อยากรบกวนทุกคนช่วยบอกเรื่องหลางพ่อฤาษีลิงดำหน่อยครับ??

ในห้อง 'อภิญญา - สมาธิ' ตั้งกระทู้โดย omega, 14 เมษายน 2005.

1. omega

omega เป็นที่รู้จักกันดี

26 ธันวาคม 2004
    คือผมอยากทราบว่าวัดที่ท่านเคยอยู่และเคยสอนการทำสมาธิ ให้กับญาติโยมทั้งหลายชื่อวัดอะไรอยู่ที่ไหนครับ เพราะว่าผมอยากไปศึกษาที่วัดท่านดูนะครับ หลังจากที่ได้ฟังไฟล์เสียงคำสอนต่างๆของท่านมาเยอะแล้วรู้สึกอยากไปวัดเดิมของท่านมาก เผื่อจะได้ไปฝึกมโนยิทธิกับเค้าดูบ้างนะครับ ขอบคุณมากๆครับ
    (นั่งเพ่งนะมะพะทะจนเหงื่อแตกตัวสั่นคาห้องแอร์เป็นไข้ไป4วันเลยศรัทธามากครับ)
    [b-wai]

2. mikky

mikky เป็นที่รู้จักกันดี

19 พฤศจิกายน 2004
    ท่านอยู่มาหลายวัดครับ บวชเรียนครั้งแรก ที่วัดบางนมโค จ.อยุทธยา ...... ท้ายสุดเป็นเจ้าอาวาสวัดท่าซุง จ.อุทัยธานี ครับ

เห็นคุณอยากรู้ "วัดเดิม" ผมไม่แน่ใจว่าตอบถูกต้องตามที่อยากรู้หรือเปล่า

3. omega

แล้วถ้าผมจะไปเรียนมโนยิทธิตามแบบฉบับหลวงพ่อนี้ต้องไปวัดไหนครับ ช่วยบอกทีครับขอบคุณมากๆ

4. โมฆบุรุษ

โมฆบุรุษ เป็นที่รู้จักกันดี

ไปที่วัดท่าซุงนั่นแหละครับ
    ครบถ้วนสมบูรณ์ที่สุดแล้วครับ

5. ก้อง

ก้อง เป็นที่รู้จักกันดี

ทางนี้เลยครับ http://www.konmeungbua.com/map/map.html

6. มหาธาตุ

มหาธาตุ เป็นที่รู้จักกันดี

1. ที่บ้านสายลม (กทม.) สอนครึ่งกำลัง และญาณ ๘ ทุกเสาร์-อาทิตย์แรกของเดือน
    2. เรียนกับ อ. คนเมืองบัว สอนแบบเต็มกำลัง
    3. รู้หลัการแล้วปฏิบัติเองที่บ้าน ติดขัดถามลูกศิษย์หลวงพ่อ เช่นหลวงพี่เล็กที่บ้านอนุสาวรีย์ ทุกเสาร์-จันทร์แรกของเดือน และหลวงพี่สมปองที่บ้านตลิ่งชัน ทุกเสาร์-อาทิตย์ที่สามของเดือน (บางครั้งหลวงพี่สมปองนำฝึกมโนฯครึ่งกำลังด้วยครับ)

7. omega

ขอคุณทุกๆท่านมากนะครับที่ได้ให้ความอนุเคระห์กระผม ไม่งั้นคงหาที่ฝึกไม่ได้แน่ๆเลยครับ
    ผมขอสัญญาว่าถ้าสิ่งที่กระผมฝึกได้แล้วไม่ว่าสิ่งใด กระผมจะนำมาทำให้เกิดประโยชน์ต่อศาสนาและประเทศไทยให้มากที่สุด

8. มารวิกะ

มารวิกะ เป็นที่รู้จักกันดี

19 กันยายน 2004
    จะลองหาให้นะครับ รอแปป

9. มารวิกะ

มารวิกะ เป็นที่รู้จักกันดี

19 กันยายน 2004
    T-T หายังไม่เจอเลย ไว้ผมหายป่วยแล้วจะหาให้อีกครั้งครับ เมื่อกี้จะขึ้นไปค้นหนังสือ ให้ดันหน้ามืด

มืดซะ เกือบๆล้ม กรรมมันเยอะจริงๆเลยนะผมเนี่ย ลองไปฝึกดูที่สายลมก่อน ก็ดีครับสะดวกดี แต่ต้อง

รอเสาร์-อาทิตย์ ต้นเดือน แต่ที่วัดท่าซุง พอทราบมาว่า สอนกันทุกวัน ถ้าไปพักที่วัดได้ก็ดีครับ เห็นว่า

มีห้องพักให้ด้วยแต่ต้องลงทะเบียน(ผมยังไม่เคยไปพักเลย บอกรายละเอียดไม่ได้ครับ)

ป.ล. อย่าตั้งใจเพ่งมากๆเลยครับ ผมเพ่งมากๆมาเกือบ10ปีกว่า ไม่คืบหน้าเลย จนกระทั่ง ....

