ใครมีประสบการณ์เกี่ยวกับวัตถุมงคลของหลวงปู่หมุนบ้างครับ

ในห้อง 'ประสบการณ์ เรื่องเล่า' ตั้งกระทู้โดย วิทย์, 30 เมษายน 2007.

แท็ก:
สถานะของกระทู้:
กระทู้ถูกปิด ไม่สามารถโพสต์ตอบกลับได้
  1. supphasit

supphasit เป็นที่รู้จักกันดี

ใครมีมีดหมอของลป.หมุน ผมขอลงข้อมูลเกี่ยวกับมีดหมอของลป.ให้ทราบ

ลป.หมุนท่านสร้างมีดหมอตามตำราของลพ.ขำ วัดเขาแก้ว ซึ่งเป็นอาจารย์ผู้ประสิทธิ์ประสาทให้แก่ลพ.เดิม วัดหนองโพ และลป.หมุนก็เคยไปศึกษากับ ลพ.เดิม เมื่อครั้งที่ลป.ท่านเดินทางธุดงค์ออกศึกษาวิทยาคม ปฏิบัติกรรมฐาน ในช่วงที่ลพ.เดิมยังมีชีวิตอยู่

ส่วนผสมใบมีดหมอมหาปราบ

ตะปูสังขวานร
    ตะปูโลงผีพร้อมเหล็กทิ่มผี
    บาตรแตกชำรุด
    เหล็กยอดประสาท เหล็กยอดเจดีย์ และเหล็กอาถรรพณ์ต่าง ๆ

ผมขอยกยอดเกี่ยวกับรายละเอียดข้างต้นอีกครั้งคราวหน้าครับ พร้อมทั้งคาถาอาราธนามีดหมอมหาปราบ. ขอตัวไปนอนก่อนครับ

2. แก่วัด

แก่วัด เป็นที่รู้จักกันดี

18 สิงหาคม 2008
    ถือว่าทุกท่านโชคดีที่ได้พบกระทู้นี้คงเป็นวาสนาร่วมกันมาครับ ที่ศรัทธาและรักหลวงปู่ .....จำคำนี้ไว้ครับ ..... เอาไปใช้แล้วไม่เกิดผล ก็พึงอย่าปรามารถครู ว่าไม่ช่วย มันเป็นตามกำลังวาสนาแต่ละคน ผลบุญบาปไม่เท่ากัน คนนี้ได้น้อยคนนี้ได้มาก ผมไม่เห็นได้ก็เลิกศรัทธาเลยว่างั้น.....ของหลวงปู่ดีจริงครับศรัทธาให้จริง ไม่มากก็น้อย ไม่ช้าก็เร็ว เห็นผลครับ ....สำหรับมือใหม่ถ้าคิดจะเก็บ ผมแนะนำให้ครับ พวกเงินเยอะก็ รุ่นเจริญลาภ มีพระกริ่งล็อคเก็ต เตารีด กำไล แหวน เหรียญอาร์มหลังนรายณ์ทรงครุฑ ( อันนี้ถูกหน่อย ของดีขอแรงราคาถูก) แล้วก็พวกรูปหล่อเบ้าทุบ เสาร์ ๕ บูชาครู แล้วพวกพระกริ่ง เหรียญหล่อ พระชัย พระปิดตา เหล็กน้ำพี้ แรงมากพุทธคุณ ต่อมาเป็นของดีราคาถูก มี เหรียญอาร์มหลังนารายณ์ทรงครุฑ เหรียญหมุนเงินหมุนทอง ( ชุดนี้เข้าพิธีเจริญลาภตามใน VCD ที่ผมแจกไปครับ ) เหรีญญมังกรพันเสมา พระกริ่งสัมฤทธิผล เหรียญข้าวหลามตัดหลังพรหมสี่หน้า แค่นี้ก็คงพอ ...แต่ถ้าดีก็เก็บทุกรุ่นเลยครับถ้ามีเงิน....

