กฏแห่งกรรมที่ทุกคนควรอ่านไว้เป็นแนวทางในการดำเนินชีวิต

ในห้อง 'กฎแห่งกรรม - ภพภูมิ' ตั้งกระทู้โดย jumook, 2 ตุลาคม 2009.

1. jumook

jumook เป็นที่รู้จักกันดี

กระทู้เรื่องเด่น:
    1
    ดาวน์โหลดเอกสารแนบดั้งเดิม

แจ้งข่าวสารจากแม่ชีว่า ช่วงนี้ตั้งแต่วันที่ 9 กันยายน 2552 แม่ชีทศพรเดินทางไปประเทศสหรั<WBR>ฐอเมริกา
    แล้วจะกลับมาวันที่ 19 กันยายน 2552จึงแจ้งให้ทราบโดยทั่วกัน
    ------------------------------<WBR>------------------------------<WBR>---------------------------
    -สำหรับจดหมายจากท่านอื่นๆ ที่ส่งมา แม่ชีท่านได้อ่านหมดนะครับแต่<WBR>จดหมายที่ได้มา
    ก็มีเยอะมากมายจนท่<WBR>านอาจจะตอบได้ไม่หมดทุกคน ก็อยากขอให้ทุกท่านเข้าใจด้<WBR>วยนะครับ

-จดหมายของแต่ละคนก็ทุกข์ไม่<WBR>เหมือนกัน ต่างคนก็ต่างกรรมเรื่องที่เรารู<WBR>้จากเขาอาจจะไม่มีประโยชน์
    ในตอนนี้แต่ในอนาคตเมื่<WBR>อเราเจอปัญหาแบบเขา มันอาจจะมีประโยชน์กับเราขึ้<WBR>นมาก็ได้
    ------------------------------<WBR>-----------------------

-อยากถามแม่ชีค่ะ ว่าทำไมลูกต้องมีทุกข์เรื่องรั<WBR>กตลอดเลยคะ มีความรักก็มักต้องไกลกันตลอดค่<WBR>ะ แล้วจะทุกข์ใจตลอดว่าคนรักที่<WBR>คบปัจจุบันนี้ รักเราหรือไม่ค่ะ จะต้องแก้กรรมอย่างไรคะ จึงจะหายแล้วมีความรักที่ปกติ<WBR>เหมือนคนอื่นๆ ติดตามอ่านหนังสือของคุณแม่<WBR>มาตลอดค่ะ ขอกราบขอบพระคุณค่ะ

ชอบคิดว่าพ่อแม่รักลูกไม่เท่ากั<WBR>น ก็เลยทำให้ไม่มั่นคงในเรื่<WBR>องของความรัก พูดคิดทำ ทำให้พ่อแม่เสียใจ ก็เลยต้องทุกเรื่องความรัก

นั่งเก้าอี้ได้ไม่นาน ปวดหลัง ไปจัดกระดูกก็ดีขึ้น แต่ไม่หายขาด ปวดมากก็ไปจัดฯที่กรุงเทพ
    อีกเรื่องหนึ่ง น้องสาวของผมเชิญแม่ชีไปเยี่<WBR>ยมคุณพ่อที่ห้องคนไข้ที่รพ.กรุ<WBR>งเทพ แม่ชีแตะหัว แตะเท้าให้ และถามว่าเคยค้าเหล้าหรือไม่ (คำตอบ...เคยช่วยอาขาย สมัยหนุ่มๆ), มีผู้หญิงหลังค่อมเกาะขาคุณพ่อ(<WBR>ย่าทวดของผม หลังค่อม...)
    ๑)ตอนนี้คุณพ่<WBR>อเจาะคอทานอาหารทางสายยาง ท่านอยากทานเองแต่จะสำลัก เป็นกรรมอะไร แก้ไขให้ท่านได้อย่างไร
    ๒)ผมจะช่วยย่าทวดอย่างไร ท่านใจดีกับหลานๆ ส่งเสริมให้พวกผมไปเรียนกรุงเทพ<WBR>
    ๓)ผมได้ล่วงเกินคุณพ่ออย่างไร ท่านไม่นิยมผมเลย คุณแม่ก็เช่นกัน ผมช่วยเหลือกิจการครอบครั<WBR>วตามความสามารถ แต่ จะถูกข่มเสมอจากท่านทั้งสอง ผมจะแก้ไขอย่างไร
    ๔)ผมขอขมาลาโทษกับท่านในวันแม่ ท่านไม่รับ ผมอ่านหนังสือของแม่ชี ห้าเล่ม แต่เรื่องนี้ยังไม่กระจ่างแจ้ง
    ๕)กิจการของครอบครัวมีพนักงาน มากกว่าร้อยห้าสิบคน จะปลูกฝังความซื่อสัตย์ต่<WBR>อตนเองและลูกค้าได้อย่างไร
    ๖)ผมทำงานร่วมกับน้องชาย ผมวางตัวว่าความคิดเห็นต้องค้<WBR>านกันได้ แต่ไม่ขัดขวางกัน กลายเป็นว่าไม่ต้องปรึกษาหารื<WBR>อกัน ต่างคนต่างทำ โอกาสเสียหายในกาลข้างหน้<WBR>าจะมากน้อยอย่างไร
    ๗)ผมและภริยาและลูกชายสองคนจะร่<WBR>วมสร้างบุญกับแม่ชี เดือนละสี่ร้อยบาท เริ่มแต่วันเกิด๒๓/สค.นี้ ผมจะระบุอย่าง
    ไร และขอรับใบอนุโมทนาบัตร
    ๘)ผมขอความเมตตาจากแม่ชี สื่อสารทางอีเมล์จะสะดวก

ทำอาชีพอะไรก็แล้วแต่ ถ้าไม่มีการแผ่เมตตาให้ที่<WBR>มาของเงิน มันจะส่งผลให้ทุกคนในครอบครัวมี<WBR>ความคิดขัดแย้งกันตลอดเวลา เพราะเงินเหล่านั้น มีเหตุ มีผล อยู่ในเงินเหล่านั้น ทำให้เกิดความทุกข์ขึ้น พวกเรา โดยเฉพาะแม่ชีก็เคยสงสัยว่าทำไม มันเกี่ยวข้องกันอย่างไร ก็เพราะว่าเราไม่เข้าใจในเรื่<WBR>องศีล5 นั่นเอง ของโยม แม่ชีคิดว่าโยมคงมีกรรมกั<WBR>บยานพาหนะ สมมติว่าค้าขายม้า แล้วที่มาของม้าแต่ละตัวไม่รู้<WBR>ขโมยมาหรือเปล่าจึงเข้าข่<WBR>ายความขัดแย้งเรื่องความคิด แทบจะไม่ได้เจอคนบริสุทธิ์เลย เพราะว่าทำตามกันมา ขายตามกันมา ซื้อตามกันมา บั่นปลายชีวิต ก็ต้องถูกเจาะ ถูกผ่า แทบทุกคน วาระกรรมของผู้ที่ใกล้ฝั่ง ไม่ว่าทำกรรมอะไรไว้ในขณะมีชีวิ<WBR>ต บั่นปลายชีวิตก็ต้องชดใช้จนนาที<WBR>สุดท้าย เหมือนม้าวิ่งไปแล้วคอแห้ง ไม่มีใครสนใจที่จะหยุดให้ม้ากิ<WBR>นน้ำ ไม่มีใครสนใจที่ถามมันว่าหนั<WBR>กหรือเปล่า เหนื่อยหรือเปล่า เหมือนพวกเราใช้เงิน โดยไม่ได้คิดถึงแหล่งที่<WBR>มาของเงิน

