เหรียญบิน หลวงพ่อทรง - แพโบสถ์น้ำ หลวงตา (เล็ก) น. ๑๒๖๕

ในห้อง 'ประสบการณ์ เรื่องเล่า' ตั้งกระทู้โดย พี เสาวภา, 7 เมษายน 2008.

1. sridoi

sridoi เป็นที่รู้จักกันดี

พิมพ์นี้ผมไม่ทราบว่าชื่อพิมพ์อะไร เช่ามาจากตู้ที่วัดเมื่อช่วงปลายปีที่แล้ว
    เหตุที่เช่าองค์นี้เพราะพี่พีกับพี่หมีบอกว่า "ดี" เห็นพี่หมีบอกว่าเป็นแร่บางไผ่
    ด้านหลังปั้มชื่อหลวงพ่อว่า "ทรง" ครับ

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      64.6 KB
      เปิดดู:
      272
      ขนาดไฟล์:
      67.7 KB
      เปิดดู:
      232
      ขนาดไฟล์:
      67.3 KB
      เปิดดู:
      252
  2. sridoi

ต่อไปองค์ไหนดีหนอ....
    ...
    ..
    .

เอาพระพิมพ์ของศูนย์บ้างนะครับ
    ได้มาจากตู้พระที่ห้างแห่งหนึ่ง เจ้าของร้านไปเช่ามาจากวัดเอง
    และทุกองค์ที่เช่ามา จะต้องถวายให้หลวงพ่อจารให้ทั้งหมด
    เริ่มจากพิมพ์สมเด็จ (ผมไม่รู้ว่าศูนย์ตั้งชื่อไว้ว่าอย่างไร)
    ด้านหลังมีเกศาและมีรอยจารหมึกของหลวงพ่อ

ขนาดไฟล์:
      66 KB
      เปิดดู:
      203
      ขนาดไฟล์:
      70.6 KB
      เปิดดู:
      218
      ขนาดไฟล์:
      66.8 KB
      เปิดดู:
      193
  3. sridoi

ต่อมาก็พิมพ์ของศูนย์

พระสีวลีห้ามจน
    องค์นี้ที่มาชัวร์สุดเช่นกัน ด้านหลังติดเกศาหลวงพ่อเยอะเลย
    ด้านข้างมีลายจารหมึกของหลวงพ่อด้วย

ขนาดไฟล์:
      59.2 KB
      เปิดดู:
      225
      ขนาดไฟล์:
      62.8 KB
      เปิดดู:
      205
      ขนาดไฟล์:
      44.3 KB
      เปิดดู:
      189
      ขนาดไฟล์:
      47.9 KB
      เปิดดู:
      186
  4. sridoi

ต่อพิมพ์ศูนย์อีกซักองค์ครับ

เหรียญน้ำมนต์
    ได้มาจากตู้เดิมครับ เหรียญนี้มีรอยจารของหลวงพ่อด้วย

ขนาดไฟล์:
      73.2 KB
      เปิดดู:
      213
      ขนาดไฟล์:
      99.3 KB
      เปิดดู:
      176
      ขนาดไฟล์:
      77.6 KB
      เปิดดู:
      189
      ขนาดไฟล์:
      103.8 KB
      เปิดดู:
      186
  5. sridoi

เหรียญนารายณ์สิบกร (ไม่ทราบว่าจะเรียกนารายณ์แปลงรูปรึเปล่า ขอผู้รู้สงเคราะห์ด้วยครับ)

มาจากตู้เดิมครับ มีรอยจารด้วยเช่นกัน

ขนาดไฟล์:
      76.3 KB
      เปิดดู:
      203
      ขนาดไฟล์:
      82.6 KB
      เปิดดู:
      186
  6. sridoi

สมเด็จองค์ปฐม ขุนแผนโพธิสัตว์

พิมพ์ที่คณะศรัทธาจากระยองสร้างถวาย พิมพ์นี้ดีไม๊ครับพี่พี
    ได้มาจากตู้ที่วัดครับ

ขนาดไฟล์:
      62.4 KB
      เปิดดู:
      184
      ขนาดไฟล์:
      66 KB
      เปิดดู:
      191
  7. sridoi

หลวงปู่ทวด หลังพระเจ้าตากสิน

ได้มาจากตู้ที่วัดครับ

ขนาดไฟล์:
      65.4 KB
      เปิดดู:
      181
      ขนาดไฟล์:
      66.5 KB
      เปิดดู:
      227
  8. sridoi

