หลวงปู่พิศดู วัดเทพธารทอง และพระคณาจารย์สายต่างๆ (ข้อมูลวัตถุมงคล หน้า 1-8)....

ในห้อง 'ประสบการณ์ เรื่องเล่า' ตั้งกระทู้โดย ทุเรียนทอด, 16 พฤษภาคม 2011.

1. ทุเรียนทอด

ทุเรียนทอด เป็นที่รู้จักกันดี

10 กรกฎาคม 2008

สวัสดีครับพี่บัติ และสมาชิกทุกท่านครับ

2. หิมาลัย

หิมาลัย เป็นที่รู้จักกันดี

17 ธันวาคม 2009

ถ้าได้มาแจก หวังหว่าคงจะได้รับแจกสักองค์นะคะ อิ.. อิ :cool:

3. ransang

ransang เป็นที่รู้จักกันดี

8 มิถุนายน 2007
    ทราบซึ้่งในความเมตตากรุณาของหลวงปู่มาก ๆ ครับ

4. จันท์คับ

จันท์คับ เป็นที่รู้จักกันดี

สวัสดีครับพี่ทุเรียนทอดและสมาชิกทุกท่าน เมื่อวันก่อนแวะไปอ่านกระทู้ๆหนึ่งเจอข้อเขียนเกี่ยวกับหลวงปู่กับหลวงปู่กาหลงครับ คร่าวๆว่าลูกศิษย์ของหลวงปู่ได้นำล็อกเก็ตที่หลวงปู่สั่งทำลงมาจากกรุงเทพเพื่อให้หลวงปู่ปลุกเสกระหว่างทางได้แวะกราบหลวงปู่กาหลงและให้หลวงปู่กาหลงอธิฐานจิตให้พอกลับมาถึงวัดก็นำล็อกเก็ตไปให้หลวงปู่ดูหลวงปู่ท่านก็ทักว่าล็อกเก็ตนี้นำไปให้หลวงปู่กาหลงปลูกเสกมาใช่ไหม ทำเอาลูกศิษย์งงครับ ผมเลยอยากรู้เรื่องนี้และล็อกเก็ตรุ่นนี้เป็นรุ่นไหนครับ รบกวนพี่ทุเรียนทอดช่วยแนะนำด้วยครับ ขอบคุณครับ

5. bat119

bat119 เป็นที่รู้จักกันดี สมาชิก Premium

10 กันยายน 2009
    หวัดดีคุณทุเรียนทอดและสมาชิกทุกท่านครับ เรื่องล็อกเก็ตอยากทราบเหมือนกันครับ

6. bat119

bat119 เป็นที่รู้จักกันดี สมาชิก Premium

[​IMG][​IMG]
    ล็อกเก็ต รุ่นแรก ของหลวงปู่พิศดู
    - รุ่นนี้สร้างขึ้นในปี พ.ศ.2547 โดยลูกศิษย์ที่เป็นตำรวจ ด้วยความที่ว่าตำรวจชุดดังกล่าวได้มีประสบการณ์กับเหรียญหลวงปู่รุ่นแรก จึงศรัทธาสร้างล็อกเก็ตถวาย ผงที่มาอุดนั้น เป็นผงมวลสารต่างๆมากมาย และหลวงปู่พิศดูท่านได้เมตตาเอาผ้าจีวรเก่าของท่านมาเขียนอักขระคาถาต่างๆเต็มผืน และสั่งให้เอาไปปั่นเป็นผง ผสมเป็นมวลสารด้วย รวมทั้งผงวิเศษ 5 ประการหรือผงสมเด็จบางขุนพรหมแท้ๆ หลวงปู่กาหลง วัดเขาแหลม มอบให้มา เนื่องจากหลวงปู่กาหลงท่านศรัทธาหลวงปู่พิศดูมาก สมัยก่อนตอนหลวงปู่กาหลงยังไม่ค่อยดังจะแวะเวียนมาเยี่ยม และนมัสการหลวงปู่พิศดูท่านแทบทุกเดือน
    ล็อกเก็ตรุ่นนี้สร้างทั้งหมด 150 องค์

