หลวงปู่พิศดู วัดเทพธารทอง และพระคณาจารย์สายต่างๆ (ข้อมูลวัตถุมงคล หน้า 1-8)....

ในห้อง 'ประสบการณ์ เรื่องเล่า' ตั้งกระทู้โดย ทุเรียนทอด, 16 พฤษภาคม 2011.

1. ทุเรียนทอด

ทุเรียนทอด เป็นที่รู้จักกันดี

10 กรกฎาคม 2008

ขอบคุณมากๆครับ ป๋าบัติ ที่ให้กำลังใจ ผมจะพยายามนำเรื่องราวดีๆมาเสนอให้ทุกท่านทราบต่อไป ประโยชน์อันใดมีน้อมถวายบูชาพระคุณพ่อแม่ครูอาจารย์ครับ

เหรียญพระอุปคุตองค์นี้ เนื้อตะกั่วไม่ตัดปีก(ลองพิมพ์) หายากที่สุดของที่สุดๆ ในเหรียญพระอุปคุตที่สร้างในรุ่นเดียวกัน โชคดีมากๆ ครับ

เนื้อตะกั่ว ปีกหนา สร้าง 14 องค์ (ตอกหมายเลขตั้งแต่ 1-14)

เนื้อตะกั่ว ปีกบาง สร้าง 12 องค์ (ตอกหมายเลข ตั้งแต่ 15-26)

.

2. ทุเรียนทอด

คาถาบูชาองค์พระมหาอุปคุตเถระ (ตำหรับหลวงปู่พิศ)

ตั้งนะโม 3 จบ

อุปปะคุตโต จะมหาเถโร ปิยัง มะมะ (3จบ ขึ้นไป)

คาถาบูชา(ระลึก) องค์หลวงปู่พิศดู ธมฺมจารี

ตั้งนะโม 3 จบ

นะโม ธัมมะจารี สุขังเสติ ปิยัง มะมะ (3จบ ขึ้นไป)

คาถาป้องกันภัย (ตำหรับท่านพ่อลี)

อะระหัง พุทโธ อิติปิโส ภะคะวา นะมามิหัง

.

3. จันท์คับ

จันท์คับ เป็นที่รู้จักกันดี

กราบหลวงปู่พิศดู สวัสดีครับพี่ทุเรียนทอดและสมาชิกทุกท่าน ช่วงนี้อากาศเปลี่ยนแปลงบ่อย เดี๋ยวฝนตกเดี๋ยวแดดออก ยังงัยก็ดูแลสุขภาพกันด้วยนะครับ ด้วยความห่วงใยครับผม

4. ฌานกร

ฌานกร เป็นที่รู้จักกันดี

กราบหลวงปู่ครับ และขอเป็นกำลังใจให้พี่ทุเรียนทอด ผมได้ศึกษาประวัติหลวงปู่ก็จากกระทู้นี้ครับ เป็นกำลังใจให้ครับ

5. ebee

ebee เป็นที่รู้จักกันดี

อ้างอิง:
    ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ ทุเรียนทอด [​IMG]
    ขอ ชี้แจงสักนิดครับข้อมูลเกี่ยวกับองค์หลวงปู่ถ้าไม่ใช่ผมและพวกเราทำ ก็จะไม่มีใครทำจริงๆ เรื่องข้อมูลต่างๆภาคประวัติ และประสบการณ์ก็คงจะมีผู้รู้อยู่บ้าง แต่ท่านเหล่านั้นก็ไม่ไม่ค่อยร่วมลงข้อมูลให้ทุกท่านได้ทราบกันเลย บางท่านก็ลงไม่เป็นเพราะไม่เคยเล่นเน็ต
    แต่สำหรับข้อมูลที่เกี่ยวกับ วัตถุมงคลอันนี้ผมมั่นใจที่สุดเลยว่า ถ้าผมไม่ลงเอาไว้ แน่นอนไม่มีใครรู้ และไม่มีใครคิดจะทำ ถึงมีความคิดจะทำ ข้อมูลก็ไม่แน่นแน่นอน แม้ผมเองจะเสี่ยงโดนวิภาควิจารณ์ในจุดนี้ หาว่าผมปั่นกระแสขององค์หลวงปู่ให้แพง แต่ขอถามหน่อยว่า ถ้าคนที่มีของหลวงปู่ไม่เยอะ(อย่างผมเป็นต้น)จะปั่นไปเพื่ออะไรจริง ไหมครับ(มันไม่ได้รวย) ขององค์หลวงปู่ไม่มีใครมีเยอะหรอกครับ เพราะของกระจัดกระจายไปทั่วประเทศ และต่างประเทศ และถ้าไม่ทำวันนี้ สักวันถ้าผมไม่อยู่บนโลกนี้แล้วใครจะไปรู้ข้อมูลตรงนี้ สักวันคนก็คงลืมกันไปหมด ของดีๆที่พ่อแม่ครูอาจารย์อุตส่าห์พากเพียรอธิษฐานเอาไว้ ไม่ว่าใครจะเป็นผู้สร้างก็เป็นของดีทั้งนั้นเพราะ ผมมั่นใจว่าถ้าองค์หลวงปู่เป็นผู้อนุญาติให้ผู้นั้นจัดสร้างแล้ว ผู้นั้นเจตนาต้องบริสุทธิ์ แน่นอน เพราะอย่าลืมว่ามีผู้มาขออนุญาติจัดสร้างมากมาย แต่ท่านจะอนุญาติให้เพียงบางคนเท่านั้น ไม่อย่างนั้นวัตถุมงคลของท่านก็คงจะเกลื่อนตลาดไปนานแล้ว

