วัตถุมงคลวัดสว่างอารมณ์ เชียงใหม่ สร้างศาลาให้เสร็จในปีนี้

ในห้อง 'พระเครื่อง วัตถุมงคล' ตั้งกระทู้โดย sridoi, 21 พฤษภาคม 2009.

สถานะของกระทู้:
กระทู้ถูกปิด ไม่สามารถโพสต์ตอบกลับได้
  1. sridoi

sridoi เป็นที่รู้จักกันดี

วันนี้ส่งของให้คุณนาวิน EG605309974TH ครับ

2. robotboy

robotboy เป็นที่รู้จักกันดี

27 มิถุนายน 2008
    ได้รับตะกรุดแล้วครับ
    ขอบคุณสำหรับจิ้งจกด้วยครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 9 มิถุนายน 2009
  3. arjarhnnop

arjarhnnop เป็นที่รู้จักกันดี

คุณNR

ไม่ทราบตอนนี้เหลืออะไรมั่งครับ
    จะช่วยๆกันได้บ้าง

นับถือ
    ARJARHNNOP

4. donjudo077

donjudo077 เป็นที่รู้จักกันดี

อาจารย์นพรักษาสุขภาพด้วยนะครับ

5. robotboy

robotboy เป็นที่รู้จักกันดี

27 มิถุนายน 2008
    มีเรื่องตะกรุดเมตตาอุดสีผึ้งเมตตา มาเล่าให้ฟังครับ

เมื่อวานได้รับพัศดุ แล้วผมไม่ได้บอกใครเป็นอะไร
    เมื่อคืนหลานเข้ามานั่งเล่นคอมอยู่ในห้องคนเดียว
    เห็นใครไม่รู้อยู่ในห้องด้วย วิ่งบ้านแตกเลยครับ

6. sridoi

555 ไม่ได้หัวเราะสะใจนะครับ แต่ดีใจที่มีพยานบุคคล สงสารหลานคงขวัญกระเจิงไปหลายวัน

ขอบคุณครับที่นำประสบการณ์มาเล่าสู่กันฟัง :)

7. sridoi

ตอบแบบจริงใจนะครับอาจารย์

เหลือบานเลยครับ :) ยังมีอยู่ทุกรายการ

ผมลองเรียนถามพระอาจารย์ดูว่า ถ้าจะให้ศาลานี้เสร็จต้องใช้งบอีกซักเท่าไหร่
    ท่านบอกว่าประมาณ 4 แสนบาท (ผมมานึก ๆ ดู สี่แสนถ้าเป็นวัดใหญ่วัดดังคงไม่เกินเดือน แต่วัดเราวัดเล็กอยู่ไกล๊ไกลกว่าจะได้ครบค่าวัสดุคงขยับขึ้นไปอีก งั้นก็ตีเผื่อไว้ว่า 5 แสนแล้วกัน) และท่านยังบอกว่าอยากให้เสร็จปีนี้ ปีหน้าจะได้พักบ้างแล้วค่อยเตรียมฉลองศาลากัน

ตอนแรกที่พระอาจารย์ส่งของมาผมแอบหวังว่าน่าจะมีเงินทำบุญเข้าวัดซัก 3 - 4 หมื่นบาทขยับใกล้เป้าเข้ามาซักคืบสองคืบ เอาเข้าจริงคงไม่ถึงสองหมื่นห้าซะแล้ว แต่ไม่เป็นไรตราบใดที่ขายังไม่หยุดก้าว เป้าหมายต้องถึงแน่ซักวันครับ

8. เด็กไทรน้อย

เด็กไทรน้อย เป็นที่รู้จักกันดี

[/quote]ตราบใดที่ขายังไม่หยุดก้าว เป้าหมายต้องถึงแน่ซักวันครับ[/quote]

ยอดเยี่ยม..สาธุ...อนุโมทนา[​IMG]

ที่ท่านทำอยู่ก็ถือว่าประสบความสำเร็จแล้วไม่ใช่ด้วยเรื่องปัจจัยในการบูชา แต่เป็นการประสบความสำเร็จในการกระทำสิ่งดีเพื่อ ครูบาอาจารย์ และเพื่อผู้ศรัทธาในพระอาจารย์ เรื่องได้ปัจจัยถวายพระอาจารย์เท่าไหร่ไม่ใช่ประเด็น ประเด็นอยู่ที่ว่าได้ทำหรือยัง...สู้ต่อไปท่านบุรุษหนุ่มเสื้อเหลือง

...บุรุษพึงพยายามจนกว่าจะประสบความสำเร็จ...

