หลวงปู่พิศดู วัดเทพธารทอง และพระคณาจารย์สายต่างๆ (ข้อมูลวัตถุมงคล หน้า 1-8)....

ในห้อง 'ประสบการณ์ เรื่องเล่า' ตั้งกระทู้โดย ทุเรียนทอด, 16 พฤษภาคม 2011.

1. ทุเรียนทอด

ทุเรียนทอด เป็นที่รู้จักกันดี

10 กรกฎาคม 2008

ครับท่านไทรน้อย มีกระทู้สำหรับองค์หลวงปู่โดยเฉพาะแล้ว ว่างๆรอท่านไทรน้อยมาโพสต์เรื่องราวดีๆ และความรู้สึกที่ต่อองค์ท่านครับ :cool:

2. ทุเรียนทอด

ขอบคุณมากๆครับคุณ IEC

3. ทุเรียนทอด

เรื่องนี้ดีมากเลยครับคุณ หิมาลัย :cool: ขออนุโทนาด้วยเลย และขออนุโมทนากับท่านเจ้าของเรื่องนี้ด้วยครับ สาธุ

4. ทุเรียนทอด

[​IMG] [​IMG]
    สมเด็จพุทธะมงคล
    สร้างจากผงมวลสารพุทธะมงคลที่เหลือจากการกดนำฤกษ์ ขุนแผนผงพุทธะมงคล(21 องค์) แล้วจึงนำมากดพิมพ์เป็น
    - พระสมเด็จหลังพิมพ์ขุนแผนเล็ก ได้ 16 องค์
    - พระสมเด็จด้านหลังเรียบ 2 องค์
    - พิมพ์พระกริ่งอีก 1 องค์
    - ลูกอม มีประมาณ 30 ลูก

พระทุกองค์ จะมีปั๊มโค๊ดลายเซ็น ธมฺมจารี ด้วย ยกเว้นลูกอมจะไม่มีปั๊มโค๊ด และเข้าพิธีตักบาตรพระมหาอุปคุตประจำปี 2553 อันเป็นพิธีสุดท้ายที่องค์หลวงปู่ยังทรงขันธ์อยู่ที่วัดเทพธารทอง และได้ขอเมตตาจากครูบาอาจารย์ต่างๆอีกหลายองค์ครับ..

.

แก้ไขครั้งล่าสุด: 7 กันยายน 2013
  5. ทุเรียนทอด

สวัสดีทุกท่านครับ เป็นอย่างไรกันบ้างครับ..

แก้ไขครั้งล่าสุด: 3 เมษายน 2012
  6. เด็กไทรน้อย

เด็กไทรน้อย เป็นที่รู้จักกันดี

แหะๆๆ..ผมคงไม่ค่อยมีเรื่องราวอะไรมากมายนักหรอกครับเพราะผมก็ได้เคยไปกราบองค์ท่านที่วัดแค่ครั้งเดียวในคราวตักบาตรพระอุปคุตครั้งที่ผ่านมา...

สิ่งที่สัมผัสได้จากการที่ไปกราบ ไปทำบุญที่วัดเทพธารทองนั้นผมมองว่าหลวงปู่ท่านเป็นศูนย์รวมของผองศิษย์ และทุกคนที่เข้ามาล้วนเคารพท่านอย่างสูงไม่ค่อยมีใครเข้าไปกวนท่านถึงในห้องพักหรือคอยชะโงกมองท่านผ่านทางประตู หน้าต่าง ซึ่งอาจทำให้ท่านรำคาญและจะไม่ได้พักผ่อน ทุกคนที่เข้ามาในกุฏิท่านจะกราบพระพุทธที่หน้าโต๊ะหมู่ และจะหันหน้าไปทางห้องของหลวงปู่แล้วก้มกราบหลวงปู่ท่านผ่านฉากประตูกำแพงด้วยความเคารพ...