อยากให้แม่ชี ช่วยตอบหนูว่าหนู<WBR>ทำเวรกรรมอะไรไว้คะ ทั้งๆ ที่หนูก็ทำบุญบ่อยแล้วก็เคยทำร่<WBR>วมกับแม่ชี คือ แฟนหนูที่ชื่อ อลีฟ ธนาพร น่ะค่ะ ที่เคยบวชกับแม่เมื่อปีที่ผ่<WBR>านมา แล้วหนูก็ได้ทำบุ<WBR>ญโดยถวายแหวนเพื่อหล่อพระพุทธรู<WBR>ปที่พระเทพฯทรงหล่อน่ะค่ะ แล้วก็ทำอะไรหลายๆ อย่างที่ไม่น่าเชื่อว่าหนูต้<WBR>องสูญเสียครั้งใหญ่ แม่หนูเพิ่งอายุแค่ 46 เองค่ะ จะ 47 ปีนี้ เดือน พ.ย. 52 แต่มาเสียก่อน เมื่อวันที่ 4 ส.ค. 52 หนูรักแม่หนูมากๆ ค่ะ หนูคิดถึงหนูหมดกำลังใจสิ้นทุกอย่าง แม่หนูเขาไปอยู่ที่ไหนเหรอคะแม่<WBR>ชีวันแม่หนูก็ไม่มีแม่ให้กอด ทั้งๆที่หนูมีลูกตัวเล็กแค่ 2 ขวบกว่าๆแม่หนูรักมากๆ ด้วยค่ะ ท่านไม่ห่วง ไม่คิดถึงหนู กับหลานแล้วเหรอคะท่านไม่มาหาหนูเลย หนูร้องไห้ทุกวัน หนูคิดถึงค่ะ หนูควรทำอย่างไรคะ
    หนูอยากกอดแม่ชี แต่ก็ไม่มีบุญเพราะไปหาแม่มา 2 ครั้ง แต่ก็ไม่มีโอกาสได้กอด ได้แค่แตะมือ หนูทุกข์มากค่ะ
    แล้วหนูอยากพาน้องชายไปบวชที่วั<WBR>ดของแม่ชีค่ะ ต้องทำอย่างไรบ้างคะ หนูอยากให้แม่ตอบกลับหนูหน่<WBR>อยนะคะ หนูไม่รู้ว่าจะใช้ชีวิตต่อไปยั<WBR>งไง หนูไม่เคยจากแม่ แม่เขาลืมสัญญาไม่อยู่รอหนูรั<WBR>บปริญญาหนูไม่อยากเรียน ไม่อยากทำงานเลยค่ะ แล้วพ่อก็ชอบกินเหล้าเป็นเพราะอะไรเหรอคะ หนูอยากให้พ่อเลิกกินเหล้าเพราะหนูไม่เหลือใครแล้วค่ะ และไม่อยากให้เขาไปยุ่งกับผู้<WBR>หญิงคนที่หนูเกลียดที่<WBR>ชอบโทรมากวนประสาทแม่หนู แม่ชีช่วยหนูด้วยนะคะ หนูห่วงแม่ของหนูว่าท่านอยู่ที่<WBR>ไหนทำไมไม่มาหาหนู และอีกอย่างหนูชอบคิดเสมอว่า แม่หนูตายจริงๆ เหรอ ไม่ใช่แค่สลบไปเหรอ เพราะโรงพยาบาลพระนั่งเกล้าเค้<WBR>าไม่ช่วยแม่หนูเลยค่ะ แม่หนูไปดีรึเปล่าคะ หนูรักแม่ หนูอยากเกิดมาเป็นแม่ลูกกับแม่<WBR>หนูอีก หนูอยากให้แม่กลับมาค่ะ หนูได้อ่านหนังสือของแม่ชีเล่<WBR>มล่าสุดหนูก็พอทำให้สบายใจได้บ้<WBR>างแต่มันไม่มีวันไหนเลยค่ะ ที่หนูไม่คิดถึงแม่หนู หนูได้แต่หอมรูปที่ถ่ายหน้าศพหนูอยากกอด อยากให้แม่มาเข้าฝัน แม่เขาไม่รักหนูเหรอคะแม่ชี
    แม่ฝากหนูบวชน้องชายไว้ด้วยค่ะ แล้วหนูต้องสูญเสียใครไปอีกมั้<WBR>ยคะหนูกลัวค่ะ หนูอยากไปบวชบ้างค่ะ แต่หนูจะมีโอกาสมั้ยคะ หนูมีลูกเล็กน่ะค่ะแล้วก็ต้องทำงานและเรียนอีกด้วย แม่หนูเขาไม่น่าทำประกันฯ เลยค่ะมันเหมือนแช่งตัวเอง หนูไม่อยากได้เงิ<WBR>นจากการตายของแม่ค่ะ อยากได้ชีวิตแม่หนูคืนมา เงินแสนนึงทั้งชีวิตหนูๆ คงหาได้ แต่มันเปรียบเทียบกับชีวิ<WBR>ตของแม่หนูไม่ได้นะคะ กับน้ำนมที่แม่เลี้ยงหนูมา หนูยังไม่ได้ตอบแทนท่านเลยค่<WBR>ะแม่ หนูเสียใจ หนูรักแม่

แม่หนูหมดอายุไข บุญที่หนูทำไว้ยังไม่ได้<WBR>หายไปไหน คงเป็นแสงสว่างให้แม่ไปเกิ<WBR>ดในภพภูมิที่ดี หนูคิดว่าหนูทำบุญแล้ว หนูจะได้บุญนั้นทันที ไม่ไช่นะค่ะ ที่ผ่านมาหนูก็ไม่เคยสร้างบุญกุ<WBR>ศลอะไร ที่รู้สึกว่า สุขใจเลย หนูมีความปิติที่ได้เททองหล่<WBR>อพระ หนูชนะใจตัวเอง ด้วยการถอดแหวน หล่อพระพุทธรูป นั่นคือความสำเร็จขั้นหนึ่ง
    ยิ่งกว่าคนนั่งสมาธิ เพราะว่าหนูตัดใจทำบุญได้โดยไม่<WBR>ลังเล หนูจำแม่ชีไว้นะ สิ่งที่หนู<WBR>ทำไว้จะส่งให้ หนูเอาชนะใจตัวเองได้ แล้วให้หนูคิดว่าทุกคนอยู่เพื่<WBR>อจากกัน ยังมีแม่ชีอีกคนหนึ่งที่เป็<WBR>นกำลังใจให้หนูนะคะ วัดพิชัยญาติ ยินดีต้อนรับ เป็นลูกแม่ชีก็แล้วกัน คิดว่าแม่ชีเป็นแม่ หนูคิดว่ายังไง
    ---

หนูเป็นคนที่มีชีวิตค่อนข้<WBR>างจะลุ่มๆ ดอนๆ มาตลอด หนูอยากรู้ว่าหนู<WBR>ไปทำอะไรใครเขาไว้บ้าง เพื่อที่จะชดใช้ให้เขาได้อย่<WBR>างไร
    ---

หนูชอบขโมยตังค์มากเลย เลยทำให้หนูไม่มั่นคง ไม่ตรงเวลา เพ้อฝัน ขี้เกียจ เจอกันที่วัดนะคะ

เป็นหอบหืด อย่างทราบว่าทำกรรมอะไรมาและมี<WBR>วิธีแก้กรรมอย่างไร
    ขอบคุณคะ

เป็นหอบหืด มีกรรมกับสัตว์เลี้ยง
    ---

สวัสดีค่ะ ดร.แม่ชีทศพร

ดิฉันเป็นสมาชิกคนนึงของเวป ดร.แม่ชีทศพร ติดตามการแสดงธรรมของท่<WBR>านมาโดยตลอด ไม่สบายใจคราวใดก็เข้ามาชม ฟัง อ่านธรรมตลอด แล้วก็ทำให้จิตใจฉุ่มฉ่ำกระชุ่<WBR>มกระชวยค่ะ
    วันนี้ดิฉันมีข้อสงสัยบางอย่<WBR>างที่ว่า ตัวของดิฉันเองอยากทราบมากว่า อย่างดิฉันอยู่ที่อังกฤษนี้ อยู่ไกลมากจากวัดก็เลยไม่ค่<WBR>อยได้ไปทำบุญบ่อย แต่ว่าเวลาส่วนใหญ่ก็จะหาฟั<WBR>งเทศน์ ฟังธรรม
    ในอินเตอร์เนตตลอด ถ้าได้กลับเมืองไทยก็ต้องหาซื้<WBR>อหนังสือของ ดร.แม่ชีติดมือมาด้วย เรื่องมีอยูว่า ถ้าไม่ได้ไปทำบุญบ่อย แต่ฟังเทศน์ ฟังธรรม สวดมนต์ไหว้พระก่อนนอน( เป็<WBR>นบางคืนค่ะ)
    แล้วเราจะได้บุญไหมคะ แล้วดิฉันไม่รู้ว่าเป็นอย่<WBR>างไรกับแม่ ชึ่งอยู่ใกล้กันไม่ค่อยได้ ต้องเป็นทะเลาะกันทุกที รู้ตัวว่าบาปมากๆ นะคะ แต่แม่แกจะไม่พอใจถ้าเราไม่ให้<WBR>อะไรแกซักอย่าง หรือไม่เอาใจ
    โดยไม่พูดแต่ประมาณให้เราเดาใจ ดิฉันมีสามีเป็นคนอังกฤษ ลูกชายเล็กๆอึก2คนที่ต้องดูแลเอาใจใส่ พอเวลาแม่แกอยู่ไกล(เมืองไทย)แกก็บอกว่าอยากมาดูหลาน แต่พอมาเห็นสภาพการเป็นอยู่
    ของดิฉันแกก็อยากได้โน้น ดิดฉันก็หาให้ แต่ว่ามันไม่มีราคาแพงอย่างที่<WBR>แกคาดหวังไว้ เพราะเงินบ่างส่วนก็ต้องเก็บไว้<WBR>ใช้หนี้และก็เก็บไว้ใช้จ่ายอย่<WBR>างอื่นเวลาอื่นด้วย แกอยากได้นี่เพราะว่าคนอื่นเค้<WBR>าจะได้เห็นแล้วพูด หรือชมว่าตัวเองเคยมาต่องประเทศเล้วอะไรทำนองนี้ ได้ยินบ่อยเข้า ดิฉันชักไม่พอใจ คำก็คนอื่นสองคำก็คนอื่น ก็น้อยใจแสดงอาการไม่พอใจบ้าง ดิฉันรู้ว่าต้องเป็นกรรมแน่ๆที่ทำไม่ดีกับแม่ แล้วทีสำคัญที่ทำให้ดิฉันเสี<WBR>ยใจมากๆ คือแม่จะไม่ชอบพูดอะไรกับดิฉั<WBR>นตรงไปตรงมาหรอกนะ บางครั้งเกื่อบทุกเรื่อยก็ว่<WBR>าได้ ดิฉันจะเป็นคนสุดท้ายที่รู้ หรือไม่รู้เลยถ้าเรื่องไม่แดงขึ<WBR>้นมา เสียใจค่ะ