ล็อกเก็ตรุ่น 2 หลวงปู่พิศดู
    - สร้างขึ้นในปี พ.ศ.2548 โดยลูกศิษย์ชุดอุปัฏฐากดูแล องค์หลวงปู่ครับ มวลสารที่อุดด้านหลังนั้น ก็เอามาจากมวลสารรุ่นแรก ผสมกับมวลสารต่างๆอีกมากมาย รวมทั้งพระที่ชำรุดจำนวนมาก ฯลฯ ฝังด้วยพระนาคปรกใบมะขามรุ่นแรกของหลวงปู่พิศดู พร้อมทั้งจีวรเก่าของท่าน เวลาอุดมวลสารหลวงปู่ท่านให้รักษากาย-ใจให้บริสุทธิ์ ของจะออกมาดี เวลาเสกจะได้ศักดิ์สิทธิ์มากๆ จึงได้มีการ สวดอัญเชิญชุมนุมเทวดา สมาทานศีล5 ด้วยดี พระชุดนี้หลวงปู่ท่านอธิษฐานจิตให้ ประมาณ 7 เดือนจึงออกแจก จำนวนสร้างทั้งหมด
    - ฉากสีเขียว สร้าง 300 องค์
    - ฉากขาว-ดำ สร้าง 90 องค์

ล็อกเก็ตรุ่น 3 หลวงปู่พิศดู

[​IMG] [​IMG] [​IMG]

- ล็อกเก็ตรุ่นนี้สร้างปี พ.ศ.2549 โดยลูกศิษย์ชุดอุปัฏฐากดูแลองค์หลวงปู่ เพื่อแจกเป็นที่ระลึก ด้วยพระเมตตาขององค์หลวงปู่ ท่านยินดีและเห็นด้วยที่ลูกศิษย์จะจัดสร้างพระชุดนี้ ท่านจึงสั่งให้เอาหมากมาถวาย ท่านจะเคี้ยวหมากให้ เพื่อเอาชาญหมากและน้ำหมากไปเป็นมวลสารอุดด้านหลังล็อกเก็ตชุดนี้ จริงๆแล้วหลวงปู่ท่านไม่ได้ติดหมาก แต่ท่านเมตตาเคี้ยวให้โดยเฉพาะ เคี้ยวไปเสกไปตลอดเวลา (จึงเป็นช่วงหนึ่งที่คนนิยมนำหมากมาถวายให้หลวงปู่ฉัน เพื่อหวังว่าจะได้ชาญหมากกัน แต่ส่วนใหญ่จะไม่ค่อยได้ เพราะท่านเคี้ยวนานมาก ไม่ยอมคายเลย บางคนก็รอไม่ไหวกลับไปก่อน แต่ในระยะนั้นผู้ที่โชคดีจะได้รับการพ่นน้ำหมากจากหลวงปู่ โดยท่านจะพ่นใส่ศรีษะเลย พ่นไปเสกไปครับ) . พอท่านเคี้ยวหมากเสร็จก็จะมีคนคอยเก็บชาญหมาก และน้ำหมากไว้ รวมไปถึงข้าวก้นบาตร ผงไม้หอมเทพทาโร ดอกไม้บูชาพระของท่าน ผงธูปต่างๆในวัดเทพฯและวัดอื่นๆ มวลสารจากพระเครื่องรุ่นเก่าๆและมวลสารจากล็อกเก็ตรุ่นแรกเป็นต้นมา ไม้เท้าศักดิ์สิทธิ์ของหลวงปู่ ท่านสั่งให้คนช่วยกันเอา บุ้ง ตะไบมาถู เพื่อให้ได้ผงจากไม้เท้านี้ไปทำมวลสารโดยถูไปก็สวดมนต์กันไป และมวลสารต่างๆจากหลายที่ ที่ลูกศิษย์หามาด้วยความวิริยะอย่างมาก เอามาผสมกัน มวลสารพระชุดนี้เนื่องจากแก่ชาญหมากและน้ำหมากสีจึงออกแดงน้ำตาลเข้ม คล้ายสีเนื้อช็อกโกแล็ต และได้มีการเอาพระนาคปรก รุ่น2 รวมทั้งเกษา จีวร ตะกรุดเมตตา แผ่นโค๊ต มามาติดใส่ไว้เพื่อให้เป็นรุ่นที่ครบสูตรเป็นมาตรฐานอย่างดีครับ
    จำนวนสร้างทั้งหมด..
    - ล็อกเก็ตสี่เหลี่ยมนั่งเต็มองค์ สีซีเปีย สร้าง 8 องค์
    - ล็อกเก็ตสี่เหลี่ยมนั่งเต็มองต์ ภาพสีฉากเขียว สร้าง 20 องค์
    - ล็อกเก็ตรูปไข่ครึ่งองค์ ภาพสีฉากทอง สร้าง 20 องค์
    - ล็อกเก็ตรูปไข่ครึ่งองค์ ภาพขาวดำ สร้าง 200 องค์

