เหรียญบิน หลวงพ่อทรง - แพโบสถ์น้ำ หลวงตา (เล็ก) น. ๑๒๖๕

ในห้อง 'ประสบการณ์ เรื่องเล่า' ตั้งกระทู้โดย พี เสาวภา, 7 เมษายน 2008.

1. พี เสาวภา

พี เสาวภา ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนพิเศษ

21 กุมภาพันธ์ 2008
    คุณ เทวทูต

ผมล่ะงงยิ่งกว่าคุณซ่ะอีก

ว่าข้อเขียนผมไปพาดพิงคุณแนวไหน กราบขออภัยจริงๆ การเขียนบางทีมันฟังออกแนวแข็งๆ ทำให้เข้าใจผิดได้ กราบขออภัยอีกครั้ง แต่ งงๆว่าประโยคไหนน่ะครับ....อืมๆ

โทรมาดีกว่าครับ 086 322 8619 ผมไม่ได้เมมของคุณไว้ ผมกับคุณนับถือพระองค์เดียวกันครับ

19:30 14 มิย 2551

อ๋อเจอเหตุแล้ว กดปุ่มผิดครับ เรื่องไม่เห็นด้วย ไม่ได้เจตนาครับ แก่แล้วกด ผิด คนรูปหล่อนี่ใจน้อยด้วย...อิอิ ลบให้แล้วครับ ขอโทษน่ะครับ

ใครมีอะไรเรื่องหลวงพ่อ เขียนลงมาเลยครับ จะได้บันทึกให้คนอ่าน ถ้าหลวงพ่อยังอยู่ ผมไม่เขียนหรอก เกรงท่านจะเหนื่อย แต่ตอนนี้ท่านไม่เหนื่อยแล้ว ท่านจะได้ไปโปรดคนเยอะๆ น่ะครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 14 มิถุนายน 2008
  2. พี เสาวภา

พี เสาวภา ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนพิเศษ

ตระกรุดเทพรัญจวน ตะกรุดดวงบัวบาน.JPG

ตะกรุด หลวงพ่อวัดมอญ

อย่างที่เคยเกริ่นๆมา ถ้าเอ่ยถึงหลวงพ่อทรง ไม่กล่าวถึงเครื่องราง เช่นตะกรุด จะขาดอะไรที่สำคัญไปแน่ๆ หลวงพ่อท่านจัดว่ามีความชำนาญในเรื่องการลงอักขระเลขยันตร์ ลงตะกรุดได้หลายแบบ แต่ไม่คุยโม้โอ้อวด พอตอนแก่ๆมากขึ้น หูตาเริ่มไม่ดี มือไม้เริ่มอ่อนแรง การลงตระกรุดเองคงลำบาก จะให้ลูกศิษย์ลงมาส่วนใหญ่ แล้วท่านจะลงเพิ่มหนุนอักขระ ปิดที่สี่มุม หรือจารกำกับเพิ่มให้บางตัวที่นอกตระกรุด อันนี้ต้องเข้าใจน่ะครับ เพราะท่านแก่มากแล้ว แล้วก็เป็นต้อด้วย

พระลูกศิษย์ที่ช่วยท่านที่ลงมีพระสวัดดิ์ และพระวิโรจน์ ( องค์นี้หลวงพ่อซื้อตำราเลขยันตร์ให้ และสามารถลงตะกรุดมหาจักรพรรดิ์ได้ ) และพระสายัณย์( องค์นี้หลวงพ่อเมตตามาก พูดน้อย มีวิชาเยอะ ลงตระกรุดได้หลายแบบ )

( อันนี้ท่านอาจจะไม่ทราบ ว่าท่านเคยมาลอกต้อไปข้างหนึ่ง ผมรับเป็นเจ้าภาพเอง ยังตื้อให้ท่านมาทำอีกข้างจะได้เห็นชัด แต่ท่าน ถึงแม้จะรับคำแต่ก็บ่ายเบี่ยง รอก่อน คงเกรงใจและอาจจะมองเห็นชัดขึ้นข้างหนึ่งแล้ว เลยไม่อยากมาทำอีก ผมมาเข้าใจหลังจากท่านเสียไปแล้วนี่ เอง ว่าท่านคงรู้ว่าใกล้เวลาท่านแล้ว )

พูดเรื่องตะกรุด อาจบางทีมันต้องเริ่มโชว์ที่ของส่วนตัวก่อน ให้ทราบว่าท่านทำได้ ผมซื้อแผ่นเงินมา ที่จริงมีนานแล้ว ให้อาจารย์ผม หลวงปู่บุญศรี ตัดทำตระกุด แจกพวกมาช่วยสร้างแพโบถส์น้ำ จนท่านมาล่ะสังขาร เลยตีเป็นช่องๆ ไว้ ท่านลง นะ หน้าทองตัวล่ะช่องเดียว ลงเบามากเพราะท่านแก่มากแล้ว ถ้าไม่ส่องจากกล้องจะมองแทบไหน ผมเลยได้จังหวะ เอาแผ่นเงินนี้ไปขอให้หลวงพ่อทรง เมตตาลงซ้ำ อีกด้านหนึ่ง เรียกว่า กำลังสองสำหรับผม

ตะกรุดดอกบนผมของหลวงพ่อลง ยันตร์เทพรัญจวน ตอนนั้นตะกรุดเทพรัญจวนกำลังดังมาก แล้วท่านให้ผมมาม้วนเอง เอาไปให้ท่านกลึงและเสกซ้ำ ดอกนี้รอประมาณ สามสี่เดือน จัดว่ารอจนลืม จนท่านทักเอง แล้วหยิบเอามาให้ หลวงพ่อลงด้วยลายมือท่าน เป็นอักขระเสียส่วนใหญ่ การตีช่อง วาดรูป คงจะยากขึ้นสำหรับท่าน อันนี้คล้ายกับหลวงพ่อคูณ ซึ่งพอมีอายุ ผมเคยถามตอนเห็นท่านว่างๆนั่งลง ตะกรุด ว่าหลวงพ่อทำไม ไม่ลงช่องๆเหมือนเดิม ท่านบอกว่ากูลงแบบนี้ล่ะง่ายดี เหมือนกันน่ะแหละ หลวงพ่อทรงท่านก็ลงแต่อักขระหัวใจเท่านั้น ตามที่โชว์ข้างล่าง

ตะกรุดเทพรัญจวน.JPG <

ส่วนดอกล่างเป็นยันต์ดวงดอกบัวบาน ผมกราบเรียนถามท่านว่าลงยันตร์ดวงได้หรือไม่ โดยนายหมีคนของผมไปตื้อให้ท่านลง ผมเลยผูกดวงตัวเองไปขอท่านลงบ้าง เนื่องจากมีพื้นที่เหลือ ท่านเลยลงยันตร์ว่าวจุฬาที่ท่านสำเร็จอีกด้าน พร้อมทั้งเขียนชื่อผม เวลา และวันเดือน ปีเกิด อันนี้ท่านบอกว่าเอาไว้ใช้ติดตัว ดอกนี้ก่อนม้วน ผมถ่ายรูปไว้ดูยันตร์ข้างใน วันนี้เอามาให้ท่านดูว่ามีจริง และ ดอกนี้รอข้ามปีครับ

รูปนี้เป็นยันตร์ข้างในตะกรุดก่อนม้วน ซ้ายมีเป็นยันตร์ดวงล้อมดัวยยันตร์ดอกบัว ท่านลงดอกบัวด้วยหมึกสีชมภู สวยงามมาก ขวามือเป็น ยันตร์ว่าวจุฬา และชื่อ วันเดือนปีเกิด และเวลา
    ตามมุมของแผ่นมีการลงหนุนด้วยอักขระ พวก นะมะพะธะ นะชาลีติ ท่านคงเน้นแนวทางโชคลาภ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 27 ตุลาคม 2008
  3. sridoi

sridoi เป็นที่รู้จักกันดี

และแล้วก็ถึงคราวโลกปั่นป่วนอีกครั้ง "ตะกรุด" มาแว้ว

4. เทวทูต

เทวทูต เป็นที่รู้จักกันดี

อ๋อเข้าใจแล้วครับ คุณพี เดี๋ยว จะหาโอกาสเอารูปตะกรุดผมมาโชว์มั้งนะครับ
    หุหุ

ด้วยรักและเคารพหลวงพ่อทรง

5. พี เสาวภา

มหาจักรใหญ่ ศูนย์.JPG

ตะกรุดมหาจักร(พรรดิ์ )

มีตะกรุดอีกแบบของท่านที่ดังอย่างสุดๆ ในบรรดาตะกรุดทั้งหลายต่อจากตะกรุดเทพรัญจวน ชุดแรกน่ะเป็นของศูนย์ทำขึ้นจากภาพข้างบน ผมจำ จำนวนไม่ได้หรอกเพราะไม่ได้มีส่วนร่วม แต่ได้อ่านจากนิตรสารว่าประมาณ ๔๐๐ กว่าดอก ผมก็มีแค่สองดอก ชุดนั้นน่ะเป็น ชุดเปิดตัวทำให้คนรู้จักท่านในด้านตระกรุด มหาจักรพรรดิ์

