เรื่องเล่า ก่อนนอนคืนนี้..ของเหล่าคนผู้มีตาทิพย์

ในห้อง 'จิตวิทยา & สุขภาพ' ตั้งกระทู้โดย The Third Eyes, 12 พฤศจิกายน 2008.

1. ตัวกลมๆ

ตัวกลมๆ เป็นที่รู้จักกันดี

25 สิงหาคม 2006
    เหะๆ ต้องเป็นผู้มีบุญแน่ๆเลย ถึงได้อ่านกระทู้เชิญชวนนั่งสมาธิคุณvisnuทัน
    แต่วันนั้นที่นั่ง ก็ไม่รู้จุดประสงค์คุณvisnuหรอก ให้นั่งก็นั่ง คิดว่าเป็นวันดีวันวิสาขบูชา
    พอมาเฉลยถึงได้เข้าใจ ยินดีในบุญทุกท่านนะคะ

ขำคำบรรยายคุณnipanada ท่าทางเป็นคนอารมณ์ดีมาก
    ขอบคุณคุณpunova9 ที่นำรูปหลวงปู่หงษ์ มาให้คารวะกันนะคะ ไปสุรินทร์แต่ยังไม่เคยไปกราบท่านสักที

ขอบคุณkittitpx เอาแผนที่มาให้ดูกัน อย่างนี้พอเห็นภาพ หลงน้อยลงแล้วค่ะ
    ขอบคุณพี่เห็ดหอม เอารูปมาลงเพิ่มเติม ไปงานอาจารย์วิเชียรแล้วเป็นอย่างไร
    โปรดนำมาเล่าบ้างนะคะ เสียดาย(ทุกที)เลยสิเรา

วันก่อนโน้นไปหาอาจารย์สามตา เจอพี่เห็ดหอม ทั้ง2ท่านอุตส่าห์เตือนแล้ว สุดท้ายก็เอาจนได้
    สงสัยได้ซื้อเรือ ติดบ้านเอาไว้ก่อนจะน้ำท่วมจริง เรียกว่ากรรมใครกรรมมันเนาะ

2. OJET'S

OJET'S เป็นที่รู้จักกันดี

27 กันยายน 2009
    พี่บาสครับ ... ผมโอครับ
    ได้นั่งทำสมาธิตอนสามทุ่ม...ในวันวิสาขบูชาตามที่พี่ชวนไว้ครับ

จริง ๆ ทุกครั้งที่ผมทำสมาธิ ... ผมจะออกอาการคล้าย ๆ กันคือ ออกท่าทาง
    มือหมุนแกว่งไปมา ... แล้วก็พูดภาษาที่ผมไม่เข้าใจ
    (เคยคุยภาษานี้กับคุณแทน ที่รับเปิดภาษาเทพ)
    ทุกวันนี้ก็ยังไม่เข้าใจครับ ... แต่วันนั้นที่นั่ง ... เข้าสมาธิได้เร็วและนานหน่อยกว่าจะออกท่า
    ... แต่มีออกเสียงเป็นทำนองเพลงด้วยน่ะสิครับ (ผมเป็นนักดนตรีครับ)
    อยู่ในสมาธิประมาณเกือบชั่วโมงได้ ... เท่าที่จำได้มีท่ายกมือไหว้ท่วมหัว(เหมือนในหนังที่ถวายบังคมกษัตริย์ด้วย) ... คงจะทำความเคารพสิ่งศักดิ์สิทธิ์ที่ผมยังมองไม่เห็น ...

อย่างไรก็ตาม ยินดีมากที่ได้ร่วมบุญในครั้งนี้กับทุก ๆ ท่าน
    ขอบคุณพี่บาสด้วยครับ ... ยังไงรบกวนแนะนำเกี่ยวกับวิธีปฏิบัติของผมด้วยนะครับ ; ]

3. Nipanada

Nipanada เป็นที่รู้จักกันดี

ยินดีในบุญกับคุณตัวกล๊มกลมและทุกๆท่านด้วยนะคะ เราเองไม่ค่อยได้ทำบุญเท่าไหร่
    อาศัยเข้ามาขอแจมบุญกับทุกท่านในนี้เอาแล้วกัน...:VO

"ขำคำบรรยายคุณnipanada ท่าทางเป็นคนอารมณ์ดีมาก"
    ไม่อยากจะบอกเลยว่า ไม่ได้ดีเฉพาะอารมณ์นะคะ ปากก็ดีด้วย ฮิฮิ
    ฉะนั้น เวลาจะเข้ามาโพสต์อะไรรู้สึกเกร๊งเกร็ง กลัวว่าจะใช้คำพูดไม่ถูกกาละเทศะ
    โดยเฉพาะภาษาธรรมเนี่ย ไม่หนัดเลย
    อารมณ์ประมาณเด็กหลังห้อง
    ที่ต้องทำตัวลีบๆเวลาเดินผ่านห้องอาจารย์ฝ่ายปกครอง ไงไม่รู้

ถ้าเผลอพูดหรือเขียนอะไรไม่เข้าท่า เดี๋ยวถูกโหวตออกจากกระทู้ล่ะก็ซวยเลย...
    The next person who is evicted this week is ..........หึ หึ......