ตอนรอตักบาตรพระอุปคุตนั้นช่วงแรกมีคนไม่กี่คน แต่สักพักสายธารศรัทธาที่มีต่อองค์หลวงปู่ท่าน และพระอุปคุตเถระเจ้า มากันอย่างล้นหลามเต็มวัดไปหมดจนที่วัดจอดรถกันไม่พอที่เดียว ทำให้คิดวัดนี้มีดีอย่างไรทำไม่ผู้คนให้ความสนใจกันเยี่ยงนี้วัดอย่างกลางไร่กลางสวนไปมาก็ค่อนข้างลำบากแต่ทำไมใครๆก็มากันจากไกลเหนือ ใต้ ออก ตก ไม่ค่อยมีการส่องพระพูดคุยเรื่องราวปราฎิหาริย์ หรือเช่าหาวัตถุมงคลกันเหมือนที่อื่นๆที่ได้เคยสัมผัสมา...

ช่วงที่บรรดาผู้มาร่วมงานร่วมกันสวดมนต์ทำให้ขนลุก วัดเล็กๆมืดๆแต่เสียงสวดมนต์ดังกึกก้องไปทั่ว ตราบจนเข้าสู่ฤกษ์การอัญเชิญองค์พระอุปคุตเถระเจ้าและเทพเทวาก็มีผู้สันทัดกรณีบางท่านเห็นในกุฏิของท่านสว่างไสวไปหมด...

ท้ายนี้ถึงแม้กระผมมิได้พูดคุย หรือฝากเนื้อฝากตัว ต่อองค์หลวงปู่ท่าน แต่กระผมเคารพ รัก และศรัทธาต่อองค์หลวงปู่ครับ ปล.แต่ก็ยังดีที่ก่อนจะกลับจากวัดได้เข้่าไปกราบหลวงปู่ในห้องที่ท่านพักผ่อน และได้ร่วมถวายพระปัจเจกไม้โพธินิพพานแกะกับองค์ท่าน และยังจำได้ไม่ลืมสำหรับไข่ตุ๋นถ้วยที่มีความหมายความสำคัญสำหรับตัวผม(ถ้วยที่ท่านทุเรียนจัดให้)...

และยังจำพ่อหนุ่มเมืองจันท่านหนึ่งได้ดีเห็นทำงานถวายองค์หลวงปู่ท่านแบบไม่รู้จักเหน็ดเหนื่อย ขอร่วมอนุโมทนากับท่านทุเรียนด้วยที่ได้ถวายความรับใช้และดูแลพระอรหันต์ผู้ปฏิบัติดีปฏิบัติชอบ...

ยังอ่านเรื่องราวของหลวงปู่ผ่านท่านทุเรียนต่อนะครับ...

กราบๆๆ หลวงปู่พิศดู ธัมมจารีย์ สุขัง เสติ ปิยัง มะมะ

7. bat119

bat119 เป็นที่รู้จักกันดี สมาชิก Premium

10 กันยายน 2009
    และยังจำพ่อหนุ่มเมืองจันท่านหนึ่งได้ดีเห็นทำงานถวายองค์หลวงปู่ท่านแบบไม่รู้จักเหน็ดเหนื่อย ขอร่วมอนุโมทนากับท่านทุเรียนด้วยที่ได้ถวายความรับใช้และดูแลพระอรหันต์ผู้ปฏิบัติดีปฏิบัติชอบ...

กราบหลวงปู่พิศดู หวัดดีท่านเจ้าของกระทู้และสมาชิกทุกท่าน ยืนยันอีก1เสียงสำหรับเจ้าของกระทู้ ที่ทำงานถวายองค์หลวงปู่ท่าน งานของหลวงปู่ที่วัดป่าคลองกุ้ง เจ้าของกระทู้ไม่ได้มาถึงในงานเป็นคนแรก แต่ตอนกลับมักจะต้องเป็นคนสุดท้ายที่ออกจากวัดครับ:cool:

8. เด็กไทรน้อย

เด็กไทรน้อย เป็นที่รู้จักกันดี

เข้าคำถามบ้างครับ...

หลวงปู่ท่านเคยแนะนำให้คณะศิษย์ ไปกราบนมัสการทำบุญกับพระเถระรูปใดบ้างมั้ยครับ...

