หลวงปู่แหวนมาโปรดในนิมิตร(ฝัน)

ในห้อง 'หลวงปู่แหวน' ตั้งกระทู้โดย psombat, 18 มีนาคม 2010.

1. IT Man

IT Man ชีวิตที่เหลือ เพื่อพุทธองค์

18 ธันวาคม 2010
    ขอน้อมโมทนาสาธุบุญทุกประการครับ

วันนี้ท่าน dr.นนต์เดินทางไปหนองคายกับญาติธรรมครับ

หากเป็นไปได้รบกวนท่านสมาชิกธรรมหรือท่านอื่นๆที่ผ่านมาด้วยนะครับ

ขอบคุณครับ

2. สมาชิกธรรม

สมาชิกธรรม เป็นที่รู้จักกันดี

คงจะได้สนทนาธรรมกับคุณยายชมในเร็วๆนี้...แค่เห็นรูปภาพก็รู้ว่าไม่ธรรมดาแน่ๆคนอิ่มบุญจะดูสดชื่น เบิกบานมีเมตตา ในสายตาผู้ที่ได้พบเห็นครับ

3. สมาชิกธรรม

เช่นกันครับ ขอให้คุณสาวกธรรม1 เจริญทั้งทางโลกและทางธรรมยิ่งๆขึ้นไปครับ

4. สาวกธรรม1

สาวกธรรม1 เป็นที่รู้จักกันดี

12 พฤศจิกายน 2010
    ขอน้อมรับคำปรารถณาดีของพี่ครับ

5. สมาชิกธรรม

โมทนาสาธุกับบุญทุกประการครับ

ครับผม...ขอสนทนารอท่านดร.นนต์ไปพลางๆก่อนนะครับ คุณซึ้งบนปฎิบัติได้ดีมากๆแล้ว ขอให้คุมอารมย์นี้ให้ได้ทุกวันไปสักระยะหนึ่งครับ ทุกอย่างที่เกิดขึ้นเป็นไปตามสภาวะธรรมเมื่อจิตสงบก็จะเกิดสมาธิและความตั้งมั่นในองค์ภาวนา เมื่อสมาธิแนบแน่นยิ่งขึ้นคำภาวนาจะหายไปเองโดยอัตโนมัติ สำคัญต้องมีสติและสัมปชัญญะ ผมเรียกว่า ตัวรู้ ต้องรู้ความคิด ความเคลื่อนไหวของจิต(ดูจิตในจิต)รู้ว่าภาวนา รู้ว่าคำภาวนาหายไป รุ้ว่าลมหายใจขาดหายไป(เบามากๆไม่ใช่หลับนะครับ)หลายๆคนจะตกใจและควานหาลมหายใจรวมทั้งผมด้วย...สรุปคร่าวๆตามนี้ครับขอให้รู้ตัวทุกขณะจิต(แนวทางผมนะ)ไว้รอท่านดร.นนต์มาช่วยขยายความให้ชัดเจนยิ่งขึ้นนะครับ

ขอให้เจริญในธรรมครับ

6. สาวกธรรม1

สวัสดีเช้าวันพระครับพี่ๆทุกท่าน

7. IT Man

IT Man ชีวิตที่เหลือ เพื่อพุทธองค์

สวัสดีเช้าวันพระครับ เร็วนะ...แป๊บเดียวศุกร์,
    ศุกร์หน้า(อาสาฬหะบูชา) พิเศษหน่อยคือได้ไปกราบ ฟังธรรม ปฏิบัติธรรม ร่วมกับพ่อแม่ครูอาจารย์ กับไปดูความคืบหน้าการสร้างกุฏิ

ผมได้ปวารณาถวายผ้าไตรอย่างดีแด่พระอาจารย์ โดยมีเพื่อนและคุณซึ้งบนร่วมด้วย ทว่าพระอาจารย์แจ้งว่า...มีญาติธรรมทางนู้นได้ปวารณาก่อนแล้ว จะเป็นไปได้มั๊ยที่ท่านจักขอผ้าไตรชุดนี้ ถวายแด่พระอุปัชฌาย์ของท่าน เพราะคิดมานานแล้ว แต่ยังไม่มีวาระ,โอกาส ซึ่งอาจเรียกได้ว่าได้บุญสองต่อ

