ร่วมสร้างหลวงปู่ทวดเหยียบน้ำทะเลจืด และสมเด็จโต พร้อมพระธรรมมาสน์

ในห้อง 'งานบุญอื่นๆ' ตั้งกระทู้โดย :::เพชร:::, 8 มกราคม 2007.

1. :::เพชร:::

:::เพชร::: เป็นที่รู้จักกันดี

21 กรกฎาคม 2006
    กระทู้เรื่องเด่น:
    1
    ขอเปลี่ยนแปลงชื่อกระทู้ใหม่ครับ เนื่องจากการจัดสร้างสมเด็จปู่ทั้ง ๒ องค์ได้ดำเนินการแล้วเสร็จ และถวายแด่วัดประสาทปุญญาวาสแทนสำนักสงฆ์พุทธมาลัย ในวันที่ ๑๒ เมษายน ๒๕๕๐เนื่องจากปัญหาในเรื่องกรรมสิทธิ์ในที่ดินที่ตั้งของสำนักสงฆ์ คณะกรรมการจัดสร้างจึงได้ลงความเห็นเป็นเอกฉันท์ให้ถวายแด่วัดประสาทปุญญาวาส ที่มีความเกี่ยวข้องกับสมเด็จปู่ทั้ง ๒ องค์ และขณะนี้รอเวลาจัดสร้างพระธรรมมาสน์ให้กับสมเด็จปู่ทวด และสมเด็จปู่โต เพื่อประดิษฐานไว้ที่ศาลาการเปรียญหลังใหม่ที่วัดประสาทปุญญาวาส เหตุที่รอเวลาเนื่องจากว่าทางวิศวกรแจ้งว่าศาลาการเปรียญจะแล้วเสร็จช่วงปลายเดือนมิถุนายน ๒๕๕๐ แต่เจ้าหน้าที่ที่ดูแลเรื่องงบประมาณแจ้งว่าจะแล้วเสร็จในช่วงปลายเดือนธันวาคม ๒๕๕๐ จึงยังไม่ทราบแน่ชัดว่าจะสร้างศาลาการเปรียญช่วงใดแน่ ขอให้ผ่านช่วงเดือนมิถุนายนไปก่อน ส่วนการจัดสร้างพระธรรมมาสน์นั้นได้ติดต่อทางโรงหล่อพระที่จัดสร้างพระ ๒ สมเด็จให้แล้ว คาดการณ์ว่าน่าจะจัดสร้างได้เสร็จภายใน ๑ เดือน หากได้รับใบสั่งงาน ความคืบหน้าของการจัดสร้างจะแจ้งให้ทราบอีกครั้งครับ...

..................................................................................

ขอเชิญชวนทุกท่านร่วมส่งมวลสารมาช่วยกันสร้างหลวงปู่ทวดเหยียบน้ำทะเลจืด และสมเด็จโตเนื้อว่าน ขนาดหน้าตัก ๒๔ นิ้วอย่างละองค์ เพื่อประดิษฐานที่สำนักสงฆ์พุทธมาลัย อ.ศรีมหาโพธิ จ.ปราจีนบุรี ในวันศุกร์ที่ ๑๓ เมษายน ๒๕๕๐

ปัจจุบันสถานที่นี้ยังเป็นสำนักสงฆ์อยู่มีพระภิกษุจำพรรษาอยู่ ๕ รูป และกำลังพัฒนา บริเวณสำนักสงฆ์มีสิ่งสักการะบูชาอยู่หลายอย่างด้วยกัน(ดูภาพประกอบ) ซึ่งยังมีสิ่งที่เป็นมงคลสักการะเกิดขึ้น ในภาพจะเห็นต้นพระศรีมหาโพธิ์ และพระธาตุสิวลีที่เสด็จตามธรรมชาติเกิดขึ้น

สำหรับการสร้างหลวงปู่ทวด และหลวงปู่โตนี้ จะเป็นการปั้นตามแบบโบราณเนื้อว่าน ซึ่งต้องให้แล้วเสร็จก่อนสิ้นเดือนมีนาคม ๒๕๕๐ ส่วนลักษณะของหลวงปู่ทวด และหลวงปู่โตจะเป็นดังภาพที่เห็นครับ

