เคล็ดลับดีๆมาบอก "แม่ชีทศพร บอกมา เงียบๆไว้"แต่เราจะเผยแพร่

ในห้อง 'กฎแห่งกรรม - ภพภูมิ' ตั้งกระทู้โดย พยัคฆราช, 12 มิถุนายน 2011.

สถานะของกระทู้:
กระทู้ถูกปิด ไม่สามารถโพสต์ตอบกลับได้
  1. พยัคฆราช

พยัคฆราช Active Member

วันนี้ ทุกท่านอนุโมทนาบุญกับผมนะ ผมไปทำบุญมาตั้งแต่ 7.30 มีอะไรทำหมดทุกอย่าง วันนี้มีการถวายอภิมหาสังฆทาน ต่อจากนั้นคุณแม่ท่านก็มา แสดงธรรมะให้ลูกศิษย์ฟัง ได้ธรรมะด้วย ได้ข้อคิดดีๆ สนุกสนานหัวเราะกันลั่นศาลาเลย จะได้ไม่เครียดและมีกำลังใจในการปฏิบัติธรรมต่อของทุกท่าน(ขออนุโมทานาด้วยนะครับ) ที่นี้มาเข้าเรื่องเลย เคล็ดดีๆนี้อาจจะถูกใจหลายคน
    1 วันที่ 16 มิย นี้นะครับ พระราชินีเสด็จมาฟังธรรมพร้อมด้วยข้าราชบริพารราว300 คนที่วัดอีก ราวๆ1000 ที่วัด ตอน 5โมงเย็น (ท่านบอกว่าบุคคลได้ ฟังธรรมร่วมกับ พระมหากษัตริย์ กษัตริยา แล้ว ภพภูมิของผู้มาร่วมฟังด้วยจะเปลี่ยนทันที ใครเป็นหนี้ อาทิ พวกบัตรเครดิต มานะ มาเอาอานิสงค์ตรงนี้ช่วยปลดหนี้สินได้
    2 ใกล้เข้าพรรษาแล้ว วันนี้นะครับผู้ใดปราถนา ให้มันมีมากกว่าเดิม ทองคำ เพชร สวมใส่ให้อลังการเลยนะครับ แต่งตัวให้สวยๆ (วันเข้าพรรษา กับวันออกพรรษา นะ) พระพุทธองค์เสด็จ ทางบันไดแก้ว (เพชรนิลจินดา ของผู้นั่นจะมีมากกว่าเดิม) บันไดทอง ทองก็จะมีมากกว่าเดิม เงิน เงินก็จะมีมากกว่าเดิม (ของปลอมก็ใส่ได้นะครับ สวมใส่อะไรก็ดูแลทรัพย์ของตนด้วยนะครับ เพราะวันนี้ที่บอก ให้เอาเคล็ด เพื่อความเพิ่มพูนขึ้นครับ เพราะเหตุมันเกิด-ผลมันเกิด อานิสงค์มันเกิด เพราะทุกคนไปทำบุญใหญ่กันด้วย ยิ่งรวมกันมากเท่าไรมันยิ่งมากมายมหาศาล
    3 แห่เทียน ถวายเทียนเป็นพุทธบุชานะครับ เพราะพระท่านใช้ตลอดพรรษา มีของวิเศษอย่างนึง ธงธรรมจักร ที่มีไว้ตอนประกอบพิธี แห่เทียน เมื่อถวายเสร็จแล้วพ้อมผ้าอาบน้ำฝน ขอบูชาจากพระท่านกลับมาติดไว้บูชาที่บ้านนะครับ แม่ท่านบอกว่า สว่างไปทั้ว 3 โลกเลย(ธงธรรมจักร ใหญ่-เล็กได้หมด)
    นี้ก็เป็นส่วนนึงจากเคล็ดลับดีๆ ทีท่าน ปราถนาให้ลูกศิษย์ลูกหา ได้เจริญรุ่งเรือง ทั่วหน้าทุกท่านทุกคนเทอญ