- ล็อกเก็ตจิ๋ว ครึ่งองค์ ฉากทอง สร้าง 100 องค์
    - ล็อกเก็ตจิ๋ว ครึ่งองค์ ฉากเขียว สร้าง 200 องค์
    - ล็อกเก็ตจิ๋ว ครึ่งองค์ ฉากชมพู สร้าง 200 องค์
    - ล็อกเก็ตจิ๋ว ครู่งองค์ ภาพซีเปีย สร้าง 200 องค์

ล็อกเก็ตรุ่น 4 หลวงปู่พิศดู
    - รุ่นนี้สร้างขึ้นปี พ.ศ.2548 โดยคณะญาติของหลวงปู่ และอาจารย์ในราชภัฏรำไพพรรณี และอาจารย์โรงเรียนศรียานุสร สร้างถวายหลวงปู่เพื่อแจกให้กับผู้ที่นับถือในองค์หลวงปู่ และส่วนหนึ่งหลวงปู่ท่านได้คืนกลับมาให้เอาไว้ใช้กัน รุ่นนี้นับว่าเป็นอีกรุ่นที่หาดูได้ยาก เพราะนานๆจะเจอสักองค์ รุ่นนี้อยู่กับหลวงปู่พิศดูตลอดพรรษาครับ จำนวนสร้างทั้งหมด120 องค์ มีฉากทองเพียงอย่างเดียว โดยแบ่งเป็น

- ล็อกเก็ต ด้านหลัง อุดมวลสารวัตถุมงคลรุ่นเก่า ชาญหมากของหลวงปู่ ฝังพระปรกใบมะขามรุ่นแรก พระสารีริกธาตุ พระธาตุ เกศา จีวรเก่าหลวงปู่ สร้าง 20 องค์ และตอนหลวงปู่ไปอินเดียท่านได้นำล็อกเก็ตรุ่นนี้ใส่ย่ามไปด้วย (รุ่นนี้หลวงปู่จารอักขระให้ที่ฝาด้านในทุกองค์ครับ)

- ล็อกเก็ต ด้านหลังอุดมวลสารต่างๆมีหลายอย่าง ตามแต่ใครจะเอามาอุดไว้ ส่วนใหญ่จะเป็นมวลสารของหลวงปู่พิศดูและเกศาครับ สร้าง 100 องค์