4. Atsadong

Atsadong เป็นที่รู้จักกันดี

23 มิถุนายน 2009
    ท่านเทพโอซิริส ใช้ขนนก ในการตรวจชั่ง ความดี-ความชั่ว ของวิญญาณ ก่อนลงโทษจ้า ^.^

[ame="http://www.youtube.com/watch?v=xVESS41UtSE"]YouTube- Egyptian Mix[/ame]

แก้ไขครั้งล่าสุด: 1 มิถุนายน 2010
  5. pikarzo

pikarzo ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต

ร่วมบุญสร้างเสา กับคุณ Visnu และทุกท่าน
    จำนวนเงิน 500 บาท
    โอนเงินแล้ววันที่ 31/5/53 เวลา 21.04 น.

อนุโมทนาบุญทุกท่าน ครับ

6. visnu

visnu เป็นที่รู้จักกันดี

26 กรกฎาคม 2008
    วันนี้มีนิทานมาเล่าให้ฟังอีกแล้วครับ

เรื่องมีอยู่ว่าผมได้คุยกับอาเห็ดหอมกับอาจารย์ว่าหลวงปู่ศุขลงไปดึงวิญญานคนในนรกขึ้นมา

ผมก็ไม่ได้คิดอะไร มีอยู่วันนึงว่าๆเลยนั่งดู ก็เลยรู้ความว่าเพราะอะไร เรื่องนี้ถ้าจะเล่า

ต้องท้าวความ ไปเมื่อ 600 ปีก่อนในสมัย พระนเรศวร ยังเป็นเทพอยู่รู้ความว่าบ้านเมือง

จะเกิดวิกฤตเลยลงมาจุติก่อนถึงวาระและได้ตะโกนเรียกเทพเทวดาที่อยากร่วมกอบกู้บ้านเมือง

ลงมาด้วยทั้งเทพ เทวดาลงมากันเรื่อนหมื่น แต่กลับขึ้นไปไม่กี่สิบ และเจอเวทนาอีกหลายเลย

เนื่องจากบุญส่วนบุญบาปส่วนบาปไม่มีการละเว้น และในวิกฤตทีจะเกิดในอีก 10กว่าปีข้างหน้า

ตอนนี้แม่ทัพมาเกิดแล้ว ด้วยเนื้อนาบุญย่อมเกิดในวรรณะสูงอยู่แล้ว แต่ไพรพลที่ตามมาช่วย

ในตอนนี้เทพเทวดาที่เฝ้าดูมาตลอด ก็ไม่กล้าเสี่ยง จึงต้องไปเอานักโทษที่เป็นนักโทษชั้นดีมาใช้

เพราะในสงครามครั้งใหม่เป็นสงครามที่สกปรกมาก ใจคนทรามมาก

ทำบุญกันเยอะๆเถอะครับเอาแค่มีบุญพอที่จะไปต่อยอดที่จุฬามนีได้ไม่ต้องลงมาเกิดอีกซัก

หลายพันปี รอลงมาพร้อมพระศรี ดีที่สุดเพราะสังคมเริ่มเปลี่ยนสิ่งล่อหลอกมีเยอะมากใจไม่เด็จ

โดนแน่นอนครับ อีกอย่างมีคนชอบมาถามผมว่าพระศรีท่านจะลงมาโปรดก่อนถึงวาระจริงหรือไม่

อย่างที่ได้ยินว่าลงมาประสุติแล้วบ้างเป็นคนนั้นคนนี้ ขอตอบเลยทีเดียว ว่ายังเพราะด้วยเนื้อนาบุญของท่าน

ไม่สามารถมีวรรณะให้ลงมาเกิดได้ ถ้าลงต้องเป็นอภิมหากษัตริย์มหาเศษฐี ที่มีทรัพย์มหาศาล

และทรงปัญญษญานเหนือธรรมดา และมีเหตุที่ไม่ธรรมดาหรือผิดธรรมชาติเป็นลางบอกเหตุอยู่เนื่องๆ

