หาเพื่อนร่วมทดลอง ด้านวิทยาศาสตร์ทางจิตใจ

ในห้อง 'วิทยาศาสตร์ทางจิต - ลึกลับ' ตั้งกระทู้โดย Plagruy, 12 สิงหาคม 2010.

1. Dio2499

Dio2499 เป็นที่รู้จักกันดี

เอาแบบนี้ล่ะกันคับ มันต้องทดลองก่อน ดีกว่าไหม ไม่ต้องมีเรื่องSaxมาเกี่ยวข้องซัก1อาทิตย์ ฝีกสมาธิบ่อยๆ ทำนานๆ เก็บอารมณ์ด้วย แบบไม่จำเป็นก็ไม่ต้องพูดกับใคร พูดน้อยๆ ถามคำตอบคำ อย่าให้ว่าง เร่งเอาฌาน นอนน้อยๆ แล้วหลังจาก1อาทิตย์ ไปนอนกับผู้หญิง แล้วลองเปรียบเทียบอารมณ์ดู และ เปรียบเทียบกำลังของจิต อารมณ์ของฌาน ว่าตอนนั้น กับตอนนี้ มันต่างกันไหม จิตมีพลังอยู่ไหม หลังจากนั้นก็ลองเข้าสูฌานดูว่า จะสามารถทำจิตให้เป็นฌานได้เร็วเหมือนตอนที่เรายังไม่มีSexหรือเปล่า และนั้นคือคำตอบคับ อีกอย่าง กับคำถามนะคับบ ด้วยเหตุผลใด พระพิชิตมารจึงกล่าวว่า ถ้าอยากทำกิเลสให้สิ้น ก็ต้องถือเพศพรหมจรรย์เท่านั้น

2. dragonman

dragonman Active Member

13 สิงหาคม 2010
    อ้าว การเป็นเราคุยกันสองคน :) .... ผมไม่ค่อยสนใจเรื่องว่า sex มีผลกับสมาธิเท่าไหร่ครับ ถ้าคุณ Dio ไม่มี sex แล้วสมาธิดีขึ้นผมว่าก็ควรทำต่อไปครับ ดีกับตัวเราและไม่เดือดร้อนคนอื่นด้วยอันนี้ผมไม่มีอะไรขัดแย้งเลยครับ :)

ทำไมไม่เห็นมีคนอื่นมา share เลยครับ ถ้าไม่มีผมคงไม่ post ต่อแล้ว
    สุขสวัสดีทุกท่านน่ะครับ .... :)

3. dragonman

เผอิญผมได้อ่านข้อเขียนคุณ Dior ที่ post ใว้ในกระทู้อื่น (ผมเป็นสมาชิกใหม่) จริงๆคุณ Dior เป็นคนมีความสามารถสูงคนหนึ่ง ผมอยากเชิญมาร่วม team เล็กๆของผมแต่ไม่รู้ว่าคุณ Dior จะรังเกียจหรือเปล่าครับ
    ผมออกตัวก่อนว่าผมไม่เก่งและไม่ใช่นักพลังจิต แต่เป็นคนชอบศึกษาเรื่องพลังจิต ในทัศนะผมจิตเป็นสังขารอย่างหนึ่ง ผมจะใช้พลังได้น้อยมากเวลาที่ผมไม่ค่อยสบาย แต่กับจิตใจผมลองแล้วโกรธก็มีพลัง สุขก็มีพลัง แม้เสียใจก็มีพลัง แต่ถ้าสุขภาพไม่ดีนี่ เข็ญไม่ค่อยจะไปครับ เลยคิดว่าจิตก็คงเป็นสังขารอย่างหนึ่ง เวลาคนที่ตายเขาใช้คำว่าละสังขาร ก็คือจิตแยกออกจากกาย แต่จิตนี่คงเป็นอมตะเพราะไม่สามารถสูญหายไปได้ คนที่เคยเข้าสมาธิลึกๆ คงมีประสบการณ์ที่จิตแยกจากกายอย่างสมบูรณณ์ ณ. สภาวะนั้นอธิบายเป็นคำพูดยากจริงๆ เหมือนเรากลับไปที่ดินแดนหนึ่งที่เราเคยจากมา จากที่เราเคยชินกับว่าตัวเรามีมวลสาร มีกว้างยาวสูงมีขนาด มีน้ำหนัก เรากลายเป็น วัตถุไร้สสาร ไม่มีหูไม่มีตา ไม่มีข้างหน้า ไม่มีข้างหลัง ไม่มีข้างบน ไม่มีข้างล่าง
    เวลามองไปข้างหน้า จะว่าใกล้ ก็ไม่ใช่ จะว่าใกลก็ไม่เชิง ความรุสึกจะว่าสุขก็ไม่ใช่ จะว่าเศร้าก็ไม่ใช่ มันอิ่มๆ มันเต็ม มันสมบูรณ์อยู่ในตัวมันเอง ทุกอย่างเงียบสงัด ทุกอย่างเหมือนหยุดการเคลื่อนใหว ไม่มีสิ่งมีชีวิต ไม่มีการหายใจ ไม่มีความเจ็บปวด ไม่มีความเหนื่อย ไม่มีอะไรให้กังวล ไม่ต้องการอาหาร ไม่มีอะไรให้ต้องพยายามทำ ถ้านี่คือความตาย ความตายก็ไม่น่ากลัวอย่างที่คิด เราเคลื่อนที่ได้ เคลื่อนที่ไปเหมือนเราเป็นลูกบอลลูนแต่เราไม่มีรูปร่างเหมือนรวมปนไปกับอากาศ หยุ่นๆเบาๆหนืดๆ อยู่ในสภาวะนั้นรู้สึกว่าแค่ 2-3 นาที แต่เวลาจริงคือ 3 ชั่วโมง พอลืมตาขึ้นมา ไปเดินเล่นหน้าบ้านระยะทาง 2 ป้ายรถเมล์เหมือนเดินไม่กี่ก้าว แปลกใจเอะทำไมมาถึงที่หมายใวจังนี่มัน 2 ป้ายรถเมล์แล้วเหรอ แล้วมันไม่เหนื่อยเลย ถ้าใช้เวลาแค่นี้กับระยะทางเท่านี้ผมต้องหอบแล้วครับ แต่นี่เหมือนเรายังไม่ทันจะออกแรงเลยด้วยซ้ำ ถ้าจำไม่ผิดเท้าผมมันจะไม่ติดพื้นด้วยน่ะ ความรู้สึกเหมือนมันเหยืยบไปบนอากาศนุ่มๆ แล้วมันก็ดันเท้าผมใว้แล้วเราก็รู้สึกเหมือนเดิน 1 ก้างตัวมันเลื่อน(แบบแผ่นกระดานลอยบนอากาศ)ไปข้างหน้าอีกซัก3-4 เหมือนในหนังน่ะครับ
    แต่ก็ไม่มีหลักฐานยืนยันเพราะไม่มีใครมาอัด vdo ใว้ แต่เรื่องไฟนี่ผมอัด vdo ใว้ตามที่น้องท่านหนึ่งขอมาเลยมีหลักฐานให้ดูได้

4. Plagruy

Plagruy เป็นที่รู้จักกันดี

11 สิงหาคม 2010
    ขอโทษทุกท่านนะครับที่ไม่ได้มาตอบตั้งนาน
    หายตัวไปอ่านหนังสือ+สอบครับ ผมยังเรียนอยู่ อายุยังน้อย
    หลังจากผมมาโพสต์ ผมก็ได้กลับไปค้นตำราเก่าๆได้ไปเก็บข้อมูลต่างๆ
    และพบว่าผมยังมองข้ามอะไรไปอีกเยอะ
    เช่น ข้อเสียของคนที่จะพยายามทำเรื่องพวกนี้ ต้องลองหลายอย่างกับตัวเองไม่ว่าจะดีหรือไม่ดี
    ซึ่งขนาดคนที่มีสมาธิจิตแน่วแน่ บางทีโดนของหรือร่วมพิธีบางอย่างก็ยังฟื้นตัวนานอยู่
    ไตร่ตรองดูแล้วที่ทำไงๆก็ไม่สำเร็จ หากสำเร็จคือต้องเขียนรวมเป็นหนังสือเลย
    คุยกันในนี้ก็คุยเล่นๆ ก็ตามหัวข้อกระทู้ หาเพื่อนมาร่วมวิจัย

ล่าสุดได้ข้อมูลเกี่ยวกับคนที่โดนพลังอื่นมากดทับ พวกคนทรง
    เล่าเรื่องเก่าก่อน พอดีว่าผมพบคนป่วยทางจิตร้ายแรงเพราะสืบทอดคนทรง
    ผมก็ลองรักษาดู เขาก็หาย แต่ไม่นานก็กลับมาเป็นอีก
    คือคุมตัวเองไม่ได้ วันๆต้องหนีไปอยู่แต่ในวัด ออกจากประตูมาก็คุมไม่อยู่ ยิ่งที่บ้านยิ่งหนัก
    อาจารย์ผมตรวจดูก็พบว่า มีกลุ่มก้อนพลังแฝงอยู่เยอะ รวมกันเป็นก้อนใหญ่
    ในวันนั้นต้องใช้คนหลายคนช่วยกันดึงออก แต่ไม่นานมันก็กลับมาใหม่
    วนเวียนอยู่เช่นนี้ อาจารย์ผมบอกว่าจากประสบการณ์ถ้าทำสม่ำเสมอเขาจะค่อยๆออกไปเอง
    คือเหมือนพวกเล่ล่อน+เจ้ากรรมมารวมกลุ่มกันเยอะมาก
    แต่ครูที่รับมานั่นแหละที่เป็นสิ่งที่เปิดช่องทางให้พวกนั้นเข้ามา
    ไม่ว่าจะผ่านโรงพยาบาล ผ่านวัด ผ่านตลาด เขาบอกว่าอาการจะหนักมากคุมตัวเองไม่ได้
    เป็นมาแต่เด็ก เกิดมาในครอบครัวคนทรง รับมาหลายอาจารย์ แถวบ้านคนตายแปลกๆเยอะ
    ทีนี้ได้ไปงานมหกรรมวิทยาศาสตร์ทางจิต เลยพาเขาไปด้วย
    เจอคนเก่งๆหลายคนลองไล่ดู ผลก็เหมือนเดิม ไม่นานก็เข้ามาใหม่
    ผลสรุปจากคนไข้คนนั้นคือ อาการผิดปกติของคนที่โดนพลังอื่นมากดพลังได้แก่
    -พอมีของมากๆจะเข้ามาแฝงหรือออกไปจะมีอาการ เรอ จาม อ้วก หรือ ตด เป็นเวลานาน
    -พูดจาเหมือนมีอะไรมาบังความคิด บางครั้งพูดเหมือนมีคนหลายคนพูดพร้อมกัน
    -ของที่ไม่ดีมักเข้ามาจากด้านล่างจากพื้น
    -หากลามไปถึงช่วงกลางลำตัว แสดงว่า พลังนั้นพยายามควบคุมร่างกาย
    -หากขึ้นไปถึงใบหน้า จะเอาออกยากมากๆ แสดงว่าของนั้นแรงมากๆ
    -ส่วนที่หยุดอยู่แค่ท่อนขา เป็นแค่พลังแฝงทั่วไปที่พยายามฉวยโอกาศเข้ามา
    -หากไปกระทบจุดไหน เจ้าตัวจะรู้สึกปวดหรือสั่นกระตุก
    -ส่วนใหญ่เป็นเรื่องของกรรม
    -หากโดนควบคุมมากจะถูกพาให้ไปรับของในที่ต่างๆมาเพิ่ม อาการจะยิ่งหนัก
    -หากหนักจะไม่สามารถฝึกฝนเกี่ยวกับจิตได้และควบคุมตัวเองไม่ได้
    ทีนี้ก็มีโอกาศไปคุยกับเพื่อนคนนึง ปรากฏว่าเขาเป็นคนทรง เลยเก็บข้อมูลมาเพิ่ม
    สิ่งที่เขาพูดไม่ขัดกับตำราไหนหรืออาการของคนไข้คนนั้นเลย
    เขาบอกว่าหากสืบทอดแต่พยายามไม่ยอมรับก็เป็นบ้าไป
    ผมตรวจดูเขาก็ปกติ พลังงานไม่ติดขัดไม่มีพลังแฝง ต่างกับคนไข้คนนั้นมาก

ตอบคุณMr.Boy_jakkrit
    ขอบคุณมากครับ ผมก็คิดเช่นเดียวกับคุณ
    ของบางอย่างแรงเกินไป ถามคนอื่นแล้วจดไว้เฉยๆจะดีกว่า

ตอบคุณdragonman
    ขอบคุณครับ หากมีเว็บไซด์ก็แชร์กันเลยครับ จะได้รวบรวมข้อมูลได้มาก
    เรื่องถอดจิตส่วนใหญ่จะเป็นเพียงพลังจิตที่ไป ฟอร์มตัวคล้ายร่างกาย
    หากถอดจิตจริงๆคือหัวใจต้องหยุดเต้น(ตาย) แต่ก็ดันมีคนทำได้
    ส่วนเรื่องที่ว่าแอลกอฮอล์ยิ่งกินยิ่งขลัง ผมมีสูตรการทำElixirชนิดนึง
    ที่ต้องใช้เหล้ากลั่นแช่อัญมณีต่างๆไว้แล้วปลุกเสก กลิ่นวันละไม่กี่หยด
    ผมก็ยังไม่เคยลองทำเหมือนกัน เด๋วหากใช้แล้วได้ผลเช่นไรจะบอกนะครับ
    ผลที่ในตำราเขียนคือ การทำให้เลือดลมไหลเวียนดี ช่วยในการฝึกพลังจิต
    ส่วนในแง่สมุนไพรแอลกอฮอล์ใช้ในการกระตุ้นฤทธิ์อยู่แล้ว ทั้งยังช่วยเรื่องเลือดด้วย
    แต่้หากกินในปริมาณประมาณอึก2อึก เซลล์ตับจะเกิดการตาย
    ซึ่งหากกินครั้งละมากๆตับจะฟื้นตัวไม่ทัน อีกทั้งอวัยวะในระบบย่อยอาหารจะถูกกัด
    ทำให้เลือดลมปราณผิดปกติ ร่างกายทรุดโทรม ซึ่งมีผลต่อสุขภาพมาก
    กายแข็งแรงใจแข็งแรง ใจแข็งแรงกายแข็งแรง แต่ถ้าหากใจแข็งแรงอย่างเดียว
    ผมคิดว่าพลังจิตคงสู้คนที่ทั้งใจทั้งกายแข็งแรงไม่ได้หรอกครับ
    ในแพทย์จีน ลมปราณ เลือด สารจำเป็น เป็นตัวช่วยทำให้มีสติ
    เช่น หากหมดแรง+ไม่ได้กินข้าวกินน้ำ คนส่วนใหญ่จะค่อยๆสิ้นสติ เช่นเดียวกับคนเมา
    สรุปคือ ต้องสมดุล หากกินทีละหยดแบบในตำรานั่นก็เป็นผลดียิ่งขลังว่างั้นเถอะ
    แต่หากใช้เพื่อการฝึก ก็คงเป็นแนวการฝึกแบบไปคลุกกับกิเลส ซึ่งเป็นวิธีที่อันตรายสูง

ตอบคุึณanubist
    อาจารย์ท่านสอนมวยอยู่ที่สวนลุม มาไทยปีละ4เดือน นอกนั้นอยู่จีนกับทิเบต PMมาครับ
    ที่ว่าสอนฟรีนี่ หากมาประจำเป็นสมาชิกก็ต้องช่วยกันออกค่าเดินทางให้อาจารย์ครับ

ตอบคุณDio2499
    ขอบคุณสำหรับความรู้ครับ
    ขอเพิ่มเติมเรื่องsex ในบางวิชาจำกัดเรื่องนี้ไว้
    -ผมจำชื่อไม่ได้คนที่วิจัยเรื่องทฤษฏีลมปราณคนแรกๆ ที่จดบันทึก
    เขาฝึกฝนตัวเองด้วยวิธีฝึกสมาธิจิตจนลึกซึ้ง เลือดลมไหลปกติ
    แล้วลองทำสิ่งต่างๆดูว่ากระทบต่ออวัยวะไหน กระทบต่อลมปราณยังไง
    แล้วก็ทำสมาธิจนสมดุลใหม่ แล้วก็ทดลองใหม่้ ในนั้นรวมถึงการมีsexด้วย ที่ทำให้ลมปราณผิดปกติ
    โดยเฉพาะหากทำในเวลาตอนดึกๆ เพราะเป็นเวลาลมปราณไหลไปไม่เหมาะสมกับการนี้
    -จากปรมจารย์ด้านลมปราณท่านหนึ่ง ที่ฝรั่งบันทึกบทสนทนาไว้
    เมื่อพลังวงจรสวรรค์เล็กเปิดทะลวงแล้ว วงใหญ่จะเกิดขึ้นเองโดยธรรมชาติ
    “เล็กบรรลุสามปี ใหญ่บรรลุสิบปี อาจต้องอยู่โดยไร้คู่ครองอย่างน้อย6ปีทีเดียว
    เพื่อที่จะบรรลุวิชาขั้นนี้ เมื่อบรรลุขั้นนี้แล้วต้องยังจำกัดจำนวนการร่วมสังวาสอยู่
    2-3หนต่อสัปดาห์ก็สามารถทำลายกงฟูได้อย่างสมบูรณ์เลยทีเดียวถึง
    2-3เดือนต่อครั้งนั้นถึงจะไม่มีปัญหา”
    -จากตำราด้านการฝึกพลังคุนดาลินี
    หากฝึกพลังผิดพลาดไปติดค้างอยู่แถวใต้ท้องน้อย เพราะเลือดลมไม่สมบูรณ์
    จะเกิดอารมณ์ทางเพศเพิ่มมาก ต้องหาวิธีเยียวยา
    -ส่วนที่เคยคุยกับเพื่อนที่มีความสามารถด้านตาทิพย์มองพลัง พอดีเขาเป็นฝรั่ง เลยชอบเรื่องพวกนี้
    เขาบอกว่าทุกครั้งที่sex จะเกิดการแลกเปลี่ยนพลังงานทั้งชายทั้งหญิง
    โดยพลังงานที่แย่ๆจะวิ่งสวนทางกัน คือทิ้งของเสียให้กันว่างั้นเถอะ
    เขาสามารถมองได้เลยว่าคนไหนไปนอนกับใครเมื่อไม่กี่วัน ดูจากพลังงานที่เหมือนกัน
    สรุป sexมีผลต่อธาตุในร่างกายแน่นอน ซึ่งก็ส่งผลลูกโซ่สู่พลังจิต

