หลวงปู่พิศดู วัดเทพธารทอง และพระคณาจารย์สายต่างๆ (ข้อมูลวัตถุมงคล หน้า 1-8)....

ในห้อง 'ประสบการณ์ เรื่องเล่า' ตั้งกระทู้โดย ทุเรียนทอด, 16 พฤษภาคม 2011.

1. ทุเรียนทอด

ทุเรียนทอด เป็นที่รู้จักกันดี

10 กรกฎาคม 2008
    แผ่นยันต์(ตะกรุด) หลวงปู่พิศดู

- แผ่นยันต์นี้สร้างในปี พ.ศ.2553 โดยคณะผู้ใหญ่บ้าน ต.สองพี่น้อง อ.ท่าใหม่ และคณะชุดกลุ่มนาข้าวเกษตรอินทรีย์ ที่มาทำนาปลุกข้าวถวายองค์หลวงปู่ที่วัดเทพธารทอง โดยได้ขออนุญาติจัดสร้างเพื่อแจกกันในหมู่คณะเอาไว้ใช้ติดตัวเพื่อความเป็นศิริมงคล และเพื่อใช้ในการธุระกุศลต่อไปภายหน้า โดยแผ่นยันต์นี้ได้อัญเชิญ พระยันต์ ไตรสรณาคมณ์ ถอดเป็นตาหมากรุก มาไว้เป็นประธาน ล้อมด้วยคาถาของท่านพ่อลี อะระหังพุทโธ อิติปิโสภะคะวา นะมามิหัง , คาถาวันโลกดับ , และคาถากันภัยต่างๆ
    จำนวนที่จัดสร้างทั้งหมด

- เนื้อทองคำ 2 ดอก
    - เนื้อเงิน 32 ดอก
    - เนื้อตะกั่ว 280 ดอก
    - 2 กษัตริย์ 108 ดอก (ตอกโค๊ตนะ 2 ตัวที่ชายตะกรุด)
    - 3 กษัตริย์ 108 ดอก (ตอกโค๊ตนะ 3 ตัวที่ชายตะกรุด)
    - เนื้อทองเหลือง(มีปีก) 1,800 ดอก
    - เนื้อทองแดง(ไม่มีปีก) 1,800 ดอก

ไฟล์ที่แนบมา:

• 8 (1).jpg
      8 (1).jpg
      ขนาดไฟล์:
      38.4 KB
      เปิดดู:
      127
      ขนาดไฟล์:
      38.4 KB
      เปิดดู:
      170
    แก้ไขครั้งล่าสุด: 8 ตุลาคม 2016
  2. ppoonsuk

ppoonsuk เป็นที่รู้จักกันดี

กราบหลวงปู่ครับ

วัตถุมงคลของหลวงปู่ผมไม่มีสักชิ้นเลยครับ

ไม่ทราบว่าที่วัดยังมีเหลืออยู่ป่าวครับ

3. ทุเรียนทอด

อาจจะมีตกค้างอยู่บ้างเล็กน้อยครับ คงต้องรอวันที่เขาสังคยานากุฏิองค์ท่านเสร็จก่อน แล้วค่อยว่ากันครับ ที่วัดตอนนี้คงยังไม่มีแบ่งหรอกครับ

4. กวาวชไม

กวาวชไม เป็นที่รู้จักกันดี

เบี้ยรุ่นแรก1ใน15องค์ที่ใช้อยู่คู่กับพระกริ่งธัมมจารีครับ

ขนาดไฟล์:
      340.6 KB
      เปิดดู:
      179
      ขนาดไฟล์:
      258.3 KB
      เปิดดู:
      283
  5. กวาวชไม

กวาวชไม เป็นที่รู้จักกันดี

จินดามณีหลวงปู่ครับกินไป1เม็ดเหลืออยู่1เม็ดเลยถ่ายรูปไว้ดูก่อนเดี๋ยวเผื่อฉุกเฉินกินหมดจะไม่มีให้ดู...อิอิ และขอบคุณครับท่านทุเรียนสำหรับเหรียญอุปคุตเหรียญนี้....

ขนาดไฟล์:
      83.5 KB
      เปิดดู:
      155
      ขนาดไฟล์:
      197.7 KB
      เปิดดู:
      259
  6. bat119

bat119 เป็นที่รู้จักกันดี สมาชิก Premium

10 กันยายน 2009
    ไหนๆก็พูดถึงเบี้ยแก้หลวงปู่พิศดูแล้ว นำเบี้ยแก้ของหลวงปู่เปรี่ยมมาให้ชม เผื่อได้เจอจะได้ไม่มองข้ามกันไปครับ
    DSC00325.JPG DSC00326.JPG

