รอบที่ ๘๔ หลายหลวงพ่อ เหนือ ใต้ อีสาน ภาคกลาง พระครูมานิตย์

ในห้อง 'ตลาด พระเครื่องเพื่อการกุศล' ตั้งกระทู้โดย พี เสาวภา, 14 กรกฎาคม 2019.

1. SIR2010

SIR2010 เป็นที่รู้จักกันดี

28 สิงหาคม 2010
    ยืนยันครับ

2. พี เสาวภา

พี เสาวภา ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนพิเศษ

21 กุมภาพันธ์ 2008
    ถ้ามีคนสนใจก็จะเปิดรอบใหม่ เกรงใจ สถานการณืมันไม่ค่อยดี รอบโลก

3. Suppasit_S

Suppasit_S เป็นที่รู้จักกันดี

22 มิถุนายน 2010
    สนใจครับพี่ ติดตามเสมอ แต่ช่วงที่ผ่านมาติดภารกิจครับ ตอนนี้เรียบร้อยแล้ว

ติดตามเสมอครับ

4. พราหมณ์

พราหมณ์ เป็นที่รู้จักกันดี

16 กรกฎาคม 2011
    รอรอบใหม่

5. พี เสาวภา

พี เสาวภา ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนพิเศษ

ได้ครับผม ผมไป ตจว มาหลายวัน เดี๋ยวค่อยๆค้นถ่ายรูปน่ะครับ

6. พี เสาวภา

7. พี เสาวภา

8. พี เสาวภา

9. พี เสาวภา

10. พี เสาวภา

ผมค้นกรุมา เป็นของเก่า ยุค ลป บุญศรี ก็มี หลวงพ่อทรง ลป เล็ก พระครูมานิตย์ อ. อนันต์ เดี๋ยวพรุ่งนี้ถ่ายรูปชัดๆ
    ตอนเช้าผมจะย้ายกล่องไวไฟที่บ้าน เรียกช่างมาบริการ กว่าจะเข้าที่คงบ่าย มาเริ่มถ่ายรูปได้น่ะครับ เป็นของที่เสกมานาน เป็นสิบๆปี ตามสูตรแน่นๆ บางชิ้นคดสวยๆจะเอาลงประมูล บางชิ้นจะนำมาจำหน่าย หาเงินทุน ไปเรื่อยๆครับ

11. พราหมณ์

พราหมณ์ เป็นที่รู้จักกันดี

16 กรกฎาคม 2011
    น่าสนใจ สำหรับสายบุญ

12. พี เสาวภา

พระปิดตา เนื้อพิเศษ เอ่ยไม่ได้ในเน็ทน่ะครับ องค์ขนาด หลวงพ่อเงิน พระพวกนี้ซื้อมาจากตลาดพยุหะ เพื่อ เข้าพิธีแพโบสถ์น้ำ เพราะเป็นงานใหญ่ จะเอามาให้ท่านเสกก่อน จะมีจารด้วย อย่างองค์นี้จารซ้ำกันหลายครั้งเพราะบางทีลืมส่อง ส่งให้ท่านเมตตา ท่านก็มองไม่เห็นเหมือนกัน ก็เอาเหล็กจาร จารซ้ำ อย่างองค์นี้จาร มะ อะ อุ และ นะ จารซ้ำกัน หลังจากพิธีแพโบสถ์น้ำก็เอาเสกทุกอาทิตย์ มาหลายปี มีเป็นร้อยๆครั้งขึ้นไป เสกตนท่านบอกเยอะแล้วก้หยุดเอามาเสก อีกไม่นานท่านก็ล่ะสังขาร

27112 (2).jpg 27110 (2).jpg 27111 (2).jpg

กว่าจะถ่ายองค์นี้ให้ติดรอยจาร ลป พระครูบุญศรีได้ ล่อไป ครึ่ง ค่อนวัน อากาศก็ร้อน หน้ามันไปหมด 5555555 และ ยังไม่พอใจด้วย เอาแบบนี้ก่อนน่ะครับ เห็นรอยจารท่านลางๆ รอยจารท่านสำคัญ เพราะท่านจารไม่มากองค์ กดเบา การจารแสดงว่าท่านจับพระมาให้แล้ว พระนี่ผ่านมือท่านแน่นอน

