=6 width="100%" border=0><TBODY><TR><TD class=alt2 style="BORDER-RIGHT: 1px inset; BORDER-TOP: 1px inset; BORDER-LEFT: 1px inset; BORDER-BOTTOM: 1px inset">ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ Komodo [​IMG]
    งั้นก็เอาแบบนี้ละกันครับ

1. คุณ Noo Norway สรุปยอดเงินทำบุญเตาเผาขยะครับ แล้วนำไปถวายหลวงปู่ ระบุไปเลยว่า "ทำบุญสร้างเตาเผาขยะ หรือ ใช้บำรุงวัดเพื่อชำระหนี้สงฆ์"

ถ้าทำแบบนี้ จะสบายใจครับ บุญเราได้เต็ม เพราะเราทำเต็มที่แล้ว

2. เรื่องนี้ผมว่าคุณอนุชิตน่าจะเข้าใจครับว่า อาจจะผิดพลาดในการสื่อสารกันนิดหน่อย ก็น่าจะอภัยกันได้

3. สำหรับกระทู้นี้ ผมรอคุณอนุชิตถึงวันอาทิตย์เที่ยงคืน ถ้าไม่ค้าน ก็ให้สรุปตามข้อ 1 ครับ แล้วผมจะปิดกระทู้นี้ ส่วนเรื่องบัญชีรับบริจาค คุณ Noo Norway ก็ได้แยกบัญชีแล้ว ดังนั้นถ้าในอนาคตมีคนขอดูบัญชี ก็ควรเอามาแสดงให้คนอื่นดู เพื่อความโปร่งใส และไม่ทำให้เกิดปัญหาอีกครับ

สมัครธนาคารแบบออนไลน์แล้วโพสต์ให้เพื่อนๆดูก็ได้ครับ เพราะที่ทำมาก็ทำได้ดีในเรื่องของหลักฐานในการทำบุญแล้ว

โมทนาครับ

ผมขอยุติเท่านี้ครับ ถ้าไม่มีอะไรเพิ่มเติม ก็รอคุณอนุชิตเท่านั้นเองครับ
    </TD></TR></TBODY></TABLE>
    อ้างอิง:
    <TABLE cellSpacing=0 cellPadding=6 width="100%" border=0><TBODY><TR><TD class=alt2 style="BORDER-RIGHT: 1px inset; BORDER-TOP: 1px inset; BORDER-LEFT: 1px inset; BORDER-BOTTOM: 1px inset">ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ Noo Norway [​IMG]
    เนื่องจากกระทู้บอกบุญซื้อเตาเผาขยะ (แบบไร้มลพิษ) ถวายแด่หลวงปู่บุญลือ วัดคำหยาด อ่างทอง มีปัญหาบางอย่างเกิดขึ้นทำให้ต้องปิดกระทู้และไม่ได้ทำอย่างที่ตั้งใจไว้

ดิฉันจึงได้แจ้งให้ทุกท่านที่ได้ร่วมทำบุญมาแล้วทราบเพื่อจะโอนปัจจัยคืนและได้รับคำตอบดังนี้คือ บางท่านได้เจาะจงใ้ห้นำมาร่วมงานสร้างรูปหล่อเท่าองค์จริง หลวงปู่ญาท่านสวน บางท่านอนุญาตให้ดิฉันนำปัจจัยในส่วนนั้นไปร่วมในงานบุญใดก็ได้ตามความประสงค์ของดิฉัน

จึงขอนำปัจจัยทั้งหมดมาร่วมในงานบุญนี้
    จึงขอแจ้งให้ทราบอย่างทั่วถึงค่ะ

คุณ Noo Norway 1,000 บาท
    คุณ สมหญิง (นอกเว็บ) 1,000 บาท
    คุณ กึกก้อง 500 บาท
    คุณ kanin_nin 300 บาท
    คุณ smilelunar 300 บาท
    คุณ VikingsX 509.97 บาท
    คุณ Liverpat 100 บาท
    คุณ ทุเรียนทอด 800 บาท
    คุณ ภูริ 200 บาท
    คุณ ดาราจักร 300 บาท
    คุณ ลายสะลอง 500 บาท
    คุณ สมปอง (นอกเว็บ) 1,000 บาท
    คุณ comkung 200 บาท
    คุณ LiFeHouSe 500 บาท
    คุณ arjarhnnop 500 บาท

รวมยอดปัจจัยทั้งหมด 7,709.97 บาท

ขออนุโมทนาบุญกับทุกท่านด้วยค่ะ สาธุ...สาธุ...สาธุ...

