71.ไปเที่ยวเหนือ เมื่อหน้าร้อน

ในห้อง 'ท่องเที่ยว - อาหารการกิน' ตั้งกระทู้โดย สร้อยฟ้ามาลา, 3 ตุลาคม 2014.

1. สร้อยฟ้ามาลา

สร้อยฟ้ามาลา เป็นที่รู้จักกันดี

11 พฤษภาคม 2008
    พอไหว้พระธาตุลำปางหลวง และขึ้นรถพร้อมกันแล้วก็เดินทางไปกินกลางวันกัน จากนั้นก็นั่งรถยาวๆๆๆๆ มาถึงจังหวัดนครสวรรค์ทุ่มกว่าๆ แวะกินข้าวเย็น เสร็จแล้วก็มุ่งหน้าสู่กรุงเทพมหานคร ลงรถได้เที่ยงคืนครึ่ง กว่าจะไปเอารถที่จอดฝากไว้ขับกลับถึงบ้านก็ตีสอง โชคดีวันรุ่งขึ้นเป็นวันเสาร์ตื่นสายได้....

พอวันที่ ๕ พฤษภาคม มีข่าวแผ่นดินไหวที่เชียงราย ๖.๕ ริกเตอร์ ถนนพังหลายสาย ที่วัดร่องขุ่นก็ได้รับความเสียหายหนัก ถ้ากลับมาช้ากว่านั้นอีก ๓ วันคงได้ร่วมอยู่ในเหตุการณ์ระทึก....

[​IMG][​IMG]

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      191.6 KB
      เปิดดู:
      336
    แก้ไขครั้งล่าสุด: 4 ตุลาคม 2014
  2. สร้อยฟ้ามาลา

สร้อยฟ้ามาลา เป็นที่รู้จักกันดี

......................................................

สุดท้ายจากการที่ได้ทำบุญ ไหว้พระ ในครั้งนี้
    กุศลที่ข้าพเจ้าได้กระทำ
    ข้าพเจ้าขออุทิศถวายแด่ คุณพระพุทธ คุณพระธรรม คุณพระสงฆ์
    คุณบิดาคุณมารดา วงศาคณาญาติทั้งหลาย คุณครูบาอาจารย์
    ถวายเป็นส่วนในพระราชกุศลพระมหากษัตริย์ไทยทุกพระองค์

พระบาทสมเด็จพระจอมเกล้าเจ้าอยู่หัว
    สมเด็จพระเทพศิรินทราบรมราชินี
    สมเด็จพระปิยมาวดี ศรีพัชรินทรมาตา

พระบาทสมเด็จพระจุลจอมเกล้าเจ้าอยู่หัว พระปิยมหาราช
    สมเด็จพระนางเจ้าสุนันทากุมารีรัตน์ พระบรมราชเทวี
    สมเด็จพระเจ้าลูกเธอ เจ้าฟ้าหญิงกรรณาภรณ์เพชรรัตน์ โสภางคทัศนิยลักษณ์ อรรควรราชกุมารี
    สมเด็จเจ้าฟ้าในพระภรรค์

สมเด็จพระศรีสวรินทิรา บรมราชเทวี พระพันวัสสาอัยยิกาเจ้า
    สมเด็จพระศรีพัชรินทรา พระบรมราชินีนาถ พระบรมราชชนี พระพันปีหลวง
    พระวิมาดาเธอ กรมพระสุทธาสินีนาฏ ปิยมหาราชปดิวรัชดา
    พระอรรคชายาเธอ พระองค์เจ้าเสาวภาคย์นารีรัตน์
    พระอรรคชายาเธอ พระองค์เจ้าอุบลรัตน์นารีนาค กรมขุนอัครวรราชกัญญา
    พระราชชายาเจ้าดารารัศมี
    เจ้านายพระบรมวงศานุวงศ์ทุกพระองค์
    ผู้ที่เกี่ยวข้องกับการสร้างพระพุทธรูป พระอารามและบูรณปฏิสังขรณ์
    เทพยดาทั้งหลาย พระอินทร์ พระพรหม พระยม พระกาฬ ท่านท้าวจตุโลกบาล
    ท่านท้าวเวสสุวรรณ เจ้ากรุงพาลี ภูมิเจ้าที่ทั้งหลาย
    พระธรณี พระคงคา พระพาย พระเพลิง พระโพสพ
    พระพิรุณ พระยายมราช นายนิรบาล
    พระสยามเทวาธิราช
    หลักเมือง เสื้อเมือง ทรงเมือง
    ตั้งแต่ชั้นจตุมหาราชิกาจนถึงเบื้อบนที่สุดมหาพรหมมา
    เบื้องล่างตั้งแต่อเวจีขึ้นมาจนถึงมนุษยโลก
    โดยรอบสุดขอบจักรวาล อนันตจักรวาล
    เทวดารักษาตัวของข้าพเจ้า
    บริวารของข้าพเจ้า
    เจ้ากรรมนายเวร
    สัตว์โลก วิญญาณโลก และวิญญาณทุกดวงในสถานที่ที่ข้าพเจ้าได้ไปเยือน

