ตอบปัญหาเรื่อง ภพภูมิต่าง ๆ จักรวาล เพื่อนต่างมิติ

ในห้อง 'ดูดวง และ ทำนายฝัน' ตั้งกระทู้โดย สมิง สมิง สมิง, 11 มีนาคม 2018.

1. pmods

pmods เป็นที่รู้จักกันดี

สวัสดีค่ะ คุณ สมิง สมิง สมิง

อยากสอบถามว่า
    1. ในอดีตชาติเคยเกิดเป็นผู้ที่ทำกรรมที่เป็นการเบียดเบียนผู้อื่น เช่นการทำร้าย การทรมาน ร่างกายผู้อื่น
    2. ในอดีตชาติเคยบวชเรียน และมีของเก่าหรือไม่
    3. การปฏิบัติธรรมในปัจจุบันของข้าพเจ้ามาถูกทางหรือไม่ ควรเพิ่มเติมส่วนใดไหม

ขอบคุณค่ะ

2. tong208

tong208 สมาชิกใหม่

21 สิงหาคม 2006
    กราบเรียน อาจ.สมิงครับ
    ผมเพิ่งเข้ามาห้องนี้นะครับ อยากขอคำชี้แนะจากท่านครับ
    1.ผมเครียดเรื่องหนี้สินมาก ไม่รู้ว่าเมื่อไหร่จะหมดสักที ทั้งที่รายได้เยอะ แต่ก้อต้องจ่ายเยอะ จนไม่เหลือจะเก็บ ถ้าผมต้องทำงานนี้ต่อไป จะมีโอกาสปลดหนี้ได้ไหมครับ
    2.ดวงผมมีโอกาสได้โชคก้อนใหญ่ไหมครับ เพราะแต่ก่อนไม่ชอบซื้อหวย แต่พอมีหนี้ก้อเริ่มหาวิธีรวยทางลัด แต่ไม่เล่นพนันอย่างอื่นนะครับ แต่ก้อซื้อไม่เยอะ เพียงแต่คิดว่า เราทำอะรัยอยู่ งมงายอยู่ได้ แต่ก้อดันติดซะล่ะ
    3.ผมทำสมาธิมาได้สัก ปีกว่า ๆ แต่ยังหาเป้าหมายให้กับตัวเองไม่ได้สักที ว่าจะทำเพื่ออะรัย ไม่ว่าจะ อยากได้ฤทธิ์ อยากไปสวรรค์ ไม่อยากตกนรก บางทีอยากหลุดพ้น อยากสงบ แต่หลัง ๆ งานทำให้หาสมาธิแทบไม่เจอเลย ท้อก้อท้อ แต่ถ้าไม่ทำก้อเหมือนขาดอะรัยไปในแต่ละวัน
    จึงอยากขอคำแนะนำ อจ. ช่วยชี้แนะให้ผมพบทางออกด้วยครับ
    ขอบพระคุณครับ

3. สมิง สมิง สมิง

สมิง สมิง สมิง เป็นที่รู้จักกันดี

1. เคยอย่างไม่ต้องสงสัย
    2. เคย อย่างแน่นอน เพราะมีเซ้นส์ (เซ้นส์ตื้น คือ จิตสัมผัส ๒ ระดับ ยังไม่ถึงมีทิพยจักขุญาณ)
    3. ถูกทางที่สุด

...อนุโมทนาบุญ...