ตอบคุณechonight
    ขอบคุณสำหรับลิงค์การสั่งจิตครับ

ปล.พอดีผมก็ถนัดเรื่องพลังจิตรักษา เลยตอบยาวหน่อย เพราะเป็นเรื่องสุขภาพ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 21 สิงหาคม 2010
  5. อศูนย์น้อย

อศูนย์น้อย เป็นที่รู้จักกันดี

27 กุมภาพันธ์ 2010
    หาทีมอยู่หลอครับ ชื่อแก๊งเอทีมป่าวครับ <-----ขำๆนะ
    อย่างรัยก็ขอร่วมวงด้วยคนได้ไหม ผมเด็กไหม่นะ ขอฝากเนื้อฝากตัว
    ด้วย นะครับ สว่นมากเจอแต่พวกขี้โม่ อายุมากยิ่งโม้ ..........อยากเจอของจริง...
    อย่างรัยก็ขอไปด้วยคนนะครับ
    อิอิ แล้วเริมจากอะรัยก่อนละครับ
    สิ่งที่ผมทำได้
    1 เทียนแหลมขึ้นสูง สูงที่สุดเคยทำได้เท่ากับเทียนที่ยังไม่จุดไฟ
    2 ไฟกระเพื่อมขึ้น แต่ยังไม่ตามใจนึก ได้เป็นบางครั้ง
    3 ทำไห้วัตถุขนาดเล็กขยับได้เล็กน้อย เช่น ห่อหมากฝลั่ง
    4 ทำไห้ชีพพะจร หยุดเต้นได้ แต่ได้แปบเดียว จะขาดจัยตายก่อน
    แล้วท่านๆมีเทคหนิกอะรัยแนวทางฝิกจิตแบบไหน ช่วยชี้เนาะหน่อยนะครับ
    ป ล เทียนที่แหลมขึ้นนั้น คงสถานะครับ คือ นั่งสูบบุหรี่ เดินไปเปิดตู้เย็นกินน้ำ
    หลือแม้แต่เข้าห้องน้ำไปฉี่ เทียนก็ยังคงสถานะอยู่เหมือนเดิม
    ของผมมีแค่นี้และครับ รบกวนชี้เนาะด้วยครับ

6. dragonman

น้อง อสูรย์น้อย (อศูนย์ นี่ = หนึ่ง หรือเปล่า ? :> )
    เอทีม คือ ไรหว่า ?

น้องอศูนย์คิดเหมือนพี่เลยแต่เราอย่าไปวิจารณ์เขาเลย(พี่รู้น่ะว่ามันคันปาก พี่ก็เป็น แต่คนส่วนใหญ่คิดไม่เหมือนเรา เรายอมเป็นส่วนน้อยดีกว่า ของเราปฏิบัติล้วนๆ ของจริงตัวเป็นๆ ไอ้ที่ไม่ใช่หรือไม่ shure ตัดทิ้งไม่เอามาฟุ้งต่อ)

เข้าเรื่องเราเลยน่ะครับ

อยากร่วมวงกันเหรอครับ จะไปทัวร์ที่ไหนดีล่ะ :) .... ยินดีมากเลยครับที่หลงมาเป็นเหยื่อให้พี่ 555555 มีมันส์ครับ .... พี่ว่าแล้วต้องมีคนทำได้เหมือนกัน
    แต่มันขาดช่องทางติดต่อ ต่อไปเราจะรวมตัวกันเป็นกลุ่มเล็กๆของพวกเรา
    อะไรที่ไม่เคยเห็นก็จะได้เห็นคราวนี้แหละ แต่อะไรที่แค่เคยได้ยิน ขี้เกียจฟังแล้ว
    เหมือนที่น้องว่า ขี้โxxxx ซ่ะเยอะ

4 ข้อ ที่น้องว่ามา พี่ว่าน้องก็เจ๋งพอตัวเลยครับ มาดูทีล่ะข้อน่ะครับ

1 เทียนแหลมขึ้นสูง สูงที่สุดเคยทำได้เท่ากับเทียนที่ยังไม่จุดไฟ
    ให้แหลมนี่คือยอดมันใช่ใหมครับ สูงได้เท่าเทียนก็เจ๋งแล้วครับ มีท่านหนึ่งเคยบอกว่าทำได้สูงสุดไม่เกินความยาวลำเทียน พี่ขออโหสิไม่ได้ปรามาสครูบาอาจารย์ ทำได้สูงกว่านั้นครับ ฝึกต่อน่ะน้อง จากยาวอย่างเดียวมันดูไม่สง่า ให้มันอ้วนใหญ่ด้วย ไม่งั้นมันแลดูผอมๆ พอเข้าที่กว้างได้ประมาณ 2 นิ้วฟุตเลย (ตัวเทียนมันกว้างยังไม่ถึงนิ้วเลยเน๊าะ) แต่ขั้นนี้ยากหน่อยน่ะจิตต้องรวม
    ไปอยู่อีกสภาวะหนึ่ง (ตรงนี้ใว้คุยกันส่วนตัวจะถ่ายทอดให้)แล้วมันจะเป็นไปเอง ไฟมันจะเข้มทึบแน่น สีออกแดงเลือดหมูไม่โปร่งใสเหมือนเปลวไฟปรกติ นึกภาพเหมือนเราตัดผ้าริบบิ้นสีแดงผืนใหญ่ๆมาผูกใว้ที่เทียนอย่างนั้นหน่ะแล้วไม่ได้กว้างแค่ตรงโคนน่ะ คือ shape ไม่ใช่รูปใบหอก แต่จะเป็นเหมือนเกือบสี่เหลี่ยมผืนผ้า คือใหญ่ยาวโคนจรดปลาย แปลกใหม ? แปลกอีกอย่างคือไฟในสภาวะนี้เวลามองตาเปล่าจะไม่ไม่รู้สึกแสบตาน่ะมันจะเย็นๆตา

2 ไฟกระเพื่อมขึ้น แต่ยังไม่ตามใจนึก ได้เป็นบางครั้งกระเพื่อมขึ้น แต่ยังไม่ตามใจนึก
    ไฟกระเพื่อม นี่พี่เลยบ่อย มันเต้นรัวยิ่งกว่าคำว่ากระเพื่อม รัวแบบมองไม่ทันแล้วกันดูเร้าใจอลังการสุดๆ แล้วถามว่ากระเพื่อมหรือเต้นได้นานมั้ย เต้นติดต่อกันจนเทียนหมดนั่นแหล่ะครับ แต่ไม่เคยรอจนเทียนหมดซักที เสียดายเทียน :) ติดต่อกันครึ่งชั่วโมงนี่สบายๆครับ

3 ทำไห้วัตถุขนาดเล็กขยับได้เล็กน้อย เช่น ห่อหมากฝรั่ง
    อันนี้ทำไม่เป็นอ่ะครับ แต่เห็นเพื่อนในทีมที่ set ขึ้นมาเนี่ยแหละ บังคับให้ของลอยได้ วิ่งได้ ส่วนอาจารย์พี่นี่เสกพระกระโดดเป็นกบเลย บางองค์พระไม่กระโดดเปล่า ลอยขึ้นไปบินรอบเอว รอบหัวคนอีกต่างหาก พอดีหลวงพ่อคงไม่รับนิมนต์มาอยู่ทีมพี่ แต่เห็นมีรัสเซียเชิญไปอัดรายการเพราะ amazing มาก :) พี่เคยแต่ทำน้ำในแก้วให้กระเพื่อม ทำให้เหล็กเปล่าๆกลายเป็นแม่เหล็ก แต่ไม่ชำนาญน่ะครับ ชำนาญเรื่องไฟซ่ะมากกว่า :)

4 ทำไห้ชีพพะจร หยุดเต้นได้ แต่ได้แปบเดียว
    น้องในทีมก็ทำได้เหมือนกันครับ ทำนาฬิกาหยุดเดินก็ได้ครับ

ป ล เทียนที่แหลมขึ้นนั้น คงสถานะครับ คือ นั่งสูบบุหรี่ เดินไปเปิดตู้เย็นกินน้ำ
    หลือแม้แต่เข้าห้องน้ำไปฉี่ เทียนก็ยังคงสถานะอยู่เหมือนเดิม

เหมือนกันครับ พี่ลุกไปดุหมา ไปไหนมาไหนก็ได้ครับ ฝึกบ่อยๆ สั่งจากที่ใกลๆก็ได้ครับ คือ จุดเทียนแล้วเราเดินไปทำอย่างอื่นไกลๆ ระหว่างเราเดินกลับมาเราก็กำหนดให้ขึ้น ก็ขึ้นครับ พลังจิตไม่เกี่ยวกับระยะทางครับ

ปล. เวลาพี่ทำ จะทำในที่อับลม และมีภาชนะใสปิดอีกทีเพื่อกันลมอีกชั้น และอยู่ห่างจากเทียนซัก2-3 เมตรครับ แต่จริงๆอยู่ไกลกี่ 10 เมตรก็ได้ครับ :)

น้องอศูนย์ทิ้งเมล์ใว้ก็ได้พี่จะติดต่อกลับไปครับ

7. อศูนย์น้อย

รับซราบครับผม mod2288@hotmail.com พี่ไม่รู้จักเอทีมหลอ
    หนังเรื่องเอทีมงัย หนุกจะตาย ดีจัยมากครับที่สนจัย งุงิ

8. dragonman

รับทราบครับน้อง อศูนย์น้อย เดี๋ยวจะส่งเทียบเชิญไปน่ะครับท่านจอมยุทธน้อย :)

ขอใช้พื้นที่ตรงนี้ต่ออีกนิดหนึ่งครับ เพราะหลายๆเรื่องพี่ก็ได้ความรู้เก็บเล็กผสมน้อยจาก internet นี่แหละ จริงมั่งมั่วมั่ง ได้เรื่องมั่งไม่ได้เรื่องมั่ง ก็ถือว่าเป็นบุญคุณสำหรับเราอยู่ .... สิ่งที่พี่ post เป็นช่วงคืนกำไรให้สาธารณะแล้วกันน่ะครับ ส่วนรายละเอียดลึกๆ ขอไม่ post ใว้ตรงนี้

1. พลังจิตเป็นของแปลกแต่จริง :)
    2. การเล่นกับไฟ ไม่จำเป็นต้องใช้กสิณไฟ
    3. การทำสมาธิมีเป็น 1000 รูปแบบ
    4. กสิณไฟและกสิณอื่นๆไม่น่ากลัวและไม่อันตราย ถ้าเราทำโดยมีสติ และมีปัญญา
    5. จิตทุกคนเป็นสมาธิอยู่ในตัวอยู่แล้ว ไม่งั้นจะขับรถ เดินข้ามถนน ได้อย่างไรกัน ?
    6. พลังจิตคือการรู้จักการนำพลังของจิตมาใช้ สมาธิเป็นตัวช่วยเหนี่ยวนำให้สามารถส่งออกพลังงานนี้ได้ (จิตเดิมมีพลังมหาศาลในตัวอยู่แล้ว และมีทุกคน)
    7. คนที่เรียกว่ามีพลังจิต คือคนที่รู้วิธีว่าจะดึงพลังจิตออกมาใช้ได้อย่างไร เหมือนคนตัวเท่ากันออกแรงเท่ากัน แต่ชกได้แรงปะทะไม่เท่ากัน ขึ้นอยู่กับเทคนิคการชก
    8. ถ้าเข้าสมาธิแบบลึกๆ(ที่เขาชอบเรียกกันว่าเข้า ญาณ อะไรนั่นหน่ะ แต่ต้องเข้าถึงจริงๆน่ะ ไม่ได้เข้าแบบอุปทาน ทึกทักโมเมเอาเอง คนที่ได้คงจะรู้กันเองว่าเข้าแบบจริงกับแบบปลอมมันต่างกันแค่ไหนอย่างไร) จะอยากหรือไม่อยากมันก็มีสิ่งมหัศจรรย์แสดงออกมาทุกครั้งเหมือนพลังงานจิตเราไปมีผลกระทบกับสิ่งแวดล้อมทำให้เกิดปรากฏการณ์แปลกๆได้(โดยที่เราอาจไม่ได้ตั้งใจให้เกิด) เคยดูหนังที่มันหยุดเวลาได้ใหม คือทุกอย่างหยุดหมดคนอื่นหยุดแล้วมีแต่เราที่ไม่ได้หยุดไปตามนั้น โอ้โฮ นี่มันมีแต่ในหนังไม่ใช่เหรอ :)
    หรือ ฝนตกหัวซอยยันท้ายซอยบ้านติดๆกันรอบๆเปียกหมด เหลือบ้านเราบ้านเดียวแห้งสนิท !!! ทั้งๆที่นอกประตูบ้านฝนยังตกพรำๆอยู่เลยแสดงว่าก่อนหน้านี้ฝนตกหนักเหมือนกันถนนหน้าบ้านแฉะหมด แต่ !!! เดินพ้นประตูบ้านเข้าไป ตัวบ้านบวกรอบๆบ้านพื้นแห้งสนิท !! (บ้านเดี่ยว 58 ตารางวา) ไม่เปียกฝนเลยเป็นไปได้ไงกัน วันนั้นกลับจากมหาวิทยาลัย(ต่อโท) ตกตั้งแต่ มหา'ลัย ยันประตูหน้าบ้านแล้วหยุดอยู่แค่นั้น แล้วไปตกอีกทีบ้านที่อยู่หลังบ้านกับบ้านข้างๆ ? แต่ไม่ได้ถ่ายรูปเก็บใว้ดู ก็คิดในใจว่าคงบังเอิญ ไขกุญแจเดินเข้าบ้านเปิดประตูห้องน้ำ ซู่ !!! เสียงฝนตกหรือเปล่าว่ะ เดินออกไปดูครับฝนตกที่บ้านเราเหมือนบ้านอื่นๆแล้ว หลังจากที่ไม่ตกที่นี่ที่เดียวแล้วตกหนักเลย แล้วมาตกตอนเดินเข้าบ้านไปแล้วเนี่ย ไม่ให้ฉงนได้ยังไง และบ้านรอบๆเปียกหมดมีบ้านเราอยู่ตรงกลางแห้งไม่รู้ร้อนรู้ฝนอยู่หลังเดียวเนี่ยน่ะ :)

แถมเรื่องไฟให้หน่อย ต่อยอดจากน้องอศูนย์
    พอดีเมื่อซักครู่ได้อ่าน post เก่าๆของน้องเรื่องไฟน่ะครับ เลยขออนุญาตต่อยอดอีกนิดหน่อย

พลังจิตแบบฝีมือกระจอกๆแบบพี่ ที่เคยเล่นและยังเล่นได้อยู่ตอนนี้ ไล่จาก ง่ายไปหายากน่ะครับ

1. ทำไฟกระดุก กระดิกได้ หยุด(พัก)ได้ ติดต่อกันได้
    2. ทำให้แฉลบไปซ้ายไปขวาตามที่ต้องการได้
    3. พุ่งแบบน้ำพุได้
    4. ทำเทียนระเบิดได้ (ด้านข้างฉีกออก)
    5. เต้นรัวได้ เร่งได้ ช้าได้
    6. ยืดได้ แบบค่อยๆยืด
    7. ยืดแบบ ที่เดียวพุ่งยาวขึ้นมาเลย (ถ้าทำในที่เงียบๆให้คุมความรู้สึกไม่ให้ตื่นเต้นหรือกลัว พุ่งขึ้นมาสูงเป็นฟุตๆ เทียนใหญ่กว่านิ้วชี้เราหน่อย)

ฯลฯ ไปและ ไปกินข้าวกลางวันก่อน :)

9. anubist

anubist Active Member

25 กันยายน 2007
    ทำย้งไงจะได้เห็นของจริง

10. NCK2046

NCK2046 เป็นที่รู้จักกันดี

20 พฤศจิกายน 2006
    อนุโมทนากับน้องๆด้วยนะคะ

ขอให้ก้าวหน้ากันทุกคนและเก่งๆกันทุกคนนะคะ ประเทศไทยเราจะได้เจริญรุ่งเรืองเพราะมีคนเก่งเยอะๆ

11. dragonman

ขอบคุณครับ พี่ NCK ที่แวะเข้ามาเยี่ยมชม wel lcome_mokey

12. dragonman

สวัสดีครับ คุณ anubist

ลองฝึกดูครับ ชอบอย่างไหนก็ฝึกอย่างนั้น ติดขัดก็สอบถามจากคนที่รู้
    ส่วนการไปดูที่คนอื่นแสดง ก็ต้องรอบคอบว่าไม่ใช่การหลอกลวง ระวังให้ดีครับ
    คนทรง พระสงฆ์(ที่ไม่มีศีล) พ่อมด หมอดู อะไรพวกนี้แฝงการหากินเยอะครับ
    ของจริงมีน้อย ต้องอาศัยประสบการณ์ในการวิเคราะห์ แต่ถ้าเราทำได้เองก็หมดสงสัยครับ

