เหรียญบิน หลวงพ่อทรง - แพโบสถ์น้ำ หลวงตา (เล็ก) น. ๑๒๖๕

ในห้อง 'ประสบการณ์ เรื่องเล่า' ตั้งกระทู้โดย พี เสาวภา, 7 เมษายน 2008.

1. พี เสาวภา

พี เสาวภา ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนพิเศษ

21 กุมภาพันธ์ 2008
    ตะโพนกลึง ( ต่อ ) ชุดสั้น

ตะโพน  ๕  สั้น ท และ ท หยด.JPG
    ชุดที่ ๕ เนื้อทองแดง แต่ชุดนี้ ช่างกลึงเริ่มชำนาญมากขึ้น ก่ะแม่นขึ้น จะตัดตะโพนสั้นลง ทำให้ดูป้อม ยาวประมาณ ๑.๑ เซ็นต์กว่าๆ แต่ดูป้อมลงเยอะ ตอกโค้ด ตัว ท และ ท หยดน้ำ

<O:p</O:p
    <O:p ตะโพน ๖ สั้น ท และ ท หยด.JPG </O:p
    ชุดที่ ๖ เนื้อทองแดง ยาวประมาณ ๑.๑ เซ็นต์กว่าๆ โค้ดก็ ตัว ท และ ท หยดน้ำ ที่จริงชุดที่ ๖กับชุดที่ ๕ แยกกันยากมาก ใกล้เคียงกันในการผลิตแล้ว แต่ผมจำได้ว่าถึงตอนนี้น่ะเปลี่ยนช่าง เพราะช่างคนเดิมป่วย ลักษณะน้ำยา และห่วงต่างกันไปบ้าง ผมเลยแยกชุดออกจากกัน

<O:p ตะโพน ๗ ท ตัวเดียว ห่วงใหญ๋.JPG </O:p
    ชุดที่ ๗ เนื้อทองแดง ยาวประมาณ ๑.๑ เซ็นต์กว่าๆ แต่ห่วงใหญ่ ช่างคนใหม่บอกว่าต้องการสร้างสัญลักษณ์ใหม่ โดยใช้ห่วงใหญ่ ตกลงเอาไงก็เอา ตอกโค้ด ท ตัวเดียว

<O:p ตะโพน ๘ ห่วงใหญ่ ไม่มีโค้ด.JPG </O:p
    ชุดที่ ๘ เนื้อทองแดง ยาวประมาณ ๑.๑ เซ็นต์ กว่าๆ ห่วงใหญ่ ชุดนี้คือชุดสุดท้าย ได้มาเสกตอนก่อนหลวงพ่อล่ะสังขารไม่กี่วัน และไม่ได้ตอกโค้ด ผมทิ้งไว้ที่หลวงพ่อแทบทั้งถุง ดังที่เล่าไปแล้วน่ะครับก่อนหน้านี้

ตกลงจบทั้งหมดประมาณ ๘ ชุด หลังจากหลวงพ่อเสีย มีคนไปถามที่วัด ว่าต้องการตะโพนชุดกลึงนี่ กรรมการวัดรุ่นใหม่ ไปถามพระวิโรจน์ วานมาบอกถึงผมว่าทำมาให้ใหม่ได้ไหม มีคนถามหาอยู่เรื่อยๆ พระวิโรจน์ท่านตอบไปทันทีโดยไม่ต้องมาถามผมว่า เขานับถือหลวงพ่อ หลวงพ่อไม่อยู่แล้วเขาไม่ทำมาหรอกโยม เรียกว่าตอบได้ถูกใจโก๋แก่มาก แล้วผมไม่คิดเลยว่า คนที่มาวานพระวิโรจน์บอกให้ทำออกมาใหม่ จะเอามาวางขายที่วัดน่ะ เอาอะไรคิดน่ะครับ