7. หอยสังข์

หอยสังข์ เป็นที่รู้จักกันดี

สวัสดีครับเพ่ือนๆ อ่านต้ังแต่หน้าแรกแล้วประทับใจมาก ประวัติบางอย่างและไม่เคยรู้เร่ืองบางก็ได้รู้เป็นการเผยแพ่รท่ีน่าสนใจมาก ต้องรบกวนคุณทุเรียนทอดหาประวัติเร่ืองราวเก่ียวหลวงปู่และประวัติวัตถุมงคลมาให้เพ่ือนๆได้อ่านกันและศึกษาด้วย

8. bat119

bat119 เป็นที่รู้จักกันดี สมาชิก Premium

หวัดดีคุณทุเรียนทอดและสมาชิกทุกท่านครับ:cool:

9. จันท์คับ

จันท์คับ เป็นที่รู้จักกันดี

กราบหลวงปู่พิศดู สวัสดีครับพี่ทุเรียนทอดและสมาชิกทุกท่าน รู้สึกอบอุ่นทุกครั้งครับที่ได้เข้ามาในกระทู้นี้ วัตถุมงคลของหลวงปู่สุดยอดทั้งนั้นเลยครับจะมีวาสนาได้เป็นเจ้าของสักชิ้นไหมนะ สาธุ

10. เด็กไทรน้อย

เด็กไทรน้อย เป็นที่รู้จักกันดี

ไม่ได้เข้ามาซะหลายวันมีกระทู้ของหลวงปู่แล้วนะครับ...

กราบๆๆนมัสการหลวงปู่พิศดู ธัมมจารีย์ สุขัง เสติ

11. IEC

IEC เป็นที่รู้จักกันดี

12 กรกฎาคม 2008
    ขออนุโมทนาบุญกับทุกๆท่านด้วยครับ ...

นอกจากรายละเอียดวัตถุมงคลแล้ว ... ไว้จะมาตามอ่านข้อคิด - หลักธรรมขององค์หลวงปู่พิศดูท่านอีกนะครับ ขอบคุณครับ

12. หิมาลัย

หิมาลัย เป็นที่รู้จักกันดี

17 ธันวาคม 2009
    มีสมาชิกคอยติดตามกระทู้หลวงปู่พิศดูกันไม่ขาดเลยนะคะพี่ทุเรียนทอด :cool: วันนี้ได้แวะเข้าไปอ่านเวบครูบากฤษดาแล้วก็เข้าไปอ่านในห้องย่ิอยหัวข้อ "กราบเท้าหลวงปู่พิศดู"
    ได้อ่านหลายๆข้อความที่ทุกๆท่านเล่าถึงหลวงปู่ อ่านแล้วปิติ..และซาบซึ้งในพระมหากรุณาขององค์หลวงปู่จริงๆค่ะ มีอยู่ข้อความนึงอ่านแล้วทำให้นึกถึงตอนท่านมียังชีวิตอยู่ และพลอยซาบซึ้งในพระมหากรุณาธิคุณขององค์หลวงปู่ไปพร้อมๆกับผู้เล่าจริงๆค่ะ เลยขอยกข้อความนี้มาลงในกระทู้นี้อีกครั้งนึง เผื่อสมาชิกท่านที่ยังไม่ได้อ่านได้อ่านกันนะคะ
    (กราบขออนุญาติเจ้าของเรื่องเล่า....มา ณ ที่นี้ด้วยนะคะ) ข้อความมีดังนี้....