ก็ลองดูครับว่าคนที่แอบอ้างน่าจะเป็นดังนี้หรือเปล่าก็จะตอบได้ครับว่าใช่ไม่ไช่

แก้ไขครั้งล่าสุด: 2 มิถุนายน 2010
  7. Atsadong

เชิญร่วมลงนาม ถวายพระพร

ผู้สื่อข่าวรายงานว่า สำนักพระราชวังได้มีการจัดหนังสือลงนามไว้จำนวน 50 เล่ม และจัดโต๊ะสำหรับให้บุคคลสำคัญ ทั้งจากภาครัฐและเอกชน ลงนาม 2 จุด คือ ด้านข้างพระบรมฉายาลักษณ์พระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัว ภายในศาลาศิริราช 100 ปี ทั้งนี้เจ้าหน้าที่สำนักพระราชวังได้เปลี่ยนพระบรมฉายาลักษณ์ พระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัวแบบใหม่ ที่ทรงฉลองพระองค์เป็นสูทสีเทา และเป็นภาพ 3 มิติ ขณะที่บริเวณลานพระราชานุสาวรีย์ สมเด็จพระมหิตลาธิเบศร อดุยเดชวิกรม พระบรมราชชนก ทางโรงพยาบาลศิริราชได้จัดดอกดาวเรืองและดอกไม้หลากหลายชนิดเป็นจำนวนมาก ประดับรายล้อมพระราชานุสาวรีย์ฯเพื่อความสวยงาม ทำให้ได้รับความสนใจจากประชาชนที่เดินทางมาร่วมลงนาม พร้อมทั้งถ่ายภาพไว้เป็นที่ระลึกด้วย

ป.ล.ดวงตาของอัสดงมองไม่เห็นภาพ 3 มิติ ค่ะ หุ หุ อามังกรฯ หนูมาตามไปด้วยกันค่ะ เพราะพี่บาสไม่ไปกับหนู

แก้ไขครั้งล่าสุด: 2 มิถุนายน 2010
  8. The Third Eyes

The Third Eyes เป็นที่รู้จักกันดี

แวะเข้ามาคู สั้นๆๆ เพราะ งานรออยู่มาก
    จำได้ว่า เคยเขียน เรื่อง การใช้ อักขระ ในการตั้งชื่อ..ไม่ว่า ชื่อ ตัว จริง..หรือ ชื่อบนเวป
    จะต้องใช้ อักขระที่เป็น บวก และให้คุณ..ให้ อำนาจ

จึงขอย้ำ อีกที..ตัวอักขระ บางตัว อย่าเอามาใช้ ในการตั้งชื่อ ตัวจริง หรือ ชื่อ บนเวบ
    ซ...ล่ามชีวิต..ไปไม่รอด
    ฐ ....รับภาระ ทั้งหมด เหมือนเสาเข็ม รับ น้ำหนัก ตึก สิ่งปลูกสร้าง
    น....ชีวิตจะเหนื่อยเหมือนหนู...หากินตลอด..ถ้าพลาด ถูกแมว คาบ
    ล....ลิงคือ สัตว์ ที่ หลอกลวง..ถ้าเผลอ เอาของเราหนีขึ้นต้นไม้..คนจะระแวงเรา
    ง.....เป็น สัตว์ น่าเกลียด..จะให้พลังที่ นอื่น จะไม่ชอบเรา
    ฏ.....เป็นไม้ปักขี้ควาย..เหมือนมีไม้เสียบไก่ ย่าง เสียบหลัง ติดแหงก เหมือน ซ โว่
    พ.....เป็นพานถวาย..จะมีแต่เสียเงิน
    ธ......เป็นธง อยู่สูง..ให้ ผู้คน กราบ คำนับ...ได้ แต่เกียรติ..ไม่ได้ ตัง
    และ ที่ สำคัญ คำ " " คำเดียว คือ นาม ย่อ ของ ในหลวง
    ถ้าใครบุญและบารมีไม่มากพอ..เอามาใช้..เหาจะขึ้นหัว..
    ...................................................................................
    วิธี เลือก อักขระ...ง่ายมาก
    เราเรียน หนัง สือ อนุบาล...ก.เอ๋ย กอไก่..ข.ไข่ในเล้า
    ทุกอักษร..จะมีรูปกำกับ อธิบายเพื่อ จำ..เลือก อย่างใด..ก็ได้ อย่างนั้น
    เช่น.
    .ก. ไก่...........ตื่นแต่เช้า หากิน ขยัน..คนก็จะขยัน ทำมาหากิน
    ป. ปลา...............ปลาอยู่ในน้ำ หากินในทอ้งทะเล กว้าง..อิสสระ
    ภ. สำเรือ............เรือ ใหญ่ สินค้ามาก ขายดี ร่ำ รวย
    ส. เสือ.............ตอนหนุ่ม วัยรุ่น..จะมีอานาจ ชนะ ปัญหา ทั้งมวล..คนเราอายุ เฉลี่ย เกิน 65 ปี..แต่เสือ พอ อายุ 40 ปี ก็แก่ ไม่มีเขี้ยวเล็บ..ก็อดตายแล้ว..
    คนก็จะตายตามเสือ..วิธีแก้..พอคนอายุ ถึง 40 ก็ เปลี่ยน แก้ ชื่อ ง่ายๆๆ เปลี่ยน
    ส. เสือ"ที่ดุร้าย และ แก่ มาเป็น "ศ" ก็จะแก้ได้ เพราะ "ศ" คือ ศาลา พักใจ..
    ห้ ความอบอุ่น แก่ลกหลานเป็น ต้น
    ..............................................................................................

