เมื่อได้ไปกราบ ครูบาผาสุกหรือครูบาคำต๊ะ วัดตะเคียนคู่

ในห้อง 'ประสบการณ์ เรื่องเล่า' ตั้งกระทู้โดย ทหารเก่า, 20 กันยายน 2013.

1. ทหารเก่า

ทหารเก่า เป็นที่รู้จักกันดี

11 สิงหาคม 2010
    ผมและเพื่อนได้มีโอกาสไปกราบ ท่านบอกได้เลยว่าท่านเป็นพระแท้ กราบใหว้บูชาได้สนิทใจ ไม่เลือกว่าดีมีจน อีกทั้งท่านมีวิชาความรู้อีกหลายด้านมากมายครับ สร้างวัตุมงคลประเภทตะกรุด ท่านจารเองทุกดอก ลูกศิษย์แนะให้ใช้เครื่องปั๊มยันต์ ท่านบอกว่าไม่เอา ทำเท่าไรก็เท่านั้น มีพวกกลุ่มนายทุนมาขอสร้างท่านปฏิเสธท่านบอก ท่านอยู่ได้ไม่จำเป็นต้องมาขายวัตถุมงคล วัตถุมงคลส่วนใหญ่ถ้าใครอยากได้ต้องบอกท่านเพราะท่านเองก็สุขภาพไม่ค่อยแข็งแรงเพราะเพิ่งผ่าตัดกระดูกมาเพราะอุบัติเหตุ ยิ่งวิชาเสือเผือกที่ท่านสืบทอดจาก ท่านครูบาคำเหมย อันนี้สุดยอดมากครับอีกทั้งวิชาเทียนเอกอุนักเชียวครับขอบอก ทำให้คนที่เป็นหนี้หมดหนี้คนที่กำลังจะล้มละลายพลิกชะตากลับมารวยเหมือนก่อน ผมไม่ได้โม้ครับผมกล่าวผมมีพยานยืนยัน สอบถามได้และที่มาเล่าเพราะอย่างน้อยบางที่เรื่องที่ผมเล่าอาจจะช่วยคนได้ ของแบบนี้ต้องเจอเองถึงรู้ ผมเองที่รู้จักท่าน เพราะนักการเมืองท้องถิ่นท่านหนึ่งตอนนั้นประสพปัญหาอย่างมากผมเองก็ทราบ แต่อัศจรรย์เกิดขึ้นหลังจากที่เขาไปทำเทียนและสักมาแล้วมาเล่าให้ผมทราบ ผมเองไม่มีส่วนได้ส่วนเสียกับทางวัด ผมแค่คนที่เสาะหาครูอาจารย์ไว้กราบไหว้ ผมเองได้ประสพอัศจรรย์จากท่านไวมากทีเดียวครับ และฝากตัวเป็นศิษย์ท่านเพราะจะไปหาพระแบบนี้ที่ดีนอนดีในแบบนี้ไม่ใช่เรื่องง่ายเจอแล้วก็ขอฝากตัวเป็นศิษย์เลยไม่รอช้า 555555 พระที่เก่งและกราบไหว้อย่างสนิทใจมีมากมาย แต่ผมเลือก ท่านครูบาผาสุกหรือครูบาคำต๊ะ วัดตะเคียนคู่ เป็นครูบาอาจารย์ของผมอีกท่านหนึ่งครับ

ไฟล์ที่แนบมา:

2. ส่างปา

ส่างปา เป็นที่รู้จักกันดี

19 สิงหาคม 2010
    วิชาเสือเผือก นี่ต้องสักที่ตัวเหรอครับ ..

3. ทหารเก่า

สักแค่ตัวเดียวครับแต่ไม่ธรรมดาอย่างที่เราเคยเห็นครับ ลองถามน้องนายกู๊ดดูได้ครับเขาสักมาสวยทั้งลาย เข้มขลังทั้งอาคมที่ลง อีกทั้งแรงครู บอกได้เลยครับ ตำรวจระดับผู้กำกับจังหวัดใกล้เคียงกรุงเทพยังมาสักเลยครับ สักที่ตัวครับ ถ้าไม่ชอบสักมีล็อคเก็ตครับ แต่ที่วัดเหลือไม่มากครับไม่น่าจะถึงสิบอันครับ วิชาเสือเผือกกล้าท้ากล้าพูดว่าในประเทศไทยมีท่านครูบาท่านนี้ครับ แต่ท่านก็ถ่ายทอดวิชาให้กับศิษย์ ฆราวาท อยู่สามท่าน เป็นวิชาที่ท่านมีแต่วิชาเสือเผือกผมไม่แน่ใจว่าท่านครอบให้กับใครหรือยัง บางวิชาต้องให้ฆราวาททำเป็นวิชาทางไทใหญ่ล้านนา ครับ ท่านเป็นพระที่เป็นพระท่านจะสอนเราหลายๆเรื่องให้รู้จักว่าการผิดศีล มันจะนำพาให้ผิดเป็นลูกโซ่เกี่ยวเนื่องกับอะไรบ้าง ท่านสอนดีครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 20 กันยายน 2013
  4. naygood