ด้วยกุศลนี้ คำว่าไม่มี จงไม่บังเกิดแก่ข้าพเจ้า
    จงเป็นเหตุปัจจัยให้ข้าพเจ้าได้พบพระพุทธเจ้า
    และศาสนา คำสอนของพระองค์ในทุกๆ ชาติ
    ได้สดับรับฟังคำสั่งสอนของพระองค์ทุกภพทุกชาติ
    ได้อยู่ท่ามกลางกัลยาณมิตร
    ให้ข้าพเจ้าได้ละอายและเกรงกลัวต่อบาป
    หมดซึ่งกิเลสและตัณหา
    จนถึงพระนิพพานเป็นที่สุด

........................................

แก้ไขครั้งล่าสุด: 26 เมษายน 2016
  3. สร้อยฟ้ามาลา

ขอจบกระทู้ ด้วยภาพนี้ที่เชียงใหม่

[​IMG][​IMG]

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      772.3 KB
      เปิดดู:
      319
  4. เฮียปอ ตำมะลัง

เฮียปอ ตำมะลัง ทุกสิ่งจบสิ้นลงด้วยความตาย วุ่นวายทำไม ผู้สนับสนุนพิเศษ

กระทู้เรื่องเด่น:
    2
    ชอบฟ้อนเทียนครับ

.

5. สร้อยฟ้ามาลา

มีตั้งหลายฟ้อน ชอบแค่ฟ้อนเทียนฟ้อนเดียวเหรอจ๊ะ พี่ปอ....

6. เฮียปอ ตำมะลัง

เฮียปอ ตำมะลัง ทุกสิ่งจบสิ้นลงด้วยความตาย วุ่นวายทำไม ผู้สนับสนุนพิเศษ

กระทู้เรื่องเด่น:
    2
    มันเพลินตาเพลินใจ

:cool:

7. น้องใหม่ 2008

น้องใหม่ 2008 เป็นที่รู้จักกันดี

5 มิถุนายน 2014
    ขอโมทนาด้วยครับพี่สร้อย บรรยายชะผมเหมือนได้ไปด้วยเลย ผมชอบกลองสะบัดชัยมากครับ ฟ้อนนู้นฟ้อนนี่ยกให้เฮียปอเขาครับ ผมเคยไปพระธาตุดอยเวา ขึ้นไปแบบสุ่มๆไป เจออนุเสาวรีย์สามพี่น้องครบทั้งองค์ดำ องค์ขาว และพระพี่นาง น้ำตาผมร่วงเลย ปลื้มใจครับ

8. สร้อยฟ้ามาลา

สาธุจ้า....

วัดพระธาตุดอยเวา เดินขึ้นบันได นึกว่าไม่เท่าไหร่ แต่ขึ้นไปได้ครึ่งทางแทบแย่ ต้องหยุดเดิน หายใจไม่ทัน....

9. livingroom

livingroom สมาชิกใหม่

26 พฤษภาคม 2015
  10. แสงแข

แสงแข เป็นที่รู้จักกันดี

มาตามชมภาพ + อ่านเรื่องเมืองเหนือของคุณสร้อยฟ้าฯค่ะ

เพิ่งอ่านเพียงหน้า ๑ ค่ะ..........(rose) อย่างไรจะกลับมาอ่านให้ครบเรื่องค่า

11. แสงแข

ชอบภาพนี้เป็นพิเศษ (จากหน้า ๒ ) ขออนุุญาตเซฟภาพนี้เก็บไว้นะคะ

12. สร้อยฟ้ามาลา

เซฟเก็บได้เลยจ้า.....^^

13. แสงแข

เจริญตาทุกภาพ...... เจริญใจไปกับภาพดอกบัวนี้ด้วยค่ะ

สาธุการกับบุญกุศลคุณสร้อยฟ้าฯค่ะ

14. คนชานเมือง

คนชานเมือง เป็นที่รู้จักกันดี

16 กุมภาพันธ์ 2009
    ขอบคุณครับ