9. Atsadong

เอ...พี่บาส ใครกันหนอ โชคดีเป็นพระพรหมองค์ใหม่ นั่นสิเนอะ ช่วยถามให้ทีสิคะ หนูอยากรู้

ป.ล.หนูเปล่ามา ลองภูมินะพี่ หนูแค่อยากรู้อ่ะค่ะ ^.^

10. นาย เอ

นาย เอ เป็นที่รู้จักกันดี

ร่วมทำบุญกับพี่บาส 500 บาทครับ

11. rubpy

rubpy เป็นที่รู้จักกันดี

15 กันยายน 2009
    สวัสดีอาจารย์ตาที่สามและสมาชิกประจำห้องคนตาทิพย์นะคะ ^^
    มาแอบอ่านเรื่องสนุกๆ ในนี้บ่อยๆ

มาเจอข้อความที่คุณ ploy manee ถ่ายรูปแล้วมีดวงกลมๆ ติดมาด้วย
    เลยอยากขอให้สมาชิกในบอร์ดช่วยกันวิเคราะห์รูปให้หน่อยนะคะ

พอดีไปเที่ยววัดมาค่ะ ได้ข่าวว่าที่วัดนี้มีพญานาค ก็อยากเห็นเลยไปดูกัน
    ชาวบ้านกับเด็กๆ แถวนั้นก็ชี้ให้ดูกันใหญ่เลยค่ะ
    แต่เราคงบุญน้อยเลยมองยังไงก็มองไม่ออก
    น้องเขาชี้ให้ดูประกายระยิบๆ บนผิวน้ำน่ะคะ
    (น้องน่ารักมากค่ะ ให้กำลังใจสุดๆ บอกว่ามีคนใส่แว่นแบบพี่ตั้งห้าหกคน ก็ยังมองไม่เห็น -_-"
    แล้วก็บอกอีกว่าคนที่เขามีบุญ เขาเห็นเป็นตัวเลยนะ ตอกย้ำได้อีก 55+)

ก็เลยถ่ายรูปไว้ ก็เห็นนะคะว่ามันมีวงกลมๆ ในรูป
    เหมือนสมัยที่เขาฮิตตอนจตุคามกัน แต่ว่ารูปที่แนบมาให้ดูน่ะคะ
    จะเป็นวงที่ค่อนข้างหนา มีสีฟ้า ชมพู ส้ม เห็นชัด
    เลยคิดว่าไม่น่าจะใช่ฝุ่นละออง (แอบคิดเอง :p)

รบกวนช่วยวิเคราะห์ให้หน่อยนะคะ ว่าตกลงเป็นฝุ่น หรืออะไรกันแน่
    อยากรู้มากๆ เลย ขอบคุณนะคะ

ไฟล์ที่แนบมา:

• DSCF0443 r.jpg
      DSCF0443 r.jpg
      ขนาดไฟล์:
      270.6 KB
      เปิดดู:
      105
    • DSCF0444 r .jpg
      DSCF0444 r .jpg
      ขนาดไฟล์:
      222.5 KB
      เปิดดู:
      84
    • DSCF0448 r.jpg
      DSCF0448 r.jpg
      ขนาดไฟล์:
      200.4 KB
      เปิดดู:
      91
    • DSCF0463 r.jpg
      DSCF0463 r.jpg
      ขนาดไฟล์:
      338.3 KB
      เปิดดู:
      111
  12. ดาวทะเลทราย

ดาวทะเลทราย เป็นที่รู้จักกันดี

ดวงกลม ที่ เห็น น่าจะเป็น ดวงจิต ครับ
    ก็ ในทำนองเดียว กับ สมัย ที่ จตุคาม กำลัง ฮิต นั่นแหละ