รายละเอียดทั้งหมดตาม ลิงค์นี้ค่ะ
    ขอเชิญร่วมทำบุญซื้อเตาเผาขยะ (แบบไร้มลพิษ) ถวายแด่หลวงปู่บุญลือ วัดคำหยาด จ.อ่างทอง (ปิดกระทู้)

</TD></TR></TBODY></TABLE>
    นี่คือรายชื่อและยอดปัจจัยทั้งหมด (7,709.97 บาท) ที่ได้ในการบอกบุญซื้อเตาเผาขยะ ปัจจัยทั้งหมดนี้ดิฉันได้ตัดสินใจและแจ้งให้ทุกท่านที่ร่วมทำบุญมาได้ทราบว่าได้นำปัจจัยทั้งหมดไปร่วมในการสร้างรูปหล่อหลวงปู่ญาท่านสวนขนาดเท่าองค์จริง

เมื่อทำเช่นนั้นแล้วดิฉันจะไม่นำปัจจัยส่วนนั้นกลับมาอีก แต่ดิฉันจะขอนำปัจจัยส่วนตัวให้เท่ากับยอดปัจจัยทำบุญ (หรือมากกว่านั้น) ถวายแด่หลวงปู่บุญลือ ในนามของทุกท่านที่ร่วมทำบุญมา โดยจะระบุว่าเป็นเงิน "ซื้อเตาเผาขยะ"

หวังว่าสิ่งที่ดิฉันตัดสินใจจะทำในครั้งนี้คงเป็นข้อยุติที่ดีสำหรับปัญหาที่เกิดขึ้นนะคะ

ขอเชิญทุกท่านร่วมอนุโมทนาบุญในการบำเพ็ญเพียร สร้างบารมีของดิฉันและคณะญาติธรรมทุกท่านค่ะ
    ขอให้ทุกท่านมีความเจริญทั้งทางโลกและทางธรรมค่ะ

14. Noo Norway

เมื่อวานนี้คุณร่มโพธิ์ได้แจ้งให้ทราบทาง vm ว่าได้โอนปัจจัยร่วมทำบุญในครั้งนี้จำนวน 300 บาท

ขอขอบคุณและอนุโมทนาบุญกับคุณร่มโพธิ์ด้วยค่ะ
    ขอให้คุณร่มโพธิ์แคล้วคลาดปลอดภัยในหน้าที่การงานในการพิทักษ์ความถูกต้อง มีความเจริญทั้งทางโลกและทางธรรมนะคะ สาธุ...

15. สักกะ

สักกะ เป็นที่รู้จักกันดี

2 พฤศจิกายน 2006
    ดีแล้ว ชอบแล้วจ้า

;aa6

16. pei

pei เป็นที่รู้จักกันดี

2 พฤศจิกายน 2008
    ขอเปลี่ยนรายการทำบุญครับ

พอดีอยากได้รูปหลวงปู่ไว้ให้คนที่เคารพรักบูชาอีก
    จึงขอรบกวนเปลี่ยนรายการครับ
    เป็นรายการที่ 4. ร่วมทำบุญ 600 บาท ขอมอบรูปถ่ายเต็มองค์ฉากทองหลังยันต์ 1 ใบและพระผงรุ่นบารมีธรรม 1 องค์ เฉพาะ 7 ท่านแรก
    จำนวน 2 ชุด รวมเป็น 600 + 600 +50 = 1250 บาทครับ
    พรุ่งนี้สายๆจะโอนเงินแล้วแจ้งให้ทราบทาง PM ครับ

17. Noo Norway

ภาพจากวันตั้งศาลพระพรหมที่บริเวณหน้าป้ายบอกทางเข้าวัดนาอุดม เมื่อวันที่ 28 มิ.ย ที่ผ่านมา

รูปที่ 3 เจ้าพิธีในวันนั้นกำลังถวายรูปภาพหลวงปู่ญาท่านสวนแด่ท่านเจ้าอาวาส พี่ที่ยืนด้านซ้ายมือของท่านเจ้าอาวาสคือพี่ (วิวัฒน์) ที่แนะนำพี่ชัยวิทย์ให้มากราบหลวงปู่ญาท่านสวนเมื่อ 30 กว่าปีที่แล้ว

ทุกวันนี้ศิษย์รุ่นพี่ (รุ่นเก่าและเก๋า) หลายท่านก็ยังแวะมาทำบุญและช่วยงานบุญของทางวัดอย่างสม่ำเสมอ พี่ๆทั้งหลายมีเมตตาสูงมาก ทั้งชอบแจกพระของหลวงปู่ญาท่านสวนให้น้อง ให้ข้อมูลเกี่ยวกับหลวงปู่และวัตถุมงคล ให้คำปรึกษาและความช่วยเหลือในหลายๆด้าน สมจริงๆค่ะที่เป็นลูกศิษย์ใกล้ชิดของหลวงปู่ญาท่านสวน (พระอริยสงฆ์ผู้เปี่ยมล้นไปด้วยความเมตตาหาที่ประมาณไม่ได้)