ถ้าต้องการดูเพื่อให้เกิดกำลังใจ ถ้ามุ่งมั่นจริงๆวันหนึ่งก็ต้องได้เห็นครับ เมื่อช่วงเวลาและโอกาศมันเหมาะสมจะพาให้เราไปเห็นเอง

สำหรับสิ่งที่ผมทำผมก็ไม่เคยเห็นที่ไหนมาก่อนครับ ลองไปดู web ต่างประเทศก็ไม่เหมือนของผมครับ ของเขาจะไม่มีอะไรกั้นลม และจะใช้มือเข้าไปใกล้ๆไฟ
    แต่ที่ผมดูส่วนใหญ่เขาก็ของจริงครับ แต่กำลังเขายังอ่อนอยู่ มันจะขึ้นแผ่วๆแบบ slow ดูไม่แข็งแรงดูไม่หวือหวา ส่วนที่ทำไฟลุกจากมืออันนั้นของเก๊เทคนิค graphic พื้นๆ คนที่เก่งกว่าผม ผมคิดว่ามีอีกเยอะมากครับ

ถ้าสนใจลองฝึกเป็นสมาธิขั้นพื้นฐานให้แน่น พอคิดว่าเริ่มมีสมาธิดีแล้ว ก็ลอง
    ฝึกกับไฟดู เพราะว่าไฟรวมจิตได้ง่าย(สำหรับผม) และไฟเป็นธาตุเบาจิตเราเมื่อรวมตัวจะมีปฏิกิริยากับไฟทันที ยกตัวอย่างถ้าสมาธิเรารวมได้เป็นพักๆ
    ไฟก็จะพุ่งขึ้นเป็นพักๆ เขาจะล้อกับจิตเราอยู่เหมือนเป็นกระจกเงา ถ้าสมาธิเราต่อเนื่องยาวนานมากขึ้น ไฟก็จะพุ่งคงเส้นคงว่าเรียบร้อยเหมือนจิตเรา
    ยิ่งจิตเราเรียบและเบาได้มากขึ้นก็จะได้เห็นอะไรแปลกๆมากขึ้น(เห็นจากวัตถุจริงๆตอนลืมตาดู ไม่ใช่จากในมโนภาพ) แต่ทำไฟพุ่งจะค่อนข้างยากสำหรับคนที่ยังไม่มีพื้นฐาน อาจจะลองจากฝึกหรี่ไฟก่อนก็ได้ พยายามหรี่ไฟให้เล็กลงที่สุด(เหมือนเดิม : ไฟจริงไม่ใช่ไฟจากมโนภาพน่ะครับ) ถ้าให้ดับได้เลยก็ยิ่งดีครับ ถ้าดับได้แสดงว่าจิตมีกำลังมากครับ พอฝึกไปเรื่อยๆมันจะไม่ต้องไปถามใครแล้วครับ คำตอบมันอยู่ในนั้นครับ ขอให้โชคดีครับ

ปล. เคล็ดลับ คือ อย่าใจร้อน อดทน แล้วก็มีฐานของสมาธิที่ดี เริ่มจากเล็กไปหาใหญ่ เริ่มจากง่ายไปที่ยากขึ้น ได้ก็คือได้ ไม่ได้ก็อย่าไปเสียใจครับ