เป็นภาพที่ ตาเนื้อ เรา มองไม่ เห็น แต่ กล้องดิจิตอล
    ( ที่ ไม่ได้ใส่ CF ฟิลเตอร์ สีฟ้าไว้ ในชุดเลนซ์)
    ทำให้ แสงในย่าย ความถี่ต่ำ ลอดผ่านเข้ามาได้
    แล้วทำให้ เซลรับแสง ในกล้อง สามารถ จับภาพได้

คลื่นพลัง ที่ พวกเรา กำลังพูดถึง อยุ่ นี้ ส่วนใหญ่ อยู่ ในย่าน ความถี่ตำๆ
    ตำมาก จน ตาม มนุษย์ มองไม่เห็น น่าจะ อยู่ในย่าน ความถี่ต่ำ กว่า อินฟาเรด เสียอีก

ประมาณ 400 ถึง 2,000 Hz (เฮิตร์) / วินาที

จริงๆ แล้ว ความถี่ นี้ ยังอยู่ในย่าย ของ เสียง เลย
    หู มนุษย์ เรา ได้ ยิน เสียง ต่ำสุด ที่ 20Hz และสูงสุดได้ถึง 20,000Hz

ดังนั้น
    อวัยวะ ของมนุษย์ ปกติ ....... ที่ พอจะสัมผัส ความถี่ นี้ ได้ ก็ คือ หู
    แต่ ความถี่ ดังกล่าว น่าจะ มี แอมปิจุต น้อยมาก ความเข็ม น้อย ว่างั้น เถิด
    เหมือนเสียง เบาๆ
    อย่าง เข็มตก ตกตรงหู เรา ก็ คงได้ยิน พอห่างไป หน่อย ก็ ไม่ได้ยินแล้ว
    ในทำนองเดียวกัน ครับ

เพราะ ฉะนั้น ใคร ที่ สนใจ ภาพ ดังกล่าว
    ลอง หา กล้อง ดิจิตอล ( ราคา ถูกๆ นะ ถ้า ดีดี แพงๆ จะถ่ายไม่ ติด)
    แล้ว ลองถ่าย ไป เรื่อยๆ ก็ จะ พบ ตาม ทฤษฏิ ที่ ผม เล่า มา ครับ

รายละเอียด มากกว่า นี้ ไว้ ให้ นักฟิสิค เค้ามา ช่วยอธิบาย จะดี กว่า
    คนมีความรู้ น้อย อย่างผม......... 55

แก้ไขครั้งล่าสุด: 4 มิถุนายน 2010
  13. Atsadong

ก็ใช้กล้องอินฟราเรดเลยสิท่าน ^.^

จะชวนเพื่อนๆ ไปดู "คัมภีร์อวตาร" อัสดงเขียนบันทึกแวมไพร์จบแล้ว เลยมาเชิญชวนค่ะ

Coming soon นะคะ มาโฆษณาค่ะ หุ หุ

14. pitanad

pitanad เป็นที่รู้จักกันดี

ภาพที่ 4 ของคุณ rubpy

เท่าที่รู้ดวงธรรมสีแดงที่เด่นสุด น่าจะเป็นเทพ มีจิตละเอียด พลังเยอะ สัมผัสถึงได้ง่ายคะ ดวงธรรมอื่นก็มีพลังเหมือนกัน

15. rubpy

ขอบคุณ คุณดาวทะเลทรายกับคุณ pitanad สำหรับคำตอบนะคะ
    วันนี้ที่บ้านก็ไปดูกันอีกค่ะ (มีความพยายามเป็นเลิศ ^^)
    แต่เราไม่ได้ไปด้วย เพราะว่าติดทำงาน
    พอดีมีงานบวชที่วัด ชาวบ้านบอกว่าพญานาคชอบเสียงแตร
    ถ้าวันไหนมีงานบวช จะได้เห็นเยอะ

ทีนี้แม่เล่าว่ามีคนถ่ายรูปเอาไว้ (แม่บอกว่าเป็นแสงๆ บนน้ำ)
    คนที่นั่นเขาก็ทักว่าไม่ดี ให้ลบทิ้ง แล้วก็ให้ไปทำบุญซะ
    เราก็เลยแอบกลัวนิดหน่อยค่ะ เพราะไม่รู้ว่าในรูปของเราคืออะไร ดีรึไม่ดี

ท่านผู้รู้ทั้งหลายให้คำแนะนำหน่อยนะคะ ว่าเราต้องลบภาพไหม?
    แต่ที่จริงชอบนะคะ สวยดี มีหลายสีด้วย :p