ล็อกเก็ตรุ่น 5 หลวงปู่พิศดู(รุ่นปาฏิหาริย์)
    - ล็อกเก็ตรุ่นนี้สร้างปี พ.ศ.2550 โดยคณะศิษย์โรงพยาบาลจุฬาฯ สร้างถวายเพื่อให้หลวงปู่แจกเป็นทานบารมี ให้กับสานุศิษย์ที่มากราบเยี่ยม หลวงปู่ท่านตั้งชื่อรุ่นนี้ว่า "รุ่นปาฏิหาริย์" ลักษณะล็อกเก็ตรุ่นนี้เป็นล็อกเก็ตฉากสีฟ้า มีชื่อหลวงปู่เขียนว่า หลวงปู่พิศดู ธมฺมจารี เลี่ยมด้วยกรอบไมครอนทุกองค์ จำนวนสร้างทั้งหมด 300 องค์

นำมาจากกระทู้เก่าครับ:cool:

7. เด็ก น้อย

เด็ก น้อย เป็นที่รู้จักกันดี

13 กุมภาพันธ์ 2010
    แล้วเม็ดประคำหยกนี้ใช้ได้เหมือนกันหรือเปล่าครับได้มาพร้อมสร้อยประคำกับรูปหลวงปู่ครับ
    ผมได้ไปกราบหลวงปู่ตอนท่านนอนอยู่บนเตียงในห้องเป็นที่น่าเสียดายที่ไม่ได้คุยกับหลวงปู่เลยครับ
    แต่วันแรกที่ไปก็มีโอกาศได้นวดเท้าหลวงปู่เบาๆก่อนกลับและได้ขนมปังที่หลวงปู่ฉันแล้วยี่นให้ลูกศิทย์
    แบ่งมารับประทานด้วยครับ ตอนกราบลาหลวงปู่ในใจผมก็ขอพรต่อหลวงปูให้ลูกถึงนิพพานชาตินี้ด้วยเถิดๆๆๆ สาธุ

ไฟล์ที่แนบมา:

แก้ไขครั้งล่าสุด: 10 มิถุนายน 2011
  8. ฌานกร

ฌานกร เป็นที่รู้จักกันดี

อยากเล่าให้อ่านนิดหน่อยครับ จริงๆ ผมเพิ่งมารู้จักหลวงปู่ในกระทู้นี้เว็ปนี้ก่อนที่หลวงปู่จะดับขันธ์ไม่กี่เดือนครับ ก็พยายามศึกษาประวัติท่านจากกระทู้ พอจะรู้จักแต่ก็รู้สึกได้ถึงความศรัทธาที่มีต่อท่านครับ จนมีข่าวว่าท่านดับขันธ์แล้วก็รู้สึกเสียใจและเสียดายว่ารู้จักท่านช้าไป ได้แต่เข้ามาติดตามกระทู้บ้างบางครั้ง
    เรื่องมีอยู่ว่าเมื่อคืนก่อนนอนผมก็สวดมนต์ไหว้พระปกติธรรมดา และก็นั่งสมาธิตามที่เคยทำเป็นประจำ พอสวดมนต์บทอื่นๆ ที่เคยสวดหมดแล้ว ผมก็มองไปที่โต๊ะบูชาพระของผมเห็นโปสการ์ดรูปหลวงปู่ที่มีคาถาป้องกันภัยอยู่บนรูปหลวงปู่ (ได้รับแจกมาจากงานทำบุญกับพระสายกรรมฐานที่ ม.รามเดือนที่ผ่านมานี้ครับ) ผมก็เลยนึกอยากสวดขึ้นมาก็เลยยิบคาถามาท่อง ก่อนท่องผมก็ได้ตั้งจิตอธิษฐานขอฝากตัวเป็นลูกศิษย์กับหลวงปู่อีกคนและขอบารมีหลวงปู่คุ้มครองผมด้วย ผมก็ท่องไปเรื่อยๆ จนจบ ผมก็ยกมือท่วมหัวเหมือนบูชาครูอาจารย์อยู่เหนือหัวอะไรประมาณนั้นนะครับ พอยกมือท่วมหัวแค่นั้นแหละ "ผมรู้สึกขนหัวลุกเหมือนมีคนมาเป่าหัวผมเลย" ผมรู้สึกขนหัวลุกอยู่พักหนึ่งแล้วก็หาย เหมือนกับว่าหลวงปู่ท่านรับรู้สิ่งที่ผมอธิษฐานในใจครับ อันนี้ก็เป็นเรื่องเล็กที่อยากเล่าครับ