13. Dio2499

<meta http-equiv="Content-Type" content="text/html; charset=utf-8"><meta name="ProgId" content="Word.Document"><meta name="Generator" content="Microsoft Word 12"><meta name="Originator" content="Microsoft Word 12"><link rel="File-List" href="file:///C:%5CUsers%5C2F75%7E1%5CAppData%5CLocal%5CTemp%5Cmsohtmlclip1%5C01%5Cclip_filelist.xml"><link rel="themeData" href="file:///C:%5CUsers%5C2F75%7E1%5CAppData%5CLocal%5CTemp%5Cmsohtmlclip1%5C01%5Cclip_themedata.thmx"><link rel="colorSchemeMapping" href="file:///C:%5CUsers%5C2F75%7E1%5CAppData%5CLocal%5CTemp%5Cmsohtmlclip1%5C01%5Cclip_colorschememapping.xml"><!--[if gte mso 9]><xml> <w:WordDocument> <w:View>Normal</w:View> <w:Zoom>0</w:Zoom> <w:TrackMoves/> <w:TrackFormatting/> <w:punctuationKerning/> <w:ValidateAgainstSchemas/> <w:SaveIfXMLInvalid>false</w:SaveIfXMLInvalid> <w:IgnoreMixedContent>false</w:IgnoreMixedContent> <w:AlwaysShowPlaceholderText>false</w:AlwaysShowPlaceholderText> <w:DoNotPromoteQF/> <w:LidThemeOther>EN-US</w:LidThemeOther> <w:LidThemeAsian>X-NONE</w:LidThemeAsian> <w:LidThemeComplexScript>TH</w:LidThemeComplexScript> <w:Compatibility> <w:BreakWrappedTables/> <w:SnapToGridInCell/> <w:ApplyBreakingRules/> <w:WrapTextWithPunct/> <w:UseAsianBreakRules/> <w:DontGrowAutofit/> <w:SplitPgBreakAndParaMark/> <w:DontVertAlignCellWithSp/> <w:DontBreakConstrainedForcedTables/> <w:DontVertAlignInTxbx/> <w:Word11KerningPairs/> <w:CachedColBalance/> </w:Compatibility> <m:mathPr> <m:mathFont m:val="Cambria Math"/> <m:brkBin m:val="before"/> <m:brkBinSub m:val="--"/> <m:smallFrac m:val="off"/> <m:dispDef/> <m:lMargin m:val="0"/> <m:rMargin m:val="0"/> <m:defJc m:val="centerGroup"/> <m:wrapIndent m:val="1440"/> <m:intLim m:val="subSup"/> <m:naryLim m:val="undOvr"/> </m:mathPr></w:WordDocument> </xml><![endif]--><!--[if gte mso 9]><xml> <w:LatentStyles DefLockedState="false" DefUnhideWhenUsed="true" DefSemiHidden="true" DefQFormat="false" DefPriority="99" LatentStyleCount="267"> <w:LsdException Locked="false" Priority="0" SemiHidden="false" UnhideWhenUsed="false" QFormat="true" Name="Normal"/> <w:LsdException Locked="false" Priority="9" SemiHidden="false" UnhideWhenUsed="false" QFormat="true" Name="heading 1"/> <w:LsdException Locked="false" Priority="9" QFormat="true" Name="heading 2"/> <w:LsdException Locked="false" Priority="9" QFormat="true" Name="heading 3"/> <w:LsdException Locked="false" Priority="9" QFormat="true" Name="heading 4"/> <w:LsdException Locked="false" Priority="9" QFormat="true" Name="heading 5"/> <w:LsdException Locked="false" Priority="9" QFormat="true" Name="heading 6"/> <w:LsdException Locked="false" Priority="9" QFormat="true" Name="heading 7"/> <w:LsdException Locked="false" Priority="9" QFormat="true" Name="heading 8"/> <w:LsdException Locked="false" Priority="9" QFormat="true" Name="heading 9"/> <w:LsdException Locked="false" Priority="39" Name="toc 1"/> <w:LsdException Locked="false" Priority="39" Name="toc 2"/> <w:LsdException Locked="false" Priority="39" Name="toc 3"/> <w:LsdException Locked="false" Priority="39" Name="toc 4"/> <w:LsdException Locked="false" Priority="39" Name="toc 5"/> <w:LsdException Locked="false" Priority="39" Name="toc 6"/> <w:LsdException Locked="false" Priority="39" Name="toc 7"/> <w:LsdException Locked="false" Priority="39" Name="toc 8"/> <w:LsdException Locked="false" Priority="39" Name="toc 9"/> <w:LsdException Locked="false" Priority="35" QFormat="true" Name="caption"/> <w:LsdException Locked="false" Priority="10" SemiHidden="false" UnhideWhenUsed="false" QFormat="true" Name="Title"/> <w:LsdException Locked="false" Priority="1" Name="Default Paragraph Font"/> <w:LsdException Locked="false" Priority="11" SemiHidden="false" UnhideWhenUsed="false" QFormat="true" Name="Subtitle"/> <w:LsdException Locked="false" Priority="22" SemiHidden="false" UnhideWhenUsed="false" QFormat="true" Name="Strong"/> <w:LsdException Locked="false" Priority="20" SemiHidden="false" UnhideWhenUsed="false" QFormat="true" Name="Emphasis"/> <w:LsdException Locked="false" Priority="59" SemiHidden="false" UnhideWhenUsed="false" Name="Table Grid"/> <w:LsdException Locked="false" UnhideWhenUsed="false" Name="Placeholder Text"/> <w:LsdException Locked="false" Priority="1" SemiHidden="false" UnhideWhenUsed="false" QFormat="true" Name="No Spacing"/> <w:LsdException Locked="false" Priority="60" SemiHidden="false" UnhideWhenUsed="false" Name="Light Shading"/> <w:LsdException Locked="false" Priority="61" SemiHidden="false" UnhideWhenUsed="false" Name="Light List"/> <w:LsdException Locked="false" Priority="62" SemiHidden="false" UnhideWhenUsed="false" Name="Light Grid"/> <w:LsdException Locked="false" Priority="63" SemiHidden="false" UnhideWhenUsed="false" Name="Medium Shading 1"/> <w:LsdException Locked="false" Priority="64" SemiHidden="false" UnhideWhenUsed="false" Name="Medium Shading 2"/> <w:LsdException Locked="false" Priority="65" SemiHidden="false" UnhideWhenUsed="false" Name="Medium List 1"/> <w:LsdException Locked="false" Priority="66" SemiHidden="false" UnhideWhenUsed="false" Name="Medium List 2"/> <w:LsdException Locked="false" Priority="67" SemiHidden="false" UnhideWhenUsed="false" Name="Medium Grid 1"/> <w:LsdException Locked="false" Priority="68" SemiHidden="false" UnhideWhenUsed="false" Name="Medium Grid 2"/> <w:LsdException Locked="false" Priority="69" SemiHidden="false" UnhideWhenUsed="false" Name="Medium Grid 3"/> <w:LsdException Locked="false" Priority="70" SemiHidden="false" UnhideWhenUsed="false" Name="Dark List"/> <w:LsdException Locked="false" Priority="71" SemiHidden="false" UnhideWhenUsed="false" Name="Colorful Shading"/> <w:LsdException Locked="false" Priority="72" SemiHidden="false" UnhideWhenUsed="false" Name="Colorful List"/> <w:LsdException Locked="false" Priority="73" SemiHidden="false" UnhideWhenUsed="false" Name="Colorful Grid"/> <w:LsdException Locked="false" Priority="60" SemiHidden="false" UnhideWhenUsed="false" Name="Light Shading Accent 1"/> <w:LsdException Locked="false" Priority="61" SemiHidden="false" UnhideWhenUsed="false" Name="Light List Accent 1"/> <w:LsdException Locked="false" Priority="62" SemiHidden="false" UnhideWhenUsed="false" Name="Light Grid Accent 1"/> <w:LsdException Locked="false" Priority="63" SemiHidden="false" UnhideWhenUsed="false" Name="Medium Shading 1 Accent 1"/> <w:LsdException Locked="false" Priority="64" SemiHidden="false" UnhideWhenUsed="false" Name="Medium Shading 2 Accent 1"/> <w:LsdException Locked="false" Priority="65" SemiHidden="false" UnhideWhenUsed="false" Name="Medium List 1 Accent 1"/> <w:LsdException Locked="false" UnhideWhenUsed="false" Name="Revision"/> <w:LsdException Locked="false" Priority="34" SemiHidden="false" UnhideWhenUsed="false" QFormat="true" Name="List Paragraph"/> <w:LsdException Locked="false" Priority="29" SemiHidden="false" UnhideWhenUsed="false" QFormat="true" Name="Quote"/> <w:LsdException Locked="false" Priority="30" SemiHidden="false" UnhideWhenUsed="false" QFormat="true" Name="Intense Quote"/> <w:LsdException Locked="false" Priority="66" SemiHidden="false" UnhideWhenUsed="false" Name="Medium List 2 Accent 1"/> <w:LsdException Locked="false" Priority="67" SemiHidden="false" UnhideWhenUsed="false" Name="Medium Grid 1 Accent 1"/> <w:LsdException Locked="false" Priority="68" SemiHidden="false" UnhideWhenUsed="false" Name="Medium Grid 2 Accent 1"/> <w:LsdException Locked="false" Priority="69" SemiHidden="false" UnhideWhenUsed="false" Name="Medium Grid 3 Accent 1"/> <w:LsdException Locked="false" Priority="70" SemiHidden="false" UnhideWhenUsed="false" Name="Dark List Accent 1"/> <w:LsdException Locked="false" Priority="71" SemiHidden="false" UnhideWhenUsed="false" Name="Colorful Shading Accent 1"/> <w:LsdException Locked="false" Priority="72" SemiHidden="false" UnhideWhenUsed="false" Name="Colorful List Accent 1"/> <w:LsdException Locked="false" Priority="73" SemiHidden="false" UnhideWhenUsed="false" Name="Colorful Grid Accent 1"/> <w:LsdException Locked="false" Priority="60" SemiHidden="false" UnhideWhenUsed="false" Name="Light Shading Accent 2"/> <w:LsdException Locked="false" Priority="61" SemiHidden="false" UnhideWhenUsed="false" Name="Light List Accent 2"/> <w:LsdException Locked="false" Priority="62" SemiHidden="false" UnhideWhenUsed="false" Name="Light Grid Accent 2"/> <w:LsdException Locked="false" Priority="63" SemiHidden="false" UnhideWhenUsed="false" Name="Medium Shading 1 Accent 2"/> <w:LsdException Locked="false" Priority="64" SemiHidden="false" UnhideWhenUsed="false" Name="Medium Shading 2 Accent 2"/> <w:LsdException Locked="false" Priority="65" SemiHidden="false" UnhideWhenUsed="false" Name="Medium List 1 Accent 2"/> <w:LsdException Locked="false" Priority="66" SemiHidden="false" UnhideWhenUsed="false" Name="Medium List 2 Accent 2"/> <w:LsdException Locked="false" Priority="67" SemiHidden="false" UnhideWhenUsed="false" Name="Medium Grid 1 Accent 2"/> <w:LsdException Locked="false" Priority="68" SemiHidden="false" UnhideWhenUsed="false" Name="Medium Grid 2 Accent 2"/> <w:LsdException Locked="false" Priority="69" SemiHidden="false" UnhideWhenUsed="false" Name="Medium Grid 3 Accent 2"/> <w:LsdException Locked="false" Priority="70" SemiHidden="false" UnhideWhenUsed="false" Name="Dark List Accent 2"/> <w:LsdException Locked="false" Priority="71" SemiHidden="false" UnhideWhenUsed="false" Name="Colorful Shading Accent 2"/> <w:LsdException Locked="false" Priority="72" SemiHidden="false" UnhideWhenUsed="false" Name="Colorful List Accent 2"/> <w:LsdException Locked="false" Priority="73" SemiHidden="false" UnhideWhenUsed="false" Name="Colorful Grid Accent 2"/> <w:LsdException Locked="false" Priority="60" SemiHidden="false" UnhideWhenUsed="false" Name="Light Shading Accent 3"/> <w:LsdException Locked="false" Priority="61" SemiHidden="false" UnhideWhenUsed="false" Name="Light List Accent 3"/> <w:LsdException Locked="false" Priority="62" SemiHidden="false" UnhideWhenUsed="false" Name="Light Grid Accent 3"/> <w:LsdException Locked="false" Priority="63" SemiHidden="false" UnhideWhenUsed="false" Name="Medium Shading 1 Accent 3"/> <w:LsdException Locked="false" Priority="64" SemiHidden="false" UnhideWhenUsed="false" Name="Medium Shading 2 Accent 3"/> <w:LsdException Locked="false" Priority="65" SemiHidden="false" UnhideWhenUsed="false" Name="Medium List 1 Accent 3"/> <w:LsdException Locked="false" Priority="66" SemiHidden="false" UnhideWhenUsed="false" Name="Medium List 2 Accent 3"/> <w:LsdException Locked="false" Priority="67" SemiHidden="false" UnhideWhenUsed="false" Name="Medium Grid 1 Accent 3"/> <w:LsdException Locked="false" Priority="68" SemiHidden="false" UnhideWhenUsed="false" Name="Medium Grid 2 Accent 3"/> <w:LsdException Locked="false" Priority="69" SemiHidden="false" UnhideWhenUsed="false" Name="Medium Grid 3 Accent 3"/> <w:LsdException Locked="false" Priority="70" SemiHidden="false" UnhideWhenUsed="false" Name="Dark List Accent 3"/> <w:LsdException Locked="false" Priority="71" SemiHidden="false" UnhideWhenUsed="false" Name="Colorful Shading Accent 3"/> <w:LsdException Locked="false" Priority="72" SemiHidden="false" UnhideWhenUsed="false" Name="Colorful List Accent 3"/> <w:LsdException Locked="false" Priority="73" SemiHidden="false" UnhideWhenUsed="false" Name="Colorful Grid Accent 3"/> <w:LsdException Locked="false" Priority="60" SemiHidden="false" UnhideWhenUsed="false" Name="Light Shading Accent 4"/> <w:LsdException Locked="false" Priority="61" SemiHidden="false" UnhideWhenUsed="false" Name="Light List Accent 4"/> <w:LsdException Locked="false" Priority="62" SemiHidden="false" UnhideWhenUsed="false" Name="Light Grid Accent 4"/> <w:LsdException Locked="false" Priority="63" SemiHidden="false" UnhideWhenUsed="false" Name="Medium Shading 1 Accent 4"/> <w:LsdException Locked="false" Priority="64" SemiHidden="false" UnhideWhenUsed="false" Name="Medium Shading 2 Accent 4"/> <w:LsdException Locked="false" Priority="65" SemiHidden="false" UnhideWhenUsed="false" Name="Medium List 1 Accent 4"/> <w:LsdException Locked="false" Priority="66" SemiHidden="false" UnhideWhenUsed="false" Name="Medium List 2 Accent 4"/> <w:LsdException Locked="false" Priority="67" SemiHidden="false" UnhideWhenUsed="false" Name="Medium Grid 1 Accent 4"/> <w:LsdException Locked="false" Priority="68" SemiHidden="false" UnhideWhenUsed="false" Name="Medium Grid 2 Accent 4"/> <w:LsdException Locked="false" Priority="69" SemiHidden="false" UnhideWhenUsed="false" Name="Medium Grid 3 Accent 4"/> <w:LsdException Locked="false" Priority="70" SemiHidden="false" UnhideWhenUsed="false" Name="Dark List Accent 4"/> <w:LsdException Locked="false" Priority="71" SemiHidden="false" UnhideWhenUsed="false" Name="Colorful Shading Accent 4"/> <w:LsdException Locked="false" Priority="72" SemiHidden="false" UnhideWhenUsed="false" Name="Colorful List Accent 4"/> <w:LsdException Locked="false" Priority="73" SemiHidden="false" UnhideWhenUsed="false" Name="Colorful Grid Accent 4"/> <w:LsdException Locked="false" Priority="60" SemiHidden="false" UnhideWhenUsed="false" Name="Light Shading Accent 5"/> <w:LsdException Locked="false" Priority="61" SemiHidden="false" UnhideWhenUsed="false" Name="Light List Accent 5"/> <w:LsdException Locked="false" Priority="62" SemiHidden="false" UnhideWhenUsed="false" Name="Light Grid Accent 5"/> <w:LsdException Locked="false" Priority="63" SemiHidden="false" UnhideWhenUsed="false" Name="Medium Shading 1 Accent 5"/> <w:LsdException Locked="false" Priority="64" SemiHidden="false" UnhideWhenUsed="false" Name="Medium Shading 2 Accent 5"/> <w:LsdException Locked="false" Priority="65" SemiHidden="false" UnhideWhenUsed="false" Name="Medium List 1 Accent 5"/> <w:LsdException Locked="false" Priority="66" SemiHidden="false" UnhideWhenUsed="false" Name="Medium List 2 Accent 5"/> <w:LsdException Locked="false" Priority="67" SemiHidden="false" UnhideWhenUsed="false" Name="Medium Grid 1 Accent 5"/> <w:LsdException Locked="false" Priority="68" SemiHidden="false" UnhideWhenUsed="false" Name="Medium Grid 2 Accent 5"/> <w:LsdException Locked="false" Priority="69" SemiHidden="false" UnhideWhenUsed="false" Name="Medium Grid 3 Accent 5"/> <w:LsdException Locked="false" Priority="70" SemiHidden="false" UnhideWhenUsed="false" Name="Dark List Accent 5"/> <w:LsdException Locked="false" Priority="71" SemiHidden="false" UnhideWhenUsed="false" Name="Colorful Shading Accent 5"/> <w:LsdException Locked="false" Priority="72" SemiHidden="false" UnhideWhenUsed="false" Name="Colorful List Accent 5"/> <w:LsdException Locked="false" Priority="73" SemiHidden="false" UnhideWhenUsed="false" Name="Colorful Grid Accent 5"/> <w:LsdException Locked="false" Priority="60" SemiHidden="false" UnhideWhenUsed="false" Name="Light Shading Accent 6"/> <w:LsdException Locked="false" Priority="61" SemiHidden="false" UnhideWhenUsed="false" Name="Light List Accent 6"/> <w:LsdException Locked="false" Priority="62" SemiHidden="false" UnhideWhenUsed="false" Name="Light Grid Accent 6"/> <w:LsdException Locked="false" Priority="63" SemiHidden="false" UnhideWhenUsed="false" Name="Medium Shading 1 Accent 6"/> <w:LsdException Locked="false" Priority="64" SemiHidden="false" UnhideWhenUsed="false" Name="Medium Shading 2 Accent 6"/> <w:LsdException Locked="false" Priority="65" SemiHidden="false" UnhideWhenUsed="false" Name="Medium List 1 Accent 6"/> <w:LsdException Locked="false" Priority="66" SemiHidden="false" UnhideWhenUsed="false" Name="Medium List 2 Accent 6"/> <w:LsdException Locked="false" Priority="67" SemiHidden="false" UnhideWhenUsed="false" Name="Medium Grid 1 Accent 6"/> <w:LsdException Locked="false" Priority="68" SemiHidden="false" UnhideWhenUsed="false" Name="Medium Grid 2 Accent 6"/> <w:LsdException Locked="false" Priority="69" SemiHidden="false" UnhideWhenUsed="false" Name="Medium Grid 3 Accent 6"/> <w:LsdException Locked="false" Priority="70" SemiHidden="false" UnhideWhenUsed="false" Name="Dark List Accent 6"/> <w:LsdException Locked="false" Priority="71" SemiHidden="false" UnhideWhenUsed="false" Name="Colorful Shading Accent 6"/> <w:LsdException Locked="false" Priority="72" SemiHidden="false" UnhideWhenUsed="false" Name="Colorful List Accent 6"/> <w:LsdException Locked="false" Priority="73" SemiHidden="false" UnhideWhenUsed="false" Name="Colorful Grid Accent 6"/> <w:LsdException Locked="false" Priority="19" SemiHidden="false" UnhideWhenUsed="false" QFormat="true" Name="Subtle Emphasis"/> <w:LsdException Locked="false" Priority="21" SemiHidden="false" UnhideWhenUsed="false" QFormat="true" Name="Intense Emphasis"/> <w:LsdException Locked="false" Priority="31" SemiHidden="false" UnhideWhenUsed="false" QFormat="true" Name="Subtle Reference"/> <w:LsdException Locked="false" Priority="32" SemiHidden="false" UnhideWhenUsed="false" QFormat="true" Name="Intense Reference"/> <w:LsdException Locked="false" Priority="33" SemiHidden="false" UnhideWhenUsed="false" QFormat="true" Name="Book Title"/> <w:LsdException Locked="false" Priority="37" Name="Bibliography"/> <w:LsdException Locked="false" Priority="39" QFormat="true" Name="TOC Heading"/> </w:LatentStyles> </xml><![endif]--><style> <!-- /* Font Definitions */ @font-face {font-family:"Cordia New"; panose-1:2 11 3 4 2 2 2 2 2 4; mso-font-charset:0; mso-generic-font-family:swiss; mso-font-pitch:variable; mso-font-signature:-2130706429 0 0 0 65537 0;} @font-face {font-family:"Cambria Math"; panose-1:2 4 5 3 5 4 6 3 2 4; mso-font-charset:1; mso-generic-font-family:roman; mso-font-format:eek:ther; mso-font-pitch:variable; mso-font-signature:0 0 0 0 0 0;} @font-face {font-family:Calibri; panose-1:2 15 5 2 2 2 4 3 2 4; mso-font-charset:0; mso-generic-font-family:swiss; mso-font-pitch:variable; mso-font-signature:-1610611985 1073750139 0 0 159 0;} /* Style Definitions */ p.MsoNormal, li.MsoNormal, div.MsoNormal {mso-style-unhide:no; mso-style-qformat:yes; mso-style-parent:""; margin-top:0cm; margin-right:0cm; margin-bottom:10.0pt; margin-left:0cm; line-height:115%; mso-pagination:widow-orphan; font-size:11.0pt; mso-bidi-font-size:14.0pt; font-family:"Calibri","sans-serif"; mso-ascii-font-family:Calibri; mso-ascii-theme-font:minor-latin; mso-fareast-font-family:Calibri; mso-fareast-theme-font:minor-latin; mso-hansi-font-family:Calibri; mso-hansi-theme-font:minor-latin; mso-bidi-font-family:"Cordia New"; mso-bidi-theme-font:minor-bidi;} .MsoChpDefault {mso-style-type:export-only; mso-default-props:yes; mso-ascii-font-family:Calibri; mso-ascii-theme-font:minor-latin; mso-fareast-font-family:Calibri; mso-fareast-theme-font:minor-latin; mso-hansi-font-family:Calibri; mso-hansi-theme-font:minor-latin; mso-bidi-font-family:"Cordia New"; mso-bidi-theme-font:minor-bidi;} .MsoPapDefault {mso-style-type:export-only; margin-bottom:10.0pt; line-height:115%;} @page Section1 {size:612.0pt 792.0pt; margin:72.0pt 72.0pt 72.0pt 72.0pt; mso-header-margin:36.0pt; mso-footer-margin:36.0pt; mso-paper-source:0;} div.Section1 {page:Section1;} --> </style><!--[if gte mso 10]> <style> /* Style Definitions */ table.MsoNormalTable {mso-style-name:ตารางปกติ; mso-tstyle-rowband-size:0; mso-tstyle-colband-size:0; mso-style-noshow:yes; mso-style-priority:99; mso-style-qformat:yes; mso-style-parent:""; mso-padding-alt:0cm 5.4pt 0cm 5.4pt; mso-para-margin-top:0cm; mso-para-margin-right:0cm; mso-para-margin-bottom:10.0pt; mso-para-margin-left:0cm; line-height:115%; mso-pagination:widow-orphan; font-size:11.0pt; mso-bidi-font-size:14.0pt; font-family:"Calibri","sans-serif"; mso-ascii-font-family:Calibri; mso-ascii-theme-font:minor-latin; mso-fareast-font-family:"Times New Roman"; mso-fareast-theme-font:minor-fareast; mso-hansi-font-family:Calibri; mso-hansi-theme-font:minor-latin;} </style> <![endif]--> [FONT=&quot]สวัสดีครับคุณ [/FONT]Dio [FONT=&quot]ยินดีที่มีเพื่อนแลกเปลี่ยนพูดคุยกันครับ[/FONT]>>>>>[FONT=&quot]เช่นกันคับ[/FONT]
    [FONT=&quot]ผมคิดว่าคนที่จะได้ความรู้คือคนที่ได้ผ่านมาอ่านข้อความที่เราแลกเปลี่ยนกันครับ[/FONT]>>>>[FONT=&quot]ก็คงอย่างงั้นคับ[/FONT]
    [FONT=&quot]มุมมองของคุณ [/FONT]Dio [FONT=&quot]เป็นสิ่งที่ดีและเป็นสิ่งที่เราเคยทราบต่อๆกันมาจากหนังสือหรือครูบาอาจารย์[/FONT]>>>>[FONT=&quot]คับ ก็จุดหมายคือ การตัดซึ่งกิเลส แต่ก่อนจะถึงจุดนั้นได้ เราก็ต้องก้าวไปทีล่ะขั้น อะไรบางอย่าง [/FONT][FONT=&quot]คนที่ไม่มี [/FONT]sex [FONT=&quot]ไม่จำเป็นว่าทำสมาธิได้สูง[/FONT] <==> [FONT=&quot]คนมี [/FONT]sex [FONT=&quot]ไม่จำเป็นว่าทำสมาธิได้ไม่สูง[/FONT]
    [FONT=&quot]ในข้อคิดเห็นนี้ ผมมีข้อคิดเห็นที่แตกต่างคับ[/FONT]
    1.[FONT=&quot]คนที่ไม่มี [/FONT]sex [FONT=&quot]ไม่จำเป็นว่าทำสมาธิได้สูง[/FONT]>>>>>>Sex[FONT=&quot] เป็นของร้อน เป็นสิ่งที่ทำลาย และ ขวางกั้น ฌาน สมาธิ และ ปัญญา เป็นสิ่งที่ทำให้อารมณ์กระสับกระส่าย อารมณ์ไม่นิ่ง จิตใจไม่นิ่ง รุ่มร้อน ไม่เป็น เอกคตารมณ์ คือ อารมณ์เดียว หมายถึง อารมณ์ของกรรมฐาน กสิน ก็จัดว่าเป็นกรรมฐานเช่นกันคับ เพราะฉะนั้น เมื่อจิต ไม่เป็นเอกคตารมณ์แล้ว เราจะหาสมาธิที่ไหน หาหลักที่ไหนมารวมจิต ให้เป็นหนึ่งเดียว แต่ถ้าเรา ลด ละ เลิก เรื่อง[/FONT] Sex [FONT=&quot]ได้แล้วนั้น อารมณ์ก็จะไม่ฟุ้งซ่าน เมื่ออารมณ์ ไม่ฟุ้งซ่าน อารมณ์ก็อยู่ที่เดียว จิตก็อยู่กับอารมณ์นั้น เมื่ออารมณ์เป็นหนึ่งเดียว จิตก็มีพลังงาน ตามกำลัง เมื่อจิตมีพลัง จิตก็มีสติดีมากตามลำดับ เมื่อสติดีมีมาก ปัญญาก็เกิดมากตามลำดับ แต่ถ้าจิตเรามีพลังมากแล้ว ไม่ใช้ ปัญญาพิจารณาในเรื่องของกรรมฐาน เพื่อให้จิตใจเราเห็น ในความเสื่อมของสังขาร เพื่อให้จิตใจเรายอมรับ เห็นจิงตามที่พระพิชิตมารท่านกล่าวไว้ เมื่อใดที่ฌาณ[/FONT]([FONT=&quot]ฌาน คือ การเพ่ง เพื่อให้สติ อยู่ที่สิ่งใดสิ่งหนึ่ง ให้จิตเกิดพลังงาน[/FONT])[FONT=&quot]เราเสื่อม [/FONT]([FONT=&quot]ก็ต้องมีบ้างบางช่วง ที่ฌานเราตก เพราะเรายังไม่เก่ง หรือ ยังไม่บรรลุธรรม เมื่อฌานเสื่อม พลังงานจิตเราก็ถดถอยลงเช่นกัน[/FONT]) [FONT=&quot]แต่ว่า ปัญญาที่เราพิจารณา เพื่อให้จิตเรายอมรับในความเป็นจิงของธรรมชาติของสังขารแล้วล่ะก็ ถึงจิตฌานมันตก แต่ปัญญาเราก้ยังคงชัดเจนและยอมรับกับสิ่งที่เราเคยพิจราณาแล้วว่าเป็นจิง จิตเราก็จะไม่ขนขวายในเรื่อง[/FONT]Sex[FONT=&quot]อีก อย่างน้อยก็ระงับมันได้ มีสติปัญญาหยุดยั้งมันได้ ไม่มากก็น้อยล่ะ แต่การเอาจิตที่เป็นฌานที่มีพลังนั้นกลับคืนมา มันก็ไม่ยากสำหรับคนที่ไม่มี[/FONT]Sex
    <o:p> </o:p>
    <==> [FONT=&quot]คนมี [/FONT]sex [FONT=&quot]ไม่จำเป็นว่าทำสมาธิได้ไม่สูง[/FONT]>>>>>[FONT=&quot]หลักการเดียวกันคับ ถ้ายังมี[/FONT]Sex[FONT=&quot]ควบคู่กับการปฏิบัติในเรื่องของฌานอยู่ ผมกล้าพูดได้ว่า อย่าหวังได้แม้แต่ฌาน [/FONT]3[FONT=&quot] ขั้นละเอียด ในกรณี ที่มี[/FONT]Sex[FONT=&quot] วัน เว้น วัน นะคับ หรือทุกวัน แต่นานๆครั้ง หมายถึงเดือนล่ะครั้ง อันนี้ก็ไม่แน่อาจถึงฌาณ[/FONT]4[FONT=&quot]แต่ถ้ากลับมามี[/FONT]Sex [FONT=&quot]ก็หายอีก จิตไม่สามารถกักเก็บพลังงานได้[/FONT]<o:p></o:p>
    [FONT=&quot]ขอทิ้งท้ายในหัวข้อนี้นะคับ ความคิดเห็นของผมในที่นี้ กำลังเจาะจงในเรื่องของพลังงานของจิตนะคับ ไม้ได้กล่าวไปถึงอย่างอื่น เพราะสิ่งเดียวที่จะสามารถทำให้จิตมีพลังงานมหาสารตามลำดับ ได้แล้วนั้น ต้องเรื่อง ฌาน และ กสิน เท่านั้นคับ [/FONT]<o:p></o:p>
    **** [FONT=&quot]แค่เราฟังเพลงใจเราก็เป็นสมาธิแล้วครับ ระหว่างฟังเพลงเราจะใจลอยไปไหนก็ได้ ก็ยังเป็นสมาธิครับ[/FONT]<o:p></o:p>
    >>>>>[FONT=&quot]คับ ในความคิดเห็นของผมนะคับ เมื่อไม่มีสติ สมาธิ จะเกิดได้อย่างไรกัน[/FONT] [FONT=&quot]อีกอย่าง ใจลอย เป็นอาการจิตฟุ้งซ่าน[/FONT]
    [FONT=&quot]การที่ใจจดจ่ออยู่ที่อะไรซักอย่างหนึ่งด้วยความเครียด แม้ใจเราจะไม่ลอยไปไหน ก็ได้แค่สติ และมีสมาธินิดหน่อย แต่ไม่มีพลังอะไร[/FONT] >>>>[FONT=&quot]คับ อันนี้เห็นด้วยคับ เป็น ขณิก สมาธิคับ เป็นสมาธิทั่วๆไปของมนุย์เดินดินอย่างเราๆ[/FONT]
    [FONT=&quot]การที่จะมีสมาธิจนเกิดปรากฎการณ์เหนือธรรมชาติได้ ต้องก้าวข้าม[/FONT]
    [FONT=&quot]ภพปัจจุบัน(อันนี้ผมตั้งชื่อเอง) หมายถึง สิ่งที่เกิดขึ้นไม่ได้เกิดจาก[/FONT] [FONT=&quot]คุณที่เป็น นาย ก หรือ นาย ข ระหว่างนั้นจะไม่มีคำว่าตัวคุณ[/FONT] [FONT=&quot]ฉะนั้นแม้ก่อนหน้านั้นคุณจะนอนกับผู้หญิงมา หรือ คุณกำลังจะตาย[/FONT] [FONT=&quot]คุณจะไม่ไปวุ่นวายกับมันไม่ไปกังวลกับมัน เพราะมันคนล่ะสภาวะจิตกันแล้วครับ[/FONT] ([FONT=&quot]อันนี้ถ้าไม่เคยมีประสบการณ์ก็อาศัยจินตนาการตามไปก่อนครับ)[/FONT] >>>>>[FONT=&quot]อันนี้เห็นด้วยคับ ในกรณี ของจิตเราเห็นจิง และยอมรับตามความเป็นจิงในคำสอนของพระพิชิตมารแล้วใช่ไหมคับ[/FONT]
    +++ [FONT=&quot]เกี่ยวกับการถือของขลังของวิชา เกี่ยวกับ ครู[/FONT] [FONT=&quot]ผมไม่มีความรู้เลยครับหรือรู้น้อยมาก ผมรู้แต่ว่าถ้าสมาธิหรือศรัทธาไม่ถึง[/FONT] [FONT=&quot]ต่อให้ท่องบ่นกราบใหว้ยังไงก็ไม่มีผลอะไรขึ้นมา แต่ถ้าสมาธิถึง คำภาวนาอะไร[/FONT] [FONT=&quot]หรือแค่นึกก็สัมฤทธิ์ผลแล้วครับ[/FONT]
    [FONT=&quot]ครูอาจารย์[/FONT] [FONT=&quot]เหมือนเป็นที่ยึดเหนี่ยวให้ใจรวมศูนย์ได้สำหรับคนที่ยังขาดศรัทธาในตัวเอง[/FONT] >>>>>>[FONT=&quot]เห็นด้วยคับเรื่องนี้[/FONT][FONT=&quot] [/FONT] [FONT=&quot]เพราะว่า ศัทธานั้น ย่อมยังประโยชน์ให้เกิดผลคับ<o:p></o:p>[/FONT]
    [FONT=&quot]ส่วนเรื่องแรงครูน่าจะมีจริงครับแต่ผมขอข้ามไปเพราะผมคิดว่าผมรู้ไม่จริงใน[/FONT] [FONT=&quot]ศาสตร์ด้านนี้[/FONT]>>>>[FONT=&quot]คับผม[/FONT]
    +++ [FONT=&quot]ผมไม่แน่ใจสิ่งที่ผมฝึกอยู่เรียกว่ากสิณหรือเปล่า[/FONT] [FONT=&quot]แต่มันไม่ได้สำคัญที่รูปแบบหรอกครับ[/FONT] [FONT=&quot]ความหมายของกสิณก็แค่การ[/FONT]<o:p></o:p>
    [FONT=&quot]มองอะไรนานๆแล้วจำรูปใว้ในมโนภาพใช่หรือเปล่าครับ[/FONT] >>>[FONT=&quot]คับ[/FONT]<o:p></o:p>
    [FONT=&quot]ผมแปลกใจว่าคนที่ฝึกสมาธิใหม่ๆหรือคนที่แต่งหนังสือแนวกสิณที่ไปคัดจากตำรา[/FONT] [FONT=&quot]เก่าๆมาแล้วมาถ่ายทอดเอาดื้อๆเนี่ยพาคนไปถูกทางหรือเปล่า[/FONT]>>>>>[FONT=&quot]ผมว่าถูกทางนะคับ แล้วแต่ว่า บางตำรา ก็ละเอียดมากน้อยต่างกัน หนังสือ เป็นซึ่งแนวทางเท่านั้นเองคับ อย่างเช่น พระไตรปิฏก คับ[/FONT] [FONT=&quot]บางขั้นตอน ท่านก็ถ่ายทอดออกมาบอกเป็นตัวอักษรได้ลำบากอาจจะทำให้คนที่อ่านเกิดความงุนงงสงสัยมาขึ้น บางอย่าง บางขณะ ก็ต้องปฏิบัติเอาเอง ถึงจะเข้าใจอย่างไม่สงสัย[/FONT]
    <!--[if !supportLineBreakNewLine]-->
    <!--[endif]--><o:p></o:p>
    [FONT=&quot] ไม่ต้องอะไรมาก[/FONT] [FONT=&quot]ถ้าทำได้จริงอ่านตัวหนังสือมันก็จะพลิ้วออกมาจากประสบการณ์แล้วครับภาษามัน[/FONT] [FONT=&quot]จะไม่ได้ออกมาแข็งๆแบบลอกเขามา[/FONT] >>>>>>[FONT=&quot]อันนี้จิงคับ เห็นด้วย[/FONT]
    [FONT=&quot]ปล. ผู้รู้จริงคือผู้ปฏิบัติได้จริงแสดงผลได้จริง[/FONT]>>>>>>[FONT=&quot]อันนี้เห็นด้วยคับ[/FONT],,,,,,[FONT=&quot]ประเภท[/FONT]<o:p></o:p>
    [FONT=&quot]ที่รักษาฟอร์มบอกว่าไม่อยากแสดงระวังให้ดีครับของปลอมเยอะ[/FONT] <o:p></o:p>
    >>>>>>[FONT=&quot] แต่ว่าการแสดงให้ดูนั้น มันขึ้นอยู่กับเหตุผล คือว่า กาลเทสะ คับว่า แสดงทำไม เพราะอะไร มีเหตุผลใดที่ต้องแสดง เหตุผลนั้นๆ เพียงพอไหม คงไว้ซึ่งประโยชน์แห่งความดีงามมากน้อยเพียงใด สมควนแก่การแสดงไหม ที่ที่จะแสดง สมควรแก่การแสดงมากน้อยเพียงใด [/FONT]<o:p></o:p>
    [FONT=&quot]ผมเจอมาเยอะประเภทสอนเก่งแต่ตัวเองทำไม่ได้เปล่าประโยชน์ครับ[/FONT]>>>>>[FONT=&quot]อันนี้ ความเห็นส่วนตัวผมเองนะคับ ผมคิดว่า เราไม่สามารถหยั่งจิตเขาได้ ว่าเขาทำได้มากน้อยแค่ไหน แต่ถ้าสิ่งที่เขาสอนนั้น เป็นสิ่งดี เป็นสิ่งที่ปฏิบัติตามแล้ว ไปในทางที่ดี ในทางที่องค์พระพิชิตมารท่านได้สอนไว้ เมื่อเราทำตาม แล้วดี ผมว่าควรมองตรงนั้นมากกว่าคับ แต่ถ้าเราสามารถหยั่งจิตเขาได้ อันนั้น เราก็สามารถวิจารณ์ได้ เพราะว่า จิตเราสูงกว่าเขา ละเอียดกว่า มีพลังมากกว่า ปัญญามากกว่า ถ้าถามผมว่าเปล่าประโยชน์ไหม ผมคิดว่า ไม่ปล่าวประโยชน์นะคับ เพราะอย่างน้อยก็สามารถถ่ายทอดให้คนนำไปปฏิบัติได้อย่างน้อยก็ดีกับคนอื่นๆล่ะ ไม่มากก็น้อยล่ะคับ[/FONT]<o:p></o:p>
    [FONT=&quot]และของประเภทนี้ไม่สามารถมีใครสอนใครได้ นอกจาก[/FONT]<o:p></o:p>
    [FONT=&quot]ทำด้วยตัวอง[/FONT] [FONT=&quot]ถ้าสอนกันได้คงมีคนทำได้เต็มไปหมดแล้วครับ แต่ผมว่าคนที่ทำได้จริง ในแสน[/FONT] [FONT=&quot]ในล้านคน จะมีซักคนก็เก่ง[/FONT]<o:p></o:p>
    [FONT=&quot]แล้วครับ[/FONT]>>>>>>[FONT=&quot]องค์พระพิชิตมารและพระอรหันต์ ท่านตรัสว่า เราเป็นตถาคต[/FONT]([FONT=&quot] ผู้ชี้นำทาง[/FONT] )[FONT=&quot] เป็นครูเอก คอยสั่งสอน ท่านจะทำตาม หรือไม่นั้น สุดแล้วแต่ท่าน [/FONT]<o:p></o:p>
    [FONT=&quot]คุณ [/FONT]Dio [FONT=&quot]อย่าโกรธน่ะที่ผมพูดหรือเขียนอะไรตรงๆ[/FONT] [FONT=&quot]อยากได้อะไรดีๆต้องเปิดใจรับครับ[/FONT]>>>>>[FONT=&quot]ไม่โกรธคับ เพราะอารมณ์โกรธ เป็นสิ่งที่กีดขวางหนทางแห่ง สติ และ ปัญญาคับ อีกอย่างการแลกเปลี่ยนความคิดเห็ก็เป็นสิ่งทีดีคับ เป็นความคิดเห็นส่วนตัวของแต่ล่ะคน ซึ่งไม่สามารถบังคับกันได้ [/FONT]<o:p></o:p>
    [FONT=&quot]ถ้าคุณ [/FONT]Dio [FONT=&quot]มีวิชาอะไรดีๆผมขอต่อ[/FONT] [FONT=&quot]วิชาด้วยจะได้หรือเปล่าครับ[/FONT]>>>>>>[FONT=&quot]ได้คับ ผมไม่เคยห่วง ถ้าเป็นประโยชฯต่อหมู่คนทั่วไป แล้ววิชาที่ต้องการ เป็นแบบไหนล่ะคับ ทาง ธรรมะ หรือ ทาง ไสยศาสตร์[/FONT] [FONT=&quot]แต่ถ้าเป็นทางนี้ก้คงต้องคุยกันยาวหน่อยคับ<o:p></o:p>[/FONT]
    [FONT=&quot]ขอทิ้งท้ายนะคับว่า ไสยศาสตร์ เปรียบเสมือนเครื่องมือ ช่วยให้คนที่ว่ายน้ำ ยังไม่แข็ง ยังไม่เป็น ให้เป็นเร็ว เท่านั้นเองนะคับ อย่ายึดติดกับมัน เพราะไม่ใช่ทางที่จะหลุดพ้น ดีไม่ดี มันอาจจะพาเราไปสู่นรก ไปสู่ความโง่เขลา ความลุ่มหลงก็ได้คับ จงใช้มันอย่างมีสติ ใช้ประกอบความดีงาม ถึงแม้มันจะเป็นวิชาที่ สามารถทำร้าย หรือทำลายสิ่งต่างๆได้ แต่ถ้าเราใช้ไปเพื่อช่วยเหลือตามความเหมาะสม และยังประโยชน์เพื่อส่วนรวมแล้วล่ะก็ วิชานั้นๆก็มิใช่ ไสยดำ คับ มันขึ้นอยู่กับ เจตนา เป็นตัวสำคัญ[/FONT]<o:p></o:p>
    [FONT=&quot]ข้อความใดไม่เหมาะสม หรือ ผิดพลาด เพราะอาจจะประกอบด้วย อวิชาแห่งจิตที่ยังไม่สว่าง ก็ขอท่านผู้รู้ โปรดอภัยด้วยคับ สาธุ<o:p></o:p>[/FONT]

