แนะนำพระดี (ภาค 2) กับวัตถุมงคลที่ตั้งใจสร้างเพื่อใช้บูชาอย่างแท้จริง

ในห้อง 'ร้องเรียนและปัญหา' ตั้งกระทู้โดย หนุ่มเมืองแกลง, 20 พฤษภาคม 2011.

1. PITINATTH73

PITINATTH73 เป็นที่รู้จักกันดี

สวัสดียามเย็นครับ ญาติธรรมทุกๆท่าน

2. CheKuvara

CheKuvara เป็นที่รู้จักกันดี

สวัสดีครับทุกท่าน
    พี่หนุ่มได้แจ้งว่าตะกั่วที่เหลือจะเอามาทำวัตถุมงคลอย่างไรกันดี ผมกับพี่หนุ่มมีความเห็นว่าอยากจะทำเป็นปลัดไว้ รูปทรงเหมือนของหลวงปู่ทิม แต่ย่อส่วนลงมาให้มีขนาดเล็กลง เพื่อสะดวกในการพกพา และสามารถนำไปใส่ในกระเป๋าได้ แต่ก็แล้วแต่ความเห็นของสมาชิกออกความเห็นร่วมกันนะครับ ว่าเห็นชอบอย่างไร ที่ได้คุยกันแล้วอยากทำปลัดเพราะว่าหลวงพ่อสุนทรท่านมีวิชาปลัดของท่าน ซึ่งจะได้ให้ท่านเสกตามที่ท่านเรียนมาได้ ที่คุยกันคิดว่าจะนำปลัดแช่ในสีผึ้งแล้วให้ท่านเสกนะครับ ในการต่อไปนี้จึงขอให้ท่านทุกท่านออกความเห็นกันนะครับ ว่าเห็นด้วยไหม

3. PeacE123

PeacE123 เป็นที่รู้จักกันดี

เห็นด้วยครับบบบบ:cool::cool::cool:

4. Dhanainan

Dhanainan เป็นที่รู้จักกันดี

เห็นด้วยอีกหนึ่งเสียงครับ

5. st18

st18 เป็นที่รู้จักกันดี

เห็นด้วยอย่างยิ่งครับ แต่ว่าจำนวนที่ทำได้จะเพียงพอต่อความต้องการของเพื่อนสมาชิกหรืเปล่าครับ

6. jiratornwiwat

jiratornwiwat เป็นที่รู้จักกันดี

22 กุมภาพันธ์ 2006
    สวัสดีครับพี่หนุ่มและพี่น้องทุกท่าน ช่วงนี้งานยุ่งมาก ๆ ใกล้วันเลือกตั้งต้องเข้าประชุมศูนย์เลือกตั้งตลอดเลย ดีใจและตื้นตันใจมากครับที่ได้เห็นภาพวัตถุมงคลของตนได้ร่วมทำบุญกับทุก ๆ ท่าน ผมรอเจอคนที่มีความตั้งใจจริงแบบพี่หนุ่มมานานแล้วครับ ครั้งแรกที่ได้พูดคุยกันได้รับข้อมูลสาระส่ิ่งที่มีประโยชน์จากพี่หนุ่มมากมายและได้รับสิ่งดี ๆ จากพี่ก็มาก มาวันนี้พี่หนุ่มยังเป็นคนเดิมคนที่ไว้ใจเชื่อใจได้อย่างไม่ต้องมีความสงสัยใด ๆ เลย มีความตั้งใจจะทำเพื่อบูชาครูบาอาจารย์และทำนุบำรุงศาสนาอย่างที่สุดที่คน ๆ หนึ่งพึงจะทำได้ มีความตั้งใจอยากจะสร้างวัตถุมงคลที่เป็นอมตะและสุดยอดด้านพุทธคุณที่จะสามารถพึ่งพาได้จริง ๆ และผมกับเพื่อน ๆ พี่ ๆ ทุกท่านขอร่วมเป็นส่วนหนึ่งในงานบุญครั้งนี้ครับ พี่หนุ่มดูแลตัวเองบ้างนะครับ พี่เองก็ยังมีคนข้างหลังเป็นห่วงอยู่เหมือนกันนะครับ ขอบคุณมากครับ