ที่จริงตระกรุดชนิดนี้น่ะ มีการทำหลายวัด แต่ที่มีบารมี ทำแล้วดี ทำแล้วดังน่ะ มีไม่กี่วัด คนในวงการน่ะ เล่นกันไม่กี่อาจารย์ ที่ดังๆ น่ะสายวัดพระญาติ อยุธยา เช่นของ อาจารย์ เฮง คนนิยมมาก ทำก็ยาก พิธีรีตรองเยอะ คนลงต้องมีบารมีด้านนี้ คนเสกยิ่งต้องมีบารมีใหญ่ ไม่งั้นไม่ได้ผล จะเข้าตัวเอาด้วย อันนี้ผมกราบเรียนถามหลวงพ่อเอง ตะกรุดนี้เองก็จัดว่าไม่ใช่ตะกรุดธรรมดา ชื่อก็บอกอยู่แล้วว่า"มหา แปลว่าใหญ่ " เป็นตะกรุดของคนบุญหนักศักดิ์ใหญ่ ต้องมีบุญจึงจะครอบครองไว้ได้ คนที่นับถือจริงเอาตระกรุดนี้ดอกเดียวติดตัว ไม่ต้องใช้อย่างไรอื่นแล้ว ติดตัวเอาไปได้ทุกที่ มีสรรพคุณครบเครื่องครับ และสามารถหนุนดวงของผู้บูชาให้เจริญรุ่งเรืองได้ด้วย

ที่ต้องเล่าและนำตะกรุดของศูนย์มาแสดง เพราะดอกนี้มันมีเหตุให้ผมประจักษ์ในคุณวิเศษของหลวงพ่อ เมื่อมาเจอกันในระยะแรก เรื่องจริงมันก็ต้องเล่าไปตามความจริง ทำให้ผมประจักษ์ในพลังจิต และเจโตปริญาณอันแจ่มใสของหลวงพ่อ ซึ่งผมมั่นใจว่าท่านคงเจตนาทำให้ดู ตอนแรกที่ผมไปหาน่ะหลวงพ่อไม่อยู่วัดแต่ จำได้ไปหาอีกก็ไม่เจอที่วัด ข่าวว่าอยู่โรงพยาบาล ท่านป่วยหลายอย่าง พอจำได้ว่าจากงูสวัดดิ์ พอผมไปหาท่านไปที่วัดอีก หลวงพ่อไม่อยู่อีก ตอนนั้นยังไม่ได้ขอเบอร์วัดมา ผมไปก็เลยเช่าตะกรุด และพระเครื่องมา ยุคนั้นยังไม่มีตู้พระ มีพระหนุ่มใหญ่ชื่อพระลำปางรูปร่างสูงใหญ่ คอยดูแลหลวงพ่ออยู่ ( ตอนนี้สึกไปแล้ว ) พวกพระเครื่องจะอยู่ในพาน นั่งเลือกเอา ส่วนตะกรุด พระกริ่ง พาเก็งก้นเงิน ( ในกล่องเขียนอย่างนั้น ) ต้องบอกพระลำปางให้ท่านหยิบให้ ท่านก็ไปเปิดลังของหลวงพ่อหยิบให้ ท่านมีอัทยาศัยดี คุยกันสนุก ที่นี้ท่านบอกตะกรุดมหาจักรน่ะจะหมดแล้ว( ในส่วนของวัดที่ศูนย์เขาให้มา ) จำได้ว่ามีเหลือแค่สองสามดอก ดอกล่ะ 900 บาท จัดว่ามีราคาสูง ผมเลยเช่ามาดอกหนึ่งก่ะพระกริ่งและอีกหลายรายการ ที่นี้นายหมี คนขับรถผมน่ะเห็นว่าจะหมด ก็อยากได้มั่ง แต่ไม่มีตังค์ ผมเลยให้ยืมเงิน ตกลงเรามีสองดอกใส่รวมกันไว้ในถุงกร็อบแก็บมัดรวมกัน

ทีนี้พระลำปางชักคุ้นหน้าเห็นว่ามาหลายครั้ง ( ผมไปหลายครั้งกว่าจะได้พบตัวหลวงพ่อ เรียกว่ามวยตื้อ ตื้อเรื่อยๆ จนเจอตัว ) พระลำปางท่านสงสารเลยแอบแนะว่า หลวงพ่ออยู่ที่บ้านหลาน ( เข้าใจว่าช่วงนั้นอยู่ในช่วงพักฟื้น เพราะท่านพึ่งหายป่วยมา เลยหนีคนไปแอบนอนที่บ้านหลานท่าน ) บอกทางเสร็จ ผมถามให้แน่ใจว่าไปได้น่ะ ไม่ถูกตะเพิดไล่น่ะ ท่านว่าไม่ ผมก็ไปทันที

บ้านหลานท่านนี้ หลานของท่านเป็นคนคอยดูแลท่าน เรียกว่าดูแลอย่างดี ไม่ไกลจากวัด อยู่บริเวณปากทาง ถ้าเข้าตรงปากทางแรกที่เจอ ทางนี้จะอ้อมไปอ้อมมาหน่อย ตอนไปครั้งแรกต้องถามเขาไปน่ะครับ

พอไปถึงจำได้ว่าบ่ายแก่ๆ ผมไปถามว่าหลวงพ่ออยู่นี่ใช่หรือไม่ครับ เขาว่าใช่หลวงพ่อหลับอยู่ ดูต้อนรับดี แต่พอผมลงจากรถไปท่านก็ตื่นพอดี หลานหลวงพ่อเลยให้ผมเข้าไปพบท่านในห้อง ท่านก็ลุกนั่งบนเตียง พวกวัตถุมงคลน่ะอยู่ในถุงกร็อบแกร็บ ม้วนรวมกันอยู่ที่ผม พอผมกราบเสร็จท่านก็คุยด้วย คุยกันไปคุยกันมาผมต้องต้องเขยิบเข้าไปจนเกือบติดท่าน เพราะท่านคุยค่อยมาก ฟังยาก ลึกในลำคอ พอคุยกันไปชักคุ้น การคุยก็ถามสาระทุกข์สุกดิบธรรมดา บ้านอยู่ไหน ทำงานอะไร ประเภทนั้น ก็จนนานพอสมควร น่าจะกลับได้

ผมก็เรียนท่านว่า หลวงพ่อเสกพระให้ผมหน่อย ในใจว่าจะส่งให้ท่านทั้งถุงให้ท่านเป่าให้ แต่ท่านหันไปล้วงเหล็กจารมา บอกผมว่าเอาตะกรุดมา อืม ท่านคงเห็นน่ะ เพราะห่อมันยาว ผมเลยล้วงให้ดอกหนึ่ง พอส่ง ท่านก็ทักว่าอีกดอกล่ะ ผมก็มองหน้าท่าน นึกในใจ เอ หลวงพ่อเดาถูกอีกหรือปล่าวนี่ ท่านก็ยิ้มๆ ผมก็ควักจากถุงส่งไปให้อีกดอก ท่านก็เอาเหล็กจารมา กำหนดจิตแล้วจารบนตัวตะกรุด เห็นเขียนอยู่หลายแถว ทั่วตัวตะกรุด

ทีนี้ไอ้ผม น่ะโดยสันดานเลยมันเป็นคนประเภทขี้สงสัย อยากรู้อยากเห็น และเห็นว่าท่านใจดี เลยชะโงกไปดูอยากรู้ว่าท่านลงอะไร ขณะที่กำลังเพ่งมองการจารและรอยจารของท่านอยู่นั้นอยู่นั้น ภาพที่เห็นอยู่ดีๆ ก็วูบไป หน้าก็มืดลงในทันที ผมรีบผงกหัวกลับมานั่งตั้งหลัก โดนอะไร(อ่ะ) นี่ นั่งมองหน้าหลวงพ่อ ท่านก็เหลือบมามองแล้วยิ้มๆ แล้วก็จารตะกรุดต่อไป ทีนี้ผมเข็ด ไม่กล้าชะโงกไป เพ่งมองอีก นั่งรอต่อจนท่านจารดอกสองเสร็จ ก็ส่งพระในถุงไปให้ท่านก็รับมา เอาพระออกจากในถุงแล้วจารให้อีก แล้วอธิษฐานรวม แล้วส่งให้

เรื่องนี้มันเป็นปัตจัตตังน่ะครับ โปรดทราบว่าผมน่ะไม่เคยหน้ามืดน่ะครับ ตั้งแต่เด็ก ร่างกายแข็งแรงดี ความดันก็ปกติ ผมเล่นกอล์ฟมาหลายปี เล่นน่ะทุกอาทิตย์ เดินกลางแดดไม่ได้นั่งรถ ทุกครั้ง 18 หลุมน่ะเดินน่าจะประมาณ หกเจ็ดกิโล เล่นทุกอาทิตย์ อย่างน้อยอาทิตย์ล่ะครั้ง บางอาทิตย์ อาจจะ 2-3 ครั้งซ่ะอีก สบายไม่ได้คุย มันเมื่อยปวดแข้งปวดขา ปวดหลังซ่ะมากกว่า แต่ไม่เคยหน้ามืด ขณะที่เขียนนี่แม้จะแก่ขึ้นแต่ก็ไม่หน้ามืด ....แหะๆ

ตะกรุดมหาจักร ศูนย์.JPG
    รูปนี้ก็เป็นตะกรุดมหาจักรของศูนย์ ที่จริงของศูนย์แต่ถ้าผมมาซื้อนอกวัด ผมจะไม่ค่อยมั่นใจเท่าไหร่( อันนี้เหตุผลส่วนตัวน่ะครับ ) ยกเว้นมีรอยจารของหลวงพ่อ ดอกนี้ก็มีครับ มีที่มาที่ไปดี คนเอามาจำหน่ายผมรู้จักกันยืนยันว่าไปรับจากหลวงพ่อ เดือดร้อนเงิน เลยมาออกต่อ ...แหะๆ หลวงพ่อนี่ช่วยเขาตลอดน่ะครับ หลวงพ่อท่านจารให้หลายแถว แต่เนื่องจากการใช้ไม่ได้ใส่หลอด จะสึกไปบ้าง เหลือรอยจาร นะ ปถมัง ตัวเดียวที่พอเห็น แต่เลือนลาง อันนี้แปลก ผมไม่เคยเห็นหลวงพ่อจารนะตัวนี้ แต่เชื่อว่าหลวงพ่อสำเร็จหลายวิชาแน่นอน เลยซื้อไว้