บางคนน่ะคิดออกแต่เงินอย่างเดียว และคงคิดว่าคนอื่นคิดเหมือนเขาน่ะครับ ตกลงช่างคนไหนทำ ช่างคนไหนเชื่อม ก็อย่ารู้เลยว่าใครให้มันหายสาบสูญไป กับเวลา ส่วนโค้ด ท ก็ทำลายไปแล้ว โค้ด ท หยดน้ำ ของหลวงพ่อ ก็หายไป เอาเท่านี้ล่ะครับ ปิดตำนานตะโพนกลึงของวัดมอญน่ะครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 22 มิถุนายน 2008
  2. ศนิวาร

ศนิวาร เป็นที่รู้จักกันดี

เห็นตะโพนลูกเล็กๆของคุณพี่พีแล้วน้ำลายหกเช็ดแทบไม่ทัน

3. พี เสาวภา

พี เสาวภา ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนพิเศษ

มีแค่เก็บไว้เป็นตัวอย่างจริงๆครับ ของมีปริมาณพอสมควร น่าจะพอหาได้น่ะครับ

4. Ong

Ong เป็นที่รู้จักกันดี

คุณพี ครับ เอาภาพตะกรุดพระลักษณ์หน้าทอง มาให้ดูครับ

ขอคำชี้แน่ะด้วยครับ เต็มที่เลย (ภาพก๊อปมาอีกที)

ไฟล์ที่แนบมา:

5. thaiput

thaiput เป็นที่รู้จักกันดี

4 มิถุนายน 2006

6. พี เสาวภา

เต็มที่ คือ ไม่ทราบครับ .....แหะๆ

ข้อสรุปของหลวงพ่อ น่ะครับ ที่เคยสรุป เอามาย้ำอีกที มีการทำสี่ประเภท

๑) พวกนักสร้างพระทำขาย แล้วบอกว่าวัดทำทั้งหมดทุกค่าย บล็อคและโค้ดไม่ทราบครับ
    ๒) พวกการกุศลทำขาย พวกวัด อื่นๆ โรงเรียน ต่างๆ บล็อคและโค้ด ไม่ทราบครับ
    ๓) พวกทำแจก ฟรี ถ้ามีการทำบุญกลับก็รับ ไม่ทำไม่ว่ากัน บล็อคและโค้ด ไม่ทราบครับ
    ๔) ทำที่วัดจริงๆ พระผงแจกฟรีเป็นส่วนใหญ่นอกจากพระนักธรรม เครื่องรางทำจำหน่าย บล็อคและโค้ด ตามที่เขียน ไปตามที่มีรูปถ่าย

ของคุณ ผมว่าน่าจะอยู่ในประเภท ๑ น่ะครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 29 ตุลาคม 2012
  7. Ong

-ขอบคุณครับ :cool:

8. Ong

ตะกรุดมหาจักรฯ

มีโค๊ตดังนี้ คุณพี พิจารณาเป็นเช่นใดครับ คนที่เค้าเอามาให้ดูเค้าบอกว่าเป็นของเสริม

พอเล่นได้มั้ยครับ

ขอบคุณที่ชี้แน่ะครับ

9. Ong

อีกดอกครับ

ดอกนี้มีจารด้วย

10. พี เสาวภา

เรียนคุณ ong

ขยันหาของดีจังครับ ชอบดู

จากรูปค่อนข้างไกล โดยเฉพาะดอกที่มีจาร จากรูปผมขาดมิติสัมผัสไปครับ จะให้ฟันธง จากรูปน่ะยากครับ

แต่กราบเรียนตามตรง ตะกรุดทั้งสองดอกนี่ น่าสนใจครับ

เอาตัวจริงมาให้ผมดูก็ได้ครับ ยินดีครับ ผมจะเอาตะกรุดวัดเทียบให้ดูเลย ผมอยากให้คุณมีของหลวงพ่อไว้ใช้ ด้วยความจริงใจครับ

11. สิริคุตโต

สิริคุตโต Active Member

25 มิถุนายน 2008
    ขออนุญาตสอบถามครับ ผ้ายันต์รอยเท้า ผืนแดงปั๊มตราวัดนี่ประเภทที่เท่าไหร่จัดทำครับ ผมมีอยู่ผืนนึงอ่ะครับ

