พากระต่ายน้อยเพื่อนซี้มาเยี่ยม...คุณผึ้ง...จ้า ชื่อน่าร๊ากมั่กๆ... ...เนเน่จัง...มุกุจัง ...และ... ชีร่าจัง...อิอิ [IMG]
สวัสดีครับ คุณน้องผึ้ง แพทย์เผยกิน "ปลาทู 2 ตัว" ชะลอ "ความแก่" ปลอดโรครุมเร้า เรื่องเร่งด่วนที่ไม่ควรมองข้าม
สวัสดีค่ะ คิดถึงเหมือนกันนะคะ เปิดเทอมแล้วหรอ ขอให้มีความสุขในการเรียน และการทำงานนะคะ สู้ๆๆๆๆ ^^ [IMG]
มีพระสูตรของท่านเว่ยหลางมาร่วมศึกษาค่ะ ******************************* [IMG] [IMG] "ท่านเว่ยหล่าง" พระสูตรทางพระพุทธศาสนานิกายเซ็นที่โด่งดัง และเป็นที่รู้จักกันอย่างกว้างขวาง เห็นจะไม่มีพระสูตรใดเกิน "สูตรของท่านเว่ยหล่าง" เพราะได้รับการแปลเป็นภาษาต่างๆ หลายภาษาและได้รับความสนใจจากประชาชนโดยเฉพาะอย่างยิ่งในหมู่ของปัญญาชนเนื่องด้วยสูตรของท่านเว่ยหล่างล้วนแต่เป็นเรื่องของการใช้ปัญญาเพื่อค้นหาหนทางแห่งความเป็นพุทธะ และเพื่อความหลุดพ้นไปจากเครื่องร้อยรัดทั้งปวงในโลกนี้ สูตรของท่านเว่ยหล่างได้รับการแปลเป็นภาษาไทยโดยท่านพุทธทาสภิกขุ ตั้งแต่หมวด 1 ถึง 7 ส่วน หมวด 8 ถึง 9 คุณประวิทย์ รัตนเรืองศรี เป็นผู้แปล ทำไมจึงต้องศึกษาสูตรของท่านเว่ยหล่าง คำตอบก็คือ พระสูตรนี้ใครได้ศึกษาแล้วก็เป็นการเปิดสติปัญญาของตนให้สว่างไสวและมีทัศนคติต่อพุทธศาสนาได้อย่างแจ่มชัดว่า แท้ที่จริงแล้วศาสนาพุทธเป็นศาสนาแห่งปัญญา [IMG] [IMG][IMG] [IMG][IMG] [IMG] มีพระสูตรร่วมศึกษาที่ชมรมพระสูตรท่านเว่ยหลางนะค่ะ ร่วมเขาไปศึกษากันได้ค่ะ สุแวะมาบอกกล่าวค่ะ ไปก่อนนะค่ะ
สวัสดีค่ะเพื่อนทุกคนวันนี้สุแวะมาเยี่ยมบ้านเหมือนเคยค่ะเอาบทความมาฝากขอให้เพื่อนมีความสุขมากๆเจริญในธรรมกันทุกคนนะค่ะ รักและคิดถึงเสมอ และขอขอบคุณบทความ และ เม้นดีๆที่มีให้นะค่ะ ขอโมทนากับสิ่งทีนำมาฝาก ทุกท่านทุกคนด้วยนะค่ะสาธุค่ะ..... ......................................................... [IMG] [IMG] [IMG][IMG]
หวัดดีน้องผึ้ง คิดถึงเหมือนกันนะ ตั้งใจเรียนดีๆโตขึ้นจะได้สบายๆนะ [IMG] ครึ้มฟ้าครึมฝนดีน่ะ มอนิ่งนะครับ..