ผมยินดีเป็นอย่างยิ่ง และโมทนาสาธุบุญกับทุกท่านที่ร่วมบุญในครั้งนี้ หากใครสนใจบริจาคร่วมก็ยังทัน เพราะพวกเราต้องขับรถไปซื้อถึงหนองคาย และนิมนต์พระอาจารย์ท่านไปด้วย เพื่อการถวายผ้าไตรจีวรนี้

ปล: ผ้าไตรจีวรพระสายป่า ส่วนใหญ่ท่านไปสั่งที่หนองคายกัน เพราะที่นั่นเป็นแหล่งใหญ่ทางภูมิภาคนั้นครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 8 กรกฎาคม 2011
  8. IT Man

เห็นว่ามีข้อมูลใกล้เคียงกัน (ไม่ได้หมายความว่าเหมือน) จึงขออนุญาตท่านเจ้าของบทความนำมาแปะไว้ในบอร์ดนี้นะครับ

ผมขอให้ท่านที่นำพระพิมพ์หรือพระกริ่งปวเรศไปถวายพระสงฆ์ อย่าได้ไปพิสูจน์หรือทดลองว่าท่านเก่งหรือไม่เลยนะครับ
    โปรดถวายท่านด้วยความปราถนาดี เพื่อท่านได้อัญเชิญช่วยสงเคราะห์ผู้ตกทุกข์หรือลำบากกว่าเรา จักดีกว่า...
    (ซึ่งเราก็รู้ๆอยู่ว่าเป็นของดีจริง แท้จริง)

85. พระกริ่ง พิมพ์ปวเรศ "สมบูรณ์พูนสุข" สร้าง พ.ศ.2411 กับ พ.ศ.2434 เหมือนหรือต่างกันอย่างไร?

ประมาณ 3 - 4 ปีที่ผ่านมา มีหลายกลุ่มได้พบพระกริ่งปวเรศ พิมพ์"สมบูรณ์พูนสุข" กลุ่มต่างๆเหล่านี้ค่อยๆเก็บแบบเงียบๆ ซึ่งภายหลังผู้เขียนได้ทราบ จึงได้ขออนุญาตพระเบื้องบน...เปิดเผยข้อเท็จจริงเพื่อให้ผู้มีจิตศรัทธาได้ รับรู้และได้มีส่วนร่วมในการบูชา ซึ่งเป็นการเปิดเผยแดนสนธยาของพระกริ่งปวเรศซึ่งเปรียบเสมือนอยู่ในแดนสนธยา ให้สาธุชนได้รับทราบ

เริ่มแรกนั้นพระกริ่งปวเรศ พิมพ์ "สมบูรณ์พูนสุข" ที่พบจากการสอบถามพระเบื้องบนของหลายๆกลุ่ม...จะเป็น พระกริ่งฯที่สร้างใน พ.ศ.2434 ภายหลังได้พบพระกริ่งปวเรศ พิมพ์ "สมบูรณ์พูนสุข" ที่สร้าง พ.ศ.2411 ทำให้กลุ่มต่างๆที่ตรวจสอบทางด้านฌาน (ชาน) หรือ สอบถามพระเบื้องบน...ทราบว่า พระกริ่งปวเรศ พิมพ์"สมบูรณ์พูนสุข" มีวาระการสร้าง 2 พ.ศ. ประกอบด้วย พ.ศ.2411 และ พ.ศ.2434 อีกทั้งยังทำให้ทราบไปถึงองค์อธิฐานจิตและองค์เสก พร้อมทั้งพุทธนุภาพ...เด่นทางด้านใดในกาลเวลาต่อมานั้นเอง

วาระการสร้าง พระกริ่งปวเรศ พ.ศ.2411 กับ พ.ศ.2434 พระกริ่งฯต่างกันหรือเหมือนกันอย่างไร?