แต่ก็พยายามทำให้พ่อกับแม่<WBR>สบายใจ ท่านอยากได้อะไรก็อยากให้มีเหมื<WBR>อนเค้า ตราบเท่าที่กำลังของดิฉันทำได้<WBR>นะคะ ดิฉันอยากรู้ว่าทำไม ดิฉันมีกรรมอะไรมากมายกับพ่อกั<WBR>บแม่คะ พ่อแม่ก็เลิกกันตั้งแต่
    ดิฉันได้ขวบกว่าเกือบสองขวบแต่<WBR>ดิฉันไม่ได้ติดใจอะไรเพราะมั<WBR>นเป็นเรื่องของผู้ใหญ่ โตขึ้นก็พยายามขวนขวายอยากได้<WBR>ความรักความอบอุ่นจากทางพ่อที ทางแม่ที แต่ไปอยู่กับแม่ซะส่วนใหญ่ พอโตมา
    มึครอบครัวเป็นหลักแต่แม่กลั<WBR>บไม่พอใจกับการวางตัวแล้วนิสั<WBR>ยของดิฉันที่เป็นมาทางฝรั่ง หรือในนึงว่ารักแต่ลูกรักแต่ผั<WBR>วนะค่ะ

แล้วที่สำคัญดิฉันอยากทราบค่ะว่<WBR>าทำไมทุกครั้งหรือครั้งใด้ที่อ่<WBR>านข่าวเกี่ยวกับการฆ่า ทรมารหรือพ่อแม่ละทิ้งลูกของตั<WBR>วเอง อะไรที่ไม่ดีเกี่ยวกับเด็กๆ หัวใจของดิฉันแทบจะขาด มันเจ็บปวดมากค่ะอย่าง
    บอกไม่ถูก อยากร้องไห้ทุกครั้<WBR>งที่รับรู้ ทำให้ไม่มีกำลั<WBR>งใจอยากจะทำอะไรเลยค่ะ แต่ที่แปลกใจก็คือเมื่อที่มี<WBR>อาการเจ็บปวดในหัวใจ ก็จะมาเปิดเวปธรรม มานั่งอ่าน <WBR>ดู และฟัง มีความรู้สึกเหมือนกับว่ามี<WBR>ยามาสมานแผลในหัวใจให้บรรเทาขึ้<WBR>น มันทำให้ดีขึ้นและคิดว่าทำไม่<WBR>หนอ โลกใบนี้ช่างโหดร้ายน่ากลัวเหลื<WBR>อเกิน พวกเราจะยังอยู่ในวั<WBR>ฏตสงสารไปอีกนานเท่าไร

สุดท้ายนี้ดิฉันขอฝากคำถามต่<WBR>างเหล่านี้ไว้ด้วยนะคะ กรุณาตอบเพื่อให้ดิฉันได้มี<WBR>ความกระจ่างบ้างนะคะ ดิฉันคิดว่าซักวันนึงคงได้รู้<WBR>คำตอบค่ะ ถึงแม้ดิฉันอาจจะมีโอกาศน้อยนิ<WBR>ดแต่ก็จะพยายามค่ะ

กราบขอบพระคุณมากๆนะคะที่รับฟัง<WBR>

- - - - - - - - -
    ในขณะที่ที่แม่ตั้งท้องโยม แม่แพ้ท้อง อยากกินของที่ไม่สามารถหาได้<WBR>ในฤดูกาลนั้น อย่างเช่น มะม่วงสุก มันเลยส่<WBR>งผลมาให้มีความขัดแย้งทางใจที่<WBR>หาสาเหตุไม่เจอเรื่องของกรรม มันละเอียดอ่อน แม่ชีคิดว่า อะไรที่แม่อยากได้ ให้ท่านเถอะค่ะ ลูกอาจจะมีหลายคน สามีอาจจะเปลี่ยนได้ แต่แม่มีคนเดียวที่ให้ชีวิตเรา ขณะเกิดโยม ก็ทำให้แม่ลำบาก เกิดแล้ว ก็ลำบากมากขึ้นไปอีก เพราะโยมเลี้ยงยากมากค่ะ(ให้<WBR>อะไรกับพ่อแม่ ถือว่าสร้างบุญกับพระอรหันต์ เงินทองจะไหลมาเทมาไม่ขัดสนเลย)<WBR>

กราบนมัสการ คุณแม่ชีทศพร พิทักษ์ธรรม

ก่อนอื่นขอเกริ่นก่อนเลยนะคะ ดิฉันได้มีโอกาส รู้จักคุณแม่ชีครั้<WBR>งแรกในรายการโทรทัศน์รายการหนึ่<WBR>งทางช่อง 7

ตอนนั้นก้รู้สึกเลื่อมใสท่<WBR>านมาก ติดตามดูรายการอยู่<WBR>ตลอดจนรายการนั้นเลิกไป และดิฉันก้ไม่ได้ติดตามอีกเลย

จนมาเมื่อ ท้ายปีวันที่ 31 ธันวาคม 2551 ดิฉันซึ่งเป็นผู้หญิง ตัวเป็นหญิงแต่ใจเป็นชาย หรือเขาเรียกกันว่า ทอม นั่นเอง

มีแฟน (ผู้หญิง) เขาทำงานเป็นหมอ ประจำอยู่คลินิก ความสวยความงามชื่อดังค่ะ เลยต้องไปนั่งรอตั้งแต่ 12.00-20.30 น.

ระหว่างที่รอดิฉันก้<WBR>หาอะไรทำไปพลาง ๆ หาหนังสือในร้านหนังสือ มานั่งอ่าน นั่งอ่านในร้านเขานั่นแหละค่ะ มีที่ให้นั่งอ่าน

อ่านเรื่องแล้วเรื่องเล่าจนหนั<WBR>งสือที่สนใจอ่านไม่มีอีกแล้ว เวลาก้เดินช้าเหลือเกิน ตอนนั้นก้เพิ่ง 6 โมงเอง ใจก็นึกไป

เมื่อไหร่จะ 20.30 ซะทีจะได้กลับบ้านคืนนี้มี เค้าดาวน์ด้วย เฮ่อ ก้เดินดูหนังสือไปจนถึงหมวด ธรรมะ หยิบหนังสือเรื่องหนึ่ง

ติดมือไปนั่งอ่าน เป็นหนังสือที่มีรูปผู้ชายใส่ชุ<WBR>ดขาวเหมือนนั่งสมาธิ ดิฉันก้เปิดนั่งอ่าน แล้วก้ได้กลับมารู้จักคุณแม่ชี<WBR>อีกครั้งค่ะ

รู้สึกว่าหนังสือเล่มนั้น ผู้เขียนจะมีประสบการณ์ฆ่าตั<WBR>วตายมาค่ะ ถ้าจำไม่ผิดเขาน่าจะชื่อ พี่หม่อม ค่ะ

พออ่านจบจากนั้นก้เกิดความเลื่<WBR>อมใสศรัทธา คุณแม่ขึ้นมาอีกครั้งหนึ่ง ครั้งนี้ในใจนึกว่า ยังไงก้จะต้องหาวิธีไปพบกับคุ<WBR>ณแม่ให้ได้

เพราะความทุกข์บางอย่างก็<WBR>อาจจะไม่มีใครรู้ได้ ว่าเกิดขึ้นได้เพราะเหตุใด แล้วสิ่งที่เราเผชิญอยู่เราจะรั<WBR>บมือกับมันได้อย่างไร

ก่อนนั้น ตัวดิฉันเองรู้สึกว่า ตัวเองนั้นไม่มีที่ยึดเหนี่ยวจิ<WBR>ตใจเลยค่ะ แกว่งไปหมดไม่รู้ว่าที่เรานับถื<WBR>อพุทธเพราะอะไร

วันสำคัญทางศาสนา ดิฉันก็ไม่เคยสนใจเลยแม้สักวัน การที่จะไปวัดได้นั้นเหมือนต้<WBR>องโดน บ่น ฉุดกระชากไปเลยก็ว่าได้

บางครั้งตั้งใจว่าจะไปตอนกลางคื<WBR>นว่าพรุ่งนี้จะตื่นเช้าไปตั<WBR>กบาตร แต่พอเช้าดิฉันกลับไม่อยากตื่<WBR>นไป คุณแม่ท่านปลุกก้ได้แต่ตะโกนกลั<WBR>บไปว่า

ไปเถอะ ลูกไม่ไป เป็นอย่างนี้อยู่บ่อย ๆ จนคุณแม่เคยเปรย ๆ ไว้ว่า ลูกนี่เกิดชาติหน้าคงไม่ได้<WBR>เจอกับแม่แน่ ของที่เขาทำไปรออยู่ของใครก็<WBR>ของใครนะ