เกือบลืม จะบอกว่า ใครที่ปราถนา อยากจะมีพระสมเด็จวัดระฆัง(สมเด็จโตสร้าง) รีบไปนะครับ ที่ตู้วัตถุมงคลวัด ทำบุญองค์ละ 1000บาท มีไม่มากนะครับที่ผมเห็น หลายสิบองค์อยู่ ปัจจัยทั้งหมด สร้างวัดที่เขาใหญ่ครับ สร้างวัดเต็มๆ แม่ท่านสัมผัสแล้ว ว่าพระนี้ สมเด็จโตสร้าง )(แล้วแต่จิตศรัทธานะ แค่แวปมองไปเห็นที่ตู้วัตถุมงคลของทางวัด)

สุดท้ายนี้ขอให้ทุกท่านเจริญด้วยเจริญด้วยมนุษย์สมบัติ และนิพพานสมบัติ สมบัติจักรพรรดิตักกันไม่พร่องนะครับ ถ้วนหน้านะครับ แล้วเจอกันใหม่ สวัสดี

แก้ไขครั้งล่าสุด: 14 มิถุนายน 2011
  2. พยัคฆราช

วันพุธ กับวันอาทิต นะครับ ใครไปวัดได้ พบท่านแน่นอน

3. dessert

dessert สมาชิกใหม่

28 กันยายน 2010
    ศาสนาพุทธ สอนกันอย่างนี้หรือ

4. lionking2512

lionking2512 เป็นที่รู้จักกันดี

4 กุมภาพันธ์ 2009
    “ท่านทั้งหลาย การที่จะออกจาริกไปเพื่อเผยแพร่ประกาศพระศาสนานั้น เป็นไปได้ทั้งส่งเสริมพระศาสนาและทำลายพระศาสนา ที่ว่าเช่นนี้เพราะองค์ธรรมทูตนั่นแหละตัวสำคัญ คือเมื่อไปแล้วประพฤติตัวเหมาะสม มีสมณสัญญาจริยาวัตรงดงามตามสมณวิสัย ผู้ที่ได้พบเห็นหากยังไม่เลื่อมใส ก็จะเกิดความเลื่อมใสขึ้น ส่วนผู้ที่เลื่อมใสแล้ว ก็ยิ่งเพิ่มความเลื่อมใสมากขึ้นเข้าไปอีก ส่วนองค์ที่มีความประพฤติและวางตัวตรงกันข้ามนี้ ย่อมทำลายผู้ที่เลื่อมใสแล้วให้ถอยศรัทธาลง สำหรับผู้ที่ยังไม่เลื่อมใสเลย ก็ยิ่งถอยห่างออกไปอีก จึงขอให้ทุกท่านจงเป็นผู้พร้อมไปด้วยความรู้และความประพฤติ ไม่ประมาท สอนเขาอย่างไร ตนเองต้องทำอย่างนั้นให้ได้เป็นตัวอย่างด้วย”

อ้างอิง : บางส่วนบางตอนจากหนังสือ หลวงปู่ฝากไว้
    หลวงปู่ดูลย์ อตุโล

5. พยัคฆราช

ช่วงนี้กะแสอินเทรน เรื่องการเลือกตั้ง แม่ท่านเทศน์ว่า อย่ารับเงินการเลือกตั้งโดยเด็ดขาด เพราะอะไร เงินที่เรารับมานั้น เราต้องมีส่วนในการรับผิดชอบทั้งประเทศด้วย เรื่องใหญ่นะ เพียงเงินไม่กี่บาทแต่ ต้องชดใช้ให้ทั้งแผ่นดิน (น่ากลัวมักๆ)

