ประสบการณ์กรรมฐานเมตตาใหญ่-กรรมฐานกับดวงจิตวิสาขบูชา66น.91-ยันต์คนมนต์พระกาฬ

ในห้อง 'ประสบการณ์ เรื่องเล่า' ตั้งกระทู้โดย ransang, 6 มิถุนายน 2011.

1. นายน้ำ5

นายน้ำ5 เป็นที่รู้จักกันดี

10 ธันวาคม 2009
    อนุโมทนาบุญครับ รอชมภาพครับ

2. ransang

ransang เป็นที่รู้จักกันดี

8 มิถุนายน 2007
    สวัสดีครับ ผมและคณะกลับมาถึงบ้านกันแล้วครับ มีประสบการณ์ดี ๆ มากเลยครับ อย่างเช่นเมื่อคืนนี้ฝันถึงหลวงปู่สีทัตท่านด้วยครับ สำหรับผมได้ไปที่ไม่เคยไปหลายที่ ริมฝั่งแม่น้ำโขง และนั่งเรือไปกลางแม่น้ำโขง พระธาตุท่าดอกแก้ว พระธาตุพนม เจดีย์มหามงคลผาน้ำทิย์ของหลวงปู่ศรีมหาวีโร...

3. kang_som

kang_som เป็นที่รู้จักกันดี

ไปทัวร์งานบุญมาเหรอครับพี่........

ผมเก็บของอยู่ที่ห้องเหนื่อยมากมาย55555

4. ransang

การเดินทางคราวนี้ได้พิสูจน์ผลแห่งการภาวนากรรมฐานเมตตาใหญ่ และที่มาที่ไปของบทกรรมฐานโบราณนี้ ที่สำคัญอีกอย่างผลที่ไ้ด้จากการภาวนากรรมฐานเมตตาใหญ่ประมาณว่า สวดบทเมตตาใหญ่สัก 100 ครั้ง ไม่เท่าภาวนากรรมฐานเมตตาใหญ่ให้ลงศีลอริยมรรค 1 ครั้ง

ไว้จะมาเล่าและขยายความเพิ่มครับ

5. Norragate

Norragate เป็นที่รู้จักกันดี

1 มิถุนายน 2009
    สวัสดีครับพี่รัน... ^__^

6. ransang

[FONT=&quot] เชิญร่วมเททอง[/FONT] [FONT=&quot]พระพุทธเมตตาอโหสิกรรม (สูง 1.5 เมตร)[/FONT][FONT=&quot] 2 [/FONT][FONT=&quot]องค์[/FONT]
    [FONT=&quot]
    “ถวายเป็นพระราชกุศลพ่อหลวงปวงชนชาวไทย”[/FONT]
    [FONT=&quot] ประดิษฐานภาคใต้ จ.พังงา 1 องค์ และที่ทางภาคเหนือ จ.แม่ฮ่องสอน 1 องค์[/FONT]
    [FONT=&quot] พระพุทธอริยะรังสีบรมมหาจักรพรรดิ์ หน้าตัก 20 นิ้ว 2 องค์ [/FONT]

[FONT=&quot] “ถวายเป็นกุศลสมเด็จพระสังฆราช”[/FONT]
    [FONT=&quot] ประดิษฐานที่ตึกสมเด็จพระญาณสังวรสมเด็จพระสังฆราช รพ.ภูกระดึง และรพ.หนองดิน จ.เลย[/FONT]

[FONT=&quot] หลวงปู่ทวดปางพระผู้ทรงชนะมาร นั่งบนคลื่นสึนามิ หน้าตัก 20 นิ้ว 8 องค์[/FONT]
    [FONT=&quot]ประดิษฐานตามสถานที่สำคัญ[/FONT]