องค์สุดท้าย climax แล้วครับ

สมเด็จพิมพ์คะแนน หลวงพ่อมุ่ย วัดดอนไร่
    ที่มาก็ชัวร์สุดเช่นกันครับ
    องค์นี้ผมถ่ายได้ดีที่สุดแค่นี้ครับ

ขนาดไฟล์:
      57.3 KB
      เปิดดู:
      196
      ขนาดไฟล์:
      65.8 KB
      เปิดดู:
      196
      ขนาดไฟล์:
      62.5 KB
      เปิดดู:
      202
  9. พี เสาวภา

พี เสาวภา ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนพิเศษ

21 กุมภาพันธ์ 2008

โพธิ์เก้าใบหลังรูปเหมือน ( เคล็ดพลิกแผ่นดิน )

องค์ที่เอามาโชว์เป็นพิมพ์โพธิ์เก้าใบ ชนิด มีเกศามาก ผมขอท่านเสกให้พิเศษในยุคต้นๆที่ลองพิมพ์ ท่านลงนะ กำกับไว้ให้ด้วย เป็นของมีค่าสำหรับผม<O:p</O:p
    <O:p</O:p
    อันนี้เป็นพิมพ์สุดท้ายในชุด พระผงที่ผมทำแม่พิมพ์และซื้อวัสดุถวายหลวงพ่อ วัสดุนี้คงจะปนกันบ้างระหว่างผมกับเสี่ย ศ แต่มีเจตนาแจกฟรีเหมือนกัน เลยรวมกันได้อย่างดี

<O:p
    ผมได้รับคำแน่ะนำจากเสี่ย ศ ถึงช่างอีกคนฝีมือดี ราคาย่อมเยาว์ แต่จะไม่พูดชื่อล่ะเพราะพาดพิง แต่เพราะมีเรื่องเล่า พระพิมพ์นี้จริงๆเลยก็เป็นดำหริห์ของหลวงพ่อเหมือนกันแบบว่าชักติดลมน่ะครับ ว่าท่านอยากได้พระ พลิกแผ่นดิน พิมพ์ของวัดบ้าง ( พระพลิกแผ่นดินพิมพ์ของศูนย์ มีสองหน้า หน้าหนึ่งเป็นพระสมเด็จ อีกหน้าเป็น รูปเหมือนหลวงพ่อ พระพิมพ์นี้มีประสบการณ์มากน่ะครับ หลวงพ่อชอบ ) ผมก็รับอาสาแต่ขอเปลี่ยนให้พิมพ์สมเด็จข้างหน้าเป็น โพธิ์เก้าใบและขนาดเล็กลง เพราะชอบแบบนั้น

ผมไปหาช่างอยู่แถวเลยสี่แยกท่าพระไป หลังจากดูงานเก่าๆแล้วทราบว่า ช่างคนนี้ฝีมือดีมาก มากขนาดว่า เมื่อเริ่มสนิทกัน แกเอาพระเหรียญหลวงปู่ทิม วัดละหารไร่ เนื้อเงินมาให้ผมดู เป็นพิมพ์ห่วงเชื่อม แต่พระยังไม่มีห่วง พระสวยมากแบบ ขายได้ แต่ผมหนาว แกแกะพิมพ์เองครับ ผมถามซื้อ แต่ราคาคงไม่เข้าตา เเกเลยเก็บพระใส่ถุงปลาสติกคืนไป ท่านที่เล่นพระหลวงปู่ทิมน่ะ ผมไม่อยากพูดเลย ตัวใครตัวมันน่ะครับ

ช่างแกะพิมพ์โพธิ์เก้าใบ เมื่อเสร็จผมเอาไปให้หลวงพ่อดูท่านชอบใจเพราะมีรูปท่านด้วยเลยนั่งพิมพ์พระกันเดี๋ยวนั้น ผมขอให้ท่านพิมพ์พระให้องค์เป็นปฐมฤถษ์ ท่านก็ทำให้ด้วยตัวเอง ไม่สวยครับ เนื้อก็ยังผสมไม่ดี เหลวไป อันนี้ผงน่ะเราผสมให้ท่านน่ะครับ แต่ท่านพระผู้เฒ่า นั่งจับแล้วกดพิมพ์ ที่จริงเราน่ะกดช่วยท่าน ท่านแค่ทำท่าเท่านั้น พิมพ์ไม่สวย แต่ผมไม่คิดอะไรมาก ผมเก็บอย่างดี เพราะเป็นของมีค่าสำหรับผม เพราะท่านทำให้เอง (ดังที่เอารูปให้ดูน่ะครับ)