ถึงแม่ได้เจอลูกแม่ก็เอาให้ลู<WBR>กกินไม่ได้นะ ตอนนั้นในใจไม่ได้คิดอะไร นอกจากเหตุผลต่าง ๆ ที่คิดเข้าข้างตัวเอง แล้วแม่เอาอะไรมายืนยัน

ช่างเถอะแม่จะทำอะไร แม่ก้ทำไป แต่อย่ามาบังคับ อีกอย่างดิฉันทำงานกับชาวต่<WBR>างชาติ เห็นเขามมีพิธีล้างบาป สารภาพบาปแล้วก็แล้วกัน

ในใจก้นึกคิดว่า เออดีเนอะทำผิดมา แค่สารภาพไปพระเจ้าก็ยกโทษให้<WBR>แล้ว รึว่าตัวเรานั้นจะเปลี่ยนไปนั<WBR>บถือ ศาสนาคริสต์ดีนะ

ในใจนั้นเป็นอยู่อย่างนี้ตลอด วัดก็ไม่อยากไป ทำบุญก็ไม่อยากทำ

ดิฉันกับคุณแม่นั้นก็เหมือนไม่<WBR>ค่อยจะถูกกัน คุยกันได้ไม่ค่อยนาน บางครั้งอยู่ห่างกันกับคุณแม่<WBR>ในใจก็บอกนะว่า

เรารักคุณแม่ของเรา คิดถึงท่าน แต่พอได้กลับมาอยู่ใกล้กัน อยากจะทำดีกับท่านบ้างแต่<WBR>พอทำอะไรให้ไป คุณแม่ทำอะไรให้กลับมา

พูดอะไรกลับมา มันก็กลายเป็นไม่เข้าหู คุณแม่ทำอะไรให้ก็เหมือนว่ามั<WBR>นจะขัดใจไปหมด แม้นิดเดียวดิฉันก็นึกโกรธ เป็นฟืนเป็นไฟ

ดิฉันเองก้พยายามว่าเรานี่เป็<WBR>นอะไรกับคุณแม่เรานะ ทำไมเวลาจะทำอะไรจะพูดอะไร มันกลับไม่ถูกใจไปหมด ดิฉันไม่อยากเป็นอย่างนี้เลยค่<WBR>ะ

แต่ไม่ว่าดิฉันจะทำอะไร ยังไงคุณแม่ ก็ไม่เคยด่าว่าเลยสักครั้งเดียว ตอนนี้ดิฉัน อายุ 26 ปีแล้ว บางครั้งยังต้องให้คุณแม่ ซักผ้า ให้อยู่เลย

รีดผ้า ล้างจาน ปัดกวาดบ้าน ทำทุกอย่าง คือ คุณแม่คนเดียวเลย วันนี้ดิฉันรู้สึกละอายใจเหลื<WBR>อเกินค่ะ จนพวกน้า พวกป้าเค้าพูดกันว่า

คุณแม่ฉัน เลี้ยงลูกให้เป็นเทวดา แต่ถึงอย่างนั้นคุณแม่ก็ไม่<WBR>เคยปริปากว่าดิฉันแม้สักครั้<WBR>งเลยค่ะ ดิฉันรับรู้ถึงความรักที่ท่<WBR>านให้

ดิฉัน รู้สึกโชคดีมากที่ได้เกิดมาเป็<WBR>นลูกของท่าน แต่เวลาดิฉันอย่ากทำดีกับท่<WBR>านทำไม ถึงทำไม่ได้สักที

ดิฉันเป็นลูกคนเดียวค่ะ คุณพ่อ กับ คุณแม่แยกทางกัน คุณพ่อ ชอบดื่มเหล้าทุกวันจนเหมือนกั<WBR>บติดสุราเท่าที่จำความได้

ช่วงหลัง ๆ คุณพ่อ ไม่ทำงาน เอาแต่ดื่มเหล้า สูบบุหรี่ ถึงเวลาก็ไปขอเงินจากคุณแม่ มาทำกับข้าวรอ เป็นอย่างนี้อยู่ตั้งแต่ดิฉัน เรียนอยู่ ป.4

จนถึงชั้น ม.1 คุณแม่ทนไม่ได้ หนีคุณพ่อไปอยู่ กรุงเทพ แล้วก็ให้ทางบ้านยายห้ามบอกว่า คุณแม่ไปอยู่ที่ไหนรวมทั้งไม่<WBR>ให้ดิฉันบอกคุณพ่อด้วย

คุณพ่อ ก็เดินทางไปตามหาคุณแม่ ที่ กทม.แต่ไม่พบ ส่วนตัวดิฉันเองได้ย้ายไปอยู่กั<WBR>บคุณยาย ซึงในใจลึก ๆ ก็รู้สึกคิดถึง คุณแม่ มาก ๆ

ตอนนั้นความรู้สึกของดิฉัน กลายเป็นเกลียดคุณพ่อ กลัวคุณพ่อ มาก ๆ คุณพ่อ ตามหาคุณแม่ไม่พบก็ได้กลับไปอยู<WBR>่ที่ หัวหิน ซึ่งเป็นบ้านเกิดของท่าน

ทางบ้านคุณพ่อ เป็นเหมือนข้ารับใข้ ท่านผู้หญิง มารยาทกัลยา ดิศกุล ค่ะ ท่านก้ให้ที่อยู่ดูแลบ้านพัก คุณพ่อก็คงกลับไปหางานทำที่โน่<WBR>น

ซึ่งดิฉันก็ไม่ได้ติดตามข่<WBR>าวคราว อีกเลย เพราะว่า กลัวการเจอพ่อ กลัวว่าพ่อจะมารับไปอยู่ด้วย

จนเวลาผ่านไป ดิฉันเพิ่งเรียนจบปริญญาตรี<WBR>และเจอกับปัญหา อยู่ดีดีก็นึกโทรไปหาพี่ชาย (คนละแม่) ที่เป็นตำรวจอยู่หนองพลับ

ถึงเวลานั้น คำแรกที่เอ่ย น้องเอง พี่อย่าบอกพ่อนะ ว่าน้องโทรมา คำที่พี่ชายตอบกลับมากลับเป็นสิ<WBR>่งที่ดิฉันใจหายไม่เคยคาดคิ<WBR>ดเลย

พ่อเสียแล้ว ดิฉันอึ้งตกใจ อะไรนะ พ่อเสียแล้ว เสียตั้งแต่เมื่อไหร่พี่ หลายปีมาแล้ว 4 ปีแล้วมั้ง ถ้านับย้อนกลับไปดิฉันก็คงกำลัง เรียนประมาณ ม.6

หลังจากวางสายพี่ไปก็ได้แต่<WBR>ใจหาย ในใจก็นึกจะเล่าให้แม่ฟังดีไหม เพราะแม่ไม่ให้พูดถึงพ่ออีกเลย ตั้งแต่วันนั้น ในระหว่างตอนที่ดิฉันอยู่กั<WBR>บยาย

ลุง ป้า น้า อา ก็ดูเหมือนว่า ชอบพูดประชด ประชันตัวดิฉัน ว่า ดูมันสิ ทำอะไรก็เหมือนพ่อ หน้าตาก็เหมือน ท่าทาง ก็เหมือน เดินก็เหมือน

ในใจดิฉันได้แต่นึกกลับไป เมือนแล้วทำไม แต่ก้นึกเกลียดกลัว คุณพ่อไปด้วย ในใจมีแต่คำถามทำไม เราต้องมาอยู่กับยาย

หลังจากนั้นดิฉันก็ตัดสินใจ เล่าให้คุณแม่ฟัง ว่า คุณพ่อ เสียแล้ว หน้าตาแม่ดูเรียบเฉย อึ้งนิด ๆ แล้วดิฉันก็ได้ถามไปว่าจนถึงวั<WBR>นนี้แม่ยังโกรธ พ่อ อยู่ไหม

แม่เงียบแล้วตอบว่า เขาตายแล้ว แม่ก็อโหสิกรรม รู้สึกว่า ช่วงที่คุณแม่ หนีคุณพ่อ คุณแม่จะไปพึ่งทางไสยศาสตร์ เพื่อให้คุณพ่อลืม

ไม่ให้คิดถึงคุณแม่อีกด้วยค่ะ ท่านเล่าให้ฟังว่า เขาถามเลยว่า จะเอาให้มันตายเลยไหม คุณแม่บอกว่า อย่าเลยจะเป็นบาปกรรม เปล่า ๆ

เท่านี้ที่คุณแม่เล่าให้ฟัง และดิฉันพอจะจำได้

จนมาถึงวันนี้ ที่ดิฉันตัดสินใจจะไปวัด อยากไปเอง คือวัด ที่คุณแม่ชีอยู่ที่นั่น 28 มีนา

เพราะว่า รู้สึกว่า ช่วงนี้รู้สึกไม่ค่อยดีเลย คุณแม่ก็ป่วย เจ็บที่ส้นเท้าแทบเดินไม่ได้ เห็นคุณแม่แล้วสงสารท่านมาก เวลาเดิน เดินยากมา