ผู้มีจิตศรัทธาสามารถส่งมวลสารมาได้ที่... อภิวัฒน์ ชัฏอนันต์ บมจ.แปซิฟิค แอสเซ็ทส์ เลขที่ 142 ชั้น 23 อาคารทูแปซิฟิค เพลส(อาคาร 2 ด้านหน้า ติดโรงแรมแลนมาร์ค สุขุมวิท) ถ.สุขุมวิท ระหว่างซอย 6-8 แขวงพระโขนง เขตคลองเตย กทม 10110

ขอโมทนาในจิตที่เป็นกุศลร่วมกัน

ไฟล์ที่แนบมา:

แก้ไขครั้งล่าสุด: 23 เมษายน 2007
  2. sithiphong

sithiphong เป็นที่รู้จักกันดี

ผมจะมอบพระธาตุหลวงปู่ทวดให้ 1 องค์นะครับ

ผมเองมีพระพิมพ์ของวังหน้าที่เนื้อผสมพระธาตุ ผมจะมอบให้ด้วยครับ แต่ผมว่าคงไปป่นเป็นมวลสารไม่ได้แน่ เดี๋ยวไปทุบพระธาตุเข้า คนทุบจะแย่ครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 9 มกราคม 2007
  3. :::เพชร:::

1
    ขอโมทนาบุญกับหมวดอัถด้วยครับ...

4. Attawat_Rx

Attawat_Rx เป็นที่รู้จักกันดี

14 กันยายน 2005
    ช่วยระบุได้ไหมครับว่าต้องการอะไรบ้าง จะลองค้น ๆแบ่งให้ครับ ช่วงแรก ๆ อาจจะส่งให้ไปจำนวนหนึ่งก่อนครับ มวลสารหลักที่คิดว่าเกี่ยวข้อง

5. Specialized

Specialized ผู้ดูแลเว็บบอร์ด ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

21 กุมภาพันธ์ 2006
    23
    โมทนาด้วยครับ อยากช่วยแต่มวลสารก็ไม่เหลือแล้วส่งไปร่วมบุญกับหมวดอรรถซะแล้วครับ

6. :::เพชร:::

1

ตอนนี้ผมมีมวลสารจำนวนหนึ่งที่ใช้จัดสร้างดังนี้..
    -ผงพระธาตุสิวลี
    -ผงพระธาตุเขาสามร้อยยอด
    -ผงพระแตกหักของพระวังหน้า
    -ผงพระแตกหักของสมเด็จองค์ปฐมจากทุกที่
    -น้ำมนต์พระพุทธบาท 4 รอย
    -น้ำมนต์จากวัดพระแก้ว
    -น้ำมนต์จากหลวงพ่อทันใจ จ. ตาก
    -น้ำมนต์จากศาลเทพารักษ์
    -น้ำมนต์หลวงปู่ดู่ วัดสะแก จ.พระนครศรีอยุธยา
    -น้ำมนต์จากวัดอินทรวิหาร จ.กรุงเทพ
    -น้ำมันชาตรี วัดท่าซุง จ.อุทัยธานี
    -น้ำมนต์หลวงปู่บรมครูเทพโลกอุดร

หมวดอัถลองดูมวลสารที่เน้นไปทางเมตตานะครับ หากยังพอมีเหลือบ้างครับ

7. :::เพชร:::

1
    ขอโมทนาบุญกับคุณหนุ่มด้วยครับ และขอขอบคุณสำหรับคำแนะนำดีๆในการจัดสร้างครั้งนี้ด้วยครับ พระธาตุหลวงปู่ทวด น่าจะนำไปบรรจุใต้ฐานท่านนะครับ ส่วนพระบรรจุพระธาตุจะนำไปใส่ผอบบรรจุที่เศียร

ผงพระธาตุสิวลี และผงพระธาตุเขาสามร้อยยอด ผมได้รับมวลสารแบบที่เป็นผงมาแล้ว ดังนั้นจึงไม่ต้องไปทุบ ผสมได้เลยครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 11 มกราคม 2007
  8. sithiphong

