หลวงปู่แหวนมาโปรดในนิมิตร(ฝัน)

ในห้อง 'หลวงปู่แหวน' ตั้งกระทู้โดย psombat, 18 มีนาคม 2010.

1. IT Man

IT Man ชีวิตที่เหลือ เพื่อพุทธองค์

18 ธันวาคม 2010
    พิมพ์อธิษฐานฤทธิ์ (ซ้าย) :
    พิมพ์พระมหากัจจายน์ (ขวา) : แทนความมั่งคั่ง บริบูรณ์

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      1.6 MB
      เปิดดู:
      450
    แก้ไขครั้งล่าสุด: 20 สิงหาคม 2013
  2. IT Man

IT Man ชีวิตที่เหลือ เพื่อพุทธองค์

ขออนุญาตท่านเจ้าของกระทู้นำภาพล้ำค่ามาให้ชมแทนละกันครับ
    - ข้อมูลที่ไม่สำคัญขออนุญาตตัดออก
    - รีบ save ไว้นะครับ เพราะผมไม่ได้ดูดมายังคลังภาพผม เดี๋ยวหาย :)

แก้ไขครั้งล่าสุด: 20 สิงหาคม 2013
  3. nontayan

nontayan เป็นที่รู้จักกันดี

พระสมเด็จโต ฝังสมเด็จเนื้อผงลงรัก น่าจะเป็นวังหลังสร้างกระมังครับ (ได้มานานแล้ว)

ขนาดไฟล์:
      583.4 KB
      เปิดดู:
      200
      ขนาดไฟล์:
      518.7 KB
      เปิดดู:
      196
  4. IT Man

ภาพรายละเอียดแยกตามกลุ่ม,พิมพ์โลกอุดรวังหน้า จากหนังสือ (น่าจะ อ.ปู่ประถม)

[​IMG] [​IMG]

ข้อสังเกตุ
    พระปิดตา = พระควัมปติ
    พระอ้วนพุงพลุ้ย = พระมหากัจจายน์
    คนละองค์กันเด๊อ...เรียกชื่อท่านผิดไม่ได้นะครับ

ขนาดไฟล์:
      86 KB
      เปิดดู:
      9,478
      ขนาดไฟล์:
      70.4 KB
      เปิดดู:
      10,807
  5. nontayan

วันนี้ได้อัญเชิญพระพุทธรูปหน้าตักห้านิ้ว ประดับพระบรมสารีริกธาตุและหินสีสององค์มาให้ชม ภาพก่อนสรงน้ำและหลังสรงน้ำให้ดูเปรียบเทียบครับ

ขออนุญาตนำภาพออกก่อนนะครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 27 กรกฎาคม 2011
  6. nontayan

ตลับประดับพระบรมสารีริกธาตุ ผมได้มานานแล้ว ใครจับตลับนี้หัวใจจะเต้นแรงและสั่นไหวครับ

ขนาดไฟล์:
      476.6 KB
      เปิดดู:
      241
      ขนาดไฟล์:
      666.4 KB
      เปิดดู:
      254
      ขนาดไฟล์:
      556 KB
      เปิดดู:
      458
  7. IT Man

สวยงามมาก ขอบคุณครับ :cool:
    ใต้ฐาน..ท่านว่าอย่างไรครับ?

8. IT Man

ดีครับ ขอบคุณครับ
    ตรงวงกลมเป็นรูปหลวงปู่โตหรือ ร.5 ครับผม

ขนาดไฟล์:
      217.1 KB
      เปิดดู:
      209
  9. IT Man

ปู่โตอยู่บนฝา ร.5 อยู่ในผอบแน่เลย :cool:

10. IT Man

[​IMG] นี่แหละครับ พระพิมพ์แป้งกระแจะบุทอง :cool:

11. nontayan

เป็นเหรียญ ร.5 คาดว่าน่าจะสร้างช่วงปลาย ร.5 หรือต้น ร.6 ครับ

12. สาวกธรรม1

สาวกธรรม1 เป็นที่รู้จักกันดี

12 พฤศจิกายน 2010
    หนังสือพอจะมีไหมครับ

13. IT Man

ขอบคุณมากๆครับ น่าจะ 2452 กระมัง

14. IT Man

เรียน เพื่อนธรรมทุกๆท่าน,

ตอนนี้ผมกำลังออกจดหมาย ขอรับบริจาควัตถุมงคลจากบุคคลสำคัญๆ เพื่อตอบแทนจิตศรัทธา ที่จะร่วมทุนสร้างศาลาปฏิบัติธรรม หอฉัน น้อมถวายแด่พ่อแม่ครูอาจารย์ พ.สุรเตโช ในอีกราวสามเดือนข้างหน้านี้อยู่นะครับ