7. man_12

man_12 เป็นที่รู้จักกันดี

ผมเห็นด้วยครับ:cool:

8. jiratornwiwat

jiratornwiwat เป็นที่รู้จักกันดี

เห็นด้วยกับพี่เชมากครับ แต่ขอเสริมว่าเราน่าจะเจาะแล้วอุดสีผึ้งไปเลยดีไหมครับอยู่คงทนถาวรดี แล้วแต่พี่หนุ่มและทุกท่านเห็นสมควรครับ ดีใจนะครับที่ได้รู้จักและได้ร่วมทำบุญกับทุกท่านครับ จากใจจริง อยากไปเจอกับทุกท่านแต่งานยุ่งจริง ๆ วันปลุกเสกที่วัดหนองสะเดาคงไม่พลาดแน่ ๆ

9. นะจักรวาล

นะจักรวาล เป็นที่รู้จักกันดี

ถ้าจะสร้างปลัด ผมมีแก่นมะขามตายพราย วัดป่ากลางโนนภู่ เป็นต้นที่อยู่ใกล้กุฎิที่หลวงปู่มั่นพักในช่วงวาระสุดท้ายของชีวิตหลวงปู่ท่าน แต่ท่อนเล็กๆ ครับ น่าจะทำปลัดตัวเล็กๆได้

10. ojoel

ojoel เป็นที่รู้จักกันดี

เห็นด้วยกับการทำปลัดครับ
    แต่ว่าเสียดาย วิชานะหน้าทอง
    สามารถนำมารวมกันได้หรือปล่าวครับ อิอิ

11. i_seang

i_seang เป็นที่รู้จักกันดี

26 ธันวาคม 2009
    เห็นด้วยอีกเสียงครับ

12. หนุ่มเมืองแกลง

หนุ่มเมืองแกลง เป็นที่รู้จักกันดี

กระทู้เรื่องเด่น:
    1
    ลืมบอกไปว่า เกศาก้อนใหญ่ที่อยู่ในผอบแก้วใสนั้นคือ เกศาของหลวงปู่หมุนครับ
    ก้อนอัฐิในผอบไม้ทรงกลมนั้น คืออัฐิของหลวงปู่เทียม วัดกษัตราธิราช จ.อยุธยา

มีมวลสารบางชิ้นที่ไม่สามารถใช้ผสมทำมวลสารในครั้งนี้ได้ ตะกรุดหรือเหรียญที่ทำจากตะกั่วซึ่งมีมากมายไม่น้อยเลย สร้อยหรือประคำจากพลาสติก และสีผึ้งที่มีเหลือมากมายนับร้อยกว่าตลับ จะหาวิธีสร้างประโยชน์ต่อส่วนรวมในโอกาสต่อไป

13. หนุ่มเมืองแกลง

หนุ่มเมืองแกลง เป็นที่รู้จักกันดี

1
    แท้ทั้งคู่ แต่ไม่ได้บรรจุกรุที่วัดสารนาทปี2499ครับ

14. หนุ่มเมืองแกลง

1
    นะหน้าทองเป็นคนละแนวกับปลัดขิกครับ
    นะหน้าทองเป็นศาสตร์ชั้นสูงทางด้านเสริมสิริมงคล หนุนดวงชะตาและเสริมเมตตามหานิยม มีมานานหลายร้อยปีแล้ว สำเร็จตามปรารถนาด้วยอาคมและอำนาจจิตผสานกัน ส่วนปลัดขิก(หรือบักแบ้น)เป็นเครื่องรางด้านเสน่ห์ ป้องกันอันตราย ต้องปลุกเสกด้วยไสยเวทย์เฉพาะทางครับ มีหลายบทและหลายแนววิชา ทั้งโลดโผนและละเมียดละมัย