14. dragonman

ดีใจจัง คูณ Dio มาตอบกระทู้แล้ว :)
    เป็นเวทีให้ได้ share กันครับ

เรื่อง Sex (อีกแล้วหรือนี่ :) ) ที่คุณ Dio ว่าเป็นของร้อนน่ะ บางลัทธิ รู้สึกตันตระหรืออะไรเทือกนี้ เต๋า ด้วยมั้ง จะสำเร็จหรือเข้าสมาธิขณะมี Sex เนี่ยแหละ นอกจากจะไม่ขวางกั้นแล้วเขายังสนับสนุนอีกน่ะ :) (ผมไม่ได้เห็นด้วยหรือสนับสนุนน่ะ :) ) พุทธมหายานมีภรรยาได้ด้วยมั้งไม่ sure ครับ แล้วถ้าทางพุทธ(เถรวาท) ก็พระที่เหาะแล้วหล่นลงเพราะได้ยินเสียงผู้หญิงร้องเพลง แสดงว่าท่านยังตัดกามารมณ์ไม่ได้ (อาจจะแค่ข่มไว้ได้) แต่เหาะได้ซ่ะขนาดนั้นใช่ ญาณ หรือเปล่าผมไม่แน่ใจหรือท่านอาจได้แค่สมาธิขั้นพื้นๆ ผมไม่ทราบจริงๆ ลองคิดกันดูครับ

ผมว่าควรเริ่มต้นที่ว่าเราเข้าใจคำว่าสมาธิกันแค่ไหน คุณ Dio เอาสมาธิไปปนกับเรื่องศาสนา ข้อเท็จจริงคือสมาธิมีในทุกศาสนาและมีมาก่อนศาสนาพุทธ
    ญาณคืออะไรครับ ? ผมไม่รู้เรื่อง ญาณ เลยครับ ที่ว่าถ้าใจลอยเป็นอาการจิตฟุ้งซ่านต้องถามว่าลอยแบบไหน ถ้าจะเข้าญาณ จะทำกสิณ ใจไม่ลอยแล้วไปยังไงครับ (อันนี้ลึกน่ะครับ) คนที่ได้คงรู้ๆกันอยู่แล้วขอไม่พูดดีกว่า

ผมไม่ค่อยทราบเรื่องกสิณน่ะครับ กสิณคืออะไรครับ??? สิ่งที่คุณสร้างมโนภาพขึ้นมาแค่นี้เรียกว่ากสิณแล้วหรือเปล่า?
    อยากทดสอบหรือเปล่าครับ สิ่งที่คุณเห็นในมโนภาพมันชัดเจนใหม
    หรือเห็นชัดเป็นพักๆ แว็บขึ้นมาพอตั้งใจดูก็หายไป หรือเบลอไป ยกตัวอย่าง
    คุณบอกว่ากสิณคือดวงอะไรซักดวง คุณสามารถมองได้ทั่วทั้งหมดพร้อมกันทุกอณูของภาพและคงนิ่งอยู่เนิ่นนานเหมือนลืมตาจริงๆมองออกไปข้างหน้าใหม มองข้างบนข้างล่างหายใหม หรือมองข้างซ้ายข้างขวาเบลอต้องบีบประสาทสร้างภาพช่วยใหม? ถ้าชัดเจนเหมือนคุณลืมตามอง ไม่ใช่ซิจริงๆชัดกว่าลืมตาจริงดูอีกสติมากว่าตอนคุณลืมตาเป็น 100 เท่าพันเท่า
    ถ้าคุณเห็นจริงคุณจะแยกไม่ออกด้วยซ้ำว่า ดวงกสิณคือคุณหรือคุณคือดวงกสิณ ลองแบมือขวาใว้ข้างหน้าคุณแล้วมองซิคุณเห็นชัดเหมือนที่คุณลืมตามองมืออย่างนี้หรือเปล่า

ผมบอกแค่อาการน่ะครับไม่บอกวิธีเข้า ของอย่างนี้นอกจากมีความเพียรแล้วต้องมีความเข้าใจด้วยครับไม่อย่างนั้นออกทะเลครับ

<<< ทำสมาธิให้ระวังเรื่องการสะกดจิตตัวเอง อาการมันออกมาหรอกเรา ทำให้ดูคล้ายๆกัน แต่จริงๆไม่เหมือนกัน ให้ดูว่าคล้ายๆว่าได้แต่ความจริงยังไม่ได้ เกิดจากตั้งใจเกินไป หรือเผลอไปสะกดตัวเอง >>>

เหมือนเดิมครับ Share กันอย่าโกรธผมน่ะครับเพราะผมออกตัวว่าผมก็ไม่ใช่คนรู้จริงครับ
    เอาเรื่องไสยศาสตร์มา share กันบ้างซิครับผมว่าคนรออ่านของคุณ Dio กันเยอะ ผมก็เป็นแฟน(งานเขียน) คนหนึ่งเหมือนกัน :)

