หลวงปู่พิศดู วัดเทพธารทอง และพระคณาจารย์สายต่างๆ (ข้อมูลวัตถุมงคล หน้า 1-8)....

ในห้อง 'ประสบการณ์ เรื่องเล่า' ตั้งกระทู้โดย ทุเรียนทอด, 16 พฤษภาคม 2011.

1. เด็กไทรน้อย

เด็กไทรน้อย เป็นที่รู้จักกันดี

กดไปหน้า13 เลยพี่อาณัติ เดี๋ยวนี้เวลาผมสวดมนต์ก็จะมีบทนี้เพิ่มเข้ามาด้วยจริงๆชอบถ้อยคำที่เรียงร้อยสละสลวยสวยงามมาก...อนุโมทนาครับ:cool:

2. ธมฺมสิทโธ

ธมฺมสิทโธ เป็นที่รู้จักกันดี

20 มิถุนายน 2011
    กายทิพย์ (หลวงปู่พิศดู ธรรมจารี)
    เรื่องนี้พระที่เคยอยู่กับหลวงปู่เล่าให้ฟัง ขอไม่อนุญาตเอ่ยนาม

พระรูปนี้ได้ไปอยู่กับหลวงปู่ระยะสั้นๆ แต่มีประสบการณ์หลายครั้ง
    ครั้งแรก ได้ฉันอาหารไปมาก เลยเกิดความง่วงนอน ได้เคลิ้มหลับไป ทันใดนั้นให้เห็นหลวงปู่เข้ามายืนอยู่ปลายเท้า ทำหน้าดุๆ พระท่านสดุ้งตื่นทันที ไม่กล้านอนต่อไป
    พระท่านว่าเป็นช่วงกึ่งหลับกึ่งตื่น เห็นหลวงปู่ชัดเจนมากๆ นี้ก็แสดงให้เห็นว่า แม้นตอนกลางวัน หลวงปู่ท่านใช้ข่ายญาณตรวจดูทั่ววัด มาเตือนลูกศิษย์ให้เร่งปฏิบัติธรรม

ครั้งที่ 2 พระรูปเดิมฉันอาหารเสร็จ กลับกุฏิเกิดความง่วงมาก เคลิ้บหลับอีก
    ช่วงที่หลับ ได้ฝันว่าได้ฉันอาหารโต๊ะจีนอร่อยมาก ทันใดนั้น หลวงปู่มาหา พร้อมตวาดว่า ติดรสชาดอาหาร อะไรกันหนักกันหนา อันนี้ได้ยินทั้งภาพและเสียง สดุ้งตื่นรีบไปกวาดลานวัดต่อ ตั้งแต่นั้นมาไม่กล้านอนกลางวันอีกเลย จะเห็นว่าหลวงปู่ไปด้วยกายทิพย์ องค์ธาตุจริงๆอยู่ในกุฏิหลังเขียวที่สร้างล่าสุด

แก้ไขครั้งล่าสุด: 22 มิถุนายน 2011
  3. ebee

ebee เป็นที่รู้จักกันดี

กราบหลวงปู่พิศดู...สวัสดีคุณทุเรียนทอดและสมาชิกทุกท่านครับ....
    ได้อ่านประสบการณ์จากพี่ธัมมสิทโธแล้วน่าปลื้มใจจริงๆครับ...

4. bat119

bat119 เป็นที่รู้จักกันดี สมาชิก Premium

10 กันยายน 2009
    หวัดดีคุณทุเรียนทอดและสมาชิกทุกๆท่านครับ เข้าติดตามเรื่องเล่าต่อครับ

5. ธมฺมสิทโธ

พระอรหัตน์ ปฏิสัมภิทาญาณ (หลวงปู่พิศดู ธมฺมจารี)