4. สมิง สมิง สมิง

สมิง สมิง สมิง เป็นที่รู้จักกันดี

1. ได้อย่างแน่นอนถ้าตั้งใจจริง และทำจริง
    2. คงไม่มีโชคด้านนี้ เลิกได้เป็นดี
    3. ....ว่างๆ ลองมานั่งพิจารณาตัวเอง นั่งย้อนระลึกไปในสิ่งต่างๆ เหตุการณ์ต่าง ๆ หรือการกระทำต่าง ๆ ที่ผ่านมา ของเรา เราผ่านอะไรมาบ้าง เราแก้ปัญหาได้อย่างไร เรารู้สึกอย่างไรกับสิ่งที่เราผ่านมานั้น บางทีมันอาจทำให้เราฉลาดขึ้น ฉลาดในการมองโลกขึ้น ว่าต่อไปเราจะใช้ชีวิตยังไงดี.....
    ....เมื่อคิดได้เช่นนี้แล้ว เราก็ลองค้นเขามาหาตัวเองว่า เราเกิดมาเพื่ออะไร เราต้องการอะไร เราจะทำอะไรกัน...บางทีอาจพบคำตอบขึ้นมาเองในหัวของคุณ...และนั่นคือเป้าหมายชีวิตของคุณนั่นแระ.........
    ....การทำสมาธิ เป็นสิ่งที่ถูกต้องที่สุด ควรทำอย่างยิ่ง เพราะการทำสมาธิ มีประโยชน์หลายอย่าง....เช่น
    1. สมาธิ ทำให้เกิดพลังจิต แบ่งเป็น
    .....1.1 สมาธิที่เกิดตามธรรมชาติ เช่น การนอนหลับ พอตื่นมาก็รู้สึกว่ามีกำลังใจ กำลังกาย ที่นำไปใช้ในการดำเนินชีวิตได้ ต่อสู้กับปัญหาอุปสรรคต่าง ๆ ได้
    ....1.2 สมาธิที่เราสร้างขึ้น จากการทำสมาธิ ตัวนี้จะถูกนำมาใช้ส่วนหนึ่งและเก็บสะสมไว้ภายในจิตอีกส่วนหนึ่ง ในส่วนที่นำไปใช้ ใช้แล้วก็หมดไป เช่นเดียวกับสมาธิตามธรรมชาติ ส่วนที่เก็บไว้ภายในจิตนี้สำคัญ พอถึงเวลาที่จะเอาออกมาใช้ มันก็จะทำให้เราพ้นทุกข์ได้ เพราะนำมาเจริญวิปัสสนาก็ได้ สมถะก็ได้ นั่นเอง....

2. จะขอกล่าวประโยชน์ของการทำสมาธิ โดยนำคำสอนของพ่อแม่ครูอาจารย์หลงพ่อวิริยังค์ มาโพสต์ให้อ่านนะครับ
    1. หลับสบายคลายกังวล
    2. บรรเท่าอาการเครียด
    3. ช่วยรักษาอาการเจ็บป่วยต่าง ๆ
    4. กลับใจเราได้
    5. สิ้นลมพบทางดี
    ....ฯลฯ....

....อนุโมทนาบุญ....

5. amitin

amitin สมาชิกใหม่

เรียน อาจารย์สมิง สมิง สมิง
    ขอสอบถามเรื่องที่อยู่ในความกังวลใจนะคะ
    1.เมื่อก่อนสวดมนต์ได้ทุกวันแต่ช่วงหลังมาทำไม่ค่อยได้ มีเหตุปัจจัยอะไรไหมคะ
    2.ตามดวงของผู้เขียนจะมีคู่ มีครอบครัวเหมือนคนอื่นไหมคะ
    3.หนี้สินของตนเองและที่บ้านจะหมดอีกนานไหมคะ
    ขอขอบคุณล่วงหน้าค่ะ
    เป็นครั้งแรกที่สมัครสมาชิกมาถาม

6. สมิง สมิง สมิง

1. ไม่ค่อยมีเวลาและเลี้ยงลูก
    2. มีแล้วไม่ใช่เหรอ หรือว่าผมเพี้ยน ถ้าเพี้ยนต้องขอโทษด้วย
    3. หมดแน่ถ้าใช้

7. tan4444

tan4444 สมาชิกใหม่

สวัสดีค่ะ ขอสอบถามหน่อยนะคะ

1 มีคนชอบทักว่าหนูมีสิ่งศักดิ์สิทธิ์คุ้มครอง ถ้ามีจริงๆเป็นท่านใดพอจะบอกได้มั้ยคะ?

2 อดีตชาติ หนูเป็นใคร แล้วเคยทำบาปหนักๆหรือบุญใหญ่ๆไว้บ้างมั้ยคะ?

3 ถ้าสิ้นภพชาตินี้แล้ว ด้วยบุญกุศลที่ได้สั่งสมมาจนถึงตอนนี้ จะได้ไปเกิดในภพภูมิไหน?