อ้างอิง:
    <TABLE cellSpacing=0 cellPadding=6 width="100%" border=0><TBODY><TR><TD class=alt2 style="BORDER-RIGHT: 1px inset; BORDER-TOP: 1px inset; BORDER-LEFT: 1px inset; BORDER-BOTTOM: 1px inset">ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ sithiphong [​IMG]
    ผมจะมอบพระธาตุหลวงปู่ทวดให้ 1 องค์นะครับ

ผมเองมีพระพิมพ์ของวังหน้าที่เนื้อผสมพระธาตุ ผมจะมอบให้ด้วยครับ แต่ผมว่าคงไปป่นเป็นมวลสารไม่ได้แน่ เดี๋ยวไปทุบพระธาตุเข้า คนทุบจะแย่ครับ

</TD></TR></TBODY></TABLE>

พระพิมพ์ที่มีพระธาตุ ผมว่าไม่ควรไว้ใต้ฐานนะครับ เนื่องจากมีพระธาตุพระอรหันต์ครับ ความเห็นผมควรบรรจุที่เศียรสมเด็จโตครับ
    .

9. :::เพชร:::

1
    รับทราบครับ ผมแก้ไขข้อความให้แล้วครับ..

10. จรัสกุล

จรัสกุล เป็นที่รู้จักกันดี

ผมมีน้ำมนต์หลวงพ่อวัดไร่ขิง น้ำมนต์พระร่วงฯขององค์พระปฐมเจดีย์ได้ไหมคับ

11. ศักดิ์

ศักดิ์ เป็นที่รู้จักกันดี

17 ธันวาคม 2005
    สาธุ...สาธุ...สาธุ..นโมพระโพธิสัตว์กวนอิม...ขออนุโมทนาในการสร้างกุศลครั้งนี้ครับ ...ขอบุญรักษาครับ

12. guawn

guawn เป็นที่รู้จักกันดี

27 ธันวาคม 2005
    ขออนุโมทนา สาธุ กับผลบุญที่พี่เพชรได้ทำในครั้งนี้ด้วยครับ

.

13. :::เพชร:::

1
    ขอแจ้งความคืบหน้าของการดำเนินการจัดสร้างในครั้งนี้ครับ..

1. ผมได้ติดต่อบุคคล 2 ท่านราว 2 อาทิตย์ที่ผ่านมา เพื่อขอคำแนะนำคือคุณยายผีป่า และคุณหนุ่ม ได้รับคำแนะนำที่เป็นประโยชน์มากๆครับ ขอขอบพระคุณมา ณ ที่นี้ด้วย

2. คุณยายผีป่าให้ความเห็นว่า ..."แค่ฟัง.. ยาย ก็เหนื่อยแล้ว เพราะ ว่านที่จะใช้ในทางเมตตานี้น่าจะใช้ว่านเสน่ห์จันทร์ และว่านกาหลง เฉพาะชนิดหลังนี้ ไม่ค่อยจะพบทางฝั่งไทย ต้องไปทางฝั่งพม่าในเขตอุทยานด้วยซ้ำไป และ หากจะจัดสร้างขนาด 24 นิ้ว จะหาว่านถึง 3 ป่า ยังไม่ทราบว่าจะพอหรือไม่..." (เห็นได้ว่า ขบวนการจัดสร้างน่าจะยุ่งยากมากครับ)

3. ระยะเวลาที่ร่นเข้ามา และความยากลำบากในการจัดหามวลสาร จึงได้กราบเรียนให้หลวงปู่ทวดทราบ ท่านก็อนุโลมให้จัดสร้างป็นรูปหล่อเนื้อทองเหลืองรมดำแทน จึงได้ปรึกษากับคุณหนุ่มว่า จะนำพระขรรค์ และกริช ของวังหน้ามาร่วมหล่อในวันที่เททองหล่อหลวงปู่ทั้ง 2 องค์ด้วยองค์ละ 2 เล่ม(ได้มาคราวทำบุญกับคณะคุณหนุ่มที่สนส.บ่อเงินบ่อทอง) ทางคณะผู้จัดสร้างจึงร่วมกันถวายปิดทองแท้ทั้ง 2 องค์ตามภาพที่ลงไว้แล้วนี้ ส่วนองค์สมเด็จโต จะปิดทองตรงช่วงจีวร ฐานบัว และพระไตรปิฎก "ฐานพระสี่เหลี่ยม"แก้แบบเป็น"ฐานบัว"ให้สอดคล้องกับองค์หลวงปู่ทวด วางซ้าย และขวาพระประธาน