เวลาที่เท้าลงส้น เห็นความทรมานของท่านได้ชั<WBR>ดเจนมากเลยค่ะ อีกอย่าง ตั้งแต่ได้คบกันกับแฟนคนนี้ ที่เป็นหมอ เขาก็เริ่มมีอาการป่วยตลอดเลย

อาการที่ 1 คือ วัณโรค หมอสัณนิษฐานว่า อาจจะเกิดจากการที่เขาตรวจคนไข้<WBR>แล้วไม่ได้ใส่ที่ปิดปาก จมูก เลยติดมาจากคนไข้

2.คือ ปวดหัวมายเกรนอยู่บ่อย ๆ ไม่มียาที่รักษาหายได้มีแต่ทุ<WBR>เลาลงไป แล้วก็จะปวดใหม่เมื่อไหร่ก็ไม่<WBR>รู้ ถ้าเมื่อไหร่คิดมากก็คงปวดมาก

3.เขามีอาการคล้าย ๆ โรคซึมเศร้า ชอบคิดไปเองว่า ไม่มีใครัก เคยฆ่าตัวตายด้วยค่ะ ตอนก่อนที่จะเจอกัน และเคยคิดทำอยู่บ่อย ๆ

ดิฉันเป็นห่วงเขามาก และรู้สึกแปลกใจ ทำไมบ้านเขาก็มีพร้อมทุกอย่าง บ้านหลังละเป็น 30-50 ล้าน พ่อแม่ก็มีหน้ามีตาทางสังคม

แต่เขาก็เคยบอกว่า แต่ความรักที่เขาได้จากดิฉัน พ่อแม่ ไม่มีให้และไม่เคยได้จากใคร การที่เราคบกันทางบ้านเขาก็ไม่<WBR>ขอบและรับไม่ได้ค่ะ

4.บางครั้งก็ปวดหัว บางครั้งก็ปวดหลัง คือ พออย่างนึงดีขึ้น ก็เป็นอีกอย่างหนึ่งเลยค่ะ ทั้งที่เขาเองเป็นหมอ เขาก็ไม่เข้าใจว่าจริง ๆ แล้วตัวเองเป็นอะไรนัก

ด้วยเหตุผลเหล่านี้ หนึ่งต้องการที่จะรู้ว่าจริง ๆ แล้ว ชีวิตคนเรานั้นต้องการอะไรกั<WBR>นแน่ และทำไมดิฉันจึงรู้สึกว่าตั<WBR>วเองไม่มีที่ยึดเหนี่ยวมางจิ<WBR>ตใจเลย

สอง อยากให้ คุณแม่ และ แฟน หายจากอาการไม่สบายทั้งทางกาย ทางใจค่ะ

แต่พอได้มาที่วัด คุณแม่ชี ดิฉันรู้สึกดีขึ้นมากค่ะ อย่างน้อยก็ได้คำตอบกับตั<WBR>วเองแล้ว เรานับถือ พระพุทธศาสนาเพราะอะไร

ดิฉันเริ่มทำตัวดีขึ้นอย่างน้<WBR>อยก็ช่วยคุณแม่ทำงานบ้านบ้าง รู้สึกว่า เริ่มใจเย็นลงได้บ้าง

วันที่ 4-5 เมษา ดิฉันก็ได้เดินทางไปที่วัดอี<WBR>กครั้งหนึ่ง เป็นครั้งที่สอง อ่อ ลืมเล่าไปค่ะ หลังจากกลับมาจากวัด ครั้งแรก

วันจันทร์ โน๊ตบุค ที่บ้านของดิฉันก็หายไปเลย ไม่มีรอยงัดอะไรเลยค่ะ หายไปแบบแปลกใจมาก ดิฉันระงับความโกรธไม่อยู่

ใส่อารม ตะคอกคุณแม่ไปเยอะมาก พอใจเย็นลงเออนี่เราทำไม่ดีกั<WBR>บแม่อีกแล้วเหรอ ทั้งที่ วันอาทิตย์กลับมาจากวัด

นึกในใจว่า จะทำตัวใหม่แล้วก็ยังไม่วาย พอคืนวันอังคาร หลังจาก สวดมนต์เสร็จดิฉันก็กราบขออโหสิ<WBR>กรรมที่ทำไม่ไดกับท่านค่ะ

คุณแม่เหมือนจะน้ำตาไหล ดิฉันณุ้ว่าแม่นั้นรั<WBR>กเรามากเหลือเกิน มากมายกว่าที่เรารับรู้

การมาวัดครั้งที่สองนี้ ที่จริงแล้ว ทราบว่าคุณแม่ชีไม่อยู่แต่ยั<WBR>งไงก้คิดว่า เอาน่ามาปฏิบัติไม่ได้ต้<WBR>องมาเพราะแม่ชีอยู่นี่นา

ก็มากันกับแฟน ทุกครั้ง พอบ่ายวันเสาร์ คุณแม่เดินเข้ามาจากด้านข้าง โอ้โห ดีใจมากในใจนึก เห้ยมาครั้งนี้ได้เจอท่านอีกแล้<WBR>ว

ดีจัง เพราะครั้งแรกรู้ว่า คุณแม่ไม่อยู่ก็กะว่า ถวายสังฑานเสร็จวันอาทิตย์ ก็กลับเลย เช้าวันอาทิตย์

ก็อาบน้ำเปลี่ยนชุด ในใจก็นึกไหน ๆ มาครั้งนี้ได้เจอคุณแม่แล้ว ขออยู่ให้ท่านเปิดกรรมสักนิ<WBR>ดเถอะน่า แต่วันนี้ต้องกลับระยองเพราะว่<WBR>า

คุณหมอนัด เปลี่ยนยางจัดฟัน และคลินิกนี้ คุณหมอจะมาแค่เดือนละครั้ง นัดหมอ 18.30 น. เอาล่ะ กลับบ่ายโมงก็คงทัน

และแล้วยกมือกี่ครั้งก็ไม่มี<WBR>โอกาสได้ถามท่านเลย จนช่วงพักปรึกษากับแฟนเอาไงอยู่<WBR>ต่อหรือว่า กลับกันเลยดีกว่า

แล้วก้ได้บทสรุปว่า อยู่ต่อ สัก บ่ายสามละกัน ยกมือ ครั้งแล้วครั้งเล่าก็ไม่ได้มี<WBR>โอกาสถามท่านสักที จนในใจเริ่มคิดไม่ดีกับคุณแม่

คิดไม่ดีกับคนที่เสียมารยาทแล้<WBR>วพวกเขากับได้รับคำตอบจากคุณแม่ เรานั่งยกมือตามมารยาทแต่กลั<WBR>บไม่ได้มีโอกาสถามท่านเลย

ในใจก้นึกว่าติเตียนคนพวกนั้น น้อยใจคุณแม่ชีก็น้อยใจ เรามาจากระยอง สองครั้งไม่เคยได้รับคำตอบจากท่<WBR>านเลย

เวลาผ่านไป บ่ายสองโมงครึ่ง เลยเอาซองไปถวายท่าน ลากลับแต่ท่านก็กำลังเปิ<WBR>ดกรรมให้คนอื่นอยู่

ก้ลากลับแต่ไม่ได้กลับธรรมดา กลับมาพร้อมความโกรธและน้อยใจ ในใจก็นึกไป แต่แฟนนี่เขาแสดงออกได้ชัดเจนว่<WBR>าเขาโกรธคุณแม่มาก

ค่อนข้างจะคิดคล้าย ๆ กัน แต่ดิฉันข่มใจได้มากกว่าแต่<WBR>ความคิดก็คิดไปแล้วค่ะ ขับรถออกมาก็ได้บอกไปว่า เธอโกรธคุณแม่ใช่ไหม

โกรธท่านทำไมที่ท่านไม่บอกเรา อาจจะเป็นเพราะว่า คนอื่นที่ทุข์อยากให้ท่านช่<WBR>วยมากกว่าเราก้ได้นี่นา (แต่ในใจดิฉันก็นึกโกรธท่านเหมื<WBR>อนกัน)

พอเขาดีขึ้น ดิฉันกลับเป็นมั่ง บอกไปว่า งั้นก็มาอีกครั้งเดียว เอาซองไปคืนแล้วก็ไมใต้องไปอี<WBR>กแล้วกัน สวดมนต์ก็ไม่ต้องสวดแล้วล่ะ

ตลอดเวลาในรถ เราก็เถียงกั<WBR>นตลอดจนแทบจะทะเลาะกัน แล้วก็เริ่มคิดใหม่ ปรึกษากันที่จริงแล้ว เราคิดว่าเราเป็นคนดีมีมารยาท

แต่จริง ๆ แล้วใจเรานั้นยังต่ำเหลือเกิน เราโกรธท่าน เราว่าคนเหล่านั้นที่เสียมารยาท แปลว่าเราคิดว่าเราดีแล้ว ที่จริงแล้ว เราก้ไม่ดี จิตใจยังชั่วเหลือเกิน

คิดได้อย่างนั้นก้เริ่มคิดมากที<WBR>ละขั้น อ่อ จริง ๆ แล้วเรามาครั้งนี้เราทราบว่า คุณแม่ ไม่อยู่พอได้พบท่านเรากลับมีกิ<WBR>เลส อยากถามอย่ากรู้ อยากได้คำตอบจากท่าน