15. Dio2499

<meta http-equiv="Content-Type" content="text/html; charset=utf-8"><meta name="ProgId" content="Word.Document"><meta name="Generator" content="Microsoft Word 12"><meta name="Originator" content="Microsoft Word 12"><link rel="File-List" href="file:///C:%5CUsers%5C2F75%7E1%5CAppData%5CLocal%5CTemp%5Cmsohtmlclip1%5C01%5Cclip_filelist.xml"><link rel="Edit-Time-Data" href="file:///C:%5CUsers%5C2F75%7E1%5CAppData%5CLocal%5CTemp%5Cmsohtmlclip1%5C01%5Cclip_editdata.mso"><!--[if !mso]> <style> v\:* {behavior:url(#default#VML);} o\:* {behavior:url(#default#VML);} w\:* {behavior:url(#default#VML);} .shape {behavior:url(#default#VML);} </style> <![endif]--><link rel="themeData" href="file:///C:%5CUsers%5C2F75%7E1%5CAppData%5CLocal%5CTemp%5Cmsohtmlclip1%5C01%5Cclip_themedata.thmx"><link rel="colorSchemeMapping" href="file:///C:%5CUsers%5C2F75%7E1%5CAppData%5CLocal%5CTemp%5Cmsohtmlclip1%5C01%5Cclip_colorschememapping.xml"><!--[if gte mso 9]><xml> <w:WordDocument> <w:View>Normal</w:View> <w:Zoom>0</w:Zoom> <w:TrackMoves>false</w:TrackMoves> <w:TrackFormatting/> <w:punctuationKerning/> <w:ValidateAgainstSchemas/> <w:SaveIfXMLInvalid>false</w:SaveIfXMLInvalid> <w:IgnoreMixedContent>false</w:IgnoreMixedContent> <w:AlwaysShowPlaceholderText>false</w:AlwaysShowPlaceholderText> <w:DoNotPromoteQF/> <w:LidThemeOther>EN-US</w:LidThemeOther> <w:LidThemeAsian>X-NONE</w:LidThemeAsian> <w:LidThemeComplexScript>TH</w:LidThemeComplexScript> <w:Compatibility> <w:BreakWrappedTables/> <w:SnapToGridInCell/> <w:ApplyBreakingRules/> <w:WrapTextWithPunct/> <w:UseAsianBreakRules/> <w:DontGrowAutofit/> <w:SplitPgBreakAndParaMark/> <w:DontVertAlignCellWithSp/> <w:DontBreakConstrainedForcedTables/> <w:DontVertAlignInTxbx/> <w:Word11KerningPairs/> <w:CachedColBalance/> </w:Compatibility> <w:BrowserLevel>MicrosoftInternetExplorer4</w:BrowserLevel> <m:mathPr> <m:mathFont m:val="Cambria Math"/> <m:brkBin m:val="before"/> <m:brkBinSub m:val="--"/> <m:smallFrac m:val="off"/> <m:dispDef/> <m:lMargin m:val="0"/> <m:rMargin m:val="0"/> <m:defJc m:val="centerGroup"/> <m:wrapIndent m:val="1440"/> <m:intLim m:val="subSup"/> <m:naryLim m:val="undOvr"/> </m:mathPr></w:WordDocument> </xml><![endif]--><!--[if gte mso 9]><xml> <w:LatentStyles DefLockedState="false" DefUnhideWhenUsed="true" DefSemiHidden="true" DefQFormat="false" DefPriority="99" LatentStyleCount="267"> <w:LsdException Locked="false" Priority="0" SemiHidden="false" UnhideWhenUsed="false" QFormat="true" Name="Normal"/> <w:LsdException Locked="false" Priority="9" SemiHidden="false" UnhideWhenUsed="false" QFormat="true" Name="heading 1"/> <w:LsdException Locked="false" Priority="9" QFormat="true" Name="heading 2"/> <w:LsdException Locked="false" Priority="9" QFormat="true" Name="heading 3"/> <w:LsdException Locked="false" Priority="9" QFormat="true" Name="heading 4"/> <w:LsdException Locked="false" Priority="9" QFormat="true" Name="heading 5"/> <w:LsdException Locked="false" Priority="9" QFormat="true" Name="heading 6"/> <w:LsdException Locked="false" Priority="9" QFormat="true" Name="heading 7"/> <w:LsdException Locked="false" Priority="9" QFormat="true" Name="heading 8"/> <w:LsdException Locked="false" Priority="9" QFormat="true" Name="heading 9"/> <w:LsdException Locked="false" Priority="39" Name="toc 1"/> <w:LsdException Locked="false" Priority="39" Name="toc 2"/> <w:LsdException Locked="false" Priority="39" Name="toc 3"/> <w:LsdException Locked="false" Priority="39" Name="toc 4"/> <w:LsdException Locked="false" Priority="39" Name="toc 5"/> <w:LsdException Locked="false" Priority="39" Name="toc 6"/> <w:LsdException Locked="false" Priority="39" Name="toc 7"/> <w:LsdException Locked="false" Priority="39" Name="toc 8"/> <w:LsdException Locked="false" Priority="39" Name="toc 9"/> <w:LsdException Locked="false" Priority="35" QFormat="true" Name="caption"/> <w:LsdException Locked="false" Priority="10" SemiHidden="false" UnhideWhenUsed="false" QFormat="true" Name="Title"/> <w:LsdException Locked="false" Priority="1" Name="Default Paragraph Font"/> <w:LsdException Locked="false" Priority="11" SemiHidden="false" UnhideWhenUsed="false" QFormat="true" Name="Subtitle"/> <w:LsdException Locked="false" Priority="22" SemiHidden="false" UnhideWhenUsed="false" QFormat="true" Name="Strong"/> <w:LsdException Locked="false" Priority="20" SemiHidden="false" UnhideWhenUsed="false" QFormat="true" Name="Emphasis"/> <w:LsdException Locked="false" Priority="59" SemiHidden="false" UnhideWhenUsed="false" Name="Table Grid"/> <w:LsdException Locked="false" UnhideWhenUsed="false" Name="Placeholder Text"/> <w:LsdException Locked="false" Priority="1" SemiHidden="false" UnhideWhenUsed="false" QFormat="true" Name="No Spacing"/> <w:LsdException Locked="false" Priority="60" SemiHidden="false" UnhideWhenUsed="false" Name="Light Shading"/> <w:LsdException Locked="false" Priority="61" SemiHidden="false" UnhideWhenUsed="false" Name="Light List"/> <w:LsdException Locked="false" Priority="62" SemiHidden="false" UnhideWhenUsed="false" Name="Light Grid"/> <w:LsdException Locked="false" Priority="63" SemiHidden="false" UnhideWhenUsed="false" Name="Medium Shading 1"/> <w:LsdException Locked="false" Priority="64" SemiHidden="false" UnhideWhenUsed="false" Name="Medium Shading 2"/> <w:LsdException Locked="false" Priority="65" SemiHidden="false" UnhideWhenUsed="false" Name="Medium List 1"/> <w:LsdException Locked="false" Priority="66" SemiHidden="false" UnhideWhenUsed="false" Name="Medium List 2"/> <w:LsdException Locked="false" Priority="67" SemiHidden="false" UnhideWhenUsed="false" Name="Medium Grid 1"/> <w:LsdException Locked="false" Priority="68" SemiHidden="false" UnhideWhenUsed="false" Name="Medium Grid 2"/> <w:LsdException Locked="false" Priority="69" SemiHidden="false" UnhideWhenUsed="false" Name="Medium Grid 3"/> <w:LsdException Locked="false" Priority="70" SemiHidden="false" UnhideWhenUsed="false" Name="Dark List"/> <w:LsdException Locked="false" Priority="71" SemiHidden="false" UnhideWhenUsed="false" Name="Colorful Shading"/> <w:LsdException Locked="false" Priority="72" SemiHidden="false" UnhideWhenUsed="false" Name="Colorful List"/> <w:LsdException Locked="false" Priority="73" SemiHidden="false" UnhideWhenUsed="false" Name="Colorful Grid"/> <w:LsdException Locked="false" Priority="60" SemiHidden="false" UnhideWhenUsed="false" Name="Light Shading Accent 1"/> <w:LsdException Locked="false" Priority="61" SemiHidden="false" UnhideWhenUsed="false" Name="Light List Accent 1"/> <w:LsdException Locked="false" Priority="62" SemiHidden="false" UnhideWhenUsed="false" Name="Light Grid Accent 1"/> <w:LsdException Locked="false" Priority="63" SemiHidden="false" UnhideWhenUsed="false" Name="Medium Shading 1 Accent 1"/> <w:LsdException Locked="false" Priority="64" SemiHidden="false" UnhideWhenUsed="false" Name="Medium Shading 2 Accent 1"/> <w:LsdException Locked="false" Priority="65" SemiHidden="false" UnhideWhenUsed="false" Name="Medium List 1 Accent 1"/> <w:LsdException Locked="false" UnhideWhenUsed="false" Name="Revision"/> <w:LsdException Locked="false" Priority="34" SemiHidden="false" UnhideWhenUsed="false" QFormat="true" Name="List Paragraph"/> <w:LsdException Locked="false" Priority="29" SemiHidden="false" UnhideWhenUsed="false" QFormat="true" Name="Quote"/> <w:LsdException Locked="false" Priority="30" SemiHidden="false" UnhideWhenUsed="false" QFormat="true" Name="Intense Quote"/> <w:LsdException Locked="false" Priority="66" SemiHidden="false" UnhideWhenUsed="false" Name="Medium List 2 Accent 1"/> <w:LsdException Locked="false" Priority="67" SemiHidden="false" UnhideWhenUsed="false" Name="Medium Grid 1 Accent 1"/> <w:LsdException Locked="false" Priority="68" SemiHidden="false" UnhideWhenUsed="false" Name="Medium Grid 2 Accent 1"/> <w:LsdException Locked="false" Priority="69" SemiHidden="false" UnhideWhenUsed="false" Name="Medium Grid 3 Accent 1"/> <w:LsdException Locked="false" Priority="70" SemiHidden="false" UnhideWhenUsed="false" Name="Dark List Accent 1"/> <w:LsdException Locked="false" Priority="71" SemiHidden="false" UnhideWhenUsed="false" Name="Colorful Shading Accent 1"/> <w:LsdException Locked="false" Priority="72" SemiHidden="false" UnhideWhenUsed="false" Name="Colorful List Accent 1"/> <w:LsdException Locked="false" Priority="73" SemiHidden="false" UnhideWhenUsed="false" Name="Colorful Grid Accent 1"/> <w:LsdException Locked="false" Priority="60" SemiHidden="false" UnhideWhenUsed="false" Name="Light Shading Accent 2"/> <w:LsdException Locked="false" Priority="61" SemiHidden="false" UnhideWhenUsed="false" Name="Light List Accent 2"/> <w:LsdException Locked="false" Priority="62" SemiHidden="false" UnhideWhenUsed="false" Name="Light Grid Accent 2"/> <w:LsdException Locked="false" Priority="63" SemiHidden="false" UnhideWhenUsed="false" Name="Medium Shading 1 Accent 2"/> <w:LsdException Locked="false" Priority="64" SemiHidden="false" UnhideWhenUsed="false" Name="Medium Shading 2 Accent 2"/> <w:LsdException Locked="false" Priority="65" SemiHidden="false" UnhideWhenUsed="false" Name="Medium List 1 Accent 2"/> <w:LsdException Locked="false" Priority="66" SemiHidden="false" UnhideWhenUsed="false" Name="Medium List 2 Accent 2"/> <w:LsdException Locked="false" Priority="67" SemiHidden="false" UnhideWhenUsed="false" Name="Medium Grid 1 Accent 2"/> <w:LsdException Locked="false" Priority="68" SemiHidden="false" UnhideWhenUsed="false" Name="Medium Grid 2 Accent 2"/> <w:LsdException Locked="false" Priority="69" SemiHidden="false" UnhideWhenUsed="false" Name="Medium Grid 3 Accent 2"/> <w:LsdException Locked="false" Priority="70" SemiHidden="false" UnhideWhenUsed="false" Name="Dark List Accent 2"/> <w:LsdException Locked="false" Priority="71" SemiHidden="false" UnhideWhenUsed="false" Name="Colorful Shading Accent 2"/> <w:LsdException Locked="false" Priority="72" SemiHidden="false" UnhideWhenUsed="false" Name="Colorful List Accent 2"/> <w:LsdException Locked="false" Priority="73" SemiHidden="false" UnhideWhenUsed="false" Name="Colorful Grid Accent 2"/> <w:LsdException Locked="false" Priority="60" SemiHidden="false" UnhideWhenUsed="false" Name="Light Shading Accent 3"/> <w:LsdException Locked="false" Priority="61" SemiHidden="false" UnhideWhenUsed="false" Name="Light List Accent 3"/> <w:LsdException Locked="false" Priority="62" SemiHidden="false" UnhideWhenUsed="false" Name="Light Grid Accent 3"/> <w:LsdException Locked="false" Priority="63" SemiHidden="false" UnhideWhenUsed="false" Name="Medium Shading 1 Accent 3"/> <w:LsdException Locked="false" Priority="64" SemiHidden="false" UnhideWhenUsed="false" Name="Medium Shading 2 Accent 3"/> <w:LsdException Locked="false" Priority="65" SemiHidden="false" UnhideWhenUsed="false" Name="Medium List 1 Accent 3"/> <w:LsdException Locked="false" Priority="66" SemiHidden="false" UnhideWhenUsed="false" Name="Medium List 2 Accent 3"/> <w:LsdException Locked="false" Priority="67" SemiHidden="false" UnhideWhenUsed="false" Name="Medium Grid 1 Accent 3"/> <w:LsdException Locked="false" Priority="68" SemiHidden="false" UnhideWhenUsed="false" Name="Medium Grid 2 Accent 3"/> <w:LsdException Locked="false" Priority="69" SemiHidden="false" UnhideWhenUsed="false" Name="Medium Grid 3 Accent 3"/> <w:LsdException Locked="false" Priority="70" SemiHidden="false" UnhideWhenUsed="false" Name="Dark List Accent 3"/> <w:LsdException Locked="false" Priority="71" SemiHidden="false" UnhideWhenUsed="false" Name="Colorful Shading Accent 3"/> <w:LsdException Locked="false" Priority="72" SemiHidden="false" UnhideWhenUsed="false" Name="Colorful List Accent 3"/> <w:LsdException Locked="false" Priority="73" SemiHidden="false" UnhideWhenUsed="false" Name="Colorful Grid Accent 3"/> <w:LsdException Locked="false" Priority="60" SemiHidden="false" UnhideWhenUsed="false" Name="Light Shading Accent 4"/> <w:LsdException Locked="false" Priority="61" SemiHidden="false" UnhideWhenUsed="false" Name="Light List Accent 4"/> <w:LsdException Locked="false" Priority="62" SemiHidden="false" UnhideWhenUsed="false" Name="Light Grid Accent 4"/> <w:LsdException Locked="false" Priority="63" SemiHidden="false" UnhideWhenUsed="false" Name="Medium Shading 1 Accent 4"/> <w:LsdException Locked="false" Priority="64" SemiHidden="false" UnhideWhenUsed="false" Name="Medium Shading 2 Accent 4"/> <w:LsdException Locked="false" Priority="65" SemiHidden="false" UnhideWhenUsed="false" Name="Medium List 1 Accent 4"/> <w:LsdException Locked="false" Priority="66" SemiHidden="false" UnhideWhenUsed="false" Name="Medium List 2 Accent 4"/> <w:LsdException Locked="false" Priority="67" SemiHidden="false" UnhideWhenUsed="false" Name="Medium Grid 1 Accent 4"/> <w:LsdException Locked="false" Priority="68" SemiHidden="false" UnhideWhenUsed="false" Name="Medium Grid 2 Accent 4"/> <w:LsdException Locked="false" Priority="69" SemiHidden="false" UnhideWhenUsed="false" Name="Medium Grid 3 Accent 4"/> <w:LsdException Locked="false" Priority="70" SemiHidden="false" UnhideWhenUsed="false" Name="Dark List Accent 4"/> <w:LsdException Locked="false" Priority="71" SemiHidden="false" UnhideWhenUsed="false" Name="Colorful Shading Accent 4"/> <w:LsdException Locked="false" Priority="72" SemiHidden="false" UnhideWhenUsed="false" Name="Colorful List Accent 4"/> <w:LsdException Locked="false" Priority="73" SemiHidden="false" UnhideWhenUsed="false" Name="Colorful Grid Accent 4"/> <w:LsdException Locked="false" Priority="60" SemiHidden="false" UnhideWhenUsed="false" Name="Light Shading Accent 5"/> <w:LsdException Locked="false" Priority="61" SemiHidden="false" UnhideWhenUsed="false" Name="Light List Accent 5"/> <w:LsdException Locked="false" Priority="62" SemiHidden="false" UnhideWhenUsed="false" Name="Light Grid Accent 5"/> <w:LsdException Locked="false" Priority="63" SemiHidden="false" UnhideWhenUsed="false" Name="Medium Shading 1 Accent 5"/> <w:LsdException Locked="false" Priority="64" SemiHidden="false" UnhideWhenUsed="false" Name="Medium Shading 2 Accent 5"/> <w:LsdException Locked="false" Priority="65" SemiHidden="false" UnhideWhenUsed="false" Name="Medium List 1 Accent 5"/> <w:LsdException Locked="false" Priority="66" SemiHidden="false" UnhideWhenUsed="false" Name="Medium List 2 Accent 5"/> <w:LsdException Locked="false" Priority="67" SemiHidden="false" UnhideWhenUsed="false" Name="Medium Grid 1 Accent 5"/> <w:LsdException Locked="false" Priority="68" SemiHidden="false" UnhideWhenUsed="false" Name="Medium Grid 2 Accent 5"/> <w:LsdException Locked="false" Priority="69" SemiHidden="false" UnhideWhenUsed="false" Name="Medium Grid 3 Accent 5"/> <w:LsdException Locked="false" Priority="70" SemiHidden="false" UnhideWhenUsed="false" Name="Dark List Accent 5"/> <w:LsdException Locked="false" Priority="71" SemiHidden="false" UnhideWhenUsed="false" Name="Colorful Shading Accent 5"/> <w:LsdException Locked="false" Priority="72" SemiHidden="false" UnhideWhenUsed="false" Name="Colorful List Accent 5"/> <w:LsdException Locked="false" Priority="73" SemiHidden="false" UnhideWhenUsed="false" Name="Colorful Grid Accent 5"/> <w:LsdException Locked="false" Priority="60" SemiHidden="false" UnhideWhenUsed="false" Name="Light Shading Accent 6"/> <w:LsdException Locked="false" Priority="61" SemiHidden="false" UnhideWhenUsed="false" Name="Light List Accent 6"/> <w:LsdException Locked="false" Priority="62" SemiHidden="false" UnhideWhenUsed="false" Name="Light Grid Accent 6"/> <w:LsdException Locked="false" Priority="63" SemiHidden="false" UnhideWhenUsed="false" Name="Medium Shading 1 Accent 6"/> <w:LsdException Locked="false" Priority="64" SemiHidden="false" UnhideWhenUsed="false" Name="Medium Shading 2 Accent 6"/> <w:LsdException Locked="false" Priority="65" SemiHidden="false" UnhideWhenUsed="false" Name="Medium List 1 Accent 6"/> <w:LsdException Locked="false" Priority="66" SemiHidden="false" UnhideWhenUsed="false" Name="Medium List 2 Accent 6"/> <w:LsdException Locked="false" Priority="67" SemiHidden="false" UnhideWhenUsed="false" Name="Medium Grid 1 Accent 6"/> <w:LsdException Locked="false" Priority="68" SemiHidden="false" UnhideWhenUsed="false" Name="Medium Grid 2 Accent 6"/> <w:LsdException Locked="false" Priority="69" SemiHidden="false" UnhideWhenUsed="false" Name="Medium Grid 3 Accent 6"/> <w:LsdException Locked="false" Priority="70" SemiHidden="false" UnhideWhenUsed="false" Name="Dark List Accent 6"/> <w:LsdException Locked="false" Priority="71" SemiHidden="false" UnhideWhenUsed="false" Name="Colorful Shading Accent 6"/> <w:LsdException Locked="false" Priority="72" SemiHidden="false" UnhideWhenUsed="false" Name="Colorful List Accent 6"/> <w:LsdException Locked="false" Priority="73" SemiHidden="false" UnhideWhenUsed="false" Name="Colorful Grid Accent 6"/> <w:LsdException Locked="false" Priority="19" SemiHidden="false" UnhideWhenUsed="false" QFormat="true" Name="Subtle Emphasis"/> <w:LsdException Locked="false" Priority="21" SemiHidden="false" UnhideWhenUsed="false" QFormat="true" Name="Intense Emphasis"/> <w:LsdException Locked="false" Priority="31" SemiHidden="false" UnhideWhenUsed="false" QFormat="true" Name="Subtle Reference"/> <w:LsdException Locked="false" Priority="32" SemiHidden="false" UnhideWhenUsed="false" QFormat="true" Name="Intense Reference"/> <w:LsdException Locked="false" Priority="33" SemiHidden="false" UnhideWhenUsed="false" QFormat="true" Name="Book Title"/> <w:LsdException Locked="false" Priority="37" Name="Bibliography"/> <w:LsdException Locked="false" Priority="39" QFormat="true" Name="TOC Heading"/> </w:LatentStyles> </xml><![endif]--><style> <!-- /* Font Definitions */ @font-face {font-family:"Cordia New"; panose-1:2 11 3 4 2 2 2 2 2 4; mso-font-charset:0; mso-generic-font-family:swiss; mso-font-pitch:variable; mso-font-signature:-2130706429 0 0 0 65537 0;} @font-face {font-family:"Cambria Math"; panose-1:2 4 5 3 5 4 6 3 2 4; mso-font-charset:1; mso-generic-font-family:roman; mso-font-format:eek:ther; mso-font-pitch:variable; mso-font-signature:0 0 0 0 0 0;} @font-face {font-family:Calibri; panose-1:2 15 5 2 2 2 4 3 2 4; mso-font-charset:0; mso-generic-font-family:swiss; mso-font-pitch:variable; mso-font-signature:-1610611985 1073750139 0 0 159 0;} /* Style Definitions */ p.MsoNormal, li.MsoNormal, div.MsoNormal {mso-style-unhide:no; mso-style-qformat:yes; mso-style-parent:""; margin-top:0cm; margin-right:0cm; margin-bottom:10.0pt; margin-left:0cm; line-height:115%; mso-pagination:widow-orphan; font-size:11.0pt; mso-bidi-font-size:14.0pt; font-family:"Calibri","sans-serif"; mso-ascii-font-family:Calibri; mso-ascii-theme-font:minor-latin; mso-fareast-font-family:Calibri; mso-fareast-theme-font:minor-latin; mso-hansi-font-family:Calibri; mso-hansi-theme-font:minor-latin; mso-bidi-font-family:"Cordia New"; mso-bidi-theme-font:minor-bidi;} .MsoChpDefault {mso-style-type:export-only; mso-default-props:yes; mso-ascii-font-family:Calibri; mso-ascii-theme-font:minor-latin; mso-fareast-font-family:Calibri; mso-fareast-theme-font:minor-latin; mso-hansi-font-family:Calibri; mso-hansi-theme-font:minor-latin; mso-bidi-font-family:"Cordia New"; mso-bidi-theme-font:minor-bidi;} .MsoPapDefault {mso-style-type:export-only; margin-bottom:10.0pt; line-height:115%;} @page Section1 {size:595.3pt 841.9pt; margin:72.0pt 72.0pt 72.0pt 72.0pt; mso-header-margin:35.4pt; mso-footer-margin:35.4pt; mso-paper-source:0;} div.Section1 {page:Section1;} --> </style><!--[if gte mso 10]> <style> /* Style Definitions */ table.MsoNormalTable {mso-style-name:ตารางปกติ; mso-tstyle-rowband-size:0; mso-tstyle-colband-size:0; mso-style-noshow:yes; mso-style-priority:99; mso-style-qformat:yes; mso-style-parent:""; mso-padding-alt:0cm 5.4pt 0cm 5.4pt; mso-para-margin-top:0cm; mso-para-margin-right:0cm; mso-para-margin-bottom:10.0pt; mso-para-margin-left:0cm; line-height:115%; mso-pagination:widow-orphan; font-size:11.0pt; mso-bidi-font-size:14.0pt; font-family:"Calibri","sans-serif"; mso-ascii-font-family:Calibri; mso-ascii-theme-font:minor-latin; mso-fareast-font-family:"Times New Roman"; mso-fareast-theme-font:minor-fareast; mso-hansi-font-family:Calibri; mso-hansi-theme-font:minor-latin;} </style> <![endif]--> [FONT=&quot]ดีใจจัง คูณ [/FONT]Dio [FONT=&quot]มาตอบกระทู้แล้ว[/FONT]
    [FONT=&quot]เป็นเวทีให้ได้ [/FONT]share [FONT=&quot]กันครับ[/FONT]

