รบกวนสอบถามเรื่องการตั้งรูปปั้นราหูไว้ในบ้านครับ

ในห้อง 'พระเครื่อง วัตถุมงคล' ตั้งกระทู้โดย meatbag999, 7 มีนาคม 2010.

1. meatbag999

meatbag999 สมาชิก

สวัสดีครับ

เนื่องจากญาติผู้ใหญ่ของผมท่านนึง ปีนี้ราหูเสวยอายุ ท่านจึงซื้อรูปปั้นราหูมาตั้งไว้ในห้องพระที่บ้าน แต่ผมเคยอ่านเจอว่าการตั้งรูปปั้นราหูไว้ในบ้านจะทำให้เกิดเรื่องไม่ดีในบ้าน เช่น ทำให้คนในบ้านทะเลาะกัน ฯลฯ มันจริงเท็จประการใดครับ?

ขอบคุณครับ

2. พระศุภกิจ ปภัสสโร

พระศุภกิจ ปภัสสโร เป็นที่รู้จักกันดี สมาชิก Premium

7 พฤศจิกายน 2006
    กระทู้เรื่องเด่น:
    1
    .
    .
    .
    .
    .
    .
    ตามตำราเขาจะห้ามนำเศียรหรือรูปยักษ์ตกแต่งบูชาตามบ้านจริงว่ากันว่าจะให้มีปากเสียงและอารมร์ร้อน

แต่.....พระราหูและท้าวเวสสุวรรณ ถือยกเว้นเพราะท่านเป็นเทพแห่งโชคลาภ

เจริญพร

แก้ไขครั้งล่าสุด: 8 มีนาคม 2010
  3. meatbag999

meatbag999 สมาชิก

ขอบพระคุณครับ

ว่าแต่ของบ้านผมเป็นรูปปั้น ราหูกำลังเสวยดวงอาทิตย์ หรือดวงจันทร์ ผมก็ไม่ทราบ ไม่มีความรู้ด้านนี้เลยครับ ไม่ทราบว่าเป็นพระราหูที่สามารถนำมาตั้งบูชาไว้ในบ้านได้หรือเปล่าครับ?

4. ซักวันจะคิดออก

ซักวันจะคิดออก เป็นที่รู้จักกันดี

16 สิงหาคม 2007
    บูชาได้ครับ พระราหู บูชาแล้วดีเสริมดวง เสริมชีวิต แล้วยัง เสริมโชคลาภด้วย

ผมเคยอ่านเจอตำราหนึ่งว่าไว้ว่า พระราหูจะตรัสรู้เป็นพระพุทธเจ้าในลำดับที่สิบครับ