8. สมิง สมิง สมิง

1. คนเรามีเทพคุ้มครองรักษาหรือเทพประจำตัวอยู่ไม่ต่ำกว่า ๒ องค์ สำหรับคุณแล้ว มีเทพประจำตัวอยู่ ๔ องค์ เป็นเทพบุตร ๒ องค์ (เคยเป็นพ่อ) เทพธิดา ๒ องค์ (เคยเป็นแม่)
    2. อดีตชาติ เอาเป็นชาติที่แล้ว แล้วกัน เกิดเป็นผู้หญิงสูงศักดิ์ อาชีพค้าขาย เป็นชาวไทย อยู่ที่กรุงเทพ, บุญใหญ่ก็ได้ร่วมสร้างสมเด็จวัดระฆังกับสมเด็จพุฒาจารย์โต พอตายไปไปเกิดบนสวรรค์ชั้นดาวดึงส์
    3. ถ้าสิ้นชาติแล้ว ไม่ทำกรรมหนัก จะได้ไปเกิดเป็นเทพบุตร
    ที่ชั้นดาวดึงส์มีวิมานทองคำเป็นที่อยู่

9. tan4444

tan4444 สมาชิกใหม่

ขอถามเพิ่มอีกนิดนะคะ พอดีมีข้อสงสัย ที่คุณบอกว่าหนูเคยสร้างสมเด็จวัดระฆังกับสมเด็จพุฒาจารย์โตแล้วตายไปเกิดในสวรรค์ชั้นดาวดึงส์ จากช่วงเวลานั้นก็น่าจะผ่านมาไม่เกิน200ปี จากที่หนูเคยอ่านมาเวลา1วันในสวรรค์ชั้นดาวดึงส์เท่ากับ100ปีโลกมนุษย์ใช่มั้ยคะ เท่ากับว่าเวลาในชั้นดาวดึงส์เพิ่งผ่านไปประมาณ2วัน แล้วทำไมหนูมาเกิดใหม่เร็วจังคะ?

10. สมิง สมิง สมิง

1. ความเป็นจริง เวลาในโลกมนุษย์ กับ เวลาในภพภูมิต่าง ๆ มีความแตกต่างกัน แต่ถ้าคิดเทียบเวลา มันน้อยนะ แต่ในความรู้สึกมันยาวนานทีเดียว จะขอเทียบเอาความรู้สึกแล้วกันนะครับในโลกมนุษย์ 1 วัน เท่ากับ 100 ปี ในชั้นดาวดึงส์ ในความรู้สึก 1 วันในโลกมนุษย์ มี ๒๔ ชม. แต่ว่า 1 วัน ในดาวดึงส์ ในความรู้สึกมันเหมือนผ่านไปประมาณ ๕ วัน เท่านั้น (ใหม่ๆ ) แต่พออยู่นาน ๆ ไป โอ้โห้ ดาวดึงส์นี้มันยาวนานนี่หว่า (อยู่นาน) ในความรู้สึกไม่สามารถเทียบออกมาเป็นเวลาได้
    2. ในการสร้างพระสมเด็จขององค์สมเด็จพุฒาจารย์โตนั้น องค์สมเด็จท่านเป็นคนดำเนินการทั้งหมด ส่วนเราเป็นผู้ร่วมพิธีเท่านั้น เพราะฉนั้น การสร้างพระท่านว่าได้อานิสงส์ 4 กัปป์ (ตามตำรา) แต่ว่าถ้าเราไปร่วมพิธีเฉย ๆ หรืออนุโมทนาบุญ ก็อาจจะไม่ถึงนะครับ เพราะว่าไม่สามารถคำณวนออกมาเป็นตัวเลขได้นะครับ