6. พยัคฆราช

ขออนุโมทนา สาธุ สาธุ สาธุ ผมก็ศิษย์สายทางนี้เหมือนกัน อาจารย์ผม แม่จันทา ฤกษ์ยาม

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      44.8 KB
      เปิดดู:
      2,463
  7. lionking2512

lionking2512 เป็นที่รู้จักกันดี

นอกจากหลวงปู่จะนำปรัชญาธรรมที่ออกจากจิตของท่านมาสอนแล้ว โดยที่ท่านเคยอ่านพระไตรปิฎกจบมาแล้ว ตรงไหนที่ท่านเห็นว่าสำคัญและเป็นการเตือนใจในทางปฏิบัติให้ตรงและลัดที่สุด ท่านก็จะยกมากล่าวเตือนอยู่เสมอ เช่น หลวงปู่ยกพุทธพจน์ตอนหนึ่งที่พระพุทธเจ้าตรัสว่า

“ภิกษุ ทั้งหลาย พรหมจรรย์นี้ เราประพฤติ มิใช่เพื่อหลอกลวงคน มิใช่เพื่อให้คนมานิยมนับถือ มิใช่เพื่ออานิสงส์ลาภสักการะและสรรเสริญ มิใช่อานิสงส์เป็นเจ้าลัทธิหรือแก้ลัทธิอย่างนั้นอย่างนี้ ที่แท้พรหมจรรย์นี้ เราประพฤติ เพื่อสังวระความสำรวม เพื่อปหานะความละ เพื่อวิราคะ ความหายกำหนัด ยินดี และเพื่อนิโรธะ ความดับทุกข์ ผู้ปฏิบัติและนักบวชต้องมุ่งตามแนวทางนี้ นอกจากแนวทางนี้แล้ว ผิดทั้งหมด”

อ้างอิง : บางส่วนบางตอนจากหนังสือ หลวงปู่ฝากไว้
    หลวงปู่ดูลย์ อตุโล

8. Phanudet

Phanudet เป็นที่รู้จักกันดี

20 พฤษภาคม 2008
    กระทู้เรื่องเด่น:
    1
    นี่ท่านน่าจะถามแม่ต่อนะครับ....ถ้าผมรับ..แต่เงินนั้นผมเอาไปทำบุญสาธารณประโยชน์ต่อ เช่น สร้างโรงพยาบาล ผ้าป่าโรงเรียน....อะไรอย่างนี้....จะได้หรือไม่....

โมทนาสาธุกับสิ่งดีๆที่นำมาแบ่งปันนะครับ....

9. พยัคฆราช

คือถ้าได้คนดีมันก็ดีไปครับ แต่ถ้าได้แบบ โกงชาติโกงแผ่นดิน เดือดร้อนทั้วแผ่นดิน เราก็มีส่วนด้วยครับ เพราะเรารับเงินเขามาแล้ว(เราขายสิทธิ์ไปแล้วตั้งแต่จับเงิน)ครับ

10. พยัคฆราช

อนุโมทนา นะครับกับธรรมะ ดีๆ ผมรู้จักพระอาจารย์องค์นึงนะครับ ท่านชื่อหลวงพ่อเลื่อน วัดป่านางเหริญ "หลวงพ่อองค์นี้นะครับ เวลาสนทนากับท่านทางด้านการปฎิบัติธรรม ที่ผมทึ่งมากคือ ท่านสามารถบอกตอบเราทันที เลยว่า อันโยมได้จริงอันไหนโยมจำมา เช่นอ่านมา จำมา อ้างอิงมาจาก ที่ไหนๆก็ตามแต่ แต่เรื่องนั้นท่านมิได้สนใจ สนใจตรงจุดที่โยมปฏิบัติได้จริง ได้พบของจริงๆ จากการปฏิบัติ (พูดง่ายๆก็คือท่านเช็คจิตเราได้เลย เราเลยไม่สามารถอ้างจากตำหรับตำราคัมภีร์อะไรต่างๆที่ได้ไปอ่านมา เข้าใจมา จำมา เพราะท่านเน้นของจริงที่ได้จากเกิดจากการปฏิบัติเท่านั่น แล้วท่านก็จะชี้แนะต่อยอดให้ เพื่อให้เกิดความก้าวหน้าในการปฏิบัติ มากกว่าการไปอ่านมา เข้าใจมา ผมก็ขอ แนะนำพระสุปฏิปันโนอีกรูปนึง ที่ เป็นเพชร ในสายพระป่าอีกหนึ่งองค์ครับ อยู่นครราชสีมา อำเภอ ปักธงชัย