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      225.2 KB
      เปิดดู:
      437
      ขนาดไฟล์:
      189.6 KB
      เปิดดู:
      438
      ขนาดไฟล์:
      136.8 KB
      เปิดดู:
      455
  18. Noo Norway

ดิฉันขอนำวัตถุมงคลของหลวงปู่ที่เหลือจากงานบุญครั้งก่อนมามอบให้กับท่านที่ร่วมทำบุญในงานบุญครั้งนี้ตามนี้ ท่านใดต้องการรับวัตถุมงคล ขอความกรุณาแจ้งไว้ในกระทู้ด้วยนะคะ

1. ร่วมทำบุญ 1,000 บาท
    ขอมอบพระปิดตามหาอุดมมงคลและพระผงรุ่นบารมีธรรมให้อย่างละ 1 องค์ เฉพาะ 3 ท่านแรก (หมดแล้ว)

คุณ upavana ร่วมทำบุญ 3 ชุด
    คุณ Casal ร่วมทำบุญ 1 ชุด (แบ่งองค์ส่วนตัวให้)

2. ร่วมทำบุญ 900 บาท ขอมอบเหรียญประทานพรครึ่งองค์เนื้อทองแดงและพระผงรุ่นบารมีธรรมให้อย่างละ 1 องค์ เฉพาะ 2 ท่านแรก (หมดแล้ว)

คุณ upavana ร่วมทำบุญ 2 ชุด

3. ร่วมทำบุญ 700 บาท ขอมอบพระสมเด็จเกษไชโย (7 ชั้น) และพระผงรุ่นบารมีธรรมให้อย่างละ 1 องค์ เฉพาะ 2 ท่านแรก (หมดแล้ว)

คุณ สักกะ ร่วมทำบุญ 1 ชุด
    คุณ upavana ร่วมทำบุญ 1 ชุด
    คุณ upavana ร่วมทำบุญ 1 ชุด (แบ่งองค์ส่วนตัวให้)

4. ร่วมทำบุญ 600 บาท ขอมอบรูปถ่ายเต็มองค์ฉากทองหลังยันต์ 1 ใบและพระผงรุ่นบารมีธรรม 1 องค์ เฉพาะ 7 ท่านแรก (เหลือ 5 ชุด)

คุณ pei ร่วมทำบุญ 2 ชุด

5. ร่วมทำบุญ 500 บาท ขอมอบพระผงพระพุทธประทานพร (ใบโพธิ์) และพระผงรุ่นบารมีธรรมให้อย่างละ 1 องค์ เฉพาะ 3 ท่านแรก (เหลือ 1 ชุด)

คุณ upavana ร่วมทำบุญ 2 ชุด

6. ร่วมทำบุญ 300 บาท ขอมอบพระผงรุ่นบารมีธรรม 1 องค์ (เหลือ 22 องค์)

คุณ specialized ร่วมทำบุญ 1 องค์

7. ร่วมทำบุญ 1,500 บาท ขอมอบพระสมเด็จปรกโพธิ์หลังรูปเหมือนหลวงปู่และพระผงรุ่นบารมีธรรมให้อย่างละ 1 องค์ เฉพาะ 2 ท่านแรก (เหลือ 1 ชุด)

คุณ arjarhnnop ร่วมทำบุญ 1 ชุด

8. ร่วมทำบุญ 1,500 บาท ขอมอบพระสมเด็จครบรอบ 86 ปีหลังเลขไทย ๘๖และพระผงรุ่นบารมีธรรมให้อย่างละ 1 องค์ เฉพาะ 2 ท่านแรก (หมดแล้ว)

คุณ COFFEMAX ร่วมทำบุญ 1 ชุด
    คุณ arjarhnnop ร่วมทำบุญ 1 ชุด

9. ท่านใดต้องการหนังสือชีวประวัติของหลวงปู่ ขอมอบให้เฉพาะ 3 ท่านแรกค่ะ (แล้วแต่จะร่วมทำบุญค่ะ)

ขอรบกวนค่าจัดส่ง EMS ครั้งละ 50 บาทค่ะ<!-- google_ad_section_end --><!-- google_ad_section_end --><!-- google_ad_section_end --><!-- google_ad_section_end -->

19. โชคแสนดี

โชคแสนดี เป็นที่รู้จักกันดี

23 กันยายน 2008
    กราบหลวงปู่ญาท่านสวน พระอาจารย์ผู้ซึ่งเมตตาโดยไม่มีประมาณ เป็นครูองค์ที่ทำให้ผมรู้จักกับคำว่า"เหนือกาลเวลา" สาธุ สาธุ สาธุ

20. Noo Norway

รับทราบค่ะ จะรีบจัดส่งให้นะคะ
    ขอขอบคุณและอนุโมทนาบุญกับคุณ pei ด้วยค่ะ