ช่วยด้วยค่าาา...เกิดอะไรขึ้น

ในห้อง 'คอมพิวเตอร์ & อินเตอร์เน็ต' ตั้งกระทู้โดย ก้านแก้วเก้า, 19 กุมภาพันธ์ 2011.

1. ก้านแก้วเก้า

ก้านแก้วเก้า เป็นที่รู้จักกันดี

27 กันยายน 2008
    ใช้บราวเซอร์ ไฟร์ฟอกซ์ ค่ะ เข้าเวปเมลย์ไม่ได้สักเวปเดียว ไม่ว่าจะเป็น Hotmail Snook หรือ Gmail จะขึ้นข้อความว่า การเชื่อมต่อถูกล้าง แต่ เข้าเวปอื่นๆ เช่น พลังจิต ฯ ได้ตามปกติ ไม่มีปัญหา
    แต่พอ ใช้ คอม อีก เครื่อง เข้าเวป เมลย์ที่ว่ามา เข้าได้ แสดงว่า เวปไม่ได้มีปัญหา ปัญหาอยู่ที่คอม แต่ทำใม จึงเข้า เวปอื่นๆ ได้ ยกเว้น เวป ที่เข้าเมลย์ ไม่ได้เลย ท่านใด มีความรู้ และเคยเจอปัญหานี้ ช่วยทีค่ะ :':)':)'(

2. gnungnun

gnungnun เป็นที่รู้จักกันดี

1.ดูวันที่ เดือน ปี ในคอมพิวเตอร์ให้ตรงด้วยครับ โดยเฉพาะปีนะครับ ต้องเป็น2011หรือ2554ครับ
    2.ลองใช้บราวเซอร์อื่นแล้วเข้าได้มั้ยครับ ถ้าเข้าได้ แสดงว่าFirefoxมีปัญหา ให้ลงใหม่เลยครับ

3. ก้านแก้วเก้า

ก้านแก้วเก้า เป็นที่รู้จักกันดี

ปรับเวลาแล้ว ลบ ไฟร์ฟอกซ์เก่า แล้วโหลดมาลงใหม่ ก็เหมือนเดิม ขึ้นว่า หมดเวลาเชื่อมต่อ จะเป็นทุกเวปที่เข้าเมลย์ แต่เวปอื่นๆ เข้าได้ตามปกติ
    วันแรก ที่มีปัญหาก็ลอง เข้าเวปเมลย์ด้วย อินเตอร์เนตเอ็กซ์โพเลอร์ เข้าไม่ได้ แต่วันนี้ ลองเข้าใหม่ ปรากฏว่า เข้าเมลย์ได้
    แต่ ไฟร์ฟอกซ์ ยังเข้าเมลย์ไม่ได้เหมือนเดิม ทั้งที่ ลบ ก่อนลง ใหม่ ทุกครั้ง
    จะเป็นที่ คอม หรือ ไฟร์ฟอกซ์ คะเนี่ย ต้องเข้าไปตั้ง อะไร เพิ่มหรือไม่ แต่ใช้ โน๊ตบุ๊ค อีกเครื่อง เข้าด้วย ไฟร์ฟอกซ์ ก็ไม่มีปัญหาอะไร

งง ๆๆๆๆ มากๆๆ ค่ะ โดนไวรัส หรือเปล่า ??

4. gnungnun

ใช้วินโดวส์เวอร์ชั่นอะไรครับ?

5. ก้านแก้วเก้า

ใช้ XPsp2 ค่ะ
    หลังจากที่ลงไฟร์ฟอกซ์ใหม่ก็ยังเข้าไม่ได้

และบางเวปที่ต้องโหลดรูปหน้าเวป รูปไม่โชว์ แต่ก็เป็นบางเวปอีก ไม่เป็นทุกเวป พลังจิต ว่าเข้ายาก กลับไม่มีปัญหา จะว่าคอมรวน ก็ไม่น่าใช่ เพราะใช้งานอื่น ก็ปกติ
    เมื่อสักครู่ ลองคลิกเข้าแบบเดิม ปรากฏว่า เข้าได้ตามปกติแล้ว ยิ่ง งง ใหญ่ เพราะยังไม่ได้แก้ไขอะไรเพิ่มอีกเลย

ยังไงก็ขอขอบคุณในน้ำใจที่น่ารักของคุณ gnungnun ที่ให้ความเห็นมานะคะ _/l\_ pity_pig

6. gnungnun

ไม่ได้ช่วยอะไรเลยแต่ดีใจที่ใช้ได้แล้วครับ

อาจเป็นได้ว่าตอนลงFirefoxใหม่แล้วไม่ได้restart พอปิดเครื่องไปแล้วเปิดใหม่ก็เหมือนได้restart ก็เลยใช้ได้ครับ อันนี้เดาเอาครับ

ยินดีเสมอครับ

7. qillip

qillip เป็นที่รู้จักกันดี

10 กุมภาพันธ์ 2007
    คุณอาจมีการไปตั้ง proxy ในโปรแกรม Firefox เลยไม่สามารถเปิดเว็บได้
    วิธีแก้คือ
    เปิดโปรแกรม Firefox
    Tools --> Options
    คลิกที่แท็บ Advance เลือกที่แท็บ Network แล้วคลิกที่ Setting
    ก็จะเจอหน้าจออย่างในภาพที่เห็นครับ
    ให้คุณเลือกที่ No proxy (จากรูปด้านขวา บนๆ)
    แล้วกด โอเค ปิดทั้ง 2 หน้าต่าง