3. คนนอกเว็บ

คนนอกเว็บ เป็นที่รู้จักกันดี

13 ธันวาคม 2008
    ลงรูปกันหน่อยดีไหมครับ

จากที่ผมตามอ่านดูแล้ว ผมว่าพี่ๆทั้งหลายน่าจะมีพระและเครื่องลางของหลวงปู่ที่หายากกันอยู่ไม่ใช่น้อย ผมเลยอยากชักชวนให้พวกพี่ๆเพื่อนๆที่มีไม่ว่ารุ่นไหนมาช่วยกันลงไว้ให้เป็นที่ศึกษา หากท่านใดมีประสบการณ์ในการดูพระช่วยกันบอกจุดว่ารุ่นนี้พระแท้ดูกันตรงไหนผมว่ายิ่งดี เพราะคาดว่าไม่นานและตอนนี้เริ่มมีพระผมขอเรียกพระที่ไม่ผ่านพิธีไม่ได้ท่านปลุกเสกเข้ามาแล้ว ช่วยกันนะครับคนที่ศัสธาท่านจะได้หาของดีจริงๆไว้ใช้ เกือบลืมหากพี่ท่านใดมีของรุ่นไหนของท่านที่มีเลขบอกกันไว้ก็ดีครับเป็นการขึ้นทะเบียนกันไว้ เดินหากันจะได้รู้ว่ารุ่นนี้ของแท้อยู่ในหมู่พวกเราแล้ว

4. Seiiki

Seiiki เป็นที่รู้จักกันดี

ได้รับซีดีเเล้วครับ ดูเสร็จเเล้วครับ เห็นหลวงปู่แล้วน้ำตามันไหลพรากเลย ขอบคุณมากครับ

5. ten@hotmail.com

ten@hotmail.com เป็นที่รู้จักกันดี

ขอบคุณสำหรับเรื่องราวดีๆ นะครับ

ผมรู้จักหลวงปู่หมุนมาประมาณ 5-6 ปีแล้วครับ ตอนอยู่ ม.1 ครับ

จำไม่ได้ว่ารู้จักจากนิตสารโลกทิพย์หรือนะโม

หาพระของหลวงปู่มาเก็บนานละคร้าบบบ แต่ยังไม่มีเลย งบน้อยครับบบบบบ อิอิอิ

6. supphasit

ต่อเรื่องส่วนผสมใบมีดหมอมหาปราบเลยนะครับ

1. ตะปูสังขวานร เป็นเหล็กที่ใช้ยึดเครื่องไม้บนหลังคา มาตั้งแต่เริ่มสร้างวัด ในสมัยรัชกาลที่ 1 และเป็นเหล็กขั้นดีที่ถือว่าผ่านการสวดพระปาติโมกข์ อุโบสถสังฆกรรม ทำวัตรเช้า เย็น มาเป็นเวลานานนับหลายร้อยปี และที่สำคัญพระอุโบสถ วัดสุทัศน์นั้นผ่านพิธีพุทธาภิเษกที่ยิ่งใหญ่หลายร้อยครั้ง โดยเฉพาะในสมัยเจ้าประคุณสมเด็จพระสังฆราชแพ ท่านเจ้าคุณศรีสนธิ์ โดยเฉพาะที่ช่อฟ้าตัวเอกนั้นตอนที่รื้อเพื่อบูรณะใหม่ ได้พบแผ่นยันต์กันฟ้าฝ่า และแผ่นยันต์ผ่นนั้นก็ถูกนำมาหล่อหลอมสร้างพระรูปหล่อเบ้าทุบของหลวงปู่หมุนด้วย