เห็นก่ตัวขึ้นมา จริง ๆ แล้ว ทุกครั้งที่เราสองคนได้มี<WBR>โอกาสฟังท่าน บรรยายธรรม นั้นก้คือ ท่านกำลังสอน อยู่ที่ว่าเราจะคิดได้ตอนไหน เอามาใช้ได้ตอนไหน

ตอนนี้ดิฉัน เริ่มเข้าใจ แต่ก็อย่างที่ท่านว่าทุกอย่างต้<WBR>องค่อย ๆ เรียนรู้

ก่อนนอน คืนนั้น ดิฉันกับแฟน ได้แต่รู้สึกเสียใจ ว่าทำไมเราคิดอย่างนั้น กับคุณแม่ เราคิดได้อย่างไร เราสองคนบาปหนาเหลือเกิน

ดิฉันได้แต่สวดมนต์ภาวนา ขอให้ท่านอโหสิกรรม ยกโทษให้เราและคืนนั้น แฟน ของดิฉันก้ปวดหลังเหลือเกิน จนแทบจะลุกเดินไม่ได้

พอหลังจากนั้น เขาก็รู้สึกดีขึ้น อย่างน่า อัศจรรย์ใจเหลือเกิน ลูกกราบขอขมาขออโหสิกรรมคุณแม่<WBR>ชี มา ณ โอกาสนี้ด้วยค่ะ

ปล.กรรมแต่ละคนที่ท่านเปิดมา เท่าที่ฟัง ตรงกับที่ลูกเคยทำมาเยอะมากค่ะ ตั้งแต่สมัยยังเป็นเด็ก คุณพ่อให้เหยียบหลังให้

ด่าว่าคุณแม่ ขว้างของใส่ท่าน เกลียดคุณพ่อ ดูถูกคุณพ่อคุณแม่ เคยเหยียบลูกแมวตายคาที่ แต่ลูกไม่เห็นและไม่ตั้งใจ

เล่นการพนัน ดื่มสุรา สูบบุหรี่ เที่ยวกลางคืน และกรรมอีกหลาย ๆ อย่างเลยค่ะ ลูกจะมีวิธีแก้ ผ่อนหนักให้เป็นเบาอย่างไรได้บ้<WBR>างคะคุณแม่ชี

และลูกจะช่วย คนที่ลูกรักได้อย่างไรบ้างคะ คุณแม่ชี

(คุณแม่สามารถนำเรื่องราวของลู<WBR>กเปิดเผยแพร่ เพื่อเป็นธรรมทานได้ทุกเรื่องค่<WBR>ะ)

คุณแม่ชี ช่วยชี้ทางสว่างให้ แก่ลูกด้วยค่ะ วันนี้ลูกสำนึกผิดทุกอย่างที่<WBR>กระทำมาแล้วค่ะ

<WBR><WBR>

<WBR><WBR>กราบคุณแม่ชี ทศพร พิทักษธรรม

<WBR><WBR>ขอแสดงความนับถืออย่างสูงค่ะ

ทุกครอบครัวที่แม่ชีได้พบ อย่างเช่น วันนี้ได้พบโยม 100คน ใน100คนก็จะไม่ถูกกับพ่อแม่ 99 คน โดยเฉพาะในเว็บแม่ชี มีกรรมกับพ่อแม่ แทบทุกข้อความที่เขียนมา แม่ชีก็เคยเป็นแบบโยมนี่แหละ ไม่คุ้นเคย ไม่สนิทสนม ความไม่คุ้นเคยเกิดขึ้นเมื่<WBR>อไหร่ แม่ชีไม่รู้ รู้แต่ว่าไม่รู้สึกว่ารัก พอมานั่งสมาธิ ถึงได้รู้ว่าเมื่อขณะที่เราเกิด แม่ต้องทนกับความเจ็บปวดขนาดไหน เพื่อให้เราพ้นจากท้องท่านไป นั่นคือกรรม ที่ทำให้แม่เจ็บ ส่งผลมาที่ใจเราในขณะที่แม่ปฏิ<WBR>เสธ ที่จะให้ลูกอยู่ร่วมในท้อง ใจเราก็ปฏิเสธแม่เหมือนกัน เป็นหญิงเป็นชายไม่สำคัญ สำคัญที่ว่าอย่าใช้เวลาที่เหลื<WBR>อในการใช้ชีวิต ให้สิ้นเปลืองไปกับความคิดที่<WBR>ทำร้ายตัวเอง

ลูกขอกราบเท่านแม่ชีทศพรด้<WBR>วยความศรัทธาค่ะ

ลูกมีข้อสงสัยอยากจะเรียนถามแม่<WBR>ชีดังนี้ค่ะ
    1.ลูกและสามีประกอบอาชีพรั<WBR>บเหมาก่อสร้าง ทำสัญญาจ้างกับส่วนราชการ ตลอดเวลาที่ผ่านมางานที่ทำมีปั<WBR>ญหามาให้แก้ตลอดไม่มากก็น้อย สาเหตุที่งานมีปัญหาตลอดเป็<WBR>นเพราะอะไรคะ
    2.ลูกกับสามีอยู่ด้วยกันมาจะเข้<WBR>าปีที่9 มีลูกด้วยกันสองคน ลูกไม่อยากทะเลาะกับสามีเลย อยากให้เราเข้าใจกัน อยากให้ชีวิตในครอบครัวมีแต่<WBR>ความสุข ลูกควรทำอย่างไรคะ
    3.ลูกกับสามีจะเปิดกิจการขายหิ<WBR>นขายทรายโดยดูดและขนมาจากแม่<WBR>นำโขง เป็นอาชีพที่ลูกทำได้หรือไม่ เพราะอะไรคะ
    4.ปัจจุบันนี้ ลูกกับสามี มีเจ้าหนี้และหนี้เยอะมาก ตอนนี้ก็พยายามผ่อนชำระอยู่ค๋ะ ลูกอยากทำงานโครงการใหญ่กว่าที<WBR>่ทำอยู่ประมาณ 10 เท่า เพื่อที่จะได้นำเงินที่เบิ<WBR>กงวดงานได้ มาชำระหนี้ให้หมดเร็วๆ ลูกจะทำอย่างไรคะจึงจะหมดหนี้ และลูกจะมีโอกาสได้<WBR>ทำงานโครงการใหญ่กว่าที่ทำอยู่<WBR>มั๊ยคะ
    สุดท้ายนี้ ลูกขอกราบขอบพระคุณแม่ชีนะคะที<WBR>่ทำให้ลูกได้มีโอกาส

มีกรรมกับการประกอบอาชีพ ต่อน้ำต่อไฟใช้ ก่อสร้างโดยไม่มีหม้อมิเตอร์ และหลีกเลี่ยงภาษี มันเลยส่งผลให้เป็นหนี้ไม่รู้จั<WBR>กจบ อย่างนี้เค้าเรียกว่า ตันทุกตรอก ไม่ใช่จนตรอก แก้ไขได้ค่ะ ก้มหน้าก้มตา เอาเอกสารที่อยู่ในลิ้นชักที่<WBR>ทำงาน อะไรที่เป็นของตราครุฑ เอกสารที่ตกค้าง ทุกอย่างที่เกี่ยวกับราชการ พัสดุส่งไปที่วัดพิชัยญาติ วันที่ 19 กันยายน 2552 ที่วัดพิชัยญาติมีงานบุญ เดือน 10 แม่ชีจะบังสกุลให้ แล้วมาบวชใช้หนี้ให้แม่ชี 2 วันนะค่ะ
    ---

I am on be half of the master monk in Luang prabang,I would to know about my life.
    please. Nun Thossaporn explains me why I don't have dad?

---
    My father does like i am not his Child, he never take care me, whenever he meet me he never talk with me. He has new wife and has three children. He is rich but he doesn't support me anything. I really want to talk with him as dad and child talk together but i never have that chance. His wife also doesn't to with me too.
    1. Will i have a chance to take care my dad or not?
    2.How to solve this problem?
    3. What should i do with my dad?

My mom live in USA, she went there when i was two years old and she never come back. She want to visit me but she can't. She said that if she said she will go to Laos it made her got sick. My mom always call me, She want me to live with her in USA but she can't...
    1.What wrong with my mom's body?(she always goes to hospital)
    2.will she be able to visit Laos?
    3. Will i have a chance to live with my mom?