ลูกศิษย์

กราบเเทบเท้าหลวงปู่อย่างหาที่สุดมิได้ กระผมเป็นลูกศิษย์ของหลวงปู่ตั้งแต่มาบรรจุเป็นอาจารย์สอนอยู่ที่วิทยาลัยเกษตรจันทบุรี (เกษตรกะทิง) ปี ๒๕๒๗ ซึ่งอยู่ห่างจากวัด ๑ กม. เศษ ในสมัยนั้นความเจริญของวัดเทพธารทองยังไม่มีไฟฟ้าใช้ มีศาลาที่หลวงปู่จำวัดเพียงหลังเดียว กระผมขี่จักรยานไปทำบุญด้วยข้าวถุงแกงถุงที่วัด โดยที่ไม่ทราบประวัติท่านมาเลย เนื่องด้วยไปทำบุญเพราะอยู่ใกล้ที่ทำงานเท่านั้น ครั้งแรกที่พบหลวงปู่ หลวงปู่เปิดประตูออกมา ผมได้โดนท่านดุเลยทันทีแต่ในใจผมมีความมุ่งมั่นที่มาทำบุญและคิดว่าท่านได้ทดสอบจิตของเรา แต่ท่านเมตตาให้ขึ้นไปถวายอาหาร สังเกตดูมีสุนัขอยู่ ๓-๔ ตัว มีแมลงสีดำ ๆ ที่ร่วงจากหลังคาลงมาบนพื้น มีท่านอยู่องค์เดียว ท่านให้อ่านหนังสือธรรมะให้ท่านฟังระหว่างที่ท่านฉันอาหารอยู่ และเมตตาเสกอาหารให้ผมตอนกลับ วันนั้นไม่มีญาตโยมมาทำบุญเลย หลังจากนั้นผมก็มาทำบุญทุกอาทิตย์ (ที่ว่าง) ท่านเมตตาให้ผมอ่านหนังสือธรรมะให้ฟังทุกครั้ง (โดยจุดเทียนไขอ่านในตอนค่ำ) และให้ค้างที่ศาลาหลังเดียวนั้น เพื่อสอนกรรมฐาน นั่งสมาธิภาวนาจนถึงเที่ยงคืน โดยผมได้ค้างที่หลังพระพุทธรูปพระพุทธชินราชพระประธานประจำศาลา ส่วนท่านจำวัด ห่างจากผมไปสักระยะหนึ่ง นับว่าท่านเป็นองค์พ่อแม่ครูบาอาจารย์คนแรกของผม เช้าวันใหม่ช่วยท่านทำความสะอาดศาลาที่มีแมลงจำนวนมากโดยการกวาดลงบันได และคอยรับอาหารจากญาติโยม (ถ้ามี) ทุกครั้งที่ลาท่านกลับวิทยาลัยฯ ท่านจะลงมาส่งและยกมือขวาของท่านสูงขึ้น โดยที่นิ้วชี้วาดเขียนไปในอากาศทุกครั้ง บางเสาร์-อาทิตย์กระผมจะนำนักศึกษามาพัฒาที่วัด โดยการตัดหญ้า ทำความสะอาด ขัดถูศาลา จนเป็นที่พอใจของท่าน รวมทั้งนำพืชผลทางเกษตรมาช่วยปรุงอาหารให้ท่านได้ฉัน (สำหรับนศ. หญิง) กระทำเช่นนี้เรื่อยมาจวบจนเป็นเวลา ๗-๘ ปี ได้โอนย้ายมาปฏิบัติราชการที่มหาวิทยาลัยแห่งหนึ่ง ก็ยังไม่ทราบอีกว่าหลวงปู่เป็นลูกศิษย์ของใคร มาทราบอีกทีว่าหลวงปู่เป็นศิษย์ของพ่อท่านลี ผมตื้นตันและภูมิใจมากที่ท่านเมตตากับผมเยี่ยงนี้ เมื่อตอนที่อ่านหนังสือพิมพ์เป็นข่าวเกี่ยวกับน้ำป่าไหลพัดเอาท่อนซุงจำนวนมากลงมาจากเขาด้านหลังของวัด แต่วัดไม่ได้รับอันตรายใด ๆ ทั้ง ๆ ที่วัดอยู่ตรงกับแนวทางของน้ำป่า (พศ. ใด จำไม่ได้) ถึงแม้ว่าผมได้โอนย้ายไปจากจ. จันทบุรีแล้ว ผมและครอบครัวแวะเวียนมาเยี่ยมกราบนมัสการหลวงปู่เป็นประจำเสมอ หลวงปู่จำชื่อ-ชื่อสกุลของผมได้อย่างแม่นยำ ถ้าจะถามว่าผมได้วัตุมงคลใดบ้างจากหลวงปู่ ขอตอบว่าส่วนใหญ่เป็นธรรมะที่หลวงปู่ท่านสอนด้วยวาจาถึงแนวทางการปฏิบัติสมาธิภาวนาเป็นหลัก ผ้ายันต์เขียนสดด้วยมือของท่าน พระเนื้อผงสีเนื้อซึ่งเป็นรุ่นแรกเท่านั้น ส่วนรุ่นหลัง ๆ ไม่มีเลยครับ ขอจบเพียงเท่านี้
    ขอกราบอาราธนาคุณพระศรีรัตนตรัยและสิ่งศักดิ์สิทธิ์ทั้งหลายในสากลโลก ได้โปรดดลบันดาลให้ดวงวิญญาณของหลวงปู่เข้าสู่พระนิพพานด้วยเทอญ

ข้อความนี้เขียนขึ้นเพื่อระลึกบูชาพระคุณขององค์หลวงปู่พิศดู ธัมมจารี ด้วยความเทิดทูนเหนือเศียรเกล้า มิได้มีเจตนาเป็นอย่างอื่นใด ถ้าข้อความนี้จะเป็นการล่วงเกินหลวงปู่ด้วยกายกรรม วจีกรรม และมโนกรรม โดยที่รู้เท่าไม่ถึงการณ์ กระผมผู้น้อยกราบขอขมาลาโทษหลวงปู่ทุก ๆ กรณี
    [/B][/B]