4. ด้วยศรัทธาของคุณหนุ่มจึงจะมอบพระธาตุหลวงปู่ทวด เดิมทีตั้งใจไว้ว่าน่าจะบรรจุที่ส่วนเศียรขององค์หลวงปู่ท่าน ดังนั้นจึงต้องมาบรรจุในผอบไม้จันทร์หอมรองด้วยผ้าแดง และทองคำเปลวแท้ 100% เสร็จแล้วจำนำไปบรรจุตรงกลางพระอุระขององค์หลวงปู่ทวด (แกนกลางยังมีปูนอุดอยู่ จะเจาะเป็นช่องตรงกลางและบรรจุตรงตำแหน่งนั้น จากนั้น จึงจะโบกปูนทับอีกชั้นหนึ่ง) ใต้ฐานจะนำนำมวลสารที่ได้รับมาจากแต่ละท่านบรรจุลงในขวดขนาดย่อม ติดกาวซิลิโคนติดไว้ที่ผนังของทองเหลืองด้านใน)

5. ส่วนองค์หลวงปู่โตนั้น แกนกลางพระอุระขององค์ท่านจะบรรจุไม้ครูหลวงปู่เทพโลกอุดรวางในลักษณะแนวตั้ง มวลสารที่ร่วมบรรจุนั้นจะบรรจุในลักษณะเดียวกันกับหลวงปู่ทวดทุกประการ เนื่องจากท่านมีความเกี่ยวพันกับวังหน้า วังหลวงในสมัยรัตนโกสินทร์มากนั่นเอง

รายการนี้คณะผู้จัดสร้างไม่ได้ประกาศให้ทราบให้ทราบทั่วกันในจำนวนมาก แต่จะเป็นในลักษณะการเสี่ยงทายในการร่วมบุญกันในครั้งนี้ ขาดเท่าไหร่ คณะผู้จัดสร้างจะเป็นผู้สมทบทุนทรัพย์ทั้งหมด งบประมาณทั้ง 2 องค์ที่ 161,000 บาท
    - ค่าหล่อพระทองเหลืองรมดำ ขนาดหน้าตัก 24 นิ้ว 2 องค์ ๆละ 65,000 บาท รวม 130,000 บาท(หล่อบล๊อกใหม่ เนื่องจากเป็นพิมพ์พิเศษ)
    - ค่าปิดทอง 2 องค์ ๆละ 14,000 บาท รวม 28,000 บาท
    - ค่าพาหนะจากโรงหล่อที่นครปฐม - ปราจีนบุรี 3,000 บาท

14. :::เพชร:::

1
    ขอโมทนาในบุญกุศลครั้งนี้กับคุณจรัสกุลด้วยครับ สามารถจัดส่งทางไปรษณีย์ได้ครับ บรรจุใส่ขวดแก้ว หรือพลาสติคขนาด 2 ซม.ก็ได้ครับ ไม่ต้องส่งมาจำนวนมากๆครับ ทางผมจะนำมาบรรจุขวดเล็กๆอีกครั้งนึงครับ มวลสารที่ได้รับจากไม่เอามาผสมในองค์พระ แต่จะบรรจุไว้ใต้ฐานพระครับ

15. จรัสกุล

จรัสกุล เป็นที่รู้จักกันดี

แล้วผมจะรีบจัดส่งไปให้นะคับ

16. sithiphong

17. :::เพชร:::

1
    ขอบคุณคุณจรัสกุลครับ ผมได้รับ EMS ของน้ำมนต์ที่ส่งมาแล้วนะครับ...รายละเอียด ผมได้ PM ไปแล้วครับ..