Thans.
    อดีตชาติเคยทำให้ผู้หญิงท้<WBR>องแล้วไม่รับผิดชอบก็เลยเกิดมาเป็นลูกไม่มีพ่อ

กราบแม่ชีค่ะ
    แม่ชีคะ หนูมีปัญหาครอบครึวค่ะ
    ครอบครัวหนูมีพ่อ แม่ พี่ น้อง สมบูรณ์ทุกอย่าง แต่ตอนนี้มันกำลั<WBR>งจะแตกสลายไปแล้วคะ
    หนูสงสารแม่มาก ๆ หนูจะพาแม่ไปที่วัด วันเสาร์นี้ หนูอยากเจอกับแม่ชีสักครั้ง อยากให้แม่ชีช่วยหนู
    หนูสับสนและไม่รู้จะทำยังไงดีค่<WBR>ะ ถ้าแม่ชีมีเวลาบ้าง แม่ชีช่วยเมตตาอ่านข้<WBR>อความของหนูบ้างนะคะ
    ขอบคุณค่ะ
    ---

แม่โยมมีกรรมเรื่องซองผ้าป่า คิดว่าพระมาหลอกลวง ไล่พระ ส่งผลมาให้ เกิดกรรมในครอบครัว แตกแยก ส่วนตัวแม่ชี ใครมาบอกบุญตอนเช้า แม่ชีคิดว่าสวรรค์มาหาแต่เช้<WBR>าเลย แต่ในสังคมปัจจุบัน เห็นอะไรที่เป็นบุญ ก็คิดว่าเป็นนรก ก็ตัวใครตัวมันแล้วกัน ใครเคยคิดแบบนี้เปลี่ยนมุมใหม่<WBR>นะคะ เขาเอาบุญมาส่งถึงบ้าน ทำมากทำน้อยก็ทำไปอย่าสงสัย ถ้าสงสัยบุญก็จะไม่เกิด กรรมก็ตามติดมาอีก เจริญธรรมค่ะ

กราบท่านแม่ชีครับผมเคยไปหาแม่<WBR>ชีมาครั้งนึงที่วัดแม่ชีบอกว่<WBR>าผมโดนของและผมติดหนี้สงฆ์ ตอนนี้ผมไปทำตามที่แม่ชีบอกแล้<WBR>วไม่ทราบว่าผมทำถูกหรือไม่ และผมยังมีกรรมอย่างอื่นอีกหรื<WBR>อไม่ครับ เพราะว่าตอนนี้ผมยังไม่มีงานทำเลย ตกงานมา 4 เดือนแล้วครับ และชาติก่อนผมเป็นอะไรครับขอบคุณท่านแม่ชีทศพรมากๆครับ ที่เมตตาตอบคำถามผม ถ้ามีโอกาศผมจะไปหาท่านอีก
    ---

ไปแก้แล้วก็อนุโมทนา โยมหมดกรรมเรื่องหนี้สงฆ์ แต่โยมมามีกรรมกับคณะรัฐมนตรีอี<WBR>ก โยมไปร่วมเดินขบวนกับใครหรื<WBR>อเปล่า ทำให้โยมตกงานขนาดนี้ อย่าคิดว่าเห็นเขาเดินเราเดินบ้<WBR>าง ไม่น่าจะมีอะไร แม่ชีจะบอกให้ ที่ตกงานเพราะประท้วงค่ะ รถติด จราจรติดขัดนานเท่าไหร่ เดินไปนานเท่าไหร่ มันก็ติดเท่ากับโยมเดินนั่นแหละ ถ้าไม่ได้ไปเดินแค่คิดก็ผิดแล้ว

ขออนุโมทนาบุญแด่ผู้จัดทำวีดี<WBR>โอธรรมะบรรยาย ดิฉันอยู่ที่ประเทศอเมริกา ตอนที่อยู่เมืองไทยไปบวชที่วั<WBR>ดพิชัยญาติ และทำบุญที่นั่นเป็นประจำ คิดถึงแม่ชี มีความสุขที่ได้ฟังธรรมะทางอิ<WBR>นเตอร์เน็ท เป็นประโยชน์สำหรับผู้ห่<WBR>างไกลประเทศไทย สร้างความสุขใจ และอบอุ่นใจมากมายจริงๆค่ะ ขอให้ความสุขใจนี้กลับไปยั<WBR>งคณะผู้ริเริ่มจั<WBR>ดทำธรรมะบรรยายทางอินเตอร์เน็ท ให้สุขใจเป็นร้อยเท่าพันเท่านะึ<WBR>คะ สาธุ
    ---
    ขอให้โยมมีความสุขตลอดกาลค่ะ

คือว่า หนูได้ฟังทรรมบองเเม่ชีมาตลอด เเต่หนูก็ไม่มีโอกาสไปหาท่านเลย<WBR>
    หนูอายุไกลจะ 18 เเล้ว อยู่เยอรมัน หนูไม่มีโอกาสได้ทำบุญเลย นานๆทีหนูจะกลับเมืองไทย
    หนูมีความทุกมามาย ตั้งเเต่หนู อายุ 16 ไก้ทำเเท่งไป 1ครั่ง พอิอายุ17ปีหนูก็ทำอีกครั่ง
    หนูไม่อยากเอาออกเลย เเต่มันจำเป้นมาก หนูเลยต้องเอาออก ทุกวันนี้หนูก็ฟังทรรมเกียวกั<WBR>บเรื่องทำเเท่งมา
    ตลอด หนูรู้สึกว่าชีวืตของหนูไม่ค่<WBR>อยมีความสุกเลย หนูอยากไห้ท่านช้วยหนูเเนะนำ
    ช่วยหนูหน่อยค่ะ กราบขอบคูณเเม่ชีมากค่ะ ขอให้เเม่มีเเต่ความเจริญ -*-*-*-

หนูอายุไกล้ 18 เเล้ว หนูอยากจะรู้ว่าหนูมีกรรมอะไร
    ทำไมหนูพูดไม่ชัดค่ะ หนูต้องทำไงค่ะ
    ---

หนูเป็นคนที่เกิดมาท่<WBR>ามกลางความไม่พร้อมของพ่อแม่ หนูเคยเป็นปัญหาของพ่อแม่ว่<WBR>าจะเอาหนูออกดีไหม แต่หนูก็ไม่ออก รอดชีวิตมาได้ กรรมมันเลยซ้ำซ้อน ทำให้หนูไม่<WBR>สามารถรับผิดชอบชีวิตคนอื่นได้ ที่พูดไม่ชัดเป็นเพราะยาที่แม่<WBR>กินเพื่อขับให้หนูออก แต่อย่าไปโทษท่านนะ มันมีเหตุ หนูเคยเป็นใหญ่ ในอดีตชาติ ใครพูดไม่ถูกใจ ก็ใช้ให้คนใช้ลากมาตบปาก หนูมีกรรมกับปากหนู ในช่องปาก ฟัน เหงือก ลิ้นมีปัญหา มีกลิ่น เพราะวิบากกรรม

ภรรยาพูดจาไม่สุภาพกับคนอื่น ชอบเอาแต่ใจตนเอง
    เล่นการพนัน(เป็นครั้งคราว...<WBR>เมื่อมีโอกาส)

ครบกับภรรยามา 3 ปี แล้วก็แต่งงาน(เพราะภรรยาบอกว่<WBR>าเขาตั้งท้อง...หรือป่าวผมไม่<WBR>แน่ใจ)แล้วผมก็ให้เขาทำแท้ง
    แต่ก็แต่งงานตามประเพณี

ผมเองยังไม่อยากแต่งงานเพราะต้<WBR>องการที่จะเลี้ยงดูพ่อแม่ให้ท่<WBR>านสุขสบายกว่านี้
    เพราะผมรู้ว่าแต่งงานแล้วชีวิ<WBR>ตผมจะต้องเปลี่ยนไป
    ให้พ่อแม่ได้ไม่เต็มที่

จะต้องทุกข์เรื่องเงิ<WBR>นทองตลอดเลย
    หลังจากแต่งงานมาตลอด 5 เดือน

ผมไม่รู้ว่าเป็นเพราะผมทำแท้<WBR>งหรือป่าว
    จึงทำให้ชีวิตผมเป็นทุกข์ อย่างนี้

ผมอยากพ้นทุกข์มากเลย
    5 วันมาแล้วที่ผม Print เอกสารอโหสิกรรมของแม่ชี
    และพยายามปฏิบัติตามทุกๆวัน

ผมตั้งจิตถึงแม่ชีทุกๆคืน
    ผมอยากหลุดพ้นจากความทุกข์เหล่<WBR>านี้
    แต่ไม่รู้ว่าเมื่อไร

---
    หมดกรรมวันนี้เลยค่ะ อธิฐาณว่า ถ้าข้าพเจ้า เคยทำให้พ่อแม่ทุกข์ใจเรื่<WBR>องการเรียน ขอให้สิ่งศักดิ์สิทธิ์เป็นพยาน ว่าข้าพเจ้าขออโหสิกรรม บุญจากการสวดมนต์ไหว้พระ จงส่งผลให้จิตของข้าพเจ้า จงหลุดพ้น จากวิบากกรรมในเวลานี้ด้วยเทอญ

สามีตามมองไม่เห็นหนึ่งข้าง ส่วนดิฉันมองคล้ายๆคนตาเขส่วนลู<WBR>กสาววัย8เดือน มองดูบางครั้งเหมื<WBR>อนดวงตาขนาดไม่เท่ากันไม่ทราบว่<WBR>าเป็นเพราะอะไร และอยากจะแก้กรรมว่าต้องทำอย่<WBR>างไร ช่วงที่ดูทีวี พยายามโทร.แต่ไม่ติดค่ะ แม่ชีช่วยด้วยค่ะ
    ---