11. พยัคฆราช

ไม่ต้องคิดอะไรมากมาย แม่ชีท่านเป็นพุทธภูมิ

ถาม : แม่ชีที่เป็นข่าว..?
    ตอบ : ไม่ต้องคิดอะไรมากมาย แม่ชีท่านเป็นพุทธภูมิ เวลาทำบุญอะไรก็อธิษฐานปรารถนาพระโพธิญาณทุกครั้ง เพราะฉะนั้น..คำสอนบางอย่างอาจจะไม่ตรงกับพระไตรปิฎก ตามวิสัยพระโพธิสัตว์ของท่าน

หลวงพี่เล็ก วัดท่าขนุนตอบปัญหาญาติธรรม..

อ้างอิงข้อมูลจาก กระดานสนทนาวัดท่าขนุน > ห้องธรรมะพระอาจารย์ > เก็บตกจากบ้านวิริยบารมี
    <!-- google_ad_section_end -->

12. lionking2512

อนุโมทนา ในคำสอนพระพุทธเจ้า ด้วยเช่นกันครับ คุณพยัคฆราช
    ผมมีหลักที่ครูบาอาจารย์เก่าๆท่านสอนมาครับคือ ให้ยึด
    ปริยัติ ปฏิบัติ และปฏิเวธ ครับ

ที่ท่านพูดก็มิผิดดอกครับ แต่ก่อนออกเดินท่องเที่ยวไปในป่ารกชัฏนั้น หากเข็มทิศของเรานั้นไม่ได้ศูนย์เสียแล้ว ผมก็หวาดวิตกกลับการที่ต้องเดินแบบหลงทิศหลงทางครับ สุดท้ายก็อาจจะต้องหลงอยู่ในป่าหาทางออกมิได้ครับ

13. พยัคฆราช

เคารพในธรรมที่คุณlionking2512 นำมาแสดงครับ
    เป็นของอยู่เหนือทิศ ไม่มีทิศ ไม่มีทาง มีอยุ่ทุกทิศทุกทาง ด้วยสติสัมปชัญญะที่สมบูรณ์แล้ว ท่ามกลางป่ายาวสี่ศอกหน้าคืบ มีป่าก็คือไม่มีป่า ไม่มีป่าก็คือมีป่า แล้วป่าจะทำอะไรได้ ก็เพราะต้องอาศัยป่านี้หล่ะ
    จริงมัย คุณlionking2512 อนุโมทามิ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 14 มิถุนายน 2011
  14. สุทธิมา