อ้อ อีกหนึ่งคำถามค่ะ
    ลองเสิร์ชดูในกูเกิ้ล ไปเจอภาพที่เป็นวงๆ แบบที่เราถ่ายได้นี่หละค่ะ
    เขาว่าเกิดจากฝุ่นละออง มีสาธิตวิธีทำด้วย (รูปที่แนบมาค่ะ)
    ก็เลยอยากรู้ว่าถ้าคนธรรมดา ไม่มีพลังอะไรเลยอย่างเราเนี่ย (แถมบุญไม่ค่อยมีอีก)
    จะทราบได้ยังไงคะว่ามันไม่ใช่ฝุ่นน่ะคะ

16. ploy_manee

ploy_manee เป็นที่รู้จักกันดี

ความต่างระหว่างจดฝุ่น กับ ดวงจิต ง่ายๆจะต่างตรงที่ ฝุ่นไม่มีรูปหน้า หรือ จิตนาการโยงเป้นอะไรไม่ได้เลย แต่หากเป็นดวงจิต จะเป้นรูปหน้าเลย แล้วดูด้วย ญาณอีกทีว่าเป้นใคร ( ต้องใช้ตาในดู ถึงเห็นหน้า หรือตาปกติก็จะเห็นเป็น วง ซ้อนๆ กัน)

บางองค์ ก็ แสดงฤทธิ์ให้ดูเลย ขณะที่ถ่ายภาพติดดวงวิญญาณ แบบว่า องค์ท่านรู้ว่าเรากำลังเล่นกล้องถ่ายวิญญาณ ซึ่งเป็นกล้องดิจิตอลธรรมดา ไม่ต้องเว่อร์ กล้องอินฟาเรดก็ได้ ทำจิตให้เบิกบาน วิญญาณจะเล่นกะเราเอง
    a.jpg a.jpg

ภาพนี้ มาเป็นองค์เลยค่ะ พี่บาซน่าจะรู้ดี อิอิ ตอนนี้น้องจำยอมแล้วค่ะ
    ชีวิตเริ่มสนุกแล้ว ฮ่าๆ เคยไปถ่ายที่ถ้ำ จะมีดวงวิญญาณสัตว์มากมาย
    บางดวงก็พอมองออกว่าเป็นสัตว์อะไร หากทุกท่านอยากรู้ก็ใช้กล้อง
    ดิจิตอลของท่านถ่ายที่ ศาลพระภูมิเวลากลางคืน ไฟสลัวๆ
    ก็อาจจะเห็นดวงๆ หลายๆดวง ลองดูนะค่ะ แล้วดวงๆ นั้นจะมีวงกลม
    ขดๆๆ กัน เหมือนแทบจะดูไม่ออกว่าเป็นภาพอะไรเลย แต่หากเป้นขดๆ
    วงๆ กลมๆ หลายๆเส้น ก็คือ ดวงจิต ค่ะ ดังภาพนี้

ขนาดไฟล์:
      32.9 KB
      เปิดดู:
      1,610
      ขนาดไฟล์:
      17.1 KB
      เปิดดู:
      2,180
    แก้ไขครั้งล่าสุด: 4 มิถุนายน 2010
  17. rubpy

อ่านคำตอบของคุณพลอยแล้ว เราก็ยังแยกความต่างไม่ออกอยู่ดี :'(
    ว่าไหนดวงจิต ไหนฝุ่น

แล้วรูปที่เราถ่าย rep#4214 คุณพลอยว่าเป็นดวงจิตหรือฝุ่นคะ
    ตอนแรกใจเราเชื่อว่าเป็นดวงจิต แต่พอไปอ่านตามเวปที่เขาอธิบายเรื่อง dust orbs
    แล้วก็รูปที่เขาโชว์ให้ดูอ่ะคะ มันเหมือนเป็นฝุ่นเลยอ่ะ -_-"