...การอนุโมทนาบุญ.....(เพิ่มเติม)
    1. คู่บุญบารมี คู่ของตนสร้างบารมี สามารถอนุโมทนาบุญและได้บุญเกือบเต็มกำลังที่สร้าง ขาด บวก ลบ นิดหน่อย
    2. คู่บุญ คู่ของตนสร้างบารมี แยกเป็น
    ....2.1 คู่ของตนเป็นคนธรรมดา อนุโมทนาบุญ บุญที่ได้ จะไม่มาก เหมือนเราทำเอง
    ....2.2 คู่ของตนเป็นคนมีบุญ (สร้างบารมีใหญ่) และได้อธิฐานติดตามกันมา แต่เป็นเพียงคู่บุญ เนื่องจากคู่บุญบารมีมีหลายคน (มีการวัดกำลังบุญบารมีกัน) ก็เลยให้อยู่ในฐานะคู่บุญ แต่ว่า บารมีนั้นก็มากพอสมควร แบบนี้ สามารถอนุโมทนาบุญ ได้เกือบเต็มกำลังบุญที่ตนเองสร้าง ขาด บวก ลบ นิดหน่อย

.....การอนุโมทนาบุญนั้น ไม่ใช่ว่า เราอนุโมทนาบุญอย่างเดียวจะได้กำลังบุญเท่ากับคนที่ทำ แต่ว่าได้อย่างแน่นอน เพราะว่าถ้าเราอนุโมทนาบุญแล้วได้เท่ากับคนที่ทำ ก็คงต้องรออนุโมทนาบุญอย่างเดียว ก็คงพอ ในการสร้างบารมี......

....อนุโมทนาบุญ....

แก้ไขครั้งล่าสุด: 7 เมษายน 2018
  11. Memelody

Memelody สมาชิกใหม่

สวัสดีค่ะ คุณสมิง ขอสอบถามหน่อยนะคะ

- ภพชาติที่แล้วเป็นใครมาก่อนคะ มีการสะสมบุญมามาน้อย หรือทำกรรมหนักใดๆไว้ไหมคะ
    - ในอดีตชาติเคยมีการสัญญาขอการดูแลจากใครมาเป็นเวลานานบ้าง เขาเป็นใครบ้าง
    - ถ้ามีเขามาเกิดด้วยกันไหม หรือไม่มาด้วยคะ
    - ตอนนี้ไปดึงดูดหรือมีสิ่งอื่นๆ ติดมาทั้งพลังลบและบวกมากขึ้นรึป่าวคะ

ขอบคุณคุณสมิง อนุโมนทาบุญด้วยนะคะ

12. สมิง สมิง สมิง

1. ชาติที่แล้วเกิดเป็นชาย ทางภาคเหนือของไทย ได้เคยสร้างพระธาตุ เป็นใหญ่ ครับ กรรมที่เป็นบาปหนักไม่มีครับ
    2. มีครับเป็นคู่บุญ, ปฏฺิบัติไป ภาวนาไปคงได้สัมผัสเขาเอง เขาอยู่อีกภพภูมิหนึ่ง
    3. ตอนนี้เขาก็ยังไม่ถึงเวลาของเขา
    4. อยู่เฉย ๆ จะหายไปเอง ถ้ามีอีก สมิง สมิง สมิง น้อมพลัง นึกถึงพระรัตนตรัยหลวงปู่ทวด หลวงปู่ดู่ หลวงตาม้า สมเด็จพุฒาจารย์โต องค์รัชกาลที่ ๑๐ แล้วจะดีเอง ครับ ไม่ต้องกลัวนะ

13. สัพพัญญุตา

สัพพัญญุตา Active Member

13 กันยายน 2012
    รบกวนสอบถามเรื่องความฝันค่ะ
    คุณสมิง สมิง สมิง
    เมื่อ 3-4 เดือนก่อน หนูไปไหว้พระที่วัดแห่งหนึ่ง ในวัดสงบ ร่มรื่นมากค่ะ มีรูปปั้นพระพุทธรูป และพระเกจิอาจารย์องค์ใหญ่มากมาย หนูก็เดินไหว้ไปเรื่อยๆ จนมาถึงองค์สุดท้ายคือ ท่านพญาครุฑ องค์ใหญ่มีลำตัวสีแดง ปีกสีทอง ไหว้เสร็จก็รู้สึกประทับใจ ศรัทธา พอกลับบ้าน ใจก็นึกถึงแต่ภาพองค์พญาครุฑตลอดเวลา อยากไปกราบท่านอีกทั้งที่ก่อนหน้านี้เห็นรูปปั้นพญาครุฑมาหลายที่ แต่ก็ไม่ได้ติดใจอะไร แล้วคืนนั้นก็นอนฝันว่าท่านบินมามีลำตัวสีแดงสด ปีกสีทอง องค์ใหญ่มาก กระพือปีกไปมา แล้วหลังจากนั้นอีก 2 สัปดาห์ หนูก็ฝันเห็นมือคนมาจับองค์พญาครุฑสีทองที่หนูใส่ห้อยคอไว้ พลิกหน้าหลังให้หนูดูอีกค่ะ ความฝันนี้มีความหมายอย่างไรคะ