ผมจะเจาะ ลักษณะให้พวกท่านดู เพราะว่า ตามความเห็นผม ตะกรุดชุดนี้เล่นได้ ยังไม่เห็นเสริม ถ้ามีควรมีมาตั้งนานแล้ว คนจารผมคุยกับพระลำปาง ท่านว่าท่านจารเองแล้วหลวงพ่อจารปิดมุมให้ อันนี้ก็ฟังไว้น่ะครับ แต่รับประกันหลวงพ่อไม่ได้จารทั้งดอกแน่นอน และผมไม่เห็นออกข่าวทำลายโค้ด ไม่ทราบว่าโค้ดอยู่ที่ไหน ตะกรุดชุดนี้ตอนออกไปก็มีประสบการณ์ คนต้องการมาก มาถามหาอยู่เรื่อยๆ แม้หลังหลวงพ่อเสียไปแล้ว ทำให้ทางวัดต้องทำออกมาเรื่อยๆ ตอนที่หลวงพ่อยังอยู๋

ตะกรุดชุดของศูนย์กับของวัดนี้ มีความยาวเท่ากัน คือ ๕ นิ้ว หย่อนไปประมาณครึ่งหุน ผมจะเปรียบเทียบให้ดูเมื่อ ลงตะกรุดวัดให้ดู มีโค้ด สี่ตำแหน่ง คือ โค้ด มหาจักร โค้ดตรีสูรย์ โค้ด สวัดดิกะ และโค้ดตัวเลข

โค้ด มหาจักร ศูนย์.JPG <
    โค้ดมหาจักร อยู่ตรงกลางดอก

โค้ดตรีสูรย์ ศูนย์.JPG
    โค้ด ตรีสูรย์อยู่ทางซ้ายมือเรา

โค้ด สวัดดิกะ ศูนย์.JPG
    โค้ด สวัดดิกะอยู่ ขวามือเรา

และโค้ดตัวเลขอารบิค อยู่กลางดอก ประมาณตำแหน่งโค้ด มหาจักร แต่ หมุนมาคนล่ะตำแหน่งกัน ดอกนี้มีโค้ด ๓๙๕ แสดงว่าเป็นดอกที่ ๓๙๕ ตะกรุดตอกเบอร์วิ่งนี่ทำยากน่ะครับ เพราะมันจะหลงได้ง่ายๆตอนตอกเบอร์วิ่ง

ความหนาของตะกั่วไม่มาก พันประมาณ ๖ รอบกว่าๆ เป็นตะกั่วรีดมาจากโรงงาน ความหนาจะสม่ำเสมอ

จาร นปถมัง.JPG
    อันนี้ผมซูม น ปถมังให้ดู รอยจารจะเหลือจางๆ ส่วนตัวอื่นเลือนไปเกือบหมด ถ้าเรียกนะผิดขออภัยท่านผู้รู้ เพราะผมได้ดอกนี้มาหลังจากหลวงพ่อเสีย เลยไม่ทราบท่านเรียกอะไรครับ ถ้าได้มาก่อนจะไปถามท่านแน่นอน แล้วขอจารซ้ำ

ตะกรุดดอกแรกนี้ที่มีรูปถ่ายใส่ไว้ด้วยนี้ ผมเลยแยกเก็บไว้ที่บนพานที่โต็ะพระ เพราะมองทีไรนึกถึงเหตุการณ์นี้ทุกที ตะกรุดนี้ตอนหลังได้ยินว่าเป็นที่ต้องการมาก เรื่องจริงก็ต้องพูดไปตามจริง ดอกล่ะ 3-4 พันบาทสวยๆมีคนซื้อแต่ไม่ค่อยมีคนขาย ตอนต่อไปจะลงตะกรุดวัดน่ะครับ และโค้ดพระเอก ถ้าท่านจะหาตะกรุดหลวงพ่อ ไม่ควรพลาดตอนหน้าเพราะอาจจะช่วยท่านได้ในการพิจารณาครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 27 ตุลาคม 2008
  6. woottipon

woottipon เป็นที่รู้จักกันดี สมาชิก Premium

คุณ พี พอจะทราบประวัติเหรียญนี้ไหมครับ พระครูฯ วัดยางมณี ทันท่านหรือเปล่า ทราบว่าท่านเป็นพระอุปฌาย์หลวงพ่อทรง ท่านทรงคุณด้านไหนครับ

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      514.9 KB
      เปิดดู:
      333
      ขนาดไฟล์:
      529.2 KB
      เปิดดู:
      384
  7. พี เสาวภา

หลวงพ่อชวน หน้า.JPG หลวงพ่อชวน หลัง.JPG

หลวงพ่อพระครูสุกิจวิชาญ ( ชวน ) วัดยางมณี

คุณกำลังมีของดีเหรียญหนึ่งแล้วครับ

เคยมีหนังสือนิตยสารเขียนมั่วๆ ถึงอาจารย์หลวงพ่อทรง เขาเขียนว่าหลวงพ่อชวนท่านไม่เคยสร้างวัตถุมงคล ไม่จริงน่ะครับ เขาหวงกันในพื้นที่มากกว่า ของจึงหายาก พอหลุดไปข้างนอกพื้นที่ คนก็ไม่รู้จัก เราไปเจอก็ราคาขนมเลยล่ะครับ แต่พุทธคุณหลักล้าน หลวงพ่อชวน ท่านเป็นคณาจารย์ วิเศษฯ รุ่นเก่า พระรุ่นเก่าๆ แถววิเศษฯ นี้ถ้าศึกษาลึกลงไปยิ่งทึ่ง เพราะเหมือน พญาเสือ มีเขี้ยวเล็บพิษสงรอบตัว มีวิชาไม่เป็นรองใคร แต่ทำตัวเงียบๆ ดูลูกศิษย์คือหลวงพ่อทรงซิครับว่าเป็นอย่างไร คงพอคาดเดาถึงความสามารถของบรรดาอาจารย์ของท่านได้

ท่านสร้าง เชือกคาด ( เชือกกล้วย ) ตะกรุด และเหรียญที่เห็นกันมีสองรุ่น คือ รุ่น ๒๕๑๖ และ ๒๕๒๒ ที่ทันท่าน ของคุณเป็นรุ่นแรก หายากครับ แท้ดีใจด้วย

คุณวิเศษเชือกคาดจะเป็นไปในทาง กันงู และกันไฟ ส่วนตะกรุดจะเป็นไปในทางมหาอุด

มีน้องจากวิเศษฯเล่าให้ฟังว่า มีลูกศิษย์ท่าน พกเชือกกล้วย ( เชือกคาด ) ไปทำนา ไม่ได้คาดเอวแล้วทำหล่นไว้ หาไม่เจอเพราะที่นาคงกว้างไม่รู้จะไปหาที่ไหน ยุคนั้นหลวงพ่อชวนท่านคงยังอยู่อาจจะคิดว่าไปขอใหม่ก็ได้ ทีนี้พอถึงหน้า เผานา ( รุ่นก่อนเขาเผาเอาน่ะครับ ) ก็มีกอข้าวเหลือ อยู่กอไม่ไหม้ไฟ พอไปดูก็เจอเชือกกล้วยของท่าน ก็เลยฮือฮากัน คนรุ่นก่อนแถวท้องที่เขามั่นใจของๆท่านมาก

ตะกรุด พ่อชวน.JPG

ข้างบนเป็นรูปตะกรุดโทนของท่านน่ะครับ ได้จากบ้านในพื้นที่ทั้งนั้น มีประวัติครอบครัว เลยไปเจาะของมาได้ คนยุคนั้น ถ้าซื้อขายตะกรุดหลวงพ่อชวนเขาจะเอามายิงครับ ถ้ายิงไม่ออกก้แน่ใจว่าเป็นของหลวงพ่อชวนครับ ...แหะๆ ฟังเขามาอีกทีน่ะจ้ะ

คุณมีรูปหลวงปู่พระครูบุญศรี วัดใหม่ฯ ด้วย เป็นอะไรกับท่านหรือครับ??????

แก้ไขครั้งล่าสุด: 15 มิถุนายน 2008
  8. tuaang

tuaang เป็นที่รู้จักกันดี

ขอบคุณ...แล้วผมก็ได้มีบุญ ได้เห็นสิ่งที่ผมใครรู้ และเห็น
    เสียที...