พระนี้มีขนาด เท่ากับแหวกม่านเพราะเจตนา ผมเจตนาจะทำพระขนาดนี้เพราะก่ะว่าจะทำล้อกเก็ตหลวงพ่อมาแปะข้างหลัง แต่คงไม่มีโอกาศแล้วล่ะ ขนาดของพระโพธิ์เก้าใบนี้คือ 2 x 3 ซม ข้างหน้าเป็นพระปางสมาธิคล้ายหลวงพ่อโสธร ข้างหลังเป็น รูปหลวงพ่อนั่งบนอาสนะ ท่าชราธรรม มีอักขระ มะ อะ อุ ข้างบน ข้างล่างมีชื่อท่าน หลวงพ่อ ทรง
    แต่พระนี้มีปัญหาในการพิมพ์ครับ เนื่องจากพิมพ์ยาก เพราะเมื่อพิมพ์แล้วต้องหงายหน้าใดหน้าหนึ่ง เช่นหน้าพระพุทธ ด้านหลวงพ่อจะถูกกดยุบลงไปเพราะเนื้อย้วยยังไม่แห้ง ทำให้ไม่สวย และทำยากต้องระวังมาก หรือต้องเอามาปั้มท์ซ้ำ ทำให้พระรุ่นนี้ บรรดากำลังพลไม่ค่อยอยากกด ทำให้เก็บพิมพ์ไว้ซ่ะส่วนใหญ่ ไปพิมพ์ พระพิมพ์อื่นแทน พระที่ทำออกมาเทียบกับพิมพ์อื่นแล้วน้อยมาก น่าจะหลักพัน หลวงพ่อท่านก็ชอบแจกเพราะมีรูปท่านด้วย เอาเคล็ดพลิกแผ่นดิน ผลิกสถานะการณ์ ช่วยแก้ปัญหาต่างๆ อย่างที่เล่า บางงานท่านไปในวิเศษฯ เอาพระพิมพ์นี้ใส่ถุงไป พอถึงหน้างาน เปิดประตูรถ ท่านยังไม่ทันลง คนมารุมท่านเป็นสิบๆร้อยๆ ท่านก็แจกด่ะจนหมดถุง อันนี้มีคนมาเล่า

มาเล่าต่อว่าเมื่อตอนที่ หลวงพ่อเริ่มไม่สบายมาก พระสวัดดิ์ได้ไปเยี่ยมหลวงพ่อที่ร.พ. ( อันนี้ไม่แน่ใจว่าที่ธนบุรีหรือวิชัยยุทธ ) แล้วก็หวังว่าหลวงพ่อจะหาย อยากจะกดพระต่อชีวิตหลวงพ่อให้ท่านหาย โดยออดอ้อนให้หลวงพ่อสัญญาว่าหายจะกลับไปปลุกเสกให้ ตอนนั้นท่านไม่ค่อยพูดไรแล้วล่ะได้แต่พยักหน้า หลวงพี่สวัดดิ์คงแบบว่าพูดเองเออเอง ก็ได้ แต่ท่านสวัดด์มีเจตนาดีที่อยากสร้าง ปาฏิหารย์ เรียกว่าช่วยกันทุกวิธี

ทำให้ท่านสวัดดิ์ กลับไปวัด ก็พิมพ์พระพิมพ์โพธิ์เก้าใบอีกอย่างมุมานะมาก เวลาร่วมเดือนที่หลวงพ่อ ( มาอยู่โรงพยาบาล ธนบุรี แล้วย้ายมาวิชัยยุทธ ) พระสวัดด์ก็ตามมาเยี่ยม แล้วก็กดพิมพ์แบบ กลางคืนก็ทำ ตอนใกล้หลวงพ่อจะออกจากโรงพยาบาล ผมทราบแล้วจากหมอว่าเวลาท่านใกล้แล้ว จึงกราบเรียนท่าน ว่าผมจะไป เอาพระที่ฝากหลวงพ่อปลุกเสกไว้ในหอสวดมนตร์กลับ ( รุ่นนั้นผมก็ออกทุนหล่อให้ท่านและคุณแม่ของผม เป็นของส่วนตัว ได้แบ่งให้ท่านและให้คุณแม่ผมแจกเพื่อนฝูง เป็นโลหะที่ปลุกเสกมาหลายพิธี ( จะเล่าให้ฟังทีหลัง ) เพราะถ้าท่านล่ะสังขาร ผมสังหรณ์ใจแล้วว่า คงจะวุ่นวายพอสมควร ที่วัด ซึ่งเป็นจริงตามที่ผมคาดการณ์