จุด ประสงค์จริงๆ หลักๆ ก็เพื่อเผยแพร่เกียติคุณพ่อแม่ครูบาอาจารย์ ให้ผู้คนได้กล่าวขานไปตราบนานเท่านาน ใครจะว่าอย่างไรเราไม่ใส่ใจถ้าคำเหล่านั้นเป็นคำที่ไม่มีสาระ(ถึงรู้แต่ก็ จะ..ไม่ตอบโต้) แต่ถ้าคำไหนๆที่สะท้อนกลับมาเป็นสิ่งที่มีเหตุผลสาระ ผมน้อมรับ และเต็มใจแก้ไขตรงจุดนั้นด้วยความเต็มใจและเคารพครับ.. ^^ :cool:

ที่ ผมต้องขอเน้นย้ำเรื่องนี้บ่อยๆ เพราะด้วยเหตุผลที่ว่า อาจมีบางท่านที่ไม่ค่อยเข้าใจเจตนาพวกเรา หรือท่านที่เข้ามาอ่านใหม่จะได้ทราบในเจตนาตรงกันนั่นเองครับ..^^

กราบหลวงปู่พิศดู สวัสดีครับท่านทุเรียนทอด...เป็นกำลังใจให้นะครับ
    ผมว่ายังมีหลายคนรู้ว่าสิ่งที่ท่านทำนั้นมีค่ามากแค่ไหนในการเผยแพร่เกรียติคุณของหลวงปู่ แม้วันนี้อาจมีเสียงอะไรที่กระทบรบกวนบ้างก็อย่าสนใจเลยครับ...
    ผมเองก่อนหน้านี้ก็ไม่เคยได้รู้จักหลวงปู่เลยจนเพื่อนผม ซึ่งมีพี่ชายอยู่ที่จันทบุรีชวนร่วมทำบุญพระกริ่งธัมมจารีก็เลยร่วมบุญไปด้วย 1 ชุด ซึ่ีงท่านก็เมตตาให้ในสิ่งที่ผมปรารถนาที่ได้ขอไว้...ผมเลยนำไปเลี่ยมทองให้ท่านมาครับ...
    นอกจากนี้ก็จะมีล๊อคเก็ตพ่อลูกกับแหวนปลอกมีดอย่างละ1 ชิ้นจากพี่ชายเพื่อนคนเดิมแหละครับให้มา
    ยิ่งได้มาอ่านเรื่องราวของหลวงปู่จากท่านทุเรียนทอดแล้วก็ยิ่งศรัทธาท่านมากขึ้นกว่าเดิม
    และตั้งใจว่าวันศุกร์นี้จะไปกราบหลวงปู่ที่วัดครับผม...

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      526.6 KB
      เปิดดู:
      145
      ขนาดไฟล์:
      350.7 KB
      เปิดดู:
      95
  6. bat119

bat119 เป็นที่รู้จักกันดี สมาชิก Premium

10 กันยายน 2009
    หวัดดีคุณทุเรียนทอดและสมาชิกทุกท่านครับ คุณebeeโชคดีมากครับที่เพื่อนให้แหวนมาบูชา สร้างเพียงอย่างละ39วงเท่านั้นครับ
    [​IMG] DSC00902.JPG DSC00903.JPG

7. ebee

ebee เป็นที่รู้จักกันดี

ครับคุณ bat ตอนแรกผมก็ดีใจที่ได้แหวนของท่าน
    พอมาทราบจากคุณทุเรียนทอดว่าสร้างเพียง 39 วง
    ก็ยิ่งดีใจมากกว่าเดิมอีกครับ...