อย่างรูปที่แนบมานี้ เป็น dust orbs จากเศษผ้าสำลีค่ะ

18. ploy_manee

ploy_manee เป็นที่รู้จักกันดี

หากว่าเป็นเศษผ้าสำลี คำตอบก็คือ สำลี สิ ... อิอิ
    เรื่องบางเรื่องทางจิตวิญญาณ เป็นอจิณไตย ไม่สามารถเข้าห้องแล็บตรวจว่าเป็นอะไรได้
    เรื่องนี้ เป็นเรื่องที่ต้องฝึกฝนและ ต้องให้เห็นจริงด้วย ญาณ
    บอกไปแล้วว่า ครั้งแรกสังเกตุดวง ครั้งที่สองตรวจด้วย ญาณ ไปอ่านดีๆ นะ บอกไปแล้ว
    หากคนที่มีตาทิพย์จริงๆ ไม่ต้องไปคิดไรมากเลย เพราะ หน้าผากเป็นไฟฉาย จะส่งเห้นเอง
    มองไปที่ใดก็ จะเห็นเอง คุยได้เอง ด้วย ญาณ
    เรืองแบบนี้จะตอบให้ตรง และ ชัดเจนไม่ได้ เพราะพิสูจน์ไม่ได้ชัดเจน
    ดังนั้นต้องไปฝึกกันที่ จิต ตัวเองก่อน ...
    มีอีกเยอะแยะมากมายที่ต้องเรียนรู้ แต่ คนอ่านจะรับได้ไหม ...
    (เราก็ไม่เก่งหรอก ก็ต้องเรียนรู้อีกมากเหมือนกัน พอมาตั้งใจเรียนจริงๆ ก็ยากนะ กว่าจะรู้คำตอบ มันก็ ไม่ใช่สิ่งที่คิด แต่เป็นจิตล้วนๆ เลย )

เพราะไม่ใช่รู้ด้วยสมอง ใช้จิตเรียน

เฮฮานะคับ..
    [​IMG] [​IMG]

[​IMG] [​IMG]

รูปที่เห็น ที่เราได้วาดวงกลมไว้ นั่นคือสิ่งที่อยู่ในกล้อง
    สังเกตุหากซูมเข้าไปแล้ว จะเห็นเป็นหน้าคน ในภาพสุดท้ายที่ขยายไว้
    ดูให้ดีๆ จะ เป็นหน้าคนกลมๆ หัวล้าน มีตา 2 ข้าง โหนกใหญ่ๆ
    จมูกโตๆ ปากใหญ่ๆ .ไม่ได้สร้างภาพขึ้นมานะ ... ฮิฮิ

เป็นเคสที่เราได้ทำไว้ ขณะไปปฏิบัติกับพระธุดงค์ เราเพิ่งเรียนรู้หลายอย่าง
    สิ่งทีเห็น เราก็พอรู้ แต่รู้เฉพาะของตนเองที่ เด่นๆ
    ส่วน ในถ้ำ ก็ จะถ่ายติดเยอะ ต้องดูนานๆ ทีเดียวว่า เป็นตัวอะไร
    รวมๆก็บอกอาจารย์ว่าเป็น สัตว์ 555

หากจะพยายามเข้าใจก็ต้องพยายามจินตนาการหา ตา จมูก ปาก ก่อนละกัน
    ในดวงวงๆ นั้น ต้องมองลึกๆ บางทีเราก็มองออก บางดวงก็เป้นวงๆ ซ้อนๆ กัน
    แต่ต้องดูลึกๆ เหมือนภาพสามมิติจะเห็นรายละเอียด
    ลองไปฝึกกันดูนะ อิอิ วิธีใครวิธีมันนะ เราคนไม่เก่งก็ฝึกวิธีนี้ไป อิอิ
    ส่วน พี่บาซ กะ อาจารย์ อาชวิน เจ๋งอยู่แล้ว รู้ว่าเราไม่ได้โกหก หรอก

_/\_

ขนาดไฟล์:
      45.7 KB
      เปิดดู:
      780
      ขนาดไฟล์:
      19.8 KB
      เปิดดู:
      784
      ขนาดไฟล์:
      12.7 KB
      เปิดดู:
      1,383
      ขนาดไฟล์:
      33.5 KB
      เปิดดู:
      770
    แก้ไขครั้งล่าสุด: 5 มิถุนายน 2010
  19. ฐาปานีย์

ฐาปานีย์ ปลูกด้วยรัก

มีดวงอะไรในรูปภาพ บ่อยมาก

อ.ดาวทะเลทราย ช่วยวิเคราะห์ให้ด้วยคะ
    ภาพแรก งานประชุมเพลิงหลวงปู่เพียร ดวงกลมๆนั้นอยู่ด้านขวาของรูป
    ภาพตรงกลาง ดวงกลมๆลอยอยู่ด้านซ้ายบน ในกุฏหลวงปู่คูณ จ.มุกดาหาร
    ภาพถัดมา ดวงกลมๆ ลอยอยู่ด้านบนซ้ายบน ที่พักสงฆ์ ริมแม่นำโขง อ.เวียงแก่น จ. เชียงราย