7. supphasit

2. ตะปูโลงผีพร้อมเหล็กทิ่มผี ซึ่งเหล็กอาถรรพณ์ชนิดนี้เป็นเหล็กที่ทิ่มศพ ในสมัยโบราณที่ยังใช้เมรุเผาศพแบบเชิงตะกอน สัปเหร่อจะให้เหล็กนี้ทิ่มศพและพลิกศพไปมา เหล็กท่อนนี้ได้รับถวายจาก คุณเม้ง เดอะมอล์ล

8. supphasit

3. บาตรแตกชำรุด ถือกันว่าเป็นวัตถุอาถรรพณ์อีกอย่างหนึ่ง ซึ่งจะต้องนำมาลงพระยันต์ ปัจจุขาด, นารายณ์ปราบไตรจักร เป็นต้น

4. เหล็กยอดประสาท เหล็กยอดเจดีย์ และเหล็กอาถรรพณ์ต่าง ๆ นำมาหล่อหลอมรวมกันเพื่อตีมีด ดังนั้นมีดหมอมหาปราบนี้จะมีส่วนผสมของเหล็กอาถรรพณ์ทุกเล่ม และเป็นที่น่าสังเกตุว่า มีดหมอรุ่นนี้จะมีใบมีดที่ค่อนข้างเก่า บางเล่มมีสนิมขึ้นอยู่ประปราย ทั้งนี้เพราะว่าเป็นใบมีดที่ผสมกับเหล็กที่มีอายุหลายร้อยปี วิธีการบำรุงรักษาใบมีดหมอ คือให้ใช้สีผึ้งของลป.หมุนทาบริเวณใบมีดก็ได้ หรือใช้น้ำมันจักร น้ำมันงา น้ำมันหอมทาใบมีดก็ได้ครับ.

9. supphasit

วัตถุอาถรรพณ์ที่บรรจุในด้ามมีดหมอ

ผงพุทธคุณรวมกับผงอาถรรพณ์ต่าง ๆ ที่หลวงปู่มอบให้
    เส้นเกศา ซึ่งตามตำรับการสร้างมีด จะต้องบรรจุเกศาด้วย
    ตะกรุด ได้รับการปลุกเสกมานับปี

10. supphasit

อานุภาพของมีดหมอมหาปราบ
    1. ป้องกันคุณไสย 2. ป้องกันตัวเองจากศัตรู เป็นมหาอำนาจ เมตตา แคล้วคลาด
    3. อาราธนาทำน้ำมนต์ แก้คุณไสย ขับไล่ภูติผีปีศาจ
    4. แก้อาถรรพณ์ คงกระพันต่าง ๆ แม้สักยันต์กินว่าน เมื่อโดนมีดหมอ ก็จะคลายเหนียว ได้เลือดทุกที
    5. ด้ามงานั้น อาราธนาฝนกับฝาละมี หม้อดินด้วยน้ำ ล้างใบมีด ทาบริเวณที่ถูกกัดต่อย
    6. บูชาไว้กับบ้านเรือน ป้องกันอัคคีภัย
    7. เมื่อเดินทางไปต่างถิ่น นอนกลางดินกลางทราย ให้ขอขมาพระแม่ธรณี แล้วใช้ปลายมีดหมอ ขีดลงบนพื้นรอบ ๆ บริเวณที่พักนอน อันตรายจากสัตว์มีพิษ และวิญญาณภูติผี จะไม่กล้าเข้ามากล้ำกราย
    8. เมื่อจะข้ามน้ำ ถ้าหากกลัวอันตรายจากสัตว์ร้ายในน้ำ หรือผีพราย ให้ชักมีดออกจากฝัก คาบไว้ในปากเวลาข้ามน้ำ หรือใช้ใบมีดโบกน้ำหน้าไปก็ได้
    9. เมื่อไปต่างถิ่น จะไปกินอาหารไม่แน่ใจว่ามีพิษหรือไม่ ให้ใช้มีดหมองาช้าง จุ่มลงไปในอาหารเสียก่อน ถ้างามีสีดำ แสดงว่าอาหารนั้นแสลง มีพิษ