หลวงพ่อท่านรับทราบ เมื่อกลับไปเอาพระกลับ เลยแวะไปคุยกลับพระสวัดด์ตามปกติ แต่ก็ตกใจว่าท่านพิมพ์พระพิมพ์นี้ไป จำนวนมาก ผมก่ะว่าหลายพัน อาจจะถึงหมื่นองค์เพราะตากอยู่เต็มไปหมด ผมเลยเก็บมาสามองค์ แล้วมาให้หลวงพ่อดู แล้วขอท่าน ท่านดูเฉยๆไม่ว่าไร ผมก็ขอหลวงพ่อ เก็บไว้เป็นที่ระลึก ผมไม่เห็นท่านปลุกเสกและไม่ต้องการด้วยเพียงแต่อยากชวนท่านคุยเรื่องพระ เพราะรู้ว่าท่านชอบ แต่ท่านอ่อนแรงมากแล้วล่ะ ทุกขเวทนาคงมีมากจากโรคของท่านแต่ผมไม่ได้ยินท่านบ่นหรือครางเลย (อันนี้จะเล่าให้ฟังทีหลัง)

พระโพธิ์เก้าใบชุดท้าย นี้สวยงามมากเนื้อหาดี เพราะคนพิมพ์คือพระสวัดดิ์ท่านชำนาญแล้ว น่าเสียดายว่าหลวงพ่อไม่ได้ปลุกเสกตอนสำเร็จเป็นองค์ แต่ผงน่ะปลุกเสกมาแล้ว ตอนหลังปัจจุบันนี้ ( ๒๕๕๑) ทางวัดเอาออกมาวางจำหน่าย โดยลุงก่ะป้าที่ตู้ก็บอกว่าทันหลวงพ่อ ก็ว่ากันไป พิมพ์น่ะทันครับแต่ท่านไม่ได้เสกน่ะครับ ถ้าท่านคิดจะบูชาก็จะได้ทราบไว้

พอใกล้วันท่านจะออกจากโรงพยาบาล ทุกคนเริ่มรู้แล้วว่าโรคนี้รักษาไม่หาย การรักษาเพียงแต่ประวิงเวลาของชีวิตท่าน การพิมพ์พระจึงได้หยุด พระชุดนี้ได้ถูกใส่กล่องเอาไปรวมกับรุ่นที่แล้วในหอสวดมนตร์ ส่วนแม่พิมพ์ทั้งหมดทางหลานของหลวงพ่อเก็บไว้หมด

หลังจากท่านเสียมีการแบ่งสมบัติกัน มีหลานท่านโทรมาให้ผมไปแจ้งในส่วนของผม ให้มาบอกว่าส่วนไหนเป็นของผม ผมปฏิเสธ ไม่ไป และไม่ไปร่วม ผมทำเพื่อหลวงพ่อที่ผมรักอย่างเดียว ไม่ต้องการอะไรตอบแทนที่ผมได้จากหลวงพ่อในช่วงชีวิตนี้มันมากเกินพอแล้ว และจากประสบการ์ณของผม ต้องมีการเมืองเกิดขึ้นแน่นอนหลังจากท่านเสีย จิตใจผมไม่ต้องการตกอยู่ในเงื่อนไขเหล่านี้

เอาว่า พระเหล่านั้นท่านปลุกเสกแล้ว ยกเว้นรุ่นโพธิ์เก้าใบอย่างที่ผมบอก พระเหล่านี้จะไปโผล่ที่ไหนก็เล่นได้แน่นอน ดีกว่าสร้างจากโรงงานซ่ะอีก เอาว่าได้ของดีก็พอเพราะอยู่ในหอสวดมนตร์น่ะมีการทำพิธีหลายครั้ง หลายพิธีแน่นอน พระเหล่านั้นถูกปลุกเสกหลายครั้งแน่นอนมาก พระเหล่านี้ผ่านมือหลวงพ่อแน่นอน

สรุปเป็นว่า พิมพ์โพธิ์เก้าใบนี้เล่นยาก ถ้าเป็นเนื้อรุ่นหลังไม่ทันท่านแน่นอน แต่ถ้าไม่คิดมาก เพราะท่านปลุกเสกผงไว้ ก็เก็บไว้บูชาได้ อันนี้เป็นเรื่องจริงที่ต้องเล่า