12. InnerVoice

InnerVoice เป็นที่รู้จักกันดี

รบกวนถามพี่พีครับว่า..ตะกรุดเทพรัญจวน กับ ตะกรุดเทพรำลึกนั้นเหมือนกันไหมครับ ตั้งชื่อใกล้เคียงกันแล้วผมสับสน รู้สึกว่าพี่พีไม่ได้พูดถึงตะกรุดเทพรำลึกที่ออกในคราวหลวงพ่ออายุ83ปี เพราะว่าเป็นของ0หรือเปล่าครับ พอดีผมสนใจหาตะกรุดเทพรัญจวน ก็อ่านที่พี่พีเขียนแล้วมันเกิดกิเลสครับ รบกวนตอบด้วยครับ ผมติดภาพที่ผมหาเจอมาให้ดูครับ[​IMG]

13. พี เสาวภา

ผ้ารอยเท้ามีครับ แบบที่คุณว่า พระที่เป็นลูกศิษย์ใกล้ชิดท่านใช้ติดตัว อบอุ่นใจเหมือนมีหลวงพ่อไปด้วย ต้องเอารูปมาดูกันครับ ฟังจากคุณว่า น่าจะอยู่ประเภทที่ ๔ ครับ

ผ้ารอยมือรอยเท้า มีทั้ง วัดทำมา หลายรุ่น พระที่วัดจารยันต์ มีของส่วนตัวทำกันหลายคณะแบบนี้มีน้อย และมีทั้งคนไปขอหลวงพ่อเหยียบให้ พระที่วัดจาร ตอนหลังแตกคอกันเรื่อง% ผลประโยชน์ เลยมีแต่รอยเท้าเฉยๆ พระที่เคยจารไม่จารให้ เพราะทำขายบำรุงกระเพาะของตัวเองก็มีครับ แต่แท้และหลวงพ่อเมตตาเสกให้ ทั้งหมดทุกคณะครับ เป็นของดีทั้งนั้น ถ้าไม่ใช่ตามนี้ก็เก็ไปเลยครับ แต่ผมยังไม่เคยเห็นน่ะครับ แต่อาจจะมีก็ได้น่ะครับ

ผมมีคิวจะลงชุดรอยเท้าให้ชมอยู่แล้วครับ เพียงแต่ไม่ว่าง ขอเวลาว่างๆ ผมจะลงให้ชม เท่าที่ผมมีครับ คงไม่ครบทุกรุ่น แต่เอาจากตู้วัดทุกรุ่นน่ะครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 25 มิถุนายน 2008
  14. พี เสาวภา

กราบเรียนด้วยความเคารพ ปัญหาแบบนี้เคยถูกถามมาก่อน และคงจะถูกถามไปเรื่อยๆ ....แหะๆ

เทพรำลึกออกโดย ศูนย์ใหญ่ครับ ตอนออกใหม่ๆ ผมได้ยินชื่อ แล้วสนใจ ก่อนจะเช่าจากตู้ และตอนนั้นพอสนิทกับหลวงพ่อมากแล้ว ผมเลยไปกราบเรียนถามท่านเรื่องตะกรุดเทพรำลึก ว่า ตะกรุดอะไรครับ หลวงพ่อ ท่านบอกผมเองว่า เหมือนกัน กับเทพรัญจวน เมื่อได้ยินแบบนั้น ผมเลยไม่เช่ามา เพราะมีเทพรัญจวน หลวงพ่อจารให้อยู่แล้ว เลยไม่มีตัวอย่างให้ท่านชมน่ะครับ

ถ้าท่านได้จากแหล่งที่เชื่อถือได้ หรือได้มาจากวัด ตอนหลวงพ่อยังมีสังขาร หรือได้มาจากใครตอนหลวงพ่อยังมีสังขาร โอกาศสูงครับ ถ้ามั่นใจและแน่ใจว่าผ่านมือหลวงพ่อ แนะนำให้ใช้ติดตัวแทน เทพรัญจวนครับ เพราะท่านบอกเองว่าเหมือนกัน แสดงว่าเสกเหมือนกัน