11. supphasit

คาถาอารธนามีดหมอมหาปราบ

ก่อนจะนำมีดหมอติดตัวไป หรือใช้มีดหมอในทางต่าง ๆ ให้ตั้ง นะโม 3 จบ ระลึกถึงพระพุทธเจ้า พระธรรมคำสั่งสอน พระสงฆ์สาวกผู้ปฏิบัติดี รักษาพุทธศาสนามาจนถึงปัจจุบัน บูรพาจารย์ของหลวงปู่หมุน สมเด็จลุนแห่งนครจำปาศักดิ์ กระทั่งถึง ลป.หมุน ฐิตสีโล เป็นที่สุด จากนั้นว่าคาถาอาวุธห้าประการ ว่า

สักกัสสะ วชิราวุทธัง เวสสุวัณณัสสะคะธาวุทธัง อาฬาวะกะธุสาวุธัง ปัญญาจะอาวุทธานัง เอเตสัง อานุภาเวนะ ปัญจะอาวุทธานัง คัภคะภัคขา วิจุณนัง วิจุณนา โลมังมาเมนะ พุทธะสันติ คัจฉะอะมุมหิ โอกาเสติฐาหิ

คาถานี้รวมอาวุธ 5 ประการที่มีอิทธิฤทธิ์ ของเทพเจ้าคือ

1 วิชราวุธ อาวุธประจำกายของพระอินทร์ที่ปราบมารร้ายและอสูร
    2 กระบอง อาวุธของท่านท้าวเวสสุวรรณ
    3 ผ้าแดง อาวุธของอาฬาวะกะยักษ์
    4 นันต์ตา ของท่านพญายมราช ที่เพ่งภูติผีทั้งหลายจะมอดไหม้เป็นจุล
    5 กงจักร อาวุธของพระนารายณ์ ที่ใช้ปราบเหล่าอสูรมารร้าย

12. supphasit

ข้อห้ามการใช้มีดหมอ
    1. ห้ามใช้มีดหมอฆ่าสัตว์ตัดชีวิต หรือใช้ในทางที่ผิดให้คนอื่นเดือดร้อน
    2. ห้ามด่าพ่อแม่ และผิดศีลข้อ 3 อย่างเด็ดขาด
    3. อย่าให้สตรีที่มีประจำเดือนโดนมีดหมอ
    4. ห้ามทำร้ายศิษย์หลวงปู่หมุน อย่างเด็ดขาด

13. ทุเรียนทอด

ทุเรียนทอด เป็นที่รู้จักกันดี

10 กรกฎาคม 2008

ขอขอบพระคุณมากนะครับ พี่แก่วัด...

ถ้าว่างจะโทรไปหานะครับ พอดีเพิ่งกลับมาจากไปร่วมงานที่ วัดท่าซุงน่ะครับ..

อนุโมทนาด้วยครับ....สาธุ

14. ทุเรียนทอด

ทุเรียนทอด เป็นที่รู้จักกันดี

10 กรกฎาคม 2008

มีคนเคยพกมีดหมอของหลวงปู่หมุน ใส่กระเป๋าเสื้อไปหาหลวงพ่อ สิริ วัดตาล หลวงพ่อท่านมองแล้วก็ถามว่า....โยมใส่อะไรมาที่กระเป๋า....? โยมคนนี้ก็เลยเอามีดหมอที่เหน็บไว้ที่กระเป๋าถวายให้หลวงพ่อสิริ ดู พอหลวงพ่อท่านได้ดูแล้วก็อุทานออกมาว่า....อืม..!!นี่โยมมีดนี้เป็นของหลวงปู่ท่านไหนนี่....รู้สึกว่าทำได้สุดๆจริงๆ นี่ถ้าใครไม่มีมีดหมอหลวงพ่อเดิม ให้ใช้มีดของหลวงปู่ท่านนี้ได้เลยนะนี่....
    ซึ่งหลวงพ่อสิริ วัดตาล นี้ลูกศิษย์ที่ใกล้ชิดต่างทราบกันดีว่า..ท่านเป็นพระที่จิตไวมาก ด้านทางในก็แจ่มใสมาก..ฯลฯ

หลวงปู่หมุนท่านเคยกล่าวไว้ว่า....ถ้าเกิดจะทำมีดหมอก็ให้นึกถึงหลวงพ่อเดิม หลวงพ่อเดิมท่านเป็นปรมจารย์ด้านมีดหมอ ....