9. bat119

กราบหลวงปู่พิศดู ผมก็เข้ามาศึกษาจากกระทู้คุณทุเรียนทอดเช่นกัน แล้วก็ได้เก็บวัตถุมงคลของหลวงปู่ไว้บูชาได้หลายชิ้น บางชิ้นไม่เคยได้คิดมาก่อนเลยครับว่าจะได้มาบูชา รวมถึงพระบูชาที่เพิ่งได้มา หลวงปู่มาโปรดจริงๆครับ

10. ทุเรียนทอด

ก็หวังว่าจะได้มาแจกเช่นกันครับ เอาเป็นว่าขอให้รับฟังไว้ก่อน แต่จะได้มาแจกหรือไม่ ตอนไหน อยู่ที่การพิจจารณาของท่านพระอาจารย์ท่านนั้นครับ แต่ถ้าได้มาจริงๆผมต้องแจกแน่นอนครับ ไม่มีให้เช่า หรือบูชาแน่นอน

11. ทุเรียนทอด

<TABLE class=tborder style="BORDER-TOP-WIDTH: 0px" cellSpacing=1 cellPadding=6 width="100%" align=center border=0><TBODY><TR title="Post 4753295" vAlign=top><TD class=alt2 align=middle width=125>bat119</TD><TD class=alt1>หวัดดีคุณทุเรียนทอดและสมาชิกทุกท่านครับ เรื่องล็อกเก็ตอยากทราบเหมือนกันครับ </TD></TR></TBODY></TABLE>

สวัสดีครับคุณ จันท์คับ สวัสดีครับป๋าบัติ สำหรับเรื่องล็อกเก็ตนี้ผมเองก็เคยฟังมาอย่างนั้นเหมือนกัน แต่ตอนนั้นผมเองยังไม่ค่อยสนใจเท่าไหร่ ถ้าถามว่าผมรู้หรือไม่ว่าเป็นรุ่นไหน บอกตามตรงครับ ไม่แน่ใจ แต่ถ้าให้ผมทาย ผมรู้สึกว่าน่าจะเป็นรุ่นนี้ครับ

ล็อกเก็ต รุ่นแรก ของหลวงปู่พิศดู
    - รุ่นนี้สร้างขึ้นในปี พ.ศ.2547 โดยลูกศิษย์ที่เป็นตำรวจ ด้วยความที่ว่าตำรวจชุดดังกล่าวได้มีประสบการณ์กับเหรียญหลวงปู่รุ่นแรก จึงศรัทธาสร้างล็อกเก็ตถวาย ผงที่มาอุดนั้น เป็นผงมวลสารต่างๆมากมาย และหลวงปู่พิศดูท่านได้เมตตาเอาผ้าจีวรเก่าของท่านมาเขียนอักขระคาถาต่างๆเต็มผืน และสั่งให้เอาไปปั่นเป็นผง ผสมเป็นมวลสารด้วยรวมทั้งผงวิเศษ 5 ประการหรือผงสมเด็จบางขุนพรหมแท้ๆ หลวงปู่กาหลง วัดเขาแหลม มอบให้มา เนื่องจากหลวงปู่กาหลงท่านศรัทธาหลวงปู่พิศดูมาก สมัยก่อนตอนหลวงปู่กาหลงยังไม่ค่อยดังจะแวะเวียนมาเยี่ยม และนมัสการหลวงปู่พิศดูท่านแทบทุกเดือน
    ล็อกเก็ตรุ่นนี้สร้างทั้งหมด 150 องค์