ผู้เขียนขอสรุปสั้นๆ เพื่อจะได้เห็นภาพและข้อเท็จจริง

กล่าวถึงภาษาไทยรู้จักม๊ยคำว่า"ยุค"เช่น ยุคสุขโขทัยยุคอยุธยายุครัตนโกสินทร์ เป็นต้นแต่ทางศาสนาจะไม่เรียกว่า "ยุค"จะเรียกว่า"กัป"หากให้เข้าใจง่ายๆคำว่า"กัป"กับคำว่ายุคมีความหมายเหมือนกัน

ปัจจุบันพุทธศาสนาเป็นยุคของ"ภัทรกัป"พระพุทธเจ้าในภัทรกัป (ช่วงกัปปัจจุบัน)ซึ่งมีน 5 พระองค์ คือพระกกุสันธะ พระโกนาคมนะ พระกัสสปะพระสมณโคดม(พระพุทธเจ้าองค์ปัจจุบัน)และพระศรีอาริยเมตไตรย(อนาคต)

เมื่อพุทธศาสนาแบ่งเป็น "กัป" พุทธศาสนานั้นประกอบด้วย "กัป" หลายๆ "กัป" ด้วยกันซึ่ง "กัป" แรกเริ่มนั้นพระพุทธเจ้าองค์แรกปัจจุบันนี้ชาวพุทธส่วนใหญ่จะรู้จักในนาม "สมเด็จองค์ปฐม" ถ้าใครไม่รู้จักให้หาอ่านได้่จากในอินเตอร์เน๊ต

มาทำความเข้าใจเรื่องหลวงปู่พระเทพโลกอุดรซึ่งคณะหลวงปูพระเทพโลกอุดรนั้นจะประกอบด้วยพระอริยสงฆ์ 5 พระองค์เป็นหลักใหญ่โดยมีพระพุทธเจ้าองค์ปัจจุบัน คือพระสมณโคดม เป็นประธาน(มีหลายสาย)

วาระการสร้าง พระกริ่งปวเรศ พิมพ์ "สมบูรณ์พูนสุข" พ.ศ.2411

- องค์อธิฐานจิตใน ปี พ.ศ.2411 นั้น หลวงปู่เจ้าประคุณ สมเด็จพระพุฒาจารย์ (โต พฺรหฺมรํสี) ทรงอาราธนาสมเด็จสัมมาสัมพุทธเจ้า "สมเด็จองค์ปฐม"
    - เมื่อ "สมเด็จองค์ปฐม" มาทำให้ พระสัมมาสัมพุทธเจ้าทั้งหมด รวมทั้งพระอรหันต์ทั้งหมด ทุกกัปพุทธทันดรมาช่วยกันทำหมด
    - องค์พระกริ่งฯที่เป็นรูปเหมือนของสมเด็จพระสัมมาสัมพุทธเจ้าพระนามพระไภษัชยคุรุ พระองค์ก็ทรงเมตตาอธิษฐานจิตให้ในเรื่องของการรักษาโรคภัยไข้ เช่น น้ำพุทธมนต์เป็นต้น
    - พุทธานุภาพ เน้นหนักไปด้าน
    1. สุดยอดมหาเมตตา(เมตตา 3 โลก)
    2. สุดยอดมหาลาภ(โภคทรัพย์)
    3. สุดยอดพุทธานุภาพครอบจักรวาลมีครบทุกด้าน
    4. เม็ดกริ่งเหล็กไหล...

วาระการสร้าง พระกริ่งปวเรศ พิมพ์ "สมบูรณ์พูนสุข" พ.ศ.2434

- องค์อธิฐานจิตใน ปี พ.ศ.2434 นั้น สมเด็จพระมหาสมณเจ้า กรมพระยาปวเรศวริยาลงกรณ์ ได้อาราธนาคณะหลวงปู่พระเทพโลกอุดดรทั้งหมด 5 องค์มาร่วมอธิฐานจิต
    - พระเกจิฯ ในยุคนั้น ประกอบด้วย หลวงปู่ฯ กรมพระยาปวเรศฯ สมเด็จพระพุฒาจารย์ ม.จ.ทัต หลวงพ่อเงิน หลวงปู่ภู หลวงปูบุญ ฯลฯ

- พุทธานุภาพ เน้นหนักไปด้าน
    1. มหาเมตตา(เมตตาธรรมดา)
    2. มหาลาภ(โภคทรัพย์)
    3. พุทธานุภาพครอบจักรวาลมีครบทุกด้าน
    4. เม็ดกริ่งเหล็กไหล...