แก้ไขครั้งล่าสุด: 25 สิงหาคม 2022
  13. พี เสาวภา

รอบที่ ๗๔ หลวงปู่พระครูบุญศรี หลวงปู่ครูบาแก้ว พระครูมานิตย์

รายการที่ ๑ พญาเต่าเรือนพระครูมานิตย์ ....... ๓๐๐ บาท
    ปิดครับ
    ตำราหลวงปู่ศุข วัดมะขามเฒ่า
    ออกแจกตอนไหว้ครูเข้าพรรษา ผมยังไม่ได้รายละเอียดทุกอย่าง แต่ เป็นผงล้วน กดมือ และ อยากบอกว่าเป็นพญาผง มีผงดีๆในนี้มากมาย เช่น ผงชันเพชร ผงดินสอพอง ร้อยเสก ผงที่ท่านลบถม ผงมหาราช และ อีกเป็นหลายชนิดมากมาย แค่ผงก็กินขาด

IMG_3910 (2).JPG IMG_3912 (2).JPG

แก้ไขครั้งล่าสุด: 26 สิงหาคม 2022
  14. พี เสาวภา

รายการที่ ๒ สิงห์สองขวัญแพโบสถ์น้ำ ...... ๕๐๐ บาท ปิดหมดทุกรายการครับ
    รายการนี้ผมมั่นใจของผมมาก หลวงปู่ยังบอกเองไม่เคยเสกอะไรเยอะขนาดนี้
    เอาเข้าเสกบนแพโบสถ์น้ำ กราบเรียนหลวงปู่ท่านว่ามีพวกงา เครื่องรางด้วยแล้วเสกมาอีก ร่วม สองปีจนท่านล่ะสังขาร เป็นร้อยๆครั้งขึ้นไป เคยเอาให้ท่านดู ท่านให้สิงห์แบบเมตตา แคล้วคลาด ที่เหลือให้อธิษฐานเอา

มาก่อน เลือกก่อนน่ะครับ

IMG_3913 (2).JPG IMG_3914 (2).JPG 27665 (2).jpg

ที่วงจองแล้วน่ะครับ

IMG_3914 ๆ(2).png

แก้ไขครั้งล่าสุด: 26 สิงหาคม 2022
  15. พี เสาวภา

รายการที่ ๓ เหรียญรุ่นแรก หลวงปู่ ครูบาแก้ว .........๑๐๐๐ บาท

เสกมาข้ามปี นำเข้าพิธีปาติโมกข์ด้วย น้อยพิธีที่ผมเห็นแบบนี้ เคยเห็นกับตามีแค่สองอย่างคือ ตะกรุด โพธิ์กลับ หลวงพ่ออั้บ วัดท้องไทร และ เหรียญ หลวงปู่ครูบาแก้วนี่แหละครับ
    ท่านแจกแบบไม่เป็นทางการไปน้อยมาก น่าจะแค่ ๔ ถึง ๕ เหรียญ และจะแจกเป็นทางการในงานพิธีที่วัดท่าน และ น่าจะไม่พอด้วยท่านจะแจกไปตามสายที่มาทำบุญที่วัด ท่านบอกเองน่ะครับ