18. Attawat_Rx

Attawat_Rx เป็นที่รู้จักกันดี

14 กันยายน 2005
    น่าเสียดายจังครับ ว่านที่ผมสะสมอยู่ ร่วม 100 ชนิด ก็ยังไม่เเพร่พันธ์จำนวนมาก คงใช้เวลาอีก 2-3 ปี ถึงจะใช้การได้ ถึงวันนั้นอย่างไรคงมีโอกาสได้สร้างตามประสงค์นะครับ ผมจะช่วยเต็มที่ มวลสารผมรวมได้มากพอควรแล้วอย่างไรจะรีบส่งไปให้นะครับ ขอโทษด้วยที่ช้าครับ มวลสารนี้ใช้ได้กับหลวงปู่ทวดแน่ครับ เป็นมวลสารเหลือจากการสร้างพระรุ่นแรงศรัทธาของผม (ท่านหลวงปู่ทวดมาช่วยตลอด)

19. :::เพชร:::

1
    ขอบคุณผู้หมวดมากครับ มวลสารว่านที่ใช้ต้องใช้ประมาณ 50,000 กก. สำหรับการสร้างเนื้อว่านทั้ง 2 องค์ ผมได้แต่งงงัน เลยต้องเปลี่ยนแปลงกระทันหัน ให้ทันกับงานวันสงกรานต์ปีนี้ครับ

รายงานความคืบหน้าครับ วันเสาร์ที่ 10 ก.พ. 2550 ที่ผ่านมา คุณหนุ่มได้อัญเชิญพระธาตุหลวงปู่ทวดองค์โตสีขาวใส ผมได้เตรียมผอบไม้จันทร์ไว้บรรจุ เสียดายที่ไม่ได้บันทึกภาพให้เพื่อนๆชาวพลังจิตได้โมทนาบุญร่วมกัน ผอบไม้จันทร์บรรจุพระธาตุหลวงปู่ทวดจะอัญเชิญไปบรรจุไว้ภายในใจกลางพระอุระขององค์ท่าน...

วันพุธที่ 28 ก.พ.2550 นี้ เวลา 9.00 น.จะไปตรวจหุ่นขี้ผึ้ง 2 องค์คือหลวงปู่ทวด และหลวงปู่โตว่าถูกต้องตามแบบหรือไม่ที่โรงหล่อแถบพุทธมณฑลครับ ส่วนวันหล่อคือวันเสาร์ที่ 10 มี.ค.2550

20. sithiphong

เมื่อวันเสาร์ที่ 10 กุมภาพันธ์ 2550 ผมได้อัญเชิญพระธาตุหลวงปู่ทวด 1 องค์ ไปมอบให้กับคุณเพชร เพื่อบรรจุไว้ในองค์หลวงปู่ทวดที่สร้างขึ้นใหม่และประดิษฐานที่สำนักสงฆ์พุทธมาลัย อ.ศรีมหาโพธิ จ.ปราจีนบุรี รูปร่างของพระธาตุหลวงปู่ทวดที่ผมได้อัญเชิญไปมอบนั้น สันฐานของพระธาตุคล้ายๆกับรูปเพชร สวยงามมากครับ