ความแตกต่างระหว่างองค์พระกริ่ง พิมพ์ปวเรศ "สมบูรณ์พูนสุข" พ.ศ. 2411 กับ พ.ศ.2434

รูปที่ 1 รูปที่2

[​IMG][​IMG]

รูปที่ 1 ซ้ายมือ พระกริ่งฯ สร้างวาระ พ.ศ. 2411 รูปที่ 2 พระกริ่งฯสร้างวาระ พ.ศ.2434 ตัวผู้เขียนเองครั้งหนึ่งครอบครองพระกริ่ง พิมพ์ปวเรศ "สมบูรณ์พูนสุข" ไว้จำนวนหนึ่ง เพื่อสมาชิกเรียก "เจ้ากรมพระกริ่ง" ปัจจุบันนี้ที่ไหนมีพบเห็นผู้เขียนเก็บหมด น่าจะยกฐานะเป็น "เจ้ากระทรวงพระกริ่ง" ได้แล้วกระมัง ด้วยการเห็นพระกริ่งฯในครอบครองจำนวนมาก ดูด้วยลูกตา ผู้เขียนบอกได้แต่เพียง "ยาก" และก็ "ยากมากๆ" ที่จะแยกองค์ไหนสร้างวาระ พ.ศ. 2411 หรือ พ.ศ.2434
    - มองในที่แสงสว่างน้อยๆ องค์พระกริ่งฯ ที่สร้างใน พ.ศ.2411 วรรณะสีผิวจะดำกว่า พ.ศ.2434 เล็กน้อย และองค์พระกริ่งที่สร้างในปี พ.ศ. 2434 มีสีผิววรรณะออกอมแดงม่วงมากกว่า แต่ทั้งหมดนี้ไม่ใช่จุดชี้สรุปว่าใช่ เนื่องจากบางองค์โลหะธาตุจะแตกต่างกันเล็กน้อยทำให้มองคล้ายกับสร้างวาระ พ.ศ.2411 ทำให้เข้าใจผิดได้
    - ขนาดรูปร่าง หน้าตา เหมือนกัน แยกไม่ออก ดังนั้น การจะแยกว่าองค์ไหนเป็นพิมพ์ พ.ศ. 2411 หรือ พ.ศ. 2434 จำเป็นต้องอาศัยตาใน(ฌาน หรือ สอบถามพระ...เบื้องบน)เท่านั้น

จำนวนการสร้างพระกริ่งปวเรศ พิมพ์สมบูรณ์พูนสุข
    • พระกริ่งปเรศ สร้างวาระ พ.ศ.2411 พิมพ์สมบูรณ์พูนสุข รวมทุกเนื้อโลหะธาตุ มีจำนวนไม่เกิน 411 องค์
    • พระกริ่งปเรศ สร้างวาระ พ.ศ.2434 พิมพ์สมบูรณ์พูนสุข รวมทุกเนื้อโลหะธาตุ มีจำนวนไม่เกิน 300 องค์ เมื่อนำมารวมกันแล้ว พระกริ่งปวเรศ สร้างทั้งสองวาระจะมีไม่เกิน 711 องค์
    • เมื่อนำประชากรของประเทศไทย ณ ปี พ.ศ. 2552 ที่ได้ประกาศในราชกิจจานุเบกษามีประชากร 63,396,000 คน (หกสิบสามล้านสามแสนเก้าหมื่นหกพันคน) ซึ่งเป็นข้อมูลเมื่อ 2 ปีที่ผ่านมา
    • นำมาหารกัน ผลที่ได้ ประชากรของประเทศไทยประมาณ 90,000 คนจะได้ครอบครองพระกริ่งปวเรศ พิมพ์สมบูรณ์พูนสุข 1 องค์ ซึ่งยังไม่รวมพระกริ่งฯพิมพ์นี้ส่วนหนึ่งที่ตกอยู่ในมือชาวต่างประเทศ จะทำให้คนไทยที่มีโอกาสครอบครอบน้อยลงตามลำดับ ถ้าหากไม่เป็นการเข้าข้างตนเองเกินไปผู้เขียนให้ ประชากรมากกว่า 300,000 คนต่อ พระกริ่งฯ 1 องค์
    • สาเหตุเพราะ...พระกริ่งปวเรศ พิมพ์สมบูรณ์พูนสุขอยู่กับพระเกจิอาจารย์ในวัดต่างๆกับบุคคลบางกลุ่มในจำนวนที่มาก ทำให้พระกริ่งฯไม่ได้หมุนเวียนในตลาดเกือบทั้งหมด เพราะบุคคลเหล่านี้ต่างรู้ซึ้งถึงคุณค่าของคำว่า "พระกริ่งปวเรศ ของแท้มีพุทธานุภาพสุดจะบรรยาย" ผู้เขียนเห็นบุคคลทั่วๆไปครอบครองหมุนเวียนอยู่ในตลาดไม่เกิน 10% ของพระกริ่งปวเรศ พิมพ์สมบูรณ์พูนสุข
    ดังนั้นคนที่มีครอบครองอย่าชะล่าใจ มั่วแต่หาคนซื้อหวังรวย พระกริ่งฯเหล่านี้ไม่เคยออกสู่วงการ(พระเครื่อง) ท่านมาย่อมมีเหตุสำคัญ ซึ่งกลุ่มที่มีตาในต่างบอกกันว่า "ภัยพิบัติ" อีกเวลาไม่นานใกล้มาถึงแล้ว มีบุคคลอีกหลายกลุ่มที่พยายามเก็บ เมื่อคุณมีคุณปล่อย คนอยากได้ก็จะเก็บ เมื่อพระ...หมด ถึงเวลาภัยพิบัติมาถึง...สิ้นวงศ์ตระกูล

