จัดสร้างสมเด็จองค์ปฐมปางพระ กับ สมเด็จองค์ปฐมปางพระนิพพาน อานิสงค์ต่างกันไหมครับ

ในห้อง 'หลวงพ่อฤๅษีลิงดำ' ตั้งกระทู้โดย ผู้ไกล, 4 ธันวาคม 2013.

1. ผู้ไกล

ผู้ไกล เป็นที่รู้จักกันดี

อยากสอบถามอานิสงค์การจัดสร้างสมเด็จองค์ปฐมปางพระพุทธรูป
    กับจัดสร้างสมเด็จองค์ปฐมปางพระนิพพาน (พระวิสุทธิ) มีอานิสงค์
    แตกต่างกันไหมแล้ว แล้วถ้าต่างกันอย่างไรครับ

ขอบคุณครับ

ไฟล์ที่แนบมา:

2. sirigul

sirigul เป็นที่รู้จักกันดี

คลิกดูภาพใหญ่ สวยจริงๆๆ อารมณ์ต่างจากการติดตามข่าวสารบ้านเมืองเลย ชนิดหน้ามือเป็นหลังมือเลย ตอนยุ่งกะข่าวสารบ้านเมือง หน้านิ่วคิ้วขมวด แต่พอเห็นองค์ท่านเท่านั้น ยิ้มอย่างมีความสุขเลย ขออนุโมทนากับผู้สร้างคะ คนสร้างองค์พระก็ฝีมือสุดยอดจริงๆ ถึงได้ออกมาสวยขนาดนี้ ไม่ว่าจะสร้างปางพระพุทธเจ้าปางไหน ท่านเจ้าของก็หวังพระนิพพานไม่ใช่หรือคะ ขออนุโมทนาอีกครั้ง

3. sirigul

ที่แน่ๆนรกไม่รับ ปิดบัญชี ขอให้ได้สร้างบุญบารมีมากยิ่งๆขึ้นนะ สาธุ

4. ผู้ไกล

ใช่ครับผมในฐานะผู้ร่วมจัดสร้างก็หวังพระนิพพานและครับ แต่เผื่อไม่ได้นิพพานชาตินี้

(ผู้จัดสร้างจริง ๆ คือ พ่อบุญธรรมของผม) ส่วนองค์พระสวยขนาดนี้ความดีต้องยกให้โรงงานพระปฐม (ป้าเนียร)

แต่อันนี้ส่วนตัวผมก็เลยสงสัยละครับ

ว่าจะมีความแตกต่างกันไหมในด้านอานิสงค์

เผื่อผมอาจยังเกิดอยู่อานิสงค์ขององค์ท่านจะได้ช่วยผม

และในเรื่องทั้งทางโลกทางธรรม

ข้อสำคัญเวลาผมอาราธนารูปพระองค์ท่านมาให้ท่านทั้งหลาย

ชมพระบารมีต่าง ๆ กันชื่นใจกันทั้งนั้น แต่เสียดาย

ท่านประทับอยู่เยอรมนีสะแล้ว แอบเศร้าที่ไม่ได้เห็นท่าน

แต่ดีใจที่ท่านเสด็จไปโปรดคนต่างประเทศ

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 4 ธันวาคม 2013
  5. dank

dank เป็นที่รู้จักกันดี

การสร้างองค์ปฐมปางใดก็ตาม อานิสงค์เหมือนกันหมด ขออนุโมทนากับเจ้าของกระทู้ครับ
    การสร้างองค์ปฐมพระพุทธเจ้าทุกองค์อนุโมทนาบุญทุกองค์รวมถึงเทพเบื้องบนและเบื่องล่าง บัญชีสำหรับผู้ร่วมสร้างก็เป็นบัญชีทองคำ หากหน้าตัก4ศอกปิดทองคำทั้งองค์ก็จะนำคณะจัดสร้างได้ชำระหนี้สงฆ์ทั้งอดีตและปัจจุบัน ผมเคารพรักท่านครับกราบอนุโมทนากับเจ้าของกระทู้ทุกประการครับสาธุๆ

6. ผู้ไกล

แล้วกรณีผู้ร่วมจัดสร้างปราถณาพุทธภูมิละครับ หลวงพ่อบอกไว้ไหมครับ

จะมีผลเช่นใด หากยังไม่สำเร็จอยู่ในช่วงบำเพ็ญบารมี

ขอบคุณครับ

7. sirigul

หากยังไม่สำเร็จอยู่ในช่วงสร้างบารมี ก็สร้างต่อไป การสร้างบุญบารมีนี่ไม่ใช่สร้างวันเดียว เดือนเดียว ชาติเดียวจบนะ และไม่ว่าองค์ท่านจะประทับอยู่ประเทศไหน ไทยหรือเทศ ท่านอยู่ในใจของท่านที่ระลึกถึงท่านเสมอ

8. ผู้ไกล

บรรทัดแรกผมนึกถึงคำของหลวงพ่อเลยนะครับ จริงครับชาติเดียวคงไม่เต็ม
    หากมีความเพียรวิริยะอุตสาหะ ไม่ย้อท้อก็ต้องสำเร็จสมประสงค์ไปทุกสิ่งอย่าง

ขอบคุณมากครับ

9. ธรรมนารี

ธรรมนารี Active Member

23 ธันวาคม 2008
    แค่เห็นก็เกิดปิติและศรัทธาค่ะ ขอกราบอนุโมทนาบุญด้วยค่ะ..สาธุ..