9. กล้วยใกล้

กล้วยใกล้ สมาชิก

17 พฤษภาคม 2011
    กราบนมัสการแทบเท้าองค์หลวงปู่พิศดู ธัมมจารี เจ้าค่ะ
    สวัสดีคุณเจ้าของกระทู้ค่ะ เข้ามาขอความรู้ด้วยคนค่ะ

10. ทุเรียนทอด

อนุโมทนาด้วยกับบุญกุศลที่ท่านไทรน้อย ไปร่วมงานสำคัญมา ในงานวันนั้นองค์หลวงปู่ได้ประกาศว่า งานตักบาตรท่านพ่ออุปคุตปีนี้ จัดอย่างยิ่งใหญ่ ครั้งสุดท้ายแล้วนะปีหน้าไม่มี ให้บอกๆกันให้มาตักบาตรพร้อมกันวันนี้.. และก็จริงอย่างที่ท่านว่าไว้ครับ

ไข่ตุ๋นถ้วยสำคัญนั้นเป็นก้นบาตรขององค์หลวงปู่ท่านครับ ท่านบอกกินแล้วเป็นยา และเป็นมงคลชีวิตครับ ขอบคุณมากที่ติดตามเรื่องราวของท่านครับ หากมีเรื่องอะรไรที่เกี่ยวกับองค์หลวงปู่ก็ขอเชิญร่วมลง และแลกเปลี่ยนกันได้เลยนะครับ

11. ทุเรียนทอด

ครับผม ถูกต้องครับตอนกลับต้องกลับเป็นคนสุดท้ายแทบทุกวัน จนบางครั้งประตูหน้าวัดปิดออกไม่ได้ ก็ต้องไปเรียกป้าที่ดูแลเวลาการปิดประตู จึงถูกแกบ่นเป็นประจำครับว่าออกช้า...

12. ทุเรียนทอด

ได้ครับท่านไทรน้อย
    1.หลวงปู่วิชัย วัดไผ่ล้อมพระอารามหลวง อ.เมือง อายุ 102ปี (ลูกศิษย์ท่านเจ้าคุณโชดก)
    2.หลวงปู่บุญรอด วัดทุ่งรี ต.แสลง อ.เมือง อายุราว 70 กว่าๆ (เกี่ยวข้องกับพระเจ้าตากสิน)
    3.หลวงพ่อประเวทย์ วัดป่าคลองมะลิ อ.มะขาม อายุ 70 กว่าๆ ลูกศิษย์หลวงปู่ศรี มหาวีโร
    4.หลวงพ่อสมเดช วัดเขาถ้ำโบสถ์ อ.ท่าใหม่ อายุราว 50 กว่าๆ (ลูกศิษย์หลวงตามหาบัว)
    5.หลวงพ่ออ่อง สำนักสงฆ์เขาวงกต อ.แก่งหางแมว อายุ 60 กว่าๆ (ศิษย์ร่วมสำนักกับหลวงปู่ทา ถ้ำซับมืด ปฏิปมาคล้ายท่านเจ้าคุณนรฯ)
    6.หลวงพ่อบุญส่ง วัดเขาน้ำตก อ.แก่งหางแมว อายุ 70 กว่าๆ (ลูกศิษย์หลวงปู่แหวน)

พระอริยะเหล่านี้ ได้คัดกรองจากท่านครูบาอาจารย์ต่างๆแล้ว ถึงคุณธรรมขั้นสูง กราบได้สนิทใจมากๆครับ

นี่แหละครับที่องค์หลวงปู่ท่านเคยปรารภ และบอกให้ลูกศิษย์ของท่านที่อยู่แถบวัดเหล่านั้นไปกราบกัน ท่านบอกว่า อยู่ใกล้ไหนก็ไปที่นั่นก็ได้ พระดีใกล้ๆก็ยังมี ไม่ต้องไปหวังกับพระไกล จะลำบากเดินทาง และที่สำคัญที่สุดก่อนจะไปกราบพระองค์ใดๆ ให้คิดถึงพระในบ้านเราก่อน พระในบ้านที่ว่าก็คือ มารดา-บิดา นั่นแหละครับ สาธุ

.