ใครจะคิดอย่างไร ใดๆ ในโลกล้วนไม่จีรัง
    วันนี้คิดงัย เมื่อรืน คิดงัย ต่อไปคิดงัย..ก็สุดจะนำพา
    ก็สมก็หวัง ดังใจ ผมแล้ว

อื่นๆ คงมิมีใดๆ...สาธุ กราบหลวงพ่อครับ

9. พี เสาวภา

มหาจักรใหญ่ วัด.JPG
    ตะกรุดชุดที่ทำที่วัด

รูปที่โชว์นี่เป็นตะกรุดของทำที่วัดครับ สืบเนื่องมาจากตะกรุด มหาจักร ชุดของศูนย์ น่ะหมดไปจากวัด แล้วคนมาถามเยอะจำหน่ายดีมากพระลูกศิษย์ท่าน มีหลวงน้าสมชาย และหลวงพี่วิโรจน์ก็ไปเที่ยวหาซื้อตะกั่วไปทั่ว วิเศษฯอ่างทองไปจนถึงอยุธยา ได้แต่ตะกั่ว แผ่นบางๆที่ซื้อมาจากร้านสังฆภัณฑ์เอามาลงได้แค่ ตะกรุดดอกเล็กๆ เช่นจตุโรฯลฯที่จริงน่าสงสารเพราะไม่มีใครช่วยแปลกน่ะทำออกขายได้เป็นร้อยๆดอก แค่เอาตะกั่วแผ่นมาถวายวัดให้วัดทำบ้าง ไม่น่ายากอะไร เป็นเงินก็ไม่มากมายอะไร แต่ไม่มีใครออกตัวน่ะครับ

ผมก็สงสารพระท่าน เลยออกตัวมาช่วยเป็นธุระให้ตอนแรกเคยจำได้ว่าไปแถวเยาวราชน่ะมีขายตะกั่วแท่ง ไปหาก็ไม่เจอ( แต่ใกล้แล้วล่ะ)จนมาได้แถวตลาดน้อย แต่ได้ตะกั่วแผ่นใหญ่หน้ากว้างเลยซื้อมาม้วนหนึ่งมาถวายท่านจำได้ว่าสองสามพันบาท แต่เนื้อดี เอามาตัดแล้วพับได้ดีใครได้ตะกรุดมหาจักรจากพับนี้จัดว่าโชคดี เพราะตะกั่วเนื้อนอก ม้วนง่าย มีไขขึ้นมาก่อนหน้าแล้ว เพราะคงทิ้งอยู่ที่ร้านมานาน จากพับนี้ จนมาวัดอีกทีหลวงพ่อได้เบอร์โทรร้านมา เป็นร้านใหญ่ที่ส่งตะกั่วให้วัดกลางบางแก้ว ( มารู้ทีหลังว่าเถ้าแก่ขับ Camry ส่วนลูกชาย ขับ Porsche .....แหะๆ ) ผมรีบโทรไปได้ความว่าอยู่ตรงข้ามปากทางเข้าวัดสัมพันธวงค์น่ะแหละใกล้ๆกันแต่เค้าไม่บอกกันน่ะเรียกว่ากั้กกันน่าดูทางร้านบอก(คุย)ว่าส่งให้วัดกลางบางแก้วเดือนล่ะเป็นร้อยกิโล เถ้าแก่หน้าเฉยๆ คุยดี ใจดีลูกมือบริการดีแต่ไม่ลดราคาให้ เป็นตะกั่วรีดมาเสร็จ ห้ากว้างห้านิ้วมีเบอร์ด้วยเบอร์เป็นความหนาของตะกั่ว สามพับนี่ตกประมาณ 10กิโลอย่างหน้ากว้างสามนิ้วก็มีบางกว่า เอามาเขียนเทพรัญจวนได้สบายมาก

ตกลงชุดแรกนี่ผมซื้อมาประมาณ 30 กิโล เขาพับแล้วมัดมาเสร็จเอามาทีนี้ก็ถูกใจหลวงพ่อ ถ้าถูกใจท่านจะสังเกตุออกว่า ยิ้มน้อยยิ้มใหญ่ จะพูดเยอะหน่อยเรื่องตะกรุด...แหะๆ ตะกั่ว พับหนึ่งหนักประมาณสามกิโล จะเขียนมหาจักรได้ประมาณ 18-20ดอก เรียกว่า 10 กิโลนี่จะได้ประมาณ 60ดอก เอาว่าผมซื้อมาเรื่อยๆ แต่ผมไม่เคยเอาตังค์หลวงพ่อน่ะครับซื้อมาตั้งแต่กิโลล่ะ 60 บาทจนมาถึง กิโลล่ะ 85 - 95 บาท น่ะถ้าจำไม่ผิดเรียกว่าขึ้นมาเรื่อยๆตามราคาทองเลย( พ.ศ.นี้ มิ.ย. ๒๕๕๑ ราคาตะกั่วตกกิโลล่ะ ๑๔๐ บาท )

ผมถามนายหมีคนผมว่าขนไปทั้งหมดประมาณกี่โล สองสามปีนี่เพราะนายหมีนี่มันเป็นคนแบก ต้องซาบซึ้งดีกว่าผมที่เป็นคนจ่ายแล้วยืนดู มันบอกว่าประมาณตันหนึ่งพี่ ประมาณพันกิโล ผมตกใจจะถึงเหรอ แต่มานั่งตรอง หนึ่งตัน ก็หนึ่งพันกิโล ผมซื้อครั้งล่ะ ประมาณ สามสิบกิโล หารดูตกประมาณ สามสิบกว่าเที่ยว ดูน่าจะได้เหมือนกันเพราะผมไปหาหลวงพ่อ ร่วมทั้งหมดน่าจะประมาณ สองร้อยกว่าครั้งหรือ สองร้อยกว่าเที่ยวน่ะครับ ในช่วงระยะเวลาประมาณเกือบสามปี เพราะไปหาท่านทุกอาทิตย์ บางอาทิตย์ สอง หรือ สามครั้ง เพราะระยะทางไม่ไกลมาก คนที่ไม่เคยทำ ไม่มีทางทราบหรอกครับ แค่สามสิบกว่าเที่ยวในสองร้อยกว่าเที่ยว ก็ไม่น่าจะมาก จริงๆน่ะ น่าจะมากกว่านี้ด้วย

พันกิโลนี่จะได้ตะกรุดประมาณน่ะครับ ประมาณ 6,000 พันดอก เชียวน่ะครับตอนนี้ไม่เหลือติดวัดแม้แต่ดอกเดียวหลังๆพอซื้อตะกั่วไปถวาย จะมีคนมาช่วยด้วยซื้อมาให้หลวงพ่ออีก ผมไม่ได้สืบ แต่คิดว่าเป็นเสี่ย ศ ใจดีคนหนึ่ง แล้วมีอยู่อีกหนึ่งท่านหุ่นคล้ำสูงใหญ่มาถามหลวงพ่อ ว่าจะซื้อมาถวาย ซื้อที่ไหน หลวงพ่อชี้มาที่ผม ผมเลยยกตะกั่วพับมาจากหอสวดมนตร์เอามาให้ดูต่อหน้าหลวงพ่อ บอกเบอร์โทรให้เสร็จ เขาจะซื้อมาเท่าไหร่ ผมไม่ทราบครับ แต่มีวัสดุมาถวายวัดเรื่อยๆ แสดงว่าในช่วง 2-3ปีนี่เฉพาะตะกรุดมหาจักร ดอกใหญ่ที่จารออกมาเรื่อยๆนี่ ตามมาจนถึงตะกรุดแม่ทัพ น่าจะเกิน 6,000 ดอกขึ้นไปในส่วนของวัดน่ะครับ

คนจารมี พระสวัดดิ์ พระวิโรจน์ และพระสายัณย์ในยุคแรกข่าวว่ามีพระลำปางด้วย หลวงพ่อไม่ได้จารแต่ก่อนม้วนถ้าเป็นของพระสายัณย์ และพระวิโรจน์ เขาเอามาให้หลวงพ่อจารปิดมุม เห็นส่วนใหญ่ ท่านจะหนุนธาตุด้วย นะมะพะธะ แล้วเรียกเชิญยันต์มาสถิตบนตัวตะกรุด จากนั้นพระท่านเอาไปม้วนคลึงแล้วเอากลับมาให้หลวงพ่อเสก ท่านจะกลึง แล้วกำกับ แล้วเสกให้ ด้วยจิตน่ะครับท่านแก่แล้วมากลึงและกำกับทีล่ะดอกด้วยมือท่านน่ะท่านทำไม่ไหวหรอกครับ

ที่ม้วนตะกรุดน่ะผมก็ทำไป ช่างคนเดียวก่ะที่กลึงตะโพนน่ะแหละตอนแรกทำไปหนึ่งอัน พระสวัดดิ์ซึ่งเป็นหน่วยจารตะกรุด ยึดไปไว้หน้ากุฎิไม่สดวกกับพระวิโรจน์ก่ะพระสายัณ์จะไปใช้บ้าง ผมเลยไปทำอีกอัน ตกลงมีสองอันที่ม้วนนี่ม้วนได้กว้างถึงแปดนิ้ว แล้วม้วนทองแดงเบอร์หนาๆได้ด้วย ทำให้มีตะกรุดทองแดงก่ะทองเหลืองมาอีกหลายชุด แต่ไม่เป็นที่นิยม เพราะตะกรุดตะกั่วน่ะดูดีกว่า ปึ้กดี คนชอบ หลวงพ่อก็ชอบ ผมเลยทำตะกรุดทองแดงทองเหลืองเก็บไว้ใช้ส่วนตัว เพราะเบากว่า จะม้วนก็เอามาม้วนต่อหน้าหลวงพ่อนี่แหละเสร็จแล้วให้ท่านกลึงให้ทีล่ะดอก จะเล่าในตอนต่อไป