9. Jumbo A

Jumbo A เป็นที่รู้จักกันดี สมาชิก Premium

28 กุมภาพันธ์ 2008
    งานบุญไม่ต้องคิดมากท่าน.ไปเรื่อยๆอย่าไปกะเกณฑ์อย่าไปคาดหวังเมื่อไม่ได้

ดังหวังอาจผิดหวังทำให้กำลังใจตก.........ได้เท่าไหร่เอาเท่านั้น......

นั้นเป็นเรื่องปัจจัย...แต่เรื่องบุญได้ไปเต็มๆแล้วที่ตั้งใจ...............

ของอย่างนี้รีบไปก็เท่านั้น...ไม่ต้องรีบ...ตอนครูบาอาจารย์ผมสร้างศาลา

ใช้เวลา 15 ปีได้...ท่านก็ทำไปเรื่อยๆ...........ผมมองไปว่าดีซะอีกจะได้มีคน

มาร่วมบุญกันจากหลายๆที่หลายๆคน.เราทำกันเองหมดเดี๋ยวไม่มีพวกนะท่าน

ที่ท่านทำก็ได้มามากโขแล้ว..หลายงานบุญแล้ว.......

ผมยังนึกอนุโมทนากับบุญดีๆสิ่งดีๆที่ทำตลอด......เพราะชื่อนี้มั่นใจได้...

สะพานบุญของแท้สะพานมีหลายสะพานให้ข้ามแล้วสะพานแต่ละสะพานก็มีคน

มาข้ามเยอะ........สะพาน วัดมะนาวหวาน...สะพาน วัดสว่างอารมฌ์ สะพาน

น้องปังปอนด์ สะพานเยอะแยะไปหมด....

สร้า้งสะพานต่อไปนะท่าน.แต่อย่าลืมนะว่าสะพานนะมันก็ต้องมีแบกรับ น.น.

ด้วยเราเป็นสะพานก็ต้องทนรับน้ำหนักด้วย.....อันนี้สำคัญ...เพราะบางคนไม่

ข้ามก็แวะมายืนปัสสาวะ...อาจไม่ถึงอุจจาระ แวะมาถ่มน้ำลาย.....แต่ไม่ได้มา

รื้อถอนสะพานเราได้แน่ยกเว้นเราจะถอนสะพานเราเอง...........

บางวันมีโจรผู้ร้ายมาข้าม.....วณิพกมาอาศัย.....

แต่บางวันก็อาจมีโคโยตี้มาเดินผ่านนางแบบสวยๆใสๆมาข้ามนะท่าน..........

อย่าเพิ่งหมดกำลังใจ...........

..................สิ่งดีๆก็ทำต่อไป...............แต่ถ้าทุกข์มากก็ละไว้อย่าไป

แบก....ผมพล่ามมาเยอะ...แต่ทำเองก็ไม่ได้....555........

10. hanada9

hanada9 เป็นที่รู้จักกันดี

เห็นแหวนแล้วรู้สึกขนลุกแฮะ..
    แต่ชอบน่ะครับ

คุณ เด็กไทรน้อย และ คุณ ่่่Jumbo A
    กล่าวไว้ได้ดีและถูกต้องที่สุดเลยครับ
    อนุโมทนา สาธุ

ปล. อยากให้มีโคโยตี้ มานอนพักที่สะพานบ้าง อย่ามาข้ามอย่างเดียวสิ

11. Jumbo A

Jumbo A เป็นที่รู้จักกันดี สมาชิก Premium

28 กุมภาพันธ์ 2008
    ท่านครับ...ถึงแม้เป็นโคโยตี้ถ้ามานนอนพักก็อาจมีทั้งอุจจาระปัสสาวะได้นะครับ

............ไม่รู้ว่าเจ้าของสะพานจะยอมหรือปล่าว 555......