แก้ไขครั้งล่าสุด: 25 ตุลาคม 2011
  13. ทุเรียนทอด

สวัสดีครับพี่ กล้วยใกล้ ยินดีต้อนรับสู่กระทู้หลวงปู่พิศดู ครับ ชื่อกล้วยใกล้นี้ สงสัยต้องเป็นลูกศิษย์องค์หลวงปู่แน่เลยใช่ไหมครับ ถ้าหากพี่มีเรื่องราวอะไรที่เกี่ยวกับองค์หลวงปู่ก็ขอเชิญร่วมลง และแลกเปลี่ยนกันได้เลยนะครับ สมาชิกทุกท่านรออ่าน และเป็นกันเองหมดครับ สาธุ

14. ransang

ransang เป็นที่รู้จักกันดี

8 มิถุนายน 2007
    ผมก็รู้จักหลวงปู่ จากกระทู้นี้ครับ รับรู้ได้ถึงความเมตาของหลวงปู่ อย่างนิ่มนวล

ตอนนี้กะว่าจะ อัดภาพหลวงปู่มาบูชา ไม่มีวัตถุมงคลหลวงปู่เลยสักชิ้นแต่ก็เคารพ รักหลวงปู่ครับ

อนุโมทนากับคุณ ทุเรียนทอด ด้วยครับ

15. kamolnetr

kamolnetr เป็นที่รู้จักกันดี

14 กรกฎาคม 2009
    กราบหลวงปู่พิศดู
    สว้สดีคุณทุเรียนทอด และสมาชิกทุกท่านครับ เข้ามาทักทาย.....สบายดีนะครับ

16. ทุเรียนทอด

[​IMG] [​IMG] [​IMG] [​IMG]

พระโคหลวง..
    พระโค หรือวัวธนูรุ่นนี้ สร้างขึ้นในปี พ.ศ.2552 โดยลูกศิษย์สายวัดท่าซุงท่านหนึ่ง ได้มีศรัทธาในองค์หลวงปู่พิศดู จึงได้สร้างพระโคขึ้นมาเพื่อขอความเมตตาองค์หลวงปู่พิศดูอธิษฐานจิตให้ และได้ทำการตอกโค๊ด นะกระทู้เจ็ดแบก และตอกหมายเลขกำกับประจำทุกองค์ และได้ฝากขอความเมตตาต่อองค์ท่านครูบากฤษดา นำไปอธิษฐานจิตต่อที่วัดสันพระเจ้าแดง เป็นระยะเวลากว่า 3 เดือน และท่านยังได้เมตตาจารอักขระตัวเมืองที่ศักดิ์สิทธิ์กำกับเอาไว้ที่พระโคทุกองค์อีกด้วย และอีกนัยหนึ่งเป็นที่ทราบกันดีในหมู่ลูกศิษย์สายวัดสันพระเจ้าแดง ว่าท่านครูบากฤษดาท่านมีความเชี่ยวชาญในการทำ พระโค หรือวัวธนูหลวงเป็นอย่างยิ่ง และท่านก็มีความชำนาญในวิชานี้ตั้งแต่ยังเป็นสามเณร พระโคชุดนี้สร้างทั้งหมด 63 องค์ พระโคชุดนี้จึงเป็นสุดยอดเครื่องราง 2 แผ่นดิน(บูรพา+ล้านนา)
    สาเหตุที่ต้องเรียกวัวธนูนี้ว่า พระโค นั้น ก็เพราะว่าไม่ใช่วัวธนูธรรมดา ครูบาอาจารย์ท่านอธิษฐานให้เป็น พระโคหลวง ที่มีอิทธิคุณแห่งความเป็นทิพยวิชาที่สูงกว่าวัวธนูทั่วๆไป นั่นจึงถือเป็นสุดยอดเครื่องรางชั้นสูงที่ทรงคุณค่าอย่างยิ่งครับ