ตะกรุดตะกั่วนี้คนนิยม ไม่พออยู่เรื่อยๆหลังๆตอนผมซื้อตะกั่วมามากๆหลายเที่ยวไม่มีทีท่าจะหยุด หลวงพ่อออกจะเกรงใจ จะเอาเงินให้ผมค่าวัสดุ แต่ผมไม่เอาพอดีไอ้คุณหมีมันมีไอเดีย ว่าเอาตะกรุดไปปล่อยไหมหลวงพ่อ เอาเงินมาซื้อตะกั่วก็แล้วกันเป็นของวัดอืมๆ ...ปล่อยได้ด้วยเหรอตกลงนายหมีรับอาสาเอาไปฝากพวกกันในสนามปล่อยโดยขอคืนในราคาวัด 900 บาทปรากฏว่าพวกเอาไปอัฟต่อในราคาดอกล่ะ 1500 บาทปรากฎว่าขายได้เรื่อยๆครับแต่ไม่มากหรอกครับ ก็น่า แปลกไหมครับ เพราะที่วัดก็ยังมีถูกกว่าด้วย แต่อย่างไรขอให้เป็นหลวงพ่อทรงเถอะมีพวกซื้อก็ได้เงินมาซื้อตะกั่ว ( และที่จริงซื้อทั้งปรอทมาทำเบี้ยด้วย ) ตอนหลังนายหมีเอาพระแหวกม่านและนักธรรมพิมพ์ของวัด ไปฝากอีก ก็ออกได้ครับแต่ไม่มากทำอยู่ประมาณ สาม สี่ ครั้ง โดนจตุคามตีซ่ะเงียบผมเลยให้นายหมีไปเอาของคืนมา เงินจริงๆ ไม่พอหรอก ผมต้องเอาเงินผมแจมๆเข้าไปยังไม่รวมค่าน้ำมันน่ะ แต่ทำแล้วดูหลวงพ่อสบายใจขึ้น เลยเอาก็เอา

เอาว่าถ้าเป็นรุ่นวัดนี่เล่นได้แน่นอน ผ่านมือหลวงพ่อ เขียนทำในวัด รับประกันแท้แน่นอน มีสามโค้ดเหมือนกัน คือ โค้ดท สองครั้ง ตรงมุมทั้งสองข้างซ้ายและขวา และโค้ด วศด ตรงกลางอันนี้เป็นโค้ดวัด โค้ดพระเอก

และก็มี ท หยดน้ำ อันนี้ผมก็ทำไปถวาย พร้อมโค้ด
    เบอร์ถึงเลขไทย ที่จริงผมทำโค้ด ทหยดน้ำตัวที่สองถวาย เฉพาะหลวงพ่อให้ท่านไว้ประจำตัวพยายามจะอธิบายว่า ลูกศิษย์ลูกหา ที่อยู่ไกลๆจะได้สบายใจถ้ามีโค้ดวัดไว้เป็นตัวช่วย จะได้ดูออกว่าเป็นของวัด เป็นของที่ผ่านมือหลวงพ่อท่านก็รับฟังแต่ไม่ค่อยได้ใช้ เอาเก็บในห้องนอน ผมยืมมาตอกตะโพนแค่ครั้งสองครั้ง ตอนนี้ที่กล่าวมาทั้งหมด ไม่รู้ไปอยู่ไหนแต่ผมไม่สนใจตามหรอกเพราะไม่รู้จะไปตามทีไหน อันนี้ท่านคิดเอาเองน่ะครับ

ตะกรุดเนื้อตะกั่วนี้ทำเยอะน่ะครับ คงกระจัดกระจายไปทั่วประเทศไทย ถึงต่างประเทศ เพราะผมรู้ที่สิงค์โปร์ พวกเพื่อนผม เอาไปหลายดอก ตะกรุดเล่นได้แน่นอนถ้าไปเจอจากแหล่งที่แน่นอนคว้าไว้เลยครับ ตะกรุดนี้มีประสบการณ์เยอะ ทางโชคลาภก็มีเอาว่าครบเครื่อง มีคนมาเล่าให้หลวงพ่อฟังบ่อยๆแต่ตัวหลวงพ่อเองจะไม่ค่อยคุยเท่าไหร่

เรื่องตะกรุดของวัดนี่ยังมีอีกหลายตอนน่ะครับผมจะชี้จุดตายของตะกรุดชุดของวัด คือ โค้ด ตัว ท และ วศด ให้ดู จัดว่าเป็นโค้ดพระเอก ถ้าไปเจอล่ะใช่ของหลวงพ่อแน่นอน โค้ดตัวอื่นเป็นแค่ตัวประกอบ เพราะยังไม่ได้ทำลาย หรือ หายไปแบบลึกลับ

บนของวัด ล่างของศูนย์.JPG
    รูปนี้เปรียบเทียบ ตะกรุดของวัด (อยู่ข้างบน) และตะกรุดของศูนย์ ( ล่าง )

รูปนี้ให้ดูความหนาของตะกรุดของวัดจะเห็นว่าตะกั่วเบอร์นี้มีความหนามาก จะม้วนประมาณ สี่รอบกว่าๆ ไม่ครบห้า และมีลิ้นตรงกลางน่ะครับ ( อันนี้จำให้ดีน่ะครับ เพราะม้วนด้วยเครื่องม้วน จะต้องมีลิ้น เป็นจุดตายดูได้ครับ ) นอกจากนั้น การม้วนจะแน่น เพราะม้วนด้วยเครื่องอีกเหมือนกัน

เทียบ ซ้ายวัด ขวาศูนย์.JPG
    รูปนี้เปรียบเทียบด้านข้างของตะกรุดของวัด ( ซ้าย ) และตะกรุดของศูนย์ ( ขวา ) จะเห็นว่าตะกรุดของวัดจะหนากว่ามาก และดอกอ้วนกว่าเยอะ การม้วนก็จะแน่นกว่า เพราะม้วนด้วยเครื่อง เปรียบเทียบกับการม้วนด้วยมือ

10. พี เสาวภา

ท บนมหาจักร.JPG

โค้ดตัว ท

คราวนี้ขอมาที่พระเอกอันดับหนึ่งที่จะมาช่วยไขปริศนาวัตถุมงคลของวัดศาลาดิน (มอญ ) ได้บ้าง ไม่ใช่เล่นแบบไม่มีหลัก หรือเล่นตามเขาบอก เอามีหลักไว้บ้างจะได้ไม่หลง ท่านที่จะติดตามของสายวัดศาลาดิน จะได้ทราบไว้ส่วนใหญ่จะเป็นโค้ดบนตะกรุด และจะตอกโค้ดตัวนี้ แต่บนเบี้ยบางรุ่นก็มี เสียดายว่าถ้าตอกบนเหรียญและรูปหล่อด้วยจะทำให้ง่ายเลยที่จะหาของที่มาจากวัดแล้ว "ผ่านมือ " หลวงพ่อทรง

สำหรับสายพระวิโรจน์ หรือพระสายัณย์ถ้าท่านจารตะกรุดหรือตะกรุดยุคแรกที่จารมาจากพระอื่นๆ แล้วมาถวายพระวิโรจน์ เพื่อให้หลวงพ่อเสกแล้วจำหน่ายในตู้ จะตอกด้วยโค้ด ท และวศด โค้ด วศด นี้เคยหายไปชั่วคราวตอนแรกพระวิโรจน์คิดว่าวางไว้ที่ตู้วัตถุมงคลแล้วคิดว่ามีมือดี มาหยิบไปเห็นท่านบ่นอยู่ แต่หาอยู่นานจนมาเจอ อาจจะมีใครยืมไปแล้วไม่บอก สายนี้เห็นตอกสามโค้ด มีตอกโค้ดตัว ท สองครั้ง บนซ้าย ขวา แล้วตอกโค้ด วศด อยู่ตรงกลางถ้ามีอย่างอื่นต่างไปบ้าง ผมคงไม่เคยเห็นเองเอาว่าถ้าโค้ดใช่ ของนั้นก็ผ่านมือหลวงพ่อก็แล้วกัน

สายพระสวัดดิ์ พระสวัดดิ์ท่านจารเก่งจะทำอยู่แทบจะองค์เดียวทำตะกรุดแล้วจะตอกด้วยโค้ดอีกชุด มี โค้ด ท หยดน้ำ และ โค้ดหยดน้ำ ตัวเลขไทย เช่น ปี พ.ศ. หรือ อายุหลวงพ่อตะกรุดที่พระสวัดดิ์จารถ้าเอาไปส่งให้สายพระวิโรจน์ พระวิโรจน์จะตอก ท หรือ วศด ซ้ำ เพื่อ QC ตะกรุดดอกนั้น ฉนั้นถ้าท่านเห็นมีตอกหลายโค้ดบนดอกเดียวกัน อย่าเป็นงงน่ะครับ เป็นของดีแน่ๆที่ผ่านมือหลวงพ่อ

โค้ด ท ที่โชว์เป็นบนรูปข้างบน โค้ด ท ที่ตอกบนตะกรุด มหาจักรชุดทำที่วัด จารโดยพระวิโรจน์ การตอกบนตะกรุดมหาจักรจะตอกลึกหน่อยเพราะตะกั่วหนา จึงทำให้เห็นรูป โค้ด เป็นกล่องๆ เป็นหลุมลึกลงไป

ท บนเทพรัญจวน.JPG

ส่วนรูปที่สองเป็นโค้ด ท เดียวกัน แต่ตอกบนตะกรุด เทพรัญจวน สำหรับตะกรุดเทพรัญจวนนี้ดอกจะเล็กกว่า และตะกั่วจะบางกว่า มหาจักรเยอะ ตอกแรงๆไม่ได้ อาจจะทะลุได้ จึงเห็นตัว ท ติดพอเห็นชัดว่าเป็นตัว ท