ผมแนะนำว่า ลองอาราธนาถึงหลวงพ่อ แล้วมานิมิตให้หายสงสัย ว่าตะกรุดผ่านมือหลวงพ่อหรือปล่าว ลองด้วยความเคารพ หลวงพ่อท่านเมตตาสูงมาก เกินพิกัดครับ หรือลองติดตัวดูสัก เจ็ดวัน ของดีต้องดี ครับ

เรื่องตะกรุด จากประสบการณ์ผม ถ้าเป็นตะกรุดแนวเทพ และคนทำ และ เสก มีบารมีถึงจะเป็นของดีครับ เพราะเป็นของเทวดารับรู้ เมื่อปลุกเสกแล้ว เหมือนมี บัตรเครดิต เทวดา ไปไหนมาไหน เทวดาท่านมาคุ้มครอง เพราะเทวดาท่านมีสัจจะ ไม่พูดเหลวไหล เหมือนคน ยกเว้นชั่วจัดจริงๆ ท่านถึงจะหนีไป หรือ เฉยซ่ะ

ส่วนตะกรุดแนวอื่น บอกตามตรง ตอนหลังไม่เอา เพราะบางทีร้อน ยิ่งเป็นแนวผีๆสางๆ ยิ่งไม่เอา หรือ บางที่ตะกรุดบางแนวอยู่กับผมจะเงียบ ลุ้นไม่ขึ้น เลยไม่อยากได้ เสียดายเงิน เสียดายเวลา แต่ตะก่อนเก็บไว้เยอะครับ เอาไปหล่อพระถวายอาจารย์ซ่ะก็เยอะ ทั้งเก่าและใหม่ครับ

15. Ong

ขอบพระคุณครับพี่พี

ผมพึ่งรู้จักหลวงพ่อทรง จากกระทู้ที่พี่ตั้งนี่ล่ะครับ

อ่านแล้วรู้สึกศรัทธา แต่ด้วยพึ่งจะมาสนใจตอนท่านเสียไปแล้ว

การจะหาวัตถุมงคลที่ท่านสร้างไว้ เลยต้องใช้ความพยายามสักหน่อย

ขอบพระคุณอย่างสูงครับที่กรุณาชี้แน่ะ _/|\_

16. sridoi

sridoi เป็นที่รู้จักกันดี

น่าสนใจอย่างยิ่งครับ
    ดอกที่มีรอยจาร น่าวิเคราะห์มากครับ ถ้ามีโอกาสได้ไปให้พี่พีดูให้ก็เยี่ยมเลย
    พี่พีชำนาญรอยจารหลวงพ่อครับ

ส่วนดอกที่บอกว่าเสริม โดยส่วนตัวผมว่าน่าสนครับ ผมไม่ได้เซียนอะไรนะครับ
    แต่ดูจากโค้ดแล้วดูดี ดูจากตะกั่วและการม้วนก็โอนะ PM ให้ทราบหน่อยครับว่าได้มาแพงไม๊ครับ

17. Ong

ดอกเสริมเค้าบอกว่าแบ่งมาจากพระลูกวัด ที่วัดหลวงพ่อ

ส่วนดอกที่มีรอยจาร เค้าบอกว่าได้ หลวงพ่อให้เค้าเอง จากย่ามท่าน

โดยหลวงพ่อนำออกมาจารให้ก่อน แล้วนำเข้าพิธีอีกหน

18. InnerVoice

InnerVoice เป็นที่รู้จักกันดี

ขอบคุณครับพี่พี....ถ้าเป็นของศูนย์ ผมก็คงได้แต่ดูไว้ก่อนครับ

19. นะชาลีติ

นะชาลีติ สมาชิก

25 มิถุนายน 2008
    สวัสดีครับพี่พี สบายดีนะครับ..
    ศิษย์สายอ้อมรายางนตัวครับ..

20. พี เสาวภา

PM มาคุยกันน่ะครับ ตอนนี้นึกไม่ออกจ้า