13. bat119

กราบหลวงปู่พิศดู หวัดดีคุณทุเรียนทอดและสมาชิกทุกท่านครับ

14. จันท์คับ

จันท์คับ เป็นที่รู้จักกันดี

กราบหลวงปู่พิศดู สวัสดีครับพี่ทุเรียนทอดและสมาชิกทุกท่าน แวะมาทักทายก่อนนอนครับ อย่าลืมนำเรื่องราวดีๆเกี่ยวกับหลวงปู่มาลงให้พวกเราได้ติดตามกันอีกนะครับ หลับฝันดีทุกท่านครับ

15. เฉียวฟง

เฉียวฟง เป็นที่รู้จักกันดี

24 กรกฎาคม 2010
    กราบหลวงปู่พิศดู สวัสดีคุณทุเรียนทอดและสมาชิกทุกท่านครับ

16. ทุเรียนทอด

สุดยอดครับ นับเป็นวาสนาแล้วที่มีเบี้ยแก้องค์หลวงปู่ และยาวาสนาจินดามณี มีของดีต้องเอามาใช้ครับ แล้วจะรู้ว่าของท่านดี ส่วนเหรียญอุปคุตนั้นถึงแม้จะอ งค์เล็กแต่พุทธคุณนั้นเชื่อว่าใหญ่มากครับ เพราะอยู่กับองค์หลวงปู่นานตราบจนท่านเข้านิพพานเลยครับ

17. ทุเรียนทอด

สวัสดีครับสมาชิกทุกท่าน พอดีผมไปกรุงเทพฯเพิ่งจะกลับมาที่จันท และเข้ามาทักทายทุกท่านที่โพสน์เอาไว้ล่าช้านิดนึง นะครับ

สำหรับบางท่านที่เพิ่งเข้ามาอ่านอาจจะยังไม่ทราบเจตนาของการตั้งกระทู้นี้ขึ้นมา ก็จะขอชี้แจงให้ได้ทราบโดยทั่วกันเลยนะครับ เพื่อป้องกันการเข้าใจคลาดเคลื่อนจากเจตนาของเรา

กระทู้นี้หลักๆแล้วตั้งขึ้นมาเพื่อ เผยแพร่คุณธรรม และละเอียดข้อมูล ประวัติ ปฏิปทา ประสบการณ์ที่เกี่ยวกับองค์พ่อแม่ครูอาจารย์พิศดู ธมฺมจารี และจะแจงข้อมูลในส่วนของวัตถุมงคลขององค์หลวงปู่ท่าน เพื่อรวบรวมไว้เป็นบรรทัดฐาน สำหรับการเสาะหาของบุคคลที่ยังไม่มีหลักและขาดองค์ความรู้ต่างๆตรงจุดนี้ พร้อมทั้งให้ข้อมูลตามความเป็นจริงทุกประการ เพื่อป้องกันการฉวยโอกาสของผู้ไม่หวังดี แต่ทางเรามิได้มีเจตนาที่จะโปรโมทหรือปลุกปั่นกระแสของท่านแน่นอน และที่ผมเองก็มีของหลวงปู่อยู่น้อยมากๆ การที่จะปั่นกระแสของท่านนั้น ต้องมีของๆท่านอยู่มากพอ และต้องใช้ทุนสูงมาก เพราะฉะนั้นจึงไม่ใช่เจตนาของผมครับ

เพราะฉะนั้นหากท่านใดมีข้อสงสัยในเรื่องใดๆเกี่ยวกับองค์หลวงปู่และวัตถุมงคลของท่าน ขอเชิญสอบถามมาได้ ถ้าหากเราพิจจารณาแล้วจากคำถาม เห็นว่าเหมาะสมก็จะตอบให้หน้ากระดานนี้เลย แต่หากพิจจารณาแล้วเป็นเรื่องที่ไม่เหมาะที่จะตอบหน้ากระดานได้ ขออนุญาติตอบให้หลังไมค์ครับ

ขอทุกท่านได้โปรดเข้าใจตรงจุดนี้โดยทั่วกัน และถ้ามีอะไรสงสัยผมเปิดโอกาสให้สอบถามได้ทุกเรื่อง สะดวกทั้งหน้าไมค์และหลังไมค์ครับ เพื่อจะได้เข้าใจไปในทิศทางเดียวกัน

ขอขอบพระคุณผู้มีอุปการะคุณอย่างสูงยิ่งครับ สาธุ

.

18. ทุเรียนทอด

ขอบคุณพี่บัติมากๆครับสำหรับภาพประกอบ :cool:

19. ทุเรียนทอด

ขอบคุณมากครับพี่ หอยสังข์ ที่ติดตามกันมาโดยตลอดครับ

20. ทุเรียนทอด

สวัสดีครับคุณ จันท์คับ ที่ติดตามเรื่องราวขององค์หลวงปู่ รับรองครับยังมีเรื่องราวดีๆอีกเพียบๆๆๆๆ รอติดตามครับ