สุทธิมา เป็นที่รู้จักกันดี

อนุโมทนาสาธุค่ะ
    อยากมีโอกาสไปร่วมทำบุญกับแม่ชีจัง
    เมตตาธรรมค้ำจุนโลก

15. Scorpius

Scorpius เป็นที่รู้จักกันดี

13 พฤษภาคม 2010
    กระทู้เรื่องเด่น:
    1

สาธุ เพิ่งทราบว่าแม่ชีปรารถนาพุทธภูมิ สาธุ สาธุ สาธุ

16. พยัคฆราช

วันนั้นที่ฟังธรรม ท่านยกตัวอย่าง พระอรหันตเจ้าจี้กง (ท่านทั้งหลายคงทราบใช้มัยครับเรื่องราว ของพระอรหันต์กายทอง องค์นี้ พูดง่ายๆก็คืออย่าดูอะไรที่ภายนอก บ้านเราก็มีพระเหนือโลกเยอะ เมืองไทยเราเนี่ยสุดยอดแล้ว หลวงปู่เทพโลกอุดร หลวงปู่สรวง ออยเตียสรูล หลวงพ่อกบวัดเขาสาริกา หลวงปู่เดินหน(อิเกสโร) แม่ชีจันทร์ ขนนกยูง แม่ชีบุญเรือน โตงบุญเติม แม่ชีทองศุข แม่ชีฉลวย แม่ชีแก้วเสียงล้ำ(คำชะอี) แม่ชีนารี กรุณา เยอะมาก แม้แต่สามเณรตัวเล้กๆก็อย่ามองข้าม แม้แต่เด็กตัวเล็กๆนั่งสมาธิก็อย่ามองข้าม จงภูมิใจเทิด ที่เกิดเป็นไทย พระพุทธศานารุ่งเรืองไปทั่วโลก มีพระมหากษัตริย์(สุดยอด) ตายแล้วเกิดกี่ชาติจะได้พบแบบนี้ เจอกันใหม่ครับสวัสดี

17. guaregod

guaregod เป็นที่รู้จักกันดี

26 กรกฎาคม 2009
    อย่างนี้เขาเรียกว่าหากินกับศรัทธาหรือเปล่าครับ
    คำสอนเริ่มไกลจากศาสนาพุทธออกไปทุกที

18. พยัคฆราช

จะหากินได้ยังไง ปัจจัยไปสร้างวัดหมด (วัดโลกโมฬี เขาใหญ่)เพราะต่อไปชาวพุทธทั่วโลกจะมาปฎิบัติธรรมกันที่นี้ ปาดโถ่คิดได้แค่นี้เองรึท่าน อาจารย์ผมนะ อ่านหนังสือไม่ออกสักตัว แต่ทำไมหลวงตามหาบัว(สมัยท่านอยู่) แวะไปเยี่ยมที่บ้านหนองไศล อยู่บ่อยๆ ครูบาเที่ยงธรรม หลวงปู่บุญมี หลวงปู่หลวงตาอีกหลายๆท่าน (รับรองกันทั้งนั่น) ครูบาอาจารย์ทั้งหลายจิตท่านถึงกันหมด คุณguaregod ปฏิบัติให้มันถึงก่อน อย่ามองอะไรแคบนัก นรกจะกินกะบาน พวกมอดพวกปลวกชอบ กัดกินสมบัติพระพุทธเจ้า หัดกัดจิตกัดใจตนเองให้มันถึงแก่นเถอะ

19. พยัคฆราช

การอบรมจิต ถือเป็นเรื่องสำคัญ
    การทำสมาธิ(อิริยาบทไหนก็ได้) ถือเป็นกำลัง
    การพิจารณาอริยสัจสี่ ถือเป็นสิ่งที่ถูกต้อง

บุญเป็นผู้อยู่เบื่องหลังแห่งความสำเร็จ
    หยุดเป็นผู้อยู่เบื่องหลังพระนิพพาน

ธรรมะเป็นของจริง ต้องเฮ่ดจริง ทำจริง จะได้ของจริง อย่าไปเอาตำรามาตอบ เพราะมันเป็นเพียงสัญญา คือ ความจำได้ ว่าประโยคนั่นว่าประโยคนี้ ส่วนของจริงเนี่ยมันเป็นใบ้ ไม่บอกเราหรอก เราต้องเฮ่ดจริง ทำจริง ถึงจะได้ของจริง นี้แหละ ปัญญา มันอยู่เหนือคำพูด อยู่อย่างสัญญา ก็อยู่อย่างผู้แพ้ อยู่อย่างปัญญา ก็จะอยู่อย่างผู้ชนะ แล้วท่านนักปฏิบัติทั้งหลายเลือกแล้วหรือยัง พิจารณาเอง คำตอบอยู่ที่เจ้านั่นหล่ะ