naygood เป็นที่รู้จักกันดี

12 สิงหาคม 2011
    นำมาให้ชม....ครับ ภาพนี้ถ่ายจากหน้าอกผม

5. ทหารเก่า

วันนี้หลวงปู่มาพบ แพทย์ที่ไทยนครินทร์ ครับ

6. romegat

romegat เป็นที่รู้จักกันดี

ขอบคุณพี่ทหารเก่ามากครับ ที่มาแนะนำครูบาอาจารย์ให้รู้จัก ว่าแต่พิกัดของวัดท่านอยู่ตรงไหนครับ ผมรู้แค่กว้างๆว่าอยู่แถวบ้านบึง..

แก้ไขครั้งล่าสุด: 21 กันยายน 2013
  7. ทหารเก่า

อยู่ต.คลองกิ่วครับ วัดห่างจากถนนใหญ่ 5 กม.ครับไปเถอะครับพี่บอกไม่ผิดหวังก็ไม่ผิดหวัง รู้นิสัยพี่นี่ครับ พระไม่แท้ ไม่ดีจริงพี่ไม่ยกมือไหว้ให้เสียมือพี่หรอก55555 แต่งองค์นี้ไม่ใช่แค่ไหว้พี่กราบเท้าเลยครับ

8. romegat

ขอบคุณมากครับพี่..

9. tatty

tatty เป็นที่รู้จักกันดี

ตำบลคลองกิ่วนี่กว้างนะครับ ถ้ามาจากกรุงเทพฯ ถึงแยก M16 บ้านบึง เลี้ยวขวาขึ้นไประยอง ทางไปวัดหลวงปู่ฮก แถวนั้นก็คลองกิ่ว
    ถ้าจะไปวัดครูบาผาสุก มาจากกรุงเทพฯ ให้วิ่งไปบ้านบึง พอถึงสามแยกเข้าอำเภอบ้านบึงไม่ต้องเข้านะครับ ให้วิ่งขึ้นสะพานข้ามแยกไปเลย วิ่งมาอีกหน่อยจะถึงแยกM16(แยกที่มีบิ๊กซี และมีโลตัสอยู่ซ้ายมือ) พอถึงแยก M16 จะพบสะพานข้ามแยก ให้ขับขึ้นสะพานข้ามแยกไป(ไปหนองใหญ่ ไปแกลง) จากนั้นตรงไปเรื่อยๆ ผ่านหนองชาก ให้วิ่งเลยไปอีก จนเจอสี่แยกใหญ่ เป็นแยกที่มีสะพานข้ามแยก เขาเรียกแยกหนองปรือ (แยกนี้ถ้าเลี้ยวซ้ายจะไปแปดริ้ว พนมสารคาม ถ้าตรงไปจะไปแกลง หนองใหญ่) ให้ชิดซ้ายเพื่อลอดใต้สะพานแล้วเลี้ยวขวาไปทางไปสัตหีบ (ระวังอย่าเผลอขึ้นสะพาน) วิ่งไปเรื่อยๆ จะเจอแยกเข้าวัดด้านซ้ายมือฝั่งเดียวกับทางไปสัตหีบครับ(มีป้ายบอกทางเข้าวัด) พอดีผมจำไม่ได้ว่าจากแยกหนองปรือไปทางแยกเข้าวัดประมาณกี่กิโล
    คำเตือน ทางเข้าวัดประมาณ 5 ก.ม แต่ ถนนแย่มาก....(ไปเมื่อปีที่แล้ว ไม่ทราบตอนนี้ซ่อมยัง)

แก้ไขครั้งล่าสุด: 22 กันยายน 2013
  10. tatty

tatty เป็นที่รู้จักกันดี

คราวนั้นที่ไป เพราะทราบข่าวว่าท่านมีวิชาเทียนสะเดาะเคราะห์ และท่านเคยอยู่อำเภอเดียวกับหลวงพ่อบุญเย็น ฐานธัมโม เลยจะไปสอบถามท่านว่าเป็นศิษย์หลวงพ่อบุญเย็นหรือไม่?