และก็ยังจะเห็นว่าลักษณะของ ท คล้ายเป็นกล่องๆอยู่

โค้ดตัว ท ที่แสดงมาในรูปข้างบน มีคนบอกผมว่าเป็นโค้ดตัว N ฝรั่งแล้วเอามากลับหัวตี อันนี้จากลูกศิษย์อีกท่านบอกมาก็มีเหตุผลเหมือนกันแต่ถ้าสังเกตุดูให้ดี ท่านจะเห็นว่าตัว ท มีหัวนิดหนึ่ง อันนี้เป็นจุดตายน่ะครับ ส่วนขนาดบอกยากเพราะเล็ก ต้องเห็นของจริง เพราะตอกในตะกรุด จะจมลึกมาน้อยไม่เท่ากัน เอาว่าท่านจำลักษณะได้เคยเห็นของจริงมา ที่มาที่ไปดี ส่วนใหญ่โค้ดจะตอกบนตะกรุดถ้าใช่ก็แสดงว่าท่านได้ของดีใช้ล่ะ เป็นของวัดศาลาดินแน่นอนครับ

วศด บน ตะกั่ว.JPG

โค้ดตัว วศด
    ผมขอ มาต่อที่พระเอกคนสำคัญอีกคนของวัดศาลาดิน (มอญ )พระเอกคนนี้ เป็นตัวจริงไปอยู่ที่ไหนจะบอกสรรพคุณได้ว่าของชิ้นนั้นได้ผ่านมือหลวงพ่อวัดมอญมาแน่ๆ

นั่นคือ โค้ด ตัว วศดโค้ดนี้เป็นของศิษย์สร้างถวายตั้งแต่ยุคพระลำปาง( ตอนนี้เป็นทิด ) โค้ด วศด และโค้ด ท นี้เป็นของคู่กันมาจะไปไหนมาไหนด้วยกัน เมื่อถ้ามาเป็นคู่แสดงให้เห็นว่าเป็นคู่ซี้ เมื่อเรา ท่านๆเห็น ดูว่าใช้แน่ ดีใจได้เลยว่าแท้แน่นอนครับ

โค้ดทั้งสองตัวนี้ตามข่าว ว่าศิษย์สร้างถวาย ไม่ทราบว่าเป็นท่านใดแต่ได้ยินว่าเป็นเจ้าของร้านกลึงในตัว อ. วิเศษฯ ท่านนี้ได้ทำเหล็กจารถวายหลวงพ่อ แบบสวยๆหลายด้ามด้วย ท่านผู้นี้ ผมคิดว่าได้อานิสงฆ์มาก เพราะโค้ด สองตัวนี้ ไปปรากฎบนตะกรุดหลายพันดอกเรียกว่าจำหน่ายไปเยอะ บนตะกรุด ตอกก็โค้ดสองตัวนี่แหละเป็นพื้น

ในรูปข้างบนเป็น โค้ด วศด บนตะกรุดมหาจักรเนื้อตะกั่ว โปรดจำลักษณะ และช่องไฟไว้เผื่อท่านไปเจอจะได้มั่นใจก่อนจ่ายตังค์

โค้ดนี้เป็นของสายพระวิโรจน์และพระสายัณย์จัดว่า แท้ชัวร์ มีที่มาที่ไปดี เล่นหาได้ สนิทใจ ถ้ามาพร้อม กับ โค้ด ท บางทีจะตอกสามครั้งเลียนแบบมหาจักรรุ่นแรกที่มีสามโค็ด เอาเป็นว่าจะตอกกี่ครั้ง ถ้าเป็นโค้ดแท้ ใช้ได้แน่นอนครับ

วศด บนบรอนซ์.JPG
    จากรูปเป็นโค้ด วศด ตัวเดิม ตอกบนตะกรุดมหาจักรเนื้อทองบรอนท์ ตะกรุดดอกนี้ผมเคยมีดอกเดียว แต่ให้คนชอบพอกันไป ได้ข่าวว่าเขาใช้ติดตัว ตะกรุดชุดนี้จารโดนพระสวัดดิ์ ตอกโดยพระสวัดดิ์ เรียกว่ายืมกันมาตอก แต่ไม่ว่าจะเป็นใครจาร ใครตอกแต่หลวงพ่อเสกให้แน่นอน ที่จริงดอกนี้พวกทางใต้ขอไว้แล้วผมไปเจอกัน ไม่ได้เอาไป แต่ผมมีแต่เนื้อตะกั่ว เลยให้เขาไป

โค้ดสองตัวนี้คือ โค้ด ท และ วศดเก็บโดยพระลูกศิษย์สายตรงของหลวงพ่อคือพระวิโรจน์ ท่านได้ตกลงกับผมแล้วว่า เมื่อกลับมาวัดศาลาดิน (มอญ) จากพิจิตรจะให้ผมทำลายโค้ดทั้งสองตัวนี้ เพื่อให้ " ล่ะสังขาร " ไปพร้อมหลวงพ่อ ซึ่งจะเป็นตอนต่อไป

11. ผาแดง

ผาแดง เป็นที่รู้จักกันดี

สวัสดีครับ คุณพี ผมก็เป็นอีกคนหนึ่งที่นับถือหลวงพ่อทรง มีวัตถุมงคลที่หลวงพ่อเสกหลายอย่างทั้งพระและเครื่องราง ทั้งของวัดและของ 0 เคยไปกราบท่านที่วัดหลายครั้งจนพระที่วัดที่ประจำตู้วัตถุมงคลจำหน้าได้ บางครั้งไปเช่าพระแล้วไม่เจอหลวงพ่อทรง พระท่านก็แนะนำให้ว่าหลวงพ่อท่านไปพักอยู่ที่บ้านหลานท่านตรงปากทางเข้า ถ้าขาเข้าวัดก็อยู่ด้านขวามือ เมตตาท่านมากเหลือเกินถ้าหลวงพ่อท่านมีเวลา(มีคนไม่หาไม่มาก ) ท่านจะจารของที่เช่าไปให้หลวงพ่อเสกซ้ำ(ตามประสาคนโลภ )ทุกชิ้น อ่านข้อเขียนของคุณพี แล้วก็ยังภูมิใจว่าตัวเรานี้ก็ยังมีวาสนาไม่น้อย เคยให้หลวงพ่อลงกระหม่อมเมื่อครั้งจะลงมาทำงานที่ 3 จชต. ท่านก็ยังแจกสมเด็จแหวกม่าน(บล๊อคที่คุณพีทำถวายนั่นแหละครับ ผมแฟนเพลงเก่าคุณพีครับ ตามมาจาก เวป ส....ครับ )ให้หนึ่งองค์ ก็เอาไปเลี่ยมพลาสติกพกติดตัวอยู่ทุกวันนี้ ถ้ามีเวลาจะถ่ายรูปทั้งพระและเครื่องรางของท่านมาให้พี่ๆน้องๆในพลังจิตได้ชมกันครับ กราบหลวงพ่อทรง วัดศาลาดินมา ณ ที่นี้ครับ

12. พี เสาวภา

ขอบคุณครับ ได้เจอท่านจัดว่าโชคดีแล้วครับ เสียดายที่ผมมาช้าไปหน่อย แต่บอกตามตรงท่านพบไม่ยากหรอก ถ้าท่านอยู่วัดหรือ บ้านหลานของท่าน หลวงพ่อท่านใจดี เกินพิกัดครับ

อยากเห็นของที่หลวงพ่อ จาร อยากเห็นรอยจารด้วย ถ้าซูมได้ เอามาโพสท์เป็นวิทยาทานน่ะครับ ให้คนอื่นได้รู้ได้เห็นด้วย

ทำงานอะไร ที่ ๓ จชต ครับ ใส่เครื่องแบบใช่หรือไม่ ถ้าใช่กรุณา PM หรือ โทร มาหาผมเป็นส่วนตัวน่ะครับ ผมอยากคุยด้วย รับรองไม่เสียเที่ยวครับ

ที่เดิม ส.... เขามีปัญหาเรื่องเนื้อที่ ผมไม่อยากให้เรื่องหลวงพ่อหายไป ก็ร่วมบริจาคกับพลังจิตที่นี่ แล้วอยากขอเนื้อที่เขา เอาเรื่องหลวงพ่อที่เดิมๆ และ เรียบเรียงใหม่ลงฝากไว้ ให้คนที่อยู่ไกลได้อ่านครับ

พี

แก้ไขครั้งล่าสุด: 16 มิถุนายน 2008
  13. woottipon

woottipon เป็นที่รู้จักกันดี สมาชิก Premium

ขอคุณมากครับ ผมเห็นเหรียญนี้มานานกว่า 20 ปีแล้ว อยู่ที่บ้านครับ เห็นเหรียญแกะได้สวยดี ถามใครก็ไม่รู้จัก ไม่รู้พ่อผมได้มาอย่างไร พอมาเจอในประวัติหลวงพ่อทรง ก็นึกขึ้นได้เลยไปค้นมาถาม ทางท้องที่เช่าบูชากันแพงไหมครับ

สำหรับหลวงปู่บุญศรีผมไม่ทันท่านครับอ่านแต่ประวัติ หนังสือพระเอาไปลงอายุเวอร์ไปบอกว่าร้อยกว่า เมื่อมาเทียบเคียงกับหลวงพ่อฤาษีแล้วคนละรุ่น หนังสือเอามาลงว่าเป็นหลวงพ่อฤาษีลิงเล็ก เลยทำให้พลาดที่จะได้ไปกราบพระดี มาทราบตอนที่ แม่อี๊ด ลูกแม่ชีประทุม ท่านบอกว่าก่อนที่หลวงพ่อฤาษีจะมรณภาพ ได้บอกกับแม่ชีประทุมว่า หากท่านมรณะภาพลงให้ไปกราบหลวงปู่บุญศรี ท่านเป็นสหธรรมิกของหลวงพ่อ หลังจากนั้นแม่ชีและครูบาอาจารย์หลายท่านมากราบทำบุญกับหลวงปู่กันมาก ผมได้แต่ไปกราบสังขารของท่าน และโชคดีที่เหรียญเหลืออยู่หน้าโลงศพท่านได้รับแจกมา 3 เหรียญ ผมจึงขอให้คุณ พีเล่าถึงหลวงปู่ให้อ่าน ตอนเปิดกระทู้นี้แรกๆไงครับ หากว่างเปิดกระทู้ของหลวงปู่ให้อ่านกันหน่อยนะครับมีคนสนใจกันเยอครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 16 มิถุนายน 2008
  14. พี เสาวภา