เหรียญรุ่น ๑ และ รุ่น ๒ หลวงปู่ครูบาแก้ว จ.ตาก
    ไปเขียนเรื่องตะกรุดโพธิ์กลับของหลวงพ่ออั้บ ที่นำตะกรุดเขาพิธีสวดพระปาติโมกข์ด้วยจนครบในพรรษา น่าจะประมาณ ๓ ถึง ๔ ครั้งทุกกึ่งเดือน และนอกจากนั้น หลวงพ่ออั้บเอาติดอังสะและปลุกเสกเดี่ยวอีกครบพรรษา ออกพรรษา จึงมารับตะกรุดคืนได้
    ตะกรุดโพธิ์กลับหายากเพราะทำได้ปีล่ะ ๙ ดอก ดูยากอีกต่างหาก เพราะไม่มีเอกลักษณ์ใด ๆ นอกจากคลี่ดูลายมือหลวงพ่อ ทำด้วยเงินก็มี ทำด้วยทองคำก็มี
    แต่ที่ผมทราบและทันเหตุการณ์ คือเหรียญรุ่น ๑ และ รุ่น ๒ ที่หลวงปู่ครูบาแก้ว ท่านให้นำเข้าในพิธีสวดประปาติโมกข์ ด้วยเช่นกัน และท่านปลุกเสกเพิ่มเติม รุ่น ๑ น่ายังมีให้ทำบุญที่วัดน่ะครับ ส่วนรุ่น ๒ ท่านได้แจกออกในงานพิธีฉลองงานวัด น่าจะเป็นพระเจดีย์ และ พระอุโบสถครับ น่าจะกระจายไปเยอะพอสมควร
    สายเหนือมีวิชากาสะท้อน หรือ ก๋าสะท้อน ของไทยใหญ่ตามเชื้อสายของหลวงปู่คือคนไทยใหญ่ สรรพคุณของกาสะท้อนแรงมาก สะท้อนกลับมากกว่าแรงที่ทำมา กะแบบเอาเจ็บ สั่งสอน หรือ เอาตายทีเดียว จะสรรพคุณคล้ายกับ โพธิ์กลับ
    แนะนำว่าใครหาโพธิ์กลับยาก ดูยาก ให้หาเหรียญหลวงปู่ครูบาแก้วแทนน่ะครับ เหรียญท่านอนุญาตมีแค่สองรุ่นนี้เท่านั้น นอกนั้นไม่ได้อนุญาตใครทำรูปท่านอีก ยกเว้นพวกของส่วนตัว รูปถ่าย ล็อกเก็ต คงจะมีครับ แต่หาดูยาก ท่านเป็นศิษย์หลวงพ่อบุญจันทร์ วัดถ้ำผาผึ้ง ที่ อัฐิแปรเป็นพระธาตุ มีวัตรปฏิบัติตามกันมาสายพระป่าครับ
    และหนุ่มๆ ท่านยังเคยเป็นนายฮ้อย ต้อนวัว ควาย เชื้อสายไทยใหญ่สายแม่อาย อำเภอฝาง ที่มีวิชาอาคมขลังตามแนวคนไทยใหญ่น่ะครับ แต่ต่อมาเบื่อชีวิตฆราวาส จึงมาบวช ยุคท่านยังหนุ่มจัดว่า ฝางเป็นเทกซัส เมืองหนึ่ง คนมี อิทธิพล มีมือปืน มีวิชาเยอะครับ
    ตำนานเสือเย็น เสือสมิง ก็มาจาก แม่อาย ที่ฝางนี่แหละครับ พวกอาคมขลังจริง สู้เขมรได้สบายก็พวกไทยใหญ่นี่แหละครับ ขลัง เคร่ง มีสัจจะ ใช้อาคมขึ้น
    ...................................................

IMG_3922 (2).JPG IMG_3924 (2).JPG

16. พี เสาวภา

รายการที่ ๔ เหรียญรุ่น ๒ เนื้อนวโลหะ เนื้อทองแดง ........ ๑๕๐๐ บาท จองครับ

เนื้อนวโลหะ ทำน้อย แค่ ๔๐ เหรียญ เหรียญหนา สวยงามมาก ขอไม่แกะถุง จะได้ไม่เปื้อนมือ อีกหน่อยจะหายากมาก ทำนิดเดียว รอให้เหรียญแพร่หลายไปก่อนเถอะ

เหรียญรุ่น ๒ นี้ เอาแบบพิมพ์องค์ท่านคงไว้แบบรุ่น ๑ เปลี่ยนเป็นรูปเสมาแบบหลวงปู่เอี่ยมวัด หนัง