แก้ไขครั้งล่าสุด: 8 กรกฎาคม 2011
  9. IT Man

คุณแม่ (ผมเรียกท่านว่า แม่ชม) ท่านนี้แหละครับของแท้...
    บางท่านที่ได้หูทิพย์ ตาทิพย์ พอเห็นเหล่า กายทิพย์ เทวดา พระอินทร์ พญานาค เสด็จมาฟังธรรม ก็เที่ยวไปถามคนนู่นนี่ว่า...เห็นเหมือนตนมั๊ย...แต่ก็มักโดนพระอาจารย์ดุอย่างหนักเลยว่า...คนที่เขาเก่งกว่านี้ อย่างเช่นคุณยายชมไม่เห็นจะพูดอะไรเลย อย่าไปติดไปหลงในฤทธิ์เดช สิ่งวิเศษเหล่านี้ให้มากนัก เพราะไม่ได้ช่วยให้พ้นทุกข์ ขอให้เอาปัญญาพิจารณาจักดีกว่า
    (กราบขอขมาฯทุกๆท่านที่นำเรื่องท่านมาลง ณ ที่นี้)

เหมือนดั่งพระเดชพระคุณท่านเจ้าคุณนรฯว่า "ของจริงนิ่งเป็นใบ้" สาธุครับ

10. IT Man

กระผมขอกราบโมทนาสาธุในกุศลที่ท่าน new...ได้ร่วมบุญในครั้งนี้ด้วยนะครับ สาธุ สาธุ สาธุ

11. tuta868248

tuta868248 เป็นที่รู้จักกันดี

12 มิถุนายน 2006
    โมทนาสาธุคะ ดิฉันมีความศรัทราหลวงปู่แหวนมากๆคะ ดิฉันอธิฐานจิต ขอได้พบเห็นหลวงปู่สักครั้ง ดิฉันก็ได้ไปกราบนมัสการหลวงปู่ครั้งเดียวจริงๆ และอธิฐานขอความเมตตาหลวงปู่ให้สอบได้เป็นข้าราชการครูก็สอบได้ ( ไม่ได้อ่านหนังสือสอบคะ ) อธิฐานจิตขอได้ทุกอย่างคะ เกศา เหรียญหลวงปู่ จีวร ผ้ายันต์ รูปหล่อ ล็อกเก๊ตและรูปหล่อองค์หลวงปู่แหวนสำหรับบูชาไว้ในรถคะ ท่านมีความเมตตาต่อดิฉันมาก เป็นครูดอยรถควำ มีหลวงปู่รุ่นเราสู้องค์เล็กไม่เป็นไรเลยคะ สาธุลูกขอกราบนมัสการแทบเท้าหลวงปู่ด้วยความเคารพอย่างสูงคะ