ขนาดไฟล์:
      834.9 KB
      เปิดดู:
      139
      ขนาดไฟล์:
      793.8 KB
      เปิดดู:
      120
      ขนาดไฟล์:
      854.9 KB
      เปิดดู:
      129
    แก้ไขครั้งล่าสุด: 5 มิถุนายน 2010
  20. ดาวทะเลทราย

ดาวทะเลทราย เป็นที่รู้จักกันดี

สามภาพนี้
    ตามที่ เห็น ก็ ใช่ แล้ว ครับ

อันที่จริง เรื่อง ภาพ ลักษณะนี้ มีอยู่ มากที่เดียว
    แต่ ด้วย ที่ ถูก คำต่อต้าน อ้างว่า เป็น ฝุ่น เกาะ ที่ ซีซีดี รับภาพ

มัน บ่ เหมือน กัน หรอก

ลอง แกะ กล้องถ่ายภาพ ดิจิตอล ออกมาดู
    ให้ เห็น แผ่นซีซีดี รับภาพ
    จน เข้าใจ การรับภาพ ว่าเลนซ์ รับแสงเข้ามา รวมแสง แล้วปล่อยให้ผ่านไป ปรากฏภาพ ที่ จอรับภาพ ( CCD)
    จาก นั้น ซีซีดี จึงแปลง ภาพ เป็น สัญญาณไฟฟ้า

เพราะ ฉะนั้น ถ้า ฝุ่น ไป เกาะ ที่ ซีซีดี มัน ก็ จะเป็นเป็นจุด
    บังแสง ที่มากระทบ
    ถ้า ฝุ่นขนาดเล็กๆ ก็ ไม่ ค่อยมีผล อะไร หาก เป็นก้อนใหญ่ ก็ เห็นเป็นจุด

แต่ มัน ก็ มิใช่ จุด ที่ มี รูปร่าง อย่าง ที่ เรา กำลัง พู ดกันอยุ่ ครับ

จึง มิ ต้องสงสัย อะไร ..........

1.ความรู้ เกิด จาก การ ท่องจำ
    2.ความรู้ เกิด จากการเรียนรู้
    3.ความรู้ เกิด จาก การ เรียนรู้ แล้ว ทดสอบ จนเห็น ปราฏการณ์
    4. ข้อ 1+2+3 + การวิเคาะห์ เรียกว่า การ ทำวิจัย

เพิ่มเติม อีก นิด
    เพื่อการทดลอง ให้ ง่ายไปอีก
    หากใคร มี กล้องถ่ายภาพ SLR ที่ ถอดเปลื่ยนเลนซ์ ได้
    ถอดเลนซ์ ออกมา
    ยกกระจก สะท้อนแสง ( แผ่นรีเฟกซ์ ขึ้น จะเห็น แผ่นซีซีดี หรือ บางรุ่น เป็น ซีมอส )

นั่นแหละ ครับ เป็นตัวรับภาพ และ แปลง เป้นสัญญาน ไฟฟ้า

แล้ว ให้ มอง ดู ดี ดี ซิ เช็ด ให้ สะอาด อย่างไง มัน ก็ต้องมีฝุ่น ตกค้างบ้าง เล็กน้อย

แล้ว ไอ้ กล้อง พวกนี้ มัน ถ่าย ภาพ ที่ เห็น ดวงจิต ส่วนใหญ่ จะไม่ ได้ เอา เสียด้วย
    เพราะ ชุดเลนซ์ ของ กล้อง ดีดี มีราคา เค้าใส่ ฟิลเตอร์ สีฟ้าๆ (CF) มาด้วย
    เจ้า ฟิลเตอร์ ตัวนี้ มัน ตัดแสง ในย่ายความถี่ต่ำ

แล้ว พวก ดวง ดังกล่าว ก็ อยู่ ในย่าน ความถี่ต่ำ จริงแล้ว อยู่ ต่ำกว่า ย่านอินฟาเรค

ผมเข้าใจว่า น่าจะ อยุ่ ในย่าน ฟาอินฟาเรค

พอดี ไม่ ได้ จบ ด้านฟิสิกซ์ มา
    จึงมีความรู้ น้อย

ครั้น จะ สร้าง ตัวรับสัญญาน มาจับภาพ เหล่านี้ ให้ เห็นกัน ชัดๆ
    จึงไม่ เป็นเรื่องง่าย นัก

กล้องดิจิตอล ปัจจุบัน ก็ ถ่ายได้ ก็ ได้ บ้าง ไม่ได้บ้าง
    ยัง มีเงื่อนไข อื่นประกอบ อีก
    จะ มาอธิบายในรายละเอียด คงวุ่นวาย ....ขอ ไม่อธิบาย ในตอนนี้
    มันจะยาว..มาก

ครับผม....................