ด้านหลัง นอกจากอักขระ มียันต์ดวง อักขระ ขอมเหนือ ผมไม่ทราบคำแปล แต่ถ้าอยากรู้ จะไปถาม หลวงพี่พระครูให้น่ะครับ และมีที่สำคัญ ลงไว้ในนั้นตามสายวิชาหลวงปู่ คือ ๑) เทพ ราหู ๒) พญาไก่แก้ว ๓) พญานาค ในการปลุกเสกซึ่งไม่สามารถเปิดเผยตรงนี้ได้ แต่ท่านที่ได้เหรียญไป สนใจ กรุณาหลังไมค์น่ะครับ

วันี้ ๓ กพ หลวงพี่พระครูวิทานสุตสุนทรและ คณะ นำพระเหรียญรุ่น ๒ ทั้งหมด ๑๕,๐๐๐ เหรียญ นำไปถวาย หลวงปู่ครูบาแก้วทั้งหมด ไม่มีหักค่าใช้จ่าย ท่านรออยู่น่ะครับ และท่านปลุกเสกให้ หลวงพี่พระครูและคณะก็ เอาส่วนที่เหลือกลับ มีของเอาไปร่วมปลุกเสกด้วย หลายรายการ หลวงปู่ท่านพอใจเหรียญจำนวน ๑๕๐๐๐ เหรียญ ท่านบอกว่าจะเอาไว้แจกงานลูกนิมิต คนน่าจะไปร่วม หลายพันคน

เหรียญรุ่น ๒ หลวงปู่ครูบาแก้ว เนื้อพิเศษ

รุ่นนี้ทำถวายท่านจริงๆเลยจากพี่น้องบ้านเหรียญบินฯ และ คณะพระครูมานิตย์ บางพรม

ทองแดง ๑๖๐๐๐ เหรียญ ถวายหลวงปู่ ๑๕๐๐๐ เหรียญแทบทั้งหมด ศิษย์วัดเงิน เก็บไว้ แค่ ๕๐๐ เหรียญ บ้านเหรียญบิน ฯ ๕๐๐ เหรียญ ไว้แจกกันเอง ภายใน

ใครอยากได้ ให้ไปที่วัดดอยแก้วฯ น่ะครับ ไปขอกับหลวงปู่เอง จะเป็นมงคลกับท่านด้วยครับ

พวกเนื้อพิเศษ ทำไม่มาก เพราะไม่ได้มีจำหน่ายกัน
    จำนวนที่ทำ

เงิน 62 เหรียญ ( ตามจำนวนสั่งจอง )

นวะ 40
    ทองเหลือง 40
    อัลปาก้า 150 ( ผมสั่งไป ๑๐๐ เหรียญ เอาไว้แจกกรรมการบ้านเหรียญบินฯที่ช่วยกันทำให้โครงการณ์ถวายเหรียญนี้สำเร็จ แบบรวดเร็ว)
    ทองแดงลองพิมพ์ 20
    ทองแดง 16000 ( จำนวนหลักตามเจตนา )

( อัลปาก้า ถวายหลวงพ่อไปประมาณ20 ทองเหลือง ประมาณ 10 เอาไว้แจกพวกกรรมการ )

IMG_3273.JPG IMG_3274.JPG

เหรียญอัลปาก้า ถ่ายภาพยากมาก เพราะผิวมัน อัลปาก้า โรงงานนี้ดีมาก มีราคาแพงพอสมควร เนื้ออัลปาก้าหนา และ แก่เงิน เงา แวววาว สวยงามมากครับ ผมสั่งมาเอง ๑๐๐ เหรียญ เอาไว้แจก พวกกรรมการในบ้านเหรียญบินฯที่เหลือจะเก็บไว้ในอนาคต เหรียญนี้ตอกโค็ด คนล่ะตำแหน่งกับทองแดง เรื่องที่จะเอา ทองแดงมากะหลั่ยเป็นอันว่าไม่มีทาง

