ช่วยดูนางพญา40กว่าปีที่แล้วให้หน่อยครับ

ในห้อง 'วิธีดูพระเครื่อง-เครื่องรางของขลัง' ตั้งกระทู้โดย This old man, 25 พฤศจิกายน 2011.

1. This old man

This old man เป็นที่รู้จักกันดี

19 กุมภาพันธ์ 2010
    อยู่ในหีบเมื่อสี่สิบปีที่แล้ว ไม่เคยแกะ ไม่เคยโดนแสงอยากทราบว่าเป็นของหลวงพ่อและเป็นของวันไหนสร้างครับ รบกวนพี่เซียน ๆ รุ่นเก่าลายครามช่วยฝันธงด้วยนะครับ ขอบคุณครับ

2. This old man

This old man เป็นที่รู้จักกันดี

เพิ่มเติมอีกนิดครับ มาจากลุ่มแม่น้ำแม่กลองครับ

3. หวานอุบล

หวานอุบล เป็นที่รู้จักกันดี

รู้แค่ว่าสวย ชอบครับ

4. exsoulion

exsoulion สมาชิกใหม่

18 พฤศจิกายน 2011
    น่าจะแท้ครับ ดูจากเนื้อพระแล้วมวลสารเพียบ วัดไหนทำขึ้นแค่ไหนละ ขอให้เป็นพิษณุโลก นะ อิอิ

5. This old man

ขอบคุณครับ
    สมบัติชิ้นนี้เป็นของเสด็จแม่ครับ ท่านแม่จำได้ว่าตอนเด็ก ๆ เล็ก ๆ ประมาณแปดเก้าขวบ นั่งเรือไปรับกับมือหลวงปู่ (คนแม่กลองเดิมๆ) นั่งนานมาก ๆ เสร็จแล้วไปถึงรับพระจากมือหลวงปู่อะไรจำไม่ได้แล้ว รับจากมือท่านโดยตรงไม่ได้มีไว้ให้บูชา (ถ้าบวกอายุแล้วก็ประมาณ หกสิบกว่าปีหลังจากที่ได้รับพระมา)

นี่ผมเพิ่งรื้อกรุที่บ้านออกมาดู เป็นหีบเหล็กเล็ก ๆ(เก็บไว้สี่สิบกว่าปีได้แล้วม๊างไม่เคยเปิดเลย) ข้างในก็เก็บของไว้เมื่อสมัยแม่เค้ายังสาว ๆ มี ลูกอมหลวงปู่ใจเลี่ยมทองอยู่องค์ด้วย อันนี้เค้ายืนยันมา(ไม่ต้องเค้นถาม555) แต่ไม่กล้าแกะดู ปล่อยตามสภาพครับ และมีแบงค์เก่าแบงค์หนึ่งบาทและก็อื่น ๆ อีก

ขอบคุณครับที่ชี้แนะ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 26 พฤศจิกายน 2011