8. bat119

bat119 เป็นที่รู้จักกันดี สมาชิก Premium

ไม่ทราบว่าได้มาจากคนที่อยู่หนองบัวหรือป่าว เพราะหลายท่านเลยครับที่ได้แบ่งบูชามา ผมไม่ได้แบ่งมาเลยครับ:'(

9. ทุเรียนทอด

สวัสดีครับ ขอบคุณมาก ดูแลสุขภาพด้วยเช่นกันนะครับ

10. ทุเรียนทอด

ขอบคุณมากๆเลยครับ ที่ให้กำลังใจ และคอยติดตามเรื่องที่จะลงราวมาตลอด ยังมีเรื่องราวอีกมากมายครับ ที่ยังไม่ได้ลง ผมรู้สึกได้เลยว่า ตั้งแต่ได้พบครูบาอาจารย์มาหลายองค์ องค์หลวงปู่พิศเป็นอะไรที่ใช่มากๆ เรื่องราวที่เราท่าน เคยได้ยินได้อ่านมาเกี่ยวกับประสบการณ์ของครูบาอาจารย์รุ่นเก่าๆ ทั้งอิทธิปาฏิหาริย์ เรื่องเหนือธรรมชาติ บอกได้เลยว่ารวมอยู่ในองค์นี้ทั้งหมดครับ สาธุ

11. bat119

ยังรอติดตามที่จะได้อ่านกันอยู่หลายท่าน ตอนนี้รอเจ้าของกระทู้ว่าเมื่อไหร่จะพอมีเวลาว่างมาลงข้อมูลให้ได้ศึกษากันครับ:cool:

12. คนกันเอง

คนกันเอง เป็นที่รู้จักกันดี

สวัสดีครับ พี่ทุเรียนทอม ป๋าบัติ

มารอชมบารมีหลวงปู่ครับ

13. ทุเรียนทอด

สวัสดีครับป๋าบัติ แหวนนี้มีสองขนาด เล็ก 39 วง ใหญ่ 39 วง เป็นเนื้อเดียวกันกับพระกริ่งเลยเพราะว่าหล่อพร้อมกัน สร้างขึ้นมาเพื่อมอบเป็นที่ระลึกให้กับผู้ร่วมเป็นหัวเรี่ยวหัวแรงหลักๆ ในการสร้างพระกริ่ง-ชัยวัฒน์ธมฺมจารี ยินดีด้วยครับที่มีไว้กัน ปัจจุบันก็ไม่เคยเห็นอีกเลย ใครมีก็หวงแหนกัน เห็นบางคนบอกว่า ถึงขนาดเอาพระกริ่ง-ชัยวัฒน์ มาแลกยังไม่มีใครแลกเลย

.

14. ทุเรียนทอด

ถึงเวลาไม่ค่อยมีแต่ผมก็จะพยายามลงข้อมูลให้ทุกวันครับ ถ้ามีเวลามากก็ลงมากหน่อย เดี๋ยววันพุธก็ต้องไปกรุงเทพฯอีกครับเนี่ย :'(

15. ทุเรียนทอด

ยินดีอย่างยิ่งครับ ขอบารมี พระมหาอุปคุต และองค์หลวงปู่ คุ้มครองให้มีความเจริญรุ่งเรื่องทั้งทางโลกและทางธรรมนะครับ

16. nuamnim1

nuamnim1 เป็นที่รู้จักกันดี

24 ธันวาคม 2010
    สบายดีครับ เข้ามาอ่านทุกวันครับ
    วันเสาร์นี้ถ้าไม่มีงานด่วน ผมจะไปกราบสรีระหลวงปู่พิศดูที่วัดเทพธารทองครับ

ไฟล์ที่แนบมา:

17. เฉียวฟง

เฉียวฟง เป็นที่รู้จักกันดี

24 กรกฎาคม 2010
    กราบหลวงปู่พิศดู สวัสดีคุณทุเรียนทอดและสมาชิกทุกท่านครับ

18. จันท์คับ

จันท์คับ เป็นที่รู้จักกันดี

กราบหลวงปู่ครับ สวัสดีครับพี่ทุเรียนทอดและสมาชิกทุกท่าน แวะมาทักทายก่อนนอนครับ พี่ทุเรียนทอดพักผ่อนบ้างนะครับ ราตรีสวัสทุกท่านครับ

19. bat119

คุณทุเรียนทอดครับ ลูกอมรุ่นนี้200ลูกขนาดเดียวกันหมดหรือมีเล็ก-ใหญ่ครับ

20. ทุเรียนทอด

อนุโมทนาครับ เหรียญนี้สวยมากๆ แถมยังมี 2 โค๊ตอีก หายากครับ ถ้ามา ยังไงโทรบอกกันบ้างนะครับ