จะเป็นเหรียญหายาก ในชุดนี้น่ะครับ จะแจกแก่กรรมการที่ช่วยโครงการณ์นี้คนล่ะ ๑ เหรียญครับ ส่วนที่เหลือจะเก็บไว้อย่างดี ในโอกาสข้างหน้าครับ
    ข้อเขียนและรูปภาพในกระทู้เหรียญบินฯตกอยู่ในหมวดวรรณกรรม ตามมาตรา ๔ ของ พรบ ลิขสิทธิ์ พ.ศ. ๒๕๓๗ ได้รับการคุ้มครอง ผู้ใดจะนำไปใช้ต้องได้รับการยินยอมจากผู้สร้างสรรค์ ผู้ใดละเมิดถือว่า ละเมิดกฎหมายตาม พรบ ลิขสิทธิ์ ๒๕๓๗ มีโทษ ทั้ง จำ หรือ ปรับ หรือ ทั้งจำทั้งปรับได้ ตามมาตรา ๖๙ - ๗๗
    แก้ไพี เสาวภา, 8 กุมภาพันธ์ 2017

IMG_3925.JPG IMG_3926.JPG IMG_3927.JPG IMG_3928.JPG

แก้ไขครั้งล่าสุด: 1 กันยายน 2022
  17. พี เสาวภา

รายการที่ ๕ แก้วขนเหล็ก ...... ๑๕๐๐ บาท จองครับ

27011 (2).jpg 27010 (2).jpg

ค่าเลี่ยมก็หลายร้อยแล้วครับ เงินแพงตอนนี้ ติดตัวดี

ข้อความเกี่ยวกับ แก้วขนเหล็ก

ล็อกเก็ต ๒๕๕๓, ๒๕๕๔ ( โชว์อย่างเดียว )
    ล็อกเก็ตที่ผมทำไว้เข้าคู่กับตะกรุด โพธิ์กลับ ปี ๒๕๕๓ กับ ๒๕๕๔ หลังจากหลวงพ่อเสกให้ในพรรษาแล้ว ที่ไม่เข้าคู่ก็มีน่ะครับ แจกเขาไปบ้างแต่เจตนาจะเก็บไว้ให้ลูกหลานมากกว่าครับ
    พึ่งมาได้อุดผงปี ๒๕๖๑ หรือ ๒๕๖๐ นี่เอง คณะศิษย์วัดเงิน เขาได้มวลสารมาดีมาก มาจากที่สูง เอามาทำพระ นางพญาพรายคู่มา ( พรายเทวดาน่ะครับ ประเภท ประจำต้นกล้วยตานี บอกได้แค่นี้ครับ ) ผมเลยเอา ล็อกเก็ตปี ๒๕๕๔ ไปฝากให้ท่านพระครู มานิตย์อุดผงมาให้ด้วยพิธีเดียวกัน ท่านฝังของดีมาด้วย
    ส่วนล็อกเก็ตปี ๒๕๕๓ ผมขอผงมาด้วย ผงสำนักนี้ รวมดาวครับ ของดีเพียบ ใครได้รู้ละเอียดจะอึ้ง ยังมีผงที่ท่านพระครู พิถีพิถัน เขียน ลบมาผสมอีก .... แค่อย่างเดียวก็เหลือแล้ว เพราะบางอย่างก็เป็นผงเก่าแก่ จากพระอาจารย์ที่เป็นตำนาน เอามาผสมผงของผมแล้วปิดหลัง งานฝีมือหน่อยค่อยๆทำแล้ว ผสมรักจีนสีแดง สวยงาม จะเอาไปเลี่ยมใช้เองครับ