11. romegat

ขอบคุณมากครับสำหรับข้อมูลการเดินทาง

12. ทหารเก่า

เยี่ยมครับ ขอบคุณมากครับที่แจ้งการเดินทาง ท่านเรียนวิชาเทียนมาจากครูบาหลายท่านครับ และฆารวามชาวพม่าด้วยเทียนท่าน ผมบอกได้คำเดียวว่าเยี่ยบครัม ไม่ต้องเชื่อผมมากนะครับ เชื่อผมมากหลวงพ่อครูบาท่านจะเหนื่อย ท่านสุขภาพตอนนี้หลังผ่าตัด ที่ทราบก่อนผมไปพบท่านที่โรงพยาบาลท่านดูสดใสดีขึ้นมากผมเองก็ดีใจครับ

13. ทหารเก่า

วิชาเทียนของท่านเป็นตำราโบราณ สมัยก่อน บุเรงนอง จะออกรบจะจุดเทียนจักรพรรดิ์นี้ก่อนทุกครั้ง สังเกตุได้ว่ามีชัยทุกครั้ง เมื่อก่อนสามัญชนห้ามจุดห้ามทำเทียนจักพรรดิ์นี้เด็ดขาด เพราะจะทำให้คนจุดมีอำนาจวาสนา จุดได้เฉพาะเจ้าฟ้ามหากษัตริ์เท่านั้นครับ ไม่ต้องเชื่อผมนะครับเล่ากันฟังสนุกๆครับ อยากทราบอะไรโทรมาถามผมดีกว่าครับผมพิมพ์ไม่เก่งตอบ PM ไม่ไหวครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 21 กันยายน 2013
  14. CheKuvara

CheKuvara เป็นที่รู้จักกันดี

ฝาก ทำเทียนซักเล่มนะีพี่

15. ลูกน้ำเค็ม

ลูกน้ำเค็ม เป็นที่รู้จักกันดี

30 ธันวาคม 2006
    ขอบคุณครับพี่ทหารเก่า สำหรับข้อมูลดี ๆ ที่นำมาบอกกล่าวกันครับ

16. ทหารเก่า

หากท่านใดมีโอกาสลองไปกราบท่านสักครั้งแล้วชีวิตดีขึ้นทันตารวดเร็วทันใจดีครับ

17. ทหารเก่า

วัตถุมงคลส่วนหนึ่งที่ผมบูชามาครับดูตะกรุด จักรพรรดิ์ล้านนาครับท่านจารเองทุกดอกครับ กับล็อคเก็ตพญาเสือเผือก และผ้ายันต์มหาจักรพรรดิ์ล้านนา มีอุปเทห์ลึกล้ำมากครับ ยังทีเบี้ยแก้ตำหรับล้านนาด้วยครับไว่ถ่ายรูปให้ชมครับ

ไฟล์ที่แนบมา:

18. PraKhoonPhan

PraKhoonPhan เป็นที่รู้จักกันดี

14 กันยายน 2010
    เช่ามาราคาคงแพงแน่ๆ

19. ทหารเก่า

เช่าของสร้างภาพแพงก็แพง ห้อยแล้วก็เงียบ ผมมีความคิดว่าถ้าจะแพงขนาดไหนถ้าห้อยแล้วเกิดฤทธิ์เกิดเดช คุ้มตัวได้ หนุนดวงชะตาทำให้ชีวิตมีความสุขได้ ผมไม่สนว่าแพงแค่ไหนครับ เมื่อเปรียบเทียบกับของที่โฆษณาแต่ไม่เป็นจริงตามโฆษณา แต่ผมว่าวัตถุมงคลของหลวงพ่อท่านครูบาไม่แพงเลย ถูกกว่าที่โฆษณาขายตามศูยน์พระเครื่องเสียอีกครับ แต่ของอาจหายากเพราะท่านสร้างน้อย ท่านทำเองทุกอย่างส่วนมากลูกศิษย์ที่นับถือท่านยังต้องแย่งกันจองเลยครับ แต่วัตถุมงคลที่วัดยังพอมีเหลือ แต่ไม่มากครับกระซิบบอก ท่านเก่งตะกรุด และเทียนและเครื่องลาง และสัก ครับ

20. ชาวประมง

ชาวประมง เป็นที่รู้จักกันดี

แรกอ่านนึกว่าอยู่ทางเหนือแต่จริงๆ แล้วอยู่แถวชลบุรีนี่เอง