[FONT=&quot]พระพุทธเมตตา [/FONT][FONT=&quot]คือ พระพุทธมหาบารมีที่ทรงพระเมตตาโปรดสรรพสัตว์ทั้งปวง โดยไม่เลือกที่รักมักที่ชังให้พ้นจากความทุกข์เบื้องต้นจนกระทั่งพ้นทุกข์ทั้งปวง การมีเมตตาต่อกันบังเกิดอานิสงส์ 11 ประการเมื่อยังไม่บรรลุธรรม ย่อมไปเกิดในพรหมโลก การอโหสิกรรม[/FONT][FONT=&quot]ทรงตรัสว่าเป็นธรรมะที่สูงส่ง ที่เกิดขึ้นได้ยากยิ่งนักผู้ให้และผู้รับย่อมเป็นสุข ไม่เกิดเวรเกิดกรรมผูกผันกันต่อไป. ฐาน พญานาค 9 เศียรขดลำตัว 3 ชั้น ปากคาบแก้วสารพัดนึก[/FONT][FONT=&quot] 9 [/FONT][FONT=&quot]ประการ[/FONT]

[FONT=&quot] วัตถุประสงค์
    1. ขอเมตตาอโหสิกรรมที่ทำร้ายแผ่นดิน[/FONT]
    [FONT=&quot] ธรรมชาติ [/FONT][FONT=&quot]และพระราชาผู้ทรงธรรม[/FONT]
    [FONT=&quot] 2. ถวายเป็นพระราชกุศลพ่อหลวงปวงชนชาวไทย[/FONT]
    [FONT=&quot] 3. อุทิศให้เจ้ากรรมนายเวร โรคภัยไข้เจ็บอันตรายร้ายแรง[/FONT]
    [FONT=&quot] 4. เพื่อให้ดวงจิตวิญาณขันธ์สันดานตนเองมีเมตตาอโหสิกรรม[/FONT]
    [FONT=&quot] 5. ถึงดวงจิตบิดามารดาผู้มีพระคุณทุกท่าน[/FONT]
    [FONT=&quot] 6. ถึงเทพพรหมเทวดาประจำตัวและสัมมาอาชีวะ [/FONT]

[FONT=&quot] * พิธีเททอง วันเสาร์ ที่ 28 มกราคม 2554*[/FONT]
    [FONT=&quot] เวลา 14.09 น. พิธีบวงสรวง[/FONT]
    [FONT=&quot] 14.39 น. เททองหล่อ[/FONT]
    [FONT=&quot] 15.59 น. ถวายเครื่องไทยธรรมแก่พระสงฆ์[/FONT]
    [FONT=&quot] อุทิศผลบุญ / รับวัตถุมงคล[/FONT]

[FONT=&quot]นิมนต์..
    1. พระเทพสารเวที เลขานุการสมเด็จพระสังฆราช องค์ประธานเททอง[/FONT]

[FONT=&quot] 2. พระวินัยธรสท้าน วัดบวรนิเวศ[/FONT]
    [FONT=&quot] 3. หลวงพ่อเกษมสุข เขมสุโข วัดประดู่ธรรมาธิปัตย์[/FONT]
    [FONT=&quot] 4. พระสังคม อธิปัญโญ วัดใหม่เสนา [/FONT]