ประสบการณ์ พระโคหลวง
    ผมเองรู้จักลูกศิษย์ขององค์หลวงปู่คนหนึ่งที่ได้มีโอกาสรับพระโคมาบูชาที่บ้าน 3 องค์ ซึ่งเป็นสูตรพระโคหลวง ที่เมื่อประชุมรวมกันครบ 3 องค์แล้ว (พระโคของท้าวสักกะเทวราช พระโคของท้าวเวสสุวรรณ พระโคของพระยายมราช) จะยิ่งเพิ่มพูนอิทธิฤทธิ์ปาฏิหาริย์อย่างสูงสุด ยากที่จะมีสิ่งใดมาต้านทานพลังอานุภาพได้ พอได้มาเขาก็จัดหิ้งที่จะใช้วางพระโคทั้ง 3 องค์นี้ แต่ตอนที่กำลังจะนำพระโคเหล่านั้นวางบนหิ้งที่ได้จัดเตรียมไว้ ปรากฏว่า พระโค 2 ใน 3 องค์ขยับไปมาและมีเสียงดัง กึก กึก ได้อย่างอัศจรรย์เป็นที่สุด เห็นกับตาได้ยินกับหู ซึ่งเขาเองเกิดมาก็เพิ่งเคยเห็น ยิ่งเพิ่มความศรัทธาในครูบาอาจารย์ทั้งสองท่านเป็นล้นพ้น จึงได้อาราธนา อัญเชิญขึ้นไว้บนหิ้งตามความตั้งใจ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 22 ธันวาคม 2013
  17. ทุเรียนทอด

พระบูชา รูปเหมือนหลวงปู่พิศดู

- พระรูปเหมือนขนาดบูชา มีทั้งขนาด 5" นิ้ว และ 9" นิ้ว จัดสร้างโดยคณะศิษย์ชุดอุปัฏฐากดูแลองค์หลวงปู่ ด้วยความคิดเห็นตรงกันว่าอยากมีรูปเหมือนหลวงปู่เอาไว้กราบไหว้บูชาประจำบ้าน เสมือนหนึ่งได้มีองค์หลวงปู่อยู่กับบ้านเราด้วย ก็เลยขออนุญาติองค์ท่านจัดสร้างเป็นกรณีพิเศษ หลวงปู่ท่านทราบเจตนาแล้วก็อนุญาติ โดยบอกว่าให้ทำเอาไว้บูชากันเอง ก็เลยมีการเปิดจองกันในราคาต้นทุน โดยกำหนดขนาดมีหน้าตัก 5" นิ้ว และ 9" นิ้ว ในระยะแรกเปิดจองได้มีผู้สั่งจองขนาด 5" นิ้วเต็มก่อนก็เลยต้องจัดสร้างขึ้นก่อน โดยสร้างขึ้นในปี พ.ศ.2549 เป็นเนื้อทองเหลืองรมดำ
    ส่วนขนาด 9" นิ้ว ได้สร้างขึ้นในปีถัดไปคือปี พ.ศ.2550 เป็นเนื้อทองเหลืองรมดำเป็นส่วนใหญ่ ข้างใต้ฐานพระทั้งสองขนาดบรรจุของมงคลต่าง โดยได้ทำการบรรจุกันที่วัด พระทุกองค์มีโค๊ต และหมายเลขกำกับทุกองค์ครับ จำนวนสร้างทั้งหมดมีดังนี้

รูปเหมือนหลวงปู่พิศดู ขนาดบูชา 5" นิ้ว สร้างทั้งหมด 187 องค์
    ( ใต้ฐานบรรจุ เกศา จีวร พลอยเสก ก้นบุหรี่ และผงพุทธะมงคล ขององค์หลวงปู่ ฯลฯ อาจมีบางองค์ที่การบรรจุอาจจะไม่เหมือนกัน เพราะเป็นความประสงค์ของเจ้าของเอง โดยการนำสิ่งมงคลที่ตนศรัทธามาบรรจุเพิ่มเติมลงไป)

[​IMG] [​IMG] [​IMG]