[FONT=&quot]เรื่อง [/FONT]Sex ([FONT=&quot]อีกแล้วหรือนี่[/FONT] <!--[if gte vml 1]><v:shapetype id="_x0000_t75" coordsize="21600,21600" o:spt="75" o:preferrelative="t" path="m@4@5l@4@11@9@11@9@5xe" filled="f" stroked="f"> <v:stroke joinstyle="miter"/> <v:formulas> <v:f eqn="if lineDrawn pixelLineWidth 0"/> <v:f eqn="sum @0 1 0"/> <v:f eqn="sum 0 0 @1"/> <v:f eqn="prod @2 1 2"/> <v:f eqn="prod @3 21600 pixelWidth"/> <v:f eqn="prod @3 21600 pixelHeight"/> <v:f eqn="sum @0 0 1"/> <v:f eqn="prod @6 1 2"/> <v:f eqn="prod @7 21600 pixelWidth"/> <v:f eqn="sum @8 21600 0"/> <v:f eqn="prod @7 21600 pixelHeight"/> <v:f eqn="sum @10 21600 0"/> </v:formulas> <v:path o:extrusionok="f" gradientshapeok="t" o:connecttype="rect"/> <o:lock v:ext="edit" aspectratio="t"/> </v:shapetype><v:shape id="Picture_x0020_2" o:spid="_x0000_i1027" type="#_x0000_t75" alt="http://palungjit.org/images/smilies/regular-smile.gif" style='width:14.25pt; height:14.25pt;visibility:visible;mso-wrap-style:square'> <v:imagedata src="file:///C:\Users\2F75~1\AppData\Local\Temp\msohtmlclip1\01\clip_image001.gif" o:title="regular-smile"/> </v:shape><![endif]--><!--[if !vml]-->[​IMG]<!--[endif]-->) [FONT=&quot]ที่คุณ [/FONT]Dio [FONT=&quot]ว่าเป็นของร้อนน่ะ บางลัทธิ รู้สึกตันตระหรืออะไรเทือกนี้[/FONT] [FONT=&quot]เต๋า ด้วยมั้ง จะสำเร็จหรือเข้าสมาธิขณะมี [/FONT]Sex [FONT=&quot]เนี่ยแหละ[/FONT] [FONT=&quot]นอกจากจะไม่ขวางกั้นแล้วเขายังสนับสนุนอีกน่ะ[/FONT] <!--[if gte vml 1]><v:shape id="Picture_x0020_3" o:spid="_x0000_i1026" type="#_x0000_t75" alt="http://palungjit.org/images/smilies/regular-smile.gif" style='width:14.25pt;height:14.25pt;visibility:visible;mso-wrap-style:square'> <v:imagedata src="file:///C:\Users\2F75~1\AppData\Local\Temp\msohtmlclip1\01\clip_image001.gif" o:title="regular-smile"/> </v:shape><![endif]--><!--[if !vml]-->[​IMG]<!--[endif]-->([FONT=&quot]ผมไม่ได้เห็นด้วยหรือสนับสนุนน่ะ[/FONT] <!--[if gte vml 1]><v:shape id="Picture_x0020_4" o:spid="_x0000_i1025" type="#_x0000_t75" alt="http://palungjit.org/images/smilies/regular-smile.gif" style='width:14.25pt;height:14.25pt;visibility:visible;mso-wrap-style:square'> <v:imagedata src="file:///C:\Users\2F75~1\AppData\Local\Temp\msohtmlclip1\01\clip_image001.gif" o:title="regular-smile"/> </v:shape><![endif]--><!--[if !vml]-->[​IMG]<!--[endif]-->) [FONT=&quot]พุทธมหายานมีภรรยาได้ด้วยมั้งไม่ [/FONT]sure [FONT=&quot]ครับ[/FONT]>>>>[FONT=&quot]เขาเล่าว่า[/FONT]…..!!![FONT=&quot]จิงแท้นั้น เราต้องพิสุจน์ด้วยตนเองคับ[/FONT][FONT=&quot] แล้วถ้าทางพุทธ(เถรวาท)[/FONT] [FONT=&quot]ก็พระที่เหาะแล้วหล่นลงเพราะได้ยินเสียงผู้หญิงร้องเพลง แสดงว่าท่านยังตัดกามารมณ์ไม่ได้ (อาจจะแค่ข่มไว้ได้) แต่เหาะได้ซ่ะขนาดนั้นใช่ ญาณ หรือเปล่าผมไม่แน่ใจหรือท่านอาจได้แค่สมาธิขั้นพื้นๆ ผมไม่ทราบจริงๆ ลองคิดกันดูครับ[/FONT] >>>>>[FONT=&quot]คนที่เก่ง และได้ อภิญญาญาณนั้น ก็ไมได้หมายความว่า กิเลสจะลดน้อยลงตามคับ อย่างเช่น พระฤษี หรือ พระเทวะทัศน์คับ[/FONT] [FONT=&quot]กำลังสมาธิเรามีมากพอ เราจะใช้มันเพื่อขจัดกิเลสหรือไม่ ก็อยู่ที่เราล่ะ[/FONT][FONT=&quot] [/FONT]

[FONT=&quot]ผมว่าควรเริ่มต้นที่ว่าเราเข้าใจคำว่าสมาธิกันแค่ไหน คุณ [/FONT]Dio [FONT=&quot]เอาสมาธิไปปนกับเรื่องศาสนา[/FONT] [FONT=&quot]ข้อเท็จจริงคือสมาธิมีในทุกศาสนาและมีมาก่อนศาสนาพุทธ[/FONT] >>>[FONT=&quot]ไมได้ปนคับ แต่สมาธิ มันเป็นส่วนหนึ่งในหลักคำสอนขององค์พระพิชิตมารคับ จิงอยู่ที่ว่าสมาธิมีในทุกศาสนา[/FONT] [FONT=&quot]แต่องค์พระพิชิตมาร ท่านได้แสดงให้เห็นถึงสมาธิระดับต่างๆกัน องค์ประกอบของสมาธิแต่ล่ะละดับ[/FONT][FONT=&quot] และผลของการฝึกสมาธิคับ และมีแต่องค์พระพิชิตมารเท่านั้นที่อธิบายในเรื่องสมาธิไ[/FONT] [FONT=&quot]ด้แจ่มแจ้งที่สุด[/FONT] [FONT=&quot]เป็นความจิงคับที่สมาธิมีมาก่อนศาสนาพุทธ[/FONT]
    [FONT=&quot]ญาณคืออะไรครับ[/FONT]>>>[FONT=&quot]คือการเพ่ง เพ่งให้เป็น เอกคตารมณ์ คือ ให้เป็นอารมณ์เดียว อารมณ์ สงบนิ่ง [/FONT][FONT=&quot]ผมไม่รู้เรื่อง ญาณ เลยครับ ที่ว่าถ้าใจลอยเป็นอาการจิตฟุ้งซ่านต้องถามว่าลอยแบบไหน ถ้าจะเข้าญาณ จะทำกสิณ[/FONT] [FONT=&quot]ใจไม่ลอยแล้วไปยังไงครับ[/FONT] ([FONT=&quot]อันนี้ลึกน่ะครับ) คนที่ได้คงรู้ๆกันอยู่แล้วขอไม่พูดดีกว่า[/FONT]>>> [FONT=&quot]ก็อย่างที่เข้าใจล่ะคับว่า คนที่เข้า ฝึกเท่านั้น ที่จะเข้าใจดี อีกอย่างจะใจลอยแบบไหนผมว่า ก็ไม่ดีนะ เพราะ ไม่มีสติดีพอ ฟุ้งซ่าน คิดเพ้อฝัน คิดเพ้อเจ้อ[/FONT]

[FONT=&quot]ผมไม่ค่อยทราบเรื่องกสิณน่ะครับ[/FONT] [FONT=&quot]กสิณคืออะไรครับ[/FONT]???>>>>>[FONT=&quot]อันนี้ ต้องหามาศึกษาเองแล้วล่ะคับ เพราะว่า ถ้าบอกไป มันจะยาว[/FONT] [FONT=&quot]สิ่งที่คุณสร้างมโนภาพขึ้นมาแค่นี้เรียกว่ากสิณแล้วหรือเปล่า[/FONT]? >>>>>[FONT=&quot]ที่ส้างมโนภาพของกสินนั้นขึ้นมา ก็เพราะเป็นหลักของจิต อย่างเช่น การฝึก มโนยิทธิ ของ องค์ หลวงพ่อ ฤษี ลิงดำ[/FONT]
    [FONT=&quot]อยากทดสอบหรือเปล่าครับ สิ่งที่คุณเห็นในมโนภาพมันชัดเจนใหม[/FONT]>>>>[FONT=&quot]ผมคงไม่จำเป็นต้องทดสอบแล้วล่ะคับ เพราะว่า ตรงนี้ผ่านมาแล้ว [/FONT]
    [FONT=&quot]หรือเห็นชัดเป็นพักๆ แว็บขึ้นมาพอตั้งใจดูก็หายไป หรือเบลอไป ยกตัวอย่าง[/FONT]
    [FONT=&quot]คุณบอกว่ากสิณคือดวงอะไรซักดวง คุณสามารถมองได้ทั่วทั้งหมดพร้อมกันทุก[/FONT] [FONT=&quot]อณูของภาพและคงนิ่งอยู่เนิ่นนานเหมือนลืมตาจริงๆมองออกไปข้างหน้าใหม[/FONT] [FONT=&quot]มองข้างบนข้างล่างหายใหม[/FONT] [FONT=&quot]หรือมองข้างซ้ายข้างขวาเบลอต้องบีบประสาทสร้างภาพช่วยใหม[/FONT]?>>>>[FONT=&quot]ไม่จำเป็นต้องบีบประสาทช่วย เพราะการฝึกกสินเราจะเครียดหรือ บังคับมันไม่ได้[/FONT] [FONT=&quot]ถ้าชัดเจนเหมือนคุณลืมตามอง[/FONT] [FONT=&quot]ไม่ใช่ซิจริงๆชัดกว่าลืมตาจริงดูอีกสติมากว่าตอนคุณลืมตาเป็น[/FONT] 100 [FONT=&quot]เท่าพันเท่า[/FONT]
    [FONT=&quot]ถ้าคุณเห็นจริงคุณจะแยกไม่ออกด้วยซ้ำว่า ดวงกสิณคือคุณหรือคุณคือดวงกสิณ[/FONT] [FONT=&quot]ลองแบมือขวาใว้ข้างหน้าคุณแล้วมองซิคุณเห็นชัดเหมือนที่คุณลืมตามองมืออย่าง[/FONT] [FONT=&quot]นี้หรือเปล่า[/FONT]>>>>>>[FONT=&quot]การเพ่งกสินในสมาธิย่อมชัดกว่าการเพ่งด้วยตาเนื้ออย่างแน่นอน[/FONT]

[FONT=&quot]ผมบอกแค่อาการน่ะครับไม่บอกวิธีเข้า ของอย่างนี้นอกจากมีความเพียรแล้วต้องมีความเข้าใจด้วยครับไม่อย่างนั้นออกทะเลครับ[/FONT]>>>>[FONT=&quot]ช่ายคับ[/FONT]

<<< [FONT=&quot]ทำสมาธิให้ระวังเรื่องการสะกดจิตตัวเอง อาการมันออกมาหรอกเรา[/FONT] [FONT=&quot]ทำให้ดูคล้ายๆกัน แต่จริงๆไม่เหมือนกัน[/FONT] [FONT=&quot]ให้ดูว่าคล้ายๆว่าได้แต่ความจริงยังไม่ได้ เกิดจากตั้งใจเกินไป[/FONT] [FONT=&quot]หรือเผลอไปสะกดตัวเอง[/FONT] >>>[FONT=&quot]อันนี้ก็จิงคับ เห็นด้วย มันเป็นอุปทาน[/FONT]