ผมใส่ โป่งข่าม แก้ว ขน เหล็ก ไว้ โป่งข่าม แก้วขนเหล็กนี่ ผมไปหาซื้อมาประมาณถุงหนึ่ง สักสามสิบกว่าลูก ใหญ่ เล็ก คละกัน คัดเอาแต่แก้ว ขน เหล็ก หาแก้วขนเหล็กสวยๆ ยากพอสมควร เพราะจะเจอพวกแตกบิ่น ร้าวข้างใน ..... เจตนา ว่าจะเอามาแกะแม่พิมพา ชอบแม่พิมพา น่ะครับ เอาไปให้ หลวงพ่อพิจารณา เสกให้ก่อน ท่านชอบครับ ท่านบอกดีแล้ว เอาไว้อย่างนี้แหละ ( ตกลงไม่แกะแม่พิม ) ผมคัดเอาแก้วขนเหล็ก ลูกที่ใหญ่ที่สุด สวยที่สุดไปเลี่ยมเงิน เอาไปถวายท่าน ท่านพกไว้ที่อังสะน่ะครับ ตอนนี้ไม่ทราบใครได้ไปน่ะครับ ใครได้ไปเฮงครับ ท่านเสกใส่ให้เพียบ มาจากที่เดียวกัน ส่วนที่ผมถวายหลวงพ่อไป ท่านจะแจกใครบ้าง ไม่ทราบเลยครับ ไม่เคยตามครับ
    หลวงพ่อท่านบอกว่าแก้วขนเหล็ก นี่ กันคุณไสย กันของ กันผีได้ ท่านว่าแบบนั้น เป็นของดีในตัวอยู่แล้ว คนเหนือ เชื่อว่า มีข่าม คือ อยู่ยง คง กระพันชาตรี

ตกลงจบเรื่องโพธิ์กลับที่ผมทราบมา ผมจะย้ายข้อมูล เกี่ยวกับหลวงพ่ออั้บมาที่เดียวกันครับ
    ...............................

CK1fAeNVM7TiBNVuPX7kpJm11E4QjEn0sqtjvl0pdQu0&_nc_ohc=6Qk4CDdlfJgAX9uHfVz&_nc_ht=scontent.fbkk2-8.jpg

t9gIT2K_9mq3g2tc5_DeLCbET8196zJhVyVBkW_Ceu4F&_nc_ohc=SVNCI68fdDQAX88Oh71&_nc_ht=scontent.fbkk2-3.jpg

PHaZhln7Rs2os1RlD5XPzI1boYVc2B1QKcJj_bydOVO_&_nc_ohc=hH4Y-gZnNi4AX-UyXE_&_nc_ht=scontent.fbkk2-4.jpg

X8FXRN4Cz-QULOb6pjwCWNJU&_nc_ohc=sRS1LYab4L4AX-W2Th4&tn=xf_11MuxMDJ1gQXE&_nc_ht=scontent.fbkk2-8.jpg

แก้ไขครั้งล่าสุด: 27 สิงหาคม 2022
  18. พี เสาวภา

รายการที่ ๖ ลูกแก้วแพโบสถ์น้ำ ....... ๓๐๐๐ บาท

เป็นของผมคัดแยกไว้นานแล้ว เป็นของดีมาก
    ลูกแก้วแพโบสถ์น้ำ
    เสกมาพร้อมกับสิงห์น่ะแหละครับ เป็นร้อยๆครั้งในลังเดียวกัน แต่แยกเอาให้ท่านดูว่าเป็นลูกแก้ว ท่านอธิษบานจิตแล้ว เอามารวมกัน เป็นลูกแก้วเจียรนัยของนอกจากญี่ปุ่น ไม่ใช่ของจีน ยุคนั้นของจีน ยังมีเข้าไม่มาก ขนาดเล็กเจตนาจะให้เลี่ยมห้อยคอ ขนาดพอๆกับลูกแก้วของหลวงพ่อฤาษีลิงดำครับ
    ผมใช้ลูกแก้วของหลวงปู่ทำนิมิตที่ศูนย์กลางกาย พอได้ นิมิตแล้ว ให้ทิ้งซ่ะครับ เอาแต่ผู้รู้เจตนาใช้ตั้งกรรมฐาน ส่วนที่เหลือคุ้มครอง โชคลาภ แคล้วคลาด เป็นผลพลอยได้