12. ----

---- สมาชิก

31 พฤษภาคม 2009
    ขออนุโมทนาบุญกับ ท่านสมบัติ ในการถวายพระบรมฯยังวัดต่าง ๆ
    ขออนุโมทนาบุญกับ คุณ สมาชิกธรรม ในการถวายเงินเข้ามูลนิธิสงฆ์อาพาธ
    ขออนุโมทนาบุญกับ คุณ ซึ้งบน ในการถวายเงินร่วมสร้างสถานปฏิบัติธรรม

และอนุโมทนาบุญกับทุก ๆ ท่านที่ได้บำเพ็ญบุญกุศลต่าง ๆ ด้วยนะครับ

13. IT Man

ยินดีกับอภินิหารของคุณ tuta_868 และโมทนาสาธุในบุญที่ได้พบเจอสิ่งดีๆนั้นด้วยนะครับ :)

14. สมาชิกธรรม

ด้วยความยินดีครับ โมทนาสาธุ...

15. สาวกธรรม1

ช่วยดูให้หน่อยครับพี่ๆ

ไฟล์ที่แนบมา:

16. IT Man

ด้วยความยินดีครับ...

17. ซึ้งบน

ซึ้งบน เป็นที่รู้จักกันดี

26 กุมภาพันธ์ 2011
    ขอน้อมรับ

ขอน้อมรับความคิดเห็นและคำชี้แนะครับ เข้าใจว่าคงผ่านจุดตรงที่ผมยืนอยู่ ไปไกลมากแล้ว ข้อความที่คุณสมาชิกธรรมโพส บรรยายความรู้สึก,ความคิดที่ผมมีได้หมด ผมอยากบอกความรู้สึกอย่างนั้นแต่บอกไม่ถูกครับ
    แล้วก็พอดีคุณสมบัติ ได้ส่ง fild คำสอนเรื่อง ขั้นตอนการทำสมาธิ รูปฌาณ 4 ของหลวงปู่สรวง วัดถ้ำขวัญเมือง ผมได้อ่านแล้วก็เริ่มเห็นแนวทางบ้างครับ แต่คงต้องอาศัยผู้มีประสบการณ์ช่วยแนะนำด้วยครับ ผมเคยอ่านบทความอยู่บทหนึ่ง จำไม่ได้ว่าใครเป็นคนโพส ขออนุญาต ณ.ที่นี้ด้วยครับ

หนทางยังมีอยู่ ผู้เดินทางยังไม่ขาดสาย ลงมือเสียแต่ตอนนี้ก่อนที่
    กระแสลมแห่งกาลเวลา จะพัดพารอยพระบาทของท่านหายไป เพราะเมื่อถึงเวลานั้น พวกเราก็จะระหกระเหินไร้ทิศทาง ไปอีกนานแสนนาน

ขอขอบคุณ คุณสมาชิกธรรมและคุณสมบัติ เป็นอย่างสูงครับ

18. สมาชิกธรรม

ถ้าหากว่ายังทัน ผมและครอบครัวขอร่วมสมทบปัจจัยในการถวายผ้าไตรด้วย 500.-บาท แจ้งบ/ชทางเมล์ได้เลยนะครับ

19. IT Man

File ที่ส่งให้นั้น อาจจะต้องอธิบายกันอีกรอบครับ ไม่งั้นเข้าใจยากมาก ผมโชคดีที่ได้พี่ท่านเมตตาอธิบายให้ฟังถึงสองรอบ จึงขอให้อ่านอีกหลายๆรอบก่อน พระอาจารย์สายวังหน้าท่านไปไกลแล้ว แต่ท่านก็กลับมาทดลองใช้วิธีนี้เหมือนเริ่มศูนย์ใหม่...ท่านจึงแนะนำให้ใช้เป็นแนวทางได้

ขอบคุณท่านสมาชิกธรรมครับผม ที่ช่วยท่านซึ้งบนได้ ผมพลอยได้อานิสงค์นี้ด้วย

สำหรับประโยคธรรมฯที่กล่าวถึง ผม post ไว้ในบอร์ดพระวังหน้า เมื่อคราเป็นสมาชิกใหม่ๆ ของท่านพระอาจารย์ปราโมทย์ ตอนนั้นใช้ชื่อ psombat ครับผม

ไฟล์ที่แนบมา:

20. IT Man

ผมคิดว่าท่านต้องบริจาคแน่ เอาไว้ตอนไปกราบพระอาจารย์ท่านก็ได้ครับ

โมทนาสาธุครับผม