12. arjarhnnop

ไม่เป็นไรครับ ทำบุญช่วงนี้ ก็เป็นอย่างนี้แหละ ผมสร้างพระไล่ปลุกเสก
    ยังต้องยกไว้เลยครับ ไม่กล้าออกฎีกากลัวไม่ได้เงิน ทั้งที่เตรียมสายบุญ
    ไว้แล้ว เกรงใจครับ เกรงใจสายบุญที่ต้องช่วยเราหากรรมการ ไม่อยาก
    ให้เขาอึดอัด เลยไปหารือพระอาจารย์ที่ ถ้ำน้ำผ่าผางาม เลื่อนออกไปหลัง
    ออกพรรษาเลย หลังจากนี้เสกลูกเดียวครับ เอาให้ครบ 4 ภาคเลย เสร็จ
    เมื่อไร จะมาแจ้งให้ทราบ

ส่วนตะกรุดพรุ่งนี้จะลงให้ ขอใช้กระทู้นี้เลยก็แล้วกัน ท่านใดได้ไปก็ขอแถม
    พิเศษ แหวน วงที่พระอาจารย์ใส่เสก ในรูป ที่ลงไว้ ผมได้มา 2 วง แถมให้ 1
    ครับ อาจารย์พรสิทธิ์ บอกว่า ใส่เสกมาหลายงาน 3 วง หาเจอแค่ 2 ผมเลย
    ได้มา 2 ครับ พรุ่งนี้จะลงรูปให้ชม หากไม่ดึงดูด เดี๋ยวขอค้นก่อน จะเพิ่ม
    ของแถมให้ครับ

ส่วนของที่เหลือ อย่าเพิ่งคืนครับ ปล่อยไปเรื่อยๆ เดี๋ยวหาทางช่วยกัน

นับถือ
    ARJARHNNOP

13. donjudo077

สงสัยแขกไม่ได้รับเชิญ เหอๆๆ

14. donjudo077

ตราบใดที่ขายังไม่หยุดก้าว เป้าหมายต้องถึงแน่ซักวันครับ[/quote]

ยอดเยี่ยม..สาธุ...อนุโมทนา[​IMG]

ที่ท่านทำอยู่ก็ถือว่าประสบความสำเร็จแล้วไม่ใช่ด้วยเรื่องปัจจัยในการบูชา แต่เป็นการประสบความสำเร็จในการกระทำสิ่งดีเพื่อ ครูบาอาจารย์ และเพื่อผู้ศรัทธาในพระอาจารย์ เรื่องได้ปัจจัยถวายพระอาจารย์เท่าไหร่ไม่ใช่ประเด็น ประเด็นอยู่ที่ว่าได้ทำหรือยัง...สู้ต่อไปท่านบุรุษหนุ่มเสื้อเหลือง

...บุรุษพึงพยายามจนกว่าจะประสบความสำเร็จ...[/quote]

ผมชอบมากครับ ความพยายามอยู่ที่ไหนความสำเร็จอยู่ที่นั่น ถึงแม้ว่าจะมีปัญหาอุปสรรคบ้าง แต่ผมได้คุยกับพระอาจารย์ท่านต้องการให้เสร็จภายในปีนี้จริงด้วยครับ ผมเองก็ต้องรับเจตนารมของท่าน พวกเรามาช่วยกันครับ คนละไม้คนละมือ ช่วยกันบอกบุญครับ ถ้าใครไม่อยากได้วัตถุมงคลอยากทำบุญก็โอนเข้าบัญชีพระอาจารย์เลยครับ ท่านเหนื่อยมามากแล้วครับ ผมก็อยากให้ท่านได้พักผ่อนครับ บางวันอาหารก็ไม่ได้ตกถึงท้องเลยนะครับสำหรับพระอาจารย์ ใครที่ไปกราบท่านก็ซื้อจำพวกน้ำปานะ น้ำนม ซุปไก่สกัด รังนก หรือจำพวกนี้ที่ทานง่ายแต่ได้ประโยชน์ครับ จักได้บุญอย่างยิ่งครับ