พระเนื้อนี้เป็นพระที่พิมพ์ตอนหลวงพ่ออยู่โรงพยาบาล อย่างที่เล่า<O:p
    <O:p โพธิ์เก้าใบ สุดท้าย.JPG </O:p
    จากรูปบนพระโพธิ์เก้าใบ พิมพ์นอนโรงพยาบาลของหลวงพ่อทรงนี้ ผมห่อรวมไว้กับหนวดของท่านที่พระพี่เลี้ยง หลวงพี่สายัณ์ ถอนออกมาตอนท่านอยู่โรงพยาบาล ท่านเลยให้มา จัดเป็นหนวดสุดท้ายของท่านก่อนล่ะสังขาร

องค์นี้เป็นองค์ปฐมฤถษ์ที่หลวงพ่อ กดให้ผม เป็นการเปิดพิมพ์ อย่างที่เล่าให้ฟังข้างต้น
    โพธิ์เก้าใบ หลวงพ่อกดเอง.JPG
    </O:p

อันนี้เป็นแม่พิมพ์โพธิ์เก้าใบที่ทำลายแล้ว
    แม่พิมพ์ โพธิ์เก้าใบ.JPG

อันนี้เป็นแม่พิมพ์ทั้งสี่อันที่ทำลายแล้ว หลังจากหลวงพ่อเสียแล้ว รอจนเรื่องสงบ ผมก็ตามไปเอาแม่พิมพ์ ที่หลานท่านทำตำหนิบนแม่พิมพ์ แล้วเอามาที่วัด ผมถ่ายรูปไว้แล้วถวายท่านที่ทำการแทนเจ้าอาวาสองค์ต่อมาและถ่ายรูปไว้เป็นหลักฐาน
    แม่พิมพ์ ทั้งสี่พิมพ์.JPG

พระโพธิ์เก้าใบของหลวงพ่อกวยที่ผมมี เป็นองค์ต้นแบบให้ช่างดู และรูปต้นแบบท่าน หลังรูปพระโพธิ์เก้าใบ
    พ่อกวย โพธิ์เก้าใบ.JPG พ่อทรง ชราธรรม.jpg

แก้ไขครั้งล่าสุด: 5 มิถุนายน 2008
  10. jitdee4

jitdee4 เป็นที่รู้จักกันดี

4 พฤศจิกายน 2006

เสียดายครับ เสียดาย ไปรษณีย์ไม่น่าทำกัน:'( เหอๆ อุตส่าห์ได้ฟรีแบบคาดไม่ถึง;) บุญมีแต่กรรมบัง โมทนาครับ

11. sridoi

เกิดอะไรขึ้นครับเนี่ย

12. แหม่มจ้า

แหม่มจ้า เป็นที่รู้จักกันดี สมาชิก Premium

คุณพี เสาวภา พระนักธรรมมีตะกรุดและเนื้อสีดำทันหลวงพ่อหรือเปล่าครับผมได้จากวัดและขอบคุณที่ให้ความรู้เกี่ยวกับพระหลวงพ่อ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 4 มิถุนายน 2008
  13. พี เสาวภา

พี เสาวภา ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนพิเศษ

ที่ว่าได้จากวัดน่ะครับ ได้ตอนที่หลวงพ่อยังมีชีวิตอยู่หรือปล่าวครับ ถ้าใช่ไม่น่าสงสัยน่ะครับ

พระนักธรรมรุ่นสอง มีตะกรุด มีครับ

ส่วนพระนักธรรมสีดำเป็นของศูนย์ครับ

14. พี เสาวภา

พิมพ์รูปเหมือนครับ

15. พี เสาวภา

พิมพ์โพธิ์เก้าใบครับ ยุคแรกๆ ไม่ใช่พิมพ์นอนโรงพยาบาลครับ พิมพ์เนื้อขาวนวล ดูได้ตามรูป

16. พี เสาวภา

พิมพ์นี้พิมพ์ที่วัดก็มีครับ พิมพ์ออกมาเยอะด้วย น่าจะหลายพันองค์ แต่หลังจากเขาขอแม่พิมพ์กลับไปแล้ว ผมไม่ทราบน่ะครับ แยกไม่ออกเหมือนกัน

17. พี เสาวภา

ดีครับ ของแจก ของฟรี ดีเสมอ ขลังเสมอ

18. พี เสาวภา

องค์นี้ก็แจกฟรีเหมือนกัน

19. พี เสาวภา

องค์นี้ สุดยอดครับ ขึ้นคอได้

20. sridoi

สาธุบุญของผม