เมื่อวันวิสาขบูชา พ.ศ.2551 ผมและครอบครัวได้ตั้งใจไปกราบหลวงปู่ ถือว่าวันวิสาขบูชา เป็นวันที่สำคัญมากของพุทธศาสนาของเรา วันนี้เป็นวันพิเศษ ก่อนไปกราบหลวงปู่หลายวัน ได้หารือกันว่า จะหาของอะไรถวายหลวงปู่ดีเน่อ ตกลงจะถวายผ้าไตรอย่างดี ตามที่ฟังมาผ้าไตรที่ดีมีมาตรฐาน(สายพระป่า) ต้องผ้าไตรวัดอโศกฯ
    ของหลวงพ่อลี ซึ่งเป็นพระอาจารย์ของหลวงปู่เอง วัดอโศกกับที่ผมอยู่ก็ไกลพอสมควร ไป-กลับ 130 กิโลเมตร ผมตัดสินใจหาเบอร์โทรมูลนิธิหลวงปู่มั่น(อยู่ในซอยถนนจรัญ37)
    ได้ความว่า มีผ้าไตรจากวัดอโศกฯ มาจำหน่าย ตอนพักเที่ยงก็ขับรถไป ไปถามแม่ชีที่ดูแลอยู่ ก็เลยซื้อแบบไตรเต็ม แม่ชีพูดกับผมว่า "ไตรดี ถูกต้องตามหลักพระวินัยทุกอย่าง " และเมื่อผมไปถึงวัดหลวงปู่ ก็เข้าไปกราบพระที่ห้องใหญ่ก่อนแล้วเตรียมผ้าไตรใส่พานพร้อมพวงมะลิ 1 พวง ช่วงนั้นมีโยมคณะหนึ่งเข้าไปคุยกับหลวงปู่อยู่ ขณะที่นั่งรอ หลวงปู่ได้จ้องมองมาที่ผม เมื่อถึงเวลาเข้าไปกราบ หลวงปู่พูดว่า"มากันสามเลยน๊ะ มากันสามเลยน๊ะ" แล้วท่านก็หัวเราะ ช่วงที่ผมถวายผ้าไตร หลวงปู่แสดงหูทิพย์-ตาทิพย์-เจโต-อนาตัง 4 อย่างพร้อมๆ กัน คือ หลวงปู่พูดว่า "ผ้าไตรดี ถูกต้องตามหลักพระวินัย และวันนี้เราจะฉลองให้" ผมนี้นั่งปิติมากๆๆ หลวงปู่ได้เห็นความเป็นมาทุกอย่าง ได้ยินสิ่งที่แม่ชีพูดกับผม และรู้ใจผมในขณะนั้นที่ ปารถนาให้หลวงปู่ใช้ผ้าไตรนี้ ในวันวิสาขบูชา
    ทุกท่านที่อ่านอยู่ คงจำประโยคที่หลวงปู่พูดครั้งแรกได้หรือไม่ "มากันสามเลยน๊ะ มากันสามเลยน๊ะ" เจตนาอีกอย่างที่ไปครั้งนี้ คือถามว่าลูกชายสอบเข้าได้มหาวิทยาลัยอะไร อยากถามหลวงปู่ แต่ก็ลืมถาม ระหว่างขับรถกลับ ภรรยาผมก็คุยกันว่าลืมถามหลวงปู่ ว่าลูกสอบได้มหาวิทยาลัยไหน แต่ผมบอกว่าหลวงปู่บอกเรามาหมดแล้ว และเป็น 2 เด็งด้วย
    เด็งเเรกสาม สาม เป็นรหัสสอบเข้า มหาวิทยาลัยขอนแก่น ตกลงว่าสอบติด ม.ขอนแก่น
    เด็งที่2 เมื่อขับรถมาถึงตลาดแกลง เจอสลากกินแบ่ง ซื้อมา4 คู่ ผลสลากงวดนั้น เลขท้าย2 ตัว ออกเลข 33 ได้มา 8000 บาท
    ปฏิสัมภิทาญาณ คือ
    อัชฌาสัยของท่านผู้มีความต้องการในความรู้พิเศษที่มีความรู้รอบตัวยิ่งกว่าท่านผู้ทรง
    อภิญญา ๖เรียกว่าอัชฌาสัยของท่านผู้ทรงปฏิสัมภิทัปปัตโต
    ท่านผู้ทรงปฏิสัมภิทัปปัตโตนี้แปลว่ามีความรู้พร้อม คือท่านทรงคุณธรรมพิเศษกว่า
    ท่านเตวิชโช ฉฬภิญโญหลายประการเช่น
    ๑. มีความสามารถทรงความรู้พร้อมไม่บกพร่องในหัวข้อธรรมวินัยที่พระพุทธเจ้าทรงสั่งสอน
    ไว้ได้โดยครบถ้วนแม้ท่านจะย่างเข้ามาอุปสมบทในพระพุทธศาสนาเพียงวันเดียว ทั้งๆที่ไม่เคยศึกษา
    คำสอนมาก่อนเลยตามนัยที่ปรากฏในพระสูตรต่างๆ ที่มาในพระไตรปิฎกว่ามีมากท่านที่มีความ
    เลื่อมใสในสมเด็จพระผู้มีพระภาคเจ้าแล้วพอฟังเทศน์จบท่านก็ได้บรรลุอรหันต์ชั้นปฏิสัมภิทาญาณ
    ท่านทรงพระไตรปิฏกคือเข้าใจในข้อวัตรปฏิบัติครบถ้วนทุกประการได้ทันท่วงที