อีกอย่างเหตุผลที่ผมคิดว่าเป็นรุ่นนี้ เพราะว่าคณะผู้สร้างก็เป็นลูกศิษย์ของหลวงปู่กาหลงด้วยครับ ก็น่าจะมีความสนิทชิดเชื้อกับหลวงปู่กาหลง และด้วยความที่สนิทนี้ก็น่าจะขอความเมตตาต่อองค์หลวงปู่ให้ท่านเสกพระชุดนี้เป็นปฐม และท่านยังมอบผงวิเศษที่ดีที่สุดให้มาผสมเป็นมวลสารอีกด้วย ส่วนล็อกเก็ตรุ่นอื่นๆ ตั้งแต่รุ่น 2 ขึ้นไป รู้สึกว่าผู้สร้างจะไม่มีความเกี่ยวข้องกับหลวงปู่กาหลงท่านครับ

.

12. ทุเรียนทอด

ขอบคุณป๋าบัติมากครับ :cool:

แก้ไขครั้งล่าสุด: 31 กรกฎาคม 2013
  13. nu_wa

nu_wa เป็นที่รู้จักกันดี

22 ธันวาคม 2007
    กราบ กราบ กราบ หลวงปู่พิศดูครับ

14. ทุเรียนทอด

สาธุ อนุโมทนาด้วยครับกับการที่คุณรับสัมผัสถึงกระแสเมตตาขององค์หลวงปู่ท่านได้ ผมก็เชื่อว่า หลวงปู่ท่านก็ยังไม่ไปไหนไกลหรอกครับ ท่านก็ยังคอยดูแลลูกหลานบริวารของท่านอยู่เสมอ เหมือนอย่างที่ท่านเจ้าคุณนรเคยบอกกับหลานของท่านที่ชื่อคุณโกศล นั่นแหละครับ โดยท่านบอกว่า..

"โกศล..(ถ้าเรา)ตายแล้ว ก็สามารถช่วยคนได้ดีกว่าอยู่อีกน๊ะ ขอเพียงแต่เราอธิษฐานจิตถึงกันและกันได้เท่านั้น.."

ผมก็สู่คิดว่า องค์หลวงปู่พิศดูท่านก็เช่นกันครับ

.

15. ransang

ransang เป็นที่รู้จักกันดี

8 มิถุนายน 2007
    ช่วงนี้เหนื่อย ๆ นิด ขอกราบและคิดถึงหลวงปู่พิสดู และหลวงปู่ครูบาอาจารย์ทุก ๆ องค์ครับ ขอขอบคุณคุณทุเรียนทอดครับ ขอขอบคุณมาก ๆ ครับ

16. kamolnetr

kamolnetr เป็นที่รู้จักกันดี

14 กรกฎาคม 2009
    กราบหลวงปู่พิศดู....คิดถึงและระลึกถึงท่านครับ
    และสวัสดีคุณทุเรียนทอด และสมาชิกทุกท่านครับ...
    ขอให้วันนี้มีความสุขทุกๆท่านนะครับ....:cool:

17. bat119

หวัดดีท่านทุเรียนทอดและสมาชิกทุกท่านครับ

18. จันท์คับ

จันท์คับ เป็นที่รู้จักกันดี

สวัสดีครับพี่ทุเรียนทอดและสมาชิกทุกท่านครับ แวะมาทักทายกันครับ ช่วงนี้ยังคงไปกราบสรีระหลวงปู่ที่วัดได้ตลอดใช่ไหมครับ เพราะช่วงเข้าพรรษานี้อาจจะลงไปครับ

19. ทุเรียนทอด

ไม่เป็นไรครับ ขออนุโมทนาด้วยครับ

20. ทุเรียนทอด

สวัสดีครับคุณ <!-- google_ad_section_start(weight=ignore) -->kamolnetr และสมาชิกทุกท่าน ขอบคุณมากครับ