เสกมาพร้อมกับสิงห์น่ะแหละครับ เป็นร้อยๆครั้งในลังเดียวกัน แต่แยกเอาให้ท่านดูว่าเป็นลูกแก้ว ท่านอธิษบานจิตแล้ว เอามารวมกัน เป็นลูกแก้วเจียรนัยของนอกจากญี่ปุ่น ไม่ใช่ของจีน ยุคนั้นของจีน ยังมีเข้าไม่มาก ขนาดเล็กเจตนาจะให้เลี่ยมห้อยคอ ขนาดพอๆกับลูกแก้วของหลวงพ่อฤาษีลิงดำครับ

ผมใช้ลูกแก้วของหลวงปู่ทำนิมิตที่ศูนย์กลางกาย พอได้ นิมิตแล้ว ให้ทิ้งซ่ะครับ เอาแต่ผู้รู้เจตนาใช้ตั้งกรรมฐาน ส่วนที่เหลือคุ้มครอง โชคลาภ แคล้วคลาด เป็นผลพลอยได้

IMG_3917 (2).JPG IMG_3919 (2).JPG IMG_3921 (2).JPG

19. พี เสาวภา

รายการที่ ๗ พระปิดตา ร้อยเสก ......... ๕๐๐๐ บาท ปิดครับ

พระองค์นี้พิเศษมาก สายตรงต้องชอบแน่ๆ หลวงปู่พระครูบุญศรีท่านจารให้หลายครั้ง เสกบนแพโบสถ์น้ำ และเสกมาอีก เป็นร้อยๆครั้งจนท่านล่ะสังขาร ขึ้นคอได้ทันที รับประกันคุณภาพ เบื่อนำมาคืนได้ทันที วัสดุแบบนี้ก็หายาก ถูกควบคุมอย่างหนัก และราคาแพงขึ้นมากครับ

พระปิดตา เนื้อพิเศษ เอ่ยไม่ได้ในเน็ทน่ะครับ
    องค์ขนาด หลวงพ่อเงินหน่อยหนึ่งไม่ใหญ่มาก พระพวกนี้ซื้อมาจากตลาดพยุหะ เพื่อ เข้าพิธีแพโบสถ์น้ำ เพราะเป็นงานใหญ่ จะเอามาให้ท่านเสกก่อน จะมีจารด้วย อย่างองค์นี้จารซ้ำกันหลายครั้งเพราะบางทีลืมส่อง ส่งให้ท่านเมตตา ท่านก็มองไม่เห็นเหมือนกัน ก็เอาเหล็กจาร จารซ้ำ อย่างองค์นี้จาร มะ อะ อุ และ นะ จารซ้ำกัน หลังจากพิธีแพโบสถ์น้ำก็เอาเสกทุกอาทิตย์ มาหลายปี มีเป็นร้อยๆครั้งขึ้นไป เสกจนท่านบอกเยอะแล้ว ก็หยุดเอามาเสก อีกไม่นานท่านก็ล่ะสังขาร

27085 (2).jpg 27086 (2).jpg 27087 (2).jpg

กว่าจะถ่ายองค์นี้ให้ติดรอยจาร ลป พระครูบุญศรีได้ ล่อไป ครึ่ง ค่อนวัน อากาศก็ร้อน หน้ามันไปหมด 5555555 และ ยังไม่พอใจด้วย เอาแบบนี้ก่อนน่ะครับ เห็นรอยจารท่านลางๆ รอยจารท่านสำคัญ เพราะท่านจารไม่มากองค์ กดเบา การจารแสดงว่าท่านจับพระมาให้แล้ว พระนี่ผ่านมือท่านแน่นอน

27110 (2).jpg 27111 (2).jpg 27112 (2).jpg 27664 (2).jpg IMG_3915 (2).JPG

20. พี เสาวภา

มีต่อน่ะครับ ขอเวลาถ่ายรูป แท่นถ่ายยังไม่เข้าที ผมย้ายอะไรหลายอย่าง ด้วยเหตุผลทาง สายตา