นโมโพธิสัตโต อะคันติมายะ อิติภะคะวา

วันที่ 10 กุมภาพันธ์ พ.ศ.2550 ข้าพเจ้า,ภรรยา และครอบครัว ได้อัญเชิญพระธาตุหลวงปู่ทวด เพื่อถวายเป็นสมบัติของพระศาสนา ,สืบทอดอายุพระศาสนาให้ครบ 5,000 ปี และบรรจุในองค์หลวงปู่ทวด ที่สร้างขึ้นและประดิษฐานที่สำนักสงฆ์พุทธมาลัย อ.ศรีมหาโพธิ จ.ปราจีนบุรี ขอให้ คุณบิดา มารดา พระพุทธเจ้าทุกๆพระองค์ ,พระปัจเจกพุทธเจ้าทุกๆพระองค์ , คณะหลวงปู่บรมครูเทพโลกอุดรทั้งหมด ,พระอรหันต์ทุกๆพระองค์,พระมหาโพธิสัตว์และพระโพธิสัตว์ทุกๆพระองค์ และทั้ง ๑๖ ชั้นฟ้า ๑๕ ชั้นดิน ผู้มีพระคุณ ญาติกาครูอุปัชฌาย์อาจารย์ ญาติสี่สกุลเจ็ดชั่วโคตรของข้าพเจ้า เจ้ากรรมนายเวร ปู่ ย่า ตา ยาย เทวดาประจำตัวข้าพเจ้า ,เทวดาประจำองค์พระพิมพ์ทุกองค์ ,พระมหากษัตริย์ทุกๆพระองค์ สมเด็จพระนเรศวรมหาราช,สมเด็จพระเอกาทศรถ,สมเด็จพระเจ้าตากสินมหาราช, พระบาทสมเด็จพระจอมเกล้าเจ้าอยู่หัว ,พระบาทสมเด็จพระปิ่นเกล้า ,พระบาทสมเด็จพระจุลจอมเกล้าเจ้าอยู่หัว กรมพระราชวังบวรมหาสุรสิงหนาท ,พระยาพิชัยดาบหัก ,กรมพระราชวังบวรวิชัยชาญ ,กรมหลวงชุมพรเขตอุดมศักดิ์ ,พระสยามเทวาธิราช ,พระภูมิ-เจ้าที่ที่บ้านข้าพเจ้า ,แม่ย่านางรถของข้าพเจ้า,ผู้ที่เสียสละให้กับแผ่นดินไทยทุกท่าน ,ท่านผู้เสกทุกท่าน ,เจ้าของและผู้สร้างพระพิมพ์หลวงปู่บรมครูเทพโลกอุดร-พระพิมพ์สมเด็จเจ้าคุณกรมท่าทุกท่าน-พระพิมพ์ของวังหน้าและพระกรุวัดพระแก้วทุกท่าน,ท่านผู้เสกทุกท่าน ,เจ้าของและผู้สร้างวัตถุมงคลของวังหน้า-กรุวัดพระแก้ว-วัตถุมงคลหลวงปู่บรมครูเทพโลกอุดรทุกประเภทที่ข้าพเจ้ามีอยู่ , เพื่อนสนิทมิตรสหายทั้งหลาย เพื่อนสาราสัตว์น้อยใหญ่ เจ้ากรุงพาลี แม่พระธรณี แม่พระคงคา พระเพลิง พระพาย แม่พระโพสพ พระภูมิ-เจ้าที่ พระมหาฤาษีและพระฤาษีทุกๆตน พระพิรุณ พยายมราช นายนิริยบาล ทั้งท้าวจตุโลกะบาลทั้งสี่ ศิริพุทธอำมาตย์ ชั้นจาตุมะหาราชิกาเบื้องบนจนถึงที่สุด พรหมาเบื้องต่ำตั้งแต่อเวจีขึ้นมาจนถึงมนุษย์โลก โดยรอบสุดขอบจักรวาลอนันตะจักรวาล คุณพระศรีรัตนตรัยและเทพยดาทั้งหลายตลอดทั้งอินทร์ พรหม ยม ยักษ์ คนธรรพ์ นาคา ขอให้มาอนุโมทนาในบุญกุศลที่ข้าพเจ้าได้ทำในครั้งนี้ด้วยเทอญ<O:p</O:p
    <O:p</O:p