รูปเหมือนหลวงปู่พิศดู ขนาดบูชา 9" นิ้ว สร้างทั้งหมด 169 องค์ แบ่งเป็น
    - รูปเหมือนเนื้อทองเหลือง ไม่รมดำ 7 องค์ (ในจำนวนนี้ตอนแรกตั้งใจว่าจะเอาไปปิดทอง เป็นความประสงค์ของผู้สั่งจองเอง)
    - รูปเหมือนเนื้อทองเหลือง รมดำ 162 องค์
    (ใต้ฐานบรรจุ เกศา จีวร หลอยเสก และผงพุทธะมงคล ขององค์หลวงปู่ ฯลฯ อาจมีบางองค์ที่การบรรจุอาจจะไม่เหมือนกัน เพราะเป็นความประสงค์ของเจ้าของเอง โดยการนำสิ่งมงคลที่ตนศรัทธามาบรรจุเพิ่มเติมลงไป)

พระรูปเหมือนบูชาไม้แกะ รุ่นนี้ ผู้สร้างขออนุญาติองค์หลวงปู่จัดสร้างครับ เพื่อเป็นที่ระลึกสำหรับผู้บริจาคปัจจัยสร้างกุฏิถวายวัดเทพธารทองครับ พระชุดนี้มีอยู่ 2 ขนาด คือ ขนาด 6 นิ้ว และขนาด 3 นิ้ว พระบูชาชุดนี้ ทันองค์หลวงปู่พิศดูแน่นอนครับ ไม่ต้องสงสัย โดยได้นำเข้าถวายให้กับทางวัดตามจำนวนดังนี้
    โดยผู้บริจาคปัจจัย 15,000 บาท จะได้รับพระบูชาไม้แกะขนาด 6 นิ้ว เป็นที่ระลึก มีอยู่ 20 องค์
    ส่วนผู้บริจาคปัจจัย 9,999 บาท จะได้รับพระรูปเหมือนบูชาไม้แกะขนาด 3 นิ้ว เป็นที่ระลึก มีอยู่ 5 องค์

ลักษณะขององค์พระนั้น มีอยู่ 2 แบบครับ คือ แบบมีสลักชื่อ หลวงปู่พิศดู ธัมมะจารี และแบบไม่สลักชื่อครับ

นอกจากนี้แล้ว ก็ยังมีไม้เท้าแกะเป็นรูปพญานาคอีกประมาณ 10 ด้ามด้วยครับ โดยเข้าพิธีพร้อมกันกับรูปหล่อครับ..

แก้ไขครั้งล่าสุด: 7 กันยายน 2013
  18. bat119

bat119 เป็นที่รู้จักกันดี สมาชิก Premium

10 กันยายน 2009
    หวัดดีคุณทุเรียนทอดและสมาชิกทุกท่านครับ

19. ham28383

ham28383 Active Member

6 มิถุนายน 2010
    สวัสดีครับพี่ทุเรียนทอด ผมติดตามข้อมูลหลวงปู่พิศดู จากเวปก่อนจนมาถึงเวปนี้ได้ทราบถึงประวัติ ประสบการณ์ ปาฏิหาริย์ และ วัตถุมงคล ของหลวงปู่ ผมกับพี่ทุเรียนทอดเคยเจอกันที่ ร.พ.วิชัยยุทธ และครั้งสุดท้ายที่ผมไปกราบหลวงปู่หน้าห้อง ผมดีใจที่ได้เห็นหน้าหลวงปู่ชัดๆเพราะวันที่ไปได้มี พี่พยาบาลที่ได้ดูแลหลวงปู่ตั้งแต่อยู่ที่จันทบุรีมากราบเลยหลวงปู่พอดีได้เปิดที่ปิดตาหลวงปู่ออก ทำให้ได้เห็นหลวงปู่ชัดๆ เป็นบุญผมจริงๆ ยังไงก็ขอบคุณพี่ทุเรียนทอดที่ให้ข้อมูลหลวงปู่ผ่านเวปนี้มาโดยตลอด ผมจะติดตามอ่านต่อไปน่ะครับ

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      65.3 KB
      เปิดดู:
      292
  20. จันท์คับ

จันท์คับ เป็นที่รู้จักกันดี

กราบหลวงปู่พิศดู สวัสดีครับพี่ทุเรียนทอดและสมาชิกทุกท่าน เข้ามาติดตามความเคลื่อนไหวเกี่ยวกับเรื่องราวของหลวงปู่ และทักทายทุกๆท่านครับ