15. donjudo077

แหมมาตอนท้าย สาวโคโยตี้มาเฉยเลย ผมว่าอ.โบ้แกกล่าวถูกนะครับ นึกจะเป็นสะพานก็ต้องรับน้ำหนัก มันเหนื่อยและหนัก ผมเข้าใจดี ปัญหามีบ้าง จะด้วยความไม่เข้าใจกัน ต่างคนต่างหวังดี แต่พระอาจารย์ท่านก็รู้ดีที่สุด ตอนที่ผมเรียน มีอาจารย์คนหนึ่ง ท่านเป็นนักปราชญ์และเก่งด้าน manage มาก อาจารย์ท่านบอกว่า ทุกคนต่างมีหน้าที่ถ้าทุกคนต่างทำหน้าที่แต่ละคนให้ดีที่สุด องค์กรนั้นจะเป็นองค์กรชั้นเลิศ ในสังคมต่างคนก็มีหน้าที่ต้องรับผิดชอบ ทุกคนเปรียบเสมือนฟันเฟืองที่ทำให้องค์กรหนึ่งก้าวเดินไปข้างหน้าเพื่อให้องค์กรประสบความสำเร็จแบบยั่งยืน ถ้าฟันเฟืองใดหยุดหมุนระบบก็จะล่มทำให้องค์กรนั้นหยุดอยู่กับที่และจะก่อผลเสียต่อไป ผมอยากให้ทุกคนหันหน้าพูดคุยกัน เรามาร่วมแรงกันอีกซักตั้ง เป้าหมายอยู่ข้างหน้าแล้วครับ ถ้าศาลานี้เสร็จ พระอาจารย์ก็จะลด ละ เลิกการทำวัตถุมงคลท่านก็จะสบายครับผม

แก้ไขครั้งล่าสุด: 10 มิถุนายน 2009
  16. donjudo077

ผมเห็นด้วยกับอาจารย์นพนะครับ อย่าเพิ่งเอาไปคืนเลยครับ ไปเรื่อย เผื่อมีใครอยากได้อีก หรือว่าบางคนเขามีประสบการณ์แล้ว อยากจะมาบูชาอีกครับ

โมทนาบุญกับอาจารย์นพด้วยครับ

17. arjarhnnop

เรื่องประเภทนี้ ผมกลับไม่เคยเจอ ทั้งๆที่ลูกน้องเจอกันครบถ้วน
    มีหลายงาน โรงแรมมี 5 ชั้น ลูกน้องผมขึ้นไปชั้น 6 ตามสาวขึ้นไป
    ลงมาเล่าให้ผมฟัง

ผมสงสัยว่าทำไม มีชั้น 6 พาไปดู ห้องที่เด็กๆเห็น กลายเป็นดาดฟ้า
    ที่ตากผ้าของโรงแรม

อิอิอิ ลูกน้องผมตั้งเด่ เลย ล่ะ ไอ้เราก็ไม่เคยเห็นสอบถามที่โรงแรม
    รู้มาว่ามีคนผูกคอตายที่ดาดฟ้า เป็นสาวบริการ มีแขกเจอหลายคน
    เป็นอันว่า มาแบบไม่ได้เชื้อเชิญครับ

เรื่องประเภทนี้มีเพียบเลย เพราะผมเดินทางมา 20 กว่าปี แต่ไม่เคย
    เจอเองเลยซักที สงสัยของดีเยอะมั้ง

ARJARHNNOP

18. donjudo077

อาจารย์นพนี่ตู้พระเคลื่อนที่ พวกหนีหมด ถ้าอยู่คงจะไม่รอดอะครับ เหอๆๆ

19. sridoi

ผมมันคนหัวอ่อนครับอาจารย์ มีเหตุผลมาเจตนาดี ผมโอเคด้วยทุกทีเลย 555
    งั้นเอาตามที่อาจารย์และโจว่าครับ ยังไม่ส่งคืน เดี๋ยวผมโอนปัจจัยเข้าบัญชีพระอาจารย์ก่อนดีกว่า ส่วนท่านใดประสงค์จะร่วมบุญรายการของที่ระลึกที่เหลือ ก็ยังทยอยได้เรื่อย ๆ ครับ หากยอดเงินนิ่ง ๆ หรือถึง 5 พันหมื่นนึงผมก็จะโอนถวายซักครั้งนึงนะครับ

โมทนาทุกอย่างครับอาจารย์

20. arjarhnnop

สถานะของกระทู้:
กระทู้ถูกปิด ไม่สามารถโพสต์ตอบกลับได้