ขอเชิญท่านผู้รู้เกี่ยวกับหิ้งพระและการถวายอาหารช่วยชี้แนะด้วยค่ะ

ในห้อง 'พุทธศาสนา และ ธรรมะ' ตั้งกระทู้โดย นฤพาณ, 12 เมษายน 2010.

1. นฤพาณ

นฤพาณ สมาชิก

สวัสดีค่ะ มีเรื่องไม่สบายใจและอยากรู้ รบกวนถามท่านผู้รู้เพื่อคลายความกังวลใจและจะได้นำไปปฏิบัติให้ถูกต้องค่ะ ในห้องที่อยู่ตอนนี้เป็นห้องเล็กๆที่ทำหิ้งพระจำเป็นขึ้นมาค่ะ ไม่มีหิ้งแต่ว่าใช้ส่วนบนสุดของโต๊ะคอมพิวเตอร์ซึ่งมีความสูงเหนือศีรษะเป็นหิ้งจำเป็นในห้องค่ะ

บนหิ้งนี้จะวาง พระพุทธ(พระผงทั้งที่เลี่ยมกรอบแล้วและยังไม่เลี่ยมค่ะ ได้มาจากการร่วมทำบุญ)จัดวางไว้บนพานสูงตรงกลาง
    ทางด้านขวามือของพระพุทธเป็นพระโพธิสัตว์กวมอิมบนพานเล็ก
    ทางด้านซ้ายมือของพระพุทธเป็นพระพรหมกับพระพิฆเนศวางแยกกันบนพานเล็กคนละพานแต่ของพระพิฆเนศต่ำกว่าพระพรหมค่ะ
    ส่วนท้าวเวสสุวรรณยังไม่ทราบว่าจะไว้ฝั่งไหนดีค่ะ ซ้ายหรือขวา?
    ^_^ สิ่งศักดิ์สิทธิ์บนหิ้งเหล่านี้ล้วนได้มาจากการทำบุญและมีคนให้มาค่ะ เลยเป็นชิ้นเล็กชิ้นน้อยต้องใส่พานไว้ค่ะ

1. อยากทราบว่าจัดวางสิ่งศักดิ์สิทธิ์ได้ถูกต้องรึเปล่าคะ ต้องเปลี่ยนตำแหน่งตรงไหนรึเปล่าคะ ส่วนท้าวเวสสุวรรณวางไว้ตำแหน่งไหนคะ

2. ทุกวันพระจะนำน้ำและผลไม้หรือขนมขึ้นหิ้ง แต่เพราะพื้นที่จำกัดเลยไม่ได้แบ่งจานใส่อาหารค่ะ คือใส่จานเดียวเลยค่ะจะเป็นอะไรมั๊ยคะ ส่วนน้ำมีใส่แก้วเล็กให้ครบทุกองค์ค่ะ อยากทราบว่าทำอย่างนี้ได้มั๊ยคะ

ป.ล. จริงๆแล้วไม่อยากจะตั้งหิ้งพระไว้ในห้องนอนเลยค่ะ แต่ว่ามาอาศัยห้องน้องอยู่ชั่วคราว แล้วห้องนี้ก็เป็นห้องที่ใช้นอน สวดมนต์ นั่งสมาธิ เล่นคอม บางครั้งนำอาหารมาทานด้วย แต่เวลาแต่งตัวจะแต่งในห้องน้ำค่ะ

ขอบคุณมากสำหรับทุกๆคำตอบนะคะ

2. khomeraya

khomeraya เป็นที่รู้จักกันดี

15 ธันวาคม 2005
    เห็นมีคนอ่านไปเยอะแล้ว แต่ยังไม่มีคำตอบ เผอิญเมื่อวานจะสนทนาธรรมกับท่านผู้รู้อยู่พอดี log in เข้ามาในกระทู้ของคุณ เห็นคำถามแล้ว ก็เลยนำไปถามท่านผู้รู้ คำตอบเป็นอย่างนี้ครับ

พระพุทธ วางไว้ตรงกลาง อยู่ในตำแหน่งที่สูงที่สุด ถูกแล้ว
    ด้านขวามือของพระพุทธรูป จะต้องเป็นพระพรหม แล้วตามด้วยปู่เวสสุวรรณ (ปู่เวสสุวรรณอยู่ในพานเล็กต่ำกว่าพระพรหม)
    ด้านซ้ายมือของพระพุทธรูป เป็นองค์พระแม่กวนอิม และสามารถตั้งองค์พระพิฆเนศในตำแหน่งที่ต่ำกว่าองค์พระแม่กวนอิมได้ ให้ลูกได้อยู่ใกล้กับเสด็จแม่
    สิ่งศักดิ์สิทธิ์อื่นคุณไม่บอกว่ามีอะไรบ้าง สันนิษฐานว่าคงเป็นพระเครื่อง ก็วางไว้บนพานตามปกติ

จานใส่อาหารใส่จานเดียวกันได้ไม่เป็นไรครับ

การตั้งหิ้งพระไว้ในห้องนอน หากมีพื้นที่จำกัดก็สามารถทำได้ เพราะเราไม่ได้มีเจตนาลบหลู่สิ่งศักดิ์สิทธิ์แต่ประการใด ขอให้สบายใจได้ครับ

3. นฤพาณ

นฤพาณ สมาชิก

ขอบคุณสำหรับคำแนะนำมากๆเลยนะคะ ยังอุตส่าห์ล็อกเข้ามาอ่านแล้วนำไปถามให้อีก ขอบคุณมากจริงๆค่ะ :VO