14. สมิง สมิง สมิง

...พญาครุฑ เป็นกึ่งเทพในสวรรค์ชั้นที่ ๑ มีที่อยู่เฉพาะป่าหิมพานต์ ป่าไม้งิ้ว เมืองฉิมพลี ในเขตบ้านเมืองของเขานั้นลายล้อมไปด้วยลวดหนาม ที่เป็นเครือของเถาวัลย์ เป็นเขตแดนภายในป่าหิมพานต์ ชาวครุฑทั้งหญิงและชาย อยู่ที่เมืองนั้นไม่ได้ปรากฏว่า เป็นสัตว์กึ่งเทพ ตามที่เห็นเมื่อออกจากเมืองของเขา มีการดื่มกินด้วยอาหารทิพย์อันโอชะ ตามบุญกุศลของตน ๆ ....

...เมื่อคุณได้ไปกราบไหว้พระที่วัดแห่งหนึ่ง ในวัดสงบร่มรื่น
    มีรูปปั้นพระพุทธรูป และพระเกจิอาจารย์องค์ใหญ่มากมาย คุณก็เดินไหว้ไปเรื่อยๆ จนมาถึงองค์สุดท้ายคือ ท่านพญาครุฑ องค์ใหญ่มีลำตัวสีแดง ปีกสีทอง ไหว้เสร็จก็รู้สึกประทับใจ ศรัทธา พอกลับบ้าน ใจก็นึกถึงแต่ภาพองค์พญาครุฑตลอดเวลา อยากไปกราบท่านอีกทั้งที่ก่อนหน้านี้เห็นรูปปั้นพญาครุฑมาหลายที่ แต่ก็ไม่ได้ติดใจอะไร แล้วคืนนั้นก็นอนฝันว่าท่านบินมามีลำตัวสีแดงสด ปีกสีทอง องค์ใหญ่มาก กระพือปีกไปมา แล้วหลังจากนั้นอีก 2 สัปดาห์ หนูก็ฝันเห็นมือคนมาจับองค์พญาครุฑสีทองที่หนูใส่ห้อยคอไว้ พลิกหน้าหลังให้หนูดูอีก......
    ...ความฝันในครั้งนี้เป็นการสื่อมาจากท่านพญาครุฑผู้เป็นที่รักของคุณนั่นเอง เพราะเป็นคู่บุญบารมีกัน อันแสดงถึงความผูกพันธ์ที่มีต่อกันมาช้านาน...อีกไม่นาน ท่านก็จะมา
    รับคุณกลับไป......

...อนุโมทนาบุญ....

15. สัพพัญญุตา

อุ้ย!!ฟังแล้วน่ากลัวจังค่ะ อีกไม่นานของ อจ.สมิง สมิง สมิง นี่คือแก่ยังคะ หรือไม่เกินกี่ปีคะ เหวอเลยค่ะ

16. สมิง สมิง สมิง

...หมายถึงเมื่อหมดชีวิตไปครับ.....