อิมินาปุญญะกัมเมนะ ด้วยเดชะผลบุญแห่งข้าพเจ้า,ภรรยา และครอบครัว ได้อัญเชิญพระธาตุหลวงปู่ทวด เพื่อถวายเป็นสมบัติของพระศาสนา ,สืบทอดอายุพระศาสนาให้ครบ 5,000 ปี และบรรจุในองค์หลวงปู่ทวด ที่สร้างขึ้นและประดิษฐานที่สำนักสงฆ์พุทธมาลัย อ.ศรีมหาโพธิ จ.ปราจีนบุรี ขออุทิศส่วนกุศลให้แก่ คุณบิดา มารดา พระพุทธเจ้าทุกๆพระองค์ ,พระปัจเจกพุทธเจ้าทุกๆพระองค์ ,คณะหลวงปู่บรมครูเทพโลกอุดรทั้งหมด ,พระอรหันต์ทุกๆพระองค์ ,พระมหาโพธิสัตว์และพระโพธิสัตว์ทุกๆพระองค์ ,ตัวข้าพเจ้าและทั้ง ๑๖ ชั้นฟ้า ๑๕ ชั้นดิน ผู้มีพระคุณ ญาติกาครูอุปัชฌาย์อาจารย์ ญาติสี่สกุลเจ็ดชั่วโคตรของข้าพเจ้า เจ้ากรรมนายเวร ปู่ ย่า ตา ยาย เทวดาประจำตัวข้าพเจ้า ,เทวดาประจำองค์พระพิมพ์ทุกองค์ ,พระมหากษัตริย์ทุกๆพระองค์ สมเด็จพระนเรศวรมหาราช,สมเด็จพระเอกาทศรถ,สมเด็จพระเจ้าตากสินมหาราช, พระบาทสมเด็จพระจอมเกล้าเจ้าอยู่หัว ,พระบาทสมเด็จพระปิ่นเกล้า ,พระบาทสมเด็จพระจุลจอมเกล้าเจ้าอยู่หัว กรมพระราชวังบวรมหาสุรสิงหนาท ,พระยาพิชัยดาบหัก ,กรมพระราชวังบวรวิชัยชาญ ,กรมหลวงชุมพรเขตอุดมศักดิ์ ,พระสยามเทวาธิราช ,พระภูมิ-เจ้าที่ที่บ้านข้าพเจ้า ,แม่ย่านางรถของข้าพเจ้า,ผู้ที่เสียสละให้กับแผ่นดินไทยทุกท่าน ,ท่านผู้เสกทุกท่าน ,เจ้าของและผู้สร้างพระพิมพ์หลวงปู่บรมครูเทพโลกอุดร-พระพิมพ์สมเด็จเจ้าคุณกรมท่าทุกท่าน-พระพิมพ์ของวังหน้าและพระกรุวัดพระแก้วทุกท่าน, ท่านผู้เสกทุกท่าน เจ้าของและผู้สร้างวัตถุมงคลของวังหน้า-กรุวัดพระแก้ว-วัตถุมงคลหลวงปู่บรมครูเทพโลกอุดรทุกประเภทที่ข้าพเจ้ามีอยู่ , เพื่อนสนิทมิตรสหายทั้งหลาย เพื่อนสาราสัตว์น้อยใหญ่ เจ้ากรุงพาลี แม่พระธรณี แม่พระคงคา พระเพลิง พระพาย แม่พระโพสพ พระภูมิ-เจ้าที่ พระมหาฤาษีและพระฤาษีทุกๆตน พระพิรุณ พยายมราช นายนิริยบาล ทั้งท้าวจตุโลกะบาลทั้งสี่ ศิริพุทธอำมาตย์ ชั้นจาตุมะหาราชิกาเบื้องบนจนถึงที่สุด พรหมาเบื้องต่ำตั้งแต่อเวจีขึ้นมาจนถึงมนุษย์โลก โดยรอบสุดขอบจักรวาลอนันตะจักรวาล คุณพระศรีรัตนตรัยและเทพยดาทั้งหลายตลอดทั้งอินทร์ พรหม ยม ยักษ์ คนธรรพ์ นาคา ท่านทั้งหลายที่ต้องทุกข์ ขอให้พ้นจากทุกข์ ท่านทั้งหลายที่ท่านได้สุข ขอให้สุขยิ่งๆขึ้นไป ด้วยเดชะผลบุญแห่งข้าพเจ้าอุทิศไปให้นี้ จงเป็นอุปนิสัยปัจจัยให้ถึงพระนิพพานในปัจจุบันและอนาคตเบื้องหน้าโน้นเทอญ ฯ

พุทธังอนันตัง ธัมมังจัรวาลัง สังฆังนิพพานัง ปัจจโยโหนตุ

<!-- / message --><!-- sig -->