ครับเหรียญหลวงพ่อชวนไม่แพงครับ แปลกน่ะ แบบสวยกริ้บๆ แค่หลักพันต้นๆ

ส่วนสวยธรรมดาแค่หลักร้อยครับ ผมไม่ได้มาเน้นซื้อขาย อย่าไปสนใจเลยครับ จัดว่ามีของดีก็พอแล้วครับ

เรื่องหลวงปู่พระครูบุญศรี ถ้าให้เขียนอาจจะยาวไปเป็นปีครับ..แหะๆ ท่านเป็นพระที่ดีมากๆๆๆๆ และพิเศษมากๆๆๆๆๆ ไม่เหมือนใคร ขอผมคิดดูก่อน ว่าหลวงปู่อยากให้เขียนถึงท่านหรือปล่าวครับ ถ้ายาวแบบนั้น ผมอาจจะต้องเปลี่ยนอาชีพ....แหะๆ

15. พี เสาวภา

หลวงพี่วิโรจน์ โค็ด ท วศด.JPG หลวงพี่วิโรจน์ โค็ด ท วศด ๒.JPG

การทำลายโค้ดตัว ท และ วศด

เมื่อผมไปทอดผ้าป่าแถวสุพรรณเมื่อวันที่ ๑๑ พ.ย. ๒๕๕๐ เลยนัดกับหลวงพี่วิโรจน์ไว้ว่าจะไปแวะหาท่านที่วัดศาลาดิน และเพื่อกราบสังขารหลวงพ่อทรงด้วย และผมจะได้ตามไป ทำลายโค้ดทั้งสองตัว และถ่ายรูปมาให้ท่านเป็นหลักฐานเพื่อ หายสงสัยจะได้เล่นหาสองโค้ดนี้สนิทใจ
    สาเหตุที่กว่าจะตามโค้ดนี้จนเจอตัว เพราะรอหลวงพี่วิโรจน์ที่ไปจำพรรษาที่ตะพานหิน พิจิตรโดยท่านหลังจากงานศพหลวงพ่อ ท่านก็คงหนีความวุ่นวายไปจากวัดสักระยะหนึ่ง เพราะเมื่อต้นโพธิ์ใหญ่โค่นลง ก็มีการเปลี่ยนแปลงผู้บริหารในวัด มีการเมืองระดับท้องถิ่นเกิดขึ้นพอสมควร ขนาดว่าเจ้าคณะตำบลที่เข้ามาดูแลวัดระยะหนึ่งถึงขนาดได้ยินข่าวว่าความดันขึ้น
    แต่โค้ดสองตัวนี้ก็ถูกเก็บเงียบ ปราศจากคนรู้ และคนทั่วไปคงไม่รู้ค่าของโค้ดสองตัวนี่เท่ากับผู้ที่ได้รับมรดกในการเก็บรักษาไว้
    ฉนั้นจัดว่าหลวงพี่วิโรจน์ท่านเก็บของสำคัญอยู่กับตัวคือ โค้ดตัว ท และ วศด การเก็บนี้เพื่อให้ห่างมือคนที่ไม่ต้องประสงค์โค้ดสองตัวนี้ ผมคาดว่าตอนนี้มีคนอยากได้นักอยากได้หนา เพราะตะกรุดมหาจักร และ เทพรัญจวนของทำที่วัดมีคนต้องการมากและมีราคาแพง เริ่มมีของเสริมทำออกมาแถววัด และแถววิเศษฯ แบบไม่มีโค้ดแล้วบอกว่าหลวงพ่อเสก

อันนี้ ถ้าเป็นจริงก็เล่นยาก เพราะไม่รู้จะดูอย่างไรจะคลี่ดูก็ไม่ใช่ลายมือหลวงพ่อ คนจารก็มีหลายคน อาจจะจารซ้ำขึ้นมาก็ได้จะซื้อคงต้องดูหน้าคนขายและให้คนขายรับรองความประพฤติของเขาเองน่ะครับเรื่องแบบนี้ฟังดูน่าเบื่อน่ะครับ ได้ยินมาซ้ำซากมากแต่เป็นชีวิตจริงที่เราถ้าอยู่ในโลกของการเล่นพระและเครื่องราง ก็จะต้องศึกษาและปรับตัวไป

ในรูปจะเป็นหลวงพี่วิโรจน์ ที่ซ้ายมีท่านคือเหล็กโค้ดท และ วศด วางอยู่บนพื้นสองอันหลวงพี่วิโรจน์นี้จะถูกใช้ชื่อไปใช้ในการขายของหลวงพ่อ ในเว็บต่างๆหลายร้านหลายค่ายหลายครั้ง ใครที่ขายของก็จะอ้างท่านว่าของที่เขาทำหรือมี เป็นของวัดทำหรือหลวงพ่อรับรู้เสกให้ตามธรรมเนียมของการตลาด โดยผ่านว่ามีหลวงพี่วิโรจน์รับรู้ติดต่อหลวงพี่วิโรจน์ได้ว่าที่เขามีแท้แน่นอน เพราะหลวงพี่วิโรจน์รับรองอันนี้ก็น่าเห็นใจท่านเพราะเป็นพระ มีศีลต้องถือตั้ง ๒๒๗ ข้อและก็จริงว่าท่านใกล้ชิดหลวงพ่อทรงมากที่สุดรูปหนึ่งเมื่อหลวงพ่อยังมีสังขาร รู้เห็นวัตถุมงคลแทบทุกชนิดที่ใครทำมา จะต้องผ่านตาหลวงพี่วิโรจน์เป็นส่วนใหญ่ เรียกว่ารู้เรื่องมาตั้งแต่ สมัยแรกๆใครๆเลยต้องมาอ้างท่าน เพราะรู้จริงรู้ลึกท่านหนึ่ง ทำให้ท่านบางทีดูอึดอัดและพูดไม่ออก หรือพูดออกแบบไม่เต็มปากแต่ท่านก็อาศัยขันติเอาแบบพระ

อีกอย่างหนึ่งคือท่านเป็นศิษย์ใกล้ชิดหลวงพ่อขนาดหลวงพ่อซื้อตำราเลขยันต์ขึ้นครูถวายให้ ทำให้หลวงพี่วิโรจน์ มีความชำนาญในการทำวัตถุมงคลลงอักขระเลขยันต์ ลงยันต์ได้หลายชนิด เพราะอาจารย์ดี วัตถุมงคลของวัดตัวจริง ทำที่วัดจริงๆไม่ใช่ทำมาจากโรงงานแล้วมาบอกว่าวัดทำ นี่ ก็ได้หลวงพี่วิโรจน์นี่แหละตัวหลักตะกรุดยุคหลังๆก็จะเป็นท่านจาร พวก มหาจักร เทพรัญจวน บุรุษแปดจำพวก แม่ทัพ สี่มหาอำนาจ จตุโร ฯลฯ รวมทั้งกรอกเบี้ย อุดเบี้ยและถักเบี้ย จำหน่ายวัตถุมงคลหน้าตู้ รับโทรศัพท์ ก็จะเป็นท่านนี่แหละ ทำตัวเหมือนเป็นเลขาของหลวงพ่อ พร้อมทั้งเอาข้าวเลี้ยงหมาเลี้ยงแมวที่วัดทั้งเช้าเย็น ทำวัตรด้วยพร้อมทั้งให้หลวงพ่อเรียกใช้หยิบโน่นหยิบนี่ เพราะรู้ใจหลวงพ่อว่าอยู่ที่ไหน จัดว่าไม่ค่อยว่างและมีกิจกรรมของวัดตลอดทั้งวันหลวงพี่องค์นี้จัดว่าเป็นพระเคร่งครัด และมีวิชา มีอาจารย์ดี เลยถูกนิมนต์ไปจารตะกรุดให้หลวงพ่อผาด วัดไร่ แต่ท่านก็มีปัญหาสุขภาพส่วนตัว ต้องไปเข้าโรงพยาบาลต้องรักษาที่หูของท่าน ที่โรงพยาบาลสงฆ์น่ะครับ

โค็ด ท ก่อนทำลาย.JPG

ในรูปเป็นโค้ดตัวพระเอก คือโค้ดตัว ท อันนี้เป็นภาพก่อนทำลายผมถ่ายในห้องหลวงพี่วิโรจน์จะเห็นว่าตัว ท มีหัวนิดหน่อย อันนี้สำคัญน่ะครับ เน้นเลย
    ตามประวัติที่ผมพอรู้ โค้ดตัวนี้ทำโดยลูกศิษย์หลวงพ่อท่านหนึ่งตั้งแต่ยุคพระลำปางยังอยู่ ไม่ได้ทำถวายมาจากศูนย์หรือนักสร้างพระรายไหน