หลังวันแม่ จะมีพระพิมพ์สำคัญๆออกมามอบตอบแทนให้ร่วมทำบุญฯกันอีกวาระ

ศาลาปฏิบัติธรรม,หอฉันแห่งนี้ จะเป็นฐานสำคัญในการปฏิบัติธรรมของพวกเราเอง ของคณะศิษย์ที่กำลังรอเวลาให้บารมีพร้อม และของคณะศิษย์ปัจจุบันครับผม

15. IT Man

ตอนนี้มีเพื่อนธรรมที่ไม่ประสงค์จะออกนาม และท่านก็ได้มีความเมตตาต่อผมและพวกเราอยู่เบื้องหลังอย่างสม่ำเสมอ

ท่านได้ส่งเจตนาขอมอบวัตถุมงคลบางส่วนของท่านมายังผม เพื่อรอน้อมถวายพ่อแม่ครูอาจารย์
    และส่งต่อมายังผู้มีจิตศรัทธาในการร่วมสร้างศาลาปฏิบัติธรรมดังกล่าวข้างต้น

ตอนแรกผมว่าจะไม่ post เนื้อหาใน mail ลงบอร์ด แต่ก็เพื่อสื่อถึงเจตนาอันโปร่งใส บริสุทธิ์จากใจ
    ก็ขอนำมาแปะไว้ที่แห่งนี้ในเนื้อหาสาระบางประการครับผม

กราบเรียน ท่าน xxx ที่นับถือ,

ตามที่ทราบกันดีว่าเมื่อก่อนเข้าพรรษา เราได้มีการระดมปัจจัยในการสร้างกุฏิไม้ ต่อด้วยทางเดินจงกรม ต่อด้วยทางเดินภายในบริเวณโดยรอบสำนักปฏิบัติธรรมภูดานไห จ.กาฬสินธุ์ เพื่อน้อมถวายแด่พ่อแม่ครูอาจารย์ .สุรเตโช โดยใช้งบประมาณไปประมาณแสนกลางๆจากพ่อแม่ครูอาจารย์กับคณะศิษย์ทางภูดานไหและจากการบริจาคของผู้มีจิตศรัทธาผ่านทางผม ตอนนี้น่าจะเหลือเงินเพื่อสร้างศาลาปฏิบัติธรรม,หอฉันไม่ถึงห้าหมื่น ผมประเมินคร่าวๆว่าน่าจะใช้งบประมาณเกินแสนกว่า โดยวันเวลาก่อสร้างก็คืบคลานมาเรื่อยๆคืออีกประมาณสามเดือนข้างหน้านี้
    <O:p</O:p
    ทั้งนี้ถาวรวัตถุใหม่เหล่านี้ที่เกิดขึ้นแล้วก็ดี ที่กำลังจะเกิดขึ้นก็ดี จะเป็นฐานสำคัญในการปฏิบัติธรรมของพวกเราเอง ของคณะศิษย์ที่กำลังรอเวลาให้บารมีพร้อมของคณะศิษย์ปัจจุบัน พวกเราจึงเป็นกลุ่มแรกๆ ที่มีกำลังพอที่จะร่วมแรงร่วมใจให้มีผลบังเกิดขึ้นอีกวาระ
    <O:p</O:p
    ความกังวลในเรื่องนี้ เกิดขึ้นกับผมและศิษย์ผู้ใกล้ชิดอยู่เนืองๆ แม้กระทั่งเมื่อคืนขณะเดินจงกรมรอบที่ประมาณยี่สิบ ก็ได้มีจิตระลึกถึงพ่อแม่ครูอาจารย์ นึกถึงคุณแม่ชม นึกถึงครูชาติ ก็พลอยนึกถึงงานใหญ่ที่ขาดกำลังเงินอยู่ ว่าจะทำอย่างไรดีหนอ? จึงจะได้เงินบริจาคให้เพียงพอกับการก่อสร้าง ก็พลอยนึกถึงคนที่เขาอยากร่วมทำบุญและอยากได้พระพิมพ์ด้วย (PM มา) แต่ต้องขอเก็บเงินให้พอยอดบริจาคก่อน ทำให้ผมเกิดความเห็นใจเขา อยากช่วยเขา อยากมอบสิ่งที่ดีที่สุดให้เขาไปเลย ก็เลยนึกถึงท่านต่างๆที่ลำดับนามมาข้างต้นว่า น่าจะพอช่วยเหลือกันได้<O:p</O:p