[FONT=&quot]เหมือนเดิมครับ [/FONT]Share [FONT=&quot]กันอย่าโกรธผมน่ะครับเพราะผมออกตัวว่าผมก็ไม่ใช่คนรู้จริงครับ[/FONT]
    [FONT=&quot]เอาเรื่องไสยศาสตร์มา [/FONT]share [FONT=&quot]กันบ้างซิครับผมว่าคนรออ่านของคุณ [/FONT]Dio [FONT=&quot]กันเยอะ ผมก็เป็นแฟน(งานเขียน) คนหนึ่งเหมือนกัน[/FONT]>>>>>>[FONT=&quot]ผมว่า ไม่ควรดีกว่านะคับ เพราะว่า ขนาด บางครั้ง กับบางคน เราคุยกันเรื่องฌาน สมาธิ ก็ยังอยากจะมีการลองกันเลย ยิ่งเรื่องไสยศาสตร์แล้วล่ะก็ ผมว่า ต้องมีพวกชอบลองของแน่ๆ เราคุยกันเรื่องความเห็นที่แตกต่างดีกว่าคับ แลกเปลี่ยนความคิดเห็นกัน ไม่มีใครผิด และถูก มันเป็นความคิดเห็นส่วนตัวคับ แต่ถ้าในเรื่องของไสยศาสตร์แล้ว ในความคิดเห็นของผมนั้น ผมคิดว่า ธรรมที่แข็งที่น่าจะเป็นธรรมสีหนาท ของสมเด็จ ลุน ครับ ฝั่งลาวคับ เป็นธรรมปราบ เป็นธรรม[/FONT] 1[FONT=&quot]ใน [/FONT]4[FONT=&quot]วิชา ที่จะนำถวายให้พระศรีอริยะเมตไตรย ก่อนที่พระองค์จะบรรลุธรรม คับ ถามว่า รู้ได้ไง ก็จะตอบว่า รู้ได้เฉพาะ คนที่เรียนธรรมของสมเด็จท่านคับ ส่วน วิชาที่ใช้ทำร้ายคน ผมคิดว่า คงจะเป็นของทางฮินดูคับ แรงกว่าวิชาเขมรมากมาย ถามว่าทำไม เขาไม่เรียนกัน ก็เพราะว่า วิชาพวกนี้ มันต้องแลกด้วยอวัยวะบางส่วนของร่างกายเรา เป็นเครื่องสังเวยก่อนเรียนครับ อย่างเช่น วิชา ชิน ไอ้เข้ เป็นต้นคับ<o:p></o:p>[/FONT]

16. dragonman

โทษทีครับ หายไปหลายวันไม่ได้เข้า office เลย (จะ post จาก net ที่ office :> )

ถึง น้องอศูนย์
    ได้โทรคุยกับน้องอศูนย์แล้ว น้องเขาเก่งมาก เก่งกว่าผมเยอะเลย :) สอนจรเข้ว่ายน้ำซ่ะแล้วเรา

ถึง คุณ Dio
    ลอยแบบไหนผมว่า ก็ไม่ดีนะ เพราะ ไม่มีสติดีพอ ฟุ้งซ่าน คิดเพ้อฝัน คิดเพ้อเจ้อ ครับ ถ้าเราไม่ใจลอยแบบ เช่นแบบอารามณ์ศิลปิน เพ้อฝัน จินตนาการ เราจะเหมือนหุ่นยนต์ที่ขาดชีวิตชีวาหรือเปล่าครับ ไอสไตล์ บอกว่าจินตนาการสำคัญกว่าความรู้ :) เวลาเราอ่านหนังสือหรือดูหนังแล้วเราจินตนาการตามไปก็คือใจเราลอยไป แต่ลอยไปแบบมีที่มาที่ไป :) สมาธิคือการปลดปล่อยดวงจิตให้เป็นอิสระกับความคิด สูงขึ้นไป คือเป็นอิสระกับสังขารและ อารมณ์ อย่าเชื่อมาก ผมมั่วเอา :)
    ธรรมที่แข็ง เออ ธรรมนี่ใช่ ธรรมะหรือเปล่าครับ ?
    ผมคงไม่จำเป็นต้องทดสอบแล้วล่ะคับ เพราะว่า ตรงนี้ผ่านมาแล้ว อืมมมมม

17. อศูนย์น้อย

อะครับ ผมมิได้เก่งอารายเลย ชมเกินไปแล้วคราฟ.....
    ยังคุยกันไม่จบเลย ว่างๆก็โทรมาคุยบ้างนะครับ
    บ้านจนโทรสัพไม่มีตังอะ แฮะๆ

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      27.4 KB
      เปิดดู:
      39
      ขนาดไฟล์:
      23.7 KB
      เปิดดู:
      39
      ขนาดไฟล์:
      30.3 KB
      เปิดดู:
      40
      ขนาดไฟล์:
      53.8 KB
      เปิดดู:
      39
      ขนาดไฟล์:
      25.3 KB
      เปิดดู:
      44
      ขนาดไฟล์:
      37.4 KB
      เปิดดู:
      40
      ขนาดไฟล์:
      22.3 KB
      เปิดดู:
      40
  18. Mr.Boy_jakkrit

Mr.Boy_jakkrit เป็นที่รู้จักกันดี

15 กรกฎาคม 2008
    กระทู้นีัเป็นกึ่ง วิทยาศาสตร์และกึ่งอภิญญา ซึ่งหากมองในแง่ของนักปฏิบัติแล้วอภิญญาเป็นเรื่องของผลพลอยได้หรืออานิสงฆ์จากการปฏิบัติ แต่หากให้นักวิทยาศาสตร์มานั่งฝึกสมาธิก็คงอยากเพราะเขาเป็นนักคิดเมื่อหลับตาเขาก็จะพบกับพายุใหญ่ที่เป็นกระหน่ำเข้ามาในหัวสมองนั่นคือพายุแห่งความคิดที่หมุนติ้วๆ
    แต่บางรายก็มีสมาธิถึงขั้นนำไปควบคุม แต่สุดท้ายจะจมปักอยู่กับพลังงานนั้นๆ(สติเฟื้อง)
    ทางที่ดีควรมีทั้งทักษะและแนวทางของวิทยาศาสตร์มาผสมกับทางสายกลางของพระพุทธศาสนาได้ก็จะดีไม่น้อยและยังมีความปลอดภัยกว่าด้วย และนักปฏิบัติกรรมฐานหากใช้สติในรูปแบบการรู้จักสังเกตุที่เป็นลักษณะพิเศษของนักวิทยาศาสตร์มาใช้บ้างในส่วนนี้เพื่อสังเกตุจับลักษณะอาการเชิงนานธรรมได้ก็จะเป็นประโยชน์แก่ตัวเองมากเช่นกัน

จากประสบการณ์ของตัวผมเอง มีพี่คนนึงเคยเป็นพระมาก่อน แกจะมีอาการเหมือนคนเบลอๆ เหม่อๆ หลงๆลืมๆ แกบอกว่าแกเห็นผีตลอดเวลา บางอย่างที่แกตอบหลังจากการทดลองพิสูจน์มันก็จริงบางอย่างมันก็หาหลักฐานมาอ้างอิงไม่ได้ แกก็เลยกลายเป็นเหมือนคนสติเพี้ยนๆไปเลย ชอบพูดคนเดียว เรื่องหลงลืมๆนี่ยกรางวัลถ้วยทองให้เลยอันดับหนึ่งเรื่องขี้ลืม ระวังกันหน่อยนะครับ

ไหว้พระบ้าง สวดมนต์บ้าง หยุดนิ่ง ปล่อยวางบ้าง

แก้ไขครั้งล่าสุด: 1 กันยายน 2010
  19. dragonman

โทษทีครับเมื่อวานไม่อยู่ office พาภรรยาไปหาหมอ เธอเป็นหวัดแต่ตอนนี้อาการดีขึ้นเยอะแล้ว

ถึง Mr.Boy_jakkrit
    กระทู้นีัเป็นกึ่ง วิทยาศาสตร์และกึ่งอภิญญา ผมพยามให้เป็นอย่างนั้นครับ โอ๊ะไม่ใช่ซิ ไม่ใช่กระทู้ของผมนี่นา ผมแค่มาแจมครับ พอดีกำลังหาทีมอยู่ และไม่เคยคิดจะสมัคร web นี้มาก่อน เพราะไม่ใช่แนวเท่าไหร่ครับ :)
    แต่หากให้นักวิทยาศาสตร์มานั่งฝึกสมาธิก็คงยาก ผมรู้จักคนหนึ่งท่านคือ ดอกเตอร์ บุญเสริม คนระดับ ดร. แต่เรื่อง ธรรมมะ เรื่องสมาธิ นี่ผมว่าท่านใช้ได้เลย แต่ท่าน anti เรื่อง อิทธิฤทธิ์ปาฏิหารย์ และไม่เชื่อว่ามีอยู่จริง แต่ทราบหรือเปล่าครับทุกวันนี้ ฤทธิหรือปรากฏการณ์ธรรมชาติแปลกๆ ที่ผมพอจะทำให้เกิดขึ้นได้แบบเล็กๆน้อยๆ นี่ ได้เคล็ดลับการทำสมาธิส่วนหนึ่งมาจากท่าน ผู้ไม่เคยเชื่อเรื่อง ฤทธิปาฏิหารย์ !!! แล้ววันที่ผมทำได้ ผมก็ไม่ได้แจ้งท่านว่าผมพิสูจน์ได้แล้วน่ะว่ามีอยู่จริง เพราะผมว่ามันไม่มีประโยชน์หรือความสำคัญต่อชีวิตท่านเลย ท่านชอบธรรมมะ และเข้าใจมันอย่างลึกซึ้งกว่าหลายคนที่เข้าใจแบบผวเผิน ท่านยังเคยกล่าวว่าถ้าพิสูจน์แล้วว่ามีอยู่จริงก็ให้ถือว่ามันเป็นเพียงขนมหวานไม่ใช่อาหารหลัก
    ทางที่ดีควรมีทั้งทักษะและแนวทางของวิทยาศาสตร์มาผสมกับทางสายกลางของพระพุทธศาสนาได้ก็จะดีไม่น้อยและยังมีความปลอดภัยกว่าด้วย และนักปฏิบัติกรรมฐานหากใช้สติในรูปแบบการรู้จักสังเกตุที่เป็นลักษณะพิเศษของนักวิทยาศาสตร์มาใช้บ้างในส่วนนี้เพื่อสังเกตุจับลักษณะอาการเชิงนานธรรมได้ก็จะเป็นประโยชน์แก่ตัวเองมากเช่นกัน เยี่ยมมากครับ ผมชอบประโยคนี้จัง จริงๆก็เคยมีคนพูดบ่อยๆว่า ศาสนาพุทธเป็นวิทยาศาสตร์ หรือเป็น ศาสนาที่ใกล้เคียงวิทยาศาสตร์มากที่สุด
    จากประสบการณ์ของตัวผมเอง มีพี่คนนึงเคยเป็นพระมาก่อน แกจะมีอาการเหมือนคนเบลอๆ เหม่อๆ หลงๆลืมๆ แกบอกว่าแกเห็นผีตลอดเวลา บางอย่างที่แกตอบหลังจากการทดลองพิสูจน์มันก็จริงบางอย่างมันก็หาหลักฐานมาอ้างอิงไม่ได้ แกก็เลยกลายเป็นเหมือนคนสติเพี้ยนๆไปเลย ชอบพูดคนเดียว เรื่องหลงลืมๆนี่ยกรางวัลถ้วยทองให้เลยอันดับหนึ่งเรื่องขี้ลืม ผมเป็นคนไม่ชอบเรื่องการทรงเจ้าเข้าผี การทำคุณไสยย์ การรักษาโรคด้วยวิธีแปลกๆ ที่รักษาพร้อมอธิบายทฤษฏีที่ยากจะยอมรับได้ คนบางคนไม่ได้ป่วยกาย แต่จิตป่วย ซึ่งน่ากลัวและน่าจะสร้างความทุกข์ให้กับตัวเองและคนรอบข้าง แต่คนพวกนี้น่าสงสารน่ะครับ ผมเคยมีเพื่อนเขาบอกว่าโดนผีหลอก จากนั้นมากลายเป็นคนไม่เต็มไปเลย แต่ผมว่าเป็นที่ปัญหาสุขภาพจิตส่วนตัวเขา บวกกับมีปฏิกิริยาอะไรบางอย่างมากระตุ้น เช่นกลัวอะไรสุดขีด ขึ้นมาเลยหลุดไปเลยครับ

ถึงน้องอศูนย์น้อย
    พี่ต้องโทรไปขอวิชาอยู่แล้วล่ะ :) ไม่รู้ว่ามีช้างเผือกซ่อนตัวอยู่ใน web นี้ด้วยน้องเก่งมากน่ะ แต่ระวังเรื่องสุขภาพอย่าหักโหมเกินไป แต่พูดไป ตัวพี่เองก็ดื้อเหมือนกัน ประเภทถ้ายังไม่ได้ ไม่เลิก :)

ปล. เมื่อวันอาทิตย์ที่ผ่านมาผมเจอคุณลุงท่านหนึ่งดูแกเป็นคนสงบๆ ดูมีราศีดีเลยชวนแกคุย
    ผม "คุณลุงมาเที่ยวที่นี่บ่อยหรือครับ ผมเคยเห็นคุณลุง"
    ลุง "ครับ ผมมาทุกอาทิตย์แหละ แต่บ้านผมอยู่ใกล"
    ผม "คุณลุงมาจากไหนเหรอครับ"
    ลุง "ผมมาจากอยุธยาครับ"
    ผม "อ๋อ แล้วอยู่อำเภออะไรครับ อยู่อำเภอเสนาเหรอครับ" ผมถามเองตอบเองไม่รอให้คุณลุงตอบ
    ลุง "ใช่ครับ ผมอยู่เสนา คุณรู้ได้ยังไงว่าผมอยู่ที่นั่น ? " ตอบแล้วก็เบิกตามองหน้าผม

ผมอยากจะบอกคุณลุงว่า ผมก็ไม่รู้เหมือนกันครับ มันเกิดเร็วมาก ปากมันไวเท่ากับใจคิด คิดปุ๊ปพูดปั้บ แล้วอำเภอเสนานี่อยู่ที่ไหน ผมก็ไม่รู้ครับ แฮะๆ

20. Mr.Boy_jakkrit

Mr.Boy_jakkrit เป็นที่รู้จักกันดี

15 กรกฎาคม 2008

หากมองแบบเป็นกลางจะเป็นอันเดียวกันกับหลักคำสอนทางพุทธศาสนาครับ เพียงแต่ผู้สอนไม่ได้ห่มผ้าเหลือง
    และมีตำแหน่งที่บัญญัติขึ้นตามขั้นของสติปัญญาหรือเรียกคำนำหน้าว่า ด.ร. นั่นแหละครับ เคยได้ยินคำสอนของพระบางประโยคที่ว่า "คนอยากได้จะไม่ได้ คนไม่อยากได้มักจะมี" เพราะนักปฏิบัติหลายๆท่านมุ่งหวังอย่างยิ่งเกี่ยวกับเรื่องเหล่านี้แต่กระนั้นก็ไม่ได้สมใจเสียทีเพราะ "จิตมีความอยาก" หรือบางคนมีแต่ไม่รู้ตัว พระท่านกล่าวว่า "มันเป็นของเก่า" หมายถึงการดำเนินการปฏิบัติมาแต่ปางก่อน

นึกขึ้นได้ เรื่องอดีตชาติ หรือเรื่องเกี่ยวกับภพชาติ อันนี้หากจะศึกษาเพื่อการพิสูจน์คงต้องรอให้ตายไปก่อนแล้วเกิดใหม่โน่นแหละ 555 แต่โชคดีที่ยังพอหาคำตอบและคำตอบเหล่านี้เกิดขึ้นได้เสมอจากการปฏิบัติดีปฏิบัติชอบแล้ว เกี่ยวกับเรื่องสภาพของจิตและลักษณะการเกิดดับอย่างต่อเนื่องของจิต โดยไม่รู้ตัวที่ไม่รู้ตัวก็เพราะขาดการสังเกตุหรือสังเกตุในแบบผิดวิธี อีกประการหนึ่งที่ท่านมีจิตเป็นพุทธที่เด่นชัดสำคัญๆคือคำกล่าวที่ว่า..

คำที่ขีดเส้นใต้ไว้นั้น ถ้าเปรียบเทียบอิงกับพระสูตรที่เรียกว่า "สังโยชน์๑๐" โดยเฉพาะข้อ ๓ ที่มีใจความว่า สีลัพพตปรามาส - ความถือมั่นศีลพรต โดยสักว่าทำตามๆ กันไปอย่างงมงาย เห็นว่าจะบริสุทธิ์หลุดพ้นได้เพียงด้วยศีลและวัตร หรือนำศีลและพรตไปใช้เพื่อเหตุผลอื่น ไม่ใช่เพื่อเป็นปัจจัยแก่การสิ้นกิเลส เช่นการถือศีลเพื่อเอาไว้ข่มไว้ด่าคนอื่น การถือศีลเพราะอยากได้ลาภสักการะเป็นต้น ซึ่งรวมถึงการหมดความเชื่อถือในพิธีกรรมที่งมงายด้วย

ผมคิดว่าหากหลายๆคนที่อยู่ในแวดวงวิทยาศาสตร์และหลายๆแขนงตระหนึกถึงและรู้จริงเรื่องของแก่นแท้ในพระพุทธศาสนาจะเข้าใจแล้วร้องอ๋อเองว่ามันแทบจะเป็นเรื่องเดียวกันที่ขนานกันไปสำหรับรูปธรรมและนามธรรม
    และในปัจจุบันนี้ไม่ว่าจะเป็นหนังสือตำราเชิงวิชาการล้วนเป็นการศึกษาเชิงลึกเพื่อเป็นการรับรู้และเข้าใจตามระดับขึ้นของสติปัญญาตามลำดับไป ต่างจากหนังสือที่มุ่งให้ท่องจำแต่ทั้งนี้ก็ขึ้นกับจุดหมายและวัตถุประสงค์ของผู้ต้องการจะศึกษา เช่นวิชาวิทยาศาสตร์และคณิตศาสตร์ ที่มีคำบรรยายน้อยแต่ต้องเข้าใจอย่างลึกซึ้งจากนามธรรมนำมาประยุกต์ให้เห็นเป็นรูปธรรม และ วิชาที่เกี่ยวกับกฏหมาย นิติศาสตร์เน้นให้เข้าใจ รับรู้ และจดจำ เป็นต้นฯ

เออ..เห็นว่าทำอะไรได้เหรอ ถ่ายคลิปวีดีโอมาให้ดูหน่อยสิ :cool:

แก้ไขครั้งล่าสุด: 2 กันยายน 2010