10. WebSnow

WebSnow ผู้ก่อตั้งเว็บพลังจิต ทีมงาน Administrator

กระทู้เรื่องเด่น:
    129
  11. omega

ต้องขอบคุณทุกๆท่านมากนะครับที่ได้ช่วยอนุเคราะห์เข้ามาบอกผมมากมายหลายคนเลย ไม่รู้จะตอบแทนทุกๆท่านยังไง ที่ทำได้ก็คงเป็นเพียงว่าทุกครั้งที่กระผมไปทำบุญที่วัดใดก็แล้วแต่ หากไม่ลืมจริงๆก็จะอธิฐานให้ผลบุญที่กระผมได้กระทำนี้ขอให้สิ่งศักย์สิทธิ์(พิมถูกเปล่าไม่รู้)ทั้งหลายโปรดจนช่วยนำพาไปถึงผู้มีพระคุณทุกๆท่านด้วย ไม่ว่าจะเป็นเรื่องใด ที่ทำได้ตอนนี้ก็คงมีแค่นี้เอาไว้เก่ง รวยกว่านี้แล้วจะตอบแทนในสิ่งที่ผมสามารถทำให้ได้มากกว่านี้นะครับ ขอบคุณมากจริงๆ
    (b-smile)

12. KomAon11

KomAon11 เป็นที่รู้จักกันดี

อยากรู้เรื่องจริงๆ .. ไปถามท่านที่นิพพานสิครับ คิกคิก.... (มโนมยิทธิผมยังเดินเอื่อยๆเลยครับ ไม่ค่อยก้าวหน้า)

... ขอให้คุณ โอเมก้า.. ประสบผลสำเร็จดังใจนะครับ

13. fluke&best

fluke&best Active Member

อย่าไปคาดหวังในผลของการปฏิบัติ จะทุกข์เสียเปล่า คิดเพียงแต่ว่าเราได้ทำดีแล้วต่อตนเองและผู้อื่น ขออนุโมทนาด้วย.

14. omega

ใครพอจะรู้เบอร์โทรของวัดท่าซุงบ้างครับ พอดีเข้าพรรษานี้คิดว่าจะไปบวชเรียนที่วัด เลยอยากได้เบอร์โทรเพื่อโทรไปติดต่อดูก่อนนะครับ เผื่อเค้าไม่รับจะได้ไม่ต้องไปกินแห้วถึงวัดท่าซุง แต่อยากไปบวชด้วยใจจริงมากเลยครับ อยากบวชให้พ่อให้แม่แล้วอาจจะได้ลองฝึกมโนยิทธิกับเค้าดูบ้าง ใครมีรบกวนช่วยบอกทีนะครับ
    (b-deejai)​

15. :-)

:-) เป็นที่รู้จักกันดี

เบอร์โทรของวัดท่าซุง

วัดจันทาราม(ท่าซุง) ต.น้ำซึม อ.เมือง จ.อุทัยธานี 61000 โทร. 056-511938,056-511391,056-511366
    อนุโมทนาในกุศลเจตนาครับ แต่การบวชเป็นของหนัก ไม่ว่าจะบวชที่ไหนก็ตาม ปฏิบัติดีมีคุณอนันต์ พลาดไปก็มีโทษหนักกว่าฆราวาสมาก ต้องเตรียมตัว เตรียมใจให้พร้อม นอกจากศึกษาจากหนังสือ เช่นใน Link ที่คุณ Websnow ทำไว้ให้แล้ว http://www.palungjit.org/smati/books

ลองไปฝึกที่บ้านสายลมก่อนก็ดีนะครับ ถ้าคุณ omega อยู่ที่กรุงเทพฯ
    บ้านสายลม เลขที่ 9 ซอยสายลม 1 ถนนพหลโยธิน แขวงสามเสนใน เขตพญาไท กรุงเทพฯ 10400 โทร. (02) 271-3868 , (02) 272-6759
    "1. ที่บ้านสายลม (กทม.) สอนครึ่งกำลัง และญาณ ๘ ทุกเสาร์-อาทิตย์แรกของเดือน"

16. โมฆบุรุษ

โมฆบุรุษ เป็นที่รู้จักกันดี

จะบวชที่วัดท่าซุงได้ ต้องได้มโนมยิทธิครึ่งกำลังก่อนครับ
    ฉะนั้นจึงควรไปลองฝึกที่บ้านสายลมดูก่อนหากมีโอกาสครับ

17. UFO99

UFO99 เป็นที่รู้จักกันดี