ผมจึงร่างจดหมายนี้ขึ้นเพื่อขอรับบริจาควัตถุมงคลที่ท่านครอบครองอยู่และคิดว่าดีที่สุดที่สมควรจะมอบให้กับพี่ๆน้องๆ (รวมทั้งพวกเราในที่นี้หากมีความต้องการ)ที่อยากร่วมบุญด้วย เพื่อตอบแทนน้ำใจและเราก็มีส่วนในบุญนั้นๆ (ยังไม่รวมถึงผลภายภาคหน้า ที่เขาได้อาราธนาพระพิมพ์ดังกล่าว)<O:p</O:p

อันที่จริงวัตถุมงคลของผมมีพอให้ทำบุญได้ แต่ขาดความหลากหลาย จึงคิดว่าการกระจายบุญนี้ไปให้กับท่านทั้งหลาย น่าจะเหมาะสมและดีที่สุด

<O:p</O:pเมื่อท่านได้อ่านและทราบในเจตนาของผมดีแล้ว ผมจึงใคร่ขอคำปรึกษาว่า การกระทำดังต่อไปนี้ดี เหมาะสมหรือไม่ โปรดให้ความเมตตาชี้แนะด้วย<O:p</O:p

---- เป็นรายละเอียดการบริจาค แยกเป็นส่วนๆ รอความเห็นชอบ ----

โมทนาสาธทุกประการครับ<O:p</O:p

แก้ไขครั้งล่าสุด: 28 กรกฎาคม 2011
  16. nontayan

วันนี้ผมได้อัญเชิญพระสมเด็จวัดระฆังพิมพ์ใหญ่ (พระประธาน) เนื้อปูนแกร่งกังใส (เหมือนหินอ่อน) เป็นปูนเมืองเพ็ชรที่มีคุณภาพสูง ธรรมชาติดูง่ายและสวยงามมาก วันนี้ผมได้อัญเชิญมาพร้อมพระบรมสารีริกธาตุอีกกระปุ๊กหนึ่ง (เป็นส่วนหนึ่งตามคำทำนายเมื่อห้าปีที่แล้ว) ลองทัศนาดูนะครับ ส่วนอีกองค์หนึ่ง เป็นพระสมเด็จวัดระฆังพิมพ์ใหญ่ เนื้อผงผสมปูนแกร่ง(เมืองเพ็ชร) เช่นเดียวกัน แต่ผสมผงมากกว่าองค์แรก มีความหนาเกือบ 1 ซม. แบบกลักไม้ขีด มีจำนวนน้อยมาก เป็นพระอยู่นอกกำมือเซียนครับ แต่พิมพ์และเนื้อมวลสารเป็นแบบมาตรฐานนิยมครับ

17. IT Man

เรียนท่าน dr.นนต์
    องค์นี้เหมือนองค์ พระประธานยิ้มรับฟ้า เลย เก็บไว้ให้ดีนะครับ
    เรียกกันว่า พระสมเด็จกลักไม้ขีด คิดว่ามีน้อยๆ

18. nontayan

เรียนท่านสมบัติและทุกท่าน
    ผมยินดีมอบพระสมเด็จวัดระฆัง พระซุ้มกอ พระนางพญา พระกริ่งปวเรศ หรือพระอื่นๆที่มีผู้ต้องการ สำหรับผู้ที่จะร่วมทำบุญสร้างศาลาปฏิบัติธรรมภูดานไห ส่วนจำนวนปัจจัยการทำบุญต่อการรับพระแต่ละองค์นั้น ขอให้ท่านพิจารณาไปตามที่เห็นเหมาะสมหรือสมควรต่อผู้มีบุญที่ควรจะได้รับ ผมเห็นด้วยทุกประการครับ
    ขออนุโมทนา
    ดร.นนต์

19. IT Man

โอย...ผมลืมเสียสนิท
    ท่าน ดร.นนต์ ถวายพระนามท่านว่า "องค์ฟ้ายิ้ม" ครับ
    ผมไปจำเอาว่า..."องค์พระประธานยิ้มรับฟ้า" โอ...หนอ... :)

แก้ไขครั้งล่าสุด: 2 สิงหาคม 2011
  20. IT Man

กราบขอบพระคุณและโมทนาสาธุทุกประการครับ

ทุกๆอย่างคงกำหนดร่วมกัน ในวาระวันแม่นี้ครับผม