15. หนุ่มเมืองแกลง

1
    มีเรื่องเล่าเป็นเกร็ดความรู้เล็กๆน้อยๆ ตอนที่ไปหลอมเนื้อนวะโลหะที่โรงหล่อพระนั้น ได้ใส่แผ่นทองคำลงในเบ้าหลอมที่ลดไฟลงอ่อนๆจนไม่ให้แผ่นทองคำวาบไฟเสียหาย แผ่นทองคำลอยในเบ้าหลอมแดงๆสักพักหนึ่งแล้วหลอมละลายไป ช่างยังไม่เพิ่มไฟให้แรงขึ้น จึงเอาแผ่นทองแดงใส่ลงไปอีกสองแผ่น ตื่นเต้นดีใจที่แผ่นยันต์ทองแดงลอยบนน้ำโลหะที่เดือดหลอมละลายอยู่พักหนึ่ง นึกว่าขลังสุดๆ แต่พอช่างเร่งไฟแรงขึ้นเท่านั้นก็ละลายหายไป

พอเอาพระกริ่งใส่ลงไปในเบ้าหลอมที่เดือดปุดๆพักเดียวเท่านั้น เสียงระเบิดปังปังลั่นออกมาจากเบ้าหลอม เราก็นึกครึ้มว่าขลังอีกแล้วพ่อเจ้าประคุณ ใส่องค์ใหนระเบิดดังลั่นองค์นั้น แต่ช่างมากระซิบบอกว่า อากาศในรูของพระกริ่งขยายตัวเมื่อร้อนกระทันหันและระเบิดแบบนี้ทุกองค์ เจอทุกทีที่หล่อพระแล้วมีคนเอาพระกริ่งมาใส่ บางอ้อก็มาเยือน

เรื่องแผ่นยันต์ไม่ละลายนั้นอาจมีได้ตามอำนาจจิตของพระเกจิและเคยมีมาแล้ว แต่ปัจจุบันมีวิธีการทำปาฏิหารย์โชว์เรียกศรัทธากันง่ายๆตามโรงหล่อ ซึ่งเขาเล่าให้ฟังดังนี้ดังนี้
    -หลอมโลหะอื่นๆให้ละลายเหลวเดือดสักพัก แล้วลดไฟลงให้เหลือไม่เกิน 1000 องศาฟาเรนไฮ ในเบ้าหลอมจะยังแดงโร่น่ากลัว (ทองแดงจะละลายที่ 1900 องศาฟาเรนไฮ)
    -เอาแผ่นทองแดงใหม่ใส่ลงไป จะเห็นแผ่นทองแดงใหม่นี้ลอยอยู่บนน้ำโลหะเหลวๆ ไม่ละลาย ตักขึ้นมาโดยเร็วในเวลาไม่เกิน 2 นาทีถ่ายทำข่าวปาฏิหารย์ได้ตามใจ

16. numthip

numthip เป็นที่รู้จักกันดี

ใช่ของวัดสัมพันธ์วงศ์ หรือเปล่าครับ

17. numthip

numthip เป็นที่รู้จักกันดี

สวยครับ รุ่นที่มีรันตัวเลข ผมยังไม่ได้สักผืนเลย...

18. jiratornwiwat

กำลังอยากถามพี่หนุ่มพอดีเลย มวลสารมีเยอะ มีบ้างไหมครับที่ไม่ละลายนะครับ อยากทราบเป็นวิทยาทานนะครับพี่

19. chainerror

chainerror เป็นที่รู้จักกันดี

3 มิถุนายน 2008
    ขอบคุณครับพี่หนุ่มทิพย์ ผืนนี้ผมรักมากมายครับ
    รู้จักหลวงปู่สมได้ก็เพราะพี่ชี้ทางนั่นแหละครับ ขอบคุณครับ

20. ภูวดิท

ภูวดิท เป็นที่รู้จักกันดี

17 มิถุนายน 2010
    เข้าใจแล้วครับ มิน่า ตะกรุดบางพิธีที่ทำจึงไม่ละลาย สร้างความฮือฮาได้ ขอบคุณมากครับพี่หนุ่ม