๒.มีความฉลาดในการขยายความในธรรมภาษิตที่พระพุทธเจ้าตรัสไว้โดยย่อให้พิสดารได้อย่างถูกต้อง

๓.ย่อความในคำสอนที่พิสดารให้สั้นเข้า โดยไม่เสียใจความ

๔.สามารถเข้าใจ และพูดภาษาต่างๆ ได้ทุกภาษา ไม่ว่าภาษามนุษย์หรือภาษาสัตว์ <O:p</O:p
    ปฏิสัมภิทาญาณ คือถึงพร้อมด้วยความรู้อันแตกฉาน แปลสั้นๆ ว่า ปัญญาแตกฉาน

ไฟล์ที่แนบมา:

แก้ไขครั้งล่าสุด: 24 มิถุนายน 2011
  6. ทุเรียนทอด

ทุเรียนทอด เป็นที่รู้จักกันดี

10 กรกฎาคม 2008
    สวัสดีครับ พี่ๆ น้องๆ และสมาชิกทุกท่านครับ หายไปแค่วันกว่าๆ กระทู้ไปอีกหน้าแล้วครับ ดีใจมากๆเลยที่มีผู้สนใจและมีผู่ร่วมกันเผยแพร่ครุบาอาจารย์ของเรา โดยเฉพาะท่าน ธมฺมสิทโธ ประสบการณ์ เรื่องราวที่เล่ามาน่าสนใจ และหน้าติดตามมากๆๆๆ ครับ ได้มีผู้ศรัทธา รวมทั้งสมาชิกที่ได้เข้ามาอ่าน โทรมาถามผมว่า ผู้ที่ลงประสบการณ์ตอนนี้คือใคร เขียนได้ดีและเรื่องราวน่าสนใจมากเลย ขอบพระคุณมากๆครับ และถ้าท่านมีประสบการ์ใดอีกอยากรบกวนให้ลงอีกเรื่อยๆครับ สาธุ

7. ทุเรียนทอด

คุณ อาณัติ ลองไปตามนี้เลยครับ

http://palungjit.org/threads/หลวงปู...ระสบการณ์-ปาฏิหาริย์-วัตถุมงคล.292037/page-13

หลวงปู่บอกว่าบทสวดลายลักษณ์นี้ ใครสวดจะมีอานุภาพมาก และได้อานิสงส์สูง 84,000 รวมทั้งคนที่ฟังและน้อมใจตามก็ได้อานิสงส์ด้วยครับ สาธุ อนุโมทนาด้วยที่สนใจครับ ลูกศิษย์ขององค์หลวงปู่ สวดกันเกือบทุกคน และมีหลายคนสวดได้โดยไม่ต้องดูหนังสือเลยครับ