แก้ไขครั้งล่าสุด: 26 ธันวาคม 2011
  7. ransang

ผลกรรมฐานเมตตาใหญ่ที่ได้สัมผัสในครั้งนี้

-สุขภาพร่างกาย

ผมเป็นคนที่นอนดึกมาก ๆ ไม่ได้ และเดินทางไกลมากก็ไม่สะดวกนัก จะมีอาการตามมา คือปวดหัวและไมเกรน เนื่องจากร่างกายมีปัญหาเรื่องระบบไหลเลือด ในการเดินทางไปจังหวัดนครพนมในครังนี้ผมได้พยายามภาวนากรรมฐานเมตตาใหญ่ให้ตลอดเวลาหรือมากที่สุด(จะภาวนาในใจเป็นส่วนใหญ่) ตามที่ท่านอาจารย์แนะนำ+กำชับมา จากการนั่งรถทัวข้ามคืน+ร่วมพิธีแต่เช้า+เดินทางไปพระธาตุอีก 2 แห่ง ไปอ่อนแรงแถวมุดาหาร รู้ว่าความเหนื่อยล้าของร่างกายมีมากอยู่แต่อาการที่เคยเป็นปวดหัวและมึนงง แทบไม่เกิดขึ้นเลยในครั้งนี้แต่ก็ไม่ลืมทานยาพาราเป็นการป้องกัน นอนประมาณ 4 ทุ่มเช้าวันถัดมาตื่น 6 โมงเช้าเดินทางไป" พระมหาเจดีย์ ผาน้ำทิพย์ (ผาน้ำย้อย) " และเดินทางถึงกรุงเทพประมาณ 22.00 น. นอนหลับตื่นมายังมีแรงทำงานไหวเหมือนกัน ในคณะผมส่วนใหญ่เป็นผู้ใหญ่ศึกษาธรรมอายุราว ๆ 50 ขึ้นไป ต่างก็ภาวนากรรมฐานเมตตาใหญ่กันก็กลับมีแรงเดินทางไกลกันอย่างไม่น่าเชื่อ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 26 ธันวาคม 2011
  8. ransang

การไปนครพนมครั้งนี้ ทำให้ตำนานกำลังจะกลับมาเพื่องานบุญของครูบาอาจารย์สายอีสาน โดยแท้

9. ฌานกร

ฌานกร เป็นที่รู้จักกันดี

อนุโมทนาบุญกับพี่นิรันด์ และคณะด้วยนะครับ

ผมได้รับพระจากพี่แล้วขอบคุณมาก พระสวยดูเข้มขลังมากครับ ผมใช้สวดมนต์และนั่งสมาธิภาวนา พระพุทธะ เมตตา อโหสิ กรรม ทุกวันครับ :cool::cool::cool:

10. ransang

อนุโมทนาด้วยนะครับ พระชุดนี้เข้าพิธีหลายพิธีมาก และได้กำลังจากกรรมฐานเมตตาใหญ่ ถ้าใช้ร่วมกันจะส่งผลได้ดีอีกทางหนึ่งแต่ต้องไม่ลืมกรวดน้ำทุกวันอย่างน้อย 1 ครั้ง และการภาวนาหากภาวนาออกเสียงไม่ได้ก็ภาวนาในใจได้ครับ ขอให้ทุก ๆ ท่าน พยายาม เพื่อเป็นการฝังเมล็ดพุทธะลงในจิตเรา เพื่อที่จะสานต่อไปในภายภาคหน้าครับ

11. rungaran

rungaran เป็นที่รู้จักกันดี

10 สิงหาคม 2010
    :cool:
    อนุโมทนา บุญด้วยครับ :cool:
    น่าอิจฉา จริงๆเลยครับ ได้ทัวร์บุญ นครพนมด้วย

12. ransang

ประสบการณ์จากผู้รับพระที่ PM มาคุย
    ttmmtt
    สมาชิก

พลังการให้คะแนน: 91 [​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG]

<center>Re: ผมได้รับพระแล้วนะครับ

</center>
    <hr style="color:#FFFFFF; background-color:#FFFFFF" size="1"> อ้างอิง:
    <table border="0" cellpadding="6" cellspacing="0" width="100%"> <tbody><tr> <td class="alt2" style="border:1px inset"> ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ ransang
    อ้างอิง:
    <table border="0" cellpadding="6" cellspacing="0" width="100%"> <tbody><tr> <td class="alt2" style="border:1px inset"> ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ ttmmtt
    เพิ่ง ได้รับวันนี้ ขอบพระคุณมากๆเลยครับ พอได้จับก็รับรู้ถึงกระแสพลังสีขาวสว่างวาบแลยครับ พลังบริสุทธิ์และเข้มดีครับ อ่อ...เห็นว่าจะแบ่งสีผึ้งที่ปรุงใหม่มาให้ผมลองบูชา สงสัยจะลืมซะแล้วมั้งครับเนี่ย 555+
    ปล.ถ้าจัดทำสิ่งมงคลอีกอย่าลืมผมนะครับ พลังและกระแสดีจริงๆ อยากจะได้เพิ่มไว้ให้คนในครออบครัวไ้ด้บูชาบ้างน่ะครับ
    ขอบพระคุณครับ
    ศรวัฑ(ttmmtt)
    </td> </tr> </tbody></table>