ท่านที่ทำโค้ดนี่มาควรจะทราบด้วยว่าเจตนาท่านบริสุทธิ์เป็นผู้ให้อย่างแท้จริง โค้ดสองตัว คือตัว ท และ วศด ไปปรากฏบนตะกรุดนับพันดอกกระจายไปทั่วประเทศ ไปช่วยสร้างบารมีให้หลวงพ่อทรงและผู้สร้างโค้ดก็ได้อานิสงค์ไปด้วยเพราะลูกศิษย์หลวงพ่อบางท่านคาดตะกรุดทุกวันถ้าดอกใดไปช่วยเขาได้ ไม่ว่าทางใด ท่านก็ได้อานิสงค์ไปด้วยน่ะครับส่วนโค้ดนี้อยู่บนตะกรุดที่จะย้ำว่าหลักๆที่ดังจริงๆ และมีประสบการณ์มาก คนหากันอยู่ปัจจุบันคือ ตะกรุดมหาจักร และ เทพรัญจวนน่ะครับ
    โค็ด วศด ก่อน ทำลาย.JPG

ในรูปเป็นโค้ด วศด ก่อนทำลายเหมือนกันน่ะครับ

โค้ด วศด นี่ ส่วนมากจะตอกตรงกลางตะกรุด บางทีตอกสามทีคือ สาม วศด (ทำไมอย่างนั้นไม่รู้ คงจะมันมือ....แหะๆ) บางทีตอกตอนตะกรุดม้วนแล้ว ทำให้ตะกรุดบุบลงก็เป็นจุดดูอย่างหนึ่งผมซูมมาให้ดูชัดๆว่า วศดนี่ตัวโค้ดเป็นอย่างไร

ทำลายโค็ด.JPG ทำลายโค็ด๒.JPG
    การทำลายโค้ดตัวท และ วศด

พอดีคุณ นริศ พวกกันที่มารู้จักในเว็บ มากราบหลวงพี่วิโรจน์วันนั้นพอดี เลยนัดเจอกันที่วัดมานั่งรอแปปเดียวหลวงพี่วิโรจน์ก็กลับจากฉันข้างนอก

ผมเลยเชิญคุณนริศมาเป็นพยานโดยเชิญมาทำลายโค้ดด้วย ในรูปก็มีหลวงพี่วิโรจน์ยืนกำกับอยู่ มีคุณ นริศ จับเหล็กโค้ดอยู่แล้วมีนายหมีตอกให้โค้ดพัง ทำกันตรงหอระฆัง หน้ากุฏิหลวงพี่วิโรจน์น่ะแหละโดยมีผมเป็นคนถ่ายรูป

โค็ด ท วศด หลังทำลาย.JPG โค็ด ท วศด หลังทำลาย๒.JPG

ในรูปเป็นโค้ด วศด และ ท หลังจากที่ถูกทำลายแล้ว จะเห็นว่าหมดสภาพของตัวอักษรแล้ว เป็นการปิดตำนาน ตะกรุดวัดศาลาดินที่จารที่วัดแล้ว ตอกโค้ด ท และ วศด ของหลวงพ่อทรงน่ะครับผมเป็นลูกหลานของท่านก็ช่วยป้องกันชื่อเสียงของหลวงพ่อได้เท่าที่มีกำลังทำแบบโปร่งใส มีรูปเป็นหลักฐานมีพยานรู้เห็นอันนี้เห็นชอบกันทั้งทางฝ่ายหลวงพี่วิโรจน์ ฝ่ายพยาน และฝ่ายผม

โค็ด ท หลังทำลาย.JPG
    โค้ดตัว ท หลังจากการทำลายแล้ว (แยกเดี่ยว)

โค็ด วศด หลังทำลาย.JPG
    โค้ดตัว วศด หลังจากการทำลายแล้ว (แยกเดี่ยว)

เคยมีคนจะมาขอยืมโค้ดสองตัวนี้จากท่านไปจะไปตอกตะกรุด หลังหลวงพ่อเสียไปแล้ว แต่ท่านไม่ให้ การทำลายนี้ก็ทำให้โล่งใจกันไปไม่ต้องมานั่งเก็บซ่อนไว้อีก ถ้ามีโค้ด ท และ วศด นี้ออกมาอีกก็เป็นโค้ดเก็ล่ะครับเพราะไม่ทันหลวงพ่อแน่ๆ

ส่วนโค้ดที่ทำลายแล้วใครที่ทำตะกรุดปลอมไว้น่ะ เห็นเคยโชว์ในบอร์ดเก่าที่ผมเขียน คราวนี้จะยืมไปตอกก็ไปยืมที่หลวงพี่วิโรจน์ได้น่ะครับคราวนี้ท่านคงไม่หวงหรอกครับ......แหะๆ

16. ผาแดง

สวัสดีครับพี่พี และทุกท่าน ที่เข้ามาอ่าน ตามคำขอครับเรื่องรอยจารบนวัตถุมงคลของหลวงพ่อทรง อันดับแรกก่อนลิเกออกโรง ตะโพน ต้องขึ้นก่อน ซูมมาทั้งโค้ทและรอยจารครับ ลูกนี้ผมห้อยติดตัวจึงมีคราบออกไซด์ของทองแดงออกเขียวๆ

17. ผาแดง

รอยจารครับ ด้านหนึ่ง ลง มะ อะ อุ อีกด้านหนึ่ง ลง นะ ชา ลิ ติ ครับ

18. ผาแดง

มาชมกันต่อครับ เป็นสมเด็จแหวกม่านเนื้อผง ขนาดประมาณ 2x3 ซม. องค์นี้รับจากมือหลวงพ่อทรงโดยตรงครับ ผมจะติดตัวตลอดเพราะถือเคล็ดว่าแหวกม่านให้แล้ว ไม่มีอุปสรรคใดๆมาขวางกั้นครับ

19. ผาแดง

องค์ต่อไปเป็นพระพรหมครับ ของ ชุดนี้ตอนจองผมไปจองที่วัด รับของที่วัด ถ้าจำไม่ผิดน่าจะประมาณสงกรานต์ ปี 48 ของชุดนี้เป็นจุดที่ผมตระหนักในความเมตตาของหลวงพ่อ เพราะเมื่อผมไปรับของวันนั้นหลวงพ่อไม่อยู่ที่วัด แต่พระท่านบอกว่าท่านไปอยู่ที่บ้านหลานท่านตรงทางก่อนถึงวัด ผมก็ตามไป

ความตั้งใจแรกจะให้ท่านจาร เฉพาะพระกริ่งเศรษฐีนวโกฐเพราะตั้งใจจะนำไปเลี่ยมแขวน แต่ท่านก็บอกว่าให้ส่งไปให้ท่านทั้งชุด(ประมาณ 7องค์ถ้าจำไม่ผิด) ท่านจารให้ทุกองค์แม้กระทั้งเนื้อผง ก็เป็นความประทับใจในเมตตาของหลวงพ่อเรื่อยมา

ด้านหน้า ท่านจาร บนซ้าย มะ บนขวา อะ และด้านล่าง อุ อุ

ด้านหลัง ท่านจาร บน นะ ชา ล่าง ลิ ติ

ดูกันแบบเต็มเหรียญครับ หน้า - หลัง

20. พี เสาวภา

ตะโพนในรูป ชุดนี้มีสองโค้ด คือ ท ตัวพระเอก ( ที่ทำลายแล้ว ) แล้ว ท หยดน้ำ ( ที่หายไป ) โค้ดประจำตัวหลวงพ่อ แล้วยังมีรอยจารอีก จากรูปมองยากหน่อย แต่ผมเห็นตัว อุ ชัดเจน รอยจารเป็นของพระเดชพระคุณหลวงพ่อเองครับ ยินดีด้วยครับ ในความเห็นของผมคุณมีของที่ดีที่สุดของหลวงพ่ออยู่อย่างหนึ่งครับ แล้วยังมีลายมือท่านกำกับด้วย

ตะโพนนี้ผมคิดว่าไม่มี พระองค์ไหน มาจารแทนเพราะท่านคงไม่ได้ อนุญาติ สาเหตุเพราะตะโพนเก็บอยู่ที่หลวงพ่อเอง แล้วบอกตามตรง ท่านออกจะหวงๆ เพราะท่านชอบใจ ที่มีรูปลักษณ์ คล้ายหลวงพ่อ พัก เมื่อพูดถึงหลวงพ่อพัก ในการสนทนา ท่านจะมีท่าทางสนใจทันที ตาเป็นประกาย ตะโพนนี้ชุดแรกๆ ผมไม่ได้ใส่ห่วง ท่านบอก ย้ำหลายครั้ง ให้ไปใส่ห่วงเพื่อให้คล้ายของหลวงพ่อพัก ผมจะเอามาโชว์ทั้งชุดใหญ่ในตอนต่อๆไป ให้ทราบว่าท่านทำได้ และเป็นวิชาเอกของท่านวิชาหนึ่ง มีสรรพคุณแปลก แรง เด็ดขาดมาก ส่วนจะเด็ดขาดเรื่องไหน ไม่สามารถออกอากาศได้ชัดเจน ให้ PM มาถามก็แล้วกันน่ะครับ

เมื่อตะโพนในตู้หมด พระวิโรจน์ก็จะมาบอกหลวงพ่อว่า ตะโพนหมดแล้วครับ ท่านก็จะแบ่งให้หน่อยหนึ่ง ประมาณครั้งล่ะ ๑๐- ๒๐ ใบ ให้เอาไปวาง ไม่ให้หมด อันนี้แสดงว่า ออกจะหวงอยู่บ้าง ไม่งั้นคงให้ไปทั้งถุง ส่วนที่เหลือท่านจะเก็บเอาไว้เอง เพราะน้ำหนักไม่มากและปริมาณไม่มากในการทำครั้งหนึ่ง และคงจะปลุกเสกไปเรื่อยๆ