17. สัพพัญญุตา

อ่อ....ตกใจหมดเลย 555 ขอบคุณมากค่ะ

18. sarah11

sarah11 สมาชิกใหม่

สวัสดีค่ะ อ.สมิง สมิง สมิง
    หนูมีคำถามอยากถามอาจารย์เยอะเลยค่ะ
    1. หนูเพิ่งโดนโจรขึ้นบ้าน เอาสิ่งศักดิ์สิทธิ์ไปเกือบหมดเลยค่ะ หนูใส่ไว้ในกระเป๋าตังค์แล้วดันลืมไว้ในบ้านวันนั้นค่ะ มีพระดีๆหลายองค์เลยค่ะในกระเป๋า รวมถึงผ้ายันต์ต่างๆทด้วยค่ะ เป็นเพราะหนูดวงไม่ถึงจะครอบครองพระและสิ่งศักดิ์สิทธิ์พวกนั้นหรอคะ รวมไปถึงกุมารทองด้วยค่ะ หนูควรทำอย่างไรดีคะ ไม่ทราบว่าดวงจิตกุมารยังอยู่กับหนูไหมคะ หรือเขาไปหมดแล้ว
    2. อยากถามถึงอดีตชาติค่ะ ว่าหนูเคยเป็นใคร ทำบุญหนัก หรือบาปหนักมาไหมคะ หนูปฎิบัติมารึป่าว มีครูบาอาจารย์ไหนบ้างคะ
    3. อยากทราบถึงเหตุนำพาให้มาทำงานในสายอาชีพนวดรักษาค่ะ ทั้งๆที่เรียนมาคนละสาย สังคม อะไรหลายอย่างไม่ได้นำพาให้มาทำอาชีพนี้เลยค่ะ แต่อยู่ดีๆต้องมาทำ

ขออนุโมทนากับอาจารย์ล่วงหน้าค่ะ

19. สมิง สมิง สมิง

1. มีพระดีหลายองค์ถูกโขมยไปรวมทั้งกุมารทองและผ้ายันต์ จะตำหนิว่าบุญวาสนาจะไม่ได้ครอบครองก็ไมผิด จะตำหนิว่าเกิดจากบุพพกรรมที่เคยทำเขามาก็ไม่ผิด แต่ทั้งนี้ทั้งนั้นกุมารทองเป็นกุมารเทพ ยังอยู่ไหม ถึงไม่อยู่จะเรียกกลับมาให้ หาร่างให้เขาใหม่แล้วกันนะ เพราะรู้สึกว่ารุ่นนี้หายากหมดแล้วหมดเลย
    2. อดีตชาติที่ผานมา เกิดเป็นหญิง ชาวพม่า นับถือพระพุทธศาสนา ได้เ
    คยบูรณะเจดีย์หลายแห่งในพม่าถือว่าเป็นบุญใหญ่ทีเดียว พอตายไปก็ไปเกิดเป็น เทพอยู่ชั้นที่ ๑ แล้วก็มาเกิดเป็นคุณ เคยปฎิบัติมา มีครูบาอาจารย์ครับ
    3. เป็นเพราะบุพพกรรมในอดีต ในอดีตย้อนไปอีกหลายภพชาติ ได้เคยก่อเจดีย์ทราย แล้วอธิฐานว่า หากชาติหน้ามีจริง ถ้าลูกเกิดมาต่ำต้อยด้อยวาสนา ขอให้ลูกได้มีอาชีพอย่างต่ำ คือ การได้นวดรักษาโรคให้กับคนป่วย เหมือนบิดาแต่กาลนี้ เลี้ยงชีพดวยเถิด....แสดงว่าสายงานที่เราเรียนมาอาจไม่เหมาะสม หรือไม่ถูกโฉลกกับภพชาตินี้ ทำแล้วอาจไม่ดี ก็เลยต้องมาทำแบบนี้....สังเกตไมว่า
    1. มีคนป่วยถูกใจเรา เพราะว่ารักษากับเราแล้วดีขึ้นและหาย แสดงถึงความมีพรสวรรค์
    2. เกิดนิมิต บ่งบอกว่า งานที่ทำมีสิ่งศักดิ์หนุนอยู่
    3. มีรายได้ ดีขึ้นเรื่อย แบบไม่คาดคิด

....อนุโมทนาบุญ.....

20. sarah11

sarah11 สมาชิกใหม่

ขอบพระคุณอาจารย์มากค่ะ แสดงว่าบิดาของหนูเมื่ออดีตชาติได้เป็นหมอนวดรักษามาก่อนหรือคะ หนูต้องมาทำงานนี้ที่ต่างแดนค่ะ แต่รู้สึกดีทุกครั้งที่คนป่วยหายเพราะเรา