ขออนุญาตินำไปโพสได่้ใหม เป็นกำลังใจ ... จะไม่ลงชื่อครับ
    </td> </tr> </tbody></table>
    ตาม สะดวกเลยครับผม ของดีต้องบอกต่อครับ เป็นหนึ่งในพระไม่กี่องค์ที่ผมไม่ได้ตั้งจิตสัมผัสก็แสดงออกมาให้รับรู้เอง นับว่าน่าทึ่งครับแสดงว่าพลังต้องมีความบริสุทธิ์หรือเข้มข้นพอสมควรแน่ๆ ขอบคุณนะครับที่มอบของดีไว้ให้คุ้มตัว ถือว่าเป็นของขวัญปีใหม่ที่ เด็ดมากๆ:cool::cool::cool:

13. namo_2009

namo_2009 เป็นที่รู้จักกันดี

5 มิถุนายน 2010
    พี่นิรันดร์นี่สุดๆจริงๆ นับถือเลยพี่

ขออนุโมทนาบุญด้วยนะครับ

14. ฌานกร

ขอบคุณครับพี่ที่แนะนำเพิ่มเติม ผมกรวดน้ำด้วยครับ มีเรื่องอยากถามว่าจะเป็นอะไรไหม พอดีผมพักชั้นสูงครับ แล้วถ้ากรวดน้ำลดมาจะเป็นผลอะไรไหม ประมาณว่าดูไม่ค่อยดีหรือป่าวครับ (แต่ไม่ได้กรวดโดนหัวใครนะครับ)

15. ransang

ไม่เป็นไรครับ แต่ว่ามีทางออกอีกวิธีนะครับ หาภาชนะปากกว้าง ๆ นำมาใส่น้ำที่กรวด แล้วตอนเช้าเราลงมาข้างล่างก็นำมาเทลงดินครับ นี่คืออีกวิธีหนึ่งครับ......

16. ransang

ขอบคุณมากครับ.....ผมยังไม่ได้ดีอะไรที่ได้รู้ได้เห็นก็เพราะครูบาอาจารย์ท่านเมตตา ผมมันแค่ส่วนเล็ก ๆ ส่วนหนึ่งของงานที่ผ่านมาครับ แต่ก็ดีใจที่ได้ช่วยงานศาสนา ช่วยงานครูบาอาจารย์แม้จะโดนทดสอบบ้างแต่ก็ขอตามเก็บบุญไว้ก่อนตายครับ

ขอขอบคุณครับ

17. ransang

พระที่ผมสร้างไว้ชุดแรก แจกไปเกือบหมดแล้วครับ เหลือไม่มาก กำลังคิดจะทำพระชุดใหม่ ซึ่งได้ส่วนผสมใหม่คือ 1 ใน 2 ตำนาน ที่ได้กลับมาจากนครพนมในครั้งนี้มาผสมครับ....ต้องเป็นกำลังใจกันต่อไปนะครับ...

ขอขอบคุณครับ

18. ฌานกร

ขอบคุณครับพี่ :cool::cool::cool:

19. ttmmtt

ttmmtt เป็นที่รู้จักกันดี

30 พฤศจิกายน 2009
    ยืนยันตามนี้ครับ ผมเองไม่ได้เป็นคนพิเศษอะไร ดีอยู่หน่อยตรงที่พอมีของเก่าติดตัวมาบ้าง เลยพอจะรับรู้อะไรได้บ้างครับ:cool:

20. ถวาย

ถวาย เป็นที่รู้จักกันดี

19 มิถุนายน 2010
    ผมได้รับพระแล้วครับพี่ วันนี้ ช่วงกรวดน้ำต้องอธิฐานส่งบุญไหมครับ