รบกวนดูหลวงปู่เอี่ยมยันต์๕

ในห้อง 'วิธีดูพระเครื่อง-เครื่องรางของขลัง' ตั้งกระทู้โดย คิดอยู่นาน, 20 มิถุนายน 2011.

1. คิดอยู่นาน

คิดอยู่นาน เป็นที่รู้จักกันดี

[​IMG][​IMG]

ถ่ายใช้แฟลชนะครับมันสะท้อน ไม่ทราบว่าดีไม่ดีอย่างไรช่วยรบกวนดูให้ด้วยครับ

2. stoes

stoes เป็นที่รู้จักกันดี

4 พฤศจิกายน 2009
    ความเก่าของเนื้อไม่พอ พิมพ์ไม่ใช่ครับ

3. คิดอยู่นาน

[SIZE=+2][FONT=ms Sans Serif, Thonburi, DB ThaiTextFixed]๒. พิมพ์ทรงยันต์ห้า (บลอคในภาพ หายากสุดๆ ขอรับท่าน)

เหรียญวัดหนังพิมพ์ทรงนี้
    เป็นรุ่นที่ ๒ คือสร้างในปี พ.ศ. ๒๔๖๙ เป็นปีที่หลวงปู่เฒ่ามรณภาพ
    วัตถุประสงค์ในการสร้างเหรียญรุ่นนี้ขึ้นกับทั้งปรับปรุงให้สวยงามกว่า เหรียญรุ่นแรก
    สร้างด้วย
    (((เนื้อทองแดง แต่มีสีสันคล้ำแบบเนื้อสำฤทธิ์กล่าวกันว่าพิมพ์นี้แก่ไฟเนื้อดำคล้ำ )))
    นักสะสมพระนิยมพิมพ์นี้กันมาก เพราะยากต่อการปลอมแปลง
    พระปลัดแจ้งฐานานุกรม ของพระภาวนาโกศลเถระ (เอี่ยม) ได้มาขออนุญาตสร้าง
    เพื่อเป็นโอกาสสุดท้ายจำนวน
    (((๑,๐๐๐ เหรียญ )))
    มุ่งหมายเพื่อไว้สมนาคุณ แก่ผู้ที่บริจาคปัจจัย ในงานพระราชทานเพลิงศพ ซึ่งคาดว่าจะต้องมาถึงในโอกาสข้างหน้า
    มูลค่าเหรียญละ ๑ บาท

ลักษณะทั่วไปของเหรียญยันต์ห้ารุ่นนี้งดงามมากเพราะได้ดัดแปลง ปรับปรุงรายละเอียด
    ต่าง ๆ บางประการให้เด่นชัด
    และแตกต่างไปจากเหรียญทรงยันต์สี่ เพื่อประโยชน์ทั้งในด้านความงาม และความสังเกตให้เห็นถึงความแตกต่างดังกล่าว

โดยเฉพาะอย่างยิ่ง ด้านหลังของเหรียญ ได้ออกแบบยันต์ใหม่ เป็น
    “ยันต์พระเจ้าห้าพระองค์”
    ดังนั้นจึงมีชื่อว่า
    ((( “เหรียญพิมพ์ทรงยันต์ห้า” )))
    เหรียญรุ่นนี้สร้างเพียงครั้งเดียวเท่านั้น ครับท่าน...
    ............................
    จากลิงค์นี้ครับ

4. คิดอยู่นาน

เป็นพิมพ์เดียวกะด้านบนรึเปล่าครับ ตอนนี้ก็ไม่ได้หวังว่าจะแท้(ได้มาจากเพื่อนที่ไม่ได้เล่นพระเขาให้ผมไปดูชอบองค์ให้ก็ให้เลย) ชอบหรือไม่ชอบกันอย่างไร แสดงความเห็นได้เต็มที่ครับ
    ปล.ขอบคุณคุณstoesที่ชี้แนะครับ

5. วิศวัสต์

วิศวัสต์ เป็นที่รู้จักกันดี

ส่วนตัวไม่ชอบครับ ความคิดผมนะครับ

6. มันตรัย

มันตรัย เป็นที่รู้จักกันดี

ไม่ใช่ของยุคเก่าครับ ที่ดูว่าเก่าเพราะผมคิดว่าเหรียญมีรอยเลี่ยมใช้มานาน แล้วเจ้าของคงจะแกะออก

7. iochin

iochin เป็นที่รู้จักกันดี

19 ธันวาคม 2010
    ไม่ใช่ครับ ผิดพิมพ์ไปเยอะเลย

8. Bigzys

Bigzys Active Member

ผิดพิมพ์ไปเยอะครับดูแค่หน้าตาเบ้าตาก็ไม่ใช่แล้วครับ

ขออภัยด้วยครับ