โยมมีกรรมเรื่องจอมปลวก เพราะว่าพ่อแม่โยมทำมาหากินเกี่<WBR>ยวกับเรื่องการขุดการปลูก ทำให้สารพิษ ที่ฉีดเพื่อให้สิ่<WBR>งที่ปลูกไว้เจริญงอกงาม สารพิษส่งผลให้โยมทุกข์ใจเรื่<WBR>องสามีที่มองไม่ค่อยเห็น กรรมจากพ่อแม่ โยมเป็นทายาทกรรม

สวัสดีค่ะ แม่ชี

หนูไม่สบายค่ะเป็นมะเร็งเต้<WBR>านมข้างขวาค่ะ หนูผ่าตัดแล้วนะค่ะ ทุกวันนี้หนูก็ทำบุญตลอดเลยนะค่<WBR>ะ สวดมนต์ไหว้พระรักษาศีล ทาน ภาวนา หนูต้องทำบุญให้กับเจ้ากรรมนายเวรแบบไหนอีกค่ะ เขาถึงจะยอมอโหสิกรรมให้ค่ะหนูยังเป็นห่วงลูกชายอยู่ค่ะ เพราะยังเล็กอยู่ค่ะ เรียนอยู่ชั้นป. 3 ค่ะหนูอยากถามว่าหนูมีกรรมอะไรค่ะ ถึงเป็นมะเร็งค่ะ หนูเกิดวันที่ 24ธันวาคม 2513 ปีจอค่ะ วันพฤหัสบดี เวลา 06.00 น.(หกโมงเย็นค่ะ)รบกวนแม่ชีเมตตาหนูด้วยนะค่ะ

เคารพและนับถือแม่อย่างสูงค่ะ
    ---

โยมยังไม่ตายตอนนี้หรอกค่ะ อายุโยมยังอยู่อีกนาน อย่าเอาเรื่องที่ยังไม่เกิดมาคิ<WBR>ด มันบั่นทอนจิตใจ เหมือนตายทั้<WBR>งเป็น ความคิดแบบนี้เรียกทำร้ายตั<WBR>วเองค่ะ

เรียนคุณนรพัท (เขียนชื่อผิดต้องขออภัยด้วยคะ)

ดิฉันได้โอนเงินทำบุญกับทางคุ<WBR>ณแม่ชีมาคะ
    1.การทำบุญสร้างศาลาปฎิบัติธรรม
    2.การทำบุญของโครงการ "บุญนิธิ<WBR>สหกรณ์" เดือนละ 100 แต่ดิฉันโอนให้เลยใน 1ปีคะ

และขอรบกวนด้วยนะคะ ถ้าเราทำบุญในครั้งนี้เราต้<WBR>องการอุทิศให้กับเจ้ากรรมนายเวร เราจะ
    ต้องกรวดน้ำ หรืออธิฐานแบบไหนคะ รบกวนด้วยคะ และขอขอบคุณสำหรับข้อมูลการทำบุ<WBR>ญ
    และไฟล์คำสอนต่างๆ ของแม่ชีที่ส่งมาให้ ขออนุ<WBR>โมทนาบุญด้วยนะคะ

ขอบคุณมากคะ
    ขอให้โยมมีความสุขมาก ๆ ค่ะเงินทองไหลมาเทมา สุขภาพแข็งแรง มีดวงตาเห็นธรรม มีปัญญาล้ำเลิศ มีกัลยาณมิตรในพระพุทธศาสนา ตลอดกาลเทอญ

กราบเรียน แม่ชีทศพร
    หนูศรัทธาในตัวแม่ชีมากเลยค่ะ หนูเป็นคนที่ไม่ชอบดูหมอดูแต่มี<WBR>เหตุบังเอิญได้ดู หมอดูบอกว่าหนูจะมีคู่ครอง มีรถ มีบ้าน ซึ่งเป็นเรื่องที่แย้งกับความคิ<WBR>ดของหนูเพราะหนูเงินเดือนน้<WBR>อยเป็นไปไม่ได้ แล้วเรื่องคู่ครองเขาบอกว่าผู้<WBR>ชายที่คบอยู่เขาจะกลับมา แต่หนูก็แย้งอีกเพราะหนูกำลังตั<WBR>ดใจจากเขาเพราะเขามีภรรยาน้อยมี<WBR>ภรรยาหลวงอีกหนูเป็นคนที่ 3 ไม่คิดอยากได้เขามาเป็นคู่ชีวิต แค่คบกันได้กินข้าวได้คุยกันหนู<WBR>ก็มีความสุขแล้วหนูไม่เคยคิดที่<WBR>จะแย่งเขาจากครอบครัวเขา ตอนนี้หนูถือศีลห้าเกือบทุ<WBR>กคนแล้วก็ภาวนาในทางที่ดีๆ ถ้าหนูกับผู้ชายคนนี้มี<WBR>เวรกรรมต่อกันก็ขอให้<WBR>หมดเวรกรรมโดยเร็ว แต่ถ้าต้องเป็นคู่กันก็ให้อยู่<WBR>ในศีลในธรรม หนูแผ่เมตตาให้ผู้ชายคนนั้นแล้<WBR>วก็ครอบครัวเขาด้วยทุกครั้งให้<WBR>เมียเขายกโทษให้หนูที่หนู<WBR>เคยทำผิดกับสามีเขา
    สุดท้ายนี้หนูอยากทราบว่าถ้าหนู<WBR>รักษาศีลห้าแล้ว ดวงชะตาที่จะมาข้างหน้านี้<WBR>สามารถจะเปลี่ยนได้หรือป่าวค่ะ

กราบด้วยความเคารพอย่างสูง
    ---
    ไม่ต้องเชื่ออะไรทั้งหมด อะไรมันก็ไม่แน่นอน ทำปัจจุบันให้ดีที่สุด ไม่ต้องคิดบวก ลบ คูณ หาร คำว่าวาสนาหาซื้อไม่ได้ แต่ถ้าบุญเคยสร้างไว้ วาสนามีแน่นอน ทำใจเย็นๆ ไว้นะคะ เดียวแม่ชีจัดให้
    1.ทำมัยพ่อถึงปวดแขนขารักษาไม่<WBR>หายซะที
    2.ทำไมลูกชายเกิดมาพ่อแม่เลิกกั<WBR>นมีกรรมอะไรแก้ไขอย่างไร
    3.ทำไมตัวฉันมีครอบครัวจึงล้<WBR>มเหลวเจอแต่คนเห็นแก่ตัวเอาเปรี<WBR>ยบมีกรรมอะไรแก้ไขอย่างไร
    ---
    พ่อมีกรรมกับอาหารที่กิน ถ้าโรคปัจจุบันเขาเรียกโรคเกาท์ อดีตชาติชอบตีไก่ ทำให้ทุกคนในครอบครัว เกิดความแตกแยก เหมือนไก่ ตีไปเรื่อย ๆ เปลี่ยนคู่ซ้อมไปเรื่อย ๆ พวกเราเป็นทายาทกรรม แม่ชีมีข้อคิด สมบัติที่สร้างมาทั้งชีวิต สิ่งที่รักที่สุดในชีวิต สิ่งที่หวงที่สุดในชีวิต ไม่สามารถติดตามเราไปได้เลยในวั<WBR>นที่เราหมดอายุไข แต่สิ่งที่มันจะตามไปได้ คือบุญ กับ กรรม โยมจำไว้นะ อะไรที่มีความสุขที่สุดทำแล้<WBR>วคนอื่นไม่เดือดร้อน โยมทำเถอะ ถ้าแม่ชีแต่งตัวได้ แม่ชีจะเพ้นท์สีที่หัวทุกวันเลย วันที่ 12 สิงหา แม่ชีจัดโรงทานที่สนามหลวง ลูกศิษย์ก็มาร่วมงานกันเยอะมาก ทุกคนช่วยกันแจกอย่างมีความสุข แล้วหลาย ๆ คนก็มองแม่ชีว่า แม่ชีร้องเพลงได้ด้วยหรือ เพราะว่าวันนั้นแม่ชีร้องเพลง วันนั้นแม่ชีมีผ้ากันเปื้อน แม่ชีคิดว่าแม่ชีไม่ได้เป็นแม่<WBR>ชี แม่ชีเป็นแม่ครัว แม่ชีทำอะไรแล้วมีความสุข แม่ชีก็ทำ แม่ชีไม่ได้สร้างความเดือดร้<WBR>อนให้คนอื่น เรื่องความสงสัยมันห้ามกันไม่<WBR>ได้ โยมสงสัยแม่ชี แม่ชีก็เฉลยให้รู้ว่า วันนั้นที่ร้องเพลงน่ะ ไม่ใช่แม่ชีแต่เป็นแม่ครัว

2. งูขาว

งูขาว เป็นที่รู้จักกันดี

ขออานิสงแห่งพระธรรมทานที่บังเกิดขึ้นนี้ ได้จำแนกแจกจ่ายไปนี้ ขอยกบุญทั่งหมดนี้ให้ พ่อ แม่ แลปวงญาติมนุษย์มิตร ทุกรูปทุกนามทั่งหมด จงเป็นสันติสุข ตั่งแต่บัดนี้ อนาคต จนถึงพระนิพพานเทอญ