20. guaregod

guaregod เป็นที่รู้จักกันดี

26 กรกฎาคม 2009
    ผมดูแล้วครับ มันออกไปทางหากินกับศรัทธาจริงๆ ผมแยกเป็นข้อๆนะครับว่าผมมีเหตุผลอะไร
    1. ผมไม่แตะต้องครับ
    2."วันนี้นะครับผู้ใดปราถนา ให้มันมีมากกว่าเดิม ทองคำ เพชร สวมใส่ให้อลังการเลยนะครับ แต่งตัวให้สวยๆ" เป็นการเสริมสร้างกิเลสให้เพิ่มพูน แน่นอนครับเหมาะกับคนทางโลก ใครๆก็อยากได้อยากมี มีแล้วก็มีอีก ยิ่งไปเห็นของเขาที่เราไม่มีก็ยิ่งเกิดการอยากได้อยากมี อยากแข่ง อยากอวด อยากรวย ซึ่งพวกนี้ไม่จำเป็นต้องมาเข้าวัดเลย
    3. ธงธรรมจักรขอบูชา นี่คือขอจากพระเลยใช่เปล่า ไม่ต้องเสียเงินเพราะผมทำบ่อย คือขอของจากพระนะ หรือว่าต้องขอซื้อต่อจากพระครับ อันนี้ไม่แน่ใจ

แล้วอีกอย่างที่ว่าจิตพระจารย์โตสร้าง จะมาสร้างได้ยังไง ใครสัมผัสจิตได้เป็นแค่คำกล่าวอ้าง ใครก็อ้างได้ และการปฏิบัีติธรรมของคุณคือ ปฏิบัติอะไร มีอะไรต้องปฏิบัติเพราะปกติผมก็ถือศีล 5 อยู่แล้ว แค่ศีลห้าผมก็อยู่ได้แล้ว ไม่ต้องการบรรลุนิพานหรอก เพราะปฏิบัติไปไม่เกิดประโยชน์เพราะสถานที่และสิ่งแวดล้อมต่างๆคุณไม่สามารถทำได้ คุณพร้อมที่จะละทุกสิ่งทุกอย่างได้เหรอ อย่างมากก็ได้แค่วนเวียนอยู่ใกล้กับธรรมะแต่ไม่ได้ทำแค่นั้น
    สำหรับจิตพระถึงกันหมด ผมยอมรับว่าอาจจะมีบางองค์ที่มีจริง เพราะเคยสัมผัสมา แต่บางองค์ที่เป็นพระดังๆก็ไม่มี หลายๆรูปที่ดังๆในปัจจุบันนี้ก็ไม่มี แต่ทั้งหมดนี้จะอยู่ที่แวดวงของลูกศิษย์ว่าจะโปรโมทขนาดไหน
    การอบรมจิตก็เป็นสิ่งที่ดี แต่ต้องให้ปัญญาควบคู่ไปด้วย เกิดให้แต่แนวทางแต่ไม่มีเหตุและผลมา แต่สร้างเป็นเรื่องราวอิทธิฤิทธิ์ปาฎิหารให้ทำตามแค่นั้น ไม่ต้องรู้ เขาก็ทำความดีได้จริง แต่ไม่ได้ทางที่จะหลุดพ้น แต่เกิดคนให้เรื่องราวพวกนั้นเกิดเปลี่ยนแนวทางไปเกิดไม่ยึดติดกับแนวทางธรรมะแล้ว กลับเข้าไปสู่ทางโลกผลมันจะกลับกัน เพราะฉะนั้นผมเลยมาขัดคุณ เพราะเคล็ดดีๆที่คุณเอามาเผยแพร่มันไกลจากศาสนาออกไปทุกทีแล้วครับ

สถานะของกระทู้:
กระทู้ถูกปิด ไม่สามารถโพสต์ตอบกลับได้