8. ทุเรียนทอด

หลวงปู่บอกว่าบทสวดลายลักษณ์นี้ ใครสวดได้จบ 1 จะมีอานุภาพมาก และได้อานิสงส์สูงถึง 84,000 ถ้าสวดจบ 2 ก็จะได้อานิสงส์อีก 84,000... รวมทั้งคนที่ฟังและน้อมใจตามก็ได้อานิสงส์นั้นด้วยครับ แม้แต่องค์หลวงปู่ท่านเองก็สวดทุกวัน วันละหลายครั้ง
    สาธุ อนุโมทนาด้วยที่สนใจครับ ลูกศิษย์ขององค์หลวงปู่ สวดกันเกือบทุกคน และมีหลายคนสวดได้โดยไม่ต้องดูหนังสือเลยครับ เลยเป็นบทสวดประจำวัดเทพธารทองสืบมาครับ สาธุ

9. ransang

ransang เป็นที่รู้จักกันดี

8 มิถุนายน 2007

จัดเรียงและ print เมื่อวาน จะพยายามสวดให้ได้ ครับ

10. bat119

bat119 เป็นที่รู้จักกันดี สมาชิก Premium

11. ทุเรียนทอด

12. ธมฺมสิทโธ

อิทธิฤทธิ์ ขนมเปี๊ยะและแหวนของ
    หลวงปู่พิศดู ธมฺมจารี

ก่อนอื่นเรื่องที่ลง ผมได้ขออนุญาตต่อหน้ารูปองค์หลวงปู่ก่อนเสมอ
    มิได้เจตนาเป็นอย่างอื่น คิดว่าควรเผยแผ่คุณธรรมขององค์หลวงปู่ ให้ศิษย์ทุกๆ รุ่นๆ ทุกๆคน และคนทั่วไป ได้รู้ได้ทราบ และภูมิใจในพ่อแม่ อาจารย์ของพวกเรา ทุกท่านที่ได้พบได้มากราบหลวงปู่หรือรับใช้หลวงปู่ ถือว่ามีบุญมาก และเป็นมงคลสูงสุดเลยในชีวิตนี้ อย่างที่น้องทุเรียนทอดได้กล่าวไปแล้ว ขณะที่ผมพิมพ์เรื่องเกี่ยวกับหลวงปู่ ขนลุกเป็นระยะๆ
    เรื่องที่ลงไม่มีส่วนไหนเกินความจริงเลย ส่วนมากน้อยไปด้วยซ้ำ บางอย่างไม่สามารถเล่าได้ อาจจะเป็นเรื่องส่วนตัว และดีใจมากที่มีผู้สนใจติดตาม ผมจะลงเรื่อยๆ ปกติผมจะไปหาหลวงปู่ 3 เดือนครั้ง บางครั้งก็ห่างราวๆ 8 เดือนก็มี บางครั้งหลวงปู่ถามว่า "ไม่มากี่เดือนแล้วละ" ก็ต้องตอบท่านไป 6 เดือนบ้าง 8 เดือนบ้าง
    พ.ศ.2552 ประมาณกลางปี ผมและครอบครัวได้พาพ่อและพี่สาวของผมเอง ซึ่งพ่อผมอยู่ต่างจังหวัด มาเยื่ยมลูกหลาน ผมตั้งใจว่าครั้งหนึ่งในชีวิตผมจะพาพ่อไปกราบพระดีๆ ซึ่งถือว่าหายากในยุคนี้ 100 ปี จะมีสักองค์หรือเปล่าเราก็ไม่รู้ได้ และเราได้ทดแทนคุณพ่อไปด้วย เมื่อไปถึงก็ได้ไปกราบองค์หลวงปู่ หลวงปู่ก็ถามว่ามาจากไหน ผมก็อธิบาย แนะนำว่านี้พ่อผม นี้พี่สาวผม มาครั้งแรก ท่านก็ถามว่ารู้จักอำเภอนี้ไหม หลวงปู่เคยเดินธุดงไป เป็นความพิเศษอย่างหนึ่ง เมื่อผมกราบลาท่าน ท่านมักพูดว่า