15. supphasit

ไว้ผมจะมาลงเกร็ดเล็กเกร็ดน้อย เกี่ยวกับพระกริ่งเจริญลาภ และมูลเหตุแห่งการสร้างรูปหล่อเบ้าทุบ (เสาร์ 5) และมวลสารในการสร้างรูปหล่อเบ้าทุบ

16. แก่วัด

ขอเล่าต่อเรื่อง แผ่นยันต์กันฟ้าฝ่า ของวัดสุทัศน์ ตอนมาหลอมไม่ยอมละลาย เลยต้องถามหลวงปู่ หลวงปู่ให้ทำพิธี แล้วทำเป็นเหล็กกำจายเสียก่อนจึงสำเร็จ ตอนตีมีดคนตีมือแตกมือบวม หลวงปู่ต้องรดน้ำมนต์ให้ถึงหายครับ วัสดุที่มาทำสุดยอดทั้งสิ้นครับ ถ้าเป็นของจริงครับ

17. ransang

ransang เป็นที่รู้จักกันดี

8 มิถุนายน 2007
    ได้รับ VCD แล้วครับ . . ทุกอย่างครบถ้วนครับ

ขอบพระคุณมากครับ

18. เด็กไทรน้อย

เด็กไทรน้อย เป็นที่รู้จักกันดี

น่าสนใจมากมาย...รอติดตามต่อครับพี่...

19. แก่วัด

ยังมีวัสดุอาถรร อีก 1อย่างที่ท่านไม่รู้คือ เหล็กตรึง เรือพระที่นั่งนารายณ์ทรงสุบรรณ ลำเก่าก่อนที่จะสร้างลำใหม่ โดยได้มาจากคณะลูกศิษย์ทหารเรือที่กรมอู่ทหารเรือครับ ถือว่าหายากเช่นกันครับ มีดหมอรุ่นแรก เสาร์๕ บูชาครูนี้ ถ้าเป็นของแท้หลวงปู่ถือว่าถูกต้องตามตราครับซึ่งตำราทุกประการ ตอนสร้างเกิดอุปสรรค์มากมาย ของดีต้องแบบนี้แหละครับ มารไม่มีบารมีไม่เกิด และยังมีมีดหมออีกรุ่นก็ถือว่าสุดยอดเช่นกัน คือมีดหมอเหล็กน้ำพี้ครับ มีคุณในตัวอยู่แล้ว มีพี่ท่านหนึ่งท่าน ท่านเป็นศิษย์สายเขาอ้อ แกบอกว่าตัวแกอาบน้ำว่านยาขนาดว่ามีหรืออาวุธไม่สามารถทำอะไรได้ แต่แกมาเจอวัตถุมงคลหลวงปู่หมุน แกยอมรับจริงๆครับ ถึงขนาดตามเก็บวัตถุมงคลหลวงปู่เลยครับ

20. supphasit

ขอบคุณจ่าตินมากครับ ใครมีข้อมูลก็ร่วมแจมได้เลยครับ เผื่อผมขาดตกบกพร่องไป จะได้เป็นข้อมูลที่เป็นบรรทัดฐานมากยิ่งขี้น ไว้ให้ลูกศิษย์หลวงปู่ได้พิมพ์เก็บไว้เป็นข้อมูล

สถานะของกระทู้:
กระทู้ถูกปิด ไม่สามารถโพสต์ตอบกลับได้