สวัสดีค่ะ สุขสันต์วันหยุดเช่นกันค่ะ กบ ฟุ้งซ่านตัวหนึ่งนั่งอยู่ข้างกำแพงวัด ทุกเช้ามันเฝ้าดูพระออกเดินบิณฑบาตตั้งแต่เช้ามืด พอพระกลับมาถึงวัดเพื่อฉันเช้า... กบมันนึกในใจ อยากเกิดเป็นพระ เป็นพระสบายดีมีคนถวายอาหารให้กินทุกวัน .. เมื่อพระฉันเสร็จ ก็นำอาหารที่เหลือมากมายนั้นไปให้เด็กวัดกินต่อ แล้วเด็กวัดก็กินกันอย่างเอร็ดอร่อย... ตอนนี้ กบเปลี่ยนใจ อยากเกิดเป็นเด็กวัด แล้ว เพราะสบายกว่าพระ มันเห็นเด็กวัดหลายคนตื่นสายได้และไม่ต้องออกตามพระไปบิณฑบาตก็ได้ สบายกว่าเยอะเลย... เมื่อเด็กวัดกินเสร็จ ก็โกยเศษอาหารที่เหลือทั้งหมดให้หมาวัดไปกิน แล้วเด็กวัดทุกคนก็ไปช่วยกันล้างจาน... ถึงตอนนี้ กบเปลี่ยนใจ อยากเกิดเป็นหมาวัด แล้ว เพราะไม่ต้องล้างจานเหมือนเด็กวัด สบายกว่า .... พอหมาวัดกินอาหารเสร็จก็แยกย้ายไปทำหน้าที่เฝ้าบริเวณวัด คอยเห่าคนแปลกหน้า... ฝูงแมลงวันก็บินมาตอมและกินเศษอาหารต่อจากหมาวัด ถึงตอนนี้ กบเปลี่ยนใจ(อีกแล้ว) อยากเกิดเป็นแมลงวัน เพราะสบายที่สุดไม่ต้องทำอะไรเลย หนำซ้ำยังมีกองอาหารให้กินไม่มีหมดด้วย... ขณะที่เจ้ากบฟุ้งซ่านกำลังคิดเพลินๆอยู่นั้น พอดีหันมาเห็นแมลงวันบินมาใกล้ๆ จึงใช้ลิ้นตวัดเอาแมลงวันเข้าปากตัวเองกินโดยสัญชาตญาณ.. ถึงตอนนี้ กบฟุ้งซ่านจึงบรรลุธรรมฉับพลัน(Sudden knowledge) คิดได้ว่า เอ้อ เป็นตัวของเราเองนี่แหละ ดีที่สุดเลย (The best to be yourself) จงเชื่อมั่นในตัวเอง (Be yourself)
[IMG] วันนี้เป็นวันดีผมไปร่วมถวายเจดีย์พระธาตุทันใจ ที่สำนักสงฆ์บ่อเงินบ่อทอง ภาพที่เสร็จแล้วสวยกว่านี้ครับ พระเจดีย์องค์นี้สร้างวันเดียวเสร็จครับ ผมเองก็ได้ไปร่วมสร้าง เริ่ม 4 โมงเย็นวันที่ 12 สิงหาคมไปแล้วเสร็จวันที่13 สิงหาคม เป็นปาฏิหารย์มากครับ ที่เสร็จเร็วขนาดนี้ คงเป็นเพราะบารมีขององค์หลวงพ่อ และบารมีของเทวดาที่รักษาแผ่นดินตรงนี้อยู่ พระเจดีย์องค์นี้ บรรจุพระบรมสารีริกธาตุ ที่มาจากทั้วสารทิศ นับพันองค์ ผมเองก็ได้ร่วมเอาพระบรมสารีริกธาตุ บรรจุลงในพระเจดีย์นี้ด้วยครับ วันนีเลยเป็นวันถวายพระเจดีย์ ผมเลยมาบอกบุญ โดยปัตตานุโมทนามัย บัญที่สำเร็จด้วยการ อนุโมทนา ผมก็อยากให้เพื่อนๆพี่ๆน้องๆมาร่วมอนุโมทนากันครับ อนุโมทนาเอานะครับ สาธุๆๆ