    "สุคโต" ซึ่งแปลว่า ไปดี ทุกครั้ง เที่ยวนี้หลวงปู่ แจกแหวนสีขาวขุ่นเหมือน กระเบี้อง คิดว่าลูกศิษย์สร้างมาถวาย ของที่หลวงปู่แจกส่วนมาก จะเป็นคู่ๆ ไม่ว่าจะเป็นกำไล สายข้อมือ แหวน ฯลฯ แล้วคณะผมได้เดินมาขึ้นรถ
    เมื่อรถจะออกอยู่แล้ว ได้มีลูกศิษย์หลวงปู่วิ่งเอาขนม เปี๊ยะมาให้ 5 อัน ได้บอกว่าหลวงปู่ให้เอามาให้ ที่เป็นวงกลมยังไม่ได้แกะ มี่อยู่ 1 ชิ้นที่ได้แบ่งออกไปเศษ 1 ส่วน 4 เข้าใจว่าคงถวายหลวงปู่่ตอนฉันเพล ลูกศิษย์บอกว่าอาหารที่หลวงปู่ให้ ถืออว่าเป็นของดี หรือเป็นยา ผมได้มาก็แจกจ่ายกัน ส่วนตัวผม กินตอนนั้นเลย แต่มีอยู่ชิ้นหนึ่งพ่อผมนำติดตัวไป เก็บเงียบเลย และก็ได้ส่งพ่อและพี่สาวกลับต่างจังหวัด เรื่องก็ผ่านมาเกือบอาทิตย์ พี่สาวได้โทรศัทย์มาบอกว่า เกิดเรื่องเหลือเชื่อ ว่าน้องจำได้ไหม๊ ว่าเราไปกราบหลวงปู่ชื่ออะไร บอกว่าจำได้ หลวงปู่ชื่อ พิศดู ธมฺมจารี อยู่ที่จันทบุรี พี่สาวบอกว่าหลวงปู่ศักดิ์สิทธิ์มาก ขนมเปี๊ยะ และแหวนที่ หลวงปู่ให้มา ผีแตกกระจาย เลยบอกว่าเล่าให้ฟังหน่อยเหตุการณ์เป็นอย่างไร พี่สาวก็บอกว่า พ่อเอาขนมเปี๊ยะไปให้คนที่ผีเข้าอยู่เป็นประจำกิน และแบ่งแหวนไปให้ใส่ 1 วงด้วย ปกติคนคนนี้ตอนเย็นๆ ผีมักจะมาสิง บอกหวยบอกเรื่องๆ ต่างๆ เป็นประจำ เหมือนกับว่าเมื่อบอกไปแล้ว จะได้กินของที่เขาเซ่นไหว้ ร่างทรงเมื่อใส่แหวนและกินขนมเปี๊ยะของหลวงปู่ เกือบๆพร้อมกัน ทันใดนั้นก็ร้องกริ๊ดๆขึ้นมาสุดเสียงว่า "อยู่ไม่ได้แล้ว อยู่ไม่ได้แล้ว พวกเราอยู่ไม่ได้แล้ว หลวงพ่อแรง แรงจริงๆ แถมก่อนไปบอกด้วยว่า แหวนนี้เป็นของดี ของดี พลังมาก เก็บไว้ดีๆ" แล้วร่างทรงก็สลบไป มาฟื้นอีกครั้งเกือบครึ่งชั่วโมง หมดเรี่ยวหมดแรง ถามว่ารู้สึกตัวไม่ ตอบว่าจำอะไรไม่ได้เลย พวกผีที่เขาสิงมีอยู่หลายสิบตัว ออกหมดเลย ตั้งแต่นั้นมาไม่มาสิงเลย หายขาด เพราะมีแหวนติดตัวอยู่ 1 วง
    ผมยังสงสัยว่า หลวงปู่คงเห็นด้วยญาณว่าพ่อผม ต้องเอาขนมกับแหวนไปให้ร่างทรงกินแน่

สิ่งไหน สิ่งใด ที่องค์หลวงปู่ ได้จับ หรือ ได้ไปวางในห้องหลวงปู่ ถือว่าสุดยอดทั้งนั้น ขนาดอาหารที่องค์หลวงปู่ได้ฉันเเล้ว ผียังกลัวเลย ศิษย์ทุกๆท่าน ที่ได้รับอุปฐาก องค์หลวงปู่ หรือญาติโยมคนใด ที่ได้กินของที่หลวงปู่ให้ ถือเป็นมงคลอย่างยิ่งแล้วครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 24 มิถุนายน 2011
  13. เด็กไทรน้อย

เด็กไทรน้อย เป็นที่รู้จักกันดี

กราบนมัสการหลวงปู่ครับ...

ยินดี และขอร่วมอนุโมทนา กับท่านธมฺมสิทโธ ด้วยที่มีโอกาสกราบนมัสการ และทำบุญกับท่านหลายๆครั้งและเจอเหตุการณ์ประทับใจหลายๆหน...

ผมเองได้ทำบุญกับท่านเพียงไม่กี่ครั้ง แต่ก็ได้รับรู้เรื่องราวของท่าน จนเกิดความศรัทธาในองค์ท่าน และโชคดีที่ท่านทุเรียนทอดได้นำอาหารของหลวงปู่มาให้ทานต่อ...

แก้ไขครั้งล่าสุด: 23 มิถุนายน 2011
  14. กริด99

กริด99 เป็นที่รู้จักกันดี

1 พฤศจิกายน 2007
    สวัสดีครับ

ถ้าผมจะไปวัดเทพธารทองแบบไม่มีรถส่วนตัว จะต้องไปอย่างไรบ้างครับเริ่มต้นจากกทม.นะครับ

ขอบคุณครับ

15. bat119

กราบหลวงปู่พิศดู 71%5B1%5D[1].gif

หวัดดีคุณทุเรียนทอดและสมาชิกทุกท่านครับ

16. bat119

คงต้องรอเจ้าของกระทู้มาตอบแล้วครับ เพราะว่าผมไม่ทราบว่าปากทางสี่แยกเขาไร่ยาจะมีคิวรถเข้าไปถึงวัดเทพธารทองหรือป่าว

17. เฉียวฟง

เฉียวฟง เป็นที่รู้จักกันดี

24 กรกฎาคม 2010
    กราบหลวงปู่พิศดู สวัสดีคุณทุเรียนทอดและสมาชิกทุกท่านครับ

18. ศิษย์ต่างแดน

ศิษย์ต่างแดน เป็นที่รู้จักกันดี

24 สิงหาคม 2007
    เข้ามาอ่านอย่างเดียวครับ ขอบคุณครับที่นำเรื่องหลวงปู่มาเผยเเผ่ ยิ่งอ่านยิ่งรักในองค์หลวงปู่

19. ศิษย์ต่างแดน

ศิษย์ต่างแดน เป็นที่รู้จักกันดี

24 สิงหาคม 2007

นั่งรถตู้ที่อนุเสาวรีย์ชัยฯ นะ ผมตั้งใจว่าจะไปช่วงต้นเดือน ไปพร้อมกันก็ได้...

20. ฌานกร

ฌานกร เป็นที่รู้จักกันดี

กราบองค์หลวงปู่พิศดู ครับ บารมีหลวงปู่นั้นมีมากมายเหลือคณานับ ครับ เสียดายที่รู้จักหลวงปู่ช้าไป แต่ทุกวันนี้สวดมนต์น้อมจิตใจถึงหลวงปู่ให้หลวงปู